Bwana Liwali, jambo? Jambo sana. Eti, umeelewa namna gani wafanyabiashara wa jimbo wako wanaendesha kazi yao? Ndio, najua kama wafanyabiashara wa jimbo la Manyema wako na tatizo. Tatizo kubwa ni kupatana na usafirishaji, sababu manjia za kwetu ile kabambi kabambi za mingi zimeharibika. Njia ya kutoka Bukavu kufika Kindu iko na problem, njia ya kwenda chopo zimeharibika. Donk ni manjia kubwa mbili yenye ilikuwa nasaidia jimbo la Manyema kwa kufanya biashara na katika njia zetu za rai ravitaima yake iko ngumu sana, na njo maana wafanya wafanyabiashara wanateseka. Sio kupenda kwa gavementi yangu ya jimbo lakini ni kufatana na hali ya manjia yetu namna iko. Lakini gavementi iko inajitolea, ofise de rute ifanye kazi na pesa ilitoka. Me, kuna tatizo kidogo, sababu ofise de rute iko na upungufu wa vifaa vya kutengeneza barabara, na njo maana kuko ule uzembe, uzembe wa kutumika ile kazi ya barabara. Hali hiyo inaleta kupanda kwa bei kwa vitu vyote chakula nasi na visivyo chakula ndani ya jimbo la Maniema. Nini government yeko imeandaa kwa ajili ya kuboresha hali hiyo? Mimi nawaza katika ile manjia kubwa kubwakubwa tumekwisha anza tumika, tunakuwa ku kilomita 40 na kindu hivi tunakuwa mu kipindi iki kyakipwa, nawaza kazi itaenda haraka sana hapa na Kasongo, njia inakuwa urahisi, nawaza ukiuliza. Kwa sasa watu wanatoka Kasongo siku moja, na leo leo wanafika Kindu, mambo inaanza kwenda shwari kabisa. Lakini kupitia njia ya kwenda Kisangani, ile njia iko katika projet yenye government central imekwisha kusinye na kampuni yenye itatumika ile njia. Kupitia padrir umetaja kazi ya office de route, ila population haiaminie kabisa kazi hiyo office de route inaendesha kwani hawaoni kabisa mafaa ama resulta ya kazi kunafanyika. Mimi nawaza nitaambia raia wabakie kimya, sababu sio kosa ya government ya jimbo, wala ya direction ya office de route hapa, wala ya government ya Kinshasa. Makosa kidogo ni sababu upungufu wa vifaa vya kutengeneza kazi, lakini government ya Kinshasa imekwisha kufanya maombi ya vifaa vingine na vingine, vimoja vimekwisha kufika Kinshasa na vingine viko njiani, kisha kutakuwa muda si mrefu wavigawanye katika madirection yote ya Office de Route, na makazi ya ukarabati wa mabarabara itaendelea bila shaka, sababu pesa ziko. Niliongea na director general ya Office de Route, akaniambia sio tu Manyema, ni katika majimbo yote kwenye kuwa Office de Route ndio kuku ule upungufu wa vifaa vya kutengeneza barabara. Lakini liwali, tunakuwa wapi na ma, mikataba ambapo uliweza kusaini na masosiete mbalimbali kwa ajili ya development ya Jimbo la Maniema, ulizoili ni ya muhimu zaidi, sababu zamani wakati watu walikuwa wanakuja hapa walikuwa wanaleta vikwazo vya kusema kama wanawaomba dix pourcent vingt pourcent kwa wao ku sinye kontra. Mutawauliza wale wafanyabiashara wote wenye wanakuja hapa makampuni yote wanakuja hapa, hatuwapoze hata condition moja kwa kuanza kazi. Tunawaambia sisi tunawafasilite processes ya kufikia kwa saini mkataba na wote tunafanya nao tunasaini mkataba bila kuomba hata dola moja na bila kuponda muda. Ni wao wenyewe sasa. Wakisharudia tunawakuta, mtu alikuja kwa haraga, lakini kwa kuleta sasa vifaa aanze kazi, mpaka hivi wengine hawafike tena. Na ndio maana sisi tuna sikitiko, na ndio maana mimi nitaambia raia, tujikaze sisi wenyewe, tusitumainie watu kutoka nje. Sisi wenyewe tuna akili, tutajua namna gani tuta tengeneza mgini wetu bila kutumainia tena wale wafanyabiashara wenye kuya kutafuta tu hali ya kupenda kuonesha kama oh, kuna corruption kuna nini. Wao wenyewe wanafaizeka, sababu wanakuta katika jimbo letu hakuna hata condition moja tunawafanyia kwao, kusaini nao mkataba jinsi wepeke. Umehakikisha kwamba wafanyabiashara wanapitisha hali ngumu, eti uh, government nao pia inaweza kuwasaidia kuwarahisisha kidogo kuhusu uh, matakse ya letanyi uko unalipa ndiyo, kulikuwa watu wote nimeme wafanyabiashara wa hapa wa wanajua vile mimi nilikatala kwanza kulipa hata taksi moja Tangu mwezi wa kwanza hadi mwezi wa tano, mwezi tano, wakati mamvula ilikuwa mingi, nikakamata ile mpango wa kutokulipisha hata takse moja, sababu nilijua kama wafanyabiashara hawafanyi kazi kama kawaida. Ni hivi sasa, wakati unaingia muhii kipindi, wakati manjie inaanza kufunguka na hali una, inaanja kuboreka, na ndio maana narudisha sasa ile matakse mbalimbali mbali. Basi Liwali, tunakupigia asante nami nakupigia asante sana.