Oh, ugawaji wa fedha zilizotolewa na serikali kuu kwa waathiriwa wa Bushushu na Nyamukubi katika tarafa la Kalehe huko Kivu Kusini ulianza jana siku ya nne. Mazungumzo kati ya makundi yenye silaha yaliyo jimboni Ituri yameanza tangu siku ya tano hii, pa Arukati kaskazini mwa Bunia. Inaanzishwa na serikali ya mkoa kwa msaada wa MONUSCO. Makamu wa liwali wa Tanganyika Ferdinand Masamba anatangaza kuwa sasa yeye ndo liwali wa mkoa kwa muda. Ni baada ya liwali Jilingungwa kuondolewa madarakani na bunge la mkoa. Hicho ndo kifupi cha habari. Karibuni. Hamjambo wasikilizaji wa wapenzi, tuanzie jimboni Kivu Kusini. Ugawaji wa fedha zilizotolewa na serikali kuu kwa waathiriwa wa Bushushu na Nyamukubi katika tarafa la Kalehe hatimaye ulianza jana, siku ya nne, wiki tatu baada ya kufikishwa huko franga milioni mbili elfu mia tano za Congo kwa kila familia. Lakini maandalizi ya kwanza ilikuwa na watu wengi, baada ya kusawanishwa kwa orodha habari iliyotolewa na mratibu wa mkoa wa huduma ya ulinzi wa raia, mjumbe wa tume Jean Kasami, kwa ripoti kamisheni yenye mamlaka ya kugawanya misaada kwa wahanga wa janga la Bushushu na Nyamukubi, ilichukua muda wa majuma matatu kusawanyisha orodha ya majina ya wanaostahili kupewa msaada huo wa pesa. Jamaa mia mbili ndizo zilitambuliwa kuwa na haki ya kupewa lakini pesa zilionekana kuwa haziwezi kuenea wahanga wote hao mia mbili ikiwa kila mmoja alitolewa milioni mbili na mia tano elfu franka za Kongo. Kwa hiyo jamaa makumi nne na tatu ambazo hazikupewa zitaendelea kutetewa ili nazo zipewe kitu kutoka serikali ya taifa. Mratibu wa shirika la raia Kalehe Didie Bituka alisema alifurahia namna ugawanyaji uliendeshwa katika hali ya uwazi bila ujanja. Aliendelea kusema watachukua fursa ya ziara ya waziri mkuu hapo Kalehe kufikisha malalamiko ya zile jamaa makumi ine na tatu ambazo hazikupata kitu. Habari za hivi karibu husema baadhi ya wakaaji wa Nyamkubi walikosa uvumilivu na wakasababisha vurugu ya muda kidogo, sababu hawakupata habari sahihi kuhusu namna ugawanyaji ulivyoendelea. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi na wiki tatu baada ya mafuriko makubwa huko Kalehe, shirika la mpango wa chakula duniani PAM lilianza kusambaza chakula kwa watu walioathirika na waliokimbia makazi yao. Ujumbe wa PAM ukiongozwa na mkurugenzi wa kanda ya kusini mwa Afrika na mwakilishi nchini DRC pamoja na mkuu wa ofisi huko Kivu Kusini walisafiri hadi Bushushu, moja ya vijiji vilivyoathiriwa, ili kuzindua rasmi operesheni hii. Msaada huu una mchele na maharagwe na unahusu kwanza watu elfu makumi tano kwa muda wa miezi nne. Kama ukumbusho, mafuriko yaliyoikumba Kalehe mnamo tarehe nne Mei yalisababisha vifo vya zaidi ya watu mia nne na watu elfu tano kukosa. Kumbuka kuwa waziri mkuu naye anasubiriwa huko Kalehe. Tukisalia katika Kivu Kusini, hospitali ya kituo cha utafiti wa sayansi ya asili cha Lwiro inakabiliwa na matatizo fulani katika kuhudumia jamii, ingawa ina vifaa vya kusimamia huduma bora. Hospitali hii iliyo katika tarafa la Kabare haina wagonjwa wanaoelekea hapo hata kidogo. Daktari Selin Kavira Malengera, mkurugenzi wa matibabu, anasema pia kuna ukosefu wa gari la wagonjwa kwa ajili ya usafiri wa wagonjwa. Anazungumza hapa kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamezi wa Kabedi. Nanikuta Luiro ku centre hospitalier ya Lwiro, ni mimi minasimamia hiyo centre hospitalier, kumekuwa miezi mbili. E, ni centre hospitalier ambao walianza kutunza watu ambao wanakuwa na shida ya kukula chakula tunaita malnutrition. Kumepita zaidi ya miaka makumi tatu na hivi sasa inakuwa hopitali ambao tumeongeza ingine mastrukture. Tuko na karibu mia moja ya vitanda. Ni kusema tunakuwa na shida wagonjwa wakui, kwa kuwa wanawazia tutawapatia dawa bila kulipa, ndio inaweza kutuma wanakuwa wachache ambao wanakuja kutuona lakini tumewajulisha kama tarife itashuka. Tuko na shida, tuko na ambulanse yetu iko panne siku mingi, wakati tunatafuta tafita kutwala wagonjwa kutoka ku centre de santé ya Kaungu kuja hapa tunakuwa na shida ya kubadéplace. Hiyo ni shida kubwa sana yenye tuko nayo. Nilivyotanguliza mazungumzo, kati ya makundi yenye silaha yaliyo huko Ituri yamefanyika tangu siku ya tano hii pa Arukati, kilomita 216, kaskazini mwa Bunia. Mikutano hii inaanzishwa na serikali ya mkoa kwa msaada wa MONUSCO. Kulingana na waandaaji, lengo ni kusuluhisha tofauti kati yao na kuhakikisha kuheshimu makubaliano ambayo wametia saini ya kumaliza mapigano huko Ituri. Makamu wa liwali wa Tanganyika anatangaza kuwa sasa yeye ndo liwali wa mkoa kwa muda. Ferdinand Masamba amesema hayo siku ya tano hii alipowasili Kalemi baada ya wiki chache kukaa Kinshasa kwa mwaliko wa naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani na ataanza kazi ya maandalizi ya mapokezi ya mkuu wa nchi ambaye ataongoza kongamano la maliwali ambalo litafanyika baada ya miezi michache huko Kalemie. Kama ukumbusho, makamu wa liwali ataongoza jimbo kama liwali kwa muda, kwa sababu liwali Juli Ngungwa aliondolewa madarakani na bunge la mkoa, lakini alikata rufaa kwa mahakama ya kikatiba kupinga uamuzi huu. Katika Kivu Kusini, ambako tunarudi, kulianzishwa siku ya tano hii kikao cha kusikilizwa cha mahakama kuu ya Uvira huko Baraka Fizi. Mahakama ya Uvira inachunguza kesi makumi mbili zinazohusisha washtakiwa makumi mbili kumi na nne, kati yao wanashtakiwa kwa vitendo vya ubakaji. Usafiri wa washiriki wote wa mahakama uliwezekana jana huko Baraka kupitia helikopta ya MONUSCO shughuli hii ilifadhiliwa kikamilifu na fedha za programu za sehemu ya usaidizi wa haki ya MONUSCO na inachangia muhula wake kwa kuwa inapigana dhidi ya kutokujali kuleta haki ya Uvira kuwa karibu na raia wa Baraka. Kampuni ya Regidezo inakabiliwa na matatizo mengi katika mji wa Lubumbashi, jimboni hoKatanga. Baadhi ya mashine ziliharibika, kwa hiyo sehemu kubwa ya raia haipatiwi maji ya kunywa. Kwa mkurugenzi wa mkoa wa Rejidezo, kuna taasisi za serikali na makampuni mengine ya umma ambayo hayalipi pesa zao za maji zinazokadiriwa kuwa zaidi ya dola milioni tano. Tunamsikiliza Inyas Ngoi Kabulo, mkurugenzi wa mkoa wa Rejidezo huko Katanga Kubwa, kwenye maikrofoni ya Jean Gandu. Anatafsiriwa na Ann Celestine Mibe. tatizo ya maji inanizuia kutumika kazi kwa masaa kati ya sita na munane kwa kuwa viwanda vikubwa havina maji hasa zaidi katika kata ya kimololo na kasapa na hata kituo cha inilu haitumiki tena siku nzima. Kama tungekuwa na upato tatizo hili lingetatuliwa kwa bahati mbaya, uwezo huo unapatikana kwa washirika wetu wenye walipasha kutupa uwezo uu kama CNC anayokuwa na deni ya dola milioni mbili na elfu mia saba rva inayokuwa na deni ya dola milioni mbili elfu mia tano na uongozi wa jimbo ina deni ya milioni mia nane ya franka za Kongo. Ni pesa nyingi. Kama wakimipa kumi juu ya mia ya franka hizo, munaweza kutatua shida hii tunayo, kama awalipi kampuni yetu inapungukiwa na pesa. Kumbuka kwamba mkurugenzi wa mkoa wa Regide zo alitoa kauli hii wakati wa mkutano na waandishi wa habari aliouandaa siku ya tatu iliyopita katika hafla ya miaka nne akiwa mkuu wa Regi de zo katika eneo la Katanga kubwa katika jimbo la Maniema. Kiwango cha matukio ya malaria kinaongezeka tu katika uwasilishaji wa matokeo ya utekelezaji wa mradi wa kuchangia watu wote wa jimbo hili kupata matibabu katika mapambano dhidi ya malaria, ilisemekana kuwa kesi mia mbili makumi nne na saba kwa kila wakaazi elfu moja zilirekodiwa kwa mwaka jana, wakati nchi inaweka lengo la kesi mia moja makumi mbili na nne kwa kila wakazi elfu moja. Matokeo haya yaliwasilishwa na shirika lisilo la kiserikali la Saru Sante Rural ambalo linaingilia kati katika mapambano dhidi ya malaria kwa ufadhili wa mfuko wa fedha wa kimataifa. Ni wakati wa mkutano na waandishi wa habari jana siku ya nne katika ukumbi wa hoteli ya Valencia ya kwanza iliyo mjini Kindu. Ripoti ya Florence Kizalunga. Kwa mjibu wa daktari Bea Akunge Etienne, kiongozi wa muradi wa malaria kunako uwakima nyema, licha ya kuwepo kwa apendejeo za udhibiti na jitihada zinazofanywa na washirika, lakini hali mbovu za barabara ni tatizo kubwa. Parmi magumu tuku nayo leo ni manjia inarubika paske chaque 3 mois inafa tulete dawa kuma structure effectivement dawa i kwako mekupeleka dawa kufikisha kule kuma structure manjia gishi narubika ta ya kutembea munjia iko na madawa mingi. Akihusika, waziri wa afya wa mkoa anaahidi kuripoti kwa uongozi wake. Ikumbuke kwamba mashirika ya kiraia, serikali ya mkoa na washirika wengine kadhaa walishiriki katika shughuli hii. Toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Okapi Radio Tunampokea kama mgeni leo bwana Mukenge Desire, mwalimu kunako shule ya msingi ya Katoi. Ni shule ya kikatoliki iliyo kwenye avenu Itebero katika kata Mabanga Nor, katika manispa Karisimbi mjini Goma huko Kivu Kaskazini. Shule hii ya msingi ilisherekea ukumbusho wake wa miaka 25 tangu kuundwa kwake mwaka 1995 na padre Michel Duarte, misionari wa Afrika. Hadi leo epe Katoi tayari imeandikisha zaidi ya watoto elfu kumi wa shule. Ili kujua zaidi jinsi shule hii inavyofanya kazi, Mukenge Desire anaeleza katika mahojiano haya na Bernardin. Jambo, amjambo amjambo mama jurnalisti. Kwa leo epe Katoi inaweza kusherehekea sikukuu yake ya miaka ishirini na tano. Basi kwa ile yote twambi kwanza, iyi epe Katoyi ina sal de classe tangu mwaka 1995. Shule la Katoyi lilijengwa na Père Michel Diward missionnaire d'Afrique Père Blanc akiwa curé baroko wa parokia Malikia wa Afrika hmm, apa kwenye parokia Katoyi na hapo masomo ilianza na vyumba kenda. Kwa sasa epe Katoyi ina organize 21 class na ni ile 21 klasse ambayo kwa sasa vina shida ya vyumba vitatu, sababu tangu ile miaka yote nasomaka avant midi na apre-midi. Baada ya mtetemeko ya arzi ilipita wakati wa mripuko wa volukeno Nyiragongo 2021 masomo ilipoteza vyumba saba. Tunashukuru Fond Sociale kupitia kiongozi wa republiki presidenti kwa kudepeshe ile ekipe na kutusaidia kurekonstrui zile masomo, lakini ijapo hiyo kuna masomo tatu pia zinasoma nje ya lupango ya masomo kwa kukosa vyumba. Mbili zinasoma kuwepe Virunga Nord, zinapanga kule. E, katrieme yingine yuko musale moya ya grande sale ya parokia Notre Dame d'Afrique. Ile ni magumu sababu ya kukosa vyumba vya masomo vyenye kuenea. Sasa mtafana namna gani ju mpate hivyo vyumba? Eske ni wazazi ndio watajenga ile masomo? Wala masomo ina tatizo juu kupata ile Eh, makuta ya kujenga hiyo masomo, ambayo imekosa masomo, iliendelea wakati wazazi walikuwa nafanya prise en charge kusudi shule iweze kuendelea. Wazazi walikamata ile jukumu ya kufanya prise en charge, metangu gouvernement ina inadekrete gratuite, ile fond haikuwezekana, sababu hata deni ya mwisho tulikuwa nalipa, tulimaliza difficilement. Na ndiyo maana kusema tuendelee tena, tunakosa tuguse wapi. Ni hiyo maana tunaomba waongozi wakubwa Maorganization internationale na kila mtu wa moyo umwe anaweza kufanya hata chumba moja au nusu au linjanja, tunasema vraiment ni karibu kutusaidia kusudi wale watoto ija na les bonne condition, nao waweze kujisikia wako wankadre pamoja na wengine. Je, watoto wana nafasi kiwanja mzuri ya kucheza, wana maji, wana nafasi ya choo wala namna gani? Kwa sasa tuna watoto elfu moja mia mbili makumi saba na moja Ambao tunakadiri kwa hii mwaka jisi, nauliza juu ya maji, hatuna bomba la maji ya kunywa. Tunakutana kwa kupata maji ya kunywesha watoto, inaomba kiongozi wa masomo atafute pesa kidogo anunue maji kwenye bomba ndani ya mtaa, na ile kuna mara inawezapatikana, kuna mara haitapatikana na inakuwa tatizo. Lakini pia vyumba vya choo ni vidogo tuna milango 18 kwa hiyo efektif ya 1271, ni vidogo kulingana na kanuni za kimataifa kwa encadrement kwa hygiene yenye nastahili. Tunaomba wenye moyo mwema wanaweza kutusaidia kwa kupata bomba la maji robinet kwa ajili ya kukunywisha watoto, lakini pia kupata hata vyumba vingine vyacho vya kwa ajili wa musika wajikute alez na wavijana nao wajikute alez kwa kupermetre, buchafu na maepidemi tusizipate, lakini tunajikaza ku hijene malgré hii yenye tuko nayo, kusudi tupime kupiganisha buchafu na watoto waweze kumaliza mwaka bila tatizo. Na kila mtu wa moyo mwe anapenda kuvizite ekole yetu, karibu. Tuko hapa mu quartier Mabanga Nord ku Avenue Itebero mu commune de Karisimbi. Kila yote wa moyo mwe anapenda kufika kuvizite masomo atatukuta pale, na mchango yakatalya tutaipokea. Kama ni salle de classe, kama ni choo tatujengia, kama ni bomba la maji, hata pipitre tunahitaji, sababu mpaka sasa kwa wale watoto tuna 540 pipitre tu. Kuna zenye kuvunjika, za kuzeheka, kuna zenye avec kusema tunafanya propriete ile kuzitingiza tingiza, zini zinaharibika. Alor tunaona kama watoto kusi waikale mzuri na waprofite entute asance matiere ya mwalimu Ingeliomba pia waikala hata wawili wawili, au wa mwe, lakini kuna wenye wanaikala watatu au nakutana maparaporo taye na mapi. Tuko nazo hazieneye ile yote, ingali defi tuko nayo na kila yote mwanza kutujia kwa msada, tunasema tu ni karibu. Asante na kushukuru mama jurnaliste Radio Kapi katika Kivu Kusini, tuzungumze kuhusu uharibifu wa maafa ya asili yaliyotokea Kalehe uliosababishwa kwa wakaazi wa Bushushu na Nyamukubi tarehe nne Mei. Timu ya wanasaikolojia wanapitia katika maeneo ambako wanaweka waasiriwa kwa utunzaji wa kisaikolojia kwa muda Jean Kasami alihudhuria jumapili iliyopita moja ya vikao vya kupunguza matatizo ya kisaikolojia vilivyofanyika katika parokia ya Ihusi Kalehe na watu wa kujitolea kutoka kituo cha Olame huko Bukavu. Anarudi kutoka Kalehe. Hii hapa ripoti yake. Shughuli zilihusu mazoezi ya kupunguza vidonda vya moyo. Abel Anje Furaha, mhimizaji kwenye kituo Olame cha Bukavu. Kisha maafa iliyotokea tulijikuta kama wandugu zetu ambao wamepoteza wandugu, walipoteza vitu. Zaidi ya msaada kiloko wanaweza pata huku na kule ya vitu, wanalazima tuwasaidie na kuwasindikiza zaidi kimafikiri. Na ndiyo maana tulikuya kusudi tufanye ile tunayosema prise en charge psychosocial. Ni kweli wahanga wanatambua wazi wanakuwa na matatizo kiakili. Emesimire mukaji wa Bushushu alikimbilia ihusi kale santre kisha watu zaidi ya makumi ine wa jamaa yake kufariki. Nilikuwa nasikia vitu viko vya mingi mu kichwa wangu mimi. Sasa niko na waza, minasikia matrugle na mimi na nivuruka. Sasa niko na waza gisi tulishi na mamu, kwa gisi tulishi na wale watoto na sikero yangu na lume. Kwa kuniambia banirushe Bushushu make ni sumu. Ile bilima tu ingali tatokota pale. Teofile Kashinzi ni mtaalamu katika mambo ya kutunza vidonda vya moyo. Matibabu yanakuwa mengi. Ya kwanza tuweze kuzungumzia shida zilipitikana namna gani, kwa kuwa plisi, mtu anasema shida yake, anajifungua anaweza akalie, na mwisho anaweza akawakubali. Kuma aktivite yetu tuliweza kupitia njia mbalimbali ya mbali, kipsikolojia kujua namna gani mutu anaweza kushinda hizo shida kukuwa na bapwefuka ba point foko kazi yabo kwa kuwa wanakuwa watoto wa mwingine, kwa kuwa labda sisi wenyewe hatutaweza tuwafundishe juu ya mapremier sekur psikolojiki, namna gani wanaweza kutambua wandugu wanaokuwa na shida, namna gani watawasikiliza na namna gani wanaweza wametre en contact na wapsikologe wenye tunakuwa nao lazima ku centre de sante zetu mayer de sante ya Nyamukubi na Bushushu. Wahanga wengine hawa walishiriki kikao cha wajuzi wa mambo ya kutunza vidonda vya moyo. Kusema wenzetu wanalia tu makao mahali wanavyoweza ishi. Papa akasema se bona wesi kuwa wanasogea kukilima yulu batoke mubonde. Hatuna kilima na hatuna bonde, kule kale kakambi ke vametujengea pale pembeni, nikiwaza kiwaza aiyakuwa kutusaidia, juu ile fasi walitupatia mutoni iko huku, mengine huku na kilima iko yulu na bahari chini, make tuko mkaburi. Wahasiriwa mia saba na munane walihusishwa na hayo mazuri. Zoezi bushushu miatano, nyamkubi miambili makumi mnane kale santre pale, ihusi mahali walikimbilia kisha kupoteza wandugu, nyumba, mashamba, pesa na vingine vitu vya kila aina. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. tunafika mwisho wa idhaa hii. Wikendi njema kwenu, mkisindikizwa na programu za Redio Kapi. Kwaherini.