Oh, Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi amemaliza ya ziara yake nchini China alikuwa Hong Kong baada ya Shenzhen. Siku ya kimataifa ya askari wa amani duniani ilikuwa jana huko Ituri, kamanda wa sekta ya kaskazini wa kikosi cha MONUSCO anatangaza kwamba mawasiliano yao na raia wa eneo itaimarishwa jimboni. Mkuu wa bunge la jimbo la Sanguru na makamu wake waliondolewa madarakani siku ya sita iliyopita na wanabunge wenzao wa kijimbo wanatuhumiwa kwa uzembe. Hamjambo na karibuni kwa wote, habari kamili Felix Tshisekedi alimaliza ziara yake nchini China hii siku ya kwanza akiwa Hong Kong alifika hapo Jumapili baada ya Shenzhen. Siku ya kwanza hii Felix Tshisekedi alitembelea eneo la kufanya biashara. Kumbuka kwamba rais wa Kongo alifanya ziara hii ya kiserikali katika Jamhuri ya Watu wa China kwa mwaliko wa Rais wa China Xi Jinping. Wakuu hao wawili wa nchi walikuwa na mazungumzo ya kina ya maoni kuhusu uhusiano wa China Congo na China Afrika pamoja na maswala ya kikanda na kimataifa yenye masilahi ya pamoja na kufikia makubaliano muhimu kuhusu maswala mengi. Kulisainiwa hii Jumapili huko Shenzhen, mji wa kiteknolojia wa China, mkataba wa maelewano kati ya serikali ya Congo na kampuni ya Huawei Waziri wa dijitali wa Kongo Eberande Kolongele na mwenyekiti wa kampuni ya Huawei Viange huwa walitia saini mkataba wa makubaliano. Hii ilikuwa baada ya ziara ya mkuu wa nji wa Kongo Felix Chisekedi kwenye jumba la maonyesho la makao makuu ya kampuni hii inayojitolea kwa mwelekeo wa hivi punde wa teknolojia na uchumi wa kidijitali. Ripoti ya Jocelyn Musauponde kutoka mji wa Shenzhen nchini China inasomwa na mwandishi wetu wa Kisangani Jacques Mukongole. Mkataba wa makubaliano uliotiwa saini kati ya pande hizo mbili inalenga kuanzisha ushirikiano wa mabadiliko ya kidijitali nchini DRC. Hii ni kwa lengo la kuimarisha ushirikiano wa kidijitali katika nyanja za miundombinu ya teknolojia ya habari na mawasiliano ya NTIC, dijitalizasion na huduma za serikali, biashara na nishati ya kijani, ikiwa ni pamoja na nishati, elimu, afya, fedha za umma na usalama. Kumbuka kuwa Huawei ni mmoja wa watoa wa huduma wa ulimwengu wa miundumindo ya teknolojia ya habari na mawasiliano na vifaa vya smart. Ilianzishwa mwaka elfu moja makumi mane na saba na inawafanyakazi elfu mbili na saba katika nchi zaidi ya mia moja makumi saba ikiwa ni pamoja na zaidi ya nchi ni zaidi ya mia mbili nchini Kongo. Tutaimarisha mawasiliano yetu na jumuiya ya eneo ili kuratibu vyema operesheni zetu za kijeshi na FARDC ili kulinda vyema raia dhidi ya mashambulizi ya makundi yenye silaha. Maneno haya yanatoka kwa kamanda wa sekta ya kaskazini wa kikosi cha MONUSCO huko Ituri, Brigedia Generali Salahudin Ahmed alikuwa akizungumza wakati wa kusherekea siku ya kimataifa ya askari wa Umoja wa Mataifa, iliyoadhimishwa siku ya kwanza hii tarehe makumi mbili na tisa Mei. Kulingana naye, vikosi vya MONUSKO vinasalia na nia ya kuunga mkono jeshi la Kongo katika kurejesha na kudumisha usalama huko Ituri na hapa Kinshasa, katika hafla ya siku ya askari wa umoja wa mataifa, MONUSCO iliandaa hafla ya kuwaenzi raia na wanajeshi waliofariki wakifanya kazi yao nchini DRC. Naibu mkuu wa MONUSCO Kasim Jian aliweka shada la maua kwenye makao makuu ya misheni hiyo mjini Kinshasa. Pia alisema kuwa siku hii imewekwa chini ya ishara ya ushirikiano na serikali na washirika wengine wa DRC kurejesha amani. Angalau walinzi watano wa mbuga la wanyama la Virunga waliuawa katika muda wa wiki mbili huko Kivu Kaskazini na washukiwa wanamgambo Maimai. Kesi ya hivi majuzi zaidi ni wikendi hii wakati doria ya walinzi wa mbuga ililengwa na wanamgambo Maimai Kabido huko Nyamusengera karibu na Ruindi katika tarafa la Ruchuru. Shambulio lililopelekea vifo vya walinzi wawili. Uongozi wa mkoa wa Sesen unashutumu mashambulizi haya ya uhalifu ya mara kwa mara na kutoa wito wa kuhusika zaidi kwa viongozi wa kijeshi na kisiasa. Katika jimbo la Sanguru, mkuu wa bunge la mkoa Benoit Olamba na makamu wake Anatole Dilomba waliondolewa madarakani siku ya sita iliyopita na wanabunge wenzao wa kijimbo. Viongozi hawa wawili wanatuhumiwa kwa uzembe na ukiukwaji wa kanuni za ndani zinazoongoza taasisi ya kwanza ya jimbo hili. Maelezo ya Esther Ndalafina katika usomi wa mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasami. Juu ya wanabunge kumi na tisa walioshiriki kikao, kumi na sita waliamua kuwavua madaraka Benoit Olamba na Anatole Dilomba, wote wawili wakiwa wa kwanza mwenyekiti wa bunge jimboni na wa pili akiwa makamu wake. Wanabunge wawili walitaka kupinga maamuzi ya wenzao, wakijitenga na kutoshiriki kwenye kikao cha siku ya sita. Ofisi mpya ya watu watatu iliezekwa na inaongozwa na mwanabunge aliye na umri wa juu hiyo. Ofisi na ndiyo inapewa mamlaka ya kuitisha uchaguzi ajili ya kuwagomboa wale wawili waliondoshwa kazini. Wahusika hao wawili hawakupatikana kwa simu ya mwandishi habari wa Radio Kapi jimboni Sankuru. Ofisi ya yule aliyeondolewa kwenye uongozi wa baraza la bunge imekwishapeleka kibarua cha madai kwenye korti ya mwito ya Sankuru kuonyesha kasoro zilizo ndani ya kibarua cha kuwavua madaraka ili kibarua hicho kifutwe. Huko Kasai Central walimu wa shule za sekondari waliosajiliwa na ambao hawajalipwa wanadai mishahara yao, walieleza siku ya kwanza hii katika barua ya malalamiko iliyoelekezwa kwa viongozi. Maandamano yao yaliyoanzishwa Kananga yalipigwa marufuku na meya wa jiji hilo. Msemaji wao anakumbusha kwamba waziri wa elimu wa EPST alikuwa amehakikisha kwamba walimu hao wanapaswa kulipwa katika bajeti ya sasa, lakini hadi sasa hakuna kilichofanyika. Kumbuka kwamba waandamanaji walipokelewa na mea wa jiji. Hawa waliita naibu wa kitaifa Jean Pierre Kayembe. Mbunge huyu mchaguliwa wa Kananga ameahidi kujihusisha na kumwona waziri wa EPST kuhusu swala lao ili hali hiyo isuluhishwe. Bidhaa nyingi za viwandani karibu hazipatikani katika tarafa la Kimvula jimboni Congo Central. Shida ni hali ya uharibifu wa barabara ya kitaifa nambari kumi na sita muhimili wa Kisantu Kimvula. Msimamizi wa tarafa hiyo ambaye anathibitisha hilo, anasema kuwa kuna njia nyingine ya kuanzia Kimvula hadi daraja Maindombe ambayo wafanyabiashara hao wanaitumia kupitiza mazao ya kilimo lakini kwa hali ya usalama ya sasa katika Bandundu, wanaume waliovalia sare waliowekwa na viongozi wanasumbua magari ambayo yanapita huko. Kwa mujibu wa Vital Lusaku, ambaye anaiomba serikali kwa ukarabati wa barabara hii, anaeleza kuwa eneo hili la kilimo bado halijaendelezwa kwa sababu kutafuta chumvi, sukari na mahitaji mengine muhimu ni tatizo kabisa. Haji Ukapi. Oswai. Mgeni wetu ni Katembo Kasai, kiongozi wa ushirika wa wauzaji wa bidhaa za chakula Codeprovi katika jiji la Butembo. Anazungumzia sababu na matokeo ya upungufu mkubwa wa maharagwe katika masoko ya Beni, Butembo katika wiki za hivi karibuni, hali ambayo ndiyo sababu ya kupanda kwa bei ya vyakula hivi katika hii miji miwili ya kaskazini mwa mkoa wa Kivu Kaskazini. Katembo Kasai aliongea na Grevisi Salumo. Bwana Katembo Kasai jambo. Jambo sana wewe, ni mwongozi wa shirika la Code Provi. Kwa siku hizi miji ya Butembo na Beni inakumbwa na hali ya kupanda ya bei ya vyakula, hasa maragi. Pima, tuambia hali hii inatokana na nini? Chanzo kubwa yenyewe tunapitia kwa leo, hatuna production ya maragi mwa hii nyakati. Kama leo tungali tunaona maragi sura kidogo kidogo, ya maragi inatoka mutoritere da Luberu njo iko ku mwanzo ya production, njo kusema mpaka pale tukunapata kidogo kidogo. Kama klima inakuwa favori, tutapata maragi kwa wingi mumwizi wa sita yote na kuendea mpaka mwizi wa saba. Ni kuanzia siku gani njo hali imejitukiza kabisa kuonesha gisi tunaanza shindo hata na kununua kilo kumi ya maragi? Tuna mwezi moja imepitika mpaka pale tungali tuna na kazana kuuza kidogo kidogo, me itaonekana mwa hii mwezi yenye mi nasema, na bei inaweza shuka paski maharagi takuwa imekua mingi. Mutere, ni maeneo gani ndo nakunatokaka maharagi kwa hii siku? ni makotea, mm, Limbongo mbingi kule njokuku maharagi muteritwari ya Lubero kama hainga likuwa vita au kukosefu wa usalama ngambo za Isale, kama leo nako maharagi kunakuja na mabalako kantini me na hali ya hewa hatuna gisi ya kufanya miuziza juu tupate chakula, paske bakimbizi balishatoka kwenye mashamba bote, bamefika tayari ndani ya mugi wa muji wa Butembo na kati ya muji wa Butembo na Wabeni. Ni muji gani ndo hali hii hasa inashitukiza? Hii hali kabisa inapiga sana watu wa Beni kwa sababu mwa ile bei yenye tuko nayo ya juu, ni Beni njo kuna kuya kamata kidogo kidogo, nao kuenda kujisaidia katika vile ya Beni. Kwamsa tunajua kabisa gizi vile ya Beni kabisa inapigwa sana, paske vale vateja vaBeni wako nakuya kujiaprovizione kidogo kidogo hapa na banashuka nayo tena beni or bei. Tunaona kabisa hapa na katika mugi bei iko juu sana na haiko kila mutu kwa leo nju mwenyewe anaweza kula maharagi. Hali hii na matokeo kwa familia mbalimbali huko, ndiyo unayua, sisi tuko kati ya ville wengi hawafanye shamba wanaishi tuko kwa biashara na kwa kununua vyakula sokoni kufatana na hali ya bei kupanda, si kila mtu anaweza nunua maragi kwa leo. Kuko wengine walishasubiri tu, wanangojea mpaka siku maragi itaonekana vizuri katika soko njo wanaanza kula. Me haiko kila mtu anakula maragi. Statistiki na kata kwa siku tukuna sukisha gari moja na ile gari moja kufatana na mugi wa Butembo vrema, tukuna shida kukulisha mugi na ile vrema inaleta magumu sana katika raia, tuko na kosa kama tuta, vraiment tutafanya tena kazi gani? parce que kila familia inapendekeza omwei kule, hata mara mbili kwa siku, me haiku na uwezekana tena. Bwana Katembo Kasai, una ujumbe gani kwa wakazi pia na kwa waongozi? Nitaanzia kwanza kwa waongozi, hali tunayoishi kwa leo ni kufatana na mashambazi kuonekana huku na huku kwenye tunalima na kwenye tunaenda kwa masoko, waongozi wetu wa inchi wangalichikaza walete tu amani, kwa sababu kama tunaendelesha maisha hii, hatutafika muma 2024 tutakuwa ntuka, tuko deja morti paske kwenye hakuna chakula na magonjwa, njo vile itajitukuza huku na huku. Bwana Katembo Kasai, tunakushukuru. Ni mimi nawashukuru moto wa mara kwa mara umeripotiwa hivi majuzi katika manispa Kadutu wakati wa kutangazwa kwa msimu wa kiangazi unaokuja kwa siku zijazo. Kisa cha hivi punde zaidi ni kile kilichotokea katika kata Kafu ambako nyumba kumi na mbili ziliteketea kwa moto. Siku ya tano iliyopita ilikuwa katika kata Funu ambako nyumba mia moja makumi nne na saba ziliteketea kwa moto. Familia mia mbili makumi tano na tano zilizoathiriwa zinalala nje bila msaada katika uwanja wa shule. Ikiwa hakuna kifo kilichoripotiwa katika kata Funu, vifo viwili vilirekodiwa katika kata Kafu. Ripoti ya Jean Kasami. Watu hao wanalala nje bila chakula wala maji. Wameunda kamati ambayo itawapelekea malalamiko kwa watawala na kwa kila mtu mwenye moyo wa huruma. Bisimu Arnold ndiye amepewa uongozi wa kamati yenyewe. Ile mvula ilinyesha huku jana, vatu valilala liko vanalowana tu usiku mzima. Vatu iko vanalala tu, vanakisha moto valiko vanaota usiku mzima kise kunakucha. watawala wa taifa na wale wa kimataifa kuwapa msaada. Ngangu David tulipoteza sio vote, manyumba zote zililungula, tena mchana kati, akokuwa ya kutosha, mpepe ilikuwa mingi. Ombi letu ni kusema kwa niveau provincial, niveau national, na niveau international, vraiment mkubali watoto hawaendi tena shuleni na wengine wameanza ugua, asema bibi Ivete Msimbi. maisha kabisa, na katala ina katala, tuko nalala tu mumaviwanza, hatujifunike, hatukule, hatuvale, maake ni mahangaiko tu. Kwanza watoto baishaanza kamatika na makolera tu yenu uchafu watoto waende masomo kukosa mabiatu kukosa mavazi makai makaishtelekamuliamu nyumba tunateseka, pana watete tunalengaika. Kiongozi wa mtawa Kadutu Jean Pierre Mizinzi asema yuko mbioni kugonga kila mlango wa wafadhili, lakini matunda bado ni machache. Ni vitu vya kuhuzunisha kuona komine yetu ya Kadutu inakuwa atake na mamoto, zile reflexion tuko nayo ya kusema tukree mabrigada tiye sandiko nivou ya musema, tukrema, briganda, yes, kulivoya, komine yetu mkuliva makartier kufundisha watoto wa vijana na kuwapatia vyombo vinaweza kuwasaidia. Wakati moto inawaka fasi fulani, wanaenda mbio kuhizimisha kuona jinsi moto iliwaka hapo Chingunda juzi na utani ilikuwa hapo katika kafu, tulikuwa tunasema tungoe tuangalie kama wengine watu wanaweza kusaidia. Ndio, lakini kwa sasa hatupata msaada yoyote, ijapokuwa tulilance SOS kwa niveau provincial kama vile kwa niveau national na hatupata kitu. Sisi kama community tutaweza kwanza ile msaada kidogo tuko nayo kusaidia wale watu na ile mabasi kidogo hata za ZNA, tukiendelea kungoja na kulance SOS kwa wengine kusudi wasaidie, au wa ndugu wetu waliopoteza yote katika moto hiyo Bukavu. Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika Kivu Kusini, trafiki barabarani ilianza tena jana siku ya kwanza huko Kamanyola katika tarafa la Walungu. Hii ni baada ya nusu siku bila shughuli iliyoamriwa na vuguvugu vugu la vyama vya kiraia na wajasiria mali vijana kutoka Kamanyola wakilaani unyanyasaji wa ushuru na wingi wa ushuru katika usultani wa Ngweshe. Maelewano yalipatikana kati ya viongozi wa tarafa la Walungu na waandalizi wa maandamano haya. Tunafika tamati ya habari za asubuhi ya leo. Siku njema kwenu, kwaherini.