Radio Okapi. Mukutano wa pamoja wa Umoja wa Afrika ulimalizika jana mjini Luanda kuhusu amani mashariki mwa Kongo, makubaliano ya kujihusisha kwa pamoja yamechukuliwa. Ulimwengu wa Kiislamu unasherekea leo hii Tabaski ambayo ni siku kuu ya kondoo. Huko Manyema Waislamu waliomba kusherehekea na majirani wasio Waislamu. Huko Kivu Kaskazini, mke wa mwanajeshi kutoka kambi ya Birue katika Walikale ameshtaki afisa mmoja wa kijeshi mahakamani kwa kumtesa wakati alidai malipo ya mume wake. Hamjambo na karibuni kwa wote. Habari kamili Mkutano wa wakuu wa pamoja wa CAC Sadek Siergel na EAC kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC ulimalizika hii siku ya pili mjini Luanda nchini Angola, mbele ya wakuu wa nchi za DRC, Burundi, Gabon na kutoka Angola. Kwa mujibu wa naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa DRC, lengo ya mkutano huu ni kutafuta mfumo utakaowezesha kuweka pamoja kuratibu vyema kujihusisha mbalimbali katika operesheni ajili ya kufanikiwa kutatua mzozo wa usalama katika eneo la mashariki mwa DRC. Christophe Lutundula anaongeza kuwa matokeo ya mkutano huu yameweza kupitisha makubaliano ya kujihusisha kwa pamoja, kulizinduliwa hii siku ya pili katika kituo cha biashara cha mashtaka cha muchacha huko Lualaba maabara ya kisasa zaidi ya kituo cha utaalam tathmini na uthibitishaji wa thamani ya madini. Mkurugenzi mkuu wa CEEC alikuwa wakati wa hotuba yake katika wiki ya madini ya DRC iliyoandaliwa huko Lubumbashi, anatoa umuhimu wa maabara hii hasa kwa makampuni ya madini na kwa wachimbaji wadogo. Ulimwengu uliadhimisha hii tarehe makumi mbili na saba Juni siku ya biashara ndogo na makambuni ndogondogo ndogo. Ilianzishwa haswa ili kuongezea uelewa wa umma juu ya umuhimu wao katika kufikia malengo ya maendeleo endelevu. Mjini Lubumbashi, wafanyabiashara wanawake wanaonyesha kuwa wanakabiliwa na changamoto nyingi na matatizo ambayo hayawaruhusu kuendelea vyema katika biashara zao. Huko Ituri kuna trafiki kubwa kwenye daraja shari linalounganisha falme za Bahema za Irumu Baboa Bokoe na mji wa Bunia. Ilikarabatiwa mwaka jana na kikosi cha wanepali cha askari wa MONUSCO kuwezesha ukaribu kati ya jamii ambazo hazikuonana tena kwa sababu ya migogoro ya silaha. Mradi huo pia umechangia kuinua uchumi wa mtaa huo kwa kuimarisha shughuli za wakazi wengi ambao baadhi yao wanafanya kilimo na wengine mifugo. Kama nilivyotanguliza, kwa habari za dini katika ulimwengu wa Kiislamu, leo hii tarehe makumi mbili na nane Juni Waislamu wanasherekea Tabaskii ambayo ni siku kuu ya kondoo. Huko Manyema kama katika miji mingine, tamasha hili lilisherekewa kwa fahari katika maeneo tofauti zilizochaguliwa kwa lengo hilo. Florence Kizalunga alitembelea baadhi ya maeneo. Hii hapa ripoti yake. Maniema, chipuko la Islamu. Sikukuu ya Tabaski ilisherekewa kwa shangwe katika jumuiya tatu na katika msikiti kuu wa Kindu. Popote walipokusanyika kuabudu, Waislamu walialikwa katika hafla ya sikukuu hii kuheshimu ahadi zao, msamaha na upendo kwa jirani. Mwanasheria Amurani Yuma, Imamu Mkuu wa taasisi ya Kiislamu ya Maniema, anatoa ujumbe huu: tunapasha kuwa wacha Mungu, wenye kumwogopa Mungu, wenye kufata sheria ya Mungu, wenye kuacha magomvi wenye kupenda umoja na wenye kumtizama na kusali kwa sababu ya nchi yetu na kwa sababu ya jimbo letu la Maniema. Ni siku ya kugawanya, ni siku ambayo imetuomba tukuwe na mahaba mingi, tukule na wengine, nijapokuwa yule ambaye unakuwa naye karibu, karibu haiku mwislamu, ni vema kukula naye pamoja, sababu leo ni furaha na ni sherehe ya watu wote. Baada ya muda wa kuabudu, Waislamu walitembelea baadhi ya familia maskini ambapo ilibidi kushiriki kinywaji kwa sababu sikukuu ya Tabaski pia ni wakati wa kushiriki toka. Kindu, Florence Kizalunga, kwa niaba ya Radio Kapi. Huko Beni, katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, maelfu ya waumini wa Kiislamu walikusanyika siku ya tatu hii kwenye uwanja wa 15 Oktoba kwa ajili ya kusherekea siku kuu hii inayoitwa pia siku kuu ya kondoo. Katika hafla hii, mwakilishi wa ibada katika mkoa wa Kiislamu wa Beni aliwaalika waumini wa Kiislamu ninanukuu kufanya mazoezi ya kupenda jirani na juu ya yote kupigana na tabia ambayo siyo ya Kiislamu kwa ajili ya kurejesha amani katika mkoa huu. Isabel Ukunabo, mke wa mwanajeshi kutoka kambi ya kijeshi ya Birue huko Walikale, anakashifu mateso aliyotendewa siku ya kwanza na afisa mmoja wa kijeshi wa kambi hii. Kambi hii ya kijeshi ya Birue iko kwa umbali wa takriban kilomita makumi nne kutoka mji mkuu wa tarafa la Walikale. Kulingana na taarifa zake mwenyewe, alichapwa viboko vikali na askari kwa amri ya afisa huyu kabla ya kuondolewa kwenye kambi hii kwa sababu ya kudai malipo ya mume wake ambayo inasemekana kwamba imeibiwa. Juhudi zetu hazikufaulu siku ya tatu hii kupata majibu ya afisa husika. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, raia mmoja wa Ufaransa anahukumiwa kifungo cha miaka tano cha utumwa wa adhabu na faini ya dola elfu mia nne makumi nane kwa biashara haramu ya madini ya Kongo. Adhabu hiyo ilitolewa na mahakama ya kibiashara ya Goma hii siku ya pili mwishoni mwa utaratibu wa kimahakama wa papo hapo. Stefan Gianesini, raia wa Ufaransa anayeishi Uswizi, alikamatwa Jumapili tarehe makumi mbili na tano Juni katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma akiwa na sehemu mbili za dhahabu bandia. Bernard Nyangi ni kisha siku mbili ya misambo, ndiyo muamuzi mkuu kunako mahakama ya biashara, Daniel Sumbala alitangaza hukumu hiyo zidi ya bwana Stefan Gianisini huko akimuhukumu kununua na kupatikana na madini kinyume ya sheria, kuendesha magendo ya mipakani na utakatishaji fedha. Muhukumiwa alionekana kufadhaika na huko akaahidi kukata rufaa. Ikumbuke kwamba mashirika za usalama zili mushika Jumapili Bwana Gianiseni kwenye uwanja wa ndege wa Goma akiwa na mikuo miwili za zahabu, ila kiisha uchunguzi mahabarani ilionekana kwamba hayo aikuwa zahabu ila mchanganyiko wa shaba na zinki. Akipewa kesi icho, Bwana Emmanuel Makanda, mkata mashtaka mkuu kunako mahakama kuu ya Goma, alipendelea kuifungua kesi icho kwenye mahakama ya biashara iliyoisambisha kwa hali ya ghafula watetezi wa mushtakiwa waliambia mahakama kwamba mteja wao aliibwa na kundi cha wanabiashara wa wamoja aliyokuwa akiojana nao kuhusu biashara ya kilo 15 ya madini huko alikuwa tayari amewapa kiwango cha kwanza cha takriban dola 80 elfu za Kimarekani. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Kwa habari za haki, kesi ya mbunge Edouard Mwangachuchu inaendelea katika mahakama kuu ya kijeshi katika gereza la Ndolo pa Kinshasa. Katika kikao cha hadhara hii siku ya pili, mahakama ilionyesha video, ilikagua yaliyo katika video hizo kwenye kadi za USB zilizogunduliwa na idara za upelelezi katika makazi ya Mwangachuchu wakati wa upekuzi. Miongoni mwa faili zilizopatikana, kuna hati iliyo chini ya jina la kamanda ya Umoja wa Mataifa ya Afrika AFRICOM, ambayo mambo yaliyo ndani yake hayakuonyesha chochote kikubwa katika hatua hii ya uchambuzi. Haji Ukapi. Mgeni wetu ni meya wa mji wa Kindu augustin atibu mulamba alichukua hatua ya kupiga marufuku misafara yote ya sherehe baada ya kutangazwa kwa matokeo ya shule tarehe moja Julai. Kwa nini? Wa mzi huo anajibu kwa maswali ya Florence. Augustin lunga Mulamba wa mji sana umetoka kuchukua hatua moja ya kukataza watu wote kutembea ama kufanya karavani siku ya matangazo, yaani matangazo ya mwisho wa mwaka ni itakuwa uh, tarehe moja uh, Julai inaokuja. Tungependa kujua kwa nini kuchukua hiyo mpango. Nadhani tuliona miaka iliyopita, kisha matangazo ya mwisho wa mwaka wanafunzi na wazazi wote wanatembea katika mabarabara, wanafunga manjia, wanaleta makelele na vile vile kuna kunakuwa hata ajali yenye inatukia, na ndio maana tuliona ya kama kwa kumaliza ile maneno inatuomba kukataza kutembea njiani, sababu tu mtoto alipata nusu kumasomo. Kama mtoto anapata nusu, haiko kubarabara ndio kwenye wapasha kumfanyia shangwe, lakini shangwe inapashwa kufanyika nyumbani. Kila ule mzazi anakamata mtoto wake mwenyewe alipata kwakuwa iko na furaha, anaenda naye kunyumba. Hatukatazi watu kufanya shangwe, lakini shangwe ile haiwezi kufanyika katika njia, haiwezi kufanyika barabarani, sababu kuna kwa matukio mabaya yenyewe tulienda kuona miaka iliyopita. Na utaambia nini wazazi wa moja wenye wamewaza kwamba kwa kufanya hiyo shangwe ni namna moja tu kwao kuweza kusisimua wengine watoto waendelee na kusoma na kuweza kusisimua hata wengine wazazi waweze kupeleka watoto wao shuleni? Ile ni wongo, sababu yenye tunaona ni kusema ya kama kila ule mzazi anapenda kuonyesha kama yeye ndio yuko na mwae zaidi kupita mwingine huyu, sababu mwingine alifanya hivi, nami nifanye vile vile. Inakuwa sawa vile mapimano inafanya vile mashindano, kati ya wazazi haiko kustimulia watoto kwenda kumasomo. Sababu yenyewe Rais wetu Mheshimiwa Felix Antoine Tshisekedi alifanya ile ndio kustimulia, wakati anafanya gratuite ya enseignement de base, ile inastimulia watoto kwenda wengi kumasomo. Na vile vile kuna kwa wa partenaire ya serikali wenyewe wanatuunga mkono kusudi waankurajie watoto kwenda kumasomo kwa upekee, watoto wanawake wende kumasomo sawa. So, vile UNICEF inafanya we mzazi ukipenda katika familia yako watoto wengi, wengi kwa masomo basi, wale wenyewe wanapata nusu, unawafanyia shangwe kwa huko nyumba, na wewe wa ndugu wao wataona ya kama kweli waifanyia ndugu yetu shangwe, na sisi vile tukifanya nguvu, mwaka utakao kuja watatufanyia shangwe na sisi vile vile. Na kutakuwa malipizi gani kwa wale wote ambao hawatashika hiyo mpango ambao umechukua leo? Sheria iko wazi, wakati wewe mtu una gene circulation, wakati unafanya tapage, wakati unaweza ku occasioner hata ma accident ya circulation sheria iko pale na malipizi inaambatana na makosa yenyewe mtu anafanya katika barabara. Na hiyo malipizi itakuwa tu kwa watembeza pikipiki ama na wazazi na watoto pia wako koncerni? Nazani wote kukuma responsabilite. Tunaanza na wazazi, sababu wazazi ndio wenyewe wanaanja kutengeneza ile shangwe kwao, kwanja kunyumba wanatayarisha shangwe, na vile vile wasimamizi wa masomo nao vile vile wana ankuraje ile pratike na tunaenda kuona hata wa transporter notama wa motar pa nafasi ya kubeba ya mtu mmoja wanabeba watu wawili, watatu, wane hata watu sita katika nini, pikipiki moja, na inaenda kuleta ajali mingi. Mtu anaweza kupata nusu, lakini kisha kifo ile kupata itamsaidia na nini tena? Basi, kwa kumaliza, Amea, una ujumbe gani kwa wazazi wote ambapo wanakusikiliza uh, kwa wakati kama na huu, namna nzuri ya kufurahisha watoto wetu ni kisha matangazo tunaenda nao nyumbani. Kila ule anafanya shangwe ya watoto au ya mtoto wake nyumbani kwake haiko kubarabara, njoo kwenyewe utaenda kufanya demonstration de force, lakini uende umfurahishe mtoto wako nyumbani kwako, na pale ndio utafanya kitu nyewe itakuwa ya muhimu. Usi huko Beni warekebishaji tairi wanaojulikana kwa jina maarufu la Quados, ambao wanafanya kazi usiku katika jiji la Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini, wanasema hawajaweza kufanya kazi vizuri katika siku za hivi karibuni. Wanataja tatizo la ukosefu wa usalama ambalo linapunguza wateja wao na hata kupunguza saa zao za kazi wanaomba viongozi kufanya kila linalowezekana kurejesha usalama katika jiji hilo ili wafanyi kazi kwa amani. Mark Marofimbo alikutana nao, ripoti yake hii hapa. Ilikuwa saa mbili ya usiku tulipowakutanisha wale wafanyakazi wanaotengeneza gurudumu hapa pembezoni mwa mkusanyiko mkuu wa barabara ya Beni. Mapikipiki, magari za kipekee, na hasa zile za jeshi ya ulinzi zilikuwa katika mlolongo ya kuongoja magurudumu zao kutengenezwa. Wafundi hawa nao walikuwa wakijiharakisha kuwasaidia wateja wao, kwani waofia kuendea mbali na muda huo kwa ajili ya usalama mdogo, kama aeleza hapa Ali Msavuli anayekuwa pia kwado kuonokea kuta hali ya mugine na katala kabisa kungambo ya sekirite. Tunafika mpaka ba desert imate tukunasaidia benyebi kuna sirikile kubalabala hata bao gari zavo tutakona tukuna basaidia tu. Mapendekezo ni moja tu kwa wote, urejesho wa amani, kama alisema Benjamin Muindo, kiongozi wa atengeneza gurudumu mjini Beni ifikilite na mkazi yangu, gisi tunaishi huku kwetu vapi na katala sababu ya usalama. Kuna wakati mwevi tunashinda tunaikala, wakati mwevi ah, wepeko na angalia tu hapana hali ya Beni kwetu tu huku inakatala ku kazi tu kabisa, kazi inakatala, iko tu moya moyo lenye napatikana yenye Mungu alitupatia. Mimi nafungaka na 18h mimi naenda, mimi normalement ni kwa kufunga tena na 20h, si situation ben vituko muvile normalement, mimi ni kwa kufunga tena na 1h 2h, kama situation haliko mzuri mimi hewe nakatala, haizi ni permettre nifunge ile. Saa viongozi yetu wanaweza pima kutusaidia Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.