Oh, jeshi la Uganda linatoa wito kwa wakaaji wa Bwera kuwa waangalifu na kushutumu adui yoyote katika maeneo yao. Wito huu ulitolewa baada ya mauaji ya wanafunzi makumi tatu na saba wa shule ya Lubiria iliyoko Mpongwe, eneo la Uganda linalokuwa mpakani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Raisi Felix Antoine Tshisekedi Chilombo alielezea wasiwasi wasi wake kufuatia kuzorota kwa hali ya kuunda biashara katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wafanyabiashara wa mafuta wanakubaliana tena juu ya malipo wa ushuru wa kawaida wa ujenzi katika jimbo hilo. Haya na mengi zaidi mutafata punde kidogo, karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa Redio Kapi, redio ya amani. Kwa sasa, uchambuzi wa habari. Jeshi la Uganda linatoa wito kwa wakaaji wa Bwera kuwa waangalifu na kushutumu adui yoyote katika maeneo yao. Ni kamanda wa kikosi cha Uganda UPDF kinachoshiriki kwenye kwenyi operesheni zidi ya ADF mtaani Rumu huko Ituri na Beni jimboni Kivu ya Kaskazini, ambaye alisema hivyo siku ya sita wakati alizungumza na wakaaji. Ilikuwa siku moja baada ya mauaji ya wanafunzi makumi tatu na saba wa shule ya Lubiria iliyoko Mpongwe, eneo la Uganda linalokuwa mpakani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Helikopta za vita zilitumwa kuwasaka waasi hawa katika mbuga la wanyama ya Virunga. Baada ya shambulio hili la waasi wa ADF wa shule katika eneo la Uganda, jirani na mji wa Kasindi ya Kongo ya Kidemokrasia, wanajeshi wa FRDC wanasema wako waangalifu kwa ajili ya usalama wa mji huu wa mpakani na wakaaji wake. Hivyo, operesheni za kuwasaka waasi hao zinaendelea. Jeshi linadai kuwa hii ni kwa ajili ya kuwazuia kushambulia wakaaji wa upande wa mpaka wa Kongo. Msemaji wa operesheni za kijeshi za Sokola 1 Kapteni Antony Mwalushai ambaye alisema jana siku ya Mungu kwenye redio Ukapi anaongeza kuwa kamanda wa jeshi wa eneo hilo yuko tayari huko ili kujihakikishia uendeshaji wa operesheni hizi. Kuhusu tu habari hiyo, lawama na kushutumu shambulio hili la waasi wa ADF kwenye shule nchini Uganda zinatoka kote ulimwenguni. Ufaransa inalaani vikali kabisa shambulio hili ambalo lilisababisha vifo na majeruhi kadhaa. Kulingana na taarifa ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje, Ufaransa inatoa pole kwa familia na wapendwa wa wahasiriwa kwa viongozi wa Uganda na kuelezea mshikamano wake kwa waliojeruhiwa. Mwenyekiti wa tume la Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat pia alilaani shambulio hilo katika mtandao wake wa Twitter. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pia alilaani vikali shambulio hilo, anasema msemaji wake. Wale waliohusika na kitendo hiki cha kutisha lazima wafikishwe mahakamani, aliendelea kunena Antonio Guterres. Pia anatoa wito kwa kuachiliwa mara mmoja kwa wale waliotekwa nyara na waasi hawa. Umoja wa Ulaya pia umelaani vikali shambulio hili Tuzungumzie tu habari za usalama jimboni Ituri. Majaribio kadhaa ya mashambulizi ya makundi yenye kumiliki silaha yalizuiwa wiki iliyopita na jeshi la MONUSCO katika mtaa wa Jugu. Kulingana na duru kutoka MONUSCO, wanajeshi hao wameimarisha doria katika eneo hili ili kulinda raia dhidi ya vitisho vya wanamgambo hawa wanaofanya kazi katika eneo hilo. Duru zetu kutoka eneo hilo hujulisha kwamba bila uwepo huu wa vikosi vya Monisco, wakaaji wengi wangekuwa wahasiriwa wa unyanyasaji ya wahalifu hawa na vijiji kadhaa vingekuwa tayari kuachwa na wakaaji wao. Tubaki tu katika jimbo la Ituri, tuwajulishe kwamba zaidi ya watu elfu kumi na mbili wahami walipokea wiki iliyopita msaada wa vifaa vya nyumbani katika maeneo ya Mwanga na Kunda karibu kilomita kumi kaskazini mwa Bunya. Watu hawa na wanajamii wengine pia walifaidika na matibabu ya bure kwa miezi miwili. Hatua hizi za kibinadamu ni sehemu ya mradi wa majibu ya haraka unaofadhiliwa na UNICEF na kutekelezwa na shirika lisilo la kiserikali mpango wa huduma ya afya ya msingi PPSSP kwa kifupi. Isak Remo alituandalia taarifa hii. Inayotolewa na Bernarde Nyangi. Waami walipewa vifaa vya mafiga ili waishi kawaida katika eneo za ukimbizi. Kwa mujibu wa muusika wa mawasiliano toka shirika PEPESP, kila familia ilifaidika kadhalika na hema ili wajenge vyumba vya kuikalia kambini. Huko Trezor Muyumba waongeza pia kwamba wamama walipewa viwo, hivyo vifaa vya usafi wa siri na vitenge huko waami wale osusa watoto wa hadi miaka tano. Kadhalika wakazi wa mali wafaidika na matibabu kwa bure toka vituo vya afya vya kunda na mwanga kupitia mradi wa jibu za haraka la shirika UNICEF. Kwa mujibu wa shirika lile lengo ni kuboresha maisha ya waami wanaopungukiwa na vyote. Hawa walikimbia toka vijiji vyao kutokana na vita baina ya makundi za wanaojiami silaha. Kiongozi wa baboa bokoe alidae kurizishwa na msaada ule. Huyo waomba mashirika mengine kufuata msaada ule, ikiwa kwamba waambi wazidi na kuwasili wengi eneo la kwake wakihitaji msaada wa haraka. Naam, rais Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo alielezea wasiwasi wake kufuatia kuzorota kwa hali ya kuunda biashara katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo yamejulishwa na waziri wa mawasiliano msemaji wa serikali Patrick Muyaya wakati wa usomaji wa ripoti ya baraza la mawaziri siku ya tano iliyopita. Taarifa ya Alain Rung yatolewa na mwenzetu wa Beni, Gilene Kasasia. Kulingana na ripoti hili, eneo hilo lililoundwa ili kurahisisha uwekaji wa wawekezaji nchini Kongo na uhamasishaji wa kazi za waendesha kazi za kiuchumi imekuwa na matatizo tangu siku fulani ya huduma yake inayojulikana hasa kwa kipindi kisichokuwa cha kungojea na kutoendesha kwa huduma. Rais wa Jamhuri alitoa maongozi ili kupata suluhu kwa haraka. Kutokana na uzito wa hali hiyo, Rais wa Jamhuri amemwomba Waziri Mkuu kuwakutanisha mbio wahusika ili kwa muda mfupi tu waweze kutatua matatizo kipesa, kuwahudumia kipesa wafanyakazi, pia kuunganisha huduma zinazohusika. Nyakati zingine itakuwa ya muhimu kuona namna gani kuendesha mageuzi ya kituo kimoja ili kubaini njia zinazoweza kukamilisha viwanda, alisisitiza Patrick Muyaya. kitengo cha biashara kihusishwe ilivyo, alihitimiza mnenaji wa serikali. Habari zingine ni kwamba miezi sita kabla ya uchaguzi, rais wa zamani Joseph Kabila, baada ya kimya kwa muda mrefu, anaanza mawasiliano na wanamemba wa chama chake cha kisiasa. Wakati wa mkutano siku ya tano iliyopita, na wanamemba wa kongamano lake la FCC alithibitisha kwamba hakustaafu na kamwe hakuacha siasa. Josefu Kabila pia alisema kuwa yeye na familia yake ya kisiasa watashiriki tu katika mchakato huu wa uchaguzi ikiwa masharti ya kufanya uchaguzi mzuri yatatimizwa. Pia Josefu Kabila Kabangi amewaomba wanamemba wa kongamano lake la FCC wajiunge pamoja kwa ajili ya kupinga njama ya udikteta unaotaka kusimikwa nchini Kongo, alithibitisha Ferdinand Kambere, katibu mkuu makamu wa PPRD ambaye alishiriki katika mkutano huu. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wafanyabiashara wa mafuta wanakubaliana tena juu ya malipo wa ushuru wa kawaida wa ujenzi katika jimbo hilo. Walisema hivyo kisha kikao cha kazi kilichowakutanisha siku ya sita mjini Goma, wafanyabiashara wa mafuta ya gari na mshauri wa waliwali anayehusika na ujenzi mpya Washiriki wote walisema kwamba ushirikiano huu ulikuwa tayari unasahulika kutokana na kutolipa kodi hii kwa miezi kadhaa na makampuni mengi ya mafuta. Maelezo nawe Bernard Nyangi mjini Goma, mshauri waliwali katika miundo mbinu ulaumu kuona miradi za ujenzi wa barabara za simama tokea siku nyingi sasa, kutokana na kwamba baadhi ya wanabiashara wa petroli hawalipi ushuru ule wa ujenzi. David Kamua. tokea leo hakuna gari itakayoruhusiwa kuvuka mpaka bila kuwa na dalili ya malipo ya ushuru hiyo toka DGRNK, ni ili tuhakikishe miradi za anzishwa upya kwa msaada wa ushuru hiyo. Kwa mujibu wa duru zimoja, kuna mashirika makubwa takribani ine zenye ruhusa rasmi ya kutolipa kodi na huko zaingiza jimboni petroli yao na ya wanabiashara wengine kwa njia bandia, jambo inaolomiwa na kiongozi wa shirika la wanabiashara wa petroli jimboni. Providence Mwiga. Kuna mashirika mapya zinazokeuka makubaliano hiyo. Kwa ajili ya maendeleo ya jimbo, ilibidi kuwahimiza kwamba ni kodi hiyo inayopelekea mji wa Goma yaonekane kuwa leo mji safi kuliko zote nchini. Tukumbushe kwamba ni tokea zaidi ya miaka kumi ushuru ule watozwa kwa ajili ya ujenzi wa barabara za mji wa Goma, Beni na Butembo huko Sitini za tozwa kwa kila lita ya mafuta ya gari inayoingizwa jimboni Goma. Bernard Nyange, Radio Kapi. Wapendwa wasikilizaji wa Redio Kapi, kwa sasa nawaalika kufata kipindi cha pili cha habari. Mwalikwa wetu ni Bi Anwarit Kabuo anayewakilisha shirika la kimataifa la haki za watoto, wanawake, wanaume, wajane na maendeleo yao ya kijamii jimboni Manyema, kwa kujibu kwa wito ya msaada ya kibinadamu kuhusu shida la ajali ya mafuriko ya mito na mvua katika mji wa Kindu, shirika hili lilisaidia zaidi ya familia elfu mbili zilizoathirika kwa kupanda mbegu za kilimo kwa ajili ya kuwaruhusu kuendesha vema shughuli za kilimo. Anwarit Kabuo anajibu kwa maswali ya Florence Kizalunga. Bibi Anwarit Kabuo, Jambo. Jambo, chumba chenu cha Midefeopse inakuwa ikipana masemanse na ma... vyombo vya mulimo na madawa kwa mafamilia ambapo iliyokumbwa na mafuriko ya maji kunako jimbo letu la Maniema zaidi ndani ya tauni ya Kindu. Ni masemansi gani ndio mnawapatia population? Ndio, shirika Midefeopse kwa msaada wa kifedha ya Start Network program Start Ready inapana kwa siku ya leo mbegu ya, ya lengalenga ya nyanya yapilipili ya pilipili, ya épinard, na aussi ya tomate. Iko kama masemence ambayo tuliwaza, kwa kufatana na gisi haiko nyingi hapa muvili ya Kindu. Tulikuta kama ndio besoin ambao communauté ilimanifester, de tous quoi, de taille mulimo hapa ndani ya muji wa Kindu. Na ni majama angapi ndio watapata ko hiyo masemence ambao mumepana leo? Iko majama 2166 ménages, ambazo zitapata hiyo msaada. Halafu watafanya mulimo kila jama mahali wanapoishi. Na muna politiki gani nyinyi m kwa kuweza kuendelesha hiyo projet kwa kusema projet iweze kuendelea? politiki ya kwanza tuliweza kutia ku disposition ya ile mamenage ba engenier agronome, mkila fasi kwenye tuko, tulitia ba engenier agronome na ba moniteur agricole, ambao watasindikiza hii muradi mpaka wakati watu wataanza vuna. Na halafu wao wao wa, engenier wa, agronome waweza kufunza watu namna gani ya kufanya mlimo wa kufanya mlimo ya ile masemanse maresher na wataendelea kuwasindikiza, namna gani ya kuaplike dawa, namna gani ya kufanya entretien ya shamba, ili yote watakuwa karibu yao, waweze wakawasindikiza. Na kama vile munapana hizo mbegu kwa hizi majamaa ambapo iliyokumbwa na mafuriko ya maji kujaa, ukomo wenu ama nia gani munao? Nini midfops munaganye nini? Kuiyo vitu yote midfops kenye tunaezasemba tunaganye, mwaii yote niile kwanza kukuwa na confiance, kuganywa confiance ya population na autorité kwakwaza kutupokea, na aussi inaingia ewanaita mseve ya organisation midfops, kwa kuwa deja inaingia ndani dan ya maktife. Wakati tutapiga hodi ngambo na ngambo, tutaonesha kama tunaendelea kusaidia watu hata uko Kindu fasi zingine deja itakuwa notre organisation d alors, ile yote kaa tunafanya hii msaada kwa siku ya leo ni kuona mara ngapi, wakati maji na cha ja flevu wakati napanda maji na inonde mugini wa Kindu, watu wanapoteza vitu yote ya munyumba, wanapoteza sahani, wanapoteza chungu, wanapoteza yote ya maana ndani ya jamaa wanapoteza, alafu na mashamba nayo inaenda mai inabeba mashamba yote binaharibika. Alafu kupitia hii muradi tunawaza kama itarekonstitue tanswape maisha ya ile mafamilia ambao ziliweza kuhusiwa na ile problem. Bibi, nini imekuhakikishia kwamba hawa watu ambao munapana hivi vitu vyenu ni va vraie sinistre kabisa ya hiyo mafuriko ma ya maji? tunahakikishwa kama ni va vraie sinistre ya hii mainondation ya Kindu kwa kufuatana na hali ambazo tulikuwa na wakuta ndani kwa kuwa watu wetu ambao waliandika walipita mlango kwa mlango, wakenda wakiandika watu, na ile kuandika watu ilifika wakati societe civile division de l'action humanitaire inatuapwie mu cadre ya kusema twende twangalie reelema iko fanyika ku terrain. Na tuna shukuru wa bugumestre wetu wa mama wa tatu ambao waliendelea kutusindikiza ndani ya hiyo identification na kutumia watu wa superviseur ili kazi ifanyike ndani ya usawa. Baada ya hiyo muradi eti, mideferopse inaanda muradi ingine kunako town yetu ya Kindu, ndiyo muradi ambao ingine iko inafuatana tu na tunaiyi activité ya distribution, mideferops itaweza kupana osi cash kujamaa 0s za hapa muvili ya Kindu na nusu mteritware ya Kailo, wote tuliwaandika mkadra ya kusema tuangalie koma twasaidia kurekonstituer quelque chose ya marticle de menage essentiel, na ndio kamana tuliwazia ile. Na alafu ile uisanandi menage ni wale ambao wanazofika zaidi, wale ambao hawana kitu ndio ambao watapata ile msaada kidogo. Bibi anwarito kabu na pige accent. Merci. Radio Okapi, dossier en Swahili. Katika mtaa wa Beni zaidi ya wakaaji elfu kenda wa kijiji cha Sambo Kocha Nichani hawana maji ya kunywa na hii tangu kurejea kwao kutoka katika maeneo ambapo walikuwa wamekimbia ukatili wa makundi yenye silaha haswa kundi la ADF na maimai miaka mitano iliyopita. Muuguzi mkuu wa kituo cha afya cha kijiji hiki anazungumzia ongezeko la magonjwa yanayotokana na maji. Wakaaji wanaomba msaada kwa serikali na washirika wake ili kupata maji ya kunywa. Mwenzetu Marke Maro Fimbo, ambaye anatoka mkoani humo, ametufasiria zaidi. Kijiji Sambo kuchani chani yapatikana kwa umbali wa takribani kilomita thelathini hivi upande wa magharibi mwa muji mkuu wa tarafa la Usha. Chemchemi ya maji iliyotumiwa na wakaaji yaliharibiwa na wahuni wa ADF kwa mapito yao kijijini kwa mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na nane. Ila chemchemi kingine cha maji safi yapatikana msituni kwa umbali wa kilomita tano na kijiji Sambo ku mpakani wa usultani wa Walese Vokutu jimboni Ituri. Huko wanawake na mabinti wengi walibakwa na watu washikao silaha walipokuwa wakienda kujitafutia maji. Ni kama pia ashuhudia hapa huyu baba mkaaji wa Samboko. Wamama wanendaka mbali sana, wanakuwa expose kumavyola na kuko makaa hata ku hospital ya Uicha. Hali hiyo inatokana na usalama mdogo, yapelekea wakaaji kutumia maji chafu inayowapa magonjwa mengi, kama aeleza hapa Mate Mpanda, msimamizi wa kituo cha afya ya Samboko. inakuwa magumu sana kwa population, ni madiare malaria ya kifua dongele pneumonia kikozi na ingine soma mala malaria tunasema serikali kuye tusaidie hapa idadi ya wapopulasioni tuko 9823 maji ni uzima sawa yasemeka Mwakilishi wa kiongozi wa mtaa alitoa pendekezo hii kwake msimamizi wa tume la Monisco na mashirika zisizo za serikali zinazotumika katika tawi la maji safi na mazingira, ili kuwakumbuka wakaaji wa Samboko kwa kuwajengea maji safi. Joseph Numonjo Njovu, tunaambia chef de bureau ya Monisco demande yenye tunalomba maji, hatuna maji ya kamilifu ya usafi. Tunawaomba batupatie ta foraje tatu ndani ya chani chani, itasaidia zaidi populasio ipate maji ya kunywa ya usafi. San. Tuko na kunya njo maji ya riviere Samboko. Ile maji haitunzwe, maji naleta malali kwa watoto, malali kwa mama wakumbushe kwamba wakaji wa Samboko watumia maji wa mutu inayo jina hiyo hiyo tu, ikiwa imechafuliwa na uchafu, pia mibaki zinazotoka kunako mahali pa kutengeneza mafuta ya ngazi. Matokeo ni kwamba magonjwa ya maji na hasa zile za mafafa ziyavuruga wakaji huko. Ndiyo maana mradi ya kuwajengea maji safi ni ombi ya dharura, alisema Mate Mpanda, mganga msimamizi wa kituo cha afya ya Samboko Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Shukrani kwako Mark Marufimbo. Habari kwa kifupi Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya utulivu ilionekana jana katika eneo la Tongo katika mtaa wa Ruchuru. Hii ni baada ya mapigano makali siku ya sita kati ya waasi wa M23 na wa FDLR kwenye mlima wa Bishigiro, kijiji cha Bushuli. Kulingana na baadhi ya wakaaji tuliowahoji jana asubuhi huko Tongo, milio ya silaha nzito na nyepesi iliyosikika jana mchana iliwatia woga wakaaji. Baadhi ya wakaaji wa Bushuli wamehamia Tongo centre. Tukumbushe kwamba mapigano mengine kati ya waasi wa M23 na kundi la kujilinda linaloitwa wazalendo yaliripotiwa asubuhi ya siku ya sita hiyo hiyo katika kijiji cha kirumbu iko katika eneo la bashali mokoto, mtaani masisi na katika mji wa Beni. Uboreshaji wa kuvuna vyakula umeonekana katika wilaya za ngadi na nzuma kwa karibu miezi miwili. Hizi ni wilaya mbili za mji wa Beni. Viongozi huzungumza kwamba uboreshaji huu ni kupitia usaidizi ya watu hawa wanaopanda mbegu za kilimo. Hata hivyo, kunakuwa shida nyingi sawa vile. Kwa sababu ya ukosefu wa usalama, watu bado hawawezi kwenda mbali porini kufanya kilimo, na ni hapo ndipo tunatoa nanga kwenye taarifa zetu za habari za siku za leo. Asante kwa kuweza kutufuata.