Oh, okay. Muungano wa vyama vya walimu nchini DRC unaita serikali kulipa malipo ya wale wote wanaohusika katika kuandaa mitihani ya serikali. Raia wa Ituri wanasubiri adhabu kwa wahusika wa ukatili kutoka mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI baada ya ziara ya mwendesha mashtaka wa mahakama hiyo jimboni humo. Shirika la afya duniani OMS linatoa msaada kwa jamii zilizoathirika na mafuriko ya Kalehe huko Kivu Kusini. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza, muungano wa vyama vya waalimu nchini DRC ulitoa wito kwa serikali hii siku ya tatu kulipa malipo ya wale wote wanaohusika katika kuandaa mtihani wa serikali kwa wanafunzi wa shule ya msingi. Mratibu wake Jean Bosco Puna alitoa wito huu wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika mjini Kinishasa. Alidai kuwa uungwaji mkono wa uandaaji wa NFEP tenasospe na mtihani wa jimbo utatoa uaminifu kwa mtihani huu na kuepusha vitendo vya wizi na misukosuko mingine. Jean Bosco puna pia aliomba mkuu wa nchi aingilie kati na mashirika ya kiraia ili kuokoa majaribio haya yaliyopangwa kwa mwezi huu wa Juni pamoja na mtihani wa serikali kwa wanafunzi wa mwaka wa sita wa sekondari. Inasikitisha kuwa kuna wakongo nchini DRC wanaojiita wazalendo lakini wanajipanga kuzuia kufanikiwa kwa juhudi zinazofanywa na wenzao kukomesha hali ya migogoro huko mashariki. Haya ndiyo hasa anayokemea mwanabunge wa kijimbo wa MLC Mbonzi wa Mbonzi. Alisema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari hii siku ya tatu katika makao makuu ya kitaifa ya MLC hapa Kinshasa. Alisema hivyo akilaumu kutokana jumbe nyingi, habari za uongo na habari nyinginezo zilizosambazwa katika mitandao ya kijamii kwa nia ya kuharibu na kupunguza uhusiano kati ya mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi na naibu waziri mkuu wa ulinzi Jean Pierre Bemba. Kulingana na mchaguliwa huyu wa Moamba katika jimbo jiji la Kinshasa, mtandao huu umeonyesha rasmi na hata sita kutumia sheria mpya ya kidijitali ili kupata fidia. Huko Ituri, waasiriwa wa ukatili wa vikundi vilivyojihami silaha wanatarajia kutoka kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI adhabu kwa uhalifu uliofanyika, ili kukomesha ukatili katika jimbo hili pamoja na malipo ya uharibifu uliofanyika. Walisema hivyo siku ya pili wakati wa mazungumzo na mwendesha mashtaka wa CPI katika jimbo jirani la Hotuele. Tume ya haki na amani ya diocesi. CDJP ya Kanisa Katoliki la Dungu inamwomba mwendesha mashtaka pia kufungua uchunguzi juu ya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu uliofanywa tangu mwaka 2008 na, na waasi wa LRA na Mbororo. Kwa kifupi, mbunge wa kitaifa Paluku kama Vu Eric ana wasiwasi kuhusu kuzuka upya kwa ukosefu wa usalama katika jiji la Butembo huko Kivu Kaskazini. Ukosefu huu wa usalama unafanyika kupitia vitendo vya ujambazi wa kutumia silaha na mauaji ya raia. Tangu wikendi iliyopita, raia watano wameuawa katika mji wa Butembo na watu waliokuwa wamejihami silaha na ambao hadi sasa hawajulikani. Mbunge Paluku kama Vu Eric, aliyechaguliwa kutoka Butembo, anatoa wito kwa viongozi kuimarisha hatua za usalama ili kulinda raia. Jimbo la Kivu Kusini na maafa ya Kalehe, shirika la afya duniani OMS linaharakisha shughuli zake za misaada na ulinzi wa afya huko. Timu ya ziada ya OMS imetumwa katika eneo lililoathiriwa la Kalehe tangu siku ya pili, tarehe makumi tatu Mei. Lengo ni kujibu kwa mahitaji makubwa ya jamii zilizoathirika zaidi na zilizo hatarini zaidi na mafuriko mabaya ya tarehe nne na tano Mei mwaka tunao Maelezo na Emmanuel Elamezi wa Kabedi katika usomi wa Jean-Baptiste Ndonga. Ni timu linaloundwa na sekta mbalimbali mbali za afya, timu la wataalamu zaidi ya kumi linaloongozwa na daktari Amadu Mukhtar Diallo, kiongozi kwa muda wa mpango wa jibu kwa haraka kwenye OMS nchini Kongo ya kidemokrasi katika eneo husika ya Kalehe. Wataalamu hao waliongeza nguvu ya uongozi wa mpango huo. OMS imekwisha kutoa msaada wa madawa tani munane zilizo na kit kolera, kit traumatologie na kit kit sanitaire d'urgence. OMS yatarajia kuimarisha uwepo wake hapo Kalehe na wataalamu wa afya wa akili, udhulumu wa kijinsia, uchunguzi na magonjwa mbalimbali, mbali, makali, habari kuhusu afya, makao na mawasiliano, kwa kurahisisha shughuli za wasaidizi na waungaji mkono wa kibinadamu wa Bukavu hapo Kalehe. OMS yatangaza kufika kwa mashua wiki hii pa Bukavu ajili ya kufikia wahanga kwa upesi kupitia ziwa Kivu. Shida za kukatika kwa ulalo na barabara mbaya zitaepushwa na operesheni za kusaidia raia huko zitaendeshwa vizuri huko ajili ya jibu kwa haraka kwa mahitaji yao. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Kazi za dharura za MSF Switzerland zilizofanywa katika mashariki kubwa kati ya mwaka jana na mwaka tunao zilitangazwa kwa vyombo vya habari huko Kisangani hii siku ya pili. Zinahusu hasa mapambano dhidi ya surua, malisho mabaya, majanga na magonjwa ya mlipuko. Haya yalitangazwa na Daktari Enok Ndolia, daktari wa timu ya dharura ya MSF Kisangani. Tumsikilize kwenye mikrofoni ya Jacques Mkongole. Hatua zetu zilifanyika, ninaweza kukuambia kupitia mikoa zote mine ambayo tunaunga mikono Chopo, Ituri, Ba Uwele na Otuwele. Ni wazi bado hatutajaingilia kati Ba Uwele mwaka huu, lakini shughuli zetu nyingi zimezingatia hapa Chopo, Otwele na kidogo huko Ituri. Kama jimboni Chopo ilikuwa jibu kwa kesi za surua, kwa mfano, kwa sababu ugonjwa huu ulifanya mlipuko kupitia karibu maeneo yote 23 ya Chopo, na ndiyo iliyomaliza nguvu zetu zote. Kwa mfano hivi karibuni tulilazimika kuingilia kati katika baadhi maeneo ya afya ya mijini na ya mijini ya Chopo. Baadhi ya wagonjwa hasa wagonjwa ya maumbile hayazingatiwi na MSF na bado ni dharura. Ninafikiria hapa juu ya tumbili katika mkoa wa Chopo, hasa katika masoko na ya umma. Unasema nini? monkeypox sasa ni sehemu ya matukio yetu, hata kama bado hatutajianza kuingilia kati katika mtatada wa tumbili, lakini tunaangalia mkakati hivi karibuni. Monkeypox inaweza kuanza kuungwa mkono. Ni maadhimisho ya siku ya kutotumia tumbaku duniani, siku ya tatu hii, tarehe makumi tatu na moja Mei. Mada yake ni na nukuu, tulime chakula na sio tumbaku. Siku ya uhamasishaji juu ya hatari ya tumbaku kwa mwanadamu na mazingira ilifanyika hii siku ya pili katika chuo kikuu cha Kinshasa. Iliandaliwa na shirika lisilo la kiserikali la Initiative Locale pour le Développement Intégré kwa ushirikiano na klabu ya wanafunzi katika sayansi ya mazingira na harakati ya wanafunzi dhidi ya matumizi ya tumbaku ya Unikin. Walengwa wao ni wanafunzi pamoja na mashirika ya kitaaluma na kisayansi kunako chuo kikuu hiki. Ripoti ya Sam Badimuke inasomwa na An Celestini Mibe. Wataalamu walionyesha kupitia mazungumzo mbalimbali mbali kwamba sigara inakuwa na maafa mabaya kwa afya ya mtu na pia inasababisha matatizo mengi kwa mazingira. Mwalimu Ndelo, mtaalamu wa magonjwa inayotokana na sigara, asema kwamba tumbako ni kitu kibaya sana katika mwili wa mtu, kwani inasababisha magonjwa makumi mawili na tano. Upande wake, Godefroid Mboyo, mwandalizwa mkutano huu, asema tumbako inasababisha kifo cha watu milioni munane kila mwaka na pia inatoa zaidi ya milioni makumi nane ya karboni. Miongoni mwa hatua za mapambano nchini Kongo, Ipolite Lusala, inspekta mkuu wa DGDA, anaomba kuongeza bei ya kuingiza sigara nchini Kongo na pia kufanya nguvu isionekane kwenye soko. Jueni kwamba mada kwa mwaka huu inalenga kuhimiza wakulima wapunguze kilimo cha tumbako na kulima vitu vinavyoweza saidia kwa afya. Katika jimbo la Maniema, wanawake makumi mbili na tano wenye tatizo la kiungo cha uzazi kati ya mia moja wanaotarajiwa wamerejesha utu wao, walifanyiwa upasuaji bila malipo kwa ufadhili wa shirika la Umoja wa Mataifa kwa raia UNFPA. Wanawake hawa waliondoka katika hospitali kuu ya Kindu siku ya pili tarehe makumi tatu Mei baada ya kukabidhiwa kifaa cha utu wanawake hawa ambao umri wao unatofautiana kati ya miaka makumi tatu na makumi nne na tano baadhi yao wanasema tayari wametekelezwa na waume zao kufuatana na ugonjwa huu ambao unachukuliwa na jamii kuwa ni laana wanataka operesheni hizi zifanyike kila wakati kwa ajili ya wanawake wenzao ambao bado hawajapata fursa hii Mgeni wetu ni Daktari Olivier Mulisia, mkurugenzi wa matibabu katika hospitali ya Fepsi huko Butembo. Anatueleza kuhusu kampeni ya siku tano ya upimaji bure na matibabu ya vidonda vinavyoonekana kabla ya kansa ya kizazi na matiti ambayo hospitali hii inaandaa tangu siku ya kwanza iliyopita kwa msaada wa kifedha wa Amuka, shirika la Ubelgiji. Anatoa wito kwa wanawake kutumia fursa hii kufanyiwa uchunguzi wa kina ili kupambana na ugonjwa huu katika jamii. Daktari Olivier Mulisia anazungumza hapa na Grevis za lumu. Dr. Olivier Mulisia jambo. jambo sana kwenye kituo kya matibabu kia Fepsi mumeweza kuanzisha kampeni ya kutunza casser de col de literisi, lengo ni nini? Lengo ni kusaidia wamama, kwani tuligundua ya kwamba masiku zinapita. Pamoya na wenzetu ambao tunatumika pamoya wa ginekologi ya vile ya Butembo, tulikuwa tukiona wamama wanatufikia kwa mahospitali masiku zimepita, magonjwa yameenda mbali, afu uh, tunasema imekuwa stade avance. Ili ni uzuni sana kuweza kuona mama kwa wakati atwezi kufanya lolote kabisa kaweza kumsaidia juu, najua kanser haiponi, lakini kama tulitafuta kuanzisha hii service nijuu tuwezi kuona wale wa mama wanakuwa na ile tunasema malesion pre cancereuse ko kanser uh, haiya kuwa kabisa lakini, ni vilonda ambayo kama vitunzwe zitaleta kanser, na ni wamama hawana alama, hawana sinye yoyote, tunataka tuwatunze na kwa mwisho kama fariki na, na magonjwa haya ni kwa wamama ama ni kwa watu wenye miaka ambayo iko ngapi? Normalement, depistage yetu ni kwa wamama wanaokuwa na miaka makumi mbili na tano na miaka makumi sita ndiyo tunataka tuone juu ya depistage. Kanser inaweza kukamata mtu kwa miaka yoyote entre 25 ans et 60, lakini atupendi wamama wakui na cancer, tunapenda wakish na ile malami inaonyesha kama kanseri inaweza kuwa tunawatunza kwa wakati. Inatokana nani? kanseri ya kola ya uterus natokana na virus tunaita papiloma virus. Ni ile papilomavirus inafanya miaka kabisa, miaka hata kumi, unaipata leo afu inakomala polepole, ikileta magonjwa kwa miaka ijao. Kwenye kampeni hii kuweza kuhudhuria, eske kukoma kelka modalite ili mtu akwe parmi benye bataweza kubenefisia kwa leo? Hakuna modalite yoyote, ni kufika kwa reception o, o, ya hospital wana ku list juu hatuwezi kuona 100 femu kwa siku moya kuwatunza. Tunataka tuone kila mama tumsikilize, kwa wakati tumtunze vizuri, haiko vitu ya kufanya haraka haraka. Afu kwa siku tunaweza tukaona karibu 60 tutaendelea kukamata nombre ya 60 60 makumi sita par jour, mpaka tunamaliza kampanyi. Na tunawaza kampanyi kiisha, tutakuwa na waona kila siku ya tano wanakuja juu ya kufanya hiyo matibabu, ni wamama wa Butembo wa ama na miji zingine wamama wote wanaweza kufika kwa kituo kiafya ya fepsi katika mji wa Butembo, au penginepo, wote wanaweza wakakuja. We, ni kampani hii, ni fepsi ndio inaandaa ma ina usaidizi ya watu wengine. Tuna wamama wa, uh, wa Kongolese wanaishi Belgique pamoja na Meri ya Anvers, wanaweza kutusaidia ili tuweze kuanzisha hiyo kazi. Dokta, tukimaliza, una ujumbe gani kwa wasikilizaji, kwa wamama wote? Kwa mama wote naweza nikasema tuna eda sana ni wamama zetu, ni wadada zetu, furaha yetu ni wamama mama. Wabaki na afya nzuri, tunapenda tuwatunze mbele ya wakati, tunapenda tuwaone mbele ya wakati. Ni huzuni sana kuwaona magonjwa yakishafika mbali. Mu Kifaransa wanasema mieux vaut prévenir que guérir. Dr Olivier uh, Mulisa, tunakushukuru asante. Mimi nawashukuru katika tarafa la Beni, majengo nne ya kimila katika kijiji cha Mavivi, katika tabaka Batangi Mbau yalichomwa moto asubuhi mapema ya siku ya nne na watu wasiojulikana. Ikiwa viongozi wa pahali wanaona hili kama dharau, shirika la raia na raia wanaamini kuwa itakuwa ni kitendo cha kulipiza kisasi au kesi za migogoro ya kimila. Yote kwa yote, namna gani kukomesha vitendo hivi kwa vurugu au kwa njia ya mazungumzo? Mark Marofimbo kwa ripoti yetu ya siku, Alhamisi tarehe ishirini na tano uliopita, wakaaji wa vitongoji Nzuma na Matembo pia wale wa jiji Mavivi walikuwa pasipo neno, mikono vichwani, kuona majengo zao za asili kuunguzwa kwa mkasa wa moto huko mkoani Batangi Mbao kwa mpaka wa mji wa Beni. Huyo mama wa mkaaji wa Mavivi aonesha woga wake: tunashangala kwa ginji ile baraza na lungula nazonika sana siba mama mavivi kwa ginji baraza, tunakosaka mko nini kitu, tunazonika sana kumbe. Basi ba kubwa batusaidie bila siendelee, inaleta uga sana, tulala mzuri kulamuka asubuhi na shida imeingia. Ba vijana batusaidie tu napo, ile tabia bayache isikwe zaidi, kusudi mama sisikie oga mumugine. Katibu wa jiji Mavivi aongelea mzozo wa kiasili, kwani ni tangu majuma sasa viongozi wa mahali waendelea kupata vitisho. Katembo Mambabuzi: kitazama kwa sasa mugi unakuwa sasa na hali mbaya tena kwenye barabara kubwa kama hiyo kuchoma hivyo baraza, watu wote inawashangaza, kwani hapa kwa nivyo ya lokalite, ni mara ya kwanza tangu hii lokalite ilianza kuchoma baraza hiyo ya lokalite. Alors, inaacha watu wamewaza mingi sana. Kwa ajili ya hayo, wakaaji wote wanapaswa kujua kwamba asili ni kitu ambacho hatuwezi kudharau paka kwa hiyo sura. Hata kutoka tumezaliwa, sisi tulikuwa hatujaona mambo kama hayo, alafu leo haitufurahishe. Tunakosa kama watu hawaheshimu hata asili, kwa nini? kufikia kiwango kia kuchoma kitu kama baraza pahali pa heshima ambapo wazee wanakaa katika mji wakitatua mambo mbalimbali mbali ya kiasili hata ya nji, alafu haitufurahishi. Kama kuna shida, una shida na mwingine, hata mambo kadhaa, hata makofli zingine, si mnaongea, mnakaa pamoja ili muzitatue pale, wa kuchoma mambo kama hayo ambayo inaribisha sura hata ya mugi. Mratibu wa shirika la raia mkoani Batangi Mbau asema kwamba hii ni vitendo vya madharau dhidi ya utamaduni na asili aalika wanaozozana kwa maongezi ya masikilizano Jado Mwendapole: ni jambo ambalo linazaraulisha asili kabisa ndani ya muji, nafasi ambapo wazee wanaikala, wanatatua shida za mwingine, shida za asili. Kuchomwa hivyo kabisa inaleta huzuni sana, na sisi kama shirika la raia tunaita populasion yote ya mavivi wawe makini, kwa sababu jambo kama hiyo, inabidi sote tunaweza tukaungane, ili kwamba tuweze tukashika wale watu ambao wanatenda vitendo kama hivyo. Tuache vyombo ambavyo vinahusika na ifanye kazi yake na wenda wataweza kushika wale watu tayari. Vyombo vya dola na viongozi wa mahali wajiweka kwa utafiti, ili kujua ni wanani wahusika na vitendo hii dhidi ya utajiri ya kiasili. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Tumalizie kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika tarafa la Kalehe, jimboni Kivu Kusini, kikundi cha vijana wa kujitolea kutoka Bitale ya kati wanafanya kazi ya usafi kwa barabara ya kitaifa nambari tatu kwa mikono tangu siku fulani sasa, na hivyo kurahisisha msongamano wa magari na pikipiki katika msimu huu wa kiangazi. Shirika la raia linasema kwamba tangu kuzinduliwa kwa kazi hiyo na viongozi wa mkoa, miezi mitatu baadaye hakuna kilichofanyika. Vijana hawa wanafanya kazi hizo kwa mikono kutoka Bitale hadi kwenye kizuizi cha Kahuzi ili kuanzia tarehe kumi Juni mabasi na magari mengine yafike Bitale. Ikumbukwe kuwa barabara hii ya kitaifa imekuwa katika hali mbaya sana kwa miaka mingi. Katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, nyumba nyingi za biashara ziliporwa usiku pa Isalibulambo katika usultani wa Bashu tarafani Beni. Kwa mujibu wa mwanabunge wa kijimbo Saidi Balikwisha anayetoa taarifa hizo, inasemekana kwamba wahusika wa kitendo hicho watakuwa ni askari wa jeshi la FARDC waliokuwa wakifanya doria. Anaomba uchunguzi na kurejeshwa kwa mali iliyoporwa kwa wafanyabiashara ambao ni waasiriwa wa uharibifu huu. Hatukuweza kupata majibu ya msemaji wa operesheni Sokola ya FARDC kuhusu swala hilo. La ziada sina. Ni mwisho wa habari. Kwaherini.