Oh, okay. Mitihani ya serikali kwa wanafunzi wa sekondari ilianza hii siku ya kwanza kote nchini. Uzinduzi rasmi ulifanyika katika jiji la Mbujimai na Waziri wa EPST Tony Mwaba. Huko Ituri, watu saba waliuawa jana wa Jumapili katika shambulio lililohusishwa na waasi wa ADF katika kijiji cha Manya, kilomita 15 kutoka Mambasa kati. Kutokana na hali hiyo, idadi kubwa ya watu wanaokimbia inaonekana mjini Boma, huko Congo Central. Mzee aliyeshtakiwa kwa kosa la kujaribu kubaka watoto wasichana 17 alihukumiwa kifungo cha miaka makumi mbili jela na mahakama ya Boma. Habari kamili ulianzishwa siku ya kwanza hii tarehe makumi mbili na sita Juni, mtihani wa serikali katika eneo lote la kitaifa. Uzinduzi rasmi wa hafla hii ya kitaifa ulifanyika katika jiji la Mbuji Mai na waziri wa EPST Tony Mwaba. Kwa mwaka huu wa shule, jumla ya wanafunzi milioni moja elfu nane mia mbili makumi tano na tatu wanatarajiwa kwa siku ya pili hii majaribio haya yatazingatiwa mafunzo kuendana na kila tawi mjini Kinshasa. Wanafunzi waliokutanwa na waripota wetu wanasema wanatumaini kuwa kila kitu kitaenda kama siku ya kwanza. Huko Kivu Kusini, katika tarafa la Kalehe, uzinduzi rasmi wa mtihani wa serikali ulifanywa na msimamizi wa tarafa hilo pa Kalehe Kati. Ilikuwa mbele ya wa wawakilishi wa sekta ya elimu, wasimamizi na viongozi wengine wa mitaa. Msimamizi wa tarafa la Kalehe Thomas Pakenga alifurahishwa na utimilifu wa wanafunzi waliofika fainali katika vituo mbalimbali vya kufaulu mitihani ya serikali katika eneo lake. Kwanza, kwa mtihani huo kulifanyika kwa utulivu na bila tukio, hata kwa washiriki wa fainali kutoka Bushushu na Nyamukubi, vijiji vilivyoathiriwa na mafuriko mabaya na maporomoko ya ardhi mwezi Mei iliyopita. Kumbuka kuwa wanafunzi 44543 wakiwemo wasichana 21558 na wanakaribishwa leo katika vituo 107 katika mkoa wa elimu wa Kivu Kusini ya kwanza. Tukisalia huko Kivu Kusini, wanafunzi wa shule za kiufundi na elimu ya tiba walishiriki mtihani wa serikali ulioanza hii siku ya kwanza. Asilimia makumi saba ya hawa mia saba makumi mbili na nne waliofika fainali ya afya ni wasichana wadogo, katika vituo tisa kote jimboni. Jean Kasami alijielekeza kunako kituo cha item na IM huko Panzi. Hii hapa ripoti yake. Wanafunzi wa darasa la mwisho wa sekondari katika elimu za unganga item na em walikuja kwenye mtihani wakivaa sare za kufanana na zile za waganga zenye kuwa na rangi nyeupe zikitofautiana na zile sare za wanafunzi wa elimu zingine. Mwakilishi toka wizara ya afya jijini Kinshasa alisema kila mgombea ambaye alifanya vizuri mazoezi yake ya kikazi atafaulu bila shida. Gerard Kahombo: sisi mtihani wetu unabadilia mingi kutayarisha waganga wa fitiru, waganga na waganga wa kesho kutumika kweli kunako mahospitali kuhusia usalama ya raia wa mama na watoto na wababa na wazee. Na mtihani huo unaangalia mingi makompetanse ya wanafunzi ya kuweza kutunza kweli wagonjwa. Kesi tano za wanafunzi waliokuwa na itilafu zilitatuliwa hapo hapo, ili nao wapewe bahati ya sawa na wengine kugombea cheti cha ade katika elimu za unganga. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. huko Minembwe, mitihani hiyo ilianzishwa na kiongozi wa Manispa Minembwe. Mkuu wa jimbo la elimu la Kivu Kusini ya pili, Albert Bope anathibitisha kuwa wanafunzi elfu makumi mbili na nne makumi nne na tatu wakiwemo wasichana elfu tisa mia nne makumi mbili wanatarajiwa katika tarafa za Uvira na Fizi jimboni Kivu Kusini. Vituo vya mitihani vinalindwa na polisi wa kitaifa wanaoungwa mkono na jeshi la FARDC. Na mtihani wa serikali wa mwaka tunao huko Kwilu, mkaguzi mkuu wa mkoa Ipepewa wa tarafa la Kwilu ya kwanza anasema kwamba kuna ongezeko la karibu wanafunzi elfu moja makumi saba au asilimia sita pwenti tisa ya wanafunzi walioshiriki ikilinganishwa na mwaka jana. Katika hotuba yake kwenye uzinduzi wa mtihani huu siku ya kwanza hii tarehe makumi mbili na sita mwaka tunao huko Bandu ndu Jean Pierre Kasonga alieleza kuwa katika daraja ndefu wanafunzi elfu kumi na sita mia nne makumi saba na saba wakiwemo wasichana elfu saba mia tano makumi mbili sawa na asilimia makumi nne na tano pointi sita na katika daraja fupi wanafunzi watatu akiwemo msichana mmoja wanatarajiwa kwa toleo hili katika vituo makumi sita na tatu vya mitihani ya serikali huko Kwilu. Ya kwanza kwa makamu wa gavana wa Kwilu, Felicien Kiwai, ripoti hiyo ni nzuri kwa siku hii ya kwanza. Anatoa wito kwa washiriki kufanya kila wawezalo ili kufaulu mtihani huu. huko Ituri watu saba waliuawa siku ya Jumapili katika shambulio lililohusishwa na waasi wa ADF katika kijiji cha Manya, kilomita 15 kutoka Mambasa Kati, kulingana na vyanzo vya kimila. Wavamizi hao pia walichoma moto nyumba takriban makumi tatu za makazi, pikipiki piki na magari, matokeo ambayo bado ni ya muda kwa sababu ufuatiliaji unaendelea msituni, vinasema vyanzo hivyo. Idadi kubwa ya watu wanaokimbia inaonekana kuelekea Mambasa Kati. Marcial Kizabya Mungu, kwa ripoti Ezekiel Muzalia kwa usomi. Manya kitongoji ndogo kinachopatikana kati ya eneo la tokoleko na andiko ikoi kwenye barabara namba ine ilivamiwa na wasi wa ADF siku ya yenga magharibi. Kulingana na duru za mahali, kundi moja la watu wenye kushika silaha walitokea ndani ya msitu wa andiko ikoi kwa kufyatua masasi ya ngani. Ndani ya hali ya hekaheka, watu wa saba walishikwa na kufariki hapo hapo, kajulisha mtetezi mmoja wa haki za binadamu ndani ya eneo huyo. Anaongeza kusema ya kwamba nyumba makumi tatu pikipiki kumi na gari mbili kubwa kubwa zilizokuwa zikibeba mbao ziliunguzwa na waasi wale. Duru za mahali za kamilisha ya kuwa watu kumi walitekwa nyara. Jeshi lilikuja kwa ajili ya kukomesha ugahidi hule na kuzuia wanamgambo wale wasijelekeze huko Mombasa. Muungano CRDH unasema ya kwamba vijiji sita kama vile Andiko Koikoi, Bengasoli, Tokoleko na Manya zimetowekwa kwa sasa na wakaaji wao. Jamaa nyingi zimee kwenye kambi la Makoko, lakini wengine wanatangatanga ndani ya tarafa la Mambasa kwa ajili ya kupata makao kamili. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Ukapi. Kama nilivyotanguliza katika mji wa Boma huko Congo Central, mzee wa miaka makumi sita na nane alihukumiwa kifungo cha miaka makumi mbili jela kwa kuchukua watoto na kujaribu kubaka. Uamuzi huu ulitolewa mwishoni mwa wiki iliyopita na mahakama ya Boma, ambayo ilikaa siku mbili baada ya kukamatwa na polisi kwa Jean Pierre Mbumba aliyehukumiwa kwa utekaji nyara wa wasichana kumi na saba katika makazi yake. Maelezo na nanapl riche Mambu Grevis Salumu anatusomea. Kulingana na mwendesha mashtaka kwenye mahakama kuu ya Boma Jean Pierre Mbumba aliyehukumiwa anashutwa kidole kwa ulaguzi wa watoto na kujaribu kubaka. Anahukumiwa kifungo cha miaka ishirini na lazima alipe fidia ya faranga milioni mbili za Kongo kwa kila mmoja wa waathiriwa. Kwa wale ambao wazazi wao wa wamepatikana na wamefungua kesi za madai, fidia ni faranga za Kongo milioni mbili na laki tano kwa kila mmoja wao. Edward Matungulu asema kwamba muhukumiwa Jean Pierre Mbumba hakutaka kuitika makosa yake wakati wa kusikilizwa kwa kesi hiyo, na hakuna pia hata mmoja wa waathiriwa wake kumi na saba aliyetaka kumshtaka, lakini makosa ya kujaribu kubaka na kusafirisha watoto yalipatikana kwa sababu siku aliposhikwa polisi ilimkuta akiwa nusu uchi chumbani kwake na wasichana wawili wakiwa uchi. Alijitetea kusema kwamba yeye ni mtumishi wa Mungu anayefanya miujiza ambaye wazazi wenyewe walimwachia watoto wao wa kike kwa maombi. Ikumbukwe kwamba mfungwa huyu mwenye umri wa miaka sitini na minane alishikwa siku Alamisi iliyopita na polisi wa boma kwenye makao yake akiwa na wasichana kumi na saba wakiwemo wasichana watano wakubwa, watoto kumi na moja wote ambao si bikira na mtoto wa miaka miwili kukabiliwa na matatizo ya usalama kijamii na kiuchumi, lakini juu ya yote kutokuwa na uhakika wa kupata hifadhi ya kudumu. Haya ndiyo matatizo yanayowakabili baadhi ya wakimbizi wanaoishi jimboni Kivu Kaskazini. Katika kuadhimishwa kwa, kwa siku ya wakimbizi duniani mnamo tarehe makumi mbili Juni, Redio Kapi ilikusanya kusanya ushuhuda wa mwanamke mkimbizi wa Rwanda. Hategeka Furaha ndiye mgeni wetu anatueleza kuhusu maisha yake nchini DRC tangu mwaka elfu moja mia tisa makumi tisa na nne Anazungumza na Sifa Maguru. Jambo dada, jambo sana. Tangia nonatikat mko hapa, maisha yako kwa kifupi iko namna gani? Kwa kweli hizi miaka ambayo tumeishi hapa Mkongo, kwanza mnonatkat, mpaka saa hii valituaregistre m, ndio tulipata vitambulisho apres. Mpaka saa hii kusema watoto wetu wasome iko shida, kusema nyumba, kulipa nyumba ni shida. Ukiona wamama wa mingi mungambo za kwetu wanabakiwa juu ya kwenda tafutisha makunizu watoto wa, wafenini waishi mm. Mfano sasa, vile mimi niko hapa, ninasuka vikapu lakini, kusema kikapu kiuziwe, inakuwa ni chance, juu hatuna soko kwanza, mu kwa barabara walu natembeza. Unaona kama nikutia kutembeza kupata neema ya kupata iyi kamba unaenda vunja kwenye utaenda fika kuvunja, ni kukubakia kule kiofi kiofi. Sasa ombi gani unaweza wapatia kwa viongozi wa aser, juu leo ni siku yenu umwe wakimbizi, njo siku ya kuonyesha mahitaji na mawazo yenu, ombi enye minapasha lomba aser kwa leo kwanza wanasema kama ke Kongo na Rwanda wanatapanana varefuge, lakini siye varefugie vanyarwanda vrema hatutaweza, mane ile jambo ili hatutarudia. Miaka kumi na kenda sikose pesa za kunipeleka hapa kwetu, kusema leo vanivukishe, itakuwa kinguvu. ukishaona zengine maishi wanapeleka kabatu inja lakini sietu tunagundia tu hapa mumaisha kiovyo. Kwa kweli, tashi yenyewe walisema hii makoro zenyewe walikukamata, siamini kama kevitawezekana. Kama Kongo inaona hakuna ginsi senjo tunaleta kwanza hii, hii nani hii misukumano ya vita sana sana wanasema kama iye barepishewo Wanyarwanda njo tunaleta chanjo ya kusema Kongo yendelee na vita, banafasha tutosha hapa banatupeleka sazi mwengine nchi sagisi wa ba, Uganda banamopelekaa inje saginsi hapa ta na Rwanda Ya Pani, wa mingi, wa mingi, Naam. kama ukumbusho tu kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na wakimbizi HCR, zaidi ya wakimbizi 1500 wa kigeni wako katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakiwemo Wanyarwanda na Warundi kwa sehemu kubwa. Hata hivyo, zaidi ya wakimbizi milioni moja wa Kongo pia wako katika nchi jirani, linaeleza shirika hili la Umoja wa Mataifa. Radio Okapi. Dosie: Huko Ituri, watoto yatima mia moja makumi mbili na nne wanaolelewa katika kituo cha kulelea watoto yatima cha San Kizito cha mabikira wa msaada wa mama katika kata Muzipela ya Bunia wanaishi katika mazingira magumu. Watoto hawa ambao mtoto wao mchanga ana umri wa siku tatu, hawana maziwa, dawa na chakula wanasema wasimamizi wa kituo hiki cha watoto yatima. Ni katika maadhimisho ya tarehe kumi na sita Juni ya siku ya mtoto wa Afrika duniani. Hiyo ndo ripoti yetu ya siku, imeandaliwa na Ezekiel Muzalia. <coughs> kwenye chumba cha watoto yatima Sankizito mjini Bunia, ambapo tunapatikana kwenye kiwanda moja, watoto wachanga karibuni makumi tatu wanaolazwa mikononi mwa walinzi wao. Wa mwisho anakuwa na umri ya siku tatu ya kuzaliwa, mama yake alifariki kisha kumzaa Pabambu katika tarafa la Jugu. Tunawakutana wanamaliza kunyabui, na wengine wanamaliza kunawa, na wengine pia wanalala kwenye vitanda vyao. Anyese Usida, anayehudumia watoto hawa, anasema ya kuwa cha kula na dawa zimepunguka na afya yao inakuwa hatarini. Tunaishi hapa kwa Orfelina kwa usaidizi ya watu kwenye bako na roho ya mapendo, banatupatia au kamchele, vengine banaleta au asavu, na si vile tunapiganisha wakati ingine na kulima mashamba. Bahati mubaya, ili kushamba banaiba vile kitu yote ndani ya kiwanda kingine. Kwa hiyo tunakutana na watoto ambao wanakuwa na umri ya miaka tatu na kuendelea. Humo ni kijana Fura ambaye naye pia ni yatima na aliyekomala ndani ya chumba hicho cha mayatima anahudumia watoto hawa kama vile mabikira walimhudumia pia wakati alikuwa mchanga, anashuhudia kulingana na kiongozi wa chumba hicho cha mayatima. Mbali na shida za ukosefu wa chakula wazazi wengi mtaani Bunia wanakuwa na ugumu wa kuchukua watoto wao wakishaeneza miaka tatu au ine ambapo wanatakiwa sasa kurudi ndani ya jamaa zao mina waza ile urfelena inajulikana kutoka zamani na bale batoto ni batoto ya leta tunakwaga na konfiansa me ile ya leo hatuii kama tunaweza kusema nini kipande ya leta wanaweza kuwasaidia. Tunatia tu matumaini nzuri kusema bado hivyo batoto bataishi. Chumba cha mayatima senki zito mjini Bunia kinakuwa ki na shule la msingi na jumba moja la kushona nguo ambamo watoto hawa wanapewa elimu ya msingi na wanajifunza kazi za kujitegemea. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi na huo ndo mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.