Radio Kapi. Waziri oh, wa mambo wa kijamii alianzisha hii siku ya pili mjini Kinshasa kampeni ya uhimizaji wa fedha kwa usaidizi wa wanyonge na makundi mbalimbali wanaohitaji kampeni hiyo ya miezi sita ina lengo ya kuhimiza milioni makumi tatu za dola za Kimarekani, alisema waziri Modeste Mutinga. Katika jimbo la Chopo, ugonjwa wa monkeypox umejitokeza tena katika mitaa tatu ya afya ya ndani pamoja na mjini Kisangani. Idadi ya waliogonjwani ya watu 56 na 145 walifariki tangu mwezi wa kwanza hadi mwezi wa nne mwaka huu. Mtiani wa kiserikali usio wa kawaida wanafunzi wa hamiwa kwa mutu waliokaribishwa katika jimbo la elimu la Kwilu ya kwanza wanaondolewa malipo yote. Azimio hiyo ni ya serikali ya jimbo la Kwilu itakaochukua jukumu hiyo, alisema kiongozi jimboni wa EPST Kwilu ya kwanza. Karibuni tena kusikiliza matangazo yetu. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Waziri wa mambo ya kijamii Modeste Mutinga Mtuishai alianzisha hii siku ya pili mjini Kinshasa kampeni ya uhimizaji wa fedha kwa usaidizi wa wanyonge wakosefu na makundi mbalimbali. Mbali ya wanaohitaji ni pamoja na wanaopatikana katika mashirika ya ukingo na usalama. Kampeni hiyo inaitwa Pona Ekolo Tosungana, yani kwa taifa letu tusaidiane. Kampeni hiyo itadumu miezi sita na inaendeshwa kupitia mabenki pamoja na uchukuzi wa fedha ni mpango wa mfuko wa taifa wa uelemushaji wa kazi za kijamii FNPSS unaulengo ya usaidizi kwa usalama wa malisho na ulinzi wa kijamii, alisema kiongozi mkuu wa shirika hilo Bibi Alice Mirimo Kabetsi. Naye waziri Modeste Mutinga alilulisha kwamba lengo ni ya kufikisha milioni 13 za dola za Kimarekani, ajili mpango huo utimizwe bila shaka. Upande mwengine, nyumba ziliunguzwa, watu walifariki na wengine walijeruhiwa hapa Dimelenge katika jimbo la Kasai Central. Hayo ni matokeo ya mapambano ya ugomvi wa mpaka kati ya wakaji wa Bena Kasasa, Basonge, Banembele na Bajilambua. Dugu zetu zinasema juma jana ndiyo mapambano yale yaliendeshwa na wakaji wa maeneo yale, wapo katika wasiwasi wasi. Tarifa ya François Kadima kutoka Kananga. Usoma mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Kulikuwa na mgogoro wa ardhi. Kuna watu wasongi waliotoka Sankuru na kukaribishwa na jamii ya eneo hilo, wanapigania ardhi. Unajua, kama katika mzozo wowote, kunapokuwa na makabiliano, watu wanaweza kuhama. Kwa kuwa afua zote zipo pale pale, hali ni shwari, kanena waziri Kalulambi, huku akitoa wito kwa upande zote mbili kutulia. Kiongozi huyo anaahidi kushuka Dibelenge bila kuchelewa ili kwenda kutathmini mahitaji yani zaidi ya familia mia moja zilizokimbia mapigano haya ziliwasili tangu Ijumaa katika mtaa wa Chintu Mwanza katika grupementi cha Bajila Kasanga sekta ya Mukumbi Muzadi Kakonde. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, radio Kapi. Jueni kwamba waziri Kasai Central wa mambo ya ndani na usalama alihakikisha mapambano yale ya kikabila, na aliomba wakaji wa maeneo yale wawe na utulivu. Katika jimbo la Kasai Oriental zaidi wana wanamemba wa jamaa mia tatu wanaishi katika hali mbovu tangu kuwasili siku ya tano iliyopita katika maeneo ya Chimeta na Chintu Mwanza, usultani wa Bajila Kasanga ya pili katika sekta ya Mukumbi mtani lupa Lupatapata. Kwa mjibu wa waziri jimboni wa mambo ya ndani wa jimbo la Kasai Oriental, watu wale walikimbe mapambano ya siku ya ine iliyopita katika sekta ya Lubi mtani Ndimbelenge katika jimbo la Kasai Central. Ananias Muzadi Kankonda anajulisha mwenendo wa kurudi kwahami wa moja katika maeneo yao ya kawaida ya simu ya mkono na Esther Ndalafina. Jimbo la makumi mbili na moja la kijeshi lenye kutumikia hapa lilipewa mwelekezo ili nalo lijihusishe na usaidizi, sababu wajeruhiwa ni wengi. Wameanza tunza wa ndugu zetu, hicho kilichotupata sicho, si kizuri. Kuna kuwa wanajamaa ambao wali karibisha ndugu zao na kuchangia nao kitu kidogo walichokuwa nacho. Tuna kazi ya kufanya pamoja na mwenzangu wa Kasai Central, inabidi naye azungumuze na hasere pale Kananga ajili ya kuleta msaada wa kibinadamu. Upande wetu sisi wa askari wetu wamekwisha saidia wahanga mahali wanapatikana, lakini wenzetu wengi wa Kasai Central wamekwisha rudia nyumbani kwao kwa kifupi kumetajwa zaidi ya aina ya ugomvi elfu mbili wa udongo katika mtaa wa Nyiragongo mdogo kati ya sita ya jimbo la Kivu ya kaskazini. Wamoja wanapambanisha wakaaji na mbuga la taifa la Virunga na wengine ni kupitia watu kati yao. Hali hiyo ilishutumiwa hii siku ya pili na kundi la madai Pamunigi na shirika la ACDH la mazingira na haki za binadamu, ni katika lengo la kuunda tume la pamoja la madai kwa kupata suluhisho kwa aina hizo za ugomvi wa udongo. Katika jimbo la Chopo, ugonjwa wa monkeypox ulijitokeza tena katika mitaa tatu ya afya ya ndani, na yenye kuguswa sana ni Yahuma Basoko na Isangi. Mji wa Kisangani pia unaguswa na ugonjwa huo. Kwa yote idadi ya waliogonjwa ni ya watu 546 na 45 walifariki, tangu mwezi wa kwanza hadi mwezi wa nne mwaka huu. Ofisi jimboni Chopo ya afya inajulisha kwamba hali hiyo inatokana na ukosefu wa umizaji kuhusu namna ya kujikinga na ukosefu wa matunzo kamili. Dr. Frank Nebwa, mchunguzi kiafya wa ugonjwa huo anapendekeza kusimikwa kwa mpango wa ulinzi kwa kuepuka ugonjwa huo usitawanyike katika maeneo jirani. Tumusikilize katika masemi yaliyochukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Jacques Mukonkole. Tuko mbele yetu na janga la kweli. Kuna hata maeneo ya afya katika mji wa Kisangani ambayo yameripoti majambo, kuna Lubunga na Kabondo, kuna majambo zinazoripotiwa katika eneo la afya la mtaa wa Tshopo mji Kisangani. Kwa upande wa letaliti vifo zinazohusiana na ugonjwa huu, sisi tunachukua wafasi ya kwanza. Hatukukunja mikono yetu, tumetengeneza mpango wa kukabiliana na maambukizi. Kuna shughuli zinazohusiana na ufuatiaji, zinahusiana na usimamizi wa kesi hizi, kuna shughuli zinazohusiana na utambuzi, kwa shughuli zinahusiana na kuzuia na kudhibiti maambukizi. Na kama jina linapendekezwa, ugonjwa huu inaambukizwa kwa binadamu na binadamu, kupata ugonjwa huu kwa kus iana na wanyama wagonjwa na kiisha binadamu kusambaza kwa maambukizi mengine ya binadamu hadi kwa binadamu. Kiinga ya kwanza ni kunawa mikono. Pia kuna mwamko huu dhidi ya utunzaji wa maiti za wanyama. Tukijiepukisha na yote hayo, tutakuwa mbali na ugonjwa huu. Aleka. Hata hivyo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina idadi ya chini sana ya wajuzi wa magonjwa yanayoambukia wa ya watu, ndiyo inafasiria kuanzishwa mwezi wa Oktoba ujayo kwa kipindi cha master katika uchunguzi wa magonjwa yale. Mradi huo unatokana na uhusiano kati ya University Paris Saclay na Universiti ya Kiprotestanti UPC. Habari hizo zintolewa na Profesa Bobet Matulonga, daktari wa matunzo ya kuambukia watu. Tarehe mnane mwezi huu wa tano ndiyo mtiani wa kiserikali usio wa kawaida utaanzishwa popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na kalendari ya mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu. Tayari visanduku vinavyo vikaratasi vya mtiani huo vilifikishwa jimboni Manyema na jimbo la masomo la Manyema ya kwanza la sema lipo tayari kuendesha mtiani huo, alijulisha inspekta mkuu jimboni, Bibi Godelive Mwinda, aliyepokea visanduku hivyo. Na katika jimbo la Kwilu, wanafunzi wahami wa kwamut waliokaribishwa katika jimbo la elimu ya Kwilu ya kwanza wanaondolewa malipo yote yanayoelekea kipindi kisicho cha kawaida cha mtihani huo wa kiserikali mwaka huu wa 2023 kitakachoanzishwa tarehe mnane mwezi huu, wakiwa idadi ya 15 hawatalipa fedha kwa kushiriki katika mtihani huo, fomu na hata malipo ya masomo. Azimio hiyo ni ya serikali ya jimbo la Kwilu itakayochukua jukumu hiyo, alijulisha kiongozi jimboni wa epeste Kwilu ya kwanza, Denis Shanga Kapinga. Wakuotwa masomo wanakatazwa kuwalazimisha malipo yale yeni kukaribia faranga za Kongomani elfu mia mbili. Afuatae ni Deni Shanga Kapinga Kampinga akizifasiria mbele ya mikrofoni ya Iren Boma: tunashughulikia kuhusu watoto hawa waliohamishwa wa kwa marafiki ambao wako shule ya sekondari katika shule ya sita, wanahesabiwa kwa kumi na tano. Serikali ya jimbo ya Kwilu ilikuwa imechukua mipango kwamba hakuna mtoto atakaye ili... Ipa ada. Ni kusema mbali ya ada za shule, serikali ya jimbo pia imelipa gharama za tatmini ambazo ni elfu makumi saba ya franka ya Kongo ya tasnifu ama disertasyon, na elfu makumi tano na tano ya franka ya mtihani ya kawaida. Tuliwaimiza walimu na wanafunzi waliofika somo la mwisho, tukasema hatuwezi kuomba pesa zaidi juu ya kiasi ambacho gavana ameamua kupitia agizo lake. Litoa namba ya IPP, namba ya Diprosec, na namba yangu mimi kama provede ili tupigiwe simu. Kama watu hawa hawaheshimu mipango, na watapizwa kufuatana na ukali wa sheria. Kilalo Kafinga juu ya mto Kafinga, kunako mpaka kati ya mita ya Malemba Nkulu jimboni Olomami na Mitwaba katika jimbo la Okatanga kilianguka tangu zaidi ya juma moja sasa. Trafik ilisimamishwa moja kwa moja katika maeneo yale mawili. Shirika la kiraia SARK linapiga yowe upande wa serikali na watendaji wa kibinadamu. Kwa sasa vitu vinapanda. Mwalikwa wetu ni Jean-Marie Bwishe, kiongozi wa chumba cha ulinzi wa kiraia katika jimbo la Kivu ya Kusini. Ofisi ya chumba hicho itakuwa na vyumba vyake vya kazi mwezi wa saba ujayo kutokana na usaidizi wa MONUSCO. Jean-Marie Bwishe alihojiwa na Jean Kasami. Bwana Jean-Marie Bwishe, jambo. Jambo sana bwana journalist. Tunaona jiwe la kuanzisha jengo la hii nyumba ambayo itasaidia kama vile ofisi ya protection civile hii nyumba inakuja kujibu kwa hitaji gani? Eh, hey, kwanza acha niseme kama ni furaha kubwa ku protection civile ya sud Kivu kuona tena leo wanaweza kutujengea. Hey, tuliteseka sana, tulikuwa mposte pose kalungula kati na lungula, tulibakia hivi, hatukuwa na bureau, lakini kwa contact na plaidoyer ya Excellence, uh, Tongo Bije Kasi, gouverneur de province au sud Kivu. Aliweza kuzungumza na partenaire Monusco na leo Monusco inaitika tena kutujengea bureau, ni furaha sana kubwa kwetu. Ninasikia wanasema nyumba itakuwa na vyumba kumi na vyumba viwili kabambi vya kuendeshea mikutano, hivi vyumba vyote haone kama ni vya mingi, mna burou ambazo zitaenea kweli protection civile unajua, ina couvrir province mzima ya Sud Kivu. Haiko mingi sana, ukiona watu wenye watatumika ndani ya protection civile ni kidogo, ningesema, ila uh, ni kubwa pia juu kwa kweli. Uh, nazani tutatumika uh, gisi mpango wameikamata entre fazili wetu Monusco na gouverneur wetu de provence nazani itakuwa mzuri, haiko kidogo, haiko kabambi me, ni nyumba muhimu sana ambayo itatusaidia kutumika kazi ya leta. Tunapozungumzia protection civile kwa Kiswahili tunasema ukingo wa raia. Namna gani mnakinga raia? Eh, raia kuikinga, kuna mbinu mingi. Najua raia iko expose kuma probleme mingi tunaweza angalia probleme zinaelekea kama maafa ama katastrophe naturel, makatastrophe en general. Kuko probleme yenye inaelekea kuishi kila siku, mkaji kuchunga sante yake, kwani ukiona leo kazi inafanyika sur terrain, unaona kama population iko exposée kuvente ya mavitu mingi ni ko perime. Nazani hiyo tena tutakualikwa kuangalia gisi semaine prochaine ni kizani kuexposer vitu yenye protection civile na saisir ndani ya maboutique, ndani ya magazin na ile ote juu ya afya ya watu ni shida sana hapa. Mwanzoni ulisema jengo linakuja kujibu hitaji kubwa ambalo mulikuwa nalo. Je, ni mojawapo kati ya mahitaji mengine ama ni hili tu ndilo lilikuwa hitaji kwa protection civil? Hitaji uh, iko mingi me gisi wanasemaka kama unakosa mahala pa kutia kichwa hauwezi fikiria vitu vingine. Nadhani Monisco inatusaidia sana kupata kwanza, fast tunaweza ikala mahala tunaweza ikala kwa kutumika, ingine itakwenda kuja polepole na nadhani mfadhili wetu Monisco hata choka kutukamata mkono. Ni mahitaji gani mengine yale yanawakera kabisa, kuwasonga zaidi kuliko mengine? Uh, unajua, ukiona kwa mfano uh, kusema sime twende kutara ya katastrofi tuko na shida sana, unaona, so, hii mwingine insendi mwai mwingine mwai vila ya Bukavu ndio tusaidia ka wakati fulani kapatiaka motokari ndio motokari kwa mpana, na leo tuko tunashindwa kwenda ku Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wakuu wa kiserikali na polisi wa mji na mtaa wa Beni walitolewa mafunzo na polisi ya Umoja wa Mataifa kuhusu ubakaji ni mafunzo aliyodumu siku kumi kwa kukaza uwezo wa wazuriaji kuhusu wa uongozi wa maswali ya ubakaji na yake ya watoto kutokana na shurti za kitaifa na za kimataifa mengi. Nawe Andre Kitenge kutoka mji wa Beni. Maafisa wa polisi waliofunzwa walitoka katika kikosi cha ulinzi wa watoto na kuzuia ujeuri wa kijinsia wa muji la Beni na Oicha, muji mkuu wa eneo la Beni. Kulingana na Bibi Ananumugwabe wa polisi ya Umoja wa Mataifa hapa Beni, mafunzo haya ni sehemu ya kujenga uwezo wa polisi wa kitaifa wa Kongo haswa juu ya mambo la ubakaji na jukumu la mwalimu kufuatana na kazi lake. Tuliongelea mambo mengi kama vile ujeuri wa kijinsia, ukingo wa watoto, ubakaji kunapokuwa mizozo, hasa namna gani mwalimu anapashwa kuwa kama kitu cha muhimu kwa kuwafunza wengine. Fanyeni juu chini, ili yale mliofunzwa kupitia kikao hiki muyafunzi pia kwa wale ambao hawakupata fursa ya kuhudhuria kwa mafunzo haya ya siku kumi. Kwa upande wake, mwalimu kutoka polisi wa kitaifa wa Kongo alisema alitarajia maafisa ao wa polisi waliofunzwa kutekeleza mambo yote yanayoonekana katika sehemu huo. Anatumainia wataweza kuwapitisha wenzao, kamsha mkuu Leoba Kachaso. nionatumaini kama wataweza kusimama mbele ya watu na wataleta matyere sa vile waformater na vrema nikosire batakuwa kapable kwa kuweza kutransmetre tia sirtu juu ya mambo kuhusu ubaguzi wa sekse ile baita genre na ile ma violence ngine inaiusu. Kisha vile bataweza kudefinir ma infraction ya violence sexuele na batayua role je badaweza kufanya mbele ya population. Sa banatoka hapa, niko na certitude ke bataleta changement na italeta mfano kwa wengine wenyewe awakuya kuinformation. Iwapo watu waliofuzwa wataweza kuwafundisha wenzao mafunzo waliojifunza waliyojifunza. Washariki wakiwemo wanawake wane walipata mafunzo haya kuwa ya manufaa. Fabiola Kavira Kirere, mmoja wa washariki, anahidi kutekeleza kwa vitendo alizojifunza na kuwalika wenzake kuwa mfano. Faumasio yenye tulijifunza leo ilikuwa ya muhimu sana, mingi kwetu sisi, ambayo walitufunza juu ya kufundisha vile wenzetu juu ya maviolanse, bazesu le genre, juu ya ubakaji, juu ya kufundisha pia wakuu kubwa eke wakati yenye sisi tutakuwa walimu, tutaposha fundisha pia wenjetu tunawazia vruma tutai Tutaenda. Washariki ambao wamekuwa walimu watafundisha wenzao wa juu ya kugombea dhidi ya mambo la ubakaji na ya kijinsia. Kwa kifupi mjini Uvira, kamanda wa brigedi ya kumi na mbili ya operesheni za haraka za FARDC alirudi hii siku ya pili pa Minembwe, kupitia alama ya kusukuma mbele uimizazi wa makabila kwa kuishi pamoja. Jenerali wa brigedi Andre Eonza Uketi alikuwa katika ziara ya kazi ya siku chache mjini Bukavu, alijulisha msemaji wa kikosi hicho Luteni wa chini Jeremi Meyakbe. Kwa kifupi tena, katika jimbo la Kivu ya wa Kaskazini, wanamgambo wamoja wanaozaniwa kuwa waasi wa M23 walioneshwa hii siku ya pili mjini Goma, mbele ya wapasha habari wa na msemaji wa jeshi wa operesheni soko la ya wa pili. Huyo alijulisha kwamba wanamgambo wale walishambulia vale mlolongo wa magari ya askari wa kundi la EAS katika mtaa wa Masisi. Miongoni mwao kuna askari jeshi wamoja walioondoka katika FARDC katika maeneo ya mapambano. Na huo utakomesha kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi.