Radio Okapi. Radio Okapi. Daktari kiongozi wa kituo cha usambazaji damu mjini Butembo analika watu wa moyo mwema kutoa damu yao ili kuokoa maisha ya wengine. Alisema hayo siku ya tatu hii sikukuu limwenguni ya kupana damu. Jimboni Kivu ya Kusini, shirika ya kiraia inaelezea wasiwasi wasi wake kuhusu kazi ya mradi ya maendeleo ya mitaa mia moja na makumi ine na tano katika jimbo hilo. Katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na swala la ubakaji unaofanywa wakati wa vita alitembelea siku ya pili hospitali ya Ila Afrika mjini Goma. Haya na mengi zaidi mutoyafuata punde kidogo. Hamjambo, karibuni. Habari kamili. Kutoa damu ni zawadi kubwa zaidi ambayo mtu anaweza kumpa mwanadamu mwenzake. Hii ni masemi ya Daktari Emmanuel Amisi, mkuu wa kituo cha usambazaji damu mjini Butembo. Alisema hayo siku ya tatu hii tarehe kumi na nne mwezi wa sita, sikukuu limwenguni ya kupana damu. Kulingana naye, hitaji ni kubwa kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama katika eneo hilo ambayo inaathiri vibaya ukusanyaji wa damu. Anatoa wito kwa watu wa moyo mwema kutoa damu ili kuokoa maisha ya wengine. Daktari Emmanuel Amisi anasema kwenye kipaza sauti cha Grevi Salumu. Shida ya damu inaendelea paske wagonjwa ni wengi sana kuma hopito mbalimbali ya muji wetu na pembeni pembeni, kila mtu anajua contexte actuel sekurite yenye ikoleo, wagonjwa ni wengi, wanatoka kwen zote za vile, wanakuya wengine wamekatwa na mipanga, wengine wanawake wenye kuzala wanapoteza damu ya mingi, na kwenye vita ni damu njo inamwangika. Na wakati damu inamwangika jisha ingine ni kusema kama besoin ya damu iko tena sana watoto kidogo juu ya malaria wenyewe wanapanga kumapediatri, wale wote wanahusika damu antuka. Shida ya damu ni nyingi sana, tunaomba damu ya grupe zote, watu wote wanapasha pia kupana damu juu wagonjwa wenyewe wiko hospitalize ni wa magrupe mbalimbali, donk hatuwezi chagua groupe sange ya mtu jo juu ni damu tujulishe kwamba yapata watu makumi ine walitoa damu yao siku ya tatu hii wakati wa sherehe iliyoandaliwa mjini Butembo na mjini Beni. Watu watano watoaji bora wa damu kwa miaka mengi walipewa vyeti na heshima siku ya tatu hii katika sherehe ya sikukuu ya wachangia damu duniani. Sherehe hiyo iliandaliwa katika chumba cha Toma Dakin ya ofisi ya meya wa mji wa Beni. Watu hawa bora ambao wamepokea vyeti ni mkuu wa masomo wa shule mwalimu, mwanamemba wa shirika ya kiraia, mkulima na mwanafunzi kutoka mji wa Beni nam jimboni Kivu ya Kusini. Shirika ya kiraia inaelezea wasiwasi wake kuhusu kazi ya mradi ya maendeleo ya mitaa mia moja na makumi ine na tano katika jimbo hilo. Wasiwasi wasi uliomo katika ripoti iliyotangazwa siku ya pili mjini Bukavu, baada ya kwenda kwenye mitaa mbalimbali, kazi haiendelee kabisa. Na shirika ya kiraia inapendekeza ushiriki wa wakaaji wa mitaa hiyo kwa maendeleo mazuri ya kazi. Huko mjini Tanje, kaskazini mwa Moroko, shirika ya vyombo vya habari kwa uvuvi endelevu barani Afrika kwa kushirikiana na muungano wa mawaziri wa ushirikiano wa uvuvi kati ya mataifa ya Afrika ya karibu na bahari ya Atlantiki ilizindua kikao kuhusu bahari na uvuvi siku ya tatu hii. Kwa siku tatu waandishi wa habari wa Kiafrika watajifunza masuala yanayohusiana na uvuvi barani Afrika. Kulingana na Abdelwahad Benabu, wapasha habari wachache wa Afrika wanashiriki katika mikutano ya kimataifa kuhusu masuala ya uvuvi. Hii ina hatari katika kutangazwa kwa mikataba ya sekta ya uvuvi na ufugaji wa samaki katika nchi za Afrika. <muchos> Mkuu wa jeshi wa FRDC aliwasili siku ya tatu hii mjini Kisangani baada ya kukaribishwa kwenye uwanja wa ndege na makamanda wa kijeshi pamoja na maafisa na wanajeshi wengine waliopo. Luteni Jenerali Christian Chiwewe alikwenda kumsalimu liwali wa jimbo, kisha akazungumza na wanajeshi wa FRDC katika eneo la tatu la ulinzi. Kulingana na duru zetu, siku ya ine hii atatembelea kambi za lukusa na Bahuma. Katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na swala la ubakaji unaofanywa wakati wa migogoro, anayepatikana mjini Goma tangu siku ya pili, alitembelea siku ya pili hiyo hospitali ya Ila Afrika mjini Goma. Hospitali hii maalum kwa matibabu ya waathirika wa ubakaji inakabiliwa na matatizo kadhaa miongoni mwa haya, matunzo ya wanawake waathirika wa ubakaji, lakini pia ya watoto wao ambao ni vigumu kukubalika katika familia. Daktari Kahatwa Kiringa Serge, daktari kiongozi wa hospitali ya Il Afrika, anafasiria kwenye maikrofoni ya Ale Wandimoi. Kwa sasa kama vile nilivyosema, hatuna msaada wowote kwa kuhudumia wahanga wa ubakaji na hata watoto waliozaliwa kupitia ubakaji na ambao wana matatizo mengi. Hawa wanatupiliwa na mama zao kwanza, na hata ndani ya jamaa za mama yao ni shida kubwa kuwakubali tena. Wamama wale wahanga ni wakosefu na wengi hawakusoma. Kwa ngambo ya uchumi, jamaa zao hazina msaada wowote na kadhalika. Ndio kwa maana tuna bahati kubwa kumpokea mama Pamila hapa kwetu, ili tumwonyeshe matatizo yale, namna gani kuwahudumia watoto wale ndani ya jamii na mama wao, na ikiwa hatutaweza kuwahudumia watoto hawa mbele ya wakati, itakuwa hatari kwa jamii. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, mwanamke ambaye alishtakiwa kuua mtoto alihukumiwa kwa adhabu ya kifo siku ya pili na mahakama ya kijeshi ya mji wa Goma. Mwanamke huu alikamatwa wikendi iliyopita na huduma za usalama katika kitongoji cha Mugunga, kusini mwa mji. Wakaaji wa eneo hilo la Mugunga na mashirika ya kuwalinda watoto wanafurahishwa na uamuzi wa mahakama kwa sababu utawakatisha tamaa wahalifu wengine. Habari zingine ni kwamba muungano wa kitaifa wa vyama vinavyopigana dhidi ya mimba zisizotamaniwa Unaomba kuondoa adhabu kuhusu jambo la kuondoa mimba nchini Kongo ya Kidemokrasia kufuatana na azimio ya Maputo, mbele ya tume ya jinsia, mwanamke, familia na mtoto siku ya pili katika bunge la kitaifa. Muungano huu ulikumbusha kwamba utoaji mimba hadi sasa ni chanzo cha pili cha vifo, ikiwa na asilimia makumi tatu ya vifo miongoni mwa wanawake. Kiongozi wa tume hiyo anaamini kwamba sheria za Kongo lazima zibadilishwe na kuimarishwa sawa na sheria ya ma nchi zingine duniani kuhusu swala hilo. Wapenzi wasikilizaji wa redio Ukapi, kwa sasa fuateni kipindi cha pili cha habari. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, muungano ya makundi ya watu wa kiasili DGPA kwa kifupi unazindua kampeni ya kutangaza sheria ya ulinzi ya Wamboti, sheria iliyotangazwa na rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo mnamo tarehe 15 mwezi wa saba mwaka uliopita. Msemaji wao katika jimbo hilo la Kivu ya Kusini, Ilundu Bulambo Stefan, ni mwalikwa wetu wa leo, anazungumza na Jean Kasami. Ilundu Bulambo Stefane, jambo. Jambo kwako wewe. Sheria ya kukinga wambuti kutangazwa na rais wa nchi ni habari njema? Ah, ni habari njema sana, inaleta furaha kwetu, sababu ni miaka mingi sana haki ya mumbuti haikukwenda julikana mipango yote ilikuwa nakamatika, walikuwa wanasahau wambuti ndani ya Kongo. Ndio maana wanabunge walipopokea hii proposition ya sheria wakaitia mu hemisikle wakaadopte kwa asamble nationale, wakatuma kusena sena, ikajifunza ikakubali, wakabewa kwa rais rais. Rais akakubali akaitangaza kirasmi akaipromulge tangu mwezi wa pili. Ni hadisi murefu sana, sababu tangu kulikuwa malalamiko ya wambuti kupitia pia mashirika ambayo ilikuwa na wasindikiza kufika mpaka ku Bank Mondial. Ikafikia wakati wakafanya ta plant tulikuwa naita reketi. Bank Mondial ikachunguza ikachunguza sana, ndio wambuti wana sheria na wakati wote ambao Bank Mondial itaweza kuwapwiye maprograme za maendeleo ya nchi inabidi ionekane namna gani nchi itahudumia Wambuti, haki gani, gani za Wambuti zilikuwa zinalemewa, lakini ambazo kupitia hii sheria zitasimama imara. Kuko kwanza haki za kijamii, za kiuchumi, za kisiasa na za kitamaduni. Zile haki zote ilikuwa taa inakatazwa, kwamba Wambuti hawawezi kuenda nafasi fulani kufanya sherehe za mababu zao, lakini sheria inasema wako na haki kwenda kuingia kule kwenye kwa masit ancestro masomo, mtoto mumbuti alikuwa anafika masomo, wenzake wanaanza kumchekea, kumdharau, mwalimu naye atamdharau, anamkamata sawa vile chombo tu, anawaza kama naye ana akili ya kusoma. Lakini hii sheria inasema mtoto mumbuti naye ni mtoto sawa na watoto wengine wa Kongomani, nafaa kuwaheshimu. Na kwanza kwa kuona kwamba walikuwa wanaachiliwa, inafaa kuwasaidia masomo yao iwe gratuit, wawe wanasoma bila wasilipe chochote, kila sheria inapana haki, ndiyo hmm. Lakini pia kuna mapasho yake. Mapasho gani? Sheria inangojea wambuti watekeleze. Ndio ya kwanza, mumbuti aheshimie kwanza sheria yenyewe na aheshimie sheria za nchi, sababu yeye ni mwananchi sawa na wengine. Ya pili, kama anavunja haki fulani naye, naye sheria itahusika naye inamuleta naye kwenye mahakama, naye wachunguze namna gani atahukumiwa kama alivunja sheria. Ni kusema kuna mahaki na kuna pia mapasho. Hii sheria ya ambuti ya haiseme kama mumbuti iko na haki ya kufanya mabaya au kuvunja sheria za nchi. Hapana, inasema mumbuti anapaswa heshimia naye sheria za nchi, na akivunja sheria ya nchi, naye sheria itahusika ita naye kuna siku za kutosha wambuti walikuwa wanaishi katika maelewano madogo na penkabe, yani shamba la wanyama la Kauzi Biega. Hii sheria inakuja kumaliza ule mzozo. Sheria tukichunguza vizuri, inaweza kusaidia kumaliza mzozo, lakini kuna mambo ambayo mpaka sasa kwa sababu wakuu osi wao pia wa wa penkabe ukinga wa, wa mazingira ya parke yetu ya Kahuzi-Biega nao wanaonesha kama wao pia wana masheria zizinakinga mazingira. Alo, inabidi kukinga mazingira, inabidi kukinga mumbuti naye, sababu tukikinga mazingira tunasahau kukinga mutu uleule, ule mutu ataenda kujaribiwa tena kuharibu mazingira. Alo inabidi tukinge osi mutu, tuangalie mahaki zake ziko namna gani, tuzikinge, tumupatie haki zake na tumwambie angalisho, usiende kuharibu mazingira, sababu ukiharibu mazingira sheria nayo itahusika ita na wewe. Sasa inabidi sasa maongezi dialogue iendelee na mapledoye mingi, ili walinzi wa mazingira na wale wa kazi wa mbuti peke yao wakae pamoja wasikilizane watafute wapi kwenye mambo haiendeke, wanani wanaharibu, wanani wanakosea wengine. Hii inapaswa kuendelea. Bwana Stefane Ilundu, ninakushukuru kwa maelezo yote hayo, asante ndugu. Radio Okapi dosie en Swahili. Kupooza kunazidi kuwa shida kubwa ya kiafya kwa maisha ya watoto kutoka miezi sifuru hadi miezi makumi tano na kenda. Habari hii ilitolewa siku ya nne iliyopita mjini Beni wakati wa uzinduzi rasmi wa kampeni ya siku nne ya kuchanja watoto kutoka miezi sifuru hadi miezi makumi tano na kenda ya ugonjwa huu uitwao polio. Namna gani chanjo hii itaanza katika eneo la afya la Beni na Mabalako, pamoja na yote ambayo inapitikana kuhusu hali ya usalama, lakini pia juu ya upinzani wa wazazi fulani? Make Marofimbo anatufasiria. Wakati wa sherehe hii rasmi, msimamizi wa maeneo kiafya ya Beni aliwafunulia wakayaji ya kwamba zuruba ya janga hii ilianja mara tena tarehe 8 Mei mwaka 2017 ikiwa athirika 248 na kulikojiwa kati yao 244 ya ugonjwa bukabuka na wane walioambukizwa kimazingira. Tarehe 27 Oktoba mwaka 2021, wengine 19 wakarikodiwa, ikiwa kesi ya hivi majuzi ni ya tarehe 7 Februari 2022 kunako maeneo kiafya ya Lubutu. Hii ndiyo ilichochea serikali na wafadhili wake kuandaa kampeni hii ya kusimamia upanuko wa ugonjwa huu unaopozesha miguu ya watoto sawa, aeleza hapa Daktari Jerem Mumbere Maliro, kiongozi wa maeneo kiafya ya Mabalako. Jamhuri wetu ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na wafadhili yake waliona kama ile magonjwa ingali narudilia tena katika mamutaa, kwa mfano Kindu, basi yingine tena tulipata tena ile magonjwa inarudilia, ndio tuliona ilikuwa ya lazima kuchanjisha watoto kusudi wasigonjwa ile magonjwa nichi ya mtoto ni mupenda kwa sababu ukapenda mtoto yako unapenda mtu anapata chanjo kusudi awezi kukingwa kwa magonjwa fulani fulani. Kukataa kumpa mtoto chanjo ni bala, na pia ni kuchangia madhara kwa maisha nzima ya mtoto, alisema Roki Kambale, kiongozi wa tarafa la Mangina. Usikuwe mzazi mwana sema mii wangu hata pata mimi, naenda mshamba, mama huko komplisi, unataka acha ule mtoto maisha yake yaribike kesho, na nitakufunga mchanjisha. Mtoto ni kumpenda na kumpenda juu avenire kesho, mtoto akuwe na migulu mzima mzuri, na wewe kesho akulinde, akushurulikie. Michungi wale watu watoto wote wapate ndui kwa maeneo kiafya ya Beni. Kwa mfano huku watoto 97942 wangojelewa kwa kuchanjwa. Meya wa muji aliwalika wazazi kuandaa watoto kwa chanjo hii ili kuwaepusha na magonjwa yale. Jemadari na artiste kasha alimuteba, ile magonjwa ni magonjwa mbaya zaidi, inakuwa na haribisha maisha mzima ya watoto. Ile vaccin iko na epargne batoto kutombe mu ile magonjwa ya poliomyelite, na inaseme ma désolation sana Ina kwa mafamie. Unaona mtoto alikuwa na tembea mzuri, kisha mashiko mbili tatu mtoto anaikala chini, awesi hawezi tena tembea. Ile ni mubaya zaidi na bakia ile maisha yake mzima. Avantage ni kusema eh, ba partenaire na gouvernement bana kwa ukumbusho, ni maeneo mane kiafya ndizo ya vurugwa na ugonjwa huu wa buka buka wala vunjavunja vunja inchini, hususan maeneo kiafya Kailo, Kibombo, Kunda, Kasongo, Samba, Kindu, Kampene na Lubutu. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Shukrani kwako, Mark Marufimbo. Na ni mwisho wa habari. Asante wa kuweza kutufuata.