Radio Okapi. Ofisi ya meya wa jiji la Kinshasa inatangaza kwenda mahakamani siku ya kwanza hii dhidi ya uandaaji wa maandamano ya wapinzani ya juzi siku ya sita kwa kutoheshimu hatua za kiusalama zilizochukuliwa pamoja katika mkutano wa kabla ya maandamano. Shule kumi za Kalehe zimeanza tena shughuli baada ya mafuriko, lakini bado si kama kawaida. Liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini anaomba shughuli za uchimbaji madini katika maeneo yaliyoruhusiwa na katika jimbo lote, hasa katika tarafa la Masisi kuanzishwa upya. Hamjambo na karibuni kwa wote, hii hapa habari kamili. Kama nilivyotanguliza ofisi ya meya wa jiji la Kinshasa, katika taarifa iliyotangazwa hadharani siku ya sita tarehe makumi mbili Mei, kufuatana na maandamano ya upinzani kuwasilisha malalamiko mahakamani siku ya kwanza hii tarehe makumi mbili na mbili Mei dhidi ya wapinzani Martin Fayulu, Mwes Katumbi, Augustin Matata Ponyo na Delise Sanga, waandalizi wa maandamano ya siku sita. ya sita, ofisi ya meya ikilaani baadhi ya utelezi uliofanywa na baadhi ya maafisa wa polisi. Ikumbukwe kwamba polisi wa kitaifa wa Kongo wa jiji la Kinshasa walijipanga kulinda amani na utulivu wa umma katika mji mkuu kwa kukabiliwa na kutoheshimiwa kwa viashiria vya usalama vinavyotokana na mkutano wa upatanishi ulioonyeshwa hapo juu, haswa katika kutoheshimu njia iliyochaguliwa na waandaaji wenyewe kupitia mawasiliano yao, na kwa kuzingatia vitendo vya uhalifu vilivyofanywa, malalamiko yatawasilishwa hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na mbili Mei mwaka tunao dhidi ya waandaaji kuomba haki itendeke, Ilitangaza ofisi ya jiji la Kinshasa. Na ukandamizaji wa polisi katika maandamano ya upinzani ya siku ya sita mjini Kinshasa uliamsha maoni mengi. Mshindi wa tuzo ya Amani ya Nobel, Daktari Denis Mukwege, alisema alishangazwa na vitendo vya ujeuri vya polisi, vikiwemo dhidi ya watoto wasiojiweza na hali ya ukandamizaji katika maandamano haya ya upinzani anaomba kufunguliwa mashtaka na kuadhibiwa kwa maafisa wa polisi ambao wamefanya unyanyasaji. Anaomba pia viongozi kuhakikisha uhuru wa kimsingi wa raia kukusanyika, kujieleza na kuandamana kwa amani, ambayo ni muhimu katika jamii ya kidemokrasia kama alivyoonyesha kwa upande wake. Taasisi ya utafiti wa haki za kibinadamu yenye makao yake mjini Lubumbashi inalaani vikali ukatili huu dhidi ya waandamanaji wa amani. Shirika lisilo la kiserikali la ACAJ linaomba viongozi wa utawala na kisiasa kutoruhusu tena uandaaji wa maandamano mengi na au mikutano ya kisiasa ya umma kwa wakati mmoja ili kuzuia mizozo inayoonekana kati ya vikundi vya kisiasa vinavyopingana kama ilivyokuwa tarehe makumi mbili Mei mwaka tunao mjini Kinshasa kwenye barabara Kianza kati ya upinzani waandamanaji na wale wa umoja wa vijana wa UDPS alisema mwanasheria George Kapyamba. Auguste Kabuya, katibu mkuu wa idepes chama tawala, alisema kwenye akaunti yake ya Twitter kuwa yeye ndiye mtu mwenye furaha zaidi kutokana na mafanikio kamili ya maandamano yaliyoandaliwa na umoja wa vijana wa chama chake siku ya sita tarehe makumi mbili Mei pa Kinshasa kwa kuunga mkono taasisi za jamhuri. Hii inathibitisha kwamba UDPS inasalia kuwa chama cha kisiasa namba moja kukusanya watu wengi, kinyume na wale wanaofikiri kwamba ameua chama. Kumbuka kwamba maandamano haya ya UDPS yalifanyika kwa amani. Kama nilivyotanguliza, katika jimbo la Kivu Kusini, shule nyingi huko Kalehe zilizokumbwa na janga la asili la tarehe 4 Mei zilianza tena shughuli za shule siku ya tano, tarehe kumi na tisa Mei, lakini si kama kawaida. Wanafunzi na walimu bado wanaendelea kusumbuliwa na mshtuko. Wote wanahitaji usaidizi wa kudumu wa kijamii na kisaikolojia ili kuwasaidia kushinda hali hii iliyosababishwa na janga hilo hivi ndivyo mkurugenzi wa jimbo la elimu la Kivu Kusini ya kwanza aliyekuwepo papo hapo, aliomba kamati ya uratibu ya usimamizi wa majanga ya Kalehe. Jean Kasami pia yuko kwenye eneo hilo huko Kalehe. Tufuate ripoti yake, inasomwa hapa na Jean-Baptiste Ntonga. Sekta ya elimu haikuponyoka magumu ya maafa yanayowakumba raia wa Bushushu na Nyamukubi hapo Kalehi. Matokeo yaliyotolewa na timu lihusikalo na elimu kwenye kamati ya uongozi wa mambo ya maafa ni ya kubabaisha. Leo hii mwanafunzi mmoja kwa kumi alifariki, wala amepotea wala hakuonekana. Ukweli huo wa machungu wahusu wanafunzi elfu moja na kumi na mbili wa elimu ya msingi wala sekondari. Upande wa majengo ya shule, shule saba zimebomoka na zingine saba kuharibika mno. Ndivyo hali hiyo ya kumba wanafunzi elfu kenda mia tatu makumi ine na mumoja na kamisheni yapendekeza kuwe malisho shuleni na pia kuongeza muda wa kalendari ya masomo katika shule hapo Bushushu. Na Nyamukubi, Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Katika jimbo la Chopo, mkutano wa muungano wa vyama vya walimu wa siku ya sita katika mkutano mkuu usio wa kawaida ulisimamisha mgomo uliotangazwa kuanzia siku ya kwanza hii tarehe makumi mbili na mbili Mei. Kwa mujibu wa msimamizi wa muundo huu wa vyama vya wafanyakazi wa elimu ya msingi sekondari na ufundi, uamuzi huu umechukuliwa katika ngazi ya kitaifa na kupitishwa mikoani baada ya wizara ya elimu kutangaza nyongezo ya malipo kuanzia siku ya kwanza hii tarehe makumi mbili na mbili Mei. Ni Gabriel Apama msimamizi wa muungano wa waalimu wa EPST katika Chopo ambaye alithibitisha habari hii. Gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini anatoa wito kwa kuanzishwa upya kwa shughuli za uchimbaji madini katika maeneo yaliyoruhusiwa na katika jimbo lote hasa katika tarafa la Masisi. Jenerali Constant Ndima anasema amechukua uamuzi huu kutokana na utulivu wa usalama unaoonekana katika siku za hivi karibuni katika eneo hili ambalo liko chini ya udhibiti kamili wa jeshi la FARDC. Kiongozi wa mkoa pia anazingatia matokeo ya tathmini iliyofanywa na wahusika katika usimamizi wa shughuli za uchimbaji madini mkoani humo. Kuhusu swala hili tunamsikiliza Luteni Kanali Njike Kaiko, msemaji wa gavana, katika maoni haya yaliyokusanywa na Denis Lukeso na kutafsiriwa na Bernard Nyangi. kufuatana na matokeo ya uchunguzi ulioendeshwa na washiriki wote usika jimboni Osusa kuhusu mtaa wa Masisi, na kwa kuona kwamba hali kiusalama katika mtaa ule unaonekana kuboreshwa na kuwa chini ya udhibiti wa jeshi la taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, imeombwa kwa wote wanaohusika usika na kazi za madini kuchukua toa muhimu ili waanze upya kazi zao bila muda. Kwa hiyo tunaomba kwa opeke shirika Pact iti kuanza mchakato wa kugawa vifaa vya kufuatilia biashara ya madini katika eneo zote manjano za jimbo qualifier et valider vert Kumbuka kwamba shughuli za uchimbaji madini zilisimamishwa katika tarafa la Masisi kufuatana na uharakati wa waasi wa M23. Mujua kwamba uchimbaji madini wa kampuni ya Societe Miniere de Bisunzu inayomilikiwa na Edouard Mwanga chuchu bado umesimamishwa kulingana na uamuzi wa waziri wa madini wa kitaifa. Hata hivyo, katika eneo hilo hilo la Rubaya, kampuni nyingine mbili za uchimbaji madini Samikivu na Congof Mining zinafanya kazi. Ukosefu wa usalama unaonekana kwenye bonde la Bateke una athari mbaya kwa usambazaji wa bidhaa za kilimo kwenye soko la Uhuru. Hali hii pia inaathiri bei za bidhaa hizi. Hili lilithibitishwa na Gifolika Bea Pindi Pasi, msimamizi wa eneo hili la biashara. Mfuko wa mahindi ambao ulikuwa nauzwa kwa franga za Congo elfu mia moja makumi mbili kabla ya mgogoro wa Kwamut, kwa sasa unanunuliwa kwa franga elfu mia moja makumi nane Gfoli kab ya pindi pasi yuko kwenye kipaza sauti cha Matendo. Maneno yake yanatafsiriwa na mwenzetu Lesho Walasa. Pamoja na viongozi wa parking ya magari, tumegundua kuwa mzozo unaokuwa katika eneo la Kwamut na barabara ya taifa namba moja katika usambazaji wa mazao ya mashamba kwenye soko la uhuru, na hivyo kuharibu mzunguko kati ya mikoa ya magari kutoka fasi hizi, na hivyo kusababisha bei kupanda. Kwa mfano, mfuko mkubwa wa muhogo ambao uliuzwa mbele ya machafuko kwa franga za Kongo elfu moja na makumi mbili kwa mfuko, kwa sasa unauzwa kwa elfu moja na makumi tisa au zaidi. Mihindi ambayo ilikuwa inauzwa kwa franga za Kongo elfu moja na makumi mbili inauzwa sasa kwa franga elfu moja na makumi tisa kwa mfuko. Huko Kwilu magari yanayobeba bidhaa nyingi yamezuiliwa tangu siku ya pili iliyopita kwenye barabara inayounganisha Kikwit na Kahemba kupitia Gungu mji mkuu wa tarafa hilo lenye jina moja. Sababu ni hali mbaya ya barabara kulingana na mkuu wa shirika la raia la eneo ambaye anatoa habari. Joache Kusamba anasema kuwa ni kwenye daraja la Kwilu karibu na mji wa Gungu ambapo magari hayo yamesimama. Anaomba viongozi kutumia fursa ya kipindi hiki cha jua kukarabati barabara hii yenye faida ya mkoa ambayo imekuwa katika hali mbaya kwa muda mrefu sasa. Irene Mboma anaripoti usomini wake Lesh Walasa. Kwa mujibu wa shirika la raia la eneo la Gungu ni kwenye kilalo cha Kwilu karibu kilomita ine kutoka lango la mji wa Gungu, ambapo barabara hii haipitiki kabisa. Shimo hutawanyika kwenye ngambo na ngambo za kilalo hiki, na hivyo kuzuia njia ya magari. Hadi sasa magari yanayobeba mafuta pamoja na biashara yanayokwenda kinyume yamezuiwa kwa kiwango hiki, anasema. Juhudi zetu zote za kupata majibu ya waziri wa ujenzi wa jimbo la Kwilu kuhusu swala hili zilibaki bila mafanikio. Jambo jipya limeundwa katika manispa Kadutu huko Bukavu. Ni utekelezaji wa programu ya kwa ajili ya ukusanyaji wa kodi. Wekaji huu wa ukusanyaji kodi kwa kompyuta ni matokeo ya mafunzo ya siku tatu yaliyotolewa kwa wafanyakazi wa ukusanyaji na fedha na bajeti wanaofanya kazi katika manispa Kadutu, mfano unaotekelezwa na tume ya haki na amani ya dayosisi ya Bukavu, ili kujibu matakwa ya meya mpya ambaye analenga kuleta uzoefu kwa huduma zake za kifedha na usimamizi unaosaidiwa na kompyuta. Jean Pierre Mizinzi anataka kuwa na angalau kompyuta makumi tano ili kutekeleza vyema misheni ambayo amejikabidhi. Ni mgeni wetu katika mahojiano aliyokuwa nayo na Jean Kasami. Jean Pierre Mizinzi, kiongozi wa mtaa wa Kadutu, jambo. Jambo sana. Uko katika mbio kuwezeka mitambo ya kompyuta kusudi muta upate mali na ujue kila fasi mahali pesa za serikali zinatokea. Hivi tunatoka mu semina ya siku tatu katika formation ya watu wanaohusika na uchumi katika komine ya Kadutu. Ni wenye wanajiokite na finance, wenye wanajiokite na budget, wale wote wanajiokite na madifferent quartier fiscal na fitko, aussi bataxateur wenye wanatumika katika soko mbalimbali za soko la Kadutu, na sisi wenyewe, mimi kama kiongozi wa mtaa na bourgmestre adjoint, sisi wote tulifanya katika semina hiyo ya siku tatu na watu wa partenaire waliotoka North Kivu. Tulisaidiwa na shirika wanaita CDJP, ni Commission de Justice et Paix ya Archidiocese ya Bukavu. Walitusaidia na pesa ya kuorganize ile semina kuweza kujifunza namna ya kutumikisha kompyuta ni kusema logiciel ya kuweza kutumika ng'ambo ya kukamata taksi kidogo kidogo, kwa wenye maduka katika soko na kadhalika, alafu u ufundi wa kutumikisha kompyuta kusudi kusiwe pesa ya taksi itapita pembeni. Mutaanza kutumikisha wakati gani hivi? Tumemaliza semina na wale waparteneri wetu wamepata maproposition ya kuweza kuboresha zaidi hiyo teknolojia, hiyo logiciel tunangoja msiku mbili deja walisema watatutumia vitu yote kishakwa sambamba wakisha integre ile ma vitu tuliwaambia waongeze ndani mabadiliko gani mnatumainia hiyo teknolojia mpya ambayo mnaingiza katika gestion itawaletea itawausaidia kwa mingi kwa sababu kama unaangalia nchi zote nyingi za East African Community ni sisi tungali nyuma ng'ambo ya teknolojia wengine wote kwa kukamata tax kwa kukamata kitu fulani, hata katika maduka hiyo teknolojia wanatumikisha. Wakati tuliingia kwa kiti hii, tulisema tunahitaji kuiga fasi vitu vinaenda vizuri, nasi ukomune ya Kadutu tunatumai kama itatusaidia sana kwa kuweza kuboresha uchumi wa komune ya Kadutu. Itawasaidia kuboresha uchumi wa komune mia kwa mia au asilimia makumi tano kwa mia kwa mia, mara mingi kuifikiria ni nguvu Wakati unaleta teknolojia nyipya wala namna nyipya ya kutumika huko, wale watu wa kutafuta ku vitu vya haribike tu, na wao wanajifunza namna ingine, lakini tunatumaini kabisa kama kwa nonante percent ni kusema 90 percent asilimia tisini itaboreka. Tunaelewa sasa, kisha kipindi ya muda wa siku ama miezi ngapi, tunaweza kupata habari kwamba uchumi wa mtaa wa Kadutu umeboreka kiwango cha asilimia tisini kama vile unamaliza kusema. Lakini pia tujue kama kungali nyingine shida si kidogo, kwa sababu pesa tulizokuwa nazo katika komini zilikuwa ndogo na tuweza kupata hiyo uti logiciel lakini vyombo ya kutumizia sasa wanaita POS donc uh, poste de vente, hiyo mashine ya kuenda kwa kila mchuruzi kwa kila mtu kwa kutumizia, inalomba tukuwe na chombo kadhaa kwa sasa. Tumeanza na kumi tu, hiyo kumi tutaanza masoko mbalimbali na mafasi mbalimbali, tunahitaji kuongezea namba hiyo, ndiyo kwa maana tunai tutapiganisha tukieneza hiyo, ndio tumainia kabisa kama uchumi utaboreka kabisa. Kwa hiyo tumesema hapa munakuwa na mashine kompyuta kumi, mnatarajia muwe na ngapi kusudi mupambane vilivyo kikazi yote kwa ujumla? Tunadhani tukipata makumi tano inaweza kusaidia. Mnatumainia mtaa yenyewe itajisaidia kununua ama mnatega mkono wa fadhili ambao wanaweza kuwasaidia na kompyuta zingine, utajitigania? Lakini ugumu ni kusema mtaa kuipigania tutafanya labda mwaka mzima tuko natafuta hizo pesa, kutui tueneze kompyuta makumi tano. Ndiyo kwa maana tulipata mfadhili wa kusaidia mbio mbio, atakuwa alitusaidia sana na atusaidia komine ya Kadutu sana. Jean Pierre Mizinzi, kiongozi wa mtaa wa Kadutu, tunakushukuru. Na mimi nashukuru sana. Naam, ni hapo tunafika mwisho wa habari za asubuhi ya leo. Asante kwa kutufuata. Siku njema kwenu.