Oh, ulimwengu unasherekea siku ya kupambana na ugonjwa wa upungufu wa damu mwilini, leo hii tarehe 19 Juni. Jarsi ni nchi ya tatu duniani kwa kuwa na wagonjwa wengi zaidi Trafiki ya barabarani imeanza tena siku ya kwanza hii tarafani Mwenga katika Kivu Kusini. Ni baada ya mashambulizi ya makundi yenye silaha dhidi ya askari jeshi wa Kongo. Huko Mbandaka, madereva wa teksi za pikipiki waliandamana hii siku ya kwanza wakilaumu unyanyaswa na polisi wa barabarani. Hamjambo na karibuni kwa wote. Habari kamili Tuanzie na habari hii. Rais Felix Tshisekedi amejitolea kuifanya DRC kuwa nafasi ambapo haki za wanawake zitaheshimiwa kama zile za wanaume. Alitoa ahadi hii katika ufunguzi wa mkutano wa kimataifa kuhusu ukatili wa kijinsia uliofunguliwa siku ya kwanza hii mjini Kinshasa chini ya mada kushirikiana kukomesha ukatili wa kijinsia nchini DRC. Namnukuu: mimi binafsi nilitaka kuwa mwenyekiti wa uzinduzi wa mkutano huu ili kuthibitisha dhamira yangu ya kufanya kila niwezalo kuhakikisha kuwa DRC haswa na Afrika kwa ujumla inakuwa mahali ambapo haki za wanawake zitaheshimiwa kama zile za wanaume, alisema mkuu wa nchi. Tarehe kumi na tisa Juni ni siku ya kupambana na ugonjwa wa upungufu wa damu mwilini duniani. DRC ni nchi ya tatu duniani kwa kuwa na wagonjwa wengi zaidi wa ugonjwa huu. Karibu asilimia makumi tatu ya Wakongo wanaugua ugonjwa huu. Ili kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huu, ni muhimu kupimwa kabla ya ndoa yoyote. Daktari Mwanza Nangunya ambaye ni daktari wa watoto kutoka Bukavu anasimamia karibu watoto mia mbili wenye ugonjwa wa upungufu wa damu mwilini huko Kivu Kusini bila malipo. Anazungumza kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamejua Kabedi. Ndiyo, eh, ulimwengu mzima inasherekea sikukuu ya kugombanisha hii ugonjwa wa drepanocytosis. Na hii ugonjwa wa drepanocytosis ni ugonjwa wa damu ambao inaambukizwa kutoka wazazi kwenda wa watoto. Tunaona ya kwamba kwa nchi yetu tunakuwa karibu na 25-30% ya Wakongomani ambao wanakuwa waporteur sain, na kwa dunia mzima nchi ya Kongo ni nchi ya tatu kuwa na wagonjwa wengi. Ndani ya nchi yetu, namna gani ya kuepuka ke watoto wasikuwe nazalikwa na hii ugonjwa e? Kuiepuka ni lazima mbele wa, wa watu waowane wapimishe damu, wajue kama wanakuwa na ile chembechembe ya ile ugonjwa wala hapana. Ni kuepuka ile mamariage ya risk, ni kusema mtu ambaye anakuwa AS hawezi kuoa mwingine ambaye anakuwa AS, yule anakuwa AS hawezi kuoa yule anakuwa SS. Kazi ya maandalizi ya kikao kuhusu kufikiria juu ya uongozi wa kijeshi ulioamuriwa katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini inaanza siku ya kwanza hii tarehe 19 Juni katika jengo la serikali kunako Place Royal mjini Kinshasa, ilitangaza baraza la serikali siku ya tano iliyopita. Mkutano huu unafanyika kutokana na mapendekezo mbalimbali yaliyotolewa na serikali ya jamhuri kuhusiana na uongozi wa kijeshi uliotangazwa katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini na rais wa jamhuri, ambaye alitangaza kufanyika kwake; ni kikao cha kuuchunguza ili kuona uamuzi utakaochukuliwa kuhusu uongozi wa kijeshi. <tune> Katika sekta ya Itombwe jimboni Kivu Kusini, mzunguko wa magari barabarani ulianza tena siku ya kwanza hii kati ya vijiji vya Mulima na Mikenge katika mabonde za tarafa la Mwenga baada ya milio ya bunduki na bomu kusikika huko Mikenge. Hadi wikendi hii, trafiki ilikuwa imesimama katika barabara hii kutokana na kurushiana risasi kati ya kikundi cha Twiraneho na wapiganaji wa shirika wake na wakundi la Biloze Bishambuke dhidi ya askari jeshi wa FRDC. Mashambulizi haya yanatokea siku chache baada ya kufanyika kwa mazungumzo baina ya jamii huko Mikenge, kati ya raia waliokimbia makazi yao wa Kamombo, mazungumzo ambayo yalilenga kurejesha imani kati ya jamii na hivyo kurahisisha kurejea kwao kijijini. Katika Kivu Kaskazini kulianzishwa siku ya kwanza hii huko Goma kusikilizwa kwa kesi za wafungwa na mahakama za kiraia na kijeshi katika gereza la Munzenze. Wafungwa wengi wa kiraia na kijeshi watajua matokeo yao mwishoni mwa vikao hivi, lengo ambalo ni kuondoa msongamano katika gereza hili, idadi ya wafungwa ambayo ni karibu watu elfu nne Maelezo na Sifa Maguru katika ripoti hii ya Gabriel Wamenya. Kwa jumla ni vyumba ine vya masambo ndiyo vinaandaliwa, tatu zitahusu korti ndogo la jeshi jimboni na ingine moja kwa korti kubwa la jeshi tena ingine moja kwa ajili ya korti ndogo la amani pale kwenye jela ya Munzenze. Kwa mjibu wake kiongozi wa sheria Jimboni, lengo la kuendeshwa kwa masambo hiyo ni kujaribu kupunguza idadi ya wafungwa ambao hawaja hukumiwa ambao ni wengi zaidi ndani ya jela Munzenze. Masambo yale inaandaliwa kwa siku kumi ila inaweza kuendelea hadi mwezi mmoja. Hiyo itaruhusu korti hizo mbalimbali mbali kumaliza kesi zenye kuwa na matatizo na hata kesi za wale ambao walifungwa juu ya kosa ndogondogo. Masambo yale yanaandaliwa kisha kuendeshwa kwa uchunguzi ndani ya jela Munzenze. Masambo yale yanasaidiwa na Monisco pamoja na shirika Seiser Goma. Sifa Maguro, Radio Okapi. Jiji pasipo teksi ya pikipiki siku ya kwanza hii huko Mbandaka ni matokeo ya moja kwa moja ya maandamano ya madereva wa teksi za pikipiki. Walitaka kukemea manyanyaso mengi wanayopata kutoka kwa polisi wa trafiki PCR, ikiwemo kukamatwa bila kosa pamoja na ukusanyaji wa ushuru kama faini zisizo halali na kubwa. Ili kupunguza mvutano huo, meya wa jiji ambaye alisimamia maandamano hayo na polisi alisimamisha hadi itakapotangazwa tena utendaji wa PCR. Ripoti ya Paul Richard Malengela wa Salumu. Mgumu huu wa watu wanaoendesha pikipiki ulilemaza vitongoji vyote vya Mbandaka ambayo ina zaidi ya milioni moja ya wakazi. Watu kadhaa walitembelea kwa miguu. Wale ambao hawana magari zao za kibinafsi walipata magumu kabisa kufika kazini, shuleni ama sokoni, gisi alivyoshuhudia mama mmoja. Kwenye nyimbo zao waandamanaji walitoa wito kwa waongozi kupata suluhu la haraka. Maandamano yao ililindwa na polisi pia na mea wa jiji hilo akishibu kwa madai yao. Katika uwanja wa vijana, mahali kulishia maandamano haya, meya Eve Balo alichukua hatua fulani fulani. Ni kwa hivyo umati wa watu ulitawanyika kwa utulivu, lakini wakihudumisha mgomo huo siku nzima. Gavana makamu aliandaa kikao cha dharura cha kamati ya usalama jimboni. Meya wa muji aliwaachilia madereva watatu wa teksi wa pikipiki walioshikwa wakati wa maandamano. Katika jimbo la Maniema, shirika la kimataifa la haki za watoto wanawake wajane na uendelezaji wao Hops wa kijamii midefehops, lilianza siku ya kwanza hii tarehe kumi na tisa Juni huko Kindu, usambazaji wa msaada wa pesa kwa familia zilizo hatarini zilizoathiriwa na mafuriko ya hivi karibuni katika jiji la Kindu. Familia mia nane na kumi kutoka manispa zote tatu za jiji la Kindu zitanufaika na usaidizi huu kutoka kwa midefe hops, ili kujibu mahitaji yao ya kimsingi. Ripoti ya Florence Kizalunga ni ndani ya mfumo wa mradi wake wa kukabiliana na janga la mafuriko katika jiji la Kindu, ambapo Midefeops inatoa bahasha hii ya dola elfu moja kwa kila jamaa ili kukidi mahitaji yao ya dharura alivyonena Anwarit Kabuo, mumoja wa Midefeopso: tunapatia watu pesa kwa kuwasaidia namna na ya kupata gisi ya kuuza vitu kidogo kidogo ya nyumba, kwa kuwa waliweza kugusua na shida ya maji afu wakapoteza vitu yote du fait que sisi tuweza kuandika tandizike mastatistike zenye ziko ku servisi ya leta inafika ma plus ya 20,000 menage. Donc, tunalomba wale wengine wa partenere ambao watapenda kukuja kusaidia wakazi wa Kindu waweze kuya kusaidia nao, ingawa haitashughulikia kila kitu. Waliofaidika wanashukuru Midefeopse kwa jambo hilo, mumoja wao Marie Francoise. Mina shukuru Juni liangukiwaka na nyumba na bitu kantelemuka. Na shukuru kupokea sandola, tauza nusu ya bitu na bashukuru. Kulingana na huduma za kiufundi jiji la Kindu lina zaidi ya familia elfu ishirini zilizoathiriwa na mafuriko. Haja bado inahisiwa. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Siku ya kimataifa ya mtoto wa Afrika inaadhimishwa tarehe 16 Juni kila mwaka kwa ukumbusho wa mauaji ya watoto wa Soweto nchini Afrika Kusini mwaka 1976 na, na utawala wa kibaguzi. Mjini Kinshasa, watoto wengi hawana kazi, wengine wanatumia siku nzima kugaragara barabarani, wakati wengine ili waishi, wanafuatana na vipofu wa kweli au wa uongo kuomba. Je, Hali ya maisha ya watoto hawa ikoje, na vipi kuhusu maisha yao ya baadaye? Baadhi ya majibu katika ripoti hii iliyotolewa na Kris Bandundu Kapalai, Jemi Mambu Yulu na Sam Badimuke. Mwandishi wetu wa Bunia Ezekiel Muzalia anatusomea Kwenye barabara za mji mkuu Kinshasa kila mtu anakutana na watoto hawa wanaosindikiza vipofu na wanaosegemea kwenye milango ya gari ili kuomba msaada. Wengi ni watoto wa vipofu hawa na wengine hawako. Watoto wao wanakuwa na lengo moja tu, kuomba msaada ili waweze kutosheleza mahitaji yao. Wamoja tuliokutana nao kwenye barabara ya Uhuru wanasema ya kwamba shida wanazozipata ni mengi, kwa mfano wanahatarishwa na ajali barabarani. Hapa karibuni kijana mmoja aligonga na gari na kuvunjika mguu, kajulisha washuhuda. Wanasema pia ya kwamba watu wenye nia njema wanawapa fedha, lakini wengine wanakuwa wakali na kuwafukuza ujio. Watoto hawa unakuwa katika shida, anafikiri Doli Mbala, baba wa familia ambaye anasema ya kuwa nafasi ya watoto hawa ni shuleni. Mwanapsikolojia Jean Paul Yawidi anatupilia jukumu kwa serikali kwa sababu maisha ya barabara ni magumu. Tunatumaini ya kuwa kua Wasikilizaji wapenzi, tunamkaribisha mwenzetu Gras Amzati kwa kipindi cha pili cha habari. Mwalikwa wetu ni B Anwarit Kabuo, anayewakilisha shirika la kimataifa la haki za watoto, wanawake, wanaume, wajane na maendeleo yao ya kijamii jimboni Manyema kwa kujibu kwa wito ya msaada ya kibinadamu kuhusu shida la ajali ya mafuriko ya mito na mvua katika mji wa Kindu, shirika hili lilisaidia zaidi ya familia elfu mbili zilizoathirika kwa kupanda mbegu za kilimo kwa ajili ya kuwaruhusu kuendesha vema shughuli za kilimo. Anwarit Kabuo anajibu kwa maswali ya Florence Kizalunga. Bibi Anwarit Kabuo, jambo. Jambo. chumba chenu cha Midefeopse inakuwa ikipana masemaose na ma... vyombo vya mulimo na madawa kwa mafamilia ambapo iliyokumbwa na mafuriko ya maji kunako jimbo letu la Maniema, zaidi ndani ya tauni ya Kindu. ni masemansi gani ndio mnawapatia population? Ndio, shirika Midefeopse kwa msaada wa kifedha ya Start Network, program Start Ready, inapana kwa siku ya leo mbegu ya lengalenga -lenga, ya nyanya mali wanapoishi na muna politiki gani nyinyi mido kwa kuweza kuendelesha hiyo proje kwa kusema proje iweze kuendelea? Politiki ya kwanza tuliweza kutia ku disposisi ya ile mamenaji ba ingenieur agronome mkila fasi kwenye tuko, tulitia ba ingenieur agronome na ba moniteur agricole ambao watasindikiza hayi muradi mpaka wakati watu wataanza vuna. Na halafu wao wao wa, ingenieur agronome waweza kufunza watu namna gani ya kufanya mlimo wa kufanya mlimo ya ile masemace maresher na watendelea kuwasindikiza, namna gani ya kuaplike dawa, namna gani ya kufanya entretien ya shamba, ili yote watakuwa karibu yao o waweze wakawasindikiza. Na kama vile munapana hizo mbegu kwa hizi majamaa ambapo iliyokumbwa na mafuriko ya maji kujaa, ukomo wenu ama nia gani? Muna nia yetu ni kusema ile mamenaje ambazo zilipata hiyo shida ziweze kuarive kujigharamia kichakula, na osi waweze kujigharamia kuma besoin flani flani ambao zitakuwa kwa kuwa wataweza kuvuna yote, watakula kuna ile kidogo ambao watauzisha, na aussi na kuweza kujinunulia mbegu ya siku zitakuja, waweze kuendelea kulima ile masemans marisha mama kabuo anwarite savile, mko naipana hiyo mambegu en contrepartie, nyinyi midefops muna gagner nini ku hiyo vitu yote midefops? Kenye tunaweza sema tuna gagner mwa hiyo yote ni ile kwanza kukuwa na confiance, kuganyo confiance ya population na autorité kwa kosa kutupokea na aussi inaingia ye wanaita mseve ya organisation mi de feops kwa kuwa deja inaingia ndani ndani ya maktif. Wakati tutapiga hodi ngambo na ngambo, tutaonesha kama tunaendelea kusaidia watu hata huko Kindu fasi zingine, deja itakuwa en akipu not organisation mi de feops. Alors, ile yote ka tunafanya hii msaada kwa siku ya leo ni kuona mara ngapi wakati maji inajaa fleuve, wakati napanda maji inainonde mugini wa Kindu watu wanapote wanapoteza vitu yote ya mnyumba, wanapoteza sahani, wanapoteza chungu, wanapoteza yote ya maana ndani ya jamaa wanapoteza, alafu na mashamba nayo inaenda mai, inabeba mashamba yote binaharibika. Alafu kupitia hii muradi tunawaza kama itarekonstitue tanswape maisha ya ile mafamia ambao ziliweza kugusiwa na ile probleme. Bibi, nini imekuhakikishia kwamba hawa watu ambao munapana hivi vitu vyenu ni wavr sinistre kabisa ya hiyo mafuriko ya maji? tunahakikishwa kama ni wavr sinistre ya hii mainondasio ya kindu kwa kufuatana na hali tulikuwa na wakuta ndani, kwa kuwa watu wetu ambao waliandika walipita mlango kwa mlango, wakenda wakiandika watu, na ile kuandika watu ilifika wakati société civile division d'action humanitaire inatuapwiye mukada ya kusema twende tuangalie ndelema yeiko afanyika ku terrain, na tunashukuru shukuru wa bugumestre wetu wa mama watatu ambao waliendelea kutusindikiza ndani ya iyo identification na kutumia watu wa superviseur ili kazi ifanyike ndani ya usawa. Baada ya hiyo muradi, eti mideferopse inaanda muradi nyingine kunako town yetu ya Kindu, ndiyo muradi ambao nyingine iko inafatana tu na hii activité ya distribution. Midefops taweza kupana usi kash kujama 810 za hapa muvili ya Kindu na nusu mteritware ya Kailo, wote tuliwaandika mkadra ya kusema tuangalie koma tuwasaidia ku reconstituer quelque chose ya article de menage essentiel, na ndio kamana tuliwazia ile na alafu, ile 810 menage ni wale ambao wanazofika zaidi, wale ambao hawana kitu, ndio ambao watapata ile msaada kidogo. Bibi anwarito Kabu, na kupigi accent Merci. Katika mtaa wa Beni, zaidi ya wakazi elfu kenda wa kijiji cha sambo kocha nichani hawana maji ya kunywa, na hii tangu kurejea kwao kutoka katika maeneo ambapo walikuwa wamekimbia ukatili wa makundi yenye silaha, haswa kundi la ADF na maimai miaka mitano iliyopita. Muuguzi mkuu wa kituo cha afya cha kijiji hiki anazungumzia ongezeko la magonjwa yanayotokana na maji. Wakaaji wanaomba msaada kwa serikali na washirika wake ili kupata maji ya kunywa. Mwenzetu Marke Maro Fimbo ambaye anatoka mkoani humo ametufasiria zaidi. Kijiji Sambo ko chani chani, yapatikana kwa umbali wa takribani kilometa thelathini hivi upande wa magharibi mwa mji mkuu wa tarafa la Usha. Chemchemi ya maji iliyotumiwa na wakaaji iliharibiwa na wahuni wa ADF kwa mapito yao kijijini kwa mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na nane. Ila chemchemi kingine cha maji safi yapatikana msituni kwa umbali wa kilometa tano na kijiji Samboko mpakani mwa usultani wa Walese Vonkutu jimboni Ituri. Huko wanawake na mabinti wengi walibakwa na watu washikao silaha walipokuwa wakienda kujitafutia maji kama pia ashuhudia hapa huyo baba mkaaji wa Samboko, wamama wanaendaka mbali sana, wanakuwa expose kwa maviola na kuko makata kwa hospital ya Uicha. Hali hiyo inatokana na usalama mdogo yapelekea wakaaji kutumia maji chafu inayowapa magonjwa mengi, kama aeleza hapa Mate Mpanda, msimamizi wa kituo cha afya ya Samboko. inakuwa magumu sana kwa population. ni madiare malaria, ya kifua dongele, pneumonia, kikozi na ingine soma mala, malaria. Tunasema serikali Sedi hapa idadi ya population tuko 9823. Maji ni uzima, sawa yasemeka. Mwakilishi wa kiongozi wa mtaa alitoa pendekezo hii kwake msimamizi wa tume la Monisco na mashirika zisizo za serikali zinazotumika katika tawi la maji safi na mazingira, ili kuwakumbuka wakaaji wa Samboko kwa kuwajengea maji safi. Joseph Numonjo Njovu, tunaambia chef de bureau ya Monisco demande yenye tunalomba maji, hatuna maji ya kamilifu ya usafi. Tunawaomba batupatie hata foraje tatu ndani ya chani chani, itasaidia zaidi populasion pate maji ya kunywa ya usafi sana. Tuko na kunya njo maji ya riviere Samboko, ile maji haitunzwe. Maji naleta malali kwa watoto, malali kwa mama Tuwakumbushe kwamba wakaji wa Samboko watumia maji wa muto inayo jina hiyo hiyo tu, ikiwa imechafuliwa na uchafu, pia mibaki zinazotoka kunako mahali pa kutengeneza mafuta ya ngazi. Matokeo ni kwamba magonjwa ya maji na hasa zile za mafafa ziavuruga wakaji huko. Ndiyo maana muradi ya kuwajengea maji safi ni ombi ya dharura, alisema Mate Mpanda, mganga msimamizi wa kituo cha afya ya Samboko. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.