Bibi Eme Matabaro, jambo. Jambo bwana mwalili. Nini mewasukuma nyinyi wa mama shuja kukusanya wa cadre de base ya quartier ya lukemba leo? Uh, sisi kama wa mama shuja vile jina yetu nasema femme leader mu Kifaransa, kuna tunakuwa na hiyo ambao wanaita vision, na mukadri ya kukomemorer journée internationale des droits des femmes ama journée ya wanawake, tulikamata hiyo teme yenye ilikuwa retenue kwenye niveau international na national numérique kuiliye na usalama securite, kuona namna gani na sisi wanawake tunaweza kusaidia ili usalama ipatikane ku ngazi za chini na kuenda ku ngazi za juu. Kunayiwa inchi yetu wakati ilizopita iliweza kupokea wandugu uh, wajirani kama vile warefugie nyuma wakatukamatia maarme, nyuma wakatugeukia magrupu za arme na insecurity ilionekana kwa mwingine yote. Sasa tulikaa nafasi mwa tunasema nini na shetu tunaweza kufanya kama vile wanawake, ili insecurity irudie mwinchi yetu. Kila mara utasikia waliua watu, kila mara utasikia bali bali baka wanawake. Lakini tukajiswali, tukasema nini na shetu tunaweza kufanya kwa hii muda ambao tuko tunakomemorer droit des femmes au niveau yetu uh, ya RDC ama, hapa kwetu Bukavu mu Sud Kivu. Ndio mama walisema ni vizuri kuongea na wale ambao wanaitwa cadre de base. Eh, tulikuwa na bourgmestre, tulikuwa na mama chef de division agent, tulikuwa na ba chef de quartier tunaongea eh, kuhusu usalama. Sasa tunaona ya kuwa nyumba hauwezi kujenga kuanzia kukichwa unapaswa kuanzia ku fondation. Sasa hivi hapa kwetu tunaanzia hapa njoo manjanja tuna sababu kama fondation ndio inapelekaka nyumba na fondation ni nini? Fondation mu cadre la securite ni aba cadre de base. Okay, mnazungumza na wa cadre de base, ndio msingi. Na wakati sasa mnazungumza nao, ujumbe wenu mumeona umepokelewa vipi? Ujumbe wetu umepokelewa na furaha kubwa sana, ila malalamiko ni mengi. Tunawaonesha kama mwanamke naye iko na ya kazi ya kufanya uh, kwa ile kuhusu usalama, kwa sababu ukisema mwanamke, unaona maisha mama anapana maisha, mama analinda maisha, na mama ndiye ambaye analeta sekurite mu mugini. Kuna nafasi zingine wakati unasafiri, hauwezi kulala hapa Rwanda, hauwezi kulala Burundi bila kutia jina yako mu kitu ambacho wanaita registre. Lakini hapa kwetu, unaingia kitu nataka, unaruhusia kitu nataka, kwa nyumba kumi, hatuwajui wake, wa chef daveni, hawajulikane, ndiyo tunasema kama hiyo ni makosa kubwa sana. Ila kungambo yao wametuonyesha ya kuwa wamekuwa na magumu mengi ni vigumu kutumika bila mshahara, ba chef d'avenue abapokeaki ba chef de quartier banalalamika, abapokeaki. Sasa leta atasema iko leta wakati akamata en charge, ba administre bake aye akamata en charge, eh, viongozi ambao anatumikisha kwa ngazi za chini, hiyo ni magumu sana. Alafu kwa ile magumu wanayo, mtawasaidia kwa njia gani? Kazi yetu ni kufanya tu plaidoyer, hatutasema sema tutagusa mfuko tuwasaidie, hapana. waangalie namna gani desormais ba cadre de base bote watakuwa wanapata mshahara yao. Wewe ni mwanasheria, sheria inasema nini kuhusu mshahara wa cadre de base? Je, anapangwa katika bajeti ama hapana? Unajua ya kuwa sheria inasema kwanza, kama unasoma code du travail, kama kila ambaye anayetumika anastahili kupewa mshahara et donc le salaire c'est un droit, ce n'est pas une faveur. Kila mtu ambaye anatumika, anatumika anapashwa kupata mshahara yake. Kila mtu ambaye anatumika anapashwa kupata mshahara wake. Cadre de base anapashwa kutumika na anapata mshahara wake, lakini ni vizuri kuonesha kwanza lile malalamiko