Oh, Senko inataka kuona wahusika wa vitendo vya unyanyasaji wakati wa maandamano ya upinzani ya siku ya sita kuadhibiwa. Inalaumu serikali kuruhusu maandamano yote kwa wakati mmoja na siku moja. Msemaji wa serikali yeye anasema kwamba hakungekuwa vurugu kama waandaaji wangeheshimu ratiba kama ilivyokubaliwa na viongozi. Barabara ya kitaifa namba moja ya Mbujimai Kananga imeanza kukarabatiwa. Kazi hizo zitachukua muda wa miezi makumi tatu na sita. Zaidi ya visa mia mbili vya kipindupindu na vifo tano vilirekodiwa ndani ya wiki moja huko Bukavu katika Kivu Kusini. Mjambo, wasikilizaji wapenzi kama nilivyotanguliza, serikali inasikitishwa na vitendo vya ujeuri vilivyofanyika wakati wa maandamano ya upinzani siku ya sita tarehe makumi mbili Mei mjini Kinshasa, kwa raia na askari polisi na kutoa wito kwa pande zote kuwajibika. Kulingana na msemaji wa serikali, hakungekuwa na vurugu kama waandaaji wangeheshimu ratiba kama ilivyokubaliwa na viongozi. Waziri Patrick Muyaya anawashutumu waandalizi kwa kupanga vitendo hivi vya ujeuri. Kuhusu matokeo, anasema kuna waliojeruhiwa, lakini hathibitishi kuwa kulikuwa na vifo. Tuzungumze kuhusu maoni haya ya Baraza la Maaskofu wa Kitaifa wa Kongo, sengo baada ya maandamano ya upinzani kwa upande mmoja na ya IDPS na ACP ya jandiningo bila kwa upande mwingine. Katika tangazo iliyotumwa kwa Redio Kapi siku ya kwanza hii makumi mbili na mbili Mei hapa Kinshasa, Sengo inasikitishwa na ukweli kwamba serikali ya jiji la Kinshasa iliruhusu maandamano haya kwa siku moja na kwa saa sawa, hasa ilibadilisha kwa maneno njia iliyopangwa na upinzani wa kisiasa masaha makumi mbili na mbili Kabla. Jambo ambalo linaonekana kama uchochezi kwa vile mabadiliko haya yangeweza kuvuruga upangaji wa waandaaji kwa mujibu wa tangazo hii, Sengo imesema inachukizwa kuona kuwa waandamanaji wengi waliandamana wakiwa na mapanga, fimbo na mambo mengine mbele ya macho ya polisi bila kukamatwa. Kibaya zaidi, baadhi ya askari polisi walibeba vyombo vile vile vya unyanyasaji ambavyo walionekana wazi kubadilishana na watu waliovalia kiraia ambao baadhi yao walivaa mavazi ambayo ndani yake kuliandikwa BSU au Brigedi Maalum ya UDPS kikosi cha maendeleo. Sengo inatarajia vitendo madhubuti kutoka kwa viongozi husika zaidi ya ahadi kwa vyombo vya habari za uchunguzi na haki ili kuadhibu wahusika wote wa vitendo hivyo wanaotambulika kwa urahisi. Wataalamu watano wa kitaifa na kimataifa walioajiriwa na tume huru ya kitaifa ya uchaguzi seni waliwasilisha siku ya kwanza hii mjini Kinishasa ripoti ya kazi yao ya ukaguzi wa faili ya uchaguzi. Katika ripoti hii inasemekana kuwa kati ya jumla ya wapiga kura zaidi ya milioni makumi nne na saba zaidi ya wapiga kura milioni tatu elfu mia tatu walioondolewa katika faili hii, jambo ambalo linafanya sasa idadi hiyo kufikia milioni makumi nne na tatu elfu mia tisa makumi tano na tano mia moja makumi nane na moja walioorodheshwa. Kati ya wale walioondolewa kuna zaidi ya elfu mbili waliojiandikisha mara mbili na watoto zaidi ya mia tisa. Ujumbe wa ukaguzi wa nje pia ulitoa baadhi ya mapendekezo kwa senii kama vile kuimarisha mawasiliano yake imani ya umma na juu ya yote kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wake na kuunganisha kifaa cha kutafuta kwenye vifaa vya uchaguzi. Huko Kasai Oriental, kuliwekwa vifaa aina ya vitambaa vinavyotengenezwa kwa kutuliza udongo wa barabarani siku ya nne iliyopita kwa umbali wa mita mia nne zaidi au chini ya kilomita kumi kutoka Mbujimai kwenye barabara ya kitaifa namba moja mhimili wa Mbujimai Kananga. Vitambaa hivi vinawekwa na kampuni ya Samkret ambayo inatekeleza kazi ya ujenzi na uboreshaji wa kisasa kwenye barabara ya Mbujimai Kananga yenye urefu wa karibu kilomita mia mbili ili kuimarisha ardhi. Kazi hii inafadhiliwa na hazina ya kukuza sekta kwa muda wa miaka tatu. Kwa enjinia msimamizi wa ujenzi, baada ya ufungaji wa vitambaa hivi, kazi nyingine zinatarajiwa ili barabara iwe imara kwa muda wa karibu miaka makumi tano. Ikumbukwe kuwa kazi za ujenzi na uboreshaji wa mhimili wa barabara ya kitaifa namba moja ya Mbujimai Kananga zitachukua muda wa miezi makumi tatu na sita. Jimbo la Tanganyika imekuwa karibu miezi mbili tangu kuzinduliwa kwa mpango wa maendeleo wa tarafa 145. Raia wa jiji la Kabimba katika tarafa la Kalimi wanalalamika juu ya kazi ya kufanywa polepole. Kwa mratibu wa programu hii katika Tanganyika, kazi inaendelea kawaida. Eric Ngoi anasema kuwa kazi ya jengo la utawala na shule huko Kabimba inaendelea kawaida kwa kukumbusha mpango wa tarafa mia moja makumi nne na tano katika jimbo la tanganyika unatarajia ujenzi wa miundombinu makumi tano na nane zikiwemo shule makumi mbili na tisa vituo vya afya makumi mbili na tatu na majengo sita ya utawala katika tarafa sita ya tanganyika huko Manyema, mvua iliyoambatana na upepo mkali ilionyesha wikendi hii katika manispa Kalima ilisababisha uharibifu wa mali nyingi katika mtaa huu ulio kwa umbali wa kilomita mia moja na moja kutoka Kindu. Kulingana na taarifa za awali, upepo huu ulibeba paa za nyumba, makanisa na shule. Kwa sasa, wanafunzi wana shida kumaliza mwaka wa shule, wakati wakazi wa pahali wanalala nche. Kikobya Fataki Filemon, kiongozi wa manispa Kalima, anawatahadharisha viongozi wa nchi na wahudumu wa kibinadamu kusaidia wahanga hao walio katika hitaji. Tunamsikiliza kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Hakika, kwa sasa hesabu kabisa ya makanisa na manyumba na masomo hayafanyika, sababu servisi ya aksion humanitaire iko mkazi ya kunipatia resultat ya nombre ya ile mastrukture yote yenye kufrape na ile mvula na mpepeo kali sana iliyofanyika ndani ya komina Kalima. Najua kwamba kwa sasa zaidi ya nyumba mia moya njiu inapikwa na hii shida, sababu inakuwa ya mara ya pili mwezi moya ladies kulipitika ile shida ya mpepeo na manyumba ikaruka matature, tena hapa ya levant ukafanyika nyingine shida ya mvula usiku na ikavusha manyumba, makanisa na mama somo vraiment ndio magumu yenye yanapatikana hapa ndani ya komune ya Kalima. Hakuna mutu aliyefariki au mwenye aliumia. Mungu alifanya kitu ya kubwa sana kinga population kwa ile shida iliyopatikana. Kwa hiyo malalamiko ya wakaaji ni kusema, wanaomba gouvernement provincial, les organismes nationaux international kusaidia ile population yenye kumwile magumu kwa sasa. Huko Uvira jimboni Kivu Kusini, tarafa la Lubarika tabaka itara Luvungi katika usultani wa Bafuliru limekumbwa na ukosefu wa chakula baada ya mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa. Madhara yake ni makubwa. Timu ya misaada ya kibinadamu inayoongozwa na shirika lisilo la kiserikali la Ujerumani Action Medeor na FPDE ilirejea wikendi iliyopita kutoka eneo hili mashamba makumi tatu na tano kati ya jumla ya makumi tano ya wakulima wa mazao tofauti yakiwemo mahindi na mihogo pamoja na viwanda vya ufundi vya kuzalisha mawese viliharibiwa kabisa. Fiston Ngoma kwa maelezo. Lubarika inapatikana kwenye kilomita saba magharibi mwa Luvungi, chini ya milima. Udongo ni nzuri, hali ya hewa ni nzuri kwa kilimo. Hata hivyo, kati ya mwezi wa ine na huu mwezi wa tano mvua kubwa linyesha na kubeba mawe makubwa kabla ya kuharibu viwanda vya kutengeneza mafuta mawese pamoja na mashamba makubwa ya mazao yaliyo pembezoni mwa mto na Katale. Mabaye Christophe ni mkulima: kuna hata mashamba ambayo iliharibika na ndio source de revenu ku population ba humanitaire bange tusaidia kupata mbegu neza Wakati wa misheni ya tasmini Lubarika, wakulima wengi wako katika mshtuko mkuu. Wa programu wa shirika lisilo la kiserikali la FPDA, Jean Mudekereza aliwahakikishia wahanga wa janga msaada wa mshirika wake wa Kijerumani Action Medeor ili kuanza tena kilimo chao. Mashamba ya shule za wakulima ni hizo, mashamba zilikumbwa na mafuriko, zilifunikwa na mbegu zilikuwa zilishaota, wanaomba wasaidiwe. Kusudi waendeleshe tena waanzilie tena zile kazi zabo. Mahindi, mihogo, mpunga na mafuta ya mawese yanayozalishwa hapa Lubarika yanalisha kijiji, lakini sehemu kubwa inahamishwa hadi vituo vikubwa vya matumizi kama vile Luvungi, Kamanyola, Sange na Uvira Centre. Kutoka Lubarika, mimi ni Fistongo mama ya Bala, kwa niaba Radio Okapi. Tukisalia katika Kivu Kusini, ugonjwa wa kipindupindu unaendelea katika jiji la Bukavu haswa na katika jimbo la Kivu Kusini kwa jumla. Zaidi ya visa mia mbili vya kipindupindu na vifo tano vilirekodiwa ndani ya wiki moja katika mitaa yote mitatu ya afya ya Bukavu. Idara ya afya ya mkoa wa Kivu Kusini inatoa wito kwa wakazi kuzingatia hatua za usafi. Daktari Claude Bahizire daktari anayehusika na mawasiliano katika kitengo cha depes Kivu Kusini alisema hayo kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamejua Kabedi. Ndiyo kipindupindu ama kolera niendelea kuteketeza watu asa hapa mjini Bukavu, yaani Kadutu, Ibanda na Bagira, na kuna mitaa zingine zenye kusumbuka sana na gonjwa kipindupindu kama vile Kabare, Ruzizi, Uvira, Kwasa, Fetano, na zingine zote. Lakini kwa sasa tuna mitaa ya afya tano nye kusumbua kabisa kungambo ya kipindupindu, na hiyo tuliona kama mposho moja iyo ilipita, tulikuwa na wagonjwa karibu mia mbili makumi mbili posho moja tu na tuweze kupoteza mwayo posho kiasi ya watu tano kupoteza maisha kupitia ugonjwa wa kipindupindu. Na waliweka matibabu ya wagonjwa wote wenye kuwa na kipindupindu ni bure bila malipo. Na hapa mjini Bukavu kituo ni kimoja kenye kutunza bila malipo, kinakuwa hapo kwa hospitali kuu yetu ya Bukavu na hapo njo wagonjwa wote wanacielekeza kusudi wapate hiyo matibabu. Na kwa sasa lakini, tunajua kama kwa kuweza zaidi inalazimisha tuwe na maji, na maji safi, usafi itatusaidia, lakini inatoa tuwe na maji, na mtu yote mwenye kuwa ana hara ama anaendesha na anatapika, likumpeleka kwa haraka kwanza kwa mganga. Katika jimbo la Ituri ambako tunaelekea operesheni za kuwasaka waasi wa ADF na jeshi la FARDC zinaendelea tangu siku ya Jumapili katika maeneo ya Pinzili, Sesa na Bandibese kwenye muhimili wa komanda Luna katika tarafa la Irumu. Ilikuwa ni baada ya shambulio la kundi hili lililojihami silaha dhidi ya msafara wa magari yaliyosababisha vifo vya watu watatu na magari saba yaliyokuwa na bidhaa kuchoma moto. Wafanyabiashara wanaiomba serikali kufanya kila linalowezekana kuwasambaratisha waasi hao ambao ni tishio la kudumu kwa wakazi katika eneo hili. Izaki Remo ameripoti, Ezekiel Muzalia kwa usomi. Kunzi moja la waasi wa ADF lilizibiti siku ya yenga konvo ya magari makumi mbili na mbili zilizokuwa zikisindikizwa na waaskari jeshi ya FARDC kwenye kijiji pinzili kilomita kumi na senta kuu la Komanda. Kulingana na duru za mahali, magari hizo na bizaa zote zilizomo ziliunguzwa. Magari zote zingelichomwa kama jeshi la taifa FARDC halinge kuja kwa haraka kutokea kwenye senta la Komanda na kusaidia waaskari waliokuwa kisindikiza magari hizo, kaongeza duru hizo waasi wale walisambazwa kisha mapambano ya saa chache kati ya kundi hizo miwili, twajulishwa na duru za usalama. Hii siku ya kwanza asubuhi, mapigano yaliendelea ndani ya msitu. Kituo cha mahali cha waendesha biashara nchini Congo fek kinajulisha ya kwamba magari makumi tano zilishaunguzwa kwa miaka miwili na waasi wale kwenye barabara hii inayokutanisha jimbo la Kivu ya Kaskazini, Ituri na Chopo. juini ya kwamba karibuni vijiji kumi kando na barabara Komanda luna zimetowekwa na wakaaji wao kutokana na usalama mdogo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Jambo jipya limeundwa katika manispa Kadutu huko Bukavu, ni utekelezaji wa programu ya kwa ajili ya ukusanyaji wa kodi. Uwekaji huu wa ukusanyaji kodi kwa kompyuta ni matokeo ya mafunzo ya siku tatu yaliyotolewa kwa wafanyakazi wa ukusanyaji na fedha na bajeti wanaofanya kazi katika manispaa Kadutu, mfano unaotekelezwa na tume ya haki na amani ya dayosisi ya Bukavu, ili kujibu matakwa ya meya mpya ambaye analenga kuleta uzoefu kwa huduma zake za kifedha na usimamizi unaosaidiwa na kompyuta. Jean Pierre Mizinzi anataka kuwa na angalau kompyuta makumi tano ili kutekeleza vyema misheni ambayo amejikabidhi. Ni mgeni wetu katika mahojiano aliyokuwa nayo na Jean Kasami. Jean Pierre Mizinzi, kiongozi wa mtaa wa Kadutu, jambo. Jambo sana. Uko katika mbio kuwezeka mitambo ya kompyuta kusudi mutaa upate mali na ujue kila fasi mahali pesa za serikali zinatokea. Hivi tunatoka mu semina ya siku tatu katika formation ya watu wanaohusika na uchumi katika commune ya Kadutu, wenye wanaope na finance, wenye wanaope na budget, wale wote wanaokepe na madifferent quartier fiscaux mais aussi bataxateur wenye wanatumika katika soko mbalimbali za soko la Kadutu na sisi wenyewe, mimi kama kiongozi wa mtaa na bourgmestre adjoint, sisi wote tulifanya katika semina hiyo ya siku tatu, na watu wa partenaire waliotoka North Kivu. Tulisaidiwa na shirika wanaita CDJP, ni Commission de Justice et Paix ya stdocde ya Bukavu, walitusaidia na pesa ya kuorganize ile semina kuweza kujifunza namna ya kutumikisha kompyuta nikusema logiciel ya kuweza kutumika ngambo ya kukamata taksi kidogo kidogo kwa wenye maduka katika soko na kadhalika, alafu u ufundi wa kutumikisha kompyuta kusudi kusiwe pesa ya taksi itapita pembeni. Mutaanza kutumikisha wakati gani hivi? Tumemaliza semina na wale wapartenere wetu wamepata maproposition ya kuweza kuboresha zaidi hiyo teknolojia, hiyo logiciel tunangoja msiku mbili deja walisema watatutumia vitu yote kisha kwa sambamba wakisha integre ile ma vitu tuliwambia waongeze ndani mabadiliko gani mnatumainia hiyo teknolojia mpya ambayo mnaingiza katika gestion itawaletea itawatusaidia kwa mingi kwa, kwa sababu kama unaangalia nchi zote nyingi za East African Community ni sisi tungali nyuma ngambo ya teknolojia, wengine wote. Kwa kukamata tax kwa kukamata kitu fulani hata katika maduka, ni hiyo teknolojia wanatumikisha. Wakati tuliingia kwa kiti hii, tulisema tunahitaji kuiga fasi vitu vinaenda vizuri, nasi ukomune ya Kadutu mm, tunatumai kama itatusaidia sana kwa kuweza kuboresha uchumi wa komune ya Kadutu, itawasaidia kuboresha uchumi wa komune mia kwa mia, au asilimia makumi tano kwa mia kwa mia, mara mingi kuifikiria ni nguvu. Wakati unaleta teknolojia nyipya wala namna nyipya ya kutumika huko, wale watu uh, wa kutafuta ku vitu viharibike tu, na wao wanajifunza namna ingine, lakini tunatumaini kabisa kama kwa nonante pour cent, ni kusema 90% Asilimia tisini itaboreka. Tunaelewa sasa, kisha kipindi ya muda wa siku ama miezi ngapi, tunaweza kupata habari kwamba uchumi wa mtaa wa Kadutu umeboreka kiwango cha asilimia tisini kama vile unamaliza kusema. Lakini pia tujue kama kungali ingine shida kidogo, kwa sababu pesa tulizokuwa nazo katika komini zilikuwa ndogo na tuweza kupata hiyo uti logiciel lakini vyombo ya kutumizia sasa wanaita POS donc uh, poste de vente hiyo mashine ya kuenda kwa kila mchuruzi kwa kila mtu, kwa kutumizia inalomba tukuwe na chombo kadhaa. Kwa sasa tumeanza na kumi tu, hiyo kumi tutaanza masoko mbalimbali na nafasi mbalimbali. Tunahitaji kuongezea namba hiyo, ndio kwa maana tungali tutapiganisha, tukieneza hiyo ndio tumainika kabisa kama uchumi utaboreka kabisa. Kwa hiyo tumesema hapa Munakuwa na mashine kompyuta kumi, mnatarajia muwe na ngapi kusudi mupambane vilivyo kikazi yote kwa ujumla? Tunadhani tukipata makumi tano inaeza kasaidia. Mnatumainia mtaa yenyewe itajisaidia kununua ama mnatega mkono wa fadhili ambao wanaweza kuwasaidia na kompyuta zingine, utajipigania? Lakini ugumu ni kusema muta kutupigania, tutafanya labda mwaka mzima, tuko na tafuta hizo pesa tu tueneze kompyuta makumi tano. Ndio kwa maana tulipata mfadhili wa kusaidia, ndio ndio, atakuwa alitusaidia sana na tusaidia komuna ya Kadutu sana. Jean Pierre Mizinzi, kiongozi wa mtaa wa Kadutu, tunakushukuru. Na mimi nashukuru sana naam. Ni mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.