Copy? Oh, copy. Serikali ya Kongo imetangaza siku ya kwanza hii kuwa siku ya maombolezo nchini baada ya watu kufa wengi kutokana na mafuriko ya mvua kubwa tarafani Kalehe katika Kivu Kusini wiki iliyopita. Mipango yote imekamilika katika jimbo la kielimu la Kivu Kaskazini ya pili kwa ajili ya sehemu ya kwanza ya mtihani wa serikali wa mwaka tunao unaoanza siku ya kwanza hii nchini kote. Kiongozi wa elimu katika eneo hilo, Salomo Shalumoo ndo alisema hayo. Akaunti mbili za benki za jimbo la Kasai Oriental zilizogunduliwa hazijatangazwa na mkoa huo. Hiyo ndo sababu ya kukamatwa kwa akaunti hizo inasema ef baada ya ukaguzi wa fedha. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza, serikali ilitangaza maombolezo ya kitaifa siku ya kwanza hii tarehe nane Mei mwaka tunao kote nchini, bendera zikiwa nusu mlingoti, kuwakumbuka wananchi waliofariki kutokana na mafuriko katika tarafa la Kalehe jimboni Kivu Kusini wiki iliyopita. Uamuzi huu ulitangazwa siku ya tano wakati wa mkutano wa makumi tisa na saba wa baraza la mawaziri chini ya uongozi wa rais wa jamhuri wakati huo huo zaidi ya miili mia mbili ilizikwa bushushu na nyamukubi siku ya sita na msako unaendelea kutafuta mabaki mengine msaada wa kwanza wa dawa chakula na vingine kutoka kwa serikali ya mkoa wa kivu kusini ulifika papo hapo siku ya sita hiyo hiyo misaada ambayo bado haitoshi kutokana na idadi ya waathirika Msimamizi wa Kalehe anaendelea kutoa wito kwa serikali kuu na wasaidizi wengine wa kibinadamu kuingilia kati kwa sababu hali ni ya kusikitisha sana. Anasema huko Kivu Kusini, maafa ya asili yanayotokea katika tarafa la Kalehe kwa hakika yalikuwa ya kutabirika na hata kuepukika, na bado ripoti juu ya hatari inayowangoja wakazi wa sehemu hii ya Kivu Kusini imekuwepo tangu miaka kumi sasa ilikuwa imeundwa na kikundi cha wanajiografia na wataalamu wengine wa mazingira. Bwana Rigobert Birembano Bahati wa idara ya jiografia ya ESP Bukavu anaamini kwamba ni lazima tufikirie kuhusu uboreshaji wa eneo hilo na kuhamishwa kwa wakazi, na hasa kufikiria upandaji miti upya kunako vilima. Mafuriko pia yanaripotiwa katika maeneo mengine ya nchi. Hivi ndivyo ilivyokuwa katika jimbo la Kwilu huko Dimalumbu, moja ya kata za Manispa Basoko, katika mji wa Bandundu iliyo kwa umbali wa kilomita kumi na mbili kutoka mji huo. Mafuriko yaliyosababishwa na kufurika kwa maji kutoka mto Kasai yanaendelea kusababisha kuporomoka kwa nyumba nyingi na majengo mengine rasmi na kuwaacha wakazi bila makazi. Kiongozi wa kata Dimalumbu, Munsi Leonard Lami, anasi ujenzi wa mabwawa ya maji kuzunguka mto Kasai ili kulingana na yeye kuzuia maji kujaa. Kwa upande wa waziri wa mkoa anayehusika na mipango miji na makazi, inasemekana kwamba kuna ujenzi kinyume na sheria karibu na mto. Katika jimbo la Chopo, shughuli za shule zimesimamishwa tangu siku ya tano iliyopita katika jimbo la kielimu la Kisangani ya pili ambalo makao yake makuu yako Isangi. Sababu ni kuongezeka kwa maji ya mto Lomami ambayo yalifurika kabisa mji wa Isangi. Kwa habari zingine, ni kwamba mji mkuu wa kwanza wa nchi huru ya Kongo uliopa vivii katika sekta ya Lufu, katika tarafa la Sekebanza, hadi leo upo katika hali ya kutelekezwa na kila kitu kinaenda kuisha. Wanamemba wa jamii ya Bamboma wa sekta ya Lufu wanaoishi Matadi, waliotembelea eneo hili siku ya nne iliyopita, wanasikitishwa na hali hii. Kiongozi wa muundo huu Emelu Vangu Kioa anasihi kukarabatiwa kwa mji huu mkuu wa kwanza wa DRC. Mengi zaidi katika ripoti hii ya Nanapli Rishi mambo inasomwa hapa na lesu walasa. Wanamemba wa, wana wa jamii ya bamboma wa sekta ya lufu wanaoishi matadi wanasema walishangazwa na hali ya uharibifu wa eneo la vivi, mji mkuu wa kwanza wa taifa huru la Congo, kuanzia tarehe moja mwezi wa saba mwaka elfu moja mia nane makumi nane na tano hadi tarehe moja mwezi wa tano mwaka elfu moja mia nane makumi nane na sita. Eme Luvangu, kiongozi wa jamii hili, anadai kwamba eneo hili sasa halitambuliki na nyumba zime moa kama vile mji mkuu wa kwanza, Vivi nakosa kila kitu. Kufika eneo hili ni mapambano makubwa kwa sababu hakuna tena barabara hata nyumba ya Stanley ambayo ilikuwa ishara ya kipindi hiki cha kihistoria iko tu kwa jina, kwa sababu imechomwa zaidi ya miaka makumi tatu iliyopita. Kwa kuzingatia umuhimu wa kihistoria na kiutalii wa eneo hili, miaka mia moja makumi tatu na saba baada ya kuwepo kwa mji mkuu huu, Bamboma wakiwa wenyeji wa udongo wa, wa mkoa huu wanaomba serikali kufikiria juu ya ukarabati wake. Emeluvangu anasema kama kuacha mji mkuu vivi ni kuzika sehemu muhimu ya historia ya kisiasa ya Kongo. Mipango yote tayari imefanywa katika jimbo la kielimu la Kivu Kaskazini ya pili kwa ajili ya uendeshaji mzuri wa sehemu ya kwanza ya mtihani wa serikali wa mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu unaoanza siku ya kwanza hii katika eneo lote la kitaifa uhakikisho ulitolewa jana Jumapili na mkurugenzi wa eneo hili la elimu jimboni Kivu Kaskazini. Salomo Shalumo Tsambali anathibitisha kuwa wakaguzi tayari wamepangiwa vituo mbalimbali kwa ajili ya marekebisho ya mwisho. Kwa upande wa wanafunzi wakimbizi kutoka tarafa za Beni na Lubero, kiongozi wa EPST ya Kivu Kaskazini ya pili anahakikisha kwamba hakuna kitu cha kuogopa. Kumbuka kuwa kwa mwaka huu mkoa wa kielimu wa Kivu Kaskazini ya pili unasajili jumla ya makandideti elfu makumi tatu mia nne kumi na mbili wakiwa katika zaidi ya vituo makumi nane na nne kufanya mtihani. Tuzungumzie tena kukamatwa kwa hesabu za mkuu wa mkoa na gavana wa mkoa wa Kasai Oriental. Hatimaye Ukaguzi mkuu wa fedha wa IGF umetoa sababu za agizo lake kwa benki sita, kuzuia akaunti za gavana wa mkoa na zile za serikali ya mkoa wa Kasai Oriental. Katika taarifa iliyotolewa kwa umma wikendi hii, IGF inahalalisha uamuzi wake wa kugunduliwa kwa akaunti mbili za benki zilizo wazi na ambazo hazijatangazwa na mkoa, wakati uhamishaji kutoka kwa serikali kuu tayari umeshakamilika Franga za Kongo bilioni moja na mia mbili. Esther Ndalafina anatuandalia ripoti hii Grevisi Salumu. Tangazo ya IGF ya ripoti kufunguliwa kwa akaunti yenye jina Solidarite Kasai Oriental ambapo kiasi cha faranga za Congo bilioni moja ziliwekwa na serikali mnamo Disemba 2022. Akaunti ya pili ambayo iligunduliwa na IGF inaitwa Agripel ambapo kiasi cha milioni 200 ya faranga za Congo iliwekwa hapo na serikali mwezi wa April mwaka 2023. IGF inabainisha hata hivyo kwamba katika akaunti hizi mbili tumizi ya jumla ya zaidi ya milioni mia tatu ya faranga za Kongo yalifanywa nje ya mpango wote wa malipo na bila ombi kwa IGF. Kwa gharama zilizofanywa kwenye akaunti hizi mbili ni zile ambazo serikali kuu ilihamisha faranga zilizowekwa huko. IGF yazani kwamba mambo haya yamefanyika katika mkao ya wizi unaolenga kukwepa hatua za mfumo. Kumbuka kuwa ni tangu Jumatatu iliyopita ndo mkaguzi mkuu wa fedha amezitaka bengi sita kuzuia utokaji wa fedha kwenye akaunti zote za benki zilizofunguliwa na gavana wa jimbo pamoja na serikali ya jimbo ya Kasai Oriental. Majimbo ya gavana wa jimbo bado yanasubiriwa, lakini jumamosi hii asubuhi baadhi ya watoza ushuru mpya wa ujenzi wa jimbo uliowekwa tangu mechi iliyopita kwa waendesha pikipiki walitishwa nao katika maeneo fulani fulani jijini. Tume huru ya taifa ya uchaguzi, haina kwa namna yoyote ile kuhusu uendeshaji wa ukaguzi wa nje wa daftari la uchaguzi, ukaguzi ambao pia umewekwa kwenye kalenda ya uchaguzi. Tamko hilo lilitolewa wikendi hii mjini Kinshasa, katika tangazo iliyotiwa saini na mwandishi ripota wa Seni b Patricia Nseya Mulela. Seni inaweka sawa maoni ya watu kwamba hakuna shirika la kitaifa au la kimataifa ambalo ndilo tu linajua utaalamu wa ukaguzi wa nje wa daftari ya uchaguzi. Kifupi muhimu cha tangazo ya Seni na lesho wa lasa. Katika tangazo hili kwa vyombo vya habari, kituo cha uchaguzi kimeonyesha kwamba katika siku chache zijazo kitatoa mwito wa maombi kwa nia ya kuunda timu mchanganyiko itakayoundwa na wataalamu wa kitaifa na kimataifa, kuongoza ujumbe wa ukaguzi wa nje wa oroza ya uchaguzi kwake Seni, kwa kuzingatia kwamba kazi ya sasa ya kurekebisha orodha ya uchaguzi inafanywa kwa kuunganishwa nguvu na mali na ofisi ya taifa ya utambulisho wa watu ONIP, tofauti na mizunguko iliyopita. Ni muhimu kushughulikia mambo yote yanayohusiana na uhuru wake uhuru wa taifa na kulinda data ya kibinafsi Seni inasisitiza kwamba ukaguzi wa nje ni sehemu ya mazoezi mazuri ambayo inafanya kwa hiari yake. Seni inaonyesha zoezi hili limepangwa katika kalenda ya uchaguzi na kujumuisha katika mpango wake wa 2022 hadi 2026. Kumbuka kwamba tangazo hili la Senin linakuja baada ya kujiondoa kwa shirika la kimataifa la Francophonie OIF kwa kuendesha ukaguzi wa nje wa oroza ya uchaguzi, ikihisi kuwa kuna kikwazo cha muda. Mvua kubwa ilionyesha katika tarafa la Kalehe huko Kivu Kusini ilisababisha vifo na uharibifu wa mali usiopimika. Matokeo ya muda bado iliripoti watu mia moja waliokufa baada ya maafa. Nyumba nzima ziliteremka na wakazi wake mwalimu katika idara ya jiografia na mtafiti kunako ESP Bukavu anashauri matumizi ya upandaji miti upya kwenye vilima tupu ambavyo vinatazamana na bonde la tarafa la Kalehe. Rigober Birembano Bahati katika mahojiano haya na Emmanuel Elameji. Mwalimu Birembano, jambo. Jambo sana ndugu, tunasikia hapa jana watu walikufa mingi sana Kalehe na manyumba zikashuka. Ni nini ndio ilifikia pale? Ndio walituambia kama kulikuwa shida ya maji, ilitoka katika mtoni huko Nyamkubi, nikaleta shida sana. Lakini tunajua tena ya miaka ilipita kumi, tulikuwa huko kuangalia tena hiyo maafa iliyofanyika kwa maji, na tukaona shida kubwa ilikuwa ni kusema juu ya milima huko, kulikuwa pori, watu walio kimbilia huko wameanja kata miti na kulima shamba na tunajua shida kubwa, wakati tunakata miti hiyo, majani miti ilikuwa natupatia majani na anguka yenye kuoza ilikuwa natusaidia kuma, kumeza hiyo maji ya mvua, na inatuma hakutakuwa maji ya kutiririka. Lakini kwa leo imeonekana miti hayupo tena, watu wametembea na mguu wamefanya udongo kuwa ngumu, wakati mvua inanyesha inatiririka na inaenda ne kwenye mtoni nikafika huko kwenye mto na gisi, kuna mporomoko ya udongo, kuna shida kubwa. Mara nyingi maji inaingia hata kwenye watu walijenga, nenda kuwaua. E, mlitumika pale kwa miaka e. ripoti yenu ilikuwa nini? E, ripoti yetu ilikuwa ili, tulikuwa naonyesha gisi watu wanamefariki kwa sababu wamejenga, wengi wanajenga ni pembeni ya mtoni. Kwa nini? kwa kupata maji wapendi uh, kutafuta maji mbali, na wanajenga nafasi kwenye wakati maji najaa inafika kuingia katika nyumba. Sasa tukawaambia watu wasikuwa na jenga kwenye mtoni hiko, na watu wasiendelee kukata miti huko juu kwenye mlima, basi tulisema. Lakini tunajua mara mingi ao wa watu wakati tunazungumza nao wanawambia wana pesa, hawana uwezo wote, hawezi kutoka hapo. Sasa sasa tulikuwa nawaza kama Uo, pamoja na hao watu tunatumika nao ku protection civile, tunaweza enda kusaidia nani hawa watu na kuwatia nafasi iliyostahili huko pembeni ya ziwa Kivu. Nito kusema muti na majani iko ya mafaa sana, sipa kilima ndiyo ya mafaa sana na Siputu. Hiyo kila mtu anajua kama ni ya mafaa, lakini wakati watu wanakuwa wengi wanakosa udongo mara nyingi wanajiruhusu kwenda popote na wanafanya mambo yasiyo stahili. Sulisho leo ni kupanda miti ndio inafaa tupande miti na kiongozi wetu apate kuona nafasi ya kuchawa watu, basi endelee kufariki wakati yote maji ikakuwa kifurika hivyo, fasi ya kutia watu, sasa fasi mipya, donc aménagement du territoire. Ndio ni aménagement du territoire ni kujenga mji kwenye itapokea watu kwenye nafasi tunajua, hakutakuwa hiyo shida ya maji wala miperomoko ya udongo, na tunazani tukifatana na kuona hiyo nafasi ya, ya bonde kwenye ziwa Kivu inaweza kufanyika hivyo. Mwisho ndio wandugu, na wa wakaaji, kuna wakati wakaaji hata ukawaelezea hawasikii, nazani tutawaelezea ni shida kabisa, kwa sababu ni hiyo tuo tutafanya kwenye ma, masomo yetu huja kufika kuelezea watu nafasi wanaweza kuacha lakini kwa leo kama hivi tu humo amenajman du territoire, nazani hayo decision anapasha kukamatiwa na wakubwa, ni kutoa watu na kuwabeba fasi nyingine. Watu wanakuambia hawana uwezo, na wakati hawana uwezo watatoka wanakubali kufariki katika hizo hali. Asante sana. Jimboni Kivu Kaskazini, jeshi limeanzisha ushirikiano wa kijeshi na raia katika kata za kaskazini mashariki mwa mji wa Goma. Hii ni kukabiliana na kuzuka upya kwa visa vya ukosefu wa usalama katika vitongoji hivi katika miezi ya hivi karibuni. Siku ya kwanza, tarehe moja Mei, wakati wa mazungumzo yaliyoanzishwa na kamanda wa kitengo cha walinzi wa rais katika kata Virunga ya Goma, raia walitaja baadhi ya askari wa FARDC kuhusika katika visa vya wizi, unyanyasaji na mauaji katika jiji hilo. Ni suluhisho gani linalopendekezwa? Majibu katika ripoti hii ya Bernard Nyangi. Katika mkutano wa Jumatatu tarehe moja Mai kunako kata la Virunga, raia walilaumu kesi za unyanyasi, mauaji na uzulumu wanazoendesha wa askari jeshi wa moja zidi ya raia, baadaye waliomba viongozi wa jeshi kuchukua hatua muhimu. Tusikilize. Kuyote yenye inapitika insekirite entre jeshi na raia, ningeliomba kwa mkubwa Saha pana kazi baki kwanza basikilize neno ya Mungu. Tuko wanamuki leo wasirutishe makote yao. Sota akisha kupenda anakoimpose ifo mpendi. Leo natuletea problem baga somba shabana kimbia kabla waleta pigiwa masasi. Tu ya kusema tusiere twema alikupenda <coughs> malipizi yapangiliwa kwa kila jeshi anayeonekana na makosa ila unena kwamba wote wanaoendesha makosa hawako askari wa GR. Kanali Mike mikombeaiwuku zmwngie kwake msemaji wa waliwali wa wali kijeshi jimboni hali ya usalama inafuatiliwa kwa makini na viongozi wa jimbo kanali Giyo Menjike, utazarisha ngalau raia kuwa makini ili wasije kuanguka katika mchezo wa adui mkubwa. Alipenda kuapya muadini jeshi yetu nini mwe, macho yetu na masikio yetu na kitu ambacho kunapasha jiomu kusema kwamba adui moya operatwari yake ya sasa inakuwa kreeye ile tunaita fisure kati ya jeshi na populasyo yetu, na ile naomba mukwe makini sana. Tufahamishe kwamba mji wa Goma watatiza siku hizi kiusalama, ni kila usiku mtu mmoja huuliwa kwa lisasi wala hujeruiwa kwa lisasi, na nyumba kadhaa za porwa na wevi wenye silaha kila usiku. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari za asubuhi ya leo aksante kwa kutufuata.