Oh, nchi za DRC na China zimeweka mkazo kwa ushirikiano wao ili kuinua uchumi wa nchi hizo. Rais Felix Tshisekedi alieleza hayo katika mkutano na waandishi wa habari huko Shenzhen, nchini China jana Jumapili. Ulimwengu unasherekea leo hii Siku ya Kimataifa ya Askari wa Umoja wa Mataifa. Wanafanya kazi ya ulinda amani duniani kwa miaka makumi saba na tano sasa. Magari makubwa yaliyoleta bidhaa mjini Mbujimai kutoka Lubumbashi yamesukuma bei kushuka sokoni mjini humo. Hamjambo wasikilizaji wapenzi. Nchi ya China ilitaka kutuma ujumbe wa mshikamano na heshima kwa DRC na nchi hizo mbili kupitia misimamo yao ya kisiasa ya kijiografia na nguvu zao husika zina uwezekano wa kutoa suluhu kwa uchumi wao hasa kuhusu mazingira, mpito wa nishati na teknolojia ya kidijitali. Hili ndilo linalohalalisha safari hii ya rais wa DRC katika nchi hiyo kwa mwaliko wa rais wa China Xi Jinping. Mkuu wa nchi ya Kongo aliwaalika waandishi wa habari jana Jumapili mjini Shenzhen mwishoni mwa ziara yake ya siku nne katika Jamhuri ya Watu wa China. Pia lilikuwa ni suala la kuweka mkazo kwa uhusiano kati ya nchi hizo mbili kwa kuanzisha ushirikiano wa kimataifa na wa kimkakati. Felix Chisekedi anazingatia matokeo mazuri ya safari hii ya serikali kuhusiana na mabadilishano na makubaliano yaliyotiwa saini. Tuzungumzie maafa ya Kalehe, jimboni Kivu Kusini. Waziri mkuu wa Kongo alikuwa huko Kalehe siku ya sita kwenye kambi za waasiriwa wa janga wa la tarehe 4 Mei ambalo liliacha mamia ya vifo. Jean Michel Samalukonde aliandamana na wajumbe wa serikali kuu na wanabunge wa kitaifa. Lengo la misheni hii lilikuwa kutoa sehemu ya pili ya msaada wa maafa kwa walionusurika. Mwandishi wetu wa Bukavu Emmanuel Elamejiwa Kabedi alikuwepo. Ripoti yake inasomwa hapa na Lesu Walasa. Waziri mkuu wa Kongo Osama Lukonde alikuja binafsi kutoa msaada wa pili wa serikali kuu kwa ajili ya wahanga wa Kalehe. Msaada huo ni toni za magunia ya mihindi, mchele, makopo ya mafuta, sabuni na magodoro ya kulalia kukabidhiwa msaada huo rasmi kwa wahanga hao ulifanyika katika eneo la Nyamukubi. Kwa upande mwingine, kwenye eneo la Bushushu, Jean-Michel Samalukonde akiwa ndani ya gari kutoka ofisi ya barabara alizindua kazi ya kufungua tena njia ya Bushushu Nyamukubi kwenye barabara ya taifa namba moja inayounga muji wa Bukavu na Goma. Pamoja na wajumbe wa serikali kuu na wanabunge wa kitaifa, waziri mkuu aliandamana na liwali waki kwa habari hiyo hiyo, wiki tatu baada ya maafa ya Kalehe, hali bado inatia wasiwasi. Waathirika wasi bado wanalala nje au wanakaribishwa na watu wenye mapenzi mema. Dharura ya kibinadamu inaendelea kwa sababu wengi hawana kila kitu. Maelezo ya Sintia ya Bashizi na Bizana aliyetembelea Kalehe siku ya tano iliyopita. Katika kijiji cha Bushushu ambako nyumba nyingi zimebomoka, bado kuna harufu ya kuuza watu wanapotembea miguu, wakati mwingine inanyonywa na ardhi iliyotengenezwa na matope haya ambayo yalikuwa yamebeba kila kitu kwenye njia yake. Hapa kuna kukata tamaa, woga bado unaweza kusomwa kwenye nyuso hizi na macho yaliyopotea kwenye utupu matatu kisha usiku wa kutisha wengi bado wana matumaini ya kupata wapendwa wao waliopotea, hata kama matumaini yamepunguka. Nyumba na chakula ni mahitaji ya haraka zaidi, kama vile washuhuda hawa wanasema. Kwenye mikro ya Sintia Bashizi: mutusaidie na kwenye tunaweziishi, hatuna fasi, hatuna chakula, hatuna mangoza kuvala na make, tunateseka tunaezi penda, tupate na madawa, peske dereziko hii mwingine tungelihama ange tutafutia nafasi ya kuhamia kame amoya ipata bali sisi bila kwanza, wamoya wamoya wakisema hapo, wenyewe walibakia kwa nyumba kwanza, nao watawapangia mimi. Tayua government inawaza nini juu danger ingali tu, tayua sisi wanatupangia pole probleme. Saa hii nezi nikutana na nyumba mimi, mvula ikisha kuya nikukimbia tu, hakuna vya resistance. Kama nilivyotanguliza leo tarehe makumi mbili na tisa Mei ni siku ya kimataifa ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa. Kwa mwaka huu mada ni amani inaanza na mimi. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa wamefanya kazi kwa miaka makumi saba na tano kuokoa na kubadilisha maisha katika hali tete ya kisiasa na kiusalama duniani tangu mwaka zaidi ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa na raia milioni mbili wanasaidia nchi kutoka katika vita, katika huduma ya amani. Pamoja na jumuiya za mitaa, walinda amani wanasaidia kuendeleza suluhu za kisiasa, kuzuia migogoro, kulinda raia, kuimarisha haki za binadamu na utawala wa sheria, na kujenga amani ya kudumu. Kupitia ukumbusho huu, umoja wa mataifa unasema unatambua huduma ya kujitolea kwa walinda amani wa jana na leo, ambao ni zaidi ya elfu nne mia mbili kupoteza maisha chini ya bendera yake duniani kote. Huko Ituri, vijiji vingi kando ya mhimili wa Komanda Luna kwenye barabara ya kitaifa nambari nne vinakaribia kuachwa na wakazi wote. Ni kwa sababu ya uharakati wa waasi wa ADF ambao wanafanya unyanyasaji mwingi. Tukio la hivi punde zaidi ni lile lililorekodiwa mnamo tarehe makumi mbili na moja Mei, ambapo watu hawa waliokuwa na silaha waliteketeza gari saba za kusafirisha bidhaa kutoka Kivu Kaskazini. Licha ya hali hii ya ukosefu wa usalama katika eneo hilo, baadhi ya wakazi wanaamua kusalia katika mazingira hayo, ambapo wanasema wanaishi maisha ya tabu. Jean Claude Lokidile alienda kukutana nao, hii hapa ripoti yake. za magari saba, zikiwemo wanajeshi wa MONUSCO, wanajeshi wa FRC na maafisa wa MONUSCO zilifunga safari za kuelekeza Sosa. Tulipofika huko tumekutanisha Roge Kambale, yule ambaye alikuwa amerudi kutoka shambani mwake, alipokuwa ameketi pembeni wa mtoto wake wa umri wa miaka tatu. Ametuelezea katika hali gani wanaoishi zamani Kwenye seka ishe, tunakula chakula bila chumvi, tunakula chakula bila mafuta, hakuna mayai, dawa tu, unaishi tu sawa, nyama nyoku na nyama inashindia mtu. Tunaishi kwa mlimo basi, kama haulima utaishi namna gani? Tulipokuwa tumesafiri popote, barabarani ni ukimya, sawa kwenye makaburi amani. Mengine tumekutanisha askari jeshi wa FARDC wanaolinda usalama, ijapo hali mbovu za barabara, madereva za pikipiki wa mmoja wa kirudi toka shambani, wengine wakijitokeza kivula kaskazini, wamekubali kuhatarisha maisha yao kwenye kijiji Kipinjili i ujumbe letu umekutanisha magari saba zilizongushwa moto hivi karibuni na wasi wa ADF. Hawa wakaji wameomba serikali kurejesha usalama katika eneo hilo, kwenye wasi wa ADF wanaendelea kunyanyasa raia. Toka komanda Jean-Claude Lokitile, Radio Okapi. Katika jimbo la Bazwele wakazi wa usultani wa sasa katika tarafa la Ango wanawasiwasi kuhusu kuja kwa wingi kwa wakimbizi wa Afrika ya Kati kwenye ardhi yake. Wanakimbia mapigano kati ya waasi wa Seleka na wapiganaji wa kundi la Zande la kujilinda katika eneo la Zemio lililopakana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la raia na viongozi wa utawala wa eneo wanaomba viongozi wa ngazi za juu kupeleka kwa wingi vikosi vya usalama katika eneo hili ili kulinda mpaka na wakazi wa eneo hilo dhidi ya vitendo vya unyanyasaji wa waasi wa Afrika ya Kati. huko Manyema, mkurugenzi wa mkoa wa elimu wa Manyema ya kwanza na wakataza wakuu wa shule kudai pesa kwa wanafunzi wa shule za msingi ambao watafanya mitihani yao ya mwaka wa sita wa kiprimari hivi karibuni. Mokito Gaunda Serafa alisema siku ya tano iliyopita, wakati wa mkutano wa mwisho wa mwaka wa shule wa elfu mbili makumi mbili na mbili elfu mbili makumi mbili na tatu ambao alifanya kwa faida ya viongozi wote wa shule katika eneo yake ya kielimu. Ilikuwa katika chumba cha Shambanya. Kwa uamuzi huu pia imeongezwa katazo ya kufukuza wanafunzi wakati wa saa za shule. Maelezo katika ripoti hii ya Florence Kizalunga. Ni kwa makesha ya mitihani ya muhula wa pili ndipo provede alitaka kuwavutia wakuu hawa wa taasisi kwa maagizo haya ili kusiwe na visingizio kwa upande wao. Wakuu wa taasisi walidai kuwa wamezingatia maagizo haya yote. Bonifasi Yemba, mkuu wa taasisi ya mala ya hapa Kindu, yote provede alisema, tunaitika vizuri na tutaitenda kadiri na yostahili ya mlima kutufungua masikio kwa vitu vyenyewe havikuwa vinasikilika. Antukama mama, tunafurahi sana kwa upande wao wazazi pia wanaalikwa kutembelea shule, sio tu kuona jinsi watoto wao wanaoendelea, lakini pia kuangalia uzingatiaji wa maagizo haya. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Okapi. Huko Kasai Oriental, imekuwa karibu wiki moja tangu magari makubwa machache yanayobeba bidhaa kutoka Lubumbashi yamekuwa yakiwasili zaidi na zaidi huko Mbujimayi. Madereva wa magari makubwa wanasema kuwa wametumia nguvu kubwa ili kufika katika mji wa Mbujimai kwa njia ya barabara ya taifa nambari moja. Kutokana na hali ya barabara hiyo ilivyo sasa, madereva wachache wa magari walichukua hatari ya kuja mwanzoni mwa msimu wa kiangazi. Mpango huu tayari unapunguza bei ya bidhaa fulani za viwandani kama vile sima, mafuta na vinywaji vya sukari kwenye soko Afajukati. Huko Ituri, zaidi ya familia mia saba za wakimbizi wa Kongo ambao walikuwa wamekimbia ukatili wa makundi yenye silaha nchini Uganda tangu mwaka elfu mbili kumi na saba wanarejea hatua kwa hatua katika maeneo yao ya asili. Urejeshaji huu wa hiari umezingatiwa tangu kumalizika kwa shughuli za usajili wa wapiga kura nchini DRC. Wengi wanaishi na familia zilizowapokea huko Chomya Mbogi nyamamba kwenye pwani ya Ziwa Albert wanahalalisha kurudi huku kwa hali ngumu ya maisha katika nchi ya makimbilio na kutosoma kwa watoto wao. Mmoja wao, Richard Mbukana Lole, baba wa watoto wanane, alirejea nchini wiki moja iliyopita. Ni mgeni wetu anaongea kwa simu na Ezekiel Munzalia. Ndugu Richard Mbuka na Lole, jambo. Ndio. Ni kwa sababu gani munakuwa katika hali ya ukimbizi kwa sasa? Niliwahi kukimbia kwa kapu ya changali na watoto saba peke, kupatana sekurite ya Ituri maja fulani, tuliwahi kuhala huku, lakini sahii shida anakuwa mingi gambo ya kapu huku usaidizi ya UNTR huku ngambo ya Uganda alipunguka sana mbele, walikuwa nasaidia zaidi kukafika wakati moya usaidizi na kuwa ngufu sana. Tuliona kama ngambo Ituri ya Ituri afadhali rudia kiodoko tukaona muhimu turudie sasa. ni Ee, nini ilituma mnakimbia na munafanya miaka ngapi mnakuwa katika hali ya ukimbizi huko katika nchi ya Uganda? Mimi nafahamia yangu, tulitoroka hapa hapa, ninarudia si afanya, nina wiki moja niko hapa kwa chome, ndio kurudia. Shida zaidi tulikimbia ni nini, shida ya walendo, kama tulikia watu wa kulima huku, mwingine wanaita fichama aloro, huku, china, kirima, ngambo ya loromi huko ka china kilima ngambo ya nini hapa chome lakini mambo ka fika ngufu tuliona kama uwaji nafanyikana huku ngambo ya nyam, nyamamba. Ah, tuliona mzuri tuenda ngambo ya Uganda kwa kupata salama. huku kuna kazi yoyote tunafanya, tulikaa tu ndio maana tunaamua kurudia kuliko kupoteza muda watoto haba kusom. Tulitoka kwa nchi ya, ya kifaransa kurudia uku nchi ya kiingereza lisumbua watoto wetu hapa, hata watoto wangu wanapoteza karibu miaka tano ya masomo. Sasa tunaenda anja masomo watoto kaanja tu miaka ya kesho na nini. Sasa inawahakikishia kwamba hali ya usalama inakuwa mzuri ku ngambo ya Kongo ili muweze kurudia? So, si wezi sema kama salama na kuwa yoyote lakini afadhali niliona tulikimbia. Watu wengi wengine tunakuta walizanja rudia na unajua, ichi yako ni ichi yako, hata unalala njaa unakuwa na salama wakati unaona familia hiyo, ndio lakini hatutasema kama salama na rudia yoyote, huko shida tunacikia mbalimbali, lakini hapa chome afadhali tunakuta watu wanalala mzuri tunaamua Ina, kurudia tu kupatana na hiyo uh, namna gani munajadapte? Inakuwa siku ngapi mnarudia kuinchi? Unajua hali ya uchumi inakuwa mbovu, inaomba kutumika zaidi sana ili mtu apate mahitaji kidogo kidogo. katika hali ya ukimbizi watoto namna gani? Unaona sawa vile uta- utajansortir kuhali ya maisha bon hapa tuna tumaini yoyote kama hichi namna namnaturaia kwa hichi yetu, watu wanaweza kutukamata tu mkono kwa mkono hata kutupatia kazi, lakini saa hii kweli hakuna kazi. Yote niko nafanya iko wiki moya tunapata sema hii ni semene na kitu yale niko hapa. Basi tulikaa nafanya zamani kazi ya kuvua, tunakuta yote mambo anabadirika ya malaita kama reglementation de peshe, na hapa hatujui tutarudi na nini. Munasafiri namna gani? Eske kunakuwa kompanyi, yani sosiete yenye inasaidia wasi kubalipia hata transport na kubasafirisha yule ya maji? Lakini huku ngambo ya Uganda tuli tafutia namuna sisi peke kurudi, hakuna usaidizi yote tulipata, juu ngambo ya, ya Uganda uku osara na government yao wanasema kama OPM, Office of Prime Minister, hawaruhusu watu kurudi, lakini wanasema kama unataka rudi unarudi, lakini wao hawaruhusiwe kurudisha ninyi namuna salama, bado kuwa kwa yeah. Lakini mimi niliamua tu kidodoko, tunatafuta tuna lipa maneno mtumbu ngambo ya Uganda huko, tulipoteza karibu na mimi na familia yangu nilipoteza karibu shilingi. Tangu ulirudia ni nini, unaona kukongo ni nini inaweza kukuhakikishia kukongo ya kwamba usalama iko na ambayo unaweza tolea ujumbe kwa wengine wote wenyewe biko kuhali ya ukimbizi ili waweze kurudia. Ya muhimu kitu niliona hapa, kwa mambo ya masomo shule, watoto wengi tulikua na hapa Uganda hawakuweza kujiadapte kwa namna ya masomo ya Uganda, tunapoteza muda huko na watoto wana, wana, hawakusoma tulipoteza muda tunakuta hapa kamba atomi, ya sehemu za tomia kama Ituri hapa watoto wanaendelea kusoma na masomo anaendelea mzuri, isipokuwa ngambo ya maisha njo hatuyajiadapte. Siwezi sema kama maisha yanakuwa tayari, lakini tuna imani kama government yetu na waong wanaweza fanya ngufu juu yetu, tupate kuameliore maisha yetu. Eh, sasa na wenyewe walisharudia, unaweza kuestimia nao wanaweza kuwa ngapi? hapa statistiki ya deux mille deux mille vingt-trois ilifanyika hapa Kachangwa, ilikuwa sasa ecen uaransi mille wakimbizi kutoka ici mbalimbali. Sasa hapa nonante sept pourcent wakimbizi ya pale ni wakimbizi kutoka Congo Richard Mbuka na Lole accenti katika jiji la Beni huko Kivu Kaskazini kulizinduliwa siku ya kwanza tarehe makumi mbili na mbili Mei mfululizo wa mafunzo ya miezi tatu kwa madereva wa teksi za pikipiki. Mafunzo haya yakifadhiliwa na MONUSCO yanalenga kuwafunza tena watumiaji hao wa barabara kwenye kanuni mpya za barabara kuu ili kupunguza kwa kiasi kikubwa matukio ya ajali ambazo zimekuwa zikitokea mara kwa mara siku za hivi karibuni. Je, ni matatizo gani mengine ambayo madereva hawa wanapata na ni matokeo gani yanayotarajiwa mwishoni mwa mafunzo haya? Ripoti ya Mark Marofimbo. Ndiyo ripoti yetu ya siku. Mafunzo haya yatokana na kupanda munara kwa ajali barabarani mjini na mtaani Beni. Ikiwa kwa mwaka uliopita ajali 293 zilirikodiwa na watu 19 kuharibiwa maisha na wajeruhiwa dufu. Jimi Kihoma, msimamizi wa mradi huo, aongelea hapa shida kadhaa. Watembezaji pikipiki piki na magari wagongana nazo, ikiwa ni lengo la mafunzo haya. Unakuwa shida ambayo tunaita ya maaksiden de circulation, na donee za polisi za ane 2022 shakikulukuwa 293 aksident de circulation rutiere na watu kumi na kenda ama 19 persone walifariki kupitia hizi maaksida na wengine wamevunjika na wamekuwa wale mavu kupitia iyi maaksida ya pili ni virisi ni tunaita manipulation manipulation ni zambi kubwa sana ndani ya vikundi vyetu imeua inite yetu ndani ya kominote yetu na probleme ya tatu sheria inasema kama inabidi tukuwe resikle, juu batueleweshe na kutusaidia ndani ya kazi yetu. Ni mafunzo ya thamani kuu, kwani barabara sio kaburi, ila njia halisi ya mawasiliano alisema, Josaya Obat, kiongozi wa tume la Monusco Beni, Butembo, Lubero. Tukiongea kwa matumiaji ya barabara, barabara ni chumbo kubwa zaidi ya maendeleo. Barabara inatuwezesha ili tupate kitu ambayo inaitwa mawasiliano communication. Kwa hivyo barabara ni kitu ambayo ni muhimu sana kwa maisha ya binadamu. Kuna wale wanatembea na miguu, kuna wale wanaendesha pikipiki, kuna wale wanaendesha malori, kuna wale wanaendesha magari zao ya kibinafsi, kuna wengine wanaendesha viluu. Kwa hivyo tunachangia watu wengi zaidi kwa matumizi ya barabara. Kwa hivyo ili tutumie hii barabara kwa njia ambayo inafaa, lazima tuwe na nini? Sheria jinsi barabara inatumika. Mnyapara wa muji wa Beni asema kuhakikishwa na mafunzo yale jemadari na sisa. Kashale Muteba ni meya wa muji wa Beni. Tukio tunazo ni kwamba kwa ajali nyingi za barabara zilirikodiwa mjini kwetu na kusababisha kuharibiwa maisha kwa wazalendo wenzetu. Nina uhakika ya kwamba mafunzo haya yatawasaidia sana kwa kuwa na utaratibu sana barabarani wanapoendesha shughuli zao. Ifahamike kwamba mafunzo yale kuhusu sheria ya barabara itashindikizwa pia na uhamasishaji kuhusu kipi kugombanisha fununu, kubebwabebwa kimaneno, habari za uongo na chuki, kwa faida ya madereva elfu tano wa muji wa Beni kwa mwelekeo wa shirika Bureau Detude et Accompagnement de Relations Internationales au Congo, ikidhaminiwa kihela na Umoja wa Kimataifa kupitia tume la MONUSCO. Nikiriwachitoka Beni. Mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.