Oh, maeneo ambako wapiganaji watakaoweka silaha chini tayari yametambuliwa katika mikoa mitano. Mratibu wa programu ya PDDRCS, Tommy Tambwe, alisema hayo jana katika kikao na waandishi wa habari mjini Kinshasa. Wanafunzi wa mwaka wa sita wa shule ya msingi wameanza mtihani wa serikali siku ya nne hii nchini DRC, utamalizika leo siku ya tano. Nchi memba za asa zimeongeza muhula wa jeshi la jumuiya hiyo nchini DRC hadi mwezi Septemba ujao. Ilikuwa katika kikao kilichofanyika juzi siku ya tatu pa Bujumbura huko Burundi. Ha, mujambo wasikilizaji wapenzi. Habari kamili mratibu wa programu ya kitaifa wa mpango wa kupokonya silaha uhamishaji, urejeshaji wa jamii na uimarishaji wa PDDRCS anatoa wito kwa makundi yote yenye silaha kuweka chini silaha zao. Tomi Tambwe Ushindi alisema hayo jana siku ya nne, wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini Kinshasa. Kulingana na yeye, baada ya utambuzi wa vikundi vyenye silaha vilivyo mashariki mwa nchi na mahali ambapo vinapatikana ambavyo idadi yao inakadiriwa kuwa vikundi mia mbili makumi tano na mbili vya kitaifa vyenye silaha na vikundi kumi na nne vya kigeni vyenye silaha, vikundi vyote vyenye silaha lazima viweke silaha zao chini na kuelekeza kwenye maeneo ambayo tayari yametambuliwa katika mikoa mitano, hasa Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Ituri, Tanganyika na Maniema nchini Burundi. Jumuiya ya Mataifa ya Afrika Mashariki iliamua hasa juu ya mwisho wa mamlaka ya vikosi vya kikanda mnamo tarehe 8 Septemba mwaka. Tunao zaidi ya tangazo ya mwisho. Maswali mengi yalijadiliwa, miongoni mwa mengine, kuhusu eneo mpya ya kuhamishwa kabla ya Rumangabo, uchunguzi wa maeneo ya mauaji ambayo inasemekana kwamba ilifanywa katika maeneo yaliyokaliwa na M23. Haya yote yanaelezea upanuzi huu wa mamlaka ya jeshi la kikanda la AC katika Kivu Kaskazini. Fisto Ngoma. Inchi saba wanachama wa EAC zinaahidi kutekeleza majukumu yao ipasavyo. Hii ni baada ya shinikizo kali kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Kwa mujibu wa ujumbe wa Kongo unaoongozwa na waziri wa nchi anayehusika na ushirikiano wa kikanda Antipas Musa Nyamwisi, kuongeza muda huo wa mamlaka ya jeshi la kikanda utaruhusu upande wa Kongo kufanya tathmini mnamo mwezi huu wa Juni tarehe 15 huko Goma au Kinshasa. Muda huu utamruhusu pia kuona kama kikosi hicho kina nia njema ya kutumia nguvu kukabiliana na M23 na hatimaye kujifunza mbinu za jinsi ya kubadilisha katika nafasi inayokaliwa na kikosi hiki cha kikanda jimboni Kivu Kaskazini. Kwa kuongeza, ujumbe wa Kongo unachagua kambi ya Rumangabo kama nafasi ya kuanza kupokea wapiganaji wa M23, kwa kuona nafasi hii inakizi masharti ya kupokeleana ikilinganishwa na vijiji vya Kichanga, Sabinyo na Runyoni kama ilivyopendekezwa awali. Kama utangulizi wa mkutano huu, naibu waziri wa ulinzi wa DRC Sami Atubango Aoto pamoja na wataalamu wa kijeshi wa Kongo walipinga ombi la Sudani Kusini kupeleka wanajeshi wake huko Dungu katika jimbo la Ituri. Ndani ya muda huo huo kwa mfumo wa EAC, waliuliza ujumbe wa Sudani Kusini kukamata DRC pande mbili kwa swali hili ujumbe huo wa Kongo uliondoka Alamisi na kuelekea Kinshasa. Nikiripoti toka Bujumbura, mimi ni Fistongo Mama ya Bala kwa niaba Radio Okapi. Katika Kivu kaskazini baadhi ya watu mashuhuri kutoka tarafa la Rutshuru wanasema wanachukia kupelekwa kwa wapiganaji waasi wa, wa M23 huko Rumangabo wanajibu kwa uamuzi huu uliochukuliwa katika mkutano wa makumi mbili na moja wa wakuu wa aas siku ya tatu tarehe makumi tatu na moja Mei pabujumbura kwa mwakilishi mjumbe waliwali wa Kivu kaskazini huko Bambo, ambaye yuko safarini pagoma, uamuzi huu una madhara kwa usalama wa barabara la taifa nambari mbili. angalau wanafunzi milioni mbili mia moja kumi na tisa mia moja wa darasa la sita walianza mtihani wao wa kumaliza elimu ya msingi NFEP hii siku ya nne, ni hadi leo siku ya tano. Mashindano hayo kwa inchi nzima yalizinduliwa kutoka Kisangani na waziri wa elimu ya msingi sekondari na ufundi. Kwa siku hii ya kwanza, utamaduni wa jumla na kifarasa zilikuwa kwenye programu. odia musungai Ispekta jenerali wa EPST kutoka Kisangani ambako anasimamia kazi kufuatia waziri huyo anapatikana kwa njia ya simu na Babel Pongo Masimango. Mambo iko mzuri, sikupata hata raporo ya mubaya. Vile wanasema ku Kifransa, pas de nouvelles bonnes nouvelles. Tuko na ministre Kisangani me raporo yote inanifikia hapa, telefone yango iko wazi, niko napata maraporo muzuri muzuri muzuri kabisa. Me huko province ingine haikufanya examen na mfano Loja Chumbe, Boende, Bokungu, Iziro, wacha Buta na Kapanga kule haikufanyika, sababu avion ya kubeba ile masanduku ingine ilifika njo leo asubuhi, me ile iko ni problem technique. Examen ile itafanyika le 12 na le 13, pa examen inaachana, hakuna woga ata kidogo. yenye biko nafanya leo Kishasa inaachana na ya Congo Central, amanayake ya otuele ya bazuele ya lwala bachwapa kule, nia ikufanyika kila province iko nayake, examen me yote inatoka mu programme national. Bazazi na baankadreure bote tunapasha kuonesha batoto hakuna shida, bapumuzike kidogo, ni juma moya na nusu, juma mbili batafanya examen yabo wanafunzi wasiopungua milioni mbili elfu mia moja kumi na tisa mia moja wa darasa la sita wameanza mtihani wao wa kumaliza elimu ya msingi siku ya nne hii, ENAFEP, ni hadi hii siku ya tano. Mashindano hayo kwa nchi nzima yalizinduliwa kutoka Kisangani na waziri wa elimu ya msingi, sekondari na ufundi mjini Kinshasa. Uzinduzi ulifanyika katika taasisi ya Lumumba katika manispa Limete. Kwa siku hii ya kwanza utamaduni wa jumla na kifaransa vilikuwa kwenye programu. Kumbuka kuwa jaribio hili pia kwa sasa linafanyika katika vituo viwili nje ya mpaka, haswa huko luanda na kabinda nchini Angola. Hata hivyo, mikoa saba ya elimu itafanya mtihani wao tarehe kumi na mbili na kumi na tatu mwezi huu, kufuatana na kuchelewa kupokea makaratasi ya maswali ya mtihani: ni hasa sanguru ya kwanza huko Loja, Sanguru ya pili huko Lusambo, Chwapa ya kwanza huko Boende na Chwapa ya pili huko Bokungu, Hotuele ya kwanza huko Isiro na Hotuele ya pili huko Wata pamoja na ile ya Bazuele huko Buta. Mtihani wa kitaifa wa kumaliza elimu ya msingi katika Kongo Central wanafunzi elfu makumi tisa na 9 138, 4 wakiwemo wasichana 4839 katika vituo 407 wanatarajiwa kufanya mitihani hii. Wakurugenzi wa majimbo matatu ya kielimu ya Kongo Central waliowasiliana na Radio Kapi wanasema kwamba kuna ongezeko la uandikishaji kwa mtihani huu ambao kulingana nao ni matokeo ya elimu ya msingi bila malipo iliyotekelezwa na mkuu wa nchi Felix Chisekedi. Jean Chisekedi Kabasele, mkurugenzi wa jimbo la elimu la Congo Centrale ya pili, anadai kuwa amefanya kila aliwezekanalo kuhakikisha kuwa matukio haya yanafanyika katika hali bora zaidi katika taasisi yake. Anasema hivyo katika matamshi haya yaliyokusanywa na Nanaplu Rish Mambu na kutafsiriwa na mwandishi wetu wa Kindu Florence Kizalunga. Les Tumetoka kuzindua mitihani ya uthibitishaji wa mwisho wa mzunguko wa shule ya msingi inayoitwa Enafepe katika jimbo la elimu la Kongo ya kati ya pili. Mambo yanaenda kawaida na kila kitu ni shwari. Leo tunaweza kusema accent kwa rais wetu wa serikali ya jamhuri Felix Antoine Tshisekedi kwa uamzi wake dhabiti wa kutekeleza elimu ya msingi bila malipo, ambayo imeanza kutumika leo. Na mitihani ya vyeti inafanyika, wanafunzi hawajalipa chochote na hata walio katika shule Binafsi, hawalipi chochote. Tunasema aksanti kwa waziri wetu anayetimiza maoni ya mkuu wa nchi. Kwa jumla, tulipokea watoto zaidi ya elfu makumi tatu na mbili wakiwemo wasichana zaidi ya elfu kumi na tano. Kila kitu kinafanyika kwa usalama na tunawahakikishia kwamba hata siku ya pili mambo yatafanyika kwa usalama. Kwa habari hiyo hiyo ya mtihani wa kitaifa wa kumaliza elimu ya msingi ENAFEP. Huko Manyema wanafunzi elfu makumi sita na sita mia tano makumi tatu na tatu wa mwaka wa sita wa shule ya msingi wakiwemo wasichana elfu makumi tatu na moja mia nane makumi tatu na sita wanafanya majaribio haya katika mikoa miwili ya elimu ya jimbo hili. Uzinduzi ulitolewa na liwali wa muda katika shule ya msingi ya Kinduville iliyo katika jimbo la kielimu la Maniema ya Kwanza. Afani Idrisa Mangala anaomba watoto hao kufanya kazi vizuri, wakiepukana na udanganyifu. Huko Goma, jimboni Kivu Kaskazini, karibu wasichana wadogo mia moja walipokea vifaa vya usafi ili kuwawezesha kusimamia vyema vipindi vyao vya mwezi. vya vya, ni msaada wa Jumuiya ya Wabatisti katikati ya Afrika sebeseya kwa ushirikiano na shirika la Norwegian Church Aid. Zawadi hii ilitolewa siku ya pili. Miongoni mwa wanufaika ni wasichana wakimbizi wa vita na wengine wanaishi katika maeneo ya afya sita katika mtaa wa afya wa Nyiragongo. Msaada huu ni sehemu ya mradi wa kukabiliana na unyanyasaji wa kingono na kijinsia katika tarafa la Nyiragongo. Radio Okapi. Katika mwezi wa mwisho wa mradi jumuishi wa ukuaji wa kilimo katika Maziwa Makuu Pikajel, shirika la raia la jiji la Bukavu linaomba ukaguzi mkuu wa fedha IJEF kufanya uchunguzi wa matumizi ya fedha zilizotengwa kwa mradi huo katika Kivu Kusini. Katika mahojiano haya, Jackson Kalimba, mkuu wa shirika la raia katika jiji la Bukavu, anaeleza kuwa matokeo ya mradi huu yamechanganywa kwa sababu ha ya kujibu mahitaji ya wa wakazi wa Kivu Kusini. Jackson Kalimba anazungumza na Philbert Balolage. Bwana Jackson Kalimba, jambo. Jambo bwana mhariri. Ni kitu gani ambacho mulikiona na ambacho kinatuma kwa siku ya leo mmekuja hapa Kinshasa kwa kuomba IJEF iende ikafanye uangalizi? Ule ya kwanza tuliona bwana mhariri, kama hii muradi Pikajel ni muradi ambayo ilikuwa ya kusaidia raia juu ya kupiganisha njaa na kupiganisha kutouza chakula kutoka nchi jirani. me kwa sasa tunakuta kama hii muradi inakwenda kuisha, me hakuna vitu ambayo vilikuwa vinatayarishwa kufanyika mwa hii muradi havikufanyika na kuona kama redevabilite inakuwa pilie ya guvernance mzuri na njo maana sisi tulilomba Inspection Générale ya Finance ikuwe ifanye uchunguzi na iambie eh, population ya ville ya Bukavu na ya province ya Sud Kivu nini ambayo imefanyika katika hii muradi na nini ambayo haikufanyika. bukibarua ambacho mulikituma ku IJEF inaandikwa kwamba muradi ule wa pikagel ungeposhwa kusaidia kutengeneza barabara ya kutosha chakula ku vijiji na kuleta mumuji wa Bukavu kavu nasema kwamba kuna watu ambao wangepashwa pata miti ya miogo kwa kupanda na watu wengi, lakini unasema kama ile haikufanyika, na namweye amukutosheka na matokeo ya muradi ule. Mm, antukaa haiku, haikufanya hiyo matokeo, haikuonekana. Yani kwa leo tunaendelea kuuza chakula ambayo inatoka katika nchi jirani. Kuna kuwa mabarabara ambazo zipashwa jengewa, hazikujengewa. Kuna kuwa hiyo makredi ambao walipata walipashwa patia wajene ambao wanafanya agriculture tujue vijana ngapi ambayo wameprofite kwa hiyo kwa hiyo makredi. Na kulikuwa vitu mingi amba... We, mambo ya mchele na maziwa e, mambo ya mchele na mchele mekwa. Leo chakula yote tunaiuza kutokea nchi jirani: mchele, samaki, maziwa yote inatoka nchi jirani. Kwa kweli, hii muradi ilikuwa muradi mzuri, ingisaidia population ya sid Kivu na ya vile ya Bukavu kwa kumaliza njaa pekee, njaa katika mji wa Bukavu laki... njaaaa Kusini. Hii muradi angipashwa maliza njaa yo peke me, ingisaidia kukontribue kwa hiyo njaa ishe, na ingisaidia wakaji waendelee kufanya hiyo ulimaji na kuevite kwenda tafuta chakula katika nchi jirani. Sasa upande wenu, kama shirika la raia, munaomba nini kwa IGF ifanye nini? Kwa kweli ju mutosheke na mu muone vile ile makuta ilitembee kwetu. Kama shirika la raia tunaomba IGF ishuke huko kwetu. IGF iko na posibilite ya kuingia katika mabenke kuangalia pesa ngapi zimetoka katika benki kuu, ngapi ambayo wametumikisha watwambie, na makuta ngapi ambayo wametumikisha. Yani iyo makuta ni deni ambayo wana benki kuu inapatia Kongo na, na nchi yetu ingali talipa hiyo pesa. Sasa nchi talipa pesa ambayo wakaaja wakutumikisha, na ndio maana tulilomba inspection generale ya finance ifanye hiyo uchunguzi, ambayo tunafelicite ukazi ambao wako wanafanya juu ya wa kupiganisha kupora mare ya umma, na tunawafelicite kuona jibu ambayo watupatia, tunataka waone wafike huko kwetu wafanye hiyo uchunguzi na iyo itakuwa walifanya kazi nzuri na osi. Na ndio maana tuna interpele guvernema yetu kuangalia na, namuna gani mambo yamefanyika katika hii muradi. Yani hii muradi inariske kuwa sawa muradi Bukangalonzo ambayo guvernema ilitia mopesa nakuleta matokeo. Sasa na kwa nini kwa kufanya ombi hili, ulitoka Bukavu hadi hapa Kinshasa? Kwa nini haungefanyia tu ombi lile toka Bukavu na mambo inapita vizuri Bukavu ndiyo tuningifanya hiyo iyo ombi? Mewatu ambao wanasimamia muradi wanaishi hapa kuu inaishi hapa na wakuu wa nchi wanaishi hapa. Tulitaka tufike hapa tuonane na wakuu wa nchi, tuwaambie kuhusu hii muradi na wakamate mamezire ambazo zitakuwa purke hii muradi isikuwe hewa ambayo walikuwa uzishia raia ya Kivu ya kusini. na kusema kwamba kufika kwako kwa hapa kwa Kinshasa kunatoa matunda mazuri, ama akukutoa matunda mazuri? Matunda mazuri ya kwanza ambayo imetolewa kuona kwanza, watu ambao tumeandikia hiyo kibarua ni Inspection Generale ya Finance imejibia, nimesema ni wamefanya mkusanyo, ni mkusanyo ambao walifanya wali kamata walitia iyo muradi katika mambo ambayo watafanya masiku ambayo zijazo, na watatuma iyo mission de controle kwetu kuhusu hiyo muradi pikajel. Bwana Jackson Kalimba, nakumbusha kwamba wewe uko mratibu wa shirika la raia Force Vive katika mji wa Bukavu. Aksanti sana, aksanti. Huko Kivu Kusini, wakazi wa tarafa la Kalehe bado wanadai usaidizi kamili kutoka kwa serikali na washirika wake ili kupunguza uharibifu wa janga la tarehe nne Mei ombi lililotolewa wakati wa ziara ya ujumbe wa waziri mkuu pakalehe siku ya sita tarehe makumi mbili na saba Mei mwaka tunao. Jean Kasami anatupa maelezo zaidi katika ripoti yetu ya siku hii iliyotayarishwa pamoja na Emmanuel Elamejua Kabedi. Waziri Mkuu Jean-Michel Sama Lukonde aliambia wahanga wa Bushushu na Nyamukubi kwamba alikuja kuleta majibu kwa mahitaji walio nayo kwa ruhusa ya rais wa taifa juu ya kukumbuka batoto wetu Bale balikwenda anenituma mipeke ya kusema wende ukaone wa baba wa mama vijana ya kale, poleni mishi kukuye mikono buli muriwo na asistansi ile tulikuwa nayo, ninjua kumionesha kama tuko pamoja. Muimatesu nilisimama bususu namililanse makazi ya balabala ifunguke, inafai tutumike pamoja sisi peke hatutaweza. Waziri mkuu alisindikizwa uko na ujumbe kabambi. Kati ya ujumbe huo kulikuwa makamu wa spika wa bunge la taifa, vitale Mwiini ambaye ni mzaliwa wa Kalehe. Maneno yote mulitutumaka tayari ilishafika kumokono ya shefu de leta Felix Antoine Tshisekedi, na yote ikafika kwa premier ministre wetu wa inchi Jean-Michel Samalukonde. Ya mara kwanza tangu Kongo iko, tupokee na sisi mheshimiwa pata yeye, premier ministri wa Kongo mzima anafika hapa kwetu. Tulifika hapa na sanduku za kuzika wandugu na chakula, nusu ya pesa. Mheshimiwa, hii maafa tumepata hapa inatokana na mambo mengi, miti ilikatiwa hapa hapa tunazika watu wanafikia sasa miatano. Bibi ya raisi wetu alifanya, faranga zilipita wa mikono yangu minjo, naziweka dolari elfu makumi tano wandugu wapenzi wahasiriwa. Wakalehe walishukuru licha ya kwamba bado mahitaji yao ni mengi. Delfin Birimbi wa shirika la raia Kalehe aliongea ana kwa ana na waziri mkuu. Tunasema asante kwa kuwa amekuja kutupongeza kuhusu hiyo shida ambayo imepata mtaa wa Kalehe na tumemwomba kwamba wajikaze kutafuta fasi nzuri wajenge manyumba Watie misarani, watie maji, watafuta hata makazi za kupatia hao ndugu zetu wa anga kwa hiyo shida. Na tumeomba pia waziri mkuu ashikaze balabala zote mbili zitengenezwe, tangu Goma hadi Bukavu, na kwa nambari tatu ya taifa Bukavu Kisangani. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Habari za Mashariki Makongo kwa kifupi sasa katika Kivu Kaskazini, kituo cha polisi cha mjini Butembo kiliwasilisha hii siku ya nne kwa waandishi wa habari, wahalifu wanne wanaodhaniwa kuwa ni wapiganaji wa Maimai wanadaiwa kuvamia nyumba za raia usiku na kumuua mfanyakazi mmoja wa kampuni ya ulinzi usiku wa siku ya pili kwa mkia siku ya tatu katika kata Ruenda ni katika manispa Bulengera. Kamanda wa polisi wa Butembo anaonyesha kuwa kukamatwa kwao kulifanyika katika eneo la maombolezo katika kata Ruenda kutokana na tahadhari kutoka kwa wakazi. Kamishna mkuu Polongoma anasema kuwa watu hao wanaodaiwa kuwa majambazi watafikishwa mahakamani. Habari za asubuhi ya leo zinaishia hapo. Asante kwa kutufuata.