Oh, wapinzani waliandamana hii siku ya nne mjini Kinshasa wakitaka kwenda kuketi mbele ya ofisi ya seni, walikutana na polisi ambayo iliwazuia. Ni siku ya pili ya ziara ya Rais Felix Tshisekedi nchini China. Kundi la China Snack inatoa karibu euro milioni 215 kwa ajili ya ukarabati na uboreshaji in wa bwawa la Inga nchini Kongo. Waumini wa Kimbangiste walisherekea siku kuu ya Krismasi yao leo, siku ya nne mjini Kinshasa. Waliandamana kwa filimbi na ngoma kwa kuisherekea. Ha, mujambo wasikizaji wapenzi Kuanzia sasa kila siku ya nne viongozi wanne wa upinzani watapanga kuketi mbele ya ofisi ya seni ni kwa uamuzi huo ambapo Martin Fayulu, Moiz Katumbi, Augustin Matata Ponyo na Delise Sanga walikubali baada ya kuzuiwa kufika kunako makao makuu ya seni siku ya nne hii wakati wa kikao chao kilichopangwa siku moja baada ya maandamano ya tarehe makumi mbili Mei iliyopita. Kwa zaidi ya masaa tatu wapinzani hawa wakiwa na wafuasi wao kwenye uwanja wa Boulevard de 30 Juin walipambana na polisi kutoruhusu maendeleo yao karibu na benki ya BCDC. Kwa mujibu wa Martin Fayulu, agizo lililotolewa kwa polisi kuwazuia kuandaa kikao chao ni amri isiyo halali na polisi hawapaswi kufata, kwa sababu anaamini walikuwa ndani ya haki zao zilizohakikishwa na katiba. Kama nilivyotanguliza, karibu euro milioni mia mbili kumi na tano ni bahasha ambayo kundi la China snack linatoa kwa ajili ya ukarabati na uboreshaji wa kisasa wa vikundi tatu kwenye bwawa la Inga. Hii ni ndani ya mfumo wa ushirikiano wa pande mbili kati ya China na DRC. Makubaliano hayo kimsingi kuhusu ufadhili wa mradi huu yalitolewa hii siku ya tatu mjini Beijing nchini China. Kwa meneja mkuu wa SNEL, baada ya kazi hizi, bwawa la Inga litarejesha megawati mia tano na kumi. Hii itaruhusu SNEL kuboresha usambazaji wake wa umeme. Kazi itaanza ndani ya miezi miwili na itadumu miaka mbili. Kumbuka kuwa mchango wa serikali ya Congo katika mradi huu ni zaidi ya yuro milioni makumi tatu na mbili au asilimia kumi na tano ya gharama ya jumla. Unapaswa pia kujua kwamba Snek ni kampuni ya kundi la Semok inayochangia kwa kiasi kikubwa Tenge Fungurume Mining. Semok pia itafadhili kwa kiasi cha dola za Marekani milioni mia sita na kumi ujenzi wa bwawa la umeme wa jua na maji lenye uwezo wa megawati mia sita makumi tatu na nane katika bonde la mto Lualaba, hii ili kuboresha huduma ya maeneo ya uchimbaji madini ya kusini mwa DRC tuzungumze kuhusu mabadilishano haya ya simu tarehe makumi mbili na tatu Mei kati ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na rais wa DRC Felix Antoine Chisekedi. Ujumbe wa wizara ya mambo ya nje uliopokelewa na redio Kapi siku ya nne hii unasema Blinken alionyesha wasiwasi mkubwa kwa wale waliowawa, kujeruhiwa, waliokimbia makazi yao na walioathiriwa na ujeuri chanzo hicho hicho kinasema kwamba watu hao wawili walijadili umuhimu na uharaka wa kuondolewa na kupokonywa silaha kwa M23 kulingana na tangazo ya Luanda na kwa pande zote kutimiza wajibu wao wa tamko la Luanda, pia kushiriki katika mifumo ya michakato ya Luanda na Nairobi. Blinken pia alisisitiza haki ya raia wa Congo kuandamana kwa, kwa amani, kueleza matarajio yao na kujitolea kwa nchi yake katika uchaguzi huru na wa amani nchini DRC, kinaeleza chanzo hicho hicho. Udhibiti wa taka za kielektroniki, umeme na kompyuta nchini DRC. Changamoto na maswala ya maendeleo endelevu. Hii ni mada ya kikao cha siku tatu kilichoanza hii siku ya tatu katika chuo kikuu cha Kikatoliki cha Kongo mjini Kinshasa. Toleo hili la tano limepangwa tena na tawi yake ya mawasiliano ya kijamii. Sam Badimuke ameripoti. Florence Kizalunga kwa usomi. Lengo hasa ni kuongeza ufahamu wa watoa wa maamuzi na idadi ya watu juu ya usimamizi wa taka, hatari na zinazochafua sana kama vile simu, friji kompyuta na bidhaa nyingine za kila siku, anafafanua mkuu wa kitivo cha mawasiliano ya jamii Profesa Hilaire Mbie. Mwanzilishi wa mkutano huu anaiomba serikali kufafanua sera inayoeleweka katika eneo hili. Didier Kambongo, mwakilishi wa waziri wa mazingira, anathibitisha mapendekezo yatakayotoka yatasaidia serikali kuboresha sera yake katika sekta hii. Miongoni mwa wahudhuriaji katika mkutano huu tunaona makampuni makubwa ya kompyuta ya mahali hapo, yale ya mawasiliano ya simu, makampuni ya pombe snele na mashirika ya matangazo. Ugonjwa wa kipindupindu unathibitiwa huko Lubumbashi, jimboni huko Katanga. Taarifa hii iliwasilishwa kwa vyombo vya habari hii siku ya tatu na timu ya shirika lisilo la kiserikali la kimataifa la Medecins Sans Frontieres. Kwa mujibu wa shirika hilo, mtaa wa afya wa Katuba ulikuwa wa kwanza kuripoti visa kabla ya ongezo kuonekana katika kituo cha matibabu cha kipindupindu cha la Kenya. Alisema kesi hizi zilitoka mtaa wa afya wa Kisanga. Tumsikilize daktari Gregoire Chilongo anayehusika na shughuli za matibabu katika kukabiliana na kipindupindu ndani ya shirika lisilo laki laki la kiserikali la kimataifa la Medecins Sans Frontieres kwenye kipaza sauti cha Jeangandu, mwandishi wetu wa Bukavu Jean Baptiste Ndonga anatafsiri. Wakati kuna kisa kinachohakikishwa katika eneo ya afya, shughuli zilipashwa kufanyika kulingana na kesi hiyo kwa upana wa metri mia moja na kutuma kwa kituo cha matunzo cha la Kenya ajili ya ugharamio. Shughuli zingine zaendelea ni kama uchanjaji ndui katika upana huo wa metri mia moja, pia shughuli za ukingo na ugawaji wa vifaa vya usafi na uhimizaji wa majamaa. Kulikuwa watu wengi waliotokea kwenye kituo cha tunzo la Kenya hadi kupitisha kipimo, walikuwa wakitokea katika eneo la afya la Kisanga. Tulirudi kwa kuunga mkono DPS kwa msaada wa ugaramio kwenye kituo cha kutunza kipindupindu la Kenya na ugaramio wa visa visivyo vya hatari kwenye kituo cha Kisanga na pia kwa shughuli za pamoja za ukingo kama kuweka klor katika maji na uhimizaji pia. Kumbuka kuwa kulingana na waziri wa afya wa mkoa, janga hili lilikuwa limeathiri kesi mia tatu makumi mbili na tisa zikiwemo vifo kumi na moja. Sehemu kubwa ya tarafa la Lubero iko chini ya udhibiti wa vikundi vyenye silaha. Ni shirika la raia la eneo hilo lililosema hayo hii siku ya tatu, likimwambia Josia Obat Mkuu wa ofisi ya MONUSCO ya Beni Butembo Lubero, ilikuwa wakati wa misheni yake huko, ambayo alienda kutizama hali ya kazi ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa kupitia wafanyakazi wake mbalimbali mbali wa ulinzi wa raia katika eneo hilo. Wakati akirejelea ahadi ya ujumbe huo katika kutafuta amani, Josia Obat anawataka watendaji wa shirika la raia huko Lubero kuhamasisha wanachama wa makundi yenye silaha ambao ni wana wa nchi kuzingatia mchakato wa amani. Gilen Kasasia alikuwepo. Hii hapa ripoti yake, inasomwa na Andre Kitenge. Shirika za kiraia katika eneo ya Lubero inasema wamehesabu makundi kadhaa zaidi kupita kumi yenye silaha katika eneo hilo. Wanaharakati wao ndio ndiyo umeleta ukosefu wa usalama wa kudumu katika vijiji vyote vya eneo hilo, kwa hiyo hatua zote za maendeleo zinaatiriwa vibaya katika eneo hilo, na hii basi utetezi wa shirika ya kiraia kwa ajili ya kuingilia kati kwa MONUSCO mshiriki wa serikali ya Congo katika kurejesha amani katika eneo hilo. Kwake George Katongo, prezidenti wa shirika za kiraiya: zaidi ya nusu za eneo ilo inakaliwa na magundi yenyi sila, iyi ina hatari kubwa zaidi kwa maendeleo. MONUSCO kwa upande wake, mara moja ilisititiza uungaji mkono wake kwa hatua yoyote ya kurejesha amani katika eneo ilo. Ili kufanikisha hili, Josia Obat, mkuu wa ofisi ya MONUSCO, anasema kwamba wanapoangalia magundi yenyi sila huko, wengi wao ni makundi ya wenyeji yenyi sila, na wao kama MONUSCO wanampango wa DDR ili wawezi kujisalimisha na kisha kurejea maisha ya kiraia. Kwa upande wake mwakilishi wa msimamizi wa eneo katika mikutano hii kamsha mkuu Abamungu Jean-Paul anakaribisha uungwaji mkono wa MONUSCO kwa polisi ya kitaifa ya Kongo ambayo inayiongeza katika eneo la Lubero. Tuko tarehe makumi mbili na tano Mei, ni sherehe ya Krismasi ya Wakimbangiste Mjini Kinshasa, waumini walikuwa wengi leo kuandamana barabarani wakiwa wamevalia sare za kijani na nyeupe, filimbi ngoma na tarumbeta wakielekea mahali pao pa ibada. Fahamu kuwa matukio ya shangwe yametokea leo huko Nkamba, makao makuu ya kanisa hili na pia katika miji kadhaa nchini DRC lililopo kanisa hili na hata nje ya nchi. Radio Okapi. Mjini Bukavu nyumba ya mwanamke ya Mama for Africa inafanya kazi kuboresha hali ya wanawake. Vituo vya mapokezi vya Mama for Africa vimeanzishwa katika vijiji katika tarafa za Kalehe, Kabare, Walungu na Uvira ili kukutana na wanawake na wasichana ambao ni waasiriwa wa ubakaji. Mama for Africa ni shirika la kimataifa chini ya sheria za Ubelgiji linalofanya kazi katika Kivu Kusini tangu mwaka elfu mbili na sita. Joyce Mbilizi Bitondo, msaidizi wa maswala ya kisaikolojia na kijamii, ni mmoja wa wasaidizi wanaowasikiliza na kuwaelekeza wanawake hao katika malizi yao. Anatueleza kuhusu shughuli zake katika mazungumzo haya na Jean-Baptiste Ndonga. Mama Joyce Mbilizi Bitondo, unafanya kazi gani hapo? Miye kazi yangu kabisa ni yapokea wa mama nawasikiliza kimafikiri, na pia kijamii, nielewe ni shida gani au msaada gani mama anahitaji. kama ni wa kimwili hapo atakuelekezwa ata, kwenye bainfirmiere wale wa mganga wa mama zifor Afrika. Kama ni msaada kabisa, ana tatizo ya mafikiri, iko na ile mshuko ya moyo, au iko na ingine shida yenye namzungurusha, kulingana na shida alipata, uenda ya ubakaji, nampeleka, namuongoza kwenye psikologi klinisiene wetu ule mganga wa nafsi na mafikiri, ili aweze kumrudisha mutu yake ya zamani. Unatumika kazi hiyo tangu wakati gani? Niko katika hii shirika tangu 2019. Na mnaenda nafasi gani na gani? Hapa Kivu ya Kusini tuko kale Walungu, Kabare, na huku zone ya Uvira tuko tunaanzia Kamanyola, Luvunge, Luberizi, Sange, Kiliba hadi Uvira. Hapo tuko na vituo vinaitwa pwenda keye hapo kupenda ke kuko mama mwenye iko asistante naye wa kupokea kusikiliza, alafu ana komunike na biro kubambia kama niko na wagonjwa fulani, hapo tunashuka kwenda sasa, angalia ni magonjwa gani. Kuna magonjwa natunziwa hapo hapo swe loco, kuna magonjwa yenye tunaona huyu anastahili mwelekezo orientation, panzi na huyu haiko mukriteri anaenda oriente kwingine hopitali ile. Sasa kule kwetuna moriente weza atajitunzisha. unapata shida gani katika kazi hiyo? ni vulnerabilite, yaani population komunote iko maskini sana wakati tunamuhudumia kimafikiri, tunamuhudumia kimwili, tunakuta ule mama anahitaji ingine msaada, uenda ya kipesa, ili asiwezi pata zile shida tena. Kama alikuwa anabeba mchanga, asibebe tena mchanga, lakini afanye ingine kazi, juu kazi za kilo zinaleta ili ugonjwa wa prolapsisi Izazi natoka nje, mama anapata shida. Uende mama alikuwa naendaenda kushamba na bakwa mwisho, nakwambia sitendaka tena kushamba kwa sababu ya uoga, kwa sababu ya ile kitendo niko napata ya ujeuri kule. Alafu nasikia nakwambia, ningipata angalau hata franga kongoli ningechuuza hasa wakati ile unajisikia, unasema hapa sasa sina hii uwezo. Hiyo inakuwa kwetu tatizo. Mapendekezo gani uteza kuwa nazo kwa wakuu wetu wa mama zifu Afrika? Kweli ni kuraje kuwapatia, kuraje komunote yetu tusinyamanze wakati kuko tunapata shida ya ubakaji. Mama Joyce Mbilizi Bitondo, mm. Radio Kapi na kushukuru, asante sana Radio Kapi dosie en swahili. Eneo la mashariki mwa DRC linakumbwa na kushuka kwa uzalishaji wa asali tangu karibu miaka kumi, hali inayotokana hasa na uharakati wa makundi yenye silaha katika maeneo ambako asali inatengenezwa. Hayo yalisemwa na shirika linaloitwa Academia Group siku ya tano iliyopita mjini Butembo katika maadhimisho ya siku ya nyuki duniani tarehe makumi mbili Mei. Ilikuwa wakati wa mkutano ulioandaliwa katika hafla hii. Kwa hiyo wafugaji wa nyuki wanaomba kuhusika kwa serikali ili kutatua hali hii. Kwa nini ukosefu wa asali kwenye soko? Je, kuna madhara yoyote kiafya? Maelezo katika ripoti hii iliyoandaliwa na Grevise Salumu. Uwepo wa vikundi vyenye silaha kwenye maeneo kadhaa unaleta upungufu kwa sekta hii. Ni gisi anavyoeleza Kakule Vutapu Michael, mwongozi wa Group Academia, kikiwa kikundi kinachofunza vijana kwa kazi mbalimbali mkoani Butembo na Lubero. Kama nyuki inaendelea kuachiliwa, hali ya usalama inaendelea kuwa chanjo kikubwa sana. Wafugaji wameenda wakatoka katika eneo ambazo waliendelea kufanya hiyo ufugo, lakini wameenda wakakimbia maeneo ambazo zinaendelea kuwa na kimya kidogo, na ndiyo inaacha hiyo mizinga ambayo iliwenda ikatengenezewa kwa ajili ya kuchunga mnyuki, lakini imeenda ikaachiwa bure na haitoe matunda yoyote. Na ndio maana watu wameenda wakakosa asali nzuri kwa afya yao, na ndio maana wale ambao wanaendelea kukimbilia pesa wameenda wakatengeneza asali kwa njia ya mbovu kwa afya ya mwanadamu, ambayo inaendelea kuwa sumu kwa mwili, kwani manafasi ambazo zilikuwa natupatia asali mingi zimeenda zikavamiwa na vikundi visi. Kawaida. Kakule Musa anafanya kazi ya ufugaji wa nyuki yani apikiltir katika mtaa wa Lukanga Mutiri ni kwenye uasili wa Baswa wilayani Lubero. Anaongea kuhusu magumu anayokumbana nayo sababu ya ushuru unaotozwa na makundi fulani fulani yenye fulani silaha katika eneo hilo. Kwetu kuko ma grupe arme zinafikaka kule mpori zinatume na se tulipe mataksi sie bafugaji banyuki banakatia 500 dola 300 dola na rutura Kosa kama tufe nini? Yenye minaishikimun ni nyuki, siwezi pata hata dolare moja kama sifike kwenye. Kuko asali njo inanipatiaka kila kitu, njo yenye imenijengea na nyumba, na hakuna ingine kazi yenye naweza fako apari. Nyuki inanipatia asali. Asali ni dawa, lakini wakati huo huo inaweza kuwa na sumu ikiwa haitengenezwi vizuri. Kwa hivyo inaomba ushiriki wa waongozi ili asali nzuri inayofaa ionekane sokoni. Kuona sihali ya usalama inazorota ambayo inazuia uzalishaji kwa uwingi. Hivi ndivyo Kambale Kanywa, mfugaji wa nyuki pa Msienene Katolo, mtaa uliko kwenye takriban kilomita ishirini kusini mwa muji wa Butembo anavyoeleza. Kwa ongozi wetu hasa kuwale wa kufatilia usafi, wakue na angalia asali ya wapi, njio yenye wanapashopatia populasio. Asali ni dawa tena ni sumu, ukeanda okay, tafuta asali yenye haya komala ile ni sumu, wanaandikia mugonjwa wa se hii ugonjwa wako inastahili asali, anaenda uza ku ile asali ya mbaye donge pale, na hata pona inakuwaka, na haiko asali mei na inafanana asali. Butembo, Grevi Salumu, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.