Jambo bwana, tulinabo jambo bwana journalist, hapa mumetoka kuzindua kazi ambayo mutayafanya kabla ya kusherekea miaka makumi saba na tano ya uhuru wa haki za binadamu. Nini kabisa mutafanya muda wa siku hizi hata kufikia siku hiyo? Uh, asante bwana journalist, leo tumezindua hii kampeni ya kuwahamasisha watu kuhusu ile uhuru wa, wa haki za binadamu ama Declaration universelle de droit de l'homme, na shabaha kubwa ni kwamba kuna vitu mbalimbali ambavyo tutavifanya kwa hii muda mpaka tarehe kumi ya mwezi wa kumi na mbili ambayo itakuwa ya sherehe ya miaka makumi saba na tano ya hii deklarasio universele ya droits. Na mtafanya vitu gani kabisa? Vitu ambavyo tutakavyovifanya ni kwamba jambo la kwanza, tunatamani kuwahamasisha watu ili kila mtu mahali anapofanya kazi kwa ili analifanya aelewe hii deklarasio universele de droits de l'homme maana yake nini na muna kitu gani? mm -hmm. Ile ndio jambo la kwanza. Ya pili, tumegundua ya kwamba kwamba siku zilizopita tulikuwa tukifanya kampeni kwa watu wale ambao wamesoma, kama vile wanafunzi kwenye chuo kikuu, kama vile wasomi mbalimbali mbali, wanajeshi. Lakini tumegundua kwamba inabidi sasa hawa watu ambao hawakusoma watu ambao wanafanya kazi za chini chini nao wahamasishwe na waelewe hii declaration universelle maana yake nini na ina kitu gani ndani yake. na mtatumia mbinu gani kwa kuweza kuelewesha watu hao ambao hawakusoma na watu wa chini hiyo declaration universelle ya droit de l'homme? mbinu ambayo tutaitumia ni kwamba tutajitahidi hii declaration igeuzwe mu lugha ya kila mmoja, kwa Kiswahili, kwa Kihunde, kwa ile malugha ambazo Kinani, kwa Kinande Kirega, kwa Kirega, Kihavu, Kishi mm, kwa ile malugha ambazo watu wanazungumzia, kwa sababu watu ambao tunawavizia zaidi ni hawa watu ambao hawana elimu ya juu kama mm, vile wamama wanauzisha masambaza, wamama wanusha makala, wavijana wanasukula magari, au wavijana wa motar, wale watu ambao hawakujaliwa neema ya kusoma sana. Pia tunatamani kuhamasisha pia wanapolisi na wanajeshi nao waelewe hii declaration universelle des droits de l'homme, kwa sababu mule ndimo muna vipengele ambavyo vinaruhusu watu kuheshimia haki za binadamu haki za binadamu. Sasa baada ya hiyo shughuli zote au aktivite zote ambao mutazifanya, matokeo ni nini? Unafikiri matokeo ni kwamba kama vile unavyojua, bwana journaliste, hizi siku tunapitia kipindi kigumu sana ndani ya nchi yetu ya Kongo. Ukiukwaji wa haki za binadamu unaonekana ni nyingi sana, mauaji iko nyingi, hizi mavita ambazo zimekuja zinaleta kama watu wanauawa, watu wanaonewa, watu wanafungwa kiholela. mm -hmm, bila kuheshimia haki za binadamu. Sisi matokeo yetu ni kwamba tuhamasishe kila mtu, ili kila mtu aheshimu haki za binadamu mm -hmm. Kwa sababu wakati kila mtu ataheshimu haki za binadamu ni pale ambapo tutapata amani ya kudumu, pale ambapo tutapata maendeleo ya kudumu, ni pale ambapo nchi yetu itakuwa kwenye ustawi. Hey, unasema kampeni hii inalenga watu ambao wa kusoma, sawa vile wamama wa uzisha sambaza makala na tabaka zingine za watu. Sasa mbona kunakuwa viongozi wasomi na ambao wanaelewa ya kwamba kunakuwa hiyo kanuni ya haki za binadamu na ambao wanakeuka haki za binadamu? Ni sawa vile ukafika kunako jela ndogo ndogo wanaomba pesa, watu wanalala chini, eh, watu wanalipa pesa kabla ya kupata chakula, watu wanafungwa kamba sawa vile nyama. Sababu gani watu hao waelewa na wanaendelea kukeuka haki za binadamu? Bwana journalist ni ile ambayo ili Ilituma tunafikiria ya kwamba tufanye hii kampeni kwa muda wa hii miezi kama vile sita kama saba, kwa sababu tumelewa ya kwamba ijapokuwa hiyo deklarasyon universelle iko, tumegundua kwamba inawezekana kuna wale ambao nao ni viongozi lakini hawaielewe vizuri. Na kama mtu anajikuta analipishwa pesa ili amuone mtu kwenye kwenye jela, huyu mtu akikataa kulipa zile pesa kwa sababu anajua haki ya binadamu, itatuma yule ambaye alikuwa akimlipisha zile pesa naye ataelewa, kumbe huyu mtu anajua haki za kwake, kwa sababu kama hawa viongozi wanaweza kufanya ile namna uh, ya kutafuta uwakiuke zile haki za binadamu, lakini yule mtu ambaye anajua haki zake naye atakuwa akigombania na kuzitetea zile haki zake. Na ni kwa hiyo umeona, yule ambaye anakuja kufanya lazima ya hii kampeni ni kiongozi wa province. Shabaha kubwa ni kwamba kila mtu ajue haki zake, na kila mtu ajue kuheshimu haki za mwingine. Ni pale ambapo haki ya binadamu itaheshimiwa katika jimbo letu la North Kivu. Asante Bwana Karpate, tulinabo tunakushukuru sana. Asante bwana journalist.