Radio Kapi. Oh, kapi. Rais Felix Tshisekedi aliwasili nchini China jana siku ya tatu anaenda kwa lengo la kuzindua upya ushirikiano kati ya China na DRC kwa msingi mpya. Wanaharakati wa Lucha waliketi jana siku ya tatu mbele ya makao makuu ya baraza la mashauriano la Kongo Central. Wanadai kujiuzulu kwa ofisi ya bunge la mkoa. Zaidi ya wanafunzi makumi tisa wa elimu ya juu kutoka Kalehe wanaomba msaada kwa ajili ya elimu yao, wengi wao wamepoteza wazazi katika maafa ya Kalehe. Karibuni kwa wote na hii ndo habari kamili. Rais Felix Tshisekedi aliwasili China jana siku ya tatu kwa ziara ya kiserikali. Ikiwa hakuna utiaji saini wa mikataba uliopangwa wakati wa ziara hii, kulingana na vyanzo kutoka kwa urais wa jamhuri, mikutano na wanasiasa wa China, mikutano ya ana kwa ana, vikao vya kazi, pamoja na chakula cha jioni cha kiserikali vimeandikishwa katika programu. Mkuu wa nji atatembelea miji tatu: Beijing, Shanghai na Shenzhen. Mjini Shanghai, Felix Tshisekedi atatembelea makampuni ya China katika sekta ya umeme, madini, betri na ujenzi. Huko Shenzhen, rais wa Kongo atatembelea kampuni zinazofanya kazi katika teknolojia mpya. Ikumbukwe kuwa hii ni ziara ya kwanza ya kiserikali ya rais Tshisekedi. Lengo lake ni kuzindua upya ushirikiano kati ya China na DRC kwa msingi mpya. Hali ya usalama mashariki na magharibi mwa DRC mchakato wa uchaguzi ni miongoni mwa mambo ambayo naibu waziri mkuu waziri ahusikaye na mambo ya ndani na usalama alizungumzia katika mkutano wake na waandishi wa habari uliofanyika siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na nne Mei hapa Kinshasa. Akizungumzia hali ya wanamgambo wa Mobondo walioleta hofu magharibi mwa nchi, Peter Kazadi alithibitisha kwamba wanamgambo hao tayari wako katika jimbo la Congo Central alifahamisha kuwa watu wanaounga mkono wanamgambo hawa wapo kwenye vyama vya siasa na hata kwenye bunge. Upinzani unathibitisha kuketi kwake siku ya nne hii mbele ya makao makuu ya tume huru ya kitaifa ya uchaguzi CENI kwenye Boulevard du 30 Juin katika manispa Gombe. Lengo ni kupinga mchakato wa sasa wa uchaguzi ambao upinzani unasema kuwa ni wa machafuko. Haya yamethibitishwa siku ya tatu hii kwa redio Kapi na mkuu wa chama cha siasa cha Anvol na mmoja wa viongozi wa nne wa upinzani, waandaaji wa, wa kikao hiki Delise Sanga anasema kwamba uamuzi wa, wa kupiga marufuku maandamano haya wa kiongozi wa jiji ni na nukuu, mzaha mkubwa. Kama ukumbusho, katika barua iliyotumwa kwa waandaaji siku ya pili, makamu waliwali wali wa jimbo la jiji la Kinshasa hakuzingatia shughuli hii, kwa sababu eneo iliyochaguliwa imejumuishwa kati ya maeneo ya upande wowote. Hata hivyo, Jekoko Mulumba anawaomba waandaaji wa kikao hicho kuunda wajumbe wasiozidi watu kumi kuwasilisha kwenye makao makuu ya Seneti maoni yoyote yanayohusiana na mchakato wa uchaguzi. <mucho> wanaharakati wa vuguvugu la kiraia la Lucha walikuwa wameketi hii siku ya tatu mbele ya makao makuu ya bunge la mkoa la Kongo Central. Kupitia hatua hii, waandamanaji hawa wanadai kujiuzulu kwa ofisi ya bunge la mkoa wa Kongo Central. Licha ya Matadi inatuhumu ofisi hii kukataa kwake swali na mjadala ulioelekezwa kwa aliwali baada ya kumruhusu kuondoa kwa siri kiasi cha dola milioni mbili na nusu. Ikumbukwe kuwa kuketi hii kwenye makao ya bunge la mkoa ilisababisha kuahirishwa kwa kikao ambacho bunge la mkoa lilikusudia kufanya hii siku ya tatu kwa sababu waandamanaji hawa walifanikiwa kujipenyeza katika makao makuu ya taasisi hii licha ya kuwepo kwa kifaa muhimu cha ulinzi kilichowekwa katika uwanja wote na kandokando ya makao makuu haya ili kuwazuia njia. Serikali ya Kongo iliwasilisha hali mpya nchini DRC kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI hii siku ya pili tarehe makumi mbili na tatu Mei na alikuwa waziri wa sheria wa Congo, Rose Mutombo ambaye aliwasilisha barua ya kupeleka hali kwenye ofisi ya mwendesha mashtaka wa CPI huko The Hague, akimkaribisha kuelekeza mawazo yake na kuanzisha mchakato wa uchunguzi dhidi ya muungano wa RDFM 23 katika mashariki mwa DRC. <tune> Katika Kivu Kusini, vijana kutoka jamii ya Wahavu katika tarafa la Kalehe wanatoa wito wa kuwepo mshikamano kwa ajili ya wanafunzi vijana wa elimu ya juu ambao wamepoteza wazazi na mali zao katika maafa ya Kalehe baada ya ziara huko Bushushu. Ripoti inaonyesha kuwa wanafunzi kumi na tatu kati ya makumi tisa na saba kutoka Bushushu na Nyamukubi wamepoteza wazazi wao, wengine kumi na tano walipoteza mali zao na baadhi ya wanafamilia, wakati wanafunzi makumi sita na tisa Wakalehe wako katika hali ya madhara makubwa ya kisaikolojia. Vijana hawa wananyoosha mikono yao kwa watu wenye mapenzi mema ili waweze kuwasaidia. Pridon Pis Shavu, mkuu wa vijana wa Kobakal, jumuiya ya Bahavu ya Kalehe katika sehemu hii iliyochaguliwa na Rachel Kesembangu, tunalomba government ya Congo na wafadhili wake na watu mbalimbali ambao wana roho mzuri wajitahidi kabisa kuchukulilia wandugu zetu wa Bushushu, zaidi sana wanafunzi wa student ambao walipoteza wazazi wao wandugu wakapoteza na mali ambayo ilikuwa inawasaidia kusoma. Katika jimbo la Manyema, kiongozi wa manispa Kalima ameweka hadharani tathmini ya mwisho ya mvua iliyoonyesha usiku wa tarehe makumi mbili kuamkia tarehe makumi mbili na moja Mei. Kwa mujibu wa Kikobia Fataki Filemo, zaidi ya nyumba mia sita za paa za nyasi na zaidi ya nyumba mia tatu za mabati zimeharibiwa na kuporomoka. Kwa takwimu hizi lazima ziongezwe taasisi za umma, shule na hata waliojeruhiwa. Kikope afataki filemo anatoa tathmini hii kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Watu wa action humanitaire waliweza kupita kuidentifye ba bavictime na raporo yao inasema manyumba zenye kuwa na magungu ni nyumba ya watu mia sita makumi sita nyumba yenye iko na manjanja yenye iruka ni nyumba mia tatu na tatu na masomo ya serikali yenye iruka iko kumi na tano na isiyokuwa na serikali ni saba. Au kuwa mutu moja aliyekufa, na kuna watu wenye waliumia ni watu tano, njo magumu wakaaji walipata kwa ile mbula. Wale watu wakika wapo katika magumu sana, watoto na wabibi na malalamiko ile naiendesha sasa kuviongozi kwa sudi ya kusaidia wakaaji wenye wanakuwa katika magumu ndani ya komine reale ya Kalima. Katika mkoa wa Tanganyika, wanamgambo wa Twa wameshambulia vijiji vingi tangu siku ya nne iliyopita, katika tabaka Bondo, tarafa la Kalemie, karibu na kijiji cha Tembwe. Vyanzo rasmi vinasema kuwa watu watatu walifariki, wengi walijeruhiwa na uharibifu mkubwa wa mali lakini kulingana na vyanzo vingine kuna karibu watu kumi waliokufa. Mashambulizi haya yamesukuma watu kuhama makwao. Maelezo na Pole Munanga. Miongoni mwa vijiji viliyoshambuliwa na wanamgambo wa Twa ni Kikonde, Ompola, Lulaba, Kabwema na Kimena, na siku ya kwanza iliyopita kijiji cha Mionga kilishambuliwa vilevile vile na wanamgambo hao, kufuatana na mashuhuda mbalimbali, washambuliaji wanauwa kupora mali za watu na kisha kuchoma vijiji. Kwa upande wake mwanabunge wa jimbo la Tanganyika Alexis Katempa anaomba viongozi kuchukua hatua za kuwalinda watu na kukomesha mashambulizi hayo ya wanamgambo wa Toa. Waziri jimboni wa bajeti ya Tanganyika Jedone Masol anatangaza kwamba mipango ya usalama tayari imechukuliwa na anaongeza kuwa watu 100 wanaokimbia fujo ya wanamgambo wa toa tayari wamefika Kalemi. Toka Kalemi Pole Munanga, Radio Okapi. Huko Ituri zaidi ya watu mia moja wamepoteza maisha tangu mwezi Machi mwaka tunao, na wengine elfu mia mbili wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na ukatili wa makundi yenye silaha katika tarafa la Mahagi. Takwimu hizi ziliwekwa wazi jana siku ya tatu na watu mashuhuri wa eneo hili ambao wanashiriki katika mazungumzo ya jamii kuhusu kuishi pamoja kwa amani kati ya jamii za Alur na Walendu wati. Wakati wa mkutano huu walijitolea pia kuhamasisha wanajamii mbalimbali waliochukua silaha ili kujiunga na mpango wa PDDRCS. Mjini Bukavu, nyumba ya mwanamke ya Mama for Africa inafanya kazi kuboresha hali ya wanawake. Vituo vya mapokezi vya Mama for Africa vimeanzishwa katika vijiji katika tarafa za Kalehe, Kabare, Walungu na Uvira ili kukutana na wanawake na wasichana ambao ni waasiriwa wa ubakaji. Mama for Africa ni shirika la kimataifa chini ya sheria za Ubelgiji linalofanya kazi katika Kivu Kusini tangu mwaka elfu mbili na sita. Joyce Mbilizi Bitondo, msaidizi wa maswala ya kisaikolojia na kijamii, ni mmoja wa wasaidizi wanaowasikiliza na kuwaelekeza wanawake hao katika malezi yao. Anatueleza kuhusu shughuli zake katika mazungumzo haya na Jean Baptiste Ndonga. Mama Joyce Mbilizi Bitondo, unafanya kazi gani hapo? Mie kazi yangu kabisa ni yapokea wamama, mama nawasikiliza kimafikiri, na pia ya kijamii, nielewe ni shida gani au msaada gani mama anahitaji. Kama ni wa kimwili hapo atakuwaelekezwa ata kwenye bainfirmiere wale wa mganga wa mama for Afrika. Kama ni msaada kabisa, ana tatizo ya kimafikiri iko na ile mshuko ya moyo au iko na ingine shida yenye namzungurusha, kulingana na shida alipata, wenda ya ubakaji, nampeleka namuongoza kwenye psikologi klinisiene wetu ule mganga wa nafsi na mafikiri, ili aweze kumrudisha mumutu yake ya zamani. Unatumika kazi hiyo tangu wakati gani? Niko katika hii shirika tangu 2019 na munaenda nafasi gani na gani? Hapa Kivu ya Kusini tuko kale Walungu Kabare na huku zone ya Uvira tuko tunaanzia Kamanyola, Luvunge, Luberizi, Sange, Kiliba hadi Uvira hapo tuko na vituo vinaitwa pwenda keye hapo kupenda ke kuko mama mwenye iko asistante naye wa kupokea, kusikiliza, alafu ana komunike na biro kubambia kama niko na wagonjwa fulani, hapo tunashuka kuenda sasa angalia ni magonjwa gani. Kuna magonjwa natunziwa hapo hapo soin loko, kuna magonjwa yenye tunaona huyu anastahili mwelekezo orientation panzi na huyu haiko mkriteri, anaenda oriente kwingine hopitali ile. Sasa kule kwetu tuna moriente weza atajitunzisha. Uh, unapata shida gani katika kazi hiyo? Ni vulnerabilite, yaani population komunote iko maskini sana. Wakati tunamuhudumia kimafikiri, tunamuhudumia kimwili, tunakuta ule mama anahitaji ingine msaada, uenda ya kipesa, ili asiwezi pata zile shida tena. Kama alikuwa nabeba mchanga, asibebe tena mchanga, lakini afanye ingine kazi, juu kazi za kilo zinaleta ile ugonjwa prolapsis, izazi inatoka inji. Mama anapata shida, wenda mama alikuwa naendaenda kushamba, nava kwa mwisho nakwambia, sitendaka tena kushamba kwa sababu ya uoga, kwa sababu ya ile kitendo niko napata ya ujeuri kule, aafu ndo nasikia nakwambia, ningipata angalau hata sekandolari sa mili fra konguli ningichuuza. Sasa wakati ile unajisikia unasema, hapa sasa sina hii uwezo, hiyo inakuwa kwetu tatizo. Mapendekezo gani uteza kuwa nazo kwa wakuu wetu wa mama zifu Afrika? Kweli ni kuraje kuwapatia, kuraje kominote yetu tusinyamanze wakati kuko tunapata shida ya ubakaji. Mama Joyce Mbilizi Bitondo, mm. Radio Kapi na kushukuru. Asante sana Radio Kapi dosie en swahili Eneo la mashariki mwa DRC linakumbwa na kushuka kwa uzalishaji wa asali tangu karibu miaka kumi, hali inayotokana hasa na uharakati wa makundi yenye silaha katika maeneo ambako asali inatengenezwa. Hayo yalisemwa na shirika linaloitwa Academia Group siku ya tano iliyopita mjini Butembo katika maadhimisho ya siku ya nyuki duniani tarehe makumi mbili Mei. Ilikuwa wakati wa mkutano ulioandaliwa katika hafla hii. Kwa hiyo wafugaji wa nyuki wanaomba kuhusika kwa serikali ili kutatua hali hii. Kwa nini ukosefu wa asali kwenye soko? Je, kuna madhara yoyote kiafya? Maelezo katika ripoti hii iliyoandaliwa na Grevise Salumu. Uwepo wa vikundi vyenye silaha kwenye maeneo kadhaa unaleta upungufu kwa sekta hii. Ni gisi anavyoeleza Kakule Vutsapu Mikael, mwongozi wa Group Academia, kikiwa kikundi kinachofunza vijana kwa kazi mbalimbali mkoani Butembo na Lubero. Kama nyuki inaendelea kuachiliwa, hali ya usalama inaendelea kuwa chanjo kikubwa sana. Wafugaji wameenda wakatoka katika eneo ambazo waliendelea kufanya hiyo ufugo, lakini wameenda wakakimbia maeneo ambazo zinaendelea kuwa na kimya kidogo, na ndiyo inaacha hiyo mizinga ambayo iliwenda ikatengenezewa kwa ajili ya kuchunga mnyuki, lakini imeenda ikaachiwa bure na haitoe matunda yoyote, na ndio maana watu wameenda wakakosa asali nzuri kwa afya yao, na ndio maana wale ambao wanaendelea kukimbilia pesa wameenda wakatengeneza asali kwa njia ya mbovu kwa afya ya mwanadamu, ambayo inaendelea kuwa sumu kwa mwili, kwani manafasi ambazo zilikuwa natupatia asali mingi zimeenda zikavamiwa na vikundi visi. Kawaida. Kakule Musa anafanya kazi ya ufugaji wa nyuki yani apikiltir, katika mtaa wa Lukanga Mutiri, Ni kwenye uwasili wa Baswa wilayani Lubero. Anaongea kuhusu magumu anayokumbana nayo sababu ya ushuru unaotozwa na makundi fulani fulani yenye fulani silaha katika eneo hilo. Kwetu kuko ma grupe armes zinafikaka kule mpori zinatumena se tulipe mataksi, sie vafugaji vanyuki vanakatia 500 dola 300 dola na return Kosa kama tufe nini? yenye mimi naishi kimu ni nyuki. Siwezi pata hata dolare moja kama sifike kwenye, kuko asali njo inanipatiaka kila kitu, njo yenye imenijengea na nyumba, na hakuna ingine kazi yenye naweza fako apari. Nyuki inanipatia asali. Asali ni dawa, lakini wakati huo huo inaweza kuwa na sumu ikiwa haitengenezwi vizuri. Kwa hivyo inaomba ushiriki wa waongozi ili asali nzuri inayofaa ionekane sokoni kuona gisi hali ya usalama inazorota ambayo inazuia uzalishaji kwa uwingi. Hivi ndivyo Kambale Kanywa, mfugaji wa nyuki Pamusienene Katolo, mtaa uliko kwenye takriban kilomita ishirini kusini mwa muji wa Butembo, anavyoeleza. Kwa ongozi wetu hasa kubale wa kufatilia usafi wakue na angalia asali ya wapi njoo yenye wanapashopatia populasyo. Asali ni dawa, tena ni sumu. Ukeenda okay, tafuta asali yenye haya komala ile ni sumu, wanaandikia mugonjwa wa se hii ugonjwa wako inastahili asali, anaenda uza ku ile asali ya mbaye donge pale na hata pona inakuwaka na haiko asali me ina inafanana asali. Butembo, Grevi Salumu, Radio Kapi, kwa habari za mashariki mwa Kongo. kwa kifupi, jimboni Kivu Kaskazini, jeshi la FARDC lilitangaza kukamatwa kwa mtu anayedaiwa kuwa mshirika wa ADF, hii siku ya tatu, tarehe makumi mbili na nne Mei katika manispa Kyondo katika tarafa la Beni. Kwa mujibu wa Kapteni Antoni Mwalushai, msemaji wa operesheni ya Sokola, a aliyekamatwa ni mfanyakazi wa serikali, anashutumiwa kwa kushirikiana tangu miaka mingi na waasi wa ADF na kuwa mwakilishi wao, kinasema chanzo chetu kwa Kapteni Antoni Mwalushai kukamatwa huku ni sehemu ya operesheni ya kusambaratisha mitandao ya washirika wa waasi wa ADF katika eneo hilo. Katika jimbo jirani la Kivu Kusini, boti za muda zinazounganisha Bushushu na Nyamukubi zinatajwa kuwa hatari kwa watu wanaozitumia mara kwa mara kuleta msaada kwa waathiriwa. Mashirika ya kibinadamu yanapendekeza kwamba wafanyakazi wao walio huko wawe makini Kuanza angalia kama boti hazijapakiwa kupita kiasi. Ni lazima kuvaa maboya ya kuokoa maisha kabla ya kupanda. Ikumbukwe kuwa usafiri wa barabarani umekatika kati ya Bushushu na Nyamukubi kwa umbali wa takriban kilomita tatu tangu kutokea kwa mkasa huo wa tarehe 4 Mei mwaka tunao. Wafadhili wanazidi kuja na wengi wanatumia mitumbwi kuunganisha vijiji viwili vilivyoathirika vili la ziada sina. Ni mwisho wa habari. Kwaherini.