Radio Okapi. Imepita mwaka mmoja leo hii tarehe 13 mwezi wa 6 tangu mji wa Bunagana ilichukuliwa na waasi wa M23 na wasaidizi wao wa Rwanda. Shirika la raia la mji wa Goma hualika serikali kuchukua hatua muhimu ili kurejesha amani na usalama katika eneo hilo. Jimboni Ituri yapata watu makumi ine na watano waliuawa na majambazi wenye silaha usiku wa siku ya Mungu katika eneo la wakimbizi la Lala mtaani Jugu. Mashirika ya kiraia ya Jimbo la Kasai yameshutumu kuongezeka kwa hali ya ukosefu wa usalama kwa mwezi mmoja sasa mjini Chikapa. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Amani, Radio Okapi, hamjambo na karibu kufata uchambuzi wa habari. Hebu tufungue habari na kumbukumbu hii ya huzuni kwa nchi la Kongo ya Kidemokrasia kwa jumla na hasa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Imepita mwaka moja hadi leo tarehe kumi na tatu mwezi wa sita mwaka huu, tunao mji wa Bunagana ulipochukuliwa na waasi wa M23 na wasaidizi wao wa Rwanda. Shirika la kiraia katika mji wa Goma husema kuwa inasikitika kuona kwamba mateso ya wakaaji katika maeneo ambayo inaikaliwa na waasi yanaongezeka. Shirika hilo hujulisha kwamba baada ya kukamatwa kwa Bunagana waasi walichukua miji mingine hatua kwa hatua. Kwa hivyo, Marion Ngavu, kiongozi wa shirika hilo la kiraia, anaomba jeshi la Congo kufanya kila kinalowezekana ili kurejesha amani na usalama ili kuwaruhusu wakimbizi kurejea katika maeneo yao. Natoa wito kwa wananchi kuunga mkono maono ya rais wa nchi ambaye anajitahidi kwa ajili ya hali ya usalama nchini, na ninaalika makundi yote yenye silaha kuweka chini silaha zao kwa ajili ya kurejesha amani na usalama. Huu ni ujumbe wa waziri wa ulinzi wa nchi la Kongo ya Kidemokrasia, Jean Pierre Bemba, aliyewasili jana mjini Goma. Hii ni ziara ya kwanza ya kazi ya Jean Pierre Bemba Gombo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, miezi miwili baada ya kuteuliwa katika jimbo la Ituri, yapata watu makumi ine na watano waliuwawa na watu wenye silaha usiku wa siku ya Mungu katika eneo la wakimbizi la Lala karibu na kituo cha biashara cha Bule, karibu kilomita mia moja, kaskazini mwa Bunya katika mtaa wa Jugu. Majambazi hawa pia walichoma makao na kuchukua wa mali kadhaa. Mari Neema kwa maelezo Duru nyingi za nafasi za hakikisha kwamba kundi moja la watu wenye kumiliki silaha mipanga liliweza kujingiza katika kampi ya wakimbizi saa za manane za asubuhi, wakifiatura masasi pande zote. Duru zaongeza kwamba waasi hawa waliua kwa masasi kwa mipanga karibuni watu arobaini na sita mkiwemo wanawake kumi na tatu na watoto ishirini na tatu. Wakimbizi hawa wanahofia usalama wao, wanaomba moja tu kurudi kwa usalama katika jiji zao. Banga Stefan, presidenti makamu wa kampi ya wakimbizi Palala, ni mmoja ya walioponyoka mauaji. Okay, ni kweli watu wanaweza kupa, namna hivi unabasi leta vile iko leokokeiko sana Na katika jimbo la Kivu ya kaskazini shambulio jipya lililohusishwa na waasi wa ADF usiku wa siku ya Mungu liliua watu wanane huko Kasindi, mji ulioko kilomita makumi mnane kutoka mji wa Beni miili ya wahasiriwa wote ni raia, ilichukuliwa na idadi ya watu ambao walijitahidi kuileta kwenye chumba cha kuhifadhi maiti. Duru zetu zinajulisha kwamba kunakuwa pia watu waliopotea. Shughuli zote za kijamii na kiuchumi haziendeshwe katika mji huu. Jimboni Kasai, mashirika ya kiraia yamelaani hali ya ukosefu wa usalama kwa mwezi mmoja sasa. Huko Chikapa, majambazi wenye kumiliki silaha hushambulia raia hadi kuua na kuiba katika manyumba. Kulingana na mratibu wa muungano wa mashirika ya kiraia, kisa cha mwisho kilijitokeza wikendi hii ambapo majambazi hao walivunja nyumba na kumpiga risasi mwenye nyumba na hata kuchukua pesa nyingi. Mtu aliyejeruhiwa kwa risasi kwa sasa yuko hospitalini. Gilbert Ngoi anatoa wito kwa viongozi kulinda watu na mali zao. Yupo kwenye kipaza sauti cha Francois Kadima. Ukosefu wa usalama unaongezeka jijini Chikapa kwa siku hizi. Mwezi mmoja uliopita, tulirekodi karibu kesi kumi, ikiwa hakuna wizi, ni wakazi ambao wanauawa na kujeruhiwa kwa risasi. Ni kwa mfano wizi ndani ya nyumba ya kordoneta jimboni wa haki za kibinadamu, ambayo ni mali zote za nyumba ziliporwa. Zaidi ya hayo, kuna daktari Albert Mwela ambaye alitembelewa na watu hawa hivi juzi. Hakimi Kolomoni alipigwa risasi wakati alipokuwa akitoka safarini ya umishonari na majira saa tatu saa za asubuhi. Watu hawa wenye wali silaha walifika nyumbani kwake Jose Mukaya, wakachukua kiasi kikubwa cha pesa na kumpiga risasi. Wakati hii ninavyozungumza na wewe, ana majeraha matatu kwenye mguu wa kuume na kesi yake inahitaji kutumwa hospitalini kwa ngazi za juu. Sonka. Jimbo la Kivu ya Kusini linakumbwa na janga la kipindupindu kwa siku chache sasa, kuzuka kwa visa vya kipindupindu ambavyo vinazingatiwa zaidi katika maeneo matatu ya afya ya mji wa Bukavu. Karibu visa mia mbili huhesabiwa kila wiki katika kituo cha matibabu ya kipindupindu kilicho katika hospitali kuu ya Bukavu. Nini cha kufanya ili kuzuia upanuzi wa kipindupindu huko Bukavu? Daktari Guy Mulinganya anajibu kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elameji wa Kabedi. Ni kweli kituo cha kutunza wagonjwa wa kipindupindu uh, kinapatikana humu ndani ya hospitali kuu ya jimbo mjini ki Bukavu. Kipindupindu ni ugonjwa wa kuambukia. Tulipata wagonjwa wengi uh, siku hizi sababu ya ukosefu wa maji safi uh, uh, ndani uh, ya mji wa Bukavu uh, ila pia ni kipindi cha magonjwa hayo kujitokeza na watu hawaheshimu tena kanuni za kujikinga kama ilivyokuwa wakati wa kipindi cha ugonjwa wa coronavirus Covid 19. Kwa juma unapokea wagonjwa wa vipindupindu zaidi ya mia mbili. Mwisho wa jumajana tulihesabu mia mbili makumi tano na nne kwa leo huko na wagonjwa makumi tatu na ine wamoja. Walifariki kunako vituo vya afya, na miili zingine bila uhai zilitufikia hapa, sababu kwetu ndiko kunapatikana kituo cha kutuza ugonjwa wa kipindupindu na huko jimboni Tanganyika usimamizi wa kesi zinazoshukiwa za kipindupindu unaendelea katika eneo la afya la Kiambi mtaani Manono. kulingana na daktari mkuu wa eneo la afya ambaye alizungumza na Redio Okapi siku ya kwanza hii, kuna serikali ya jimbo washirika na watu fulani ambao hutoa dawa na vifaa vingine kwa ajili ya kuwahudumia wagonjwa. Jerome Kyungu anasema kuwa idadi ya kesi inaongezeka. Anasema tena kwamba tangu tarehe makumi mbili mwezi wa tano eneo la afya la Kiambi limehesabu zaidi ya visa mia tatu vinavyofananishwa na kipindupindu, vikiwemo yapata vifo makumi mbili. Habari zingine katika mtaa wa Beni, zaidi ya wakaaji elfu kenda wa kijiji cha Samboko, karibu kilomita makumi sita kutoka mji wa Beni, wamekosa usaidizi wa kiafya kwa miaka mitano. Utunzaji wa kinga pekee ndiyo unatolewa kwa wagonjwa, lakini kesi mbaya huhamishwa Oicha umbali wa zaidi ya kilomita makumi mitatu. Muuguzi mkuu wa kituo cha afya cha Samboko, Mate Mupanda, anapiga yowe kwa ajili ya ukarabati wa muundo wa afya wa kijiji hiki. Kwa sasa fuatili kipindi cha cha pili cha habari. Katika mtaa wa Beni, kijiji cha Kalunguta katika eneo la Buliki kimekumbwa na ukosefu wa usalama kwa wiki kadhaa. Mashambulizi ya watu wenye kumiliki silaha na mauaji ya raia yanahesabiwa na shirika ya kiraia ya eneo hilo. Hali hii inasababishwa na nini, na viongozi wafanye nini ili kuwalinda wakaaji wa eneo hili? Ili kuzungumzia swala hili, tunampokea kiongozi wa jumuiya ya kiraia ya eneo la Buliki, Arsen Limbadu. Anazungumza na Andre Kitenge. Mumbere Limbadu Arsene, amjambo. Jambo sana papa journaliste. Wewe ni presidenti wa shirika za kiraia katika groupema ya buliki hapa Kalunguta. Sasa tunaweza jua ni shida gani mnazo kabisa kabisa hapa eneo la Kalunguta? Katika huu mtaa wetu wa Kalunguta tuna shida inayotuzuia sana, ni shida ya utatizo wa insecurite na hiyo shida ya insekurite ndiyo ambayo inatusumbua sana katika mgini wetu huu, na tunapofuatilia sana, ni matatizo mengi ambayo tuko nayo hapo, kwa sababu adui anazunguka zunguka kila wakati na muda wowote katika mgini wetu. Na ndiyo maana tunaalika sana guvernema yetu iweze pia na sisi kutukumbuka, itulete insekurite kama kawaida kwa sababu adui anapobaki katika park tunaishi katika salama, na anapopanda huko ndipo ambapo sisi kama raia tunakuwa katika matatizo mengi. Anatutatiza sana na kutunyanyasa na kutubebea vitu vingi na kutuachia mauaji ndani yetu sana. Sasa kabisa kabisa, ile ukosefu wa usalama umetoka upande gani? Umezungumzia kama hajui hadui yako kando, kando na ule hadui kabisa kabisa ni nani? Ni EDF huyo adui anayetutatiza hapo ni EDF, kwa sababu katika huo mtaa wetu Groupement Buliki inagablana na parke ambapo adui ya EDF anakaa, na kila wakati ndipo vile iko anakuja kuzunguka huko kututatiza kila muda, na tunasikia kwamba hapa kunakuwa mauaji wa raia wamewawa kabisa kabisa, na yotele ni kutokana tuna EDF ndio, kupitia hiyo mau waji watu wamekufa wengi sana katika hiki kijiji chetu, na tunapofanya maanalizi tunavumbula ni EDF ndiyo iko inatutesa hapo, na ndipo tulikuwa tukifanya machunguzi kupitia sisi kwa sisi kuona ni nani tutakayetazama akiwa akiwaongoza katika hivi vijiji vyetu. Sasa nini, kama shirika za kiraia pamoja na waongozi mumeongea nini, mumepanga nini kwa kukomesha kabisa, kwa kumaliza ile ukosefu wa usalama eneo hii ya Kalunguta? Sisi kama shirika la raia pamoja na viongozi tumepangilia ya kwamba tunaomba guvernema itusaidie iweze kutia mapozisio kuvilima vinavyozidiana na parke, kwa sababu adui anatambuka kila mara ndipo ambapo anapata mwanya ya kupitia. Tunasipoze ke bakatutilia deja ma position ku niveau ya boro ya parke, tutakuwa tumepata salama kwa sababu adui hatapata njia ya kuongeza tambuka kutufikia huko. Hapo tuna jeshi moja ni UPLC yenye tunaita movement, na hiyo movement ni bado haijakamilika kuwa kama jeshi kamili. Sasa ni wito gani munatoa kwa serikali na kwa viongozi wa jeshi, viongozi wa sheria, viongozi wote wote, ni wito gani mumetoa na ujumbe ni gani? Ujumbe wetu kuu ni kusema ya kwamba tunapotazama hayo matatizo, tunaona yanatokana na upungufu wa nguvu ya jeshi katika eneo zetu, ndipo tulipendekeza wakuu wa jeshi waweze kuangalia namna ya kuongeza kuzidisha nguvu za jeshi katika eneo yetu. Hiyo ndiyo pendekezo letu, kwa sababu tunapoishi na jeshi, adui atafika, wataweza kupambana naye, bali tunapokuwa na upungufu wa jeshi, ndipo ambapo tunakuwa na tatizo kama hizo, adui anatuvamia kila muda. Lakini watoto wanaenda shuleni, vituo vya afya, watu wamejitunza bila shida wala na tatizo kabisa kabisa watoto wako wanaenda shuleni ila kwa ngambo ya matunzo ndipo tunakuwa na shida, kwa sababu adui anapokuwa akiingia katika migine zetu, sirtu sana ako anapiga hopital, anafanya mpiaje ya mabie ekonomike, mavitu ya wafanyabiashara na ndipo hapo ambapo tunaishi huko katika matatizo kuhusu kiafya. Dawa inakuwa matata sana katika mtaa wetu huu. Bwana Mumbere Limbadu Arsène, asante sana. Na kushukuru papa journaliste. Radio Okapi, dossier en swahili. Muungano wa vikundi vya watu wa kiasili DGPA kwa kifupi, uliandaa mjini Bukavu tarehe saba mwezi huu wa sita kikao cha awali cha kutangaza sheria ya ulinzi ya wambote katika jimbo la Kivu ya Kusini. Sheria yenyewe ilitangazwa na raisi wa nchi Felix Antoine Chisekedi Chilombo. Jean Kasami anatueleza zaidi katika ripoti hii. Hiyo sheria ya ukingo na uinuaji wa haki za wambuti inakuwa na vipengele makumi sita na viwili. Utetezi wa kupelekea sheria hiyo ikubaliwe na ngazi za uongozi wa nchi kuanzia bungeni kwenye senati hadi kwa rais wa taifa uliendeshwa na muungano wa vikundi vya wambuti DJPA. Hata benki kuu ya dunia iliingilia kati ili wambuti wafaidishwe pia na miradi inayogharamiwa kifedha kutoka ngazi za kimataifa. Munenaji wa DJP ya Ilundu Bulambo Stefano: kwangu mimi na kwetu sisi wambuti ni habari njema sana, kwa sababu ni miaka mingi sana haki ya mumbuti haikukwenda kujulikana. Hata mipango yote ilikuwa na kamatika, walikuwa wanasahau wa wambuti ndani ya Kongo. Mtetezi wa sheria kwa faida ya wambuti Busanga Rite naye alikuwa na maneno haya ya kueleza hii sheria ambayo imechukuliwa kwa ajili ya wapeples autochtones mimi naona kama ni paya kabambi sana na ni shukrani kwa DGPA, Dynamic pour le groupe de PA ambao wali booste au niveau national poke nabo bajikute ndani ya sheria . Basi jione kama abastahili hata kama wamoja. Na wengine wanafurahia kuwepo kwa sheria hiyo. Mwanasheria Amato Ntabala anapendekeza kuchukuliwa mipango ya ukingo kusudi sheria hiyo isigonganishe wambuti na walinzi wa pori la kuhifadhi wanyama PNKB. Ndiyo, sheria imetangazwa hiyo, ni kitu kizuri kuna kosa ma mesure d'application. Wambuti wanajua udongo wao wa asili ni mahali ambako kunakuwa mazingira za kukingwa kama vile parke ya Kauzi Biega. Sasa inabidi kukue mesure d'application ambayo inaweza kuregeza Utata inaweza tokea kati ya mbuga ya Kauzi Biega na wale ambao wanakuwa na haki kupitia hii sheria, haki kwa udongo wao wa asili. Mwakilishi wa wambuti katika jimbo la Kivu ya Kusini, Donasie Muniali Kachibasa anapokea sheria hiyo kwa mikono miwili. Hii sheria haikuye kwanza kuleta mgawanyiko kati ya wa wambuti na wale walinzi wa mazingira, inakuya njo kuleta muungano pamoja, kusudi kila wamoja wajue wapi wanaweza kufaidia donki. Ni sheria yenye inaleta usawa kati ya sisi population ya wambuti na wale wakubwa walinzi wa mazingira. Kutoka Bukavu ni Jean Kasami, Radio Kapi. Shukrani kwako Jean Kasami. habari kwa kifupi katika eneo la Beni karibu watu makumi tatu walipigwa radi jana wakati walikuwa wakiendesha shughuli zao za kibiashara katika soko la Erengeti wakati wa mvua iliyoonyesha katika eneo hilo shirika la Kiraia hushukuru juhudi za wafanyakazi wa matibabu wa hospitali kuu ya Erengeti kwa huduma ya waathiriwa hawa Jimboni Kivu ya Kaskazini, bunge la watoto la Butembo Lubero linasii viongozi kwa ngazi zote kujitahidi kwa kupiganisha utumikishwaji wa watoto. Pendekezo hili limo katika taarifa ambao muundo huu wa watoto ulitangaza jana, ni kufuatia sherehe jana tarehe 12 mwezi wa 6 ya siku ya kimataifa dhidi ya kutumikisha watoto inayosherekewa kila mwaka. Hali halisi ni kwamba watoto kadhaa hupitisha wakati wao mitaani na barabarani za Butembo wakifanya kazi ndogondogo kwa ajili ya maisha yao, na ni mwisho wa habari. Aksanti kwa kuweza kutufuata.