Moise oh, Katumbi alizuiliwa siku ya pili hii kujielekeza jimboni Congo Central. Iwali wa jimbo hilo anaomba Moise Katumbi asafiri huko baada ya siku mbili kwa sababu za kiusalama. Gari la moshi limeondoka Kabalo ili kwenda kuchukua bidhaa ambazo ziko tangu miezi mingi katika vituo mbalimbali. Mkurugenzi mbali wa st sesendo aliambia Redio Kapi. Ulimwengu unasherekea siku ya pili hii, siku ya kimataifa ya kutokomeza ugonjwa wa fistula ya uzazi. Katika maeneo ya Beni, Lubero na jimbo la Ituri, wanawake wengi hawajatunzwa ugonjwa huo kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza kufika kwa Moise Katumbi, kiongozi wa chama cha kisiasa cha Ensemble pour la Republique, kunazuiwa na polisi huko Mitendi, kwenye mpaka kati ya Kinshasa na tarafa la Kasangulu. Moise Katumbi amekatazwa kupitia uamuzi wa liwali wa mkoa, akimwomba arudishe nyuma safari yake katika Congo Central ili ifanyike baada ya siku mbili. Katika barua iliyo na uamuzi huu, Gibandu anajala hakisema hali ya usalama sio nzuri tangu wiki za hivi karibuni, na idadi ya askari polisi ni ndogo ili kukabiliana na utata wa shughuli za mwezi Katumbi jimboni Kongo Central. Vyanzo kadhaa vinadai kuwa jukwaa lililojengwa kuandaa miting iliyopangwa kufanyika siku ya pili hii na mwezi Katumbi huko Mbanza Ngungu lilibomolewa asubuhi ya hii siku ya pili na polisi. Jumuiya ya haki za kibinadamu Afrika asado inalaani ujeuri na kupita kiasi wakati wa maandamano ya upinzani siku ya sita iliyopita mjini Kinshasa. Kwake haya yote yangeepukika ikiwa polisi wangekuwa na kufanya kazi kama vilivyo, licha ya kutoheshimu njia na baadhi ya waandamanaji Jean Claude Katende, mkuu wa sado bado, anatoa mapendekezo ya kuepuka kurudia katika hali kama hizo katika siku zijazo. Anapendekeza hasa mafunzo kwa polisi wote wa kitaifa kuhusu maswala ya demokrasia na haki za binadamu, kwa sababu ni wao, katika tukio la maandamano ya migogoro, ambao watakuwa katika hatua na naomba raia na polisi waliofanya makosa kuandaliwa kesi ambayo itabidi ioneshwe kwenye televisheni, ili polisi wengine na wananchi wafuatilie na watambue kwamba hatuna uwezo wa kufanya lolote kwa sababu wewe ni polisi, askari au mpiganaji wa chama cha siasa. Kuhusu maandamano ya upinzani mwishoni mwa juma, Monusco inalaani matumizi mabaya ya nguvu ya polisi wakati wa maandamano ya upinzani nchini Kongo siku ya sita, tarehe 12 Mei. Monusco inaalika viongozi kuheshimu kikamilifu kanuni za matumizi ya nguvu kwa kudumisha utulivu na kuheshimu haki ya uhuru wa kukusanyika na maandamano ya amani. Monusco inaongeza sauti yake kwa ile ya haki za binadamu ikitaka uchunguzi ufunguliwe na kuwafikisha waliohusika mbele ya sheria na inakaribisha kukamatwa kwa maafisa wa polisi waliohusika katika tukio hilo dhidi ya mtoto mdogo. Kituo cha televisheni cha SML 13 TV kimesimamishwa kwa muda wa siku makumi nne na tano na kukatwa kwa mawimbi yake. Mwandishi wa habari Louis France Kuzikesa, mtangazaji wa kipindi cha Libre Debat. Amesimamishwa kupitia vyombo vyote vya habari kwa siku makumi saba na mbili na wanabunge wawili, mbunge wa kitaifa Daniel Safu na mbunge wa mkoa Mike Mukebai, wamenyimwa utangazaji katika vyombo vyote vya habari kwa muda wa siku makumi tisa au miezi tatu huu ni uamuzi uliochukuliwa na baraza kuu la utazamaji na mawasiliano sesak, katika tangazo iliyotangazwa hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na mbili Mei hapa Kinshasa wamzi, kufuatana na kipindi kilichotangazwa kwenye kituo kilichosimamishwa tarehe makumi mbili Mei baada ya maandamano ya upinzani kama nilivyotanguliza. Hii tarehe makumi mbili na tatu Mei ni siku ya kimataifa ya kutokomeza ugonjwa wa fistula ya uzazi. Katika maeneo yanayokumbwa na ukosefu wa usalama, hasa katika mikoa ya Beni, Lubero na jimbo la Ituri, idadi ya wanawake walioathirika na ugonjwa huu ni kubwa. Sababu ni ugumu wa kupata huduma ambayo hata hivyo ni bila malipo. Haya yalisemwa kwa Radio Kapi siku ya pili hii na Daktari Baraka Munyanderu Alba, daktari wa magonjwa ya uzazi kunako Butembo Fistula Hospital. Anawahimiza wanawake wanaoonyesha dalili za ugonjwa huu kuenda katika vituo vya afya vinavyostahili ili kupata matibabu. Katika jimbo la Tanganyika, SNCC inafanya kazi ya kuondoa akiba zote za bidhaa ambazo ziko tangu miezi mingi katika vituo mbalimbali. Taarifa ilitolewa hii siku ya kwanza kwenye redio Okapi na mkurugenzi wa kanda ya maziwa makuu ya SNCC, Felician Senga. Anatangaza kwamba gari la moshi liliondoka katika tarafa la Kabalo siku ya kwanza kuelekea Kindu kupitia Kongolo. Maelezo na Pole Munanga. Mkurugenzi wa kanda wa maziwa makuu ya SNTC ambaye yuko Kalemie anaonyesha kuwa kampuni hiyo inakabiliwa na kuharibika kwa gari la moshi, na hii ina maana kwamba mawagoni ya bidhaa za wateja zinabaki fasi moja katika miezi kadhaa na hasa Kongolo ambako kuna hesabu ya wagoni 14 kwa kiwango cha kituo cha treni kinayeitwa Samba, mawagoni iko 12, na Lubunda ni wagoni kenda yenye chuvi saruji na bidhaa mbalimbali, yote yakielekea ya Kindu. Anatangaza Felicien Senga, mkurungezi wa SNTC kanda za maziwa makuu na uyu anaripoti kuwa gari la moshi inatoka Kabalo kwenda Kindu kupitia Kongolo ili kukokota mawagoni ya mizigo, na amehakikishia wateja kuwa lengo ya kampuni hiyo imesalia kusafirisha bidhaa na kuzifikisha katika usalama. Toka Kalemi, Polemunanga, Radio Okapi katika Kasai Oriental, bei ya mifuko ya sima imeshuka pambujimai kwa kiasi kikubwa. Mfuko moja ya sima ambayo iliuzwa wiki moja iliyopita kwa dola makumi nne na tano kwa sasa inauzwa kwa dola makumi tatu na tano. Shirika la wafanyabiashara wa Congo la FEC linasema kwamba kuna mifuko ya sima ambayo imefika kwenye bandari ya Ndomba ya waendeshaji fulani wa kiuchumi kutoka Mbujimai. Maelezo ya Esther Ndalafina, katika usomi wa mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Kushuka kwa bei ya mfuko ya saruji ama sima kumeonekana tangu wiki iliyopita, yaani kupungua kwa dola kumi. Dominike Ilunga, mkurugenzi wa FEC, amenena kwamba kulikuwa na hazina kubwa ya saruji kutoka Kongo Fitiu kutoka kwa waendeshaji fulani wa kiuchumi ambao walitoka Kinshasa kwa njia ya mto na ambao harakati za upakiaji na upakuaji zilifanyika Lusambo na mashua zilisafirisha hii hadi bandari ya Ndomba. Magala kadhaa ya saruji yaliyokuwa yamefungwa jijini yafunguliwa tena. Hii ni furaha ya wauzaji. Kazi ya ujenzi wa nyumba na utengenezaji wa matofali pia inaanza tena katika maeneo machache. Feki inaonyesha kuwa kupungua huko kunaweza kuendelea kwa kuwasili kwa Mbujimayi wa bidhaa nyingine kutoka Lubumbashi kwa lori wakati huu wakipwa uharibifu uliosababishwa kwa wakazi wa bushushu na nyamukubi kutokana na maafa ya asili yaliyotokea kalehe tarehe 4 Mei hayajaacha mtu yeyote. Jumuiya ya kitaifa na kimataifa ina kazi ngumu. Sekta ya kibinafsi na mashirika ya kibinadamu, kila mmoja anafanya kile awezacho, ili kupunguza mshtuko unaowapata waathiriwa. Timu ya wanasaikolojia wanapita pande zote ili kuweka waasiriwa kwa utunzaji wa kisaikolojia kwa muda. Jean Kasami alihudhuria jumapili iliyopita moja ya vikao vya kupunguza stress vilivyofanyika katika parokia ya Ihusi Kalehe na watu wa kujitolea kutoka kituo cha Olame huko Bukavu. Jean Kasami anarejea kutoka Kalehe. Hii hapa ripoti yake. Shughuli zilihusu mazoezi ya kutosha wahanga katika mawazo na huzuni yaliyosababishwa na maafa Abelange Ntwali furaha ni muhimizaji kunako kituo Olame Bukavu. Kisha maafa iliyotokea, tulijikuta kama wandugu zetu ambao wamepoteza wandugu, walipoteza vitu. Zaidi ya msaada kiloko wanaweza pata huku na kule ya vitu, wana lazima tuwasaidie na kuwasindikiza zaidi kimafikiri. Tulifanya debriefing emotionel pamoja nao. Waasiriwa mia saba na mnane walihusishwa na hayo mazoezi: bushushu mia tano nyamukubi na mia mbili makumi mnane kale santre, mahali walikimbilia kisha kupoteza wandugu, nyumba na vitu. kila mahali mazoezi hayo yaliendeshwa, palichaguliwa watu ndani ya jamii ambao wataendesha kazi ya kusaidia wenzawo wahanga kuondokewa na mawazo ya uchungu. Siku ya sita tume yenye kuhusika na maswali ya huduma kwa wahanga ilitangaza maiti ya watu mia ine makumi tatu na mbili imekwisha ugotwa na kuzikwa Bushushu na Nyamukubi. Nikiripoti njiani toka Kalehe, mimi Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Huko Kivu Kaskazini, shughuli kubwa yenye mwanga mkali imeonekana tangu siku ya tano jioni kwenye kilele cha volkeno ya Nyamulagira na wakazi wanaoishi Goma na katika maeneo jirani. Mkurugenzi wa kisayansi wa ofisi ya kufuatilia volkeno mjini Goma OVG, ambaye ni mgeni wetu, anazungumza kuhusu mlipuko ambao hadi sasa unatokea kwenye kreta ya volkeno hiyo. Je, janga hili linashughulikiwa vipi wakati tukijua kuwa eneo la Nyamulagira liko katika eneo lisilo salama? Bwana Kasereka Mainda anajibu katika mahojiano haya aliyopewa Bernarde Nyangi. Bwana Kasereka Mainda, jambo. Uh, jambo, uko hali inayoonekana huko juu ya mlima wa Nyamulagira, ni kipi kinaendelea huko? Kweli jana kulikuwa wasiwasi sana ndani ya na ni wakaaji ilionekana nyamulagira ili waka sana mwangaze kakuwa kubwa sana na hiyo ili koinside na direction vile avant va ilikuwa ili na dirije ngambu ya zone habite ngambu ya kuchini na ikafunika hata, kwa sababu nyamulagira na nyiragongo ni ni 14 km tu ilijelekeza la watu wakaza kama ni nyiragongo inaripuka tena, kwa sababu hata tunakaribia ile muripuko ya inashuka natelemuka natoka nje kwa sasa. Depuis janvier 2014, Nyamulagira ikwa na activité nani ya krater haitoke nje kwajuda nireripshakenyeilikwa 2011, e mpaka sasa 2014, mpaka sasa hakuna lave natoka nje nini, nicho shimu ingali bado ndani zaidi, wala matope haina nguvu ya kutokea nje. Ile ni kweli, krateri ya Nyamulagira ni kubwa sana, ni de kilometre edmi ya diametre E. Presio inaweza kuwa kubwa, lakini ili shimu mahali kule, presio wakati covid, kwa peu pres kati saka trafa sangi metra de hauteur. Alafu wakati inajaa, inafaa presio kubwa sana, na ile matope ile lava inaweza shuka haitaenda kilometri kubwa, kwa sababu kwa sababu haina haina nguvu zaidi, hasa kwa sasa. Tangu tarehe tisa mwezi huu wa tano 2023 ile aktiviti iko vile ndani ya krater na lav unatia pression na lav inaishia mule mkrater tu bila kutoka nje na hata hapa ledi set pamoja na wataalamu wa Amerika wa Italia na wa Japan tulipuma fanya maanalizi juu ya hiyo aktivite tukaona ya kwamba ile lava kama inaongezeka nguvu itaza shuka ngambo ya Norwest na ndani ya parke, kwa sababu volkiko ndani ya parke na pale natishia batu ya Kichanga wala batu ya Sake. E, itabaki ndani ya parke kama presiko ni kama inaendelea, itakuwa watu wa Sake watu wa Kichanga kule kilolio juu ya nguvu imetokea. Lakini kwa sasa kwa leo, ingali ndani ya krater, hayatoka nje. Alafu ili lipita jana kisi nilieleza mbele, ni kwa jua kati li uh, angazia sana na nguvu sana lipita kipimo, tuliona eh, nivo ya enerji nyili degaji likuwa kubwa sana, na mpepeo likuwa na jelekeza ngambu vya huku kwetu kwe mazone habite na njua watu ata wakaogopa. Heureusement, mvenele kwa ametusha komunike ya kujulisha watu kama watu wasiogope kuambia wakaaji kusema kwa activity kunapita ndani ya Nyiramulagira mimi ndani ya parke, na watu wajiepushe na ile vumbi inatoka na ina, inatupiwa juu na ile volka, kwa sababu na iko iko na maafa kwa afya na, ya wananchi na pia kwa ufugo na kwa ufugo vile vile, hivi kama inafika watu wanaposha sogeza kwa mbali ile ufugo wao kama ngombe kama nguruwe, na vile vile inaleta malali ya macho ee mawe tunaleta malaria ya, ya, ya macho. Hata mai shukuru. <laughs> Katika Ituri karibu wanafunzi mia tano wa shule ya Leopoldville huko Bunia walifahamishwa kuhusu maswala yanayohusiana na unyanyasaji wa kingono. Kikao hiki kilichoanzishwa na kitengo cha maadili na nidhamu cha MONUSCO huko Ituri kiliwezesha kuwaeleza vijana ni utaratibu gani wa kufuata endapo mfanyakazi wa MONUSCO ananyanyasa namna hii. Lengo ni kuwalinda vyema. Ezekiel Muzalia alishiriki katika mafunzo haya. Hii hapa ripoti yake. Vijana hawa wanakuwa na miaka kati ya kumi na tano na kumi na munane ya kuzaliwa. Wengi kati yao ni wasichana ambao walihimizwa kuhusu ubakaji na kutumikishwa kingono vitendo ambavyo vinaendeshwa zaidi na wafanyakazi wa MONUSCO au tena wa vituo vya umoja wa Mataifa. Kisha kupewa mafunzo, wanafunzi hawa wanaonyesha furaha yao. MONUSCO inatusaidia sana leo muisa, sivilizasio yavo namuna gani, unapashwa afikia kudenose mutu modere ule, juu anapenda kuharibisha maisha yako. Hii mafunzo kona maana sana tena sana, mambo inanifundisha kwamba tunaomba turespekte avenir a mutu, kama unapata kaa ya mutu mwenye unajua aisha apitia kumaneno Kiongozi wa muungano Promotion de la Femme pour la Reconstruction de l'Ituri aliyehusika pia kwenye mafunzo hiyo anasema ya kwamba vijana hawa wanafunzi wanapaswa kuwa mfano kwa wenzao wakitafakari zaidi kuhusu ujio wao. Marika Bazairi anawaomba kukataa misaada zote toka kwa wafanyakazi wa vituo vya umoja Mataifa au tena kwa miungano za kiutu zinazobadilishwa na uhusiano wa kimapenzi tuliweza kupenda, tuweze kupitisha message namna Kani wanaweza kujikinga na baabi exploitation eh, sexuel watoto wasichana wasiweze kudanganywa na wale wa aja humanitaire kwa sababu ya pesa, kwa sababu ya vitu parfois, watu wanawalanda kusema nitakupatia time opi utavoyage, utaenda kuinchi ya mbali. Tunapenda watoto wajue role ya Monusco iko nini. Ndiyo kwa maana, kisha mafunzo, wanafunzi hao walitolewa namba ya simu ya kuita wakati wanahatarishwa ili waweze kupiga kelele. Inyas Chanjabo, kiongozi wa shule Leopoldville, anashukuru mafunzo hiyo na anaahidi kuendeza uhimizaji ndani ya madarasa zote ili watoto wote waelewe namna ya kujikinga dhidi ya vitendo vya ubakaji na kutumikishwa kingono. Inyas Chanjiabo nitaomba hivi waweze kuwa waangalifu Pue hailete hailetewake kisha relasyo seksuele ile hatukaa kama kuko tatative ya sawa na ile tutatia or de ta de nuir. Jueni ya kwamba uhimizaji huo ulioandaliwa na kituo cha mwenendo na malipizi kwa wafanyakazi wa MONUSKO utaendeshwa pia kwenye shule zote za mjibunia. Toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari. Shukrani kwenu wote mlioungana nasi.