Oh, Rais Felix Tshisekedi analaani ushirikiano kati ya kikosi cha EAC na waasi wa ASO M23 ilikuwa jana siku ya nne huko Beijing nchini China mbele ya Kongo, inchi ya wakongo wanaoishi nje ya nchi ambako yuko ziarani. Wapinzani waliandamana jana siku ya nne mjini Kinshasa, wakitaka kwenda kuketi mbele ya ofisi ya seni. Walikutana na polisi ambayo iliwazuia. Ugonjwa wa kipindupindu unadhibitiwa huko Lubumbashi, jimboni hoka Tanga. Taarifa ilitolewa siku ya tatu na timu ya shirika la Medecins Sans Frontieres. Hamjambo na karibuni kwa wote. Rais Felix Tshisekedi, ambaye yuko katika ziara ya kiserikali nchini China, analaani ushirikiano kati ya kikosi cha EAC na waasi wa M23. Ilikuwa hii siku ya nne huko Beijing, Uchina, mbele ya wa Wakongo wanaoishi nje ya nchi. kuna aina ya ushirikiano kati ya kikosi cha EAC na waasi au magaidi wa M23, isipokuwa kikosi cha Burundi ambacho kinatumika katika maana halisi ya neno mikataba kama ilivyopangwa. Kama uthibitisho wa hili, uingiliaji kati wa Warundi wakati magaidi wa M23 walipoanza kutoza ushuru kinyume cha sheria katika maeneo waliyoyamiliki. Kwa wengine, kuishi pamoja kunaendelea, mkuu wa nchi alisema. Pia alishutumu uchokozi wa Rwanda ambao DRC, na nukuu, bila kujiachilia imeweka mpango wa utekelezaji, mwisho wa nukuu. Huko Ituri karibu wanamgambo mia mbili kutoka muungano wa makundi mawili yenye silaha ya maimai waliokusanywa tangu zaidi ya mwezi mmoja katika kijiji cha Bandundu wanasema wanasubiri kwa subira ufanisi wa mpango wa kupokonya silaha. Viongozi wao wanasema kuwa na hofu ya kuona wapiganaji wao wanarudi porini ili kuanza tena unyanyasaji dhidi ya wakazi wa eneo hilo kwa ajili ya maisha yao. Mratibu wa PDDRCS huko Ituri Wili Abibu Maese anasema kuwa hatua zinaendelea ili kuwasafirisha hadi kwenye eneo la uondoaji la Diango ambapo masharti yote ya mapokezi na matunzo yanatimizwa. Sehemu kubwa ya tarafa la Lubero iko chini ya udhibiti wa vikundi vyenye silaha. Ni shirika la raia la eneo hilo lililosema hayo siku ya tatu, likimwambia Josia Obat, mkuu wa ofisi ya MONUSCO ya Beni Butembo Luberu ilikuwa wakati wa misheni yake huko ambayo alienda kutizama hali ya kazi ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa kupitia wafanyakazi wake mbalimbali wa ulinzi wa raia katika eneo hilo. Wakati akirejelea ahadi ya ujumbe huo katika kutafuta amani, Josia Obat anawataka watendaji wa shirika la raia huko Lubero kuhamasisha wanachama wa makundi yenye silaha ambao ni wana wa nchi kuzingatia mchakato wa amani. kama nilivyotanguliza, shughuli zilipooza na trafiki kuvurugwa kando kando ya makao makuu ya seni yaliyo katika manispa Gombe kuelekea kituo cha Gar Central hii siku ya nne tarehe makumi mbili na tano Mei. Hii ni kufuatana na kupangwa kwa kikao cha upinzani kilichopangwa mbele ya kituo cha uchaguzi. Kulingana na Martin Fayulu, mmoja wa waandalizi wa hafla hii, kikao hiki kilipangwa ili kulaumu kile anachoeleza kama kusitishwa kwa uchaguzi ambayo inataka tokea kutokana na kutokuwa na uhakika wa faili ya uchaguzi, lakini kikao hiki kilizuiliwa na polisi. Kuanzia sasa kila siku ya nne viongozi wa nne wa upinzani watapanga kuketi mbele ya ofisi ya seni. Ni kwa uamuzi huo ambapo Martin Fayulu, Mois Katumbi, Augusta Matata Ponyo na Delise Sanga walikubali baada ya kuzuiwa kufika kunako makao makuu ya seni siku ya nne hii, wakati wa kikao chao kilichopangwa siku moja baada ya maandamano ya tarehe makumi mbili Mei iliyopita kwa zaidi ya masaa matatu, wapinzani hawa wakiwa na wafuasi wao kwenye uwanja wa Boulevard du Trente Juin walipambana na polisi kutoruhusu maendeleo yao karibu na benki ya BCDC. Kwa mujibu wa Martin Fayulu, agizo lililotolewa kwa polisi kuwazuia kuandaa kikao chao ni amri isiyo halali, na polisi hawapaswi kufuata kwa sababu anaamini walikuwa ndani ya haki zao zilizohakikishwa na katiba. Ikumbukwe kuwa katika maandamano haya, mbali na majibizano machache ya kurushiana mawe kati ya waandamanaji na polisi, polisi ilifanikiwa kuwatawanya baadhi ya waandamanaji kabla ya viongozi wao kukubaliana juu ya mpango huu mpya na kuondoka mahali hapo. Ugonjwa wa kipindupindu unathibitiwa huko Lubumbashi jimboni huko Katanga. Taarifa hii iliwasilishwa kwa vyombo vya habari hii siku ya tatu na timu ya shirika lisilo la kiserikali la kimataifa la Medecins Sans Frontieres. Kwa mujibu wa shirika hilo, mtaa wa afya wa Katuba ulikuwa wa kwanza kuripoti visa kabla ya ongezeko kuonekana katika kituo cha matibabu cha kipindupindu cha la Kenya. Alisema kesi hizi zilitoka mtaa wa afya wa Kisanga. Tumsikilize Daktari Gregoire Chilongo, anayehusika na shughuli za matibabu katika kukabiliana na kipindupindu ndani ya shirika lisilo la kiserikali la kimataifa la Medecin Sans Frontiere, kwenye kipaza sauti cha Jean Ngandu. Mwandishi wetu wa Bukavu Jean Baptiste Ndonga anatafsiri. Wakati kuna kisa kinachohakikishwa katika eneo ya afya, shughuli zilipashwa kufanyika kulingana na kesi hiyo, kwa upana wa metri mia moja na kutuma kwa kituo cha matunzo cha la Kenya ajili ya ugharamio. Shughuli zingine zaendelea ni kama uchanjaji ndui katika upana huo wa metri mia moja, pia shughuli za ukingo na ugawaji wa vifaa vya usafi na uhimizaji wa majamaa. Kulikuwa watu wengi waliotokea kwenye kituo cha tunzo la Kenya hadi kupitisha kipimo. Walikuwa wakitokea katika eneo la afya la Kisanga. Tulirudi kwa kuunga mkono DPS kwa msaada wa ugaramio kwenye kituo cha kutunza kipindupindu la Kenya na ugaramio wa visa visivyo vya hatari kwenye kituo cha Kisanga, na pia kwa shughuli za pamoja za ukingo kama kuweka klor katika maji na uhimizaji pia. Kumbuka kuwa kulingana na waziri wa afya wa mkoa, janga hili lilikuwa limeathiri kesi mia tatu makumi mbili na tisa zikiwemo vifo kumi na moja. Wizara ya afya ilitembelea vituo vya afya vya jiji la Kinshasa siku ya tatu tarehe makumi mbili na nne Mei na zaidi hasa kwa huduma za kujifungua. Kulingana na naibu waziri wa afya Serge Emmanuel Holen, ziara hii ni sehemu ya mpango wa kitaifa wa kujifungua bila malipo. Baada ya hospitali ya Kimbaseke, hospitali ya kina mama na watoto katika Manispa Ngaba, Serge Emmanuel Holen alisema ameridhishwa na kazi ya ujenzi wa jengo jipya tayari kuwakaribisha wajawazito ndani ya hospitali kuu ya Kinshasa Mama Yemo ya zamani. Udhibiti wa taka za kielektroniki, umeme na kompyuta nchini DRC, changamoto na masuala ya maendeleo endelevu. Hii ni mada ya kikao cha siku tatu kilichoanza siku ya tatu katika chuo kikuu cha kikatoliki cha Congo mjini Kinshasa. Toleo hili la tano limepangwa tena na tawi yake ya mawasiliano ya kijamii. Sam Badimuke ameripoti, Florence Kizalunga kwa usomi. Lengo hasa ni kuongeza ufahamu wa watoa wa maamuzi na idadi ya watu juu ya usimamizi wa taka hatari na zinazochafua sana kama vile simu, friji kompyuta na bidhaa nyingine za kila siku. Anafafanua mkuu wa kitivo cha mawasiliano ya jamii Profesa Hilaire Mbie, mwanzilishi wa mkutano huu, anaiomba serikali kufafanua sera inayoeleweka katika eneo hili. Didier Kambongo, mwakilishi wa waziri wa mazingira, anathibitisha, mapendekezo yatakayotoka yatasaidia serikali kuboresha sera yake katika sekta hii. Miongoni mwa wahudhuriaji katika mkutano huu tunaona makampuni makubwa ya kompyuta ya mahali hapo, yale ya mawasiliano ya simu, makampuni ya pombe snele na mashirika ya matangazo. Tunampokea kama mgeni leo bwana Mukenge Desire, mwalimu kunako shule ya msingi ya Katoi. Ni shule ya Kikatoliki iliyo kwenye avenu Itebero, katika kata mabanga Nord, katika manispa Karisimbi, mjini Goma, huko Kivu Kaskazini. Shule hii ya msingi ilisherekea ukumbusho wake wa miaka makumi mbili na tano tangu kuundwa kwake mwaka 1995 na, na padre Michel Duarte, misionari wa Afrika. Hadi leo Epe Katoi tayari imeandikisha zaidi ya watoto elfu kumi wa shule. Ili kujua zaidi jinsi shule hii inavyofanya kazi, Mukenge Desire anaeleza katika mahojiano haya na Bernardin Dambu. Jambo. Jambo. Mama journalist, kwa leo Epe Katoi inaweza kusherehekea sikukuu yake ya miaka ishirini na tano. Basi kwa ile yote tuambie, kwanza hii EP Katoi ina sale de klasi. Tangu mwaka elfu moja mia tisa makumi tisa na tano shule la Katoi lilijengwa na Père Michel Duward missionnaire d'Afrique Père Blanc, akiwa curé baroko wa parokia Malkia wa Afrika hapa kwenye parokia Katoi na hapo masomo ilianza na vyumba kenda. Kwa sasa Epi Katoi ina organize 21 klasse na ni ile 21 klasse ambayo kwa sasa vina shida ya vyumba vitatu, sababu tangu ile miaka yote tunasomaka ava midi na apre midi. Baada ya mtetemeko ya ardhi ilipita wakati wa mripoko wa volkeno Nyiragongo 2021 masomo ilipoteza vyumba saba. Tunashukuru fond fonds sociale kupitia kiongozi wa Republic presidenti kwa kudepeshe ile ekipe na kutusaidia kurekonstri zile masomo, lakini ijapo hiyo kuna masomo tatu pia zinasoma nje ya lupango ya masomo kwa kukosa vyumba mbili, zinasoma kwepa Virunga nor zinapanga kule. E katreme yingine yuko musale moya ya grande sale ya parokia Notre Dame d'Afrique. Ile uh-huh ni magumu sababu ya kukosa vyumba vya masomo vyenye kuenea. Sasa mutafana namna gani ganiji mpate hivyo vyumba? eske ni wazazi ndio watajenga masomo? wala masomo ina tatizo juu kupata ile Eh, makuta ya kujenga hiyo masomo, ambayo imekosa masomo, iliendelea wakati wazazi walikuwa wanafanya prise en charge kusudi shule iweze kuendelea. Wazazi walikamata ile jukumu ya kufanya prise en charge, metangu government ina inadekrete gratuite, ile fond haikuwezekana, sababu hata deni ya mwisho tulikuwa nalipa, tulimaliza difficilement, na ndio maana kusema tuendelee tena, tunakosa tuguse wapi? Omba, ni hiyo maana tunaomba waongozi wakubwa maorganization internationale na kila mtu wa moyo umwe anaweza kufanya hata chumba moja nusu au linjanja, tunasema vraiment ni karibu kutusaidia kusudi wale watoto ija dans les bonnes conditions, nao waweze kujisikia wako wankadre pamoja na wengine. Je, watoto wana nafasi kiwanja mzuri ya kucheza, wana maji, wana nafasi ya choo wala namna gani? Kwa sasa tuna watoto elfu moja mia mbili makumi saba na moja Ambao kwa hii mwaka tunakadiri. Jisu nauliza juu ya maji, hatuna bomba la maji ya kunywa. Tunakutana kwa kupata maji ya kunywesha watoto, inaomba kiongozi wa masomo atafute pesa kidogo, anunue maji kwenye bomba ndani ya mtaa, na ile kuna mara inawepatikana, kuna mara haitapatikana na inakuwa tatizo, lakini pia vyumba vya choo ni vidogo Tuna milango 18 kwa hiyo efektif ya 1271 ni vidogo kulingana na kanuni za kimataifa kwa encadreme kwa hygiene yenye na stahili. Tunaomba wenye moyo mwema wanaweza kutusaidia kwa kupata bomba la maji robine kwa ajili ya kukunwisha watoto, lakini pia kupata hata vyumba vingine vyacho kwa ajili wa musika wajikute ales na wa vijana nao wajikute ales kwa kupermetre buchafu na maepidemi tusizipate, lakini tunajikaza ku ygene malgré malgre i yenye tuko nayo kusudi tupime kupiganisha buchafu na watoto waweze kumaliza mwaka bila tatizo. Na kila mtu wa moyo mwe anapenda kuvizite ekole yetu, karibu, tuko hapa mukartye Mabanga Nord ku Avenir Itebero mu commune de Karisimbi. Kila yoyote wa moyo mwe anda kufika kuvizite masomo atatukuta pale, na mchango yakatalya tutaipokea kama ni salle de classe, kama ni choo tatujengea, kama ni bomba la maji, hata pipitre tunahitaji, sababu mpaka sasa kwa wale watoto tuna 540 pipitre tu. Kuna zenye kuvunjika, za kuzeheka, kuna zenye apeke kusema tunafanya propriete ile kuzitingiza tingiza, zini zinaharibika. Alors tunaona kama watoto kusiba waikale mzuri na waprofite en toute essence matiere ya mwalimu Ingeliomba pia waikala hata wawili wawili omwe, lakini kuna wenye wanaikala watatu au nakutana. Maparaporo taye na mapitu tuko nazo, hazieneye ile yote. Ingali defi tuko nayo na kila yote, mwanaweza kutujia kwa msada, tunasema tu ni karibu. Asante na kushukuru, mama journalist katika Kivu Kusini, tuzungumze kuhusu uharibifu wa maafa ya asili yaliyotokea Kalehe, uliosababishwa kwa wakaazi wa Bushushu na Nyamukubi tarehe nne Mei. Timu ya wanasaikolojia wanapitia katika maeneo ambako wanaweka waasiriwa kwa utunzaji wa kisaikolojia kwa muda Jean Kasami alihudhuria jumapili iliyopita moja ya vikao vya kupunguza matatizo ya kisaikolojia vilivyofanyika katika parokia ya Ihusi Kalehe na watu wa kujitolea kutoka kituo cha Olame huko Bukavu. Anarudi kutoka Kalehe. Hii hapa ripoti yake. Shughuli zilihusu mazoezi ya kupunguza vidonda vya moyo. Abel Anje Furaha, muhimizaji kwenye kituo Olame cha Bukavu. Kisha maafa iliyotokea, tulijikuta kama wandugu zetu ambao wamepoteza wandugu, walipoteza vitu zaidi ya msaada kiloko wanaweza pata huku na kule, ya vitu wanalazima tuwasaidie na kuwasindikiza zaidi kimafikiri. Na ndiyo maana tulikuya kusudi tufanye ile tunayesema prise en charge psychosocial. Ni kweli wahanga wanatambua wazi wanakuwa na matatizo kiakili. Emensi Mire, mukaji wa Bushushu, alikimbilia ihusi kale santre kisha watu zaidi ya makumi ine wa jamaa yake kufariki. Nikuwa nisikia vitu viko vya mingi, mkichu wangu mi sana, nikuwa na viwaza, mina sikia matrugli na mimbe na nivuru sana, nikuwa na waza gisi tulishi na mamu kwe gisi tulishi na vale watoto, na sikia roo yangu na lume wakuniambia banirishe Bushushu, makini sumu ile vilima tu ingali tatokota pale. Teofile Kashinzi ni mtaalamu katika mambo ya kutunza vidonda vya moyo. Matibabu yanakuwa mengi, ya kwanza tuweze kuzungumuzia shida zilipitikana namna gani, kwa kuwa polisi mutu anasema shida yake, anajifungua anaweza akalie, na mwisho anaweza akawakubali kuma aktivite yetu, tuweza kupitia njia mbalimbali mbali, ya kipsikolojia, kujua namna gani mutu anaweza kushinda hizo shida, kukuwa na bapwefuka bapwin foko kazi yabo kwa kuwa wanakuwa watoto wa Mungini, kwa kuwa labda sisi wenyewe hatutaweza tuwafundishe juu ya mapremier sekur psikolojiki, namna gani wanaweza kutambua wandugu wanaokuwa na shida, namna gani watawasikiliza na namna gani wanaweza wametre en contact na wapsikologe wenye tunakuwa nao lazima ku centre de sante zetu mayeur de sante ya Nyamukubi na Bushushu. Wahanga wengine hawa walishiriki kikao cha wajuzi wa mambo ya kutunza vidonda vya moyo. Atuna kilima na atuna bonde, kale kakambi ke bametujengea pale pembeni, nikiwaza ayakuwa kutusaidia jule fasi ya balitupatia mutoni, iko huku na nyingine huku, na kilima iko yulu na bahari chini, make tuko mkaburi. Wahasiriwa mia saba na munane walihusishwa na hayo mazoezi, bushushu mia tano nyamkubi mia mbili makumi mnane kale santre pale ihusi mahali walikimbilia kisha kupoteza wandugu nyumba mashamba pesa na vingine vitu vya kila aina Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi, kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi katika jimbo la Kivu Kusini, moto wa mara kwa mara umeripotiwa hivi majuzi katika manispa Kadutu, wakati wa kutangazwa kwa msimu wa kiangazi unaoelekea ukingoni. Kisa cha hivi punde zaidi ni kile kilichotokea juzi katika kata Kafu ambako nyumba kumi na mbili ziliteketea kwa moto. Siku ya tano iliyopita ilikuwa katika kata Funu ambako nyumba mia moja makumi nne na saba ziliteketea kwa moto. Familia mia mbili makumi tano na tano zilizoathiriwa zinalala nje bila msaada katika uwanja wa shule ya sekondari ya Nyakaliba mmoja wa waathirika wafunu Bisimwa Arnold, ambaye wakati huo huo ni mkuu wa kamati ya muda ya waasiriwa anatoa sauti ya kilio kwa viongozi pamoja na watu wenye mapenzi mema kwa msaada wa haraka. Kijana mmoja alipatikana amefariki karibu na makaburi ya Kitatumba mjini Butembo jimboni Kivu Kaskazini siku ya tatu jioni, iko katika kata Kongo ya sika katika manispa Vulamba. Shirika la raia la Vulamba linaripoti kwamba mwathiriwa aliyetambuliwa kama mkazi wa seli ya msingiri katika kitongoji hicho. Inasemekana kwamba alifungwa kabla ya kuuawa kwa kisu. Akilaani kesi hii mpya ya uhalifu wa mjini, Kakule Musai Jean Baptiste, mkuu wa shirika la raia hilo, anaomba uchunguzi ufunguliwe ili kuwapata wahusika wa mauaji haya na kuwaweka chini ya haki. Juhudi zetu zote za kupata majibu ya viongozi juu ya swala hili hazijafanikiwa. Habari za asubuhi ya leo zinaishia hapo. Asante kwa kutufuata. Kwaherini.