Radio Okapi. Oh, copy. Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi amemaliza ya ziara yake nchini China. Ni siku ya kimataifa ya askari wa amani duniani. Huko Ituri, kamanda wa sekta ya kaskazini wa kikosi cha MONUSCO anatangaza kwamba mawasiliano yao na raia wa eneo itaimarishwa jimboni wa bunge la jimbo la Sanguru na makamu wake waliondolewa madarakani siku ya sita iliyopita na wanabunge wenzao wa kijimbo. Hamu jambo na karibuni kwa urefu wa habari. Kama nilivyotanguliza Felix Chisekedi anamaliza ziara yake nchini China leo hii. Siku ya kwanza akiwa Hong Kong alifika hapo hii Jumapili baada ya Shenzhen. Siku ya kwanza hii Felix Tshisekedi alitembelea eneo la kufanya biashara. Kumbuka kwamba rais wa Kongo alifanya ziara hii ya kiserikali katika Jamhuri ya Watu wa China kwa mwaliko wa rais wa China Xi Jinping. Wakuu hao wawili wa nchi walikuwa na mazungumzo ya kina ya maoni kuhusu uhusiano wa China Kongo na China Afrika pamoja na maswala ya kikanda na kimataifa yenye masilahi ya pamoja na kufikia makubaliano muhimu kuhusu maswala mengi. Kulisainiwa hii Jumapili huko Shenzhen, mji wa kiteknolojia wa China, mkataba wa maelewano kati ya serikali ya Kongo na kampuni ya Huawei. Waziri wa dijitali wa Kongo Eberande Kolongele na mwenyekiti wa kampuni ya Huawei Liange Huwa walitia saini mkataba wa makubaliano. Hii ilikuwa baada ya ziara ya mkuu wa nchi wa Kongo Felix Tshisekedi kwenye jumba la maonyesho la makao makuu ya kampuni hii inayojitolea kwa mwelekeo wa hivi punde wa teknolojia na uchumi wa kidijitali. Ripoti ya Joselin Musa Uponde kutoka mji wa Shenzhen nchini China inasomwa na mwandishi wetu wa Kisangani Jacques Mukongole. Mkataba wa makubaliano uliotiwa saini kati ya pande hizo mbili inalenga kuanzisha ushirikiano wa mabadiliko ya kidijitali nchini DRC. Hii ni kwa lengo la kuimarisha ushirikiano wa kidijitali katika nyanja za miundombinu ya teknolojia ya habari na mawasiliano ya NTIC, dijitalizasion na huduma za serikali, biashara na nishati ya kijani, ikiwa ni pamoja na nishati elimu, afya, fedha za umma na usalama. Kumbuka kuwa Huawei ni mmoja wa watoa huduma wa ulimwengu wa miundombinu ya teknolojia ya habari na mawasiliano na vifaa vya smart. Ilianzishwa mwaka elfu moja makumi mane na saba na, na inawafanyakazi elfu mbili na saba katika nchi zaidi ya mia moja makumi saba ikiwa ni pamoja na zaidi ya nchi ni zaidi ya mia mbili nchini Kongo. Kama nilivyotanguliza tutaimarisha mawasiliano yetu na jumuiya ya eneo ili kuratibu vyema operesheni zetu za kijeshi na FARDC ili kulinda vyema raia dhidi ya mashambulizi ya makundi yenye silaha. Maneno haya yanatoka kwa kamanda wa sekta ya kaskazini wa kikosi cha MONUSCO huko Ituri, Brigedia Generali Salahudin Ahmed alikuwa akizungumza wakati wa kusherekea siku ya kimataifa ya askari wa umoja wa mataifa iliyoadhimishwa siku ya kwanza hii tarehe makumi mbili na tisa mei kulingana naye vikosi vya monusko vinasalia na nia ya kuunga mkono jeshi la congo katika kurejesha na kudumisha usalama huko ituri na hapa Kinshasa, katika hafla ya siku ya askari wa umoja wa mataifa, MONUSCO iliandaa hafla ya kuwaenzi raia na wanajeshi waliofariki wakifanya kazi yao nchini DRC. Naibu mkuu wa MONUSCO Kasim Dian aliweka shada la maua kwenye makao makuu ya misheni hiyo mjini Kinshasa. Pia alisema kuwa siku hii imewekwa chini ya ishara ya ushirikiano na serikali na washirika wengine wa DRC kurejesha amani. Angalau walinzi watano wa mbuga la wanyama la Virunga waliuawa katika muda wa wiki mbili huko Kivu Kaskazini na washukiwa wanamgambo Maimai. Kesi ya hivi majuzi zaidi ni weekend hii wakati doria ya walinzi wa mbuga ililengwa na wanamgambo Maimai Kabido huko Nyamusengera karibu na Ruindi katika tarafa la Ruchuru. Shambulio lililopelekea vifo vya walinzi wawili. Uongozi wa mkoa wa Isesen unashutumu mashambulizi haya ya uhalifu ya mara kwa mara na kutoa wito wa kuhusika zaidi kwa viongozi wa kijeshi na kisiasa. Katika jimbo la Sanguru, mkuu wa bunge la mkoa Benoit Olamba na makamu wake Anatole Dilomba waliondolewa madarakani siku ya sita iliyopita na wanabunge wenzao wa kijimbo. Viongozi hawa wawili wanatuhumiwa kwa uzembe na ukiukwaji wa kanuni za ndani zinazoongoza taasisi ya kwanza ya jimbo hili. Maelezo ya Esther Ndalafina katika usomi wa mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasami. Juu ya wanabunge kumi na tisa walioshiriki kikao 16, waliamua kuwavua madaraka Benoit Olamba na Anatole Dilomba, wote wawili wakiwa wa kwanza mwenyekiti wa bunge jimboni na wa pili akiwa makamu wake. Wanabunge wawili walitaka kupinga maamuzi ya wenzao wakijitenga na kutoshiriki kwenye kikao cha siku ya sita. Ofisi mpya, ya watu watatu, iliyezekwa na inaongozwa na mwanabunge aliye na umri wa juu. Hiyo ofisi na ndiyo inapewa mamlaka ya kuitisha uchaguzi ajili ya kuwagomboa wale wawili waliondoshwa kazini. Wahusika hao wawili hawakupatikana kwa simu ya mwandishi habari wa Radio Kapi jimboni Sankuru. Ofisi ya yule aliyeondolewa kwenye uongozi wa baraza la bunge imekwisha peleka kibarua cha madai kwenye korti ya mwito ya Sankuru kuonyesha kasoro zilizo ndani ya kibarua cha kuwavua madaraka ili kibarua hicho kifutwe. Huko Kasai Central walimu wa shule za sekondari waliosajiliwa na ambao hawajalipwa wanadai mishahara yao, walieleza siku ya kwanza hii katika barua ya malalamiko iliyoelekezwa kwa viongozi. Maandamano yao yaliyoanzishwa Kananga yalipigwa marufuku na meya wa jiji hilo. Msemaji wao anakumbusha kwamba waziri wa elimu wa EPST alikuwa amehakikisha kwamba walimu hao wanapaswa kulipwa katika bajeti ya sasa, lakini hadi sasa hakuna kilichofanyika. Kumbuka kwamba waandamanaji walipokelewa na meya wa jiji hawa waliita naibu wa kitaifa Jean Pierre Kayembe. Mbunge huyu mchaguliwa wa Kananga ameahidi kujihusisha na kumwona waziri wa EPST kuhusu swala lao ili hali hiyo isuluhishwe. Bidhaa nyingi za viwandani karibu hazipatikani katika tarafa la Kimvula jimboni Congo Central. Shida ni hali ya uharibifu wa barabara ya kitaifa nambari kumi na sita muhimili wa Kisandu Kimvula. Msimamizi wa tarafa hiyo, ambaye anathibitisha hilo, anasema kuwa kuna njia nyingine ya kuanzia Kimvula hadi daraja Maindombe ambayo wafanyabiashara hao wanaitumia kupitiza mazao ya kilimo lakini kwa hali ya usalama ya sasa katika Bandundu, wanaume waliovalia sare waliowekwa na viongozi wanasumbua magari ambayo yanapita huko, kwa mujibu wa Vitali Lusaku ambaye anaiomba serikali kwa ukarabati wa barabara hii. Anaeleza kuwa eneo hili la kilimo bado halijaendelezwa kwa sababu kutafuta chumvi, sukari na mahitaji mengine muhimu ni tatizo kabisa. Haji Ukapi. Huko Ituri, zaidi ya familia mia saba za wakimbizi wa Kongo ambao walikuwa wamekimbia ukatili wa makundi yenye silaha nchini Uganda tangu mwaka 2017 wanarejea hatua kwa hatua katika maeneo yao ya asili. Urejeshaji huu wa hiari umezingatiwa tangu kumalizika kwa shughuli za usajili wa wapiga kura nchini DRC. Wengi wanaishi na familia zilizowapokea huko Chomya mbogi nyamamba kwenye pwani ya ziwa Albert wanahalalisha kurudi huku kwa hali ngumu ya maisha katika nchi ya makimbilio na kutosoma kwa watoto wao. Mmoja wao Richard Mbukana Lole, baba wa watoto wanane, alirejea nchini wiki moja iliyopita. Ni mgeni wetu anaongea kwa simu na Ezekiel Munzalia. Ndugu Richard mbuka na Lole, jambo. Ndio. Ni kwa sababu gani munakuwa katika hali ya ukimbizi kwa sasa? Niliwahi kukimbia kwa kapu ya changali na watoto saba peti kupatana sekurite ya Ituri, mambo fulani tuliwahi kuhala huku, lakini sahii shida inakuwa mingi gambo ya kapu huku usaidizi ya UNTR huku ngambo ya Uganda alipunguka sana. Mbele walikuwa nasaidia zaidi, kukafika wakati imoya usaidizi na kua ngufu sana. Tuliona kama ngambo ya Ituri afadhali. Kifitele enda rudia kidogo, tukaona muhimu turudie. Sasa ni ee, nini ilituma mnakimbia na mnafanya miaka ngapi mnakuwa katika hali ya ukimbizi huko katika nchi ya Uganda? mimi na familia yangu tulitoroka hapa 2017. Hapa ninarudia si afanya wiki moja niko hapa kwa chome, ndio kurudia shida zaidi tulikimbia. ni i nini shida ya walendo kama tulikia watu ya kulima huku, fa mwingine wanaita fichama ngambo ya loromi huku uku china kilima ngambo ya nini hapa jom, lakini mambo akafika ah, ngufu tuliona kama uwaji inafanyikana huku ngambo ya nyamamba ah, tuliona mzuri, twenda ngambo ya Uganda kwa kupata salama. Huku kuna kazi yoyote tunafanya, tulikaa tu ndio maana tunaamua kurudia kuliko kupoteza muda watoto haba kusoma. Tulitoka kwa nchi ya ya Kifaransa kurudia huku nchi ya Kiingereza lisumbua watoto wetu hapa. Hata watoto wangu wanapoteza karibu miaka tano ya masomo. Sasa tunaenda anja masomo watoto kaanja tu miaka ya kesho na nini. Sasa inawahakikishia kwamba hali ya usalama inakuwa mzuri ku ngambo ya Kongo ili muweze kurudia? Si welisema kama salama na kuwa yoyote, lakini afadhali niliona tulikimbia, watu wengi wengine tunakuta walizanja rudia. Na unajua hichi yako ni ichi yako, hata unalala njaa, unakuwa na salama kati ya familia. Hiyo ndio lakini hatutasema kama salama na narudia yoyote, kuko shida tukonachikia mbalimbali, lakini hapa chome afadhali tunakuta watu wanalala mzuri. Tunaamua Ina, kurudia tu kupatana na hiyo uh, namna gani munajadapte? Inakuwa siku ngapi mnarudia kuinchi? Unajua hali ya uchumi inakuwa mbovu, inaomba kutumika zaidi sana ili mtu apate mahitaji kidogo, kidogo. Katika hali ya ukimbizi watoto namna gani? Unaona sawa vile uta utajansortir kwa hali ya maisha bo, hapa tuna tumaini yoyote kama ichi namnaturauia kwa ichi yetu, watu wanaweza kutu kamata tu mkono kwa mkono hata kutupatia kazi, lakini saa hii kweli hakuna kazi yote. Niko nafanya iko wiki moya tunapata sema hii ni semene na kitu yale niko hapa. Basi tulikuwa nafanya zamani kazi ya kuvua, tunakuta yote mambo anabadirika, yao manaita kama reglementation de peshe. Na hapa hatujui tutarudi na nini, munasafiri namna gani? Eske kunakuwa kompanyi, yani sosiete, yenye inasaidia wasi kubalipia hata transport na kubasafirisha yule ya maji lakini huku ngambo ya Uganda tulijitafutia namuna sisi peke kurudi, hakuna usaidizi yote tulipata juu ngambo ya, ya uganda huku. Ara na government yao wanasema kama OPM, office of prime minister, hawaruhusu watu kurudi, lakini wanasema kama unataka rudi unarudi, lakini wao hawaruhusiwe kurudisha nyinyi, hamna salama bado kuwa kwa nchi yenu. Lakini mimi niliamua tu kidodoko, tunatafuta tuna lipa maneno mtumbu ngambo ya Uganda huko, tulipoteza karibu, na mimi na familia yangu nilipoteza shilingi karibu pruasa. Tangu ulirudia, ni nini unaona kukongo, ni nini inaweza kukuhakikishia kukongo ya kwamba usalama iko na ambayo unaweza tolea ujumbe kwa wengine wote wenyewe biko kuhali ya ukimbizi ili waweze kurudia. Ya muhimu kitu niliona hapa ko mambo ya masomo shule. Watoto wengi tulikuwa na babo hapa Uganda hawakuweza kujiadapte kwa namna ya masomo ya Uganda. Tunapoteza muda huko na watoto wana, wana, hawakusoma tulipoteza muda tunakuta, hapa kamba ya sehemu za somia kama ituri hapa, watoto wanaendelea kusoma na wa, masomo wanaendelea mzuri, isipokuwa ngambo ya maisha njoo hatuyajiadapte. Siwezi sema kama maisha yanakuwa tayari, lakini tuna imani kama government yetu na vaong wanaweza fanya nguvu juu yetu tupate kuameliorea maisha yetu. Eh, sasa na wenyewe walisharudia, unaweza kuestimia nao wanaweza kuwa ngapi? Katika jiji la Beni huko Kivu Kaskazini kulizinduliwa siku ya kwanza tarehe makumi mbili na mbili Mei mfululizo wa mafunzo ya miezi tatu kwa madereva wa teksi za pikipiki. Mafunzo haya yakifadhiliwa na MONUSCO yanalenga kuwafunza tena watumiaji hao wa barabara kwenye kanuni mpya za barabara kuu ili kupunguza kwa kiasi kikubwa matukio ya ajali ambazo zimekuwa zikitokea mara kwa mara siku za hivi karibuni. Je, ni matatizo gani mengine ambayo madereva hawa wanapata? Na ni matokeo gani yanayotarajiwa mwishoni mwa mafunzo haya? Ripoti ya Mark Marofimbo. Ndiyo ripoti yetu ya siku. Mafunzo haya yatokana na kupanda mnara kwa ajali barabarani mjini na mtaani Beni, ikiwa kwa mwaka uliopita ajali 293 zilirikodiwa na watu 19 kuharibiwa wa maisha na wajeruhiwa dufu. Jimiki Homa, msimamizi wa mradi huo, aongelea hapa shida kadhaa watembezaji, pikipiki na magari wagongana nazo, ikiwa ni lengo la mafunzo haya. Kunakuwa shida ambayo tunaita ya maaksiden de circulation na done za polisi za an 2022 shaki kulikuwa 293 accident de circulation rutiere, na watu kumi na kenda ama 19 persone walifariki kupitia hizi maaksida, na wengine wamevunjika na wamekuwa walemavu kupitia hii maaksida. Ya pili ni virisi ni tunaita manipulation. Manipulation ni zambi kubwa sana ndani ya vikundi vyetu imeua inite yetu ndani ya kominote yetu. Na probleme ya tatu, sheria inasema kama inabidi tukuwe resikle juu batueleweshe na kutusaidia ndani ya kazi yetu. ni mafunzo ya thamani kuu, kwani barabara siyo kaburi, ila njia halisi ya mawasiliano, alisema Josaya Obat, kiongozi wa tume la MONUSCO Beni, Butembo, Lubero, tukiongea kwa matumiaji ya barabara. Barabara ni chumbo kubwa zaidi ya maendeleo, barabara inatuwezesha ili tupate kitu ambayo inaitwa mawasiliano communication. Kwa hivyo barabara ni kitu ambayo ni muhimu sana kwa maisha ya binadamu. Kuna wale wanatembea na miguu, kuna wale wanaendesha pikipiki, kuna wale wanaendesha malori, kuna wale wanaendesha magari zao ya kibinafsi, kuna wengine wanaendesha velo. Kwa hivyo tunachangia watu wengi zaidi kwa matumizi ya barabara. Kwa hivyo ili tutumie hii barabara kwa njia ambayo inafaa, lazima tuwe na nini? Sheria jinsi barabara inatumika. Mnyapara wa muji wa Beni asema kuhakikishwa na mafunzo yale. Jemadari na sisa Kashale Muteba ni meya wa muji wa Beni. Tukio tunazo ni kwamba ajali nyingi za barabara zilirekodiwa mjini kwetu na kusababisha kuharibiwa maisha kwa wazalendo wenzetu. Nina uhakika ya kwamba mafunzo haya yatawasaidia sana kwa kuwa na utaratibu sana barabarani wanapoendesha shughuli zao. Ifahamike kwamba mafunzo yale kuhusu sheria ya barabara itashindikizwa pia na uhamasishaji kuhusu kipi kugombanisha fununu kubebwabebwa kimaneno, habari za uongo na chuki, kwa faida ya madereva elfu tano wa muji wa Beni kwa mwelekeo wa shirika Bureau Detude et Daccompagnement de e da Relations Internationale au Congo, ikidhaminiwa kihela na Umoja wa Kimataifa kupitia tume la Monisco. Nikiripoti kutoka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba Radio Kapi. Mwisho wa habari, asante kwa kutofuata.