Oh, Jumuiya ya Siergel inasema imepokea wamuzi wa Sadek kutuma wanajeshi wake mashariki mwa Kongo na inaalika waasi wa M23 kujikusanya. Ilikuwa katika kikao cha juzi siku ya sita. Kongamano la tatu la kitaifa la Ekaristia lilianzishwa jana Jumapili mjini Lubumbashi, linaandaliwa na maaskofu memba wa Sengo. Karibu kilo elfu tatu ya samaki zimeoza mjini Bunia kwa muda wa miezi miwili kwa sababu ya ukosefu wa umeme. Shirika la wauzaji wa samaki ndio linatoa habari. Ha, mjambo na karibuni kwa wote. Mkutano usio wa kawaida wa Jumuiya ya Siergel uliofanyika siku ya sita mjini Luanda unazingatia uamuzi wa, wa SADC wa kupeleka wanajeshi wake wa kivita mashariki mwa DRC. Pia jumuiya hiyo inakaribisha kutumwa kwa wanajeshi wa Angola ili kulinda usalama wa wapiganaji wa M23. Kulingana na naibu waziri mkuu wa mambo ya nje Christophe Lutundula, mkutano huo ulithibitisha hitaji la kutekeleza uamzi uliochukuliwa Luanda mwezi Novemba mwaka jana na kurekebishwa pa Addis Ababa mwezi Februari mwaka tunao. Mkutano wa Luanda pia ulirejea wajibu uliowekwa kwa M23 kujiondoa kutoka maeneo yanayokaliwa ili wakusanywe pa Rumangabo kisha wapelekwe Maniema kabla ya kuunganishwa katika mpango wa PDDRCS. Wakuu wa nchi na wajumbe walipanga mkutano ujao tarehe makumi mbili na tatu Juni mjini Luanda, ambao jumuiya nne zitaushiriki hususan EAC, Siergel, SADEC na CEAC chini ya uongozi wa umoja wa Afrika. Tutaanzisha upangaji wa shughuli za siku zijazo ili kuhakikisha ulinzi wa raia walioathiriwa na mizozo ya kivita huko Ituri. Tamko la jana Jumapili kwa vyombo vya habari la naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na usalama na amani, Jean Pierre Lacroix, katika ziara ya mwishoni mwa juma mjini Bunia, mji mkuu wa mkoa huo, mwishoni mwa mkutano na liwali, wajumbe wa kamati ya usalama ya mkoa pamoja na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa. Jean-Pierre Lacroix alisifu kazi inayofanywa na viongozi wa mkoa na MONUSCO ndani ya mfumo wa ulinzi wa raia. Kazi ya jumla inafanywa kuendeleza mafanikio ya amani ya kudumu na kuruhusu kuondoka taratibu kwa MONUSCO, alisema. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, mkuu wa mpango wa kupokonya silaha, uondoaji wa uokoaji na uimarishaji wa jamii PDDRCS katika jiji na tarafa la Beni anatangaza kuanza rasmi kwa mchakato huu katika eneo hilo. Omar Kavota anaomba makundi yote ya raia kuunga mkono mchakato huu. Pia anatoa wito kwa wapiganaji wote wa makundi yenye silaha na wanaoshikilia silaha haramu za vita huko Beni kuchukua fursa hii kuweka chini silaha zao. Na anasema kuwa utunzaji wao utahakikishwa wakati wa mchakato huo. Omar Kavota. Yuko kwenye mikrofoni ya Marcel Papi Mukeba. Tunahakikisha ya, ya kuwa tumeweza kutoa mwito rasmi kwa wale wote ambao ni wanamemba wa makundi ya kijeshi na wale wenye wanachukua silaha kinyume cha sheria ya kuwa muda wa kujisalimisha umefika. Ofisa yetu ya PDDRCS mjini na wilayani Beni iko tayari kuwapokea wale wapiganaji hata wale viongozi wa makundi ya kijeshi ambao wanapenda kujisalimisha kwa hiari, na tunatoa mwito kwa viongozi wa kijamii, wasimamizi ama viongozi wa asili, wasimamizi wa makundi ya vijana na wanawake, wasimamizi wa mashirika ya kijamii ya kuwa huu ujumbe kwa ajili ya kujisalimisha ungalipaswa kutolewa na walio wengi na usikike na wote wale ambao wana nia ya kujiondoa porini, na ambao wanapenda mradi wetu uweze kuwachukua wanaweza kuita ofisa yetu kwa kutumia nambari 0994389759. Kama nilivyotanguliza kulianzishwa jana Jumapili, mjini Lubumbashi kongamano la tatu la kitaifa la Ekaristia lililoandaliwa na Sengo Misa ya ufunguzi ilifanyika katika uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro na Paulo, mbele ya maaskofu wa Kanisa Katoliki kutoka dayosisi makumi nne na nane nchini na baadhi ya nchi jirani ikiwemo Zambia. Imewekwa chini ya mada Familia na Ekaristia. Kongamano hili la tatu linakusudiwa kuwa wakati wa kuburudishwa na kuamsha joto la familia, alisema Askofu Mkuu wa jimbo kuu la Lubumbashi, Filgas Muteba. Familia lazima itegemee upendo ambao bila hiyo jamii haiwezi kuishi. Leo familia inakabiliwa na changamoto nyingi. Hivi ndivyo baadhi ya familia zinakabiliwa na majanga ya asili na ukosefu wa usalama, haswa mashariki mwa nchi huko Kasai, mkuu wa shirika la Petit Don Alumanite anatahadharisha viongozi kuhusu hali inayoathiri mtaa wa afya wa Bulape huko Mweka. Kutokana na mvua kubwa iliyonyesha, karibu nyumba mia tano ziliharibiwa na paa kuruka na kuziacha familia bila makao. Marie Claire Mutanda anatoa wito wa msaada na mshikamano kwa watu walioathiriwa na hali hii. Alimwambia Francois Kadima. Mwenzetu Leshe Walasa anatafsiri maneno yake. Siku mbili au tatu zilizopita mvua kubwa ilipasua paa za nyumba katika sekta hii, na kuna hali ngumu ya kibinadamu kwa sababu watu wanakaa nje na kumekuwa na majeruhi wachache. Kwa hiyo ndugu zetu wameguswa na hali hii ya Katambamba, katika kijiji kilichopatwa zaidi, ambako kuna nyumba zisizopungua mia tano makumi tatu Biwa. Kati ya wakaaji karibu 2300 ni kubwa kabisa. Tena ningependa kuomba na kutoa wito kwa viongozi wote wa mitaa katika ngazi za utawala wa mtaa wa Mweka mkoa wa Chikapa kukutana pamoja ili kujibu kwa mahitaji ya waliopatwa na shida hii. Na katika jimbo la Manyema visa vingi vya surua vinaripotiwa katika tarafa la Kibombo. Mwenendo mpya wa mashirika ya kiraia unaotahadharisha bila kutoa takwimu unatoa wito kwa serikali na washirika wajihusishe ajili ya kuchukua hatua zinazofaa. Habari hii imethibitishwa na waziri wa afya wa mkoa wa Manyema, alisema mkoa bado haujafanikiwa kukabiliana na janga hili katika tarafa hili na jimboni kwa ujumla. Florence Kizalunga kwa ripoti. Kulingana na chumba kipya ya mashirika ya kiraia ilikuwa tangu Aprili iliyopita ambapo janga hili lilianza katika eneo hili, leo kati ya maeneo kumi na mbili ya afya ya Kibombo tisa tayari yameathirika. Presidenti wa shirika hiyo ya kiraia Ongala Shembe Selemani anatoa wito wa kuingilia kati haraka ili kukomesha janga hili. Waziri wa afya wa mkoa anawataka wanajamii kutoa kipaumbele kwa chanjo. Daktari Kibungi Mutanga Junior anafahamisha kuwa katika hatua hii chanjo inasalia kuwa njia bora zaidi ya kukomesha ugonjwa huu. Nikiripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Okapi. Huko Ituri karibu kilo elfu tatu za samaki wa bichi zilioza katika muda wa miezi miwili kufuatana na ukosefu wa umeme kwa wafanyabiashara wengi wa samaki katika jiji la Bunia. Takwimu hizi ziliwasilishwa kwa waandishi wa habari siku ya tano na jumuiya ya mkoa ya wauzaji na wasafirishaji wa samaki. Ni wakati wa hafla ya uwekaji wa jiwe la kwanza la ujenzi wa soko la Yambi. Mkuu wa muundo huu pia anaomba kuingilia kati serikali ya mkoa kwa ajili ya kulegeza kodi ambazo wanachama wake wanalipizwa maelezo na Ezekiel Muzalia. Mwezi wa ine na watano haukukuwa na mafanikio mazuri kwa wachuruzi wa samaki ya baridi ndani ya mujibunia katika jimbo la Ituri. Chanzo ni kutokana kwa kukatwa kwa moto wa umeme kwa sababu ya shida iliyopata mashini za elektrokimo iliyoweka jamaa nyingi ndani ya giza. Kulingana na kiongozi wa kituo cha wachuruzi wa samaki jimboni Ituri, zaidi ya kilo elfu tatu ya samaki za wamemba wake ziliharibika. Sauda Biwaga, msimamizi wa kituo hicho cha wachuuzi wa samaki anasii serikali ya jimbo kuwaonea huruma na kuweka usawa ndani ya sekta ya uvuvi wa samaki kwenye ziwa. Samaki lioza inapita, mili kilo tuko mingi sana, hizo 3000. Tunaomba baongozi batusikile pia na si huruma, batutengenezie electricité vraiment, tutakuwa mzuri sana, hakutakuwa problem matakula samaki mzuri kusoko mapoissonerie kusa katika kibarua chake wiki iliyopita, Elektro Kimoi ilitangaza ya kwamba inakuwa ikitengeneza mashini zake ili kurudisha moto wa umeme kwa wakaaji. nikiripoti kiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Jimboni Kongo Central, barabara ya kitaifa nambari 16 inayoondoka Kisantu katika eneo la Madimba hadi ile ya Kimvula inatishiwa na mporomoko wa udongo. Mporomoko huu upo katika sekta ya Ngeba karibu kilomita 16 kati ya kata Makabi na Makiadi katika eneo la Madimba. Mkuu wa sekta ya Ngeba Jean Bosco Lukusu, ambaye anatahadharisha, anahofia kwamba mawasiliano kati ya eneo la Madimba na eneo la Kimvula ya takatika. Radio Kapi. Wazazi wa shule marafiki lazima waongozane na msichana mdogo katika siku zake za mwezi za mara ya kwanza. Hii ni pendekezo iliyotolewa na mratibu wa shirika la Kadra, kamati ya usaidizi ya maendeleo vijijini. Ni katika maadhimisho ya siku ya usafi wa siku za mwezi za mwanamke duniani iliyoadhimishwa tarehe makumi mbili na nane Mei kila mwaka. Maregen Godefroy anazungumza kuhusu hili na Denise Lukeso. Bwana Maregen Godefroy, jambo jambo, mama Denise. Hygiene menstruelle kwa kifupi kama unaweza tufasiria ni nini? Hygiene menstruelle ni kusema wanawake walipewa ile taji ya kupata damu kila mwezi, na ile damu kila mwezi inakamilisha kama mwanamke iko na afya nzuri, na kama anaweza zaa Alor, ile regle menstruel inapashwa kutayarishiwa kwa gisi ipite musafi. Jeune fille asikwe jene, tuna ankuraje sana wazazi. Haifai mtoto abaki kunyumba akose masomo juu alipata maregele zake. Apana, yafaa kumpatia vya lazima kanguo kazuri kakuvaa uh, yenye tunaita serviette au bandi hygienike na kumwambia namna gani anaweza kuchunga usafi wake. Ile maregle ya kwanza menstruelle, eske ni tukio ya muzuri wala tukio ya mubaya? Kwa kweli ni tukio nzuri sana na ni kipaji ya kutoka kwa Mungu kwa kuonyesha kama mtoto ule kijana binti anaweza kuzaa, wakati mtoto apate ile, wazazi wanapata manunguniko sana. Tunaweza yua kuanzia miaka gani kijana binti anaweza pata ile maregle yake ya kwanza? Kufuatana na waganga, age moyen kwa mtoto fi ya kupata maregle menstruel ni kati ya miaka kumi na mbili, kumi na tatu, kumi na nne, kumi na tano. Kuko wenyewe wanaipata mbele ya wakati, ni kati ya kenda kumi, balijo tunaita mufransa ba prekosi na kuko ba retarde benye vanaipata entre miaka kumi na tano, kumi na sita, kumi na saba. Ikipita miaka kumi na saba mutoto hapate regle zake za kwanza, wazazi bila kubabaika wanaweza kwenda na mtoto kwa medsa ginekolog, wanamfasiria alo pale, mganga atampatia shauri na atamwa kompanyi. Lakini leo hii vijana binti hawapendi kuelezea kwa wazazi ile shida, ni kitu inaonekana ya haya, wala tabu la wazazi bapendi baongee na watoto. Shauri gani unaweza patia wazazi na vile vile wale vijana binti kuelezea ile bitu kwa wazazi? Na njo maana tumefika hapa, tuvunje ile tabu, tuanze ongea juu ya maneno ya afya ya watoto wetu. Yafa mutoto anakomala, muhali yote basi mufiche kitu, mutoto apate mafundisho yote ndani ya jamaa. Baba na mama wanaikalisha mutoto, akishakuwa na miaka kenda wanaanza mutayarisha kwa kupata ile eh, regle yake ya kwanza. Hapana, apana mutu wa inje, wanamushauria, wanamwonyesha kama siku ataona damu inatoka asishituke, akwiye kunyumba, aelezeya baba, aelezeya mama, baba anapika vigelegele kubwa, mjama, kwa ni sherehe kubwa mujama, kwani mtoto anakoma sawa. Alors baba kwa heshima ataita jeune fille mwenye uko karibu mwenye wanajua aonyeshe mtoto namuna ya kuvaa ile vitambaa ya kujikinga abakie safi ile muda wake ya ile maregele zake, na ile naleta heshima kwa mtoto. Kama ni kumasomo, mwalimu anajua wako na kuria ya edukasio. Ala vie wanaeleza watoto namna gani wanaweza kujikamata wakati ile regla ya kwanza inakuya. Kwa kumaliza, mzazi, mwalimu wala rafiki anaweza kumwakompanie namuna gani, juu asiogope, juu abielewe mzuri na aendeleshe na usafi. Tangu leo na waza wazazi watajua, kama mtoto akisha kuona ile damu yake ya kwanza, atakuwa amesha kutayarishiwa na wazazi, hatashituka tena. Lakini iko na lazima ya kuwa na msada ya wazazi, ya mwalimu kumwonyesha kama wanamheshimisha sana na insiste mtoto wakati iko na maregele zake, yafaa anaendelesha masomo yake sawa kawaida. Wazazi, tuache ile tabia ya kutobiongea, tuwe tunaongelesha watoto juu ya maregele zao, wakuwe na usafi. Bwana Godefoi Marigane, Redio Kapi, tunashukuru. Na nami nashukuru redio ya Kapi yetu, aksanti Redio Kapi. Mchakato wa utambuzi na usajili wa wapiga kura katika Kivu Kusini ulifanyika katika mazingira ya ushirikiano kamili kati ya SENI na washikadau katika mchakato huo. Sehemu ya maswala ya kisiasa ya MONUSCO Bukavu iliandaa kikao wiki jana kuhusu mafunzo yaliyofunzwa wakati wa mchakato huu. Kikao hiki kilileta pamoja wawakilishi wa, wa vyama vya kiraia, vyama vya siasa, PNUD, vyombo vya habari vijana na wanawake, karibu na karibu katibu mkuu wa mkoa wa seni. Ripoti ya Jean Kasami. Malengo ya kikao ambacho kiliendeshwa katika upango wa ofisi kuu ya MONUSCO Bukavu yalikuwa mawili: kwanza, kuelewa kasoro zilizotatiza kusonga haraka kwa mchakato wa kuorozesha wachaguzi; pili, kufikiri namna ya kuboresha harakati za uchaguzi wa siku za usoni. Katibu jimboni wa seni Kivu ya kusini Gaudensi Maeshe alikuwa wa kwanza kupewa kauli. tunatoka kwa hii kikao yenye munisikwale tuita, ili tuangalie namna gani tulitumika kazi ya kurozesha wananchi ndani ya provensi ya Sud Kivu, tuangalie nini yenye ilifanyika mzuri na wapi kwenye tungali na kazi ya kutumika kwa kuameliore, ili kazi irahisishiwe mzuri, tutatia ukaratasi maneno yenye kuelekea observasyon na marekomandasyon ili komisyon elektorali na maparti prenante zote kila wamoja wajue namuna ya kuameliore kazi yao, ili twende kuchaguzi kwa namuna yenye iko halali. Mumoja kati ya wakilishi wa shirika la raia Kivu ya Kusini, akiwa pia mtaalamu kuhusu mchakato wa uchaguzi Konstante Charondagwa alionyesha kipi kiliendelea vizuri, lakini aligusia pia makosa yaliyotambuliwa wakati wa kipindi cha wachaguzi kujiandikisha. Msitikivu tulitumika me biro ya seni kwinivaa, kinchasa haituinspire konfiansi batu bati seni ilitumikisha, hawayapokea hatukonaka, banaleta feza ma ya sansibilizasyon, kukwo vatu valikamata wiko na mamashine ya kuidentifie inje ya seni, tukwa tunazania wale watu watastakiwa watafungiwa na nyamaza, vyombo vya habari vilijitahidi kuhimiza wakaaji ili waende jiorozesha kusudi waje kupata wanabunge wengi, sababu kadiri watakuwa wamejiorozesha kwa idadi ya kutosha, na ndivyo watapewa viti vya kutosha ndani ya bunge la jimbo aiza la taifa. Mwenyekiti wa umoja wa wapasha habari jimboni Kivu ya Kusini, Darius Kitoka alionyesha mazingira magumu ambamo waandishi wa habari walistahidi kuhimiza raia, hata kama hawakupewa angalau mali ya kuwawezesha kufanya kazi katika mazingira safi na mepesi. Kwa jumla mambo yote imefanyika vizuri, na natukuwa tunawazia, tunashukuru seni, lakini kunabaki asilimia kumi na tano ya watu ambayo bado Hawakujiorozesha, inabidi seni ipate namna gani ya kuorozesha wale wengine ambao wamebaki. Washiriki kikao walitumai seni itakosoa makosa ajili ya kuboresha mchakato wa uchaguzi ujao. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi, kwa habari za mashariki mwa Kongo. kwa kifupi: katika tarafa la Rutshuru mwanamke mmoja mkimbizi aliyekimbilia Rushege katika tabaka Tongo huko Kivu Kaskazini aliuawa kwa kupigwa risasi jana usiku na watu wenye silaha wasiojulikana. Duru zinazofanana katika eneo hilo zinasema kwamba mwathiriwa alikimbia kijiji chao cha Murimbi ambacho bado kiko katika tabaka Tongo wakati wa mapigano ya waasi wa M23 dhidi ya FARDC. Wabeba silaha hawa walivamia nyumbani kwake mwendo wa saa moja jioni kwa saa za pahali, na kumpiga risasi kabla ya kukimbia. Mwathiriwa anaacha mtoto mchanga wa wiki mbili, vyanzo vyetu vinaongeza. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.