Oh, Mitihani ya kitaifa la uchaguzi, mwelekeo wa kielimu na kitaalamu tena SOSP ilianza siku ya ine hii kote nchini Kongo ya Kidemokrasia. Shirika la maendeleo la Marekani linasema liko tayari kusaidia Kongo kukuza sekta yake ya madini. Ilisemeka wakati wa kikao cha 18 cha madini ya Kongo ya Kidemokrasia mjini Lubumbashi. Katika jimbo la Ituri zaidi ya visa elfu moja na mia tano vya surua vimeripotiwa katika muda wa miezi mine katika eneo la afya la Nyanya mtaani Mambasa. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, Radio ya Amani. Kwa sasa uchambuzi wa habari. Ni siku ya ine, hii ndiyo mitihani ya kitaifa la uchaguzi mwelekeo wa kielimu na kitaalamu. Tena sosp ilianza mitihani hii. Inaruhusu wanafunzi wa somo la nane katika nchi zote kupita kwa hatua zingine za masomo. Ilikuwa kwenye shule ya St Catherine katika mtaa wa Mongafula hapa mjini Kinshasa, ambapo waziri wa EPST Tony Mwaba alizindua mitihani hii. Alishindikizwa haswa na mkaguzi mkuu wa EPST Odia Musungai, na huko jimboni Manyema niliwali wa muda Afani Idrisa Mangala ndiye alizindua mitihani hii katika shule ya msingi Kinduville mbele ya viongozi kadhaa wa jimbo hili. Ni kwa jumla wanafunzi 22798 wakiwemo wasichana 10620 wanaofanya mtihani huu Florence Kiza Lunga kwa maelezo wa kwanza kuchukua neno. Aliwataka watoto hawa kuzingatia zaidi, kwa sababu mitihani hii inakusudiwa kufungua uwezo wao wa mwelekeo kuelekea aina za elimu iliyopangwa. Mokito Gaunda no ni mtihani wa ujuzi uliopatikana katika miaka miwili, ambao umetumia shule ya sekondari. Baada ya hapo, washindi wataelekezwa kulingana na uwezo wao wa kiakili. Kwa hivyo, fanya kazi bila haraka kuku, ukiepuka e kuibia shauri inayoongezwa na mkaguzi mkuu wa mkoo Godilive Mwinda, hakuna mwanafunzi wa darasa la nane ataweza kuendelea hadi mwaka wa kwanza ikiwa hajapata cheti hiki. Watu wania mbaya wanawaambia kuwa tenasospe haina maana na kwamba ni alama za shule pekee zinazohesabiwa kupita katika mwaka wa kwanza. Ninakuambia kwa sauti na wazi kwamba hii ni uongo. Usikubali mtu yeyote akudanganye kuwa tenasospe haina faida huyo kwa mwisho alitangaza kuwa vyeti vya toleo la sasa la tenasospe tayari viko kindu na vitapewa wanafunzi ambao watafaulu. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, radio Okapi. Na katika jimbo la Ekwateur, liwali makamu na liwali wa muda alialika siku ya ine hii wanafunzi wenye kufanya mitihani wa kitaifa wa tenasoespe kukimbiza woga, lakini kutumika kwa utulivu kwa hivyo watafaulu katika mitihani hii. tailor nganzi nkeka hatimaye aliahidi msaada na faraja ya serikali ya jimbo kwa wanafunzi hawa wa somo la nane. Ilikuwa wakati wa sherehe ya uzinduzi ambapo aliongoza katika shule ya Bakusu mjini Mbandaka, kwa jimbo la elimu la EPST Equateur 1 eh, kuna wanafunzi na 25134 wanaotarajiwa wakiwemo wanaume elfu kumi na tatu na mia moja makumi mnane na ine, na wasichana elfu kumi na moja mia nane na makumi tano nam. Kufuatana na kikao cha kumi na nane la wiki ya madini ya Kongo ya Kidemokrasia, shirika la maendeleo la Marekani linasema liko tayari kusaidia Kongo kukuza sekta yake ya madini. Katika hotuba ya mkurugenzi wa USAID nchini Kongo iliyosomwa na mshauri wa uchumi hujulisha kwamba Marekani na nchi la Kongo zina ushirikiano wa muda mrefu. Kupitia ushirikiano huu, mara kwa mara wanashirikiana na serikali ya Kongo ya Kidemokrasia na Wakongomani ili kupiganisha rushwa na kufanya biashara katika sekta yote ya kazi sawa vile sekta ya madini. Habari zingine maendeleo bora ya uvuvi ya kudumu na ufugaji wa samaki ni shughuli muhimu kwa ajili ya kukuza uchumi wa nchi. Makumi mawili na mbili wana memba wa mkutano wa mawaziri wa ushirikiano wa uvuvi kati ya nchi za Afrika zinazokuwa kando na bahari ya Atlantiki. Hivi ndivyo alisema Bwana Ahmed Senuri katika kikao kuhusu uvuvi kinachofanyika mjini Tange kaskazini mwa Moroko. Jimboni Ituri, zaidi ya visa elfu moja na mia tano vya surua vimeripotiwa katika muda wa miezi mine, katika eneo la afya la Nyanya, yapata kilomita mia tatu kutoka mji wa Bunya, mtaani Mambasa. Kulingana na daktari mkuu wa eneo hilo, watu makumi tano wakiwemo watoto makumi nne na sita tayari wamefariki kutokana na ukosefu wa matibabu ya ugonjwa huu. Taarifa ya Ezekiel Muzalia yatolewa hapa na Mari Neema toka Bunya. Duru nyingi za pahali zasema kwamba kila wiki kuna ripotiwa takriban kesi ine ama sita za kifo zinazosababishwa na magonjwa ya suluba katika chuo za afya nyingi za eneo la Nyanya ni kama vile afya Bafua Bango, Badengaido na Bafua Mikenge wanazidiwa na magonjwa ya suluba. Wengi ni watoto wanaumri kati ya miezi mbili ya kuzaliwa na miaka vituo vya afya na hospitali vinavyokuwa kandokando ya senta hii vinapokea pia wagonjwa wengi wanaokuwa na suluba. Daktari mkuu wa eneo hilo anaeleza kwamba kesi elfu moja na nusu zimeripotiwa mkiwemo watoto arobaini na sita ambao walifariki tangu mwezi wa pili mwaka huu. Wengi wanaokuwa na magonjwa ya suluba wajificha nyumbani kwao na wanajipatia dawa wenyewe. raia waomba Kuviongozi wanaohusika na mambo ya afya kufikiria jinsi ya kuanzisha chanjo mlango kwa mlango kwa ajili ya kupunguza vifo vya watoto katika eneo hilo. Ripoti toka Bunia, Marine, Mama Gira, Radio Okapi. Katika jimbo la Kivu ya kusini kampeni zidi ya ugonjwa wa kiumbe cha kizazi ilizinduliwa siku ya tatu mjini Bukavu. Ni kampeni ya chama cha SOS Sida Kampeni hii inahusu wanawake na wasichana kati ya umri wa miaka makumi mawili na tano na makumi tano na tano. Emmanuel Elameji wa Kabedi alituandalia taarifa hii inayotolewa na Fisto Ngoma. Zaidi ya wanawake mia tatu kutoka maeneo ya afya ya Ibanda, Katana na Uvira wanalengwa na awamu hii ya uchunguzi wa bure wa saratani au kuvimba kwa mlango wa kizazi. Muratibu wa mradi huo, Daktari Leoni Saidi, alisema kuwa kampeni inataka kuwafikia wanawake wengi iwezekanavyo navyo kupitia uchunguzi ambao ni bure na hivyo kutoa huduma ya kupunguza vifo vinavyohusishwa na kuvimba kwa mlango wa kizazi kwa wanawake. Wanawake wote ambao tayari wamefanya ngono angalau moja wanakabiliwa na hatari kubwa sana na pia kuna idadi kubwa ya mimba. Kwa upande wake daktari muratibu wa mpango wa taifa wa afya ya uzazi, Daktari Robert Nyamugaragaza ametoa uhakika wa kuunga mkono mradi huu wa kupambana na saratani ya mlango wa kizazi. Kulingana na yeye, kuvimba kwa mlango wa kizazi ni tatizo la afya ya umma katika ngazi ya kitaifa inchini. Hadi wakati huo hapakuwa na kiwango na mkakati wa kuzuia na kudhibiti ugonjwa huu. Kwa hivyo, muradi huu utakuwa muradi wa majaribio na Bukavu itachukua umiliki wa matokeo ili kubadilishana uzoefu huu. Utakumbuka kuwa shughuli za kampeni hii zidi ya saratani ya mulango wa kizazi ni sehemu ya muradi wa kuigiza afya ya kijinsia ya vijana na watu wanawo ishi na ukimwi ambayo inaendeshwa na SWSCD. Ujumbe wa viongozi wa wanamgambo Maimai Twa wakiongozwa na mkuu wa kijiji Kasebu walikutana siku ya tatu huko Kalemi na waziri jimboni wa mambo ya ndani wa jimbo la Tanganyika. Viongozi hawa wa wanamgambo wanatangaza kuwa wiko zaidi ya 27 na wanamemba wa familia zao na walijisalimisha kwa jeshi la FRDC tangu zaidi ya wiki moja katika kijiji cha Kasebu kijiji kilichopo kilomita 65 kutoka Kalemi katika usulutani wa Rutuku jimboni Tanganyika. Maelezo zaidi na Pole Munanga. Kiongozi wa kijiji Kasebu aliambatana na viongozi wane wa wanamgambo watua ambao ni Muchunga, Kabeke, makalo na kachunga kwa mujibu wa waziri jimboni wa mambo ya ndani wa jimbo la Tanganyika, wanamgambo hao wa zamani walitoa mishale na mikuki yao kwa FRDC katika kijiji cha Kasebu. Bali waziri usema kama watu hawa hawana na njia ya kuishi na wanalala nje. Viongozi wa wanamgambo waliokutana na waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Tanganyika wanaomba msaada kutoka kwa serikali ya Tanganyika He Huyu ni waziri jimboni wa mambo ya ndani. Wanataka nao guvernema yetu iwasaidie kuwauzia majembe, mipao, mipanga, kile kitawasaidia walime, na wanalomba tena zaidi wajengewe mahopitali, wajengewe masomo juu watoto wao nao wafanye ni wasome. Ndiyo maana walitaka kuonesha hiyo tendo ya kuleta hiyo mishale na mabupinde mbele yetu. Viongozi wa wanamgambo wa toa wanatoa wito kwa wanamgambo wengine ambao bado wanabaki msituni kuacha matendo ya ukatili na kujipeleka kwa viongozi wa Tanganyika toka Kalemie, pole munanga, Radio Okapi. Kwa sasa fuateni kipindi cha pili cha habari. Radio Okapi. Invité en soi. Mjini Goma, shirika liitwao Tetea ya Mazingira lilizindua tangu mwezi wa tatu iliyopita kampeni ya hatari ya mazuku COD kwa kifupi ni kwa ajili ya kuhamasisha na kuonya watu juu ya hatari ya mazuku ambayo inaendelea kutatiza watu na wanyama. Bwana Daniel Makasi, mwandishi wa habari na mtetezi wa mazingira, anazungumza kuhusu swala hilo na Denis Lukeso. Jambo bwana Daniel Makasi. Jambo sana. Kikundi yenu Tete ya Mazingira inaanzishwa toka mwezi ya tatu ya mwaka hii. Kampeni ni munaita hangi na mazuku, tunaweza yuwa lengo ya ile kampeni ni nini? Lengo ni kuhimiza wakaaji kuhusu hatari ya sehemu ambazo inakuwa na upungufu ya oksijeni nikusema, ni mahali ambapo kafiko unashindwa kupumua na unaweza kufariki. Na kuwaimiza pia kuhusu hatari ya hiyo mazuku kwa wanyama wetu wa ufugo. Mwezi ambao imepita kuna kijana ambaye alikuwa akitafuta kwenda kuchukua kuku mbili ambazo zilifariki kwenye hizo sehemu na kafariki naye pia. Na hata aliyekuwa kiongozi wa um, Protection Civile, na alitaka kwenda kukomboa maisha ya mkimbizi mmoja ambaye alikuwa ameanguka kwenye shimo ambao kunapatikana mazuku, naye akatoweka vile vile. Hata na mbuzi mmoja nayo iliweza kupoteza uhai. Na kwa kuanzisha hiyo kampeni ni kusema ni kuleta waku viongozi pia raia kwa kujua hiyo shida ni gani, na shida hiyo inapatikana kwenye sehemu gani? Sababu kuna hiyo vitu ambao wanaita vionyesho ama mapano za alerte mazuku, hiyo vionyesho vimepotea. Kiongozi wa Kata Lac Vert de Desimitima alitufasia kama vionyesho vionyesho vimoya vilitumikishwa kama makuni, na hata vingine vionyesho ambao vilikuwa vya chuma viliweza kupelekwa kwa sehemu ambao wanaita vichuma, na hiyo imeongeza hatari ya watu kufariki, sababu kwa macho hawezi kujua sehemu ambapo kunapatikana mazuku, na hiyo vionyesho ama hiyo mapano ndio ilikuwa tu alama ya macho inaweza kusaidia kwa kutambua hiyo ni sehemu ya hatari, na kwa kufanyisha hiyo kampeni ange na mazuku ni kwa kusema tunapokea ya raia ambao wameishi mazuku ambao wanaweza kutuambia kwetu, tuliishi mahali fulani uh, zamani, na tulikuwaka najua jua zamani, kuku zilikuwa zinakufiaka pale. Wanaweza kushuhudia yale tunaendea, pia kwa wataalamu wa mazingira ambao wanapashwa kutupatia maoni yao kuhusu hatari ya mazuku, na matumaini matumaini yetu ni kwamba kampeni hii wakati inakuwa ikifanyika, watu watajifunza kuishi na mazuku na pia itasukuma wakuu viongozi kwa kukamata hatua mbalimbali mbali, kwa kuweka vionyesho. Hiyo itatusaidia kwa kuweza kuepuka vifo mbalimbali ambayo vinakuwa vikiripotiwa ndani ya jimbo letu. Kwa leo hii tunaweza sema wakazi wa Goma biku na hatari, kufatana na kukosa ya ile mapano ya kuonyesha kama fasi fulani kuko mazuku, hatari inakuwa kubwa sababu ukosefu ya hiyo vionyesho inatuma watu wengi wanaweza kufariki. Ni kusema hatari iko pale, sababu hiyo nafasi za mazuku kuna kwa zaidi sana. Hiyo ambayo wanaita COD, iko aina ya gesi ambayo haina harufu na haiwezi kuonekana kwa macho, haina rangi. Ni kusema ukafika kwenye sehemu ile, mara moja pumuzi na kata. Na miongoni ya wahanga munapatikana sana walevi, ambao kila mara anaweza kuanguka, na kwa kuanguka anaweza kuanguka fasi kwenye anashindwa kupumua na kushimama na kwa ngufu. pia watoto ambao wanakuwa wafupi sana na ambao wanaweza kufika kwenye sehemu zimoja, wanashindwa kupumua na kufariki pia. Kuna kwa hiyo nyama za ufugo kufatana na ile hali wala hatari inaonekana, pagoma wakubwa wanaweza fanya nini? Gisa unasema vionyesho hakuna, wakubwa wanapashwa fanya nini juu ya kuhimiza raia kama fasi fulani kuko hatari? Ni kusema serikali ya Kongo inapashwa weka kwa haraka vionyesho zaidi sana. Watoto wanatafuta kuingia kwa wakati wa likizo, sababu wanakuwa kwa mtihani ya mwisho wa mwaka, watakuwa wengi mitaani wakitembea na kuzagazagaa. Hofu yetu ni kwamba watoto wan wende wapatikane kwenye sehemu za mazuku sababu ya ukosefu ya hiyo vionyesho. Na kwa sasa hatuwezi kusema kikamilifu ni sehemu gani kunapatikana mazuku, isipokuwa tu kusema ndani ya Katalaver, lakini kuna wataalamu wa OVG ambao walifanya kartografi ni kusema iko ni kama vile uh, mafunzo fulani ambayo li, na utafiti fulani ambayo ilifanyika kwa kuonesha kikamilifu sehemu gani na gani ambapo munapatikana hiyo mazuku. Bwana Daniel Makasi, Radio Kapi, tunapiga asante. Asante sana, Denis, Radio Kapi. Dosye Swahili: mji wa Butembo na kandokando kando yake unakubaliwa na ukosefu wa usalama kwa siku hizi, kunakuwa wizi wa usiku na mauaji ya raia wananchi. Na mashirika ya kiraia hushutumu ongezeko hili la ukosefu wa usalama na kuomba juhudi za viongozi pamoja na ushirikiano ya wakaaji ili kumaliza jambo hili. Grevis Salumu kwa maelezo. Kulingana na shirika la REDO kupitia ripoti iliyotangazwa siku makumi tatu na moja mwezi Mei mwaka huu, ni zaidi ya watu kumi na watano waliowawa na majambazi wenye silaha, pia kupitia haki ya watu kujitendea ama justice populaire, katika mwezi wa Mei uliopita mjini Butembo, pia na kando kando. Kwa hili kunaongezeka pia na visa kadha vya wizi mkoani Matre. Mwindo wa Sivinywa ndiye mratibu wa shirika hili la haki za kibinadamu REDO kwenye muji wa Butembo na kandokando ku mwezi wa tano, zaidi ya watu kumi na tano wamewawa, wengi wamechinjwa, wengine wamekufa na masasi. Tunaita viongozi ambao wanahusika na usalama wajitahidi kusudi waprevenir hiyo makaa ya maasasina na mertre inasii, vilevile parke militare na parke civil wafanye utafuti wa watume mbele ya mahakama kusudi wapate hukumu yao kufuatana na sheria ya nji yetu. Hali mbovu kama hii ya hali ya usalama kuzorota, jumuiya za kiraia mjini Butembo kupitia mwongozi wake Pastor Mate Sanane linaomba wakazi kuhusika kwa ngazi zote ili kusaidia waongozi. Ninataka kuita raia yote kukuwa uangalifu sana, sababu inaonekana muji kabisa imeingiliwa na watu wasiokuwa na nia nzuri. Ndiyo maana kuna pendekezo ambao sehemu ya raia imeleta tutafikishia viongozi wa jeshi na polisi kuweza kuwasaidia kwa kuweza kuwa na leta maalert kwa wakati unaofaa ndani ya muji, tuone kama vinaweza kuleta usalama ambayo ni kazi ya kila mmoja kwa upande wake. Kamanda wa polisi mjini Butembo kamishna mkuu mwandamizi Polongoma anaamini kuwa ukosefu huu wa usalama unasababishwa na watu wenye nia mbaya kwa lengo tu la kusukuma wakazi kutokuaminiana na waongozi mjini Butembo. Sasa mutu. Oh bakona yiba, bakona sema seketea vile Butembo. Me sasa jua nini? Kazi ya butu tu. Kazi ya tukua. Ba jua sema no. Bakubwa ya vile vile Butembo, bayu kufanya kitu. Ore, iko commandite na bato ya mobaya. Tunapenda tu collaboration. Tunapenda mpenza salama jua tu of faire développer ngereza Butembo. Kwa hivyo, polisi la sisitiza kufanya kazi lake kama inavyofaa kulinda wakazi wa Butembo na mali yao. Butembo, Grevis Salumu, kwa niaba ya Radio Okapi. Shukrani kwako Grevis Salumu, na ni mwisho wa habari. Asante kwa kuweza kutufuata.