Radio Okapi. Wanamgambo wa Mobondo wanaokosesha amani sehemu ya magharibi mwa Kongo wanaungwa mkono na wanasiasa fulani kutoka Kinshasa. Waziri Mkuu wa usikai na Mambo ya Ndani, Peter Kazadi, ndo alisema hayo hii siku ya tatu na waandishi wa habari. Serikali ya Kongo inaomba mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI ifanye uchunguzi kuhusu vitendo vya M23 RDF mashariki mwa DRC. Barua ilitumwa kwa mwendesha mashtaka wa mahakama hiyo jana siku ya pili. Zaidi ya wanafunzi makumi tisa wa elimu ya juu kutoka Kalehe wanaomba msaada kwa ajili ya elimu yao. Wengi wao wamepoteza wazazi katika maafa ya Kalehe. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza hapo awali, hali ya usalama mashariki na magharibi mwa DRC, mchakato wa uchaguzi ni miongoni mwa mambo ambayo naibu waziri mkuu, waziri ahusikaye na mambo ya ndani na usalama alizungumzia katika mkutano wake na waandishi wa habari uliofanyika siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na nne Mei hapa Kinshasa. Akizungumzia hali ya wanamgambo wa Mobondo walioleta hofu magharibi mwa nchi, Peter Kazadi alithibitisha kwamba wanamgambo hao tayari wako katika jimbo la Congo Central. Alifahamisha kuwa watu wanaounga mkono wanamgambo hawa wapo kwenye vyama vya siasa na hata kwenye bunge. Upinzani unathibitisha kuketi kwake siku ya nne hii mbele ya makao makuu ya tume huru ya kitaifa ya uchaguzi seni kwenye Boulevard du 30 Juin katika manispa Gombe. Lengo ni kupinga mchakato wa sasa wa uchaguzi ambao upinzani unasema kuwa ni wa machafuko. Haya yamethibitishwa siku ya tatu hii kwa redio Kapi na mkuu wa chama cha siasa cha Anvol na mmoja wa viongozi wa nne wa upinzani waandaaji wa, wa kikao hiki Delly Sesanga anasema kwamba uamuzi wa, wa kupiga marufuku maandamano haya wa kiongozi wa jiji ni na nukuu, mzaha mkubwa. Kama ukumbusho katika barua iliyotumwa kwa waandaaji jana hii siku ya pili, makamu waliwali wali wa jimbo la jiji la Kinshasa hakuzingatia shughuli hii, kwa sababu eneo iliyochaguliwa imejumuishwa kati ya maeneo ya upande wowote hata hivyo Jekoko Mulumba anawaomba waandaaji wa kikao hicho kuunda wajumbe wasiozidi watu kumi kuwasilisha kwenye makao makuu ya Seni maoni yoyote yanayohusiana na mchakato wa uchaguzi. Serikali ya Kongo iliwasilisha hali mpya nchini DRC kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI hii siku ya pili tarehe makumi mbili na tatu Mei na alikuwa waziri wa sheria wa congo rose mutombo ambaye aliwasilisha barua ya kupeleka hali kwenye ofisi ya mwendesha mashtaka wa cpi huko the hague akimkaribisha kuelekeza mawazo yake na kuanzisha mchakato wa uchunguzi dhidi ya muungano wa rdf m23 katika mashariki mwa drc jeff ngoy ameripoti Jacques Mukongole kwa usomi. Ujumbe huu unalenga mashtaka na ukandamizaji wa RDF na M23 na mtu mwingine yoyote anayehusiwa kama mhalifu au mshiriki katika vitendo na tabia zisizo halali, tabia, kiukuaji mkubwa wa sheria za kimataifa za binadamu na haki za binadamu zilizorekodiwa kati ya mwaka jana na mwaka tunayo. Kwa mujibu wa waziri huyo, serikali ya Kongo bado ina wasiwasi mkubwa na mateso ya yanayowakumba watu sehemu ya eneo lake inalohusika na vitendo vilivyofunikwa vilivyofunikwa na kumbukumbu -kumbu hii, unyenyeshaji uliofanywa dhidi ya raia na uporaji wa rasili mali za asili na wa RDF na M23. Tayari mnamo Desemba mwaka jana, wakati wa ushiriki wake katika kikao cha 21 ya mkataba wa Roma serikali ilithibitisha ushirikiano wake na mahakama na kumwalika mwendesha mashtaka wake Karim Khan kuenda Kinshasa, ikizuia matukio yasiyotarajiwa ziara hii imepangwa kutoka tarehe ishirini na mnane hadi makumi tatu na moja mwezi tunayo. Kwa hili DRC inachangia kikamilifu katika utekelezaji wa mkataba na vyombo vyote vya kimataifa vinavyochangia katika utekelezaji wake mzuri. Habari kuhusu haki tena. Mahakama kuu ya Kinshasa Gombe ilitupilia mbali hii siku ya pili ombi la utetezi la kuachiliwa kizuizini kwa Fortina Biselele, aliyekuwa mshauri binafsi wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akishutumiwa kwa kushirikiana na nchi zinazoshambulia DRC kwa kudhoofisha usalama wa serikali. Biselele bado yuko gerezani na hataweza kufaidika na kuachiliwa kwa muda. Kile ambacho wanasheria wake wanalaani na kuahidi kuonyesha kutokuwa na hatia kwa mteja wao katika kikao kinachokuja kilichopangwa kufanyika siku ya tano. Katika Kivu Kusini, vijana kutoka jamii ya Wahavu katika tarafa la Kalehe wanatoa wito wa kuwepo mshikamano kwa ajili ya wanafunzi vijana wa elimu ya juu ambao wamepoteza wazazi na mali zao katika maafa ya Kalehe. Baada ya ziara huko Bushushu ripoti inaonyesha kuwa wanafunzi kumi na tatu kati ya makumi tisa na saba kutoka Bushushu na Nyamukubi wamepoteza wazazi wao, wengine kumi na tano walipoteza mali zao na baadhi ya wanafamilia, wakati wanafunzi makumi sita na tisa Wakalehe wako katika hali ya madhara makubwa ya kisaikolojia. Vijana hawa wananyoosha mikono yao kwa watu wenye mapenzi mema ili waweze kuwasaidia. Pridon Pis Shavu, mkuu wa vijana wa Kobakal, jumuiya ya Bahavu ya Kalehe, katika sehemu hii iliyochaguliwa na Rachel Kesembangu. Tunalomba government ya Congo na wafadhili wake na watu mbalimbali mbali ambao wana roho mzuri wajitahidi kabisa kuchukulilia wandugu zetu wa bushushu zaidi sana wa wanafunzi wa student ambao walipoteza wazazi wao wa ndugu wakapoteza na mali ambayo ilikuwa inawasaidia kusoma. Kupitia utafiti ambao tulifanya na wakuu viongozi wa mgini ya Bushushu na vikao mbalimbali ambavyo tulifanya na wa students wa Bushushu Nyamukubi ambao wanasomea Pabukavu Bukavu, ilikutanika ya kwamba wanafunzi makumi kenda na saba ndiyo ambao wanasomea hapa Bukavu, na wale wanafunzi makumi kenda na saba kumi na tatu ndiyo ambao walipoteza wazazi wakapoteza wandugu na wakapoteza hata ile vitu ambavyo vilikuwa nawasaidia kusoma, mashamba ufugo, yote ilienda kabisa. Katika jimbo la Manyema, kiongozi wa manispa Kalima ameweka hadharani tathmini ya mwisho ya mvua iliyoonyesha usiku wa tarehe 20 kuamkia tarehe 21 Mei. Kwa mujibu wa Kikobya Fataki Filemo, zaidi ya nyumba 600 za paa za nyasi na zaidi ya nyumba 300 za mabati zimeharibiwa na kuporomoka. Kwa takwimu hizi lazima ziongezwe taasisi za umma, shule na hata waliojeruhiwa. anatoa tathmini hii kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga usiku wa tarehe makumi mawili mpaka makumi mawili na moja mwezi wa tano mwaka huu. Tunao mvula kubwa na no mpepeo kubwa iliweza kupiga usiku ndani ya komine ra de Kalima muteritoare ya Pange. Watu wa Action Humanitaire waliweza kupita kuidentifie baviktime na raporo yao inasema manyumba zenye kuwa na magungu ni nyumba ya watu mia sita makumi sita. Nyumba yanye iko na manjanja yenye iruka ni nyumba mia tatu na tatu, na masomo ya serikali yenye iruka iko kumi na tano na isiyokuwa na serikali ni saba. Aukuwa mtu moja aliyekufa na kuna watu wenye waliumia ni watu tano. Njo magumu wakaaji walipata kwa ile mbula, wale watu wakika wapo katika magumu sana, watoto na wabibi na malalamiko ile naiendesha sasa kwa viongozi kwa sudi ya kusaidia wakaaji wenye wanakuwa katika magumu ndani ya komine reale ya Kalima. Katika mkoa wa Tanganyika, wanamgambo wa Twa wameshambulia vijiji vingi tangu siku ya nne iliyopita katika tabaka Bondo, tarafa la Kalemi karibu na kijiji cha Tembwe. Vyanzo rasmi vinasema kuwa watu watatu walifariki, wengi walijeruhiwa na uharibifu mkubwa wa mali lakini kulingana na vyanzo vingine kuna karibu watu kumi waliokufa. Mashambulizi haya yamesukuma watu kuhama makwao. Maelezo na Pole Munanga. Miongoni mwa vijiji viliyoshambuliwa na wanamgambo wa Toa ni Kikonde, Ompola, Lulaba, Kabwema na Kimena, na siku ya kwanza iliyopita kijiji cha Mionga kilishambuliwa vilevile vile na wanamgambo hao kufuatana na mashuhuda mbalimbali mbali. Washambuliaji wanauwa kupora mali za watu na kisha kuchoma vijiji. Waziri jimboni wa bajeti ya Tanganyika anaonyesha yenye iliyosababisha mashambulizi haya ya wanamgambo wa twa jedone masol banduku yetu wa kominote twa baliingia mwa mashamba Na bana kubeba. Kwa upande wake mwanabunge wa jimbo la Tanganika Alexi Katempa anaomba viongozi kuchukua hatua za kuwalinda watu na kukomesha mashambulizi hayo ya wanamgambo wa toa. Waziri jimboni Diedone Masol anatangaza kwamba mipango ya usalama tayari imechukuliwa na anaongeza kuwa watu mia moja wanaokimbia fujo ya wanamgambo watua, wa toa tayari wamefika Kalemi. Toka Kalemi, pole munanga, Radio Okapi. Na utulivu umerejea katika kijiji cha Lwambo kilicho katika tarafa la Kambove jimboni Haut-Katanga baada ya asubuhi yenye shughuli nyingi. Siku ya kwanza iliyopita, watu wawili walifariki na wengine wengi kujeruhiwa vibaya. Haya yanatokea kufuatana na kasirani ya baadhi ya wakazi waliokuwa na mashaka dhidi ya mganga mmoja wa dawa ya asili alihusika na visa vya utekaji nyara wa watoto, hali iliyolaaniwa na msimamizi wa tarafa la Kambove ambaye anaita kila mtu ajizuie na asijitendee haki. Mgeni wetu leo ni Bi Furaha Mulisi Elen, mratibu wa umoja wa wanawake kwa ajili ya maendeleo ya Walikale alishiriki katika uzinduzi wa awamu ya pili ya mradi wa kusaidia uimarishaji wa uongozi wa wanawake katika utatuzi wa migogoro na utawala wa usalama siku ya pili hii huko Goma kwa msaada wa sehemu ya jinsia ya MONUSCO. Ilikuwa ni kwa ajili ya tahadhari ya wanawake mashuhuri wa amani kutoka Masisi, Ruchuru, Walikale na Nyiragongo. Anazungumza katika mahojiano haya na Juli Ngala wa Mona. Mama Fura, hapa mnapatikana ku mkusanyiko gani? Hapa tumealikwa na organization ambayo inaitwa Rapdefem. Ni mkusanyiko wa mama ambao wametoka na sisi tumetoka, Walikale wa Ruchuru wa Nyeragongo wa Masisi wamefika hapa hmm. kusudi bafanye lancement officiel hmm. ya deuxième phase ya proje yao yenye inasema juu ya renforceme ya leadership ya wamama kwa ajili ya utetezi kwa ngazi habari za kutafuta amani. Maana mm -hmm. yayo ni gani? maana ya ile proje ni muradi ambao mm. utahusu kufundisha wanawake tena, wanawake hasa wa vijiji, namna gani wanaweza kuwa watetezi wenyewe na wanaweza kuwa washauri kwa habari ya kutafuta kujenga na kutafuta amani mm, ndani ya vijiji vyao mm. Na kuhusu ile nasikia ya kwamba Walikale alisha kukamata hatua wa mama wengine wa, ma, wa vijiji vingine e, hatua ambayo imeonekana kwa ajili ya mama wa Walikale imekuwa kwa habari ya uchaguzi, kwa habari ya uchaguzi wa mama wa Walikale wamepanda ngazi kiasi ya kwamba wao wanachagua mwanamke kwa 2006 walichagua wanawake wawili 2011, wakachagua tena mwanamke wakachagua na baba moja. Kwa hiye shanse ambayo tuko ndani mm. tuna wanawake wawili ku niveau national na baba moja donc sensibilisation par rapport na el elire la femme kuma instance de decision mm. wa mama wa walikale kabisa, wamepata alama, wamepiga fora, wamesikilisha sauti ya mwanamke ku niveau national na tunawashukuru sana kwa ile na tunawapelee wamama wengine, wamama wa Goma wa Ruchuru na wamama wengine na Nyiragongo, nako wako nyuma ya walikali kwa sababu nao walichagua mwanamke kwa sasa, nao pia wako nyuma ya walikali. Lakini wengine tunawapelee wachague wanawake kuzidi wanawake wawe watetezi kuma nafasi ya ngazi ya utetezi ya juu ili sauti ya mwanamke isikilike isikilike na pia ile utetezi yenye itafanyika kwa unyanyasi wa mwanamke watavote pia malwa zenye zitaproteje mwanamke na kuproteje jamaa na itakuwa vizuri zaidi. Me, uh, mpaka hapo uh, inaonekana kwamba Walikale mu ngambo ya development iko kameme nyuma kidogo kuliko ma teritoire zingine. Ndio ile unasema iko kweli, Walikale kabisa tuko nyuma uko nyuma ni par rapport na ukosefu akse fizike ya kufika Walikale. Tuko traverse na route national numero 3 yenye inapita Bukavu, inapita miti Walikale, Kisangani, lakini yenye iko totalement oublié. Ukitoka Bukavu, utoka miti kufika Walikale se catastrophique, route totalement abandone. Donc kusema utoke Masisi uende ufike Walikale, shida nae problem, problem. Donc kuvua e aerien nako hakuna hapa. Sasa hivi ndio bameanza kusema kuna kwa avion moja commercial, nayo iko ya maminere haitufaidishe kabisa. Shida yetu kubwa ni barabara nous n'avons pas de route de desert agricole kena kutosha mimea tukivuna, namna ya kufanya exportation ya vitu inashindikana. mm -hmm. Kestio ya barabara njo kestion yenye inatuletea shida, na ile ikitatuliwa na sisi pia tutaingia ku development saa watu wengi, kwa sababu ukitoka Bukavu nafika Walikale fasilma nafika Kisangani, Kisangani nafika Kinchasa njo mm -hmm. ombi kabambi tuko nayo mm. Mama Furaha, aksanti sana, na mimi pia ninakushukuru kwa kufikisha hii sauti mm. Huko Ituri zaidi ya wafanyakazi elfu moja walioajiriwa na mfuko wa kijamii wa Jamhuri kama sehemu ya mradi wa ukarabati wa barabara waliandamana barabarani katika jiji la Bunia wakidai malipo yao ya siku makumi mbili. Wanalaumu kusimamishwa bila taarifa kwa kazi ambayo inasababisha madhara kwa walengwa wengi wakiwemo wakimbizi wa vita. Wakati wa maandamano ya hasira yaliyoandaliwa mwishoni mwa juma huko Bunia, wanatafuta kuhusika kwa viongozi wa mkoa ili warejeshwe haki zao. Maelezo na Ezekiel Muzalia wafanyakazi hawa wanaotumika katika mradi wa kuandaa kazi za kutengeneza barabara waliandaa maandamano ya kukaa chini siku ya sita iliyopita kwenye ikulu ya liwali wa jimbo la Ituri hapa mjini Bunia. Wanalazimisha malipo yao wa ya dola makumi sita za Kimarekani kila mtu, pesa walizozitumikia kwa muda wa siku ishirini. Wamoja wanaonyesha asira yao wa ya ya asa mkubwa sana kwa nini, bakubwa banatunyamazia kimya? Wengi kati yao wanasema yakuwa walishtuka gafla na kukomeshwa kwa shuguli za Fond Sociale de la Republique, jambo ambalo lilisukuma jamaa nyingi kukosa fedha kwa matumizi mengi, tukitaja kusomesha watoto na hata malisho. Wamama hawa ambao walitumika pia kwa siku nyingi wanajieleza si. si vikundi vidogo vidogo vya Wafanya kazi kwenye mradi huu na waongozi wao mbalimbali walikusanyika siku ya kwanza kwenye shule la msingi epo mjini Bunia kwa kikao cha dharura na msimamizi wa Fonds Social, lakini makubaliano haikuchukuliwa kati yao. Mmoja wa waongozi anashuhudia duru zingine za mahali zinashutumu kuona kazi za ujenzi wa viwanda mbalimbali kama vile shule, vituo vya afya vilivyosapotiwa kifedha na Fond Social zilishimama. Tulijaribu kupata maoni ya kiongozi wa kituo cha Fond Social de la République ambacho kilifutwa na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, lakini ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.