Copy? Oh, copy. Mafuriko ya mvua kubwa ilisababisha vifo na uharibifu wa mali usiopimika jana jioni katika tarafa la Kalehe, jimboni Kivu Kusini. Jimboni Ituri watu makumi tatu na nane wameuawa katika mapigano kati ya makundi ya Kodeko na Zairi katika kijiji cha Aforoyot tarafani Mahagi ni mapigano ambayo yanaendelea tangu juzi. Wajumbe wengi wa serikali waliwasili jana mjini Lubumbashi wakitoka kusini mwa Afrika wakiongozwa na Vital Kamere, waziri wa uchumi. Walienda kutafuta njia na mbinu za kuleta unga wa mahindi jimboni Hoka Tanga. Hamu jambo na karibuni, wasikilizaji wapenzi wa habari kamili katika jimbo la Kivu kusini ambako tunaanzia, mvua kubwa ilinyesha jana jioni katika tarafa la Kalehe ilisababisha kifo na uharibifu wa mali usiopimika. Nyumba nzima zimebebwa na wakaaji wake, ni matokeo ya mafuriko ya mito inayofurika. Raia wa tarafa la Kalehe wanadai kuzidiwa na wanalia wakiomba msaada. Ripoti ya Emmanuel Elameji wa Kabedi inasomwa na Jean Kasami. Maafa ya kutisha yanaripotiwa Bushushu na Nyamukubi katika groupement Mbinga Sud, mutani Kalehe. Miili zaidi ya mia moja ilikuwa ingali nafunikwa na kilima cha udongo hii siku ya tano asubuhi. Habari zingine toka Kalehe husema asilimia makumi mnane ya wakaji wa Nyamukubi walipelekwa na maji ya mto. Vyumba vya masomo, vituo vya afya na majengo mengineyo mengi yalitelemushwa na maji bila provisoire. Tumekwisha kupata mili makumi sita na sita hapa kwanza kuvilaja Kabusungu na Chibondo, na tumepata watu mia moja makumi tano ambao wako kwenye hospital wamelumia, na tumesha sabia plis ya nyumba mia tano ambazo zimepelekwa na kubomoka na maji. Njia ya kufika Nyamukubi ni vigumu, sana kufika hapo kwa sababu Iyo mai imevunja pia barabara. Kiongozi wa mtaa wa Kalehe anathibitisha hizo habari, anahitaji msaada wa dharura ajili ya kupambana na hayo maafa ya kiwango kisichoeleweka anasema, walishapata miili ya watu makumi tano. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Kuhusu janga hili la asili huko Kivu Kusini, makamu wa pili wa mkuu wa bunge aliyechaguliwa kutoka Kalehe anatoa pole za rambirambi kwa wananchi waliopatwa na hali hii. Vital Banywesize pia anatoa wito kwa serikali ya jimbo na serikali kuu wa shirika wa kibinadamu kuja kusaidia watu ambao wamepoteza kila kitu na mporomoko wa ardhi unaendelea kutishia nyumba katika mji mkuu wa jimbo la Kwango. Takriban nyumba makumi mbili na moja zimebebwa na maji baada ya mvua kunyesha mapema wiki hii katika mji wa Kenge. Kulingana na meya wa jiji hili Noel Kuketuka, zaidi ya nyumba makumi nne zitalazimika kuhamishwa ili kuepusha hali mbaya zaidi. Anaeleza kuwa angalau dola milioni kumi na tano zinahitajika kutekeleza mradi wa kudhibiti mporomoko huo. Maelezo zaidi na Irene Mboma, yanasomwa na mwenzetu wa Bunia. Ezekiel Muzalia. Vichwa makumi ine na moja ya momonyoko wa udongo zinahatarisha manyumba, barabara na vituo vingine huko Kenge, mji mkuu wa jimbo la Kwango. Noel Kuketuka, meya wa muji aliyenena hivyo, anajulisha ya kwamba kwa sasa hali inakuwa mbovu. Kulingana naye, shida hiyo ya mporomoko wa udongo inafadhaisha wakaaji wa mji kufuatana na matokeo makubwa inayotokeza. Kwa mfano, kisha mvua mkali ulionyesha hapa karibuni maafa za mporomoko wa udongo ziliidadishwa ndani ya mji na nyumba nyingi zilifunikwa na udongo. Kajulisha mkuu wa mji huo anaomba serikali ya nchi kutatua swala hilo. Tujulishe ya kwamba kujihusisha kwa ofisi yenye kuhusika na kutengeneza mifereji ovd kwa kukarabati beseni zinazochukua maji hazikufaulu. Ulimwengu unaadhimisha juma hii tarehe tano Mei siku ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu. Huko Manyema, wafanyakazi wa kujitolea wa Msalaba Mwekundu walichukua fursa hiyo kusafisha hospitali kuu ya rufaa ya Kindu. Lengo kwa mujibu wa shirika la Msalaba Mwekundu la Manyema ni kuruhusu wagonjwa wa hospitali hii kupumua hewa safi, wakiishi katika mazingira yenye afya. Jimboni Ituri watu makumi tatu na wanane wameuawa katika mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea tangu siku ya tatu kati ya makundi mawili yenye silaha katika kijiji cha Aforowot katika tarafa la Mahagi. Vyanzo vinavyofanana vinaripoti kwamba wanamgambo wa Codeco kutoka Jugu walishambulia eneo hili na kukutana na kikundi cha kujilinda cha Zair ambacho kilipambana nao. Jumuiya ya kiraia ya Mahagi inalaani kutokuwepo kwa jeshi la FARDC kuweka mamlaka ya serikali katika eneo hili ambalo wakazi wake wamekimbia. Tukisalia kwa habari za usalama katika jimbo la Tanganyika, msimamizi msaidizi wa tarafa la Moba anatoa wito kwa wakazi wa Kasoro kurejea kijijini kwao baada ya mapigano yaliyofanyika kati ya wanamgambo wa Twa na Bantu. Anaonyesha kuwa mapigano haya yalisababisha vifo vya watu wawili na watu tatu kujeruhiwa. Edmo Kasongo amesema hayo Ijumaa hii kwenye redio Kapi na ujumbe wa viongozi wa Moba unakwenda huko kesho hii siku ya sita, ili kuongeza uelewa kwa wakazi kulingana na mvutano unaoendelea katika eneo hilo. Askari wa FARDC wametumwa huko kama nilivyotanguliza, wajumbe kadhaa wa serikali waliwasili jana mjini Lubumbashi wakitoka kusini mwa Afrika. Ujumbe huu ulikwenda kutafuta njia na mbinu za kuleta jimboni Haut-Katanga hasa unga wa mahindi ambao ndio chakula kikuu. Maelezo zaidi na Vital Kamerhe, mkuu wa ujumbe huo ambaye ni waziri wa uchumi, alipozungumza akishuka kwenye ndege yuko kwenye kipaza sauti cha wenzetu kutoka vyombo vya habari vya gavana wa ho Katanga. Kazi ya mahana ni iyo itakayofanyika katika muji wa Katanga. Ugenini tulienda kutafuta sululisho ya unga wa mahindi kwa ajili ya kuleta kwenye muji wetu, lakini pia mbegu na mboleo, kwani tunawaza kama ni mzuri kutofautisha haina ya kilimo kwa kupata sululisho kwa tatizo katika Katanga na inchi yote pia. Zambia haina nafasi nyingi ya kulima kuliko Katanga, ila ni jambo la kusangazisha kwenda tafuta unga upande huu. Kwa hiyo tulifanya matafiti ya visa kwa kujua kwa nini wakulima wa Katanga hawalimi kadiri inavyohitajika. Hawana nia mbaya, tunawaza kama upande wa serikali tunayo kazi ya kuhitimisha, kwa mfano kurahisisha kazi. Matembezi ilipita vizuri, ila kazi kubwa ni hapa. Tutaongea na wakahaji wa Katanga na wakongomani wote ili tutatue shida zetu. Habari kuhusu malalamiko katika sekta ya elimu ya EPST na vyuo vikuu. Waziri mkuu Jean Michel Samalukonde anawaagiza kwa dharura mawaziri wa bajeti na fedha pamoja na wale wa EPST na vyuo vikuu kwa masuluhisho yanayofaa kwa madai ya walimu na maprofesa wa vyuo vikuu. Ilikuwa jana wakati wa mkutano uliolenga kuondoa hali hii ya kutoridhika, kwa mujibu wa waziri wa EPST na mwenzake kutoka ESU ambao walizungumza na waandishi wa habari. Mkuu wa serikali alitoa maagizo yaliyo wazi ili kila kitu kifanyike kwa lengo moja la kujibu matatizo ya waalimu na maprofesa. Tony Mwaba, waziri wa shule ya msingi, elimu ya sekondari na ufundi, katika sehemu hii ambayo Bili Ivan Lutumba anatupendekeza Tunatoka kwenye mkutano wa waziri mkuu na waziri wa shule. Waziri mkuu alishikilia mambo yale mbele ya waziri wa bajeti na waziri wa fedha, ili tutatue malalamiko ya walimu wa vio vikuu na walimu wa shule la msingi, sekondari na ufundi EPST na wengine. Mulisikia kama maespekta walifungua mgomo na wanajitayarisha kutohudhuria kwenye mashindano ijayo na asa, pia wengine walimu kuhusu mashirikiano ya mwezi wa nne pia pesa ya usimamizi kuhusu wanamemba wa shirika nyingine, haya yote tuliyafasiria mbele ya waziri mkuu, ili kusudia kwamba nafasi ya mazungumzo ichukuliwe kwa haraka pamoja na waziri wa bajeti, shirika zetu Dinakop, waandishi wakubwa na wanamemba wa miungano ya walimu na wengine, ili kutatua mambo yale, na ile yote itasaidia kazi irudie katika njia ya sawa na kulipa pesa yote kulingana na patano ambayo itachukuliwa. Kuhusu maprofesa wa vyuo vikuu, wizara ya fedha inafanya kazi kulingana na Muhindo Nzangi, waziri wa elimu ya juu na chuo kikuu, kutoa fedha kwa mwezi wa Aprili. Wasikilizaji wapenzi, hii hapa sehemu ya pili ya habari inaletwa na mwenzetu Jean Desire Kanyama. Mwalikwa wetu ni kiongozi wa shirikisho la taifa la sheria ya mpito, Rafael Wakenge, anafasiria sheria hiyo na utimizi wake katika hali ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Alihodiwa na motetu Bernard Nyangi. Bwana Rafael Wakenge, jambo jambo. Kufahamu kama ni nini justice transitionele, justice transitionelle mswaili sheria ya mpito, haiko hii sheria ya kawaida yenye inafanyikana na, na makur tribunal, inakuwa mambo yenye inapashwa kufanyika ndani ya wadeplace watu wanafariki, wanawake wanabakwa, watoto wanapotea, watu wakubwa wanapotea, na hiyo mambo yote inaletea ina lete ya Coalition Congolaise pour la Justice Transitionnelle iweze kuongea na watu wajue njia gani wanaweza kupitia piti amu, kupata majibu kwa ile mapreoccupation zabo zenye zinatokea katika jimbo la Kivu Kaskazini. Bado tungali katika vita hiyo sheria ya mpito inaweza kutekelezwa wakati yenye, wataalamu waliweza kuongelea kuhusu justice transitionele au sheria mpito, waliwaza kwanza kama ile mipango zote zinaweza ambatana na mambo yenye iliweza kupitikana, lakini utafiti yenye iko inaenda inafanikana onesha kama sheria ya mpito ama traitement du passé inaweza kugusa pia uh, mambo yenye iko inafanyikana kwa leo mawaji ma, uh, ma, ma violation ingine ya droit de l'homme yenye inaweza pitikana inaweza kugusiwa pa justice transitionel. Ni kusema kama kwa leo justice transitionel haijilimite tu ku mambo yenye iliweza kufanyikana me, pia kwa mambo yenye iko napitikana juu ya kuboresha maisha ya kesho juu Uh, ile justice transitionnelle ni mojiamo wabo ya kitu yenye ikuna tafuta impunité isiendelee. Hiyo iyo ni kazi nye serikali ndio napashwa kuchukua namba ya kwanza kwa mustari katika inchi yetu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kuna kwepu siasa kuhusu hiyo sheria ya mpito ndani ya nchi yetu, wakati tuene tunarudia ku conference nationale, watu wote wanaweza kumbuka kama kulikuwa ripoti mbili yenye iliwezaka kufanyikana: moja ni kuhusu maasasina na ingine mabien malaki ile inakuwa mojawapo ya bitu yenye tunatia monjia ya sheria ya mpito. Kisha wakati yenye walisinye accord ya Sun City na wakati yenye walitia 1 plus 4 walitia pia ma institution dapui ya la demokrasi, na ndani ya ile kulikuwa komision verite et rekonsiliasyon, ile nayo inakuwa mojawapo. Na pembeni ya ile, wakati tunachunguza accord de Sun City, tunaona pia ndani waliomba serikali uweze kufanya riket juu ya kupata tribunal penal international pour le Congo nikusema, kama kulikuwa mambo deja mbalimbali kuhusu justice transitionnelle yenye ilikuwa inasemeka, nikusema, kama justice transitionnelle ilianza kusemekana, lakini ndani ya nchi kwa jumla hakuyakuwa politike ya justice transitionelle, ingali shida, kwani ilibidi gouvernement ifanye conseil de ministre na pitia ministère ya droits humain njo itaanza kuhusishwa na mambo ya sheria ya mpito, na ninazani kama ile kazi inaendelea. Kitu ya muhimu kwa leo ni kuona kama serikali iko inaenda, inaangalia namna gani tunaweza kupata ile politiki. Ndio maana ile serikali ama serikali yetu ilianza makonsultation ndani ya maprovince mbalimbali na maresultat zimoja zilishakuwa kuwa Kinshasa. Na wakati ile maresultat ilifika Kinshasa, inabidi zingine province ifanyike konsultation, njo maresultat itakuya kufanyikana pamoja. Bwana Rafael Wakenge, shukrani. Na mimi nashukuru wapasha habari watatu walitolewa tuzo siku ya tatu mjini Butembo na muungano wao UNPC wakati wa sherehe duniani ya uhuru wa wapashaji wa habari Menge na mwenzetu wa Butembo Grevis Salumu. Wapasha habari hawa watatu waliopewa zawadi, kuna Kasereka Watsongo anajulikana kwa jina la Kawaki, direkta wa zamani wa RTNC kitoke ya Butembo, Marie Lea Specioso wa Sukundi, direkta wa sasa wa redio hiyo, pia na Kidi Mutuka akiwa direkta wa redio la Voi de Lucg. Ni shirika la UNPC Butembo ndo liwapokeza zawadi kwa sifa zao sababu ya miaka ambayo wamemaliza wakifanya kazi ya upashaji wa habari. Lengo ya hiyo ni ili kuelewesha kizazi kipya ama nouvelle generation kwamba tunaweza kuishi kutokana na kazi hii, gisi anavyoeleza Rashidi Amurika Songo mwongozi wa NPC Butembo, juu tuoneshe komunote yetu ya Butembo ya kwamba journalisme ni kazi kama kazi nyingine. tunakuwa na watu ambao walianza kazi mbele yetu ambao sisi kama vijana tunaweza fata mwenendo wao, ndio maana tulipenda Tuwa onore wale watu, tulipenda vile tuoneshe vijana ya kwamba ni kazi ambayo kama unatia ako akili unatia ekima na unatia kabisa serieu mobitwo ambayo utafaa na nawoo, utafikisha ile miaka makumi tano, utafikisha ile miaka makumi ine naoko unafaa kazi yako mzuri, na utaishi na ile kazi yako ya journalisme. Uvumilivu na upendo wa kazi hii ni miongoni mwasiri ya kufanikiwa kazini, ni navyo shauri kwa kizazi kipya. Kasreka Watsongo akawaki ndani ya kazi pia yafaa kukua na juhudi ya kuendelea kujifunza. Providas Biruo ni mwandishi wa habari kwenye radio na television Victor Horizon RTVH. Amekushafanya miaka mitatu akifanya kazi hii. Kulingana naye, zawadi hii iliyopewa kwa wakuu wake kazini inamuletea hamu ya kuendelesha kufanya kazi ya upashaji wa habari enye tungali na aneza kidogo ma 2 ans 3 ans tumeona kwamba ni courage na determination. Je, naweza permettre mtu kuishi mwa hii kazi, kusema tupate wenye wale wameeneza 50 ans vraiment, imetuletea tena ingine elan yenye tunaweza tumika nayo mwa hii kazi ya kupasha habari, na vile journalisme ni kazi haiko tu kusema ni mchezo. Wale ambao wamepewa zawadi wametuonesha kwamba mtu anaweza kuishi na iko napasha hii habari, maanake ni kazi sawa vile zingine. Tujulishe kwamba kwa siku hizi mji wa Butembo unakuwa na karibu hamsini za redio na televisheni. Nikiripoti kutoka mjini Butembo, mimi ni Grevi Salumu kwa niaba ya redio Okapi nam. Na huo ndo mwisho wa habari. Wikendi njema kwenu, kwa hereni.