Radio Okapi. Sikukuu duniani ya uru wa upashaji wa uhabari hii tarehe tatu mwezi wa tano ilisherekewa chini ya swali la matatizo yanayoelekea hali ya usalama katika ka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mjini Kinshasa, wizara ya mahusiano na vituo vya upashaji wa habari iliongoza maandamano mbele ya rais wa jamhuri. Rais wa jamhuri alizindua rasmi hii siku ya tatu viwanda vilivyojengwa kunako University ya Kipedagojia ya UPN mjini Kinshasa. Ni vyumba vikubwa viwili vya wanafunzi vyenye uwezo kukaribisha idadi ya 700 makumi mawili na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali ilikuwa ya vuta ni kuvute hii siku ya tatu katika vijiji vimoja vya usultani wa Tongo mtaani Ruchuru. Kwa mjibu wa duru nyingi, mapambano yalianzishwa siku ya pili iliyopita kati ya makundi ya silaha ya hapo nyumbani na wanamgambo wa M23. Habari kamili. Sikukuu duniani ya uhuru wa upashaji wa habari hii tarehe tatu mwezi wa tano, chini ya swali la matatizo yanayoelekea ya hali ya usalama katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mjini Kinshasa, wizara ya mahusiano na vituo vya upashaji wa habari iliongoza maandamano mbele ya rais wa jamhuri na kupatia masemi wakuu wa shirikisho za wapasha habari Wamoja walisema kuhusu maendeleo yaliyoonekana katika sekta hiyo, na wengine walitoa angalisho mbele ya jukumu ya wapasha habari. Wakati huo huo, rais Felix Tshisekedi alikaza kuhusu swali la demokrasia kuambatana na ubishi wa kisiasa wa mikusanyiko ya wapasha habari mwaka huu wa uchaguzi. Rais wa jamhuri alikumbusha pia jukumu ya wapasha habari katika kazi yao. Upande mwingine, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wapasha habari waliombwa kuwa na jukumu maalum wakati huu wa ukosefu wa usalama. Huku maoni yale hali yalifanyika kwa manufaa ya zaidi ya wapasha habari mia moja wa vituo mbalimbali, wakati huu wa sherehe ya miaka makumi tatu ya uru wa upashaji wa habari na jimboni Ituri, muungano wa pasha habari umeshutumu uharibifu aina nyingi wa upashaji wa habari na mashirika ya kiserikali pamoja na makundi asla ya silaha. Ya mwisho ni memba wake moja ndiye alishikwa na kufikishwa katika ngome za wahuni mtaani Jugu mbele aachwe huru. Mwengine aliuawa mwaka jana na askari jeshi katika eneo la Otmaber mtani Irumu. Kiongozi wa shirikisho la wapasha habari jimboni Ituri anasema wamoja wanaacha kazi kwa sababu hizo na anadai ulinzi wao yope, na serikali taarifa izaki remo yope inasoma na Ezekiel Muzalia. Wapasha habari wanaendesha kazi yao katika hali ngumu yenye kutokana na usalama mdogo katika jimbo la Ituri. Kajulisha ofisi ya wapasha habari UNPC katika jimbo hili, wanakuwa kila siku wahanga wa vitisho na manyanyaso ya vikundi vyenye kumiliki silaha na pia kwa vituo vya serikali kwa sababu ya kupasha habari kuhusu manyanyaso za wanamgambo na habari zingine ambazo zinasumbua dhamiri ya wakuu viongozi. Kati ya shida kuhusu kutoa uhuru wa kupasha habari, kiongozi wa UNPC jimboni Ituri anataja kwa mfano kuuawa kwa mpasha habari mmoja mwezi wa kumi na moja mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili, na askari mmoja wa FRDC pa otomaber katika tarafa la Irumu na pia kutekwa nyara kwa memba mmoja wa UNPC na watu wasiojulikana waliompeleka kwenye ngome yao ya Petro katika tarafa la Jugu. Christine Abedito anajulisha ya kwamba wapasha habari wa wamoja waliacha kazi yao na wengine wanajizuia kutumika habari za usalama na za kisiasa, kwa kuhofia maisha yao, jambo ambalo linakuwa kama vile kizuizi kwa uhuru wa kupasha habari jimboni Ituri. Hatujapata maoni ya wakuu viongozi wa utawala wa kiserikali kwa swala hilo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya redio Kapi. Wakati huo huo wa sherehe ya wapasha habari, wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alikumbusha kwamba uhuru wa upashaji wa habari ni msingi wa demokrasia na uhaki. Katika hotuba yake Antonio Guteres amekumbusha kwamba inapita miaka makumi tatu jumuiya ilisherekea kazi ya wapasha habari. Kwa mjimbo wake, ni kutokana na uhuru wa wapasha habari ndiyo watu wanapata habari mbalimbali wanazolazima na hata kusema ukweli kwa wanaoongoza. Hata hivyo, katika pande ine za ulimwengu uhuru wa upashaji wa habari unashambuliwa, jambo inayofadhaisha Antonio Guteres. Mafasirio mengi nawe, Jacques Mukunkuli. Ukweli unatishwa na taarifa potofu na hotuba za chuki ambazo zinataka kuchafua mustari kati ya ukweli na uongo, kati ya sayansi na njama. Ukweli kwamba sekta ya vyombo vya habari inazidi kulimbikiza mikononi mwa wachache, kuanguka kwa kifedha kwa maduka kadhaa ya vyombo uhuru vya habari, na kuenea kwa sheria na kanuni za kitaifa ambazo zinawayamazisha waandishi wa habari, kuongeza udhibiti na kutisha zaidi uhuru wa kijieleza. Wakati huo huo, waandishi wa habari na wafanyakazi wengine wa vyombo vya habari wanalengwa moja kwa moja mtandaoni na nje ya mtandao wanapofanya kazi yao muhimu. Wananyanyashwa mara kwa mara, kutishwa, kuchukuliwa mateka na kuwekwa kuzuini. Katibu Mkuu wanafichua kwa mfano kwamba angalau wafanyakazi wa vyombo vya habari makumi sita na saba waliouawa mwaka jana. Karibu robo tatu ya waandishi wa habari wanawake wamepitia unyanyasaji wa mtandaoni na mmoja kati ya wane ametishwa kimwili kila mwaka. Katika siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani, dunia Dunia lazima izungumze kwa sauti moja, katibu mkuu aliendelea kabla ya kusema mwache kuchukia ukweli na wale wanaouleta. Dunia inasimamia na waandishi wa habari ambao wanagombania ukweli. Mwenzetu wa Kisangani Jack Mukonkole, katika jimbo la Kivu ya kaskazini, hali ilikuwa ya vuta ni kuvute hii siku ya tatu katika vijiji vimoja vya usultani wa Tongo mtaani Rutshuru. Kwa mjibu wa duru nyingi, mapambano yalioanzishwa siku ya pili kati ya makundi ya silaha ya hapo nyumbani na wanamgambo wa M23. Duru hizo hizo zinahakikisha kwamba nyumba ziliunguzwa na karibu ng'ombe mia mbili ziliuawa. wakiolela maelezo mengi nawe Bernard Nyangi ilikuwa majira za saa moja mapema jana siku ya pili, wakati ikundi moja la wanamgambo wa nyumbani ilishambuliwa na wanaozaniwa kuwa waasi wa M23 vijijini Lubwe Sud na Shongi katika masultani madogo za Tongo na Bukombo, usultani wa Bwito, zaeleza duru za mali. Duru hizo za baini kwamba karibuni nyumba tatu za wakazi zilichomwa na moto na waasi kijijini Lubwe Sud na muliwa wa lisasi wenye shindo ulipelekea raia wa moja kuyama makazi zao na kuelekea sehemu za Tongo Centre. Punde baadae, mchana kati, wapiganaji wengine wakashambulia mateka kundi la wafugaji waliwe waisi kuwa waasi wa M23 wakisindikiza wangombe mamia toka maeneo za Bishusha kuelekea Kalengera mnamo mbuga la wanyamapori la Virunga. Uko karibuni wangombe mia mbili waliuliwa munamo mashambulizi yale sehemu za Kalengera. Duru zetu za ripoti kwamba waaskari wa vikosi vya Sudani Kusini na Kenya wa EAC walioko Patongo waliharikisha doria sehemu za Kalengeha na kufaulu kuwaokoa wang'ombe wa moja, ila hali ya baki ni utata ya maeneo yale kwenye makundi za wapiganaji wa zalendu yazidi na kuongezeka. —Goma, Bernardin Nyagi, Radio Okapi. Kama nilivyosema mwanzo wa kipindi hiki cha habari, rais wa jamhuri alizindua hii siku ya tatu viwanda vilivyojengwa kunako university ya kipedagojia UPN mjini Kinshasa. Ni vyumba vikubwa viwili vya wanafunzi vyenye uwezo wa kukaribisha idadi ya mia saba makumi mawili. Ni kipindi cha kwanza cha ujenzi kwa kuboresha hali ya shurti za masomo katika viuo vikuu ma na mayunivesiti. Na katika vyumba vipya hivyo kunako UPN wanafunzi wanatumia tovuti wifi bila malipo, jambo inaowafurahisha. Hata hivyo wengi kati ya wanafunzi walidai kushushwa kwa thamani ya malipo ya masomo katika vyuo vikuu na mayunivasiti ya kiserikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. katika jimbo la Kwango, masomo ilianzishwa siku ya pili, tarehe mbili, mwezi huu wa tano, katika mashule za mutawa Kahemba. Umoja wa watetezi wa walimu umekomesha hivi mgomo ulioanzishwa tangu juma mbili kwa kudai malipo ya mishahara ya miezi ine 4. Ni sababu benki inayopaswa walipa wa imepatikana sasa katika eneo hilo. Umoja huo wa utetezi unaomba walimu wa Kahemba waanze kazi. Mafasilio ya Padri Maurice Wingi, msemaji wa muungano huo wa utetezi wa walimu wa Kahemba, alihojiwa na mwenzetu Irene Boma. Ni kazi ya serikali kupambana na mfufumuko wa watumishi wapya bila mshahara na ambao majina yao hayapatikani kunako orodha ya walimu wa mtaa wa Kahemba kwenye masomo za msingi kama vile za sekondari, hali ni sawa. Serikali haruhusu pia viongozi wa shule waorozeshwe na wapangiwe mishahara tunaomba. Pia Benki Equity BCDC ifungue kikao kimoja hapa Kahemba. Tunapatikana kwenye kilomita elfu moja na jiji kuu la Kinshasa. Malipo ya mishahara inachelewa. Barabara kati ya Kikwit na Kahemba haipitiki sababu inaharibika. Mwalimu hapa Kahemba anateswa, na ndiyo maana vyama vya kutetea haki zao vinaomba kwanza mugomo usitishwe. Mwalikwa wetu ni kiongozi wa shirikisho la wafanyabiashara wa jimbo la Kivu ya Kusini, Joae Baidika, anasema kuhusu mkataba wa uhusiano wa uchuruzi kati ya wa wafanya biashara wa jimbo la Kivu ya Kusini na wenzao wa jimbo la Kagera nchini Tanzania, aliojua mjini Bukavu na mwenzetu Jean Kasambi. Mwenyekiti wa shirika la wafanyabiashara jimbo la Kivu ya Kusini, jambo, jambo. Mnatoka kusaini patano la pamoja kati ya Tanzania na nyinyi wafanyabiashara wa jimbo la kivu ya Kusini, hili patano litafaidisha nini Kongo? litafaidisha nini Tanzania? tunatoka kusaini patano na province ya Kagera ya Tanzania, kusema kama province yetu ya sidi Kivu na province ya Kagera, kila watu watapata yenye wanaweza kutafuta tutakuwa tunawatumia mainformation kuhusu biashara yenye tunaweza kuwa nayo huku kwetu Kongo, na yenye wao hawana nao, vilevile, vile wanafanya vile kusudi ngambo yote mbili tuweze kufaidishana. Biashara gani unafikiri nyinyi Wakongomani mutawatumia kule, na biashara gani mutapokea kutoka Tanzania pia? Kongo tuna uh, ulimo tuna ufugo tuna madini, kitu yote tunayo Kongo. Nao vile vile wako na hiyo yote huko kwao. Kuko biashara viko navyo kule vyenye hatuna na sie, kuna vyenye tuko nayo huku kwetu vyenye hao hawana. Ni hivyo ndio tutakuwa tunafanya kama wanahitaji vyenye viko kwetu kwa shamba kwa ufugo kwa madini, wanakuja kutafuta kwetu na sisi vile, vile tunaenda kutafuta kwao biashara mingi sana tunaenda kutafuta mbali, na japo tunaweza kuipata hapa karibu Tanzania nayo na iko vile vile, na industry mingi kwetu. Kuna majengo mingi kule, kuna mabati manake manjanja, kuna vyuma wanaloa samaki na wanatengeneza hiyo, wanaweza kututumia don. Kuna vitu mingi sana tunaweza kupata Tanzania sawa. So, vile tarehe makumi mbili na saba mpaka makumi tatu hii ya ya mwezi walikuja na maproduit yao kutoka Tanzania kuya kutuonesha: ni hivi ndio sisi tuko na maproduit zetu, na sisi vile, vile tumefanya exposition hivyo, na inaonekana kama wanabiki ya kukamata kwetu, na sisi vile, vile tunabiki ya kukamata kwao. Operater ekonomike wa chuli Kivu waliweza kukamata makontakt na operateur uh, ya Kajera na kwa leo, msiku zitakuja, mtaona kama itawezekana waweze kufanya hiyo maeshange, kubadilishiana biashara. Inamaanisha njia zote za kusafirisha ziko tayari, njia za angani, njia za reli, njia za majini. Pia hiyo ingali shida kwa siku ya leo, kwani kwa kusafirisha biashara kutoka inje kwetu tunahitaji kupita Burundi, tunahitaji kupita Rwanda, tunahitaji kupita Uganda. Hiyo dependance yenye tuko nayo na mainchi jirani iko shida sana. Ingeweza kuwa vizuri kwa serikali yetu kutia mkazo sana kututengenezea bandari ya Kalundu yenye kuwa bandari kubwa sana katika Kongo na katika Afrika, na vilevile vile kuangalia vile kutengenezea kututengenezea hiyo barabara ya kutoka Uvira kwenda Bukavu juu ya kusafirisha biashara yetu kutoka Kongo kwenda nje na kutoka nje kuingia Mkongo. Tanzania ilisema kupitia balozi wake kama yeye amesonga mbele kujenga njia za reli kuunganisha hata Tanzania na Kongo kupitia ziwa Tanganyika. Unaweza kuishuhudia Tumefanya viziti ya bandari yao ya Dar es Salaam, wameitengeneza vizuri, wametia visa vyote vya lazima, wameendelea vizuri sana ngambo ya Tanzania. Na ndio maana tunaomba serikali yetu vile vile tusilale, tuweze kukamatia hapo na tufanye vile vile ngambo ya Kongo, tuangalie vile tunaweza kupana mchango wetu. kumetajwa zaidi ya ugomvi elfu mbili wa udongo katika mtaa wa Nyiragongo mdogo kati ya sita ya jimbo la Kivu ya kaskazini. Wamoja wanapambanisha wakaaji na mbuga la taifa la Virunga na wengine watu kati yao binafsi, hali iliyoshutumiwa na kundi la madai pa Munigi na siga la ACDH la mazingira na haki za binadamu. Ni katika lengo ya kuunga tume la pamoja la madai kwa kupata suluhisho kwa aina hizo za ugomvi wa udongo mengi. Nao Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma. Mt Nyiragongo unakuwa na eneo la kilomita mraba 75 pekee za mlimo juu ya jumla ya kilomita mraba 333 ya mtaa wote mzima. Sehemu inayobaki ya kuwa eneo la mbuga la Virunga na ingine ilifunikwa na matope ya volkeno, unaena na kiongozi wa shirika la raia, jambo inayopelekea kuwe mizozo kazaa za arzi sehemu hiyo. Mambo kawaya mutaa Nyiragongo inakuwa na superficie ya 333 km, miya moja makumi saba ni mbuga la wanyama ile inabakia fesegu kursa, walimaji na wafugaji wanagombania pale. Makaburi nazo zimekuwa zaidi ya kumi na sita. Tulikweza kugusa shida ya maparcel zenye ziko zinauzishiwa ama zilushwa, kana wachefu wa kutimie wa moja. Leo kupata fasi ya kujenga hata proje moya inakuwa vigumu, mukadiri ya proje 45 teritoire na vilevile shida ya mbuga la wanyama ambako kunauzishwa sama masehemu kwa dola mia Tano mia mbili mia moja makumi sita na ile yote, wakati sisi tukuwa tukisema naletea na letea tena wa defenseur ama watetezi wa, wa udongo mashida kutokana na ukosefu wa eneo la mlimo, wakaazi maelfu elfu wa mtaa wavamia mbuga la wanyamapori la Virunga. kwa kiongozi wa kijiji Kanyati kongamano la muja ilibidi mbuga la Virunga liweke upango ili kupata suluhisho kakuru maisha inakutanika. ki baautoktone hamana place omomahu espace yote ilishakwisha, eosi na malimite zilishakakuwa viole, yenye tungelomba ku batu ya isesen wangejikaza wapite tena kufanya demarkation konfli yenye iku kati ya magroupema juziishi. Akina mama Beatrice semane Mkazi wa Kibumba uomba kwa upande wake viongozi wa mbuga la Virunga kukarabati upya upango wa masinga ili kutatua mizozo kati ya raia na wanyamapori. Tulikuwa na wazia wenda parke inaweza renforce tena ile klotiri na kwa repare wenda na mu sektere ya chini juu kote ya sektere Mikeno ayo kamem sava me sekteri ya chini vere Nyiragongo, Nyamuragira hako hakuna kloti. Tulikuwa nawazia wazia wenda parke deke sekiriti na kuwa parki tutire kulotire na munivo ya chini. Meantre tao si kuko ekipe yenye inasaidia saa nyama zinatoka bana zile furezi bana zirudisha mupori. Lengo la mkutano huu wa ii jumaine tarehe mbili Mai ilikuwa kuboresha uhusiano kati ya viongozi wa mahali na wanaharakati wa shirika la raia ili kutatua kwa utulivu shida za mizozo mtaani huko mwakili eric kambale ni mmoja wa viongozi wa shirika acdh wa defanseur avronemantau awa société civil civile a autorité local wao pia wana objektif ya kuchunga mazingira lakini kama hawaishi katika collaboration wanaishi katika mizozo hawaongei na waexpose mamenase na inafaa ya kwamba kazi haitaendeka vizuri ya kuchunga mazingira mkutano ule waambatana na mradi wao wa kuboresha kingo ya watetezi wa aki ya ardhi na mazingira unaozaminiwa na shirika la mawakili wa Marekani, ABA, Goma, Bernardin Nyange, Radio Okapi. Kwa kifupi, wafungwa mnane wa gereza kuu ya Bukavu walihukumiwa kufungwa miaka mnane hadi makumi mawili. Uamuzi ulitangazwa siku ya pili usiku na tribunali ya kijeshi ya Bukavu. Ni walioshutumiwa kukimbia katika gereza hilo na kujaribu kuunguza vyumba vyake vimoja. Wengine sita miongoni mwao waliachwa huru. Kwa kifupi tena, swali la uwizi wa viwanja vya serikali mjini Goma katika jimbo la Kivu ya kaskazini, liwali wa jimbo hilo alisaini kibarua cha kamisheni ya memba 13, watakaochungua swali hilo. Azimio hiyo lichukuliwa wakati wa mkutano usio wa kawaida wa kamati jimboni ya usalama uliyoendeshwa siku ya pili iliyopita mjini Goma chini ya uongozi waliwali Konstantima. Na huo takomesha kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi.