Copy? Oh, copy. Kulifunguliwa jana mjini Lubumbashi kikao cha 18 cha DRC Mining Week, yani wiki ya madini nchini Kongo ya Kidemokrasia. Daktari kiongozi wa kituo cha usambazaji damu mjini Butembo anaalika watu wa moyo mwema kutoa damu yao ili kuokoa maisha ya wengine. Alisema hayo jana siku ya tatu, siku kuu ulimwenguni ya kupana damu. Katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na swala la ubakaji unaofanywa wakati wa vita alitembelea siku ya pili hospitali ya ila Afrika mjini Goma. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, karibuni. Asubuhi njema kwako Kakia Kewa. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa Radio Ukapi, kwa sasa uchambuzi wa habari. Kulifunguliwa jana mjini Lubumbashi kikao cha kumi na nane cha DRC Mining Week, yaani wiki ya madini nchini Kongo ya Kidemokrasia. Madani tambua ushindi wa sekta ya madini nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mkutano huu wa waendeshaji madini unakuwa nafasi ambako washiriki wanachunguza kile kilipaswa kufanywa na kile kinachofanyika. Kiongozi wa chumba cha madini katika shirikisho ya wafanyabiashara wa Kongo jimboni huko Katanga, Bwana Louis Watum alisema kwamba hata kama kunakuwa shida nyingi watajitahidi kuboresha sekta hiyo. Jimboni Kivu ya kusini shirika ya kiraia inaelezea wasiwasi wake kuhusu kazi ya mradi ya maendeleo ya mitaa 145 katika jimbo hilo. Wasiwasi wasi uliomo katika ripoti iliyotangazwa siku ya pili mjini Bukavu. Baada ya kwenda kwenye mitaa mbalimbali, kazi haiendelee kabisa na shirika ya kiraia inapendekeza ushiriki wa wakaaji wa mitaa hiyo kwa maendeleo mazuri ya kazi. Katika mji wa Goma, mwanabunge Prince Kiangi anamwomba liwali wa jimbo kusimamisha kazi ya ujenzi ya uzio wa gereza kuu la Munzenze. Katika barua yake ya tarehe 13 mwezi wa 6 iliyotumwa kwa liwali, Prince Kiangi mwanabunge mchaguliwa wa Walikale anafasiria wasiwasi kuhusiana na athari za kazi hizo kwa wakaaji wa kandokando. Prince Kiangi anasema kuwa baada ya kupokea malalamiko ya familia zinazodai kuwa waathirika amemuomba liwali kuunda kamati ya pande tatu ili kutafuta suluhisho itakaofurahisha kila mtu. Hebu tumsikilize kwenye kipaza sauti cha Sifa Maguru. Mpango wa serikali yetu kuweza kuondoa gereza Munzenze ya Goma katika muji na kuweza kuiweka kando ni jambo kubwa ambalo limependeza na kufurahisha wakaaji wote wa muji wa Goma. Ni hasa vile walileta hitaji tena kuona nafasi ya wafu ama morg ya hopital general iweze kuondoka katika muji na hata Kambi hiyo ya majeshi ambayo inapatikana hapo Katindo, maana kambi ya majeshi na gereza vimeonekana kama kuwa shida kiusalama kwa wakaaji wa mji wa Goma. Lakini shida ambayo imeonekana ni kusema wakaaji ambao wameishi pembeni ya gereza wamekuwa na woga mkubwa. Kuna kama kampuni hiyo ambayo imekuwa na mapatano na serikali wakati wa ujenzi wa upango wake, wameonekana sawa jinsi wanataka kuvuka hata mipaka ya kiwanja ya hiyo gereza Mzenzee, na hapo wame katika viwanja vya wakaaji ambao wameishi hapo tangu miaka zaidi ya makumi ine. Tukumbushe kwamba kampuni hii ya kibinafsi BBA iko nafanya jengo jipya la gereza kuu la Munzenze kuelekea Sake yapata kilomita makumi tatu kutoka Goma na kwa hivyo inachukua uwanja wa sasa ambako kunakuwa Munzenze katika mji wa Goma na... Kutoa damu ni zawadi kubwa zaidi ambayo mtu anaweza kumpa mwanadamu mwenzake. Hii ni masemi ya daktari Emmanuel Amisi, mkuu wa kituo cha usambazaji damu mjini Butembo. Alisema hayo siku ya tatu hii tarehe kumi na nne mwezi wa sita, sikukuu ulimwenguni ya kupana damu. Kulingana naye, hitaji ni kubwa kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama katika eneo hilo ambayo inaathiri vibaya ukusanyaji wa damu. Anatoa wito kwa watu wa moyo mwema kutoa damu ili kuokoa maisha wengine. Daktari Emmanuel Amisi anasema kwenye kipaza sauti cha Grevi Salumu, shida ya damu inaendelea paske wagonjwa ni wengi sana kuma opito mbalimbali ya muji wetu na pembeni pembeni. Kila mutu anajua kontekste aktuel sekirite enye ikoleo, wagonjwa ni wengi wanatoka kwe zote. Za vile wanakuya, wengine wamekatwa na mipanga, wengine wanawake wenye kuzaa wanapoteza damu ya mingi na Kwenye vita ni damu njuu inamwagika, na wakati damu inamwagika, sheti ilifaut kurudisha ingine. Ni kusema kama besoin ya damu iko tena sana, watoto kidogo juu ya malaria, wenye wanapanga kumapediatri wale wote wanahusika. Damu antuka, shida ya damu ni nyingi sana. Tunaomba damu ya grupe zote, watu wote wanapasha pia kupana damu juu wagonjwa wenye wiko hospitalize ni wa magrupe mbali mbali donc, okay, hatuwezi chagua group sange mtu jo, hapa ni damu. Tujulishe kwamba yapata watu makumi ine walitoa damu yao siku ya tatu hii wakati wa sherehe iliyoandaliwa mjini Butembo, na mjini Beni, watu watano watoaji bora wa damu kwa miaka mengi walipewa vyeti na heshima siku ya tatu hii katika sherehe ya sikukuu ya wachangia damu duniani. Sherehe hiyo iliandaliwa katika chumba cha Toma Dakin ya ofisi ya meya wa mji wa Beni. Watu hawa bora ambao wamepokea vyeti ni mkuu wa masomo wa shule mwalimu, mwanamemba wa shirika ya kiraia Mkulima na mwanafunzi kutoka mji wa Beni. Katibu Mkuu Makamu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na swala la ubakaji unaofanywa wakati wa migogoro, anayepatikana mjini Goma tangu siku ya pili, alitembelea siku ya pili hiyo hospitali ya Il Afrika mjini Goma. Hospitali hii maalum kwa matibabu ya waathirika wa ubakaji inakabiliwa na matatizo kadhaa. Miongoni mwa haya, matunzo ya wanawake waathirika wa ubakaji lakini pia ya watoto wao ambao ni vigumu kukubalika katika familia. Daktari Kahatwa Kiringa Serge, daktari kiongozi wa hospitali ya Il Afrika, anafasiria kwenye mikrofoni ya Alain Wandimoi. Kwa sasa kama vile nilivyosema, hatuna msaada wowote kwa kuhudumia wahanga wa ubakaji na hata watoto waliozaliwa kupitia ubakaji na ambao wana matatizo mengi. Hawa wanatupiliwa na mama zao kwanza, na hata ndani ya jamaa za mama yao ni shida kubwa kuwakubali tena. Wamama wale wahanga ni wakosefu na wengi hawakusoma. Kwa ngambo ya uchumi, jamaa zao hazina msaada wowote na kadhalika. Ndio kwa maana tuna bahati kubwa kumpokea mama Pramila hapa kwetu, ili tumwonyeshe matatizo yale, namna gani kuwahudumia watoto wale ndani ya jamii na mama wao. Na ikiwa hatutaweza kuwahudumia watoto hawa mbele ya wakati, itakuwa hatari kwa jamii. Habari zingine ni kwamba muungano wa kitaifa wa vyama vinavyopigana dhidi ya mimba zisizotamaniwa unaomba kuondoa adhabu kuhusu jambo la kuondoa mimba nchini Kongo ya Kidemokrasia kufuatana na azimio ya Maputo mbele ya tume ya jinsia, mwanamke, familia na mtoto siku ya pili katika bunge la kitaifa. Muungano huu ulikumbusha kwamba utoaji mimba hadi sasa ni chanzo cha pili cha vifo, ikiwa na asilimia makumi tatu ya vifo miongoni mwa wanawake. Kiongozi wa tume hiyo anaamini kwamba sheria za Kongo lazima zibadilishwe na kuimarishwa sawa na sheria ya ma nchi zingine duniani kuhusu swala hilo. Katika jimbo la Kiva Kaskazini, mwanamke ambaye alishtakiwa kuua mtoto alihukumiwa kwa adhabu ya kifo siku ya pili na mahakama ya kijeshi ya mji wa Goma. Mwanamke huu alikamatwa wikendi iliyopita na huduma za usalama katika kitongoji cha Mugunga, kusini mwa mji. Wakaaji wa eneo hilo la Mugunga na mashirika ya kuwalinda watoto wanafurahishwa na uamuzi wa mahakama kwa sababu utawakatisha tamaa wahalifu wengine. Wapenda wasikilizaji wa, wa Redio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari. Mjini Goma, shirika liitwao Tetea ya Mazingira lilizindua tangu mwezi wa tatu iliyopita kampeni ya hatari ya mazuku COD kwa kifupi, ni kwa ajili ya kuhamasisha na kuonya watu juu ya hatari ya mazuku ambayo inaendelea kutatiza watu na wanyama. Bwana Daniel Makasi, mwandishi wa habari na mtetezi wa mazingira, anazungumza kuhusu swala hilo na Denis Lukeso. Jambo Bwana Daniel Makasi. Jambo sana. Kikundi yenu Tete ya Mazingira inaanzishwa toka mwezi ya tatu ya mwaka hii, kampeni ni munaita hangi na mazuku. Tunaweza yuwa lengo ya ile kampeni ni nini? Lengo ni kuimiza wakaaji kuhusu hatari ya sehemu ambazo inakuwa na upungufu ya oksijen nikusema, ni mahali ambapo kafiko unashindwa kupumua na unaweza kufariki na kuwaimiza pia kuhusu hatari ya hiyo mazuku kwa wanyama wetu wa ufugo. Mwezi ambao imepita, kuna kijana ambaye alikuwa akitafuta kwenda kuchukua kuku mbili ambazo zilifariki kwenye hizo sehemu na kafariki naye pia, na hata aliyekuwa kiongozi wa Protection Civile na alitaka kwenda kukomboa maisha ya mkimbizi mmoja ambaye alikuwa ameanguka kwenye shimo ambayo kunapatikana mazuku naye akatoweka vile vile. Hata na mbuzi mmoja nayo iliweza kupoteza uhai. Na kwa kuanzisha hiyo kampeni ni kusema, ni kuleta wakuu viongozi. Pia, raia kwa kujua hiyo shida ni gani, na shida hiyo inapatikana kwenye sehemu gani. Sababu kuna hiyo vitu ambao wanaita vionyesho ama mapano za alerte mazuku. Hiyo vionyesho vimepotea. Kiongozi wa Katalak Verde Desimitima alitufasiria kama vionyesho vionyesho vimoja vilitumikishwa kama makuni na hata vingine vionyesho ambao vilikuwa vya chuma viliweza kupelekwa kwa sehemu ambao wanaita vichuma, na hiyo imeongeza hatari ya watu kufariki, sababu kwa macho hawezi kujua sehemu ambapo kunapatikana mazuku. Na hiyo vionyesho ama hiyo mapano ndio ilikuwa tu alama ya macho inaweza kusaidia kwa kutambua hiyo ni sehemu ya hatari. Na kwa kufanyisha hiyo kampeni ange na mazuku ni kwa kusema tunapokea d ya raia ambao wameishi mazuku, ambao wanaweza kutuambia kwetu, tuliishi mahali fulani uh, na tulikuwaka na jua zamani, kuku zilikuwa zinakufiaka pale. Wanaweza kushuhudia yale tunaendea. Pia kwa wataalamu wa mazingira ambao wanapaswa kutupatia maoni yao kuhusu hatari ya mazuku. Na matumaini yenu ni nini? Na matumaini yetu ni kwamba kampeni hii, wakati inakuwa ikifanyika, watu watajifunza kuishi na mazuku na pia itasukuma wakuu viongozi kwa kukamata hatua mbalimbali mbali, kwa kuweka vionyesho. Hiyo itatusaidia kwa kuweza kuepuka vifo mbalimbali ambavyo vinakuwa vikiripotiwa ndani ya jimbo letu. Kwa leo hii tunaweza sema wakaji wa Goma biko na hatari, kufatana na kukosa ya ile mapano ya kuonyesha kama fasi fulani kuko mazuku, hatari inakuwa kubwa sababu Ukosefu yayo vionyesho inatuma watu wengi wanaweza kufariki, ni kusema hatari kwa pale sababu, hiyo nafasi za mazuku kuna kwa zaidi sana, hiyo ambao wanaita seode Iko aina ya gesi ambayo haina harufu na haiwezi kuonekana kwa macho, haina rangi. Ni kusema ukafika kwenye sehemu ile, mara moja pumuzi na kata. Na miongoni ya wahanga munapatikana sana walevi, ambao kila mara anaweza kuanguka na kwa kuanguka, anaweza kuanguka kwenye anashindwa kupumua na kushimama na kwa nguvu. Pia watoto ambao wanakuwa wafupi sana na ambao wanaweza kufika kwenye sehemu zimoja, wanashindwa kupumua na kufariki pia. Kuna kwa hiyo nyama za ufugo kufuatana na ile hali wala hatari inaonekana pa Goma wakubwa wanaweza fanya nini gisa unasema vionyesho hakuna wakubwa wanapashwa fanya nini juu ya kuhimiza raia kama fasi fulani kuko hatari ni kusema serikali ya Kongo inapashwa weka kwa haraka vionyesho zaidi sana watoto wanatafuta kuingia kwa wakati wa likizo sababu wanakuwa kwa mtihani ya mwisho wa mwaka watakuwa wengi mitaani wakitembea na kuzagazagaa hofu yetu ni kwamba watoto wapatikane kwenye sehemu za mazuku sababu ya ukosefu ya hiyo vionyesho. Na kwa sasa hatuwezi kusema kikamilifu ni sehemu gani kunapatikana mazuku isipokuwa tu kusema ndani ya at, lakini kuna wataalamu wa OVG ambao walifanya kartografi, ni kusema iko ni kama vile mafunzo fulani ambao ili, na utafiti fulani ambao ilifanyika kwa kuonesha kikamilifu sehemu gani na gani ambapo mnapatikana hiyo mazuku. Bwana Daniel Makasi. Mji wa Butembo na kandokando kando yake unakubaliwa na ukosefu wa usalama kwa siku hizi, kunakuwa wizi wa usiku na mauaji ya raia wananchi. Na mashirika ya kiraia hushutumu ongezeko hili la ukosefu wa usalama na kuomba juhudi za viongozi pamoja na ushirikiano ya wakaji ili kumaliza jambo hili. Grevi Salumu kwa maelezo kulingana na shirika la REDO kupitia ripoti iliyotangazwa siku makumi tatu na moja mwezi Mei mwaka huu, ni zaidi ya watu kumi na watano waliouawa na majambazi wenye silaha, pia kupitia haki ya watu kujitendea ama justice populaire katika mwezi wa Mei uliopita mjini Butembo, pia na kando kando. Kwa hili kunaongezeka pia na visa kadhaa vya wizi mkoani Maitre. Mwindo wa sivinywa ndiye mratibu wa shirika hili la haki za kibinadamu REDO. Inaregrete mawaji kwenye muji wa Butembo na kandokando kumwezi kando wa tano zaidi ya watu kumi na tano wamewawa, wengi wamechinjwa, wengine wamekufa na masasi. Tunaita viongozi ambao wanahusika na usalama wajitahidi kusudi wa prevenir hiyo makaa ya maasasina na mertre, inasi vile vile parke militare na parke civil wafanye utafuti wa watume mbele ya mahakama kusudi wapate hukumu yao kufuatana na sheria ya nji yetu hali mbovu kama hii ya hali ya usalama kuzorota, jumuiya za kiraia mjini Butembo kupitia mwongozi wake Pasta Mate Sanane linaomba wakazi kuhusika kwa ngazi zote ili kusaidia waongozi. Ninataka kuita raia yote kukuwa waangalifu sana, sababu inaonekana muji kabisa imeingiliwa na watu wasiokuwa na nia nzuri. Ndiyo maana kuna pendekezo ambao sehemu ya raia imeleta, tutafikishia viongozi wa jeshi na polisi kuweza kuwasaidia kwa kuweza kuwa naleta maalert kwa wakati unaofaa ndani ya muji, tuone kama vinaweza kuleta usalama ambayo ni kazi ya kila mmoja kwa upande wake. Kamanda wa polisi mjini Butembo, kamishna mkuu mwandamizi Polongoma, anaamini kuwa ukosefu huo wa usalama unasababishwa na watu wenye nia mbaya, kwa lengo tu la kusukuma wakazi kutokuaminiana na waongozi mjini Butembo sasa mimi tu oh bako na yiba bako na sema msekitia vile Butembo msasa jua nini kazi ya butu buish kazi ya utukua batu jua sema no bakubwa ya ya vile Butembo haba yu kufanya kitu ori yuko komandite na batu ya mubaya, tunapenda tu kolaborasyon, tunapenda salama ju tuwefe develope mungi Butembo. Kwa hivyo polisi la sisitiza kufanya kazi lake kama inavyofa, kulinda wakazi wa Butembo na mali yao. Butembo, Grevis Salumu, kwa niaba ya Radio Okapi. Shukrani kwako Grevis Salumu. Habari kwa kifupi. Mkuu wa jeshi wa FARDC aliwasili siku ya tatu hii mjini Kisangani baada ya kukaribishwa kwenye uwanja wa ndege na makamanda wa kijeshi pamoja na maafisa na wanajeshi wengine waliopo, luteni jenerali Kristian Chiwewe alikwenda kumsalimu liwali wa jimbo, kisha akazungumza na wanajeshi wa FRDC katika eneo la tatu la ulinzi. Kulingana na duru zetu, siku ya ine hii atatembelea kambi za Lukusa na Bahuma jimboni Kivu ya Kaskazini, kundi kubwa ya wanamgambo Maimai wasiojulikana ilionekana jana asubuhi huko Kase, kijiji kilichoko karibu kilomita mia moja na makumi tatu kusini mwa mji wa Lubero, kwenye barabara ya kitaifa nambari mbili. Shirika ya raia linajulisha kwamba wanamgambo hawa wote walikuwa na bunduki na silaha za kienyeji. Inasemekana walitoka kijiji cha Utwe na walikuwa wakielekea kusikojulikana. Kambere Bona Ne, kiongozi wa shirika ya kiraia ya ya mtaa wa Kirumba, mji ulio karibu zaidi na eneo hilo, anasema kwamba uwepo wa maimai mai hawa unatia wasiwasi kwa wakaaji. Hatukuweza kupata jibu ya jeshi kuhusu swala hili. Katika jimbo la Kivu ya kusini, visa vingi vya nyumba kuwaka moto katika mji wa Bukavu si vya uhalifu, lakini ni kwa kutokuwa makini. Hii ni madai ya mratibu wa shirika ya kulinda raia katika jimbo hilo la Kivu ya kusini anasisitiza hekima ya wazazi na hata watoto ili kujilinda na kulinda majirani. Na ni mwisho wa habari. Asante kwa kuweza kutufata.