Daktari Mozanangonya, jambo jambo sana ndugu. Hii siku dunia mzima inakumbuka ugonjwa wa drepanocytosis. Njo nini hii ugonjwa tena, weye usamunganga? Ndiyo, ulimwengu mzima inasherekea sikukuu ya kugombanisha hii ugonjwa wa drepanocytosis. na hii ugonjwa wa drepanocytosis ni ugonjwa wa damu ambao inaambukizwa kutoka wazazi kwenda wa watoto wa kuna kitu moja proteini moja ndani ya mwili wetu ambayo tunaita hemoglobin. E, hemoglobin kawaida mzuri inakuwa hemoglobin AA, lakini kuna kuwa hemoglobin mgonjwa ama ile anormal inakuwa, inaweza hemoglobin S na mara nyingi tunakuta kama watu wengi wanakuwa na ile hemoglobin S, na wale ambao wanakuwa na hemoglobin S wamoja, wanakuwa na SS ndio wagonjwa, na wengine wanakuwa AS. Wale wa AS ni wa porteur sain, na tunaona ya kwamba kwa nchi yetu tunakuwa karibu na 25 30% ya wakongomani ambao wanakuwa na ile eh, wanakuwa wa porteur sain na kwa dunia mzima, nchi ya Kongo ni nchi ya tatu kuwa na ile ugonjwa, na kwa Afrika tunakuwa nchi ya pili kuwa na wagonjwa wengi ndani ya nchi yetu. Namna gani ya kuepuka ke watoto wasikuwe nazalikwa na hii ugonjwa? Kuepuka kuambukizwa na ile ugonjwa ni rahisi, kwa sababu tunajua njia inapitia Tulisema ya kwamba inapitia kutoka wazazi kwenda watoto. E, kuiepuka ni lazima mbele watu waowane, wapimishe damu, wajue kama wanakuwa na ile chembechembe -chembe ya ile ugonjwa wala hapana. Ni kuepuka ile mamariage ya risk, ni kusema mtu ambaye anakuwa AS hawezi kuoa mwingine ambaye anakuwa AS yule anakuwa AS hawezi kuoa yule anakuwa SS, na wale wa SS ndio wagonjwa, hawawezi kuoana kati yao ni lazima kuepuka ile, na tukifanya hivyo, kila mtu akijipimisha mbele ya kuolewa, tunaweza kuepuka kabisa mia kwa mia ile magonjwa, kwa sababu tunajua njia ya kuambukiza. Sasa hii mwaka namna gani mnapitisha hii siku na wagonjwa wako ngapi hapa Sud-Kivu? Hii mwaka ndiyo mwaka hii mada ambayo tunasherekea kwa 2023 ni kusema kujikingia na ile ugonjwa na kuwakingia wale ambao wanakuwa wagonjwa ni ya muhimu sana kwa kugombanisha ile ugonjwa e. Nikisema kawaida kwa jimbo letu la Sud Kivu, e, sisi tunakuwa ndani ya projet moja ambayo iko finance na Fondation Pierre Fabre de France pamoja na Agence Française de Développement, na ile projet inaitwa integration ya prise en charge ya drepanocytose ndani ya soins de santé primaire, tukikamata tangu Novembre 2022 mupaka Mars 2023 tumeisha wapima wa mama 117, 1779 na ndani ya wale wa mama kulikuwa 154, ambao walikuwa wa SS na kwa ile ile muda tulipima watoto wadogo ambao wanakuwa chini ya umri ya miaka tano ambao wanakuwa na alama za magonjwa, tulipima watoto makumi sita na mbili na kati yao ilionekana ya kwamba makumi tano na nne wote walikuwa wa SS, walikuwa wagonjwa na watoto eh, tano walikuwa wa AS eh, kawaida. Unaona kama ni mingi sana kwa kliniki yetu hapa. Petite clinique ami des enfants. Tuna watoto mia moja, makumi munane, 180 enfants ambao tunafuatilia, wanapata matunzo kwa bure, tunawatunza bure, lakini lengo letu ni kusema eh, kila kituo cha afya ama centre de sante kila hospitali yanze kuwatunza wale watoto na kuwafuatilia kwa sababu ni ugonjwa kama magonjwa mengine. Daktari Mwanza, tunashukuru, ninakushukuru sana ndugu.