Oh, Jimboni Ituri vikosi vya FARDC na MONUSCO vimeamua kuimarisha ushirikiano wao ili kutokomeza makundi yenye silaha. Uamuzi ulichukuliwa jana wakati wa kikao cha kamati ya usalama ya mkoa. Moise Katumbi alizuiliwa jana siku ya pili kujielekeza Jimboni Kongo Central. Liwali wa jimbo hilo anamwomba asafiri huko baada ya siku mbili kwa sababu za kiusalama. Meya wa Kikwiti jimboni Kwilu amekataza maeneo ya kuuza pombe kufungua milango kabla ya saa kumi jioni, hasa karibu na shule na vituo vya afya. Hicho ndo kifupi cha habari. Karibuni. Mujambo wasikilizaji wapenzi. Jimboni Ituri ambako tunaanzia, vikosi vya jeshi la FARDC na MONUSCO vimeamua kuimarisha ushirikiano wao ili kutokomeza makundi yenye silaha ambayo yanaendelea kufanya vurugu dhidi ya raia. Ni wakati wa kikao kilichokutanisha hii siku ya pili, kamati ya usalama ya mkoa ikiongozwa na mkuu wa mkoa na kamanda wa vikosi vya MONUSCO katika hafla ya ziara yake ya kia, kwanza mkoani hapa. Monusco pia imejitolea kuimarisha uwezo wa jeshi la FARDC katika kipindi hiki cha mpito kwa ajili ya utulivu wa mashariki mwa DRC. Tukisalia katika jimbo hilo la Ituri, takriban wanamemba 112 wa jumuiya tofauti za Waalur na Walendu watsi katika tarafa la Mahagi wanashiriki tangu siku ya kwanza katika mazungumzo ya jumuiya kuhusu kuishi pamoja kwa amani ilikuwa wakati wa kikao kilichoandaliwa na muungano wa Action pour la Paix et la Concorde APC na Interpeace, ni kwa lengo la kukuza mazungumzo ya wazi na ya dhati kati ya watu mashuhuri wa maeneo haya, waasiriwa wa ukatili wa vikundi vyenye silaha. Kwa mujibu wa askofu wa dayosisi ya Mahagi, wakati siyo tena wa kusuluhisha hesabu, bali kuchangia ipasavyo katika kurejesha amani kutekeleza kituo cha operesheni za dharura za kibinadamu cha SADEK. Swala hili liko katikati ya mkutano unaofanyika hapa Kinshasa kuanzia tarehe makumi mbili na tatu hadi siku makumi mbili na tano Mei. Mikutano hii inawahusu mawaziri wanaohusika na usimamizi wa maafa katika ukanda huu. Robert Chimanga, katibu mkuu wa wizara ya mambo ya ndani ya nchi, ambaye aliongoza kikao cha wataalam anatoa wito kwa nchi wanachama wa SADEK kutia saini makubaliano itakayowezesha kituo hiki kufanya kazi. Uharibifu uliosababishwa kwa wakazi wa Bushushu na Nyamukubi kutokana na maafa ya asili yaliyotokea Kalehe tarehe 4 Mei hayajaacha mtu yeyote. Jumuiya ya kitaifa na kimataifa ina kazi ngumu. Sekta ya kibinafsi na mashirika ya kibinadamu, kila mmoja anafanya kile awezacho ili kupunguza mshtuko unaowapata waathiriwa, timu ya wanasaikolojia wanapita pande zote ili kuweka waasiriwa kwa utunzaji wa kisaikolojia kwa muda. Jean Kasami alihudhuria Jumapili iliyopita moja ya vikao vya kupunguza stres vilivyofanyika katika parokia ya Ihusi Kalehe na watu wa kujitolea kutoka kituo cha Olame huko Bukavu. Angasami anarejea kutoka Kalehe. Hii hapa ripoti yake. Shughuli zilihusu mazoezi ya kutosha wahanga katika mawazo na huzuni yaliyosababishwa na maafa. Abelange Ntwali Furaha ni muhimizaji kunako kituo Olame Bukavu. Kisha maafa iliyotokea, tulijikuta kama wandugu zetu ambao wamepoteza wandugu, walipoteza vitu, zaidi ya msaada kiloko wanaweza pata huku na kule ya vitu, wana lazima tuwasaidie na kuwasindikiza zaidi kimafikiri. Tulifanya debriefing emotionel pamoja nao. Waasiriwa mia saba na mnane walihusishwa na hayo mazoezi, Bushushu miatano, Nyamukubi, na miambili makumi mnane kale santre mahali walikimbilia kisha kupoteza wandugu nyumba na vitu kila mahali. Mazoezi hayo yaliendeshwa, palichaguliwa watu ndani ya jamii ambao wataendesha kazi ya kusaidia wenzao wahanga kondokewa na mawazo ya uchungu. Siku ya sita tume yenye kusika na maswali ya huduma kwa wahanga ilitangaza maiti ya watu mia nne makumi tatu na mbili imekwisha ogotwa na kuzikwa Bushushu na Nyamukubi. Ni kiripoti njiani toka Kalehe. Mimi Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Kufika kwa Moise Katumbi, kiongozi wa chama cha kisiasa cha Ensemble pour la République kunazuiwa na polisi huko Mitendi kwenye mpaka kati ya Kinshasa na tarafa la Kasangulu. Moizi Katumbi amekatazwa kupitia uamuzi waliwali wali wa mkoa, akimwomba arudishe nyuma safari yake katika Congo Central ili ifanyike baada ya siku mbili. Katika barua iliyo na uamuzi huu, Gibandu anajialalisha akisema, hali ya usalama sio nzuri tangu wiki za hivi karibuni na idadi ya askari polisi ni ndogo ili kukabiliana na utata wa shughuli za mwezi Katumbi jimboni Kongo Central. Vyanzo kadhaa vinadai kuwa jukwaa lililojengwa kuandaa miting iliyopangwa kufanyika siku ya pili hii na mwezi Katumbi huko Mbanza-Ngungu lilibomolewa asubuhi ya hii siku ya pili na polisi. Moiz Katumbi, mkuu wa chama cha Assemble pour la République, alizuiliwa hii siku ya pili tarehe makumi mbili na tatu Mei mwaka tunao kuingia katika mkoa wa Congo Central, kulingana na Olivier Kamitatu, msemaji neno wake ambaye alitangaza wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Mois Katumbi alirejea katika makazi yake akitokea mji wa Mitendi ili kukwepa kujiweka hatarini na mnukuu umati mkubwa wa watu waliokuja kumlaki kama jeshi la madaraka. Kama nilivyotanguliza, ni marufuku kabisa kufungua baa maeneo yote ya kuuza pombe kabla ya saa kumi jioni katika mji wa Kikwit. Uamuzi wa meya wa jiji unahusu maeneo ya kuuza pombe yaliyo karibu na shule na hospitali. Ukumbi wa mji wa Kikwit, unasema kuwa uendeshaji mzuri wa masomo umetatizwa na wagonjwa wako hatarini kufuatana na kelele zinazotolewa na vituo hivyo vya unywaji pombe. Kulingana na taarifa kwa vyombo vya habari kutoka kwa meya wa jiji hilo Abengama, faini ya franga elfu mia mbili za Congo italipizwa kwa wote waliokaidi. Anaonyesha kuwa idara za usalama zinaitwa kutekeleza uamzi huu. Katika jimbo la Tanganyika, Sensese inafanya kazi ya kuondoa akiba zote za bidhaa ambazo ziko tangu miezi mingi katika vituo mbalimbali. Taarifa ilitolewa hii siku ya kwanza kwenye redio Capi na mkurugenzi wa kanda ya maziwa makuu ya Sensese, Felicien Senga anatangaza kwamba gari la moshi liliondoka katika tarafa la Kabalo siku ya kwanza kuelekea Kindu kupitia Kongolo. Maelezo na Pole Munanga. Mkurugenzi wa kanda wa maziwa makuu ya SNTC ambaye yuko Kalemi anaonyesha kuwa kampuni hiyo inakabiliwa na kuharibika kwa gari la moshi, na hii ina maana kwamba mawagoni ya bidhaa za wateja zinabaki fasi mmoja katika miezi kadhaa, na hasa Kongolo ambako kuna hesabu ya wagoni 14 kwa kiwango cha kituo cha treni kinayeitwa Samba, mawagoni iko 12, na Lubunda ni wagoni kenda yenye chuvi saruji na bidhaa mbalimbali yote yakielekea ya Kindu, anatangaza Felicien Senga, mkurungezi wa SNCC kanda za maziwa makuu na uyu anaripoti kuwa gari la moshi inatoka Kabalo kwenda Kindu kupitia Kongolo ili kukokota mawagoni ya mizigo, na amehakikishia wateja kuwa lengo ya kampuni hiyo imesalia kusafirisha bidhaa na kuzifikisha katika usalama toka Kalemi. Polemunanga, Redio Kapi. Katika Kasai Oriental bei ya mifuko ya sima imeshuka pambujimai kwa kiasi kikubwa. Mfuko moja ya sima ambayo iliuzwa wiki moja iliyopita kwa dola makumi nne na tano kwa sasa inauzwa kwa dola makumi tatu na tano. Shirika la wafanyabiashara wa Congo la FEC linasema kwamba kuna mifuko ya sima ambayo imefika kwenye bandari ya Ndomba ya waendeshaji fulani wa kiuchumi kutoka Mbujimai. Mgeni wetu leo ni Bi Furaha Mulisi Ellen, mratibu wa umoja wa wanawake kwa ajili ya maendeleo ya Walikale. Alishiriki katika uzinduzi wa awamu ya pili ya mradi wa kusaidia uimarishaji wa uongozi wa wanawake katika utatuzi wa migogoro na utawala wa usalama siku ya pili hii huko Goma kwa msaada wa sehemu ya jinsia ya MONUSCO. Ilikuwa ni kwa ajili ya tahadhari ya wanawake mashuhuri wa amani kutoka Masisi, Ruchuru, Walikale na Nyeragongo. Anazungumza katika mahojiano haya na Juli Ngala wa Mona Mama. Fura, hapa mnapatikana ku... mkusanyiko gani? Hapa tumealikwa na organizasio ambayo inaitwa Rap de Fem. Ni mkusanyiko wa wamama ambao wametoka, na sisi tumetoka Walikale, wa Ruchuru, wa Nyeragongo, wa Masisi, wamefika hapa hmm. kusudi bafanye lancement officiel ya deuxième phase ya projet yao yenye inasema juu ya renforcement ya leadership ya bamama kwa ajili ya utetezi kwa ngazi, habari za kutafuta amani. Maana yayo ni gani? Maana ya ile proje ni muradi ambao utahusu kufundisha wanawake, tena wanawake hasa wa vijiji namna gani wanaweza kuwa watetezi wenyewe na wanaweza kuwa washauri kwa habari ya kutafuta kujenga na kutafuta amani mm. ndani ya vijiji vyao mm. na kuhusu ile, nasikia ya kwamba Walikale alisha kukamata hatua wa mama wengine wa, wa vijiji vingine E, hatua ambayo imeonekana kwa ajili ya mama wa Walikale mm. imekuwa kwa habari ya uchaguzi kwa habari ya uchaguzi wa mama wa Walikale wamepanda ngazi kiasi ya kwamba wao wanachagua mwanamke kwa 2006 walichagua wanawake wawili, 2011 wakachagua tena mwanamke, wakachagua na baba moja. Kwa hiy esheance ambayo tuko ndani mm. tuna wanawake wawili kuniveau national na baba moja donc sensibilisation par rapport na el elire la femme kuma instance de decision mm. wamama wa Walikale kabisa wamepata alama, wamepiga fora, wamesikilisha sauti ya mwanamke ku niveau national na tunawashukuru sana kwa ile, na tunawapelee wamama wengine, wamama wa Goma wa Ruchuru, na wamama wengine na Nyiragongo, nako wako nyuma ya walikali, kwa sababu nao walichagua mwanamke kwa sasa, nao pia wako nyuma ya walikali. Lakini wengine tunawapelee, wachague wanawake kuzidi, wanawake wawe watetezi kwa nafasi ya ngazi ya utetezi ya juu, ili sauti ya mwanamke isikilike isikilike na pia ile utetezi yenye itafanyika kwa unyanyasi wa mwanamke, watavote pia malwa zenye zitaproteje mwanamke na kuproteje jamaa na itakuwa vizuri zaidi. Me, uh, mpaka hapo uh, inaonekana kwamba Walikale mungambo ya development iko kameme nyuma kidogo kuliko ma territoire zingine, ndio ile unasema iko kweli, Walikale kabisa tuko nyuma tuko nyuma ni paraport na ukosefu akse fizike ya kufika Walikale. Tuko traverse na Route Nationale numero 3 yenye inapita Bukavu, inapita miti Walikale Kisangani, lakini yenye iko totalement oublie. Ukitoka Bukavu utoka miti kufika Walikale c'est catastrophique, route totalement abandonnee. Donc kusema utoke masisi uende ufike Walikale shida, nae problem donc okay. Kuvua aerieni nako hakuna hapa. Sasa hivi ndio ameanza kusema kuna kwa avion moja y komersiali nayo iko ya maminere haitufaidishe kabisa. Shida yetu kubwa ni barabara bara. se physique mm -hmm. na ba humanitaire ya bafike na kutosha. mimea tukivuna namna ya kufanya exportation ya vitu inashindikana. question mm -hmm. ya barabara njo question yenye inatuletea shida, na ile ikitatuliwa na sisi pia tutaingia ku development, sawa watu wengi, kwa sababu ukitoka Bukavu nafika Walikale fasi mbona nafika Kisangani, Kisangani nafika Kinchasa. mm -hmm. njo ombi kabambi tuko naye mm. Mama Furaha, aksanti sana na mimi pia ninakushukuru kwa kusifikisha hii sauti huko ituri zaidi ya wafanyakazi elfu moja walioajiriwa na mfuko wa kijamii wa jamhuri kama sehemu ya mradi wa ukarabati wa barabara waliandamana barabarani katika jiji la bunia wakidai malipo yao ya siku makumi mbili wanalaumu kusimamishwa bila taarifa kwa kazi ambayo inasababisha madhara kwa walengwa wengi wakiwemo wakimbizi wa vita. Wakati wa maandamano ya hasira yaliyoandaliwa mwishoni mwa juma huko Bunia, wanatafuta kuhusika kwa viongozi wa mkoa ili warejeshwe haki zao. Maelezo na Ezekiel Muzalia wafanyakazi hawa wanaotumika katika mradi wa kuandaa kazi za kutengeneza barabara waliandaa maandamano ya kukaa chini siku ya sita iliyopita kwenye ikulu ya liwali wa jimbo la Ituri hapa mjini Bunia, wanalazimisha malipo yao wa ya dola makumi sita za Kimarekani kila mtu, pesa walizozitumikia kwa muda wa siku ishirini. Wamoja wanaonyesha asira yao. bingu natupatia wa tatu dolari par jour, kondisio inakuwa mingi sana na unaenda kuta tatu dolari ile hatuko nafaidika kontra yetu ine natusumbwa sankonini bakubwa kimya atuko nasikia kusema ata banatupatiaata mkubwamwkoa kuormwengi. Kati yao wanasema yakuwa walishtuka gafla na kukomeshwa kwa shughuli de a République. Jambo ambalo lilisukuma jamaa nyingi kukosa fedha kwa matumizi mengi tukitaja kusomesha watoto na hata malisho wamama hawa ambao walitumika pia kwa siku nyingi wanajieleza ba si si. si vikundi vidogo vidogo vya wafanya kazi kwenye mradi huu na waongozi wao mbalimbali walikusanyika siku ya kwanza kwenye shule la msingi Epo mjini Bunya kwa kikao cha dharura na msimamizi wa Fonds Social, lakini makubaliano haikuchukuliwa kati yao. Mmoja wa waongozi anashuhudia zingine za mahali zinashutumu kuona kazi za ujenzi wa viwanda mbalimbali kama vile shule, vituo vya afya vilivyosapotiwa kifedha na Fond Social zilishimama. Tulijaribu kupata maoni ya kiongozi wa kituo cha Fond Social de la Republique ambacho kilifutwa na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, lakini Hatukufaulu. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Tumalizie na habari za mashariki mwa Congo kwa kifupi. Kulizinduliwa siku ya kwanza tarehe makumi mbili na mbili Mei kampeni ya ufuatiliaji ya chanjo dhidi ya surua katika mtaa wa afya wa manispa Owicha, mji mkuu wa tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini, angalau watoto elfu makumi tano na tisa mia nne makumi nane na tano wenye umri wa kati ya miezi sita na makumi tano na tisa au umri wa miaka mitano wanatarajiwa kupokea chanjo hii ya surua kwa siku tano. Wakati wa kampeni hii mpya, watoto wote katika maeneo mengine ya afya ambao hawakuchanjwa wakati wa kampeni ya awali mwezi wa Februari watapokea chanjo yao. Ni hasa kwa maeneo ya afya ya Banande, Kainama, Samboko na Mambau. Alisema Archip Kule Kyusa, anayesimamia huduma za kinga na ufuatiliaji wa magonjwa katika mtaa huu wa afya. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, mapigano mapya yalifanyika kuanzia siku ya tano hadi juzi, siku ya kwanza katika vijiji kadhaa vilivyo katika tabaka Nyamaboko ya kwanza katika sekta ya Oso Banyungu, tarafa la Masisi, kati ya vikundi kadhaa vya Nyatura na apeseles ya Janvier Kalahiri. Matokeo kulingana na vyanzo vya pahali ni nyumba nyingi zilizochomwa na kuhamishwa kwa idadi kubwa ya watu katika maeneo mengine iliyo salama. Mwanabunge mchaguliwa wa Masisi, Alexi Bahunga, analaani mapigano haya na anaomba liwali wa jimbo ajihusishe ili yaishe. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asanti kwenu kwa kutufuata. Kwaherini.