Oh, okay. Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi anathibitisha kuandaliwa kwa uchaguzi ujao kulingana na katiba. Alisema hayo siku ya nne katika hotuba yake ya kusherehekea siku ya uhuru wa Kongo. Watu makumi mbili na nane walifanikiwa kutoroka mikononi mwa waasi wa ADF tarafani Mambasa, jimboni Ituri. Wanafunzi waliokuja mjini Kinshasa kusoma ili wapewe kazi katika sekta ya fedha nchini wanasema wameachiliwa na serikali ya Kongo. Huo ndio mkutasari muktasari wa habari, karibuni. Mujambo, wasikilizaji wapenzi, kama nilivyotanguliza hapo awali, rais wa jamhuri alithibitisha nia ya yake ya kuelekea uchaguzi ndani ya muda uliowekwa wa kikatiba. Felix Antoni Chisekedi alisema hayo siku ya nne wakati wa hotuba yake kwa taifa, wakati wa kuadhimisha miaka makumi sita na tatu ya uhuru wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mkuu wa nchi alisema kwamba mwaka tunao ni mwaka wa uchaguzi wa rais kitaifa na mkoa, lakini pia kwa mara ya kwanza uchaguzi wa serikali za mitaa. Hivyo, licha ya vikwazo mbalimbali, aliiomba Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi kufuatilia kwa ujasiri na bila kuchoka juhudi zinazoendelea za kuheshimu muda uliopangwa wa kikatiba katika kuandaa chaguzi mbalimbali mbali kwa mujibu wa viwango vya kimataifa na tume huru ya taifa ya uchaguzi Seni inaahidi kuonyesha rasmi majina ya wapiga kura kama yalivyorekodiwa wakati wa operesheni ya utambuzi na uandikishaji wa wapiga kura. Hili ni mojawapo ya majibu ya madai ya viongozi wa upinzani baada ya majadiliano ya zaidi ya saa tatu siku ya tano tarehe makumi tatu Juni kunako hoteli ya dufleve hapa Kinshasa. Pembeni ya meza walikuwepo Denis Kadima, mkuu wa SENI, Martin Fayulu wa ESID, Matata Ponyo wa LGD, Delise Sanga wa Envol na Diedone Bolengetenge, katibu mkuu wa Ensemble pour la Republique akiwakilisha Mwezi Katumbi. Walipitia maswala yote yanayohusiana na mchakato unaoendelea wa uchaguzi, lakini wakati huo huo kuhusu kuonyeshwa kwa majina, viongozi wa upinzani wanaendelea kudai ukaguzi wa nje wa daftari la uchaguzi, nafasi ambayo kwa Martin Fayulu haitaweza kuvuruga kalenda ya uchaguzi. Tunapoanza wakati wa kurejea kwa amani, hivi karibuni tutapanga miradi ya ukarabati na ujenzi wa miundombinu ya kimsingi ya kijamii. Hii ni ahadi iliyotolewa wikendi hii na liwali wa Ituri katika ziara yake ya kwanza kabisa ya kikazi mjini Mungwalu katika kuadhimisha siku ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tarehe makumi tatu Juni. Katika hotuba yake kwa umati wa watu, Luteni Jenerali Johni Luboya alikiri kwamba ni lazima juhudi zifanywe ili kuimarisha usalama katika eneo hilo. Alitoa wito kwa vijana wanaomiliki silaha kinyume cha sheria kujiunga na mpango wa kupokonya silaha kurudishwa katika jamii na kuleta utulivu au kujiandikisha jeshini. Ripoti ya Jean Claude Lokidile ambaye anarejea kutoka mji wa madini wa Mungwalu ilikuwa karibu saa tano kabla ya jua kati. Gavana wa Ituri Lutenant General Joni Luboya alijiingiza katika jiji la Mongwalu, jiji leni wakazi 1137.642. Katika mkutano maarufu ulioandaliwa kwenye rompoi kiriku, alionyesha nia kuona Mongwalu kuwa mara tena mojawapo wa eneo bora ya kiuchumi katika jimbo la Ituri. Gavana wa Ituri alikiri kwamba kwa sababu ya mashambulio za watu wenye silaha katika eneo hilo ilikuwa vigumu kuanza utekelezaji wa mpango wa maendeleo wa maeneo 145 ulioanzishwa na serikali kuu. Ili kuendelesha hali hii ya amani, aliwaomba vijana ambao bado wako katika makundi ya silaha kujiunga na mpango wa DDRCS ambao tayari unaanza kazi huko Diango jijieni kuwa nje kidoko na Mujibunya. Ametaka jumuiya mbalimbali kusameana na kupatana. Hakikisho la amani ya kudumu ni keroji toka Mungwallo. Jean Claude Lukidi le Radio Okapi. Tukisalia huko Ituri, watu makumi mbili na nane waliochukuliwa mateka tangu zaidi ya mwezi mmoja na ADF katika tarafa la Mambasa walifanikiwa kutoroka siku ya tano iliyopita kutoka mikononi mwa waasi katika msitu wa Mayuano. Kulingana na vyanzo kadhaa vya pahali, ilikuwa baada ya mapambano kati ya kundi la wanamgambo maimai mai na waasi wa ADF waliokuwa wakitangatanga katika eneo hilo. Jumuiya mpya ya kiraia ya Congo inafuraha na inaomba jeshi kuandaa operesheni maalum dhidi ya ADF ili kuwezesha kuachiliwa kwa, kwa zaidi ya watu wengine Mia moja makumi tano ambao bado wako mikononi mwa waasi hao. Kuongezeka kwa ukatili, majanga ya asili na magonjwa ya mlipuko kunachochea kuzorota kwa hali ya afya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alisema weekend hii mmoja wa viongozi wa Shirika la Afya Ulimwenguni akizungumza kutoka mji mkuu wa Kongo, Daktari George Castilla Afisa mkuu wa dharura wa OMS aliwaambia waandishi wa habari katika mkutano wa kawaida na waandishi wa habari mjini Geneva kwamba kumekuwa na ongezeko kubwa la wakimbizi kutokana na kuendelea kwa ukatili unaofanywa na makundi yenye silaha na kusababisha takriban watu milioni 7.4 kuhitaji msaada wa afya. Habari imekusanywa na mwandishi wetu Alain Rung. Na kusoma hapa na Gravice Salumu tangu mwezi Mechi mwaka elfu mbili, ishirini na mbili ni zaidi ya watu milioni tatu ambao wamefukuzwa kwao kwenye upande wa mashariki nchini Diarasi, jimboni Kivu Kaskazini, Kivu ya Kusini pia na Ituri. Dr Kastia asema kwamba watu wengi waliokuwa kwenye harakati hiyo wamekuwa wakishambuliwa mara kwa mara, ni kama mkoani Goma. Watu hawa wakihama ni magonjwa ndo na wanahama nayo, kipindupindu kimejisambaza kwenye eneo hilo na sasa kuna visa elfu ishirini na tano. Mfumo wa afya nchini huko chini ya shinikizo kubwa kutokana na milipuko ya COVID-19 ya surua, polio na tumbili, homa ya manjano ama fievre jaune, kipindupindu na malaria yanaongezeka kutokana na majanga ya mara kwa mara, pia na ukosefu wa maji safi na vyoo kwa wakimbizi, inaripoti OMS. Kutoka mwezi mechi DRC na kuwa na visa elfu moja vya kipindupindu kwa kila wiki, lafafanua shirika hilo. Kwa hivyo, kampeni ya chanjo ya surua ama roujol imepangwa mnamo siku zijazo, lasema shirika la OMS. Majimbo mawili ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini peke yanachukua asilimia ishirini na mbili ya visa zaidi ya laki moja na elfu thelanini na sita vya surua vilivyorekodiwa mwaka huu hadi sasa, vikiwemo vifo elfu mbili kama mnavyojua siku ya sita tarehe moja Julai ilikuwa kufungwa rasmi kwa mwaka wa shule wa toleo la elfu mbili makumi mbili na mbili elfu mbili makumi mbili na tatu kote nchini. Huko Manyema, shule nyingi pia ziliitikia mkutano huu mkubwa, isipokuwa zile za mwaka wa sita ambao ndio kwanza wamemaliza mitihani yao ya serikali na ambao wanangojea matokeo, bila kusahau wale wa mwaka wa kwanza wa sekondari ambao wanasubiri matokeo ya tenasospe. Mkurugenzi wa mkoa wa elimu wa Maniema ya kwanza anakaribisha na kuzipongeza shule kwa kuheshimu kalenda ya shule. Hata hivyo, kinyume na uamuzi wa meya wa kuwakataza misafara ya sherehe ya kusherekea mafanikio ya watoto, misafara hiyo ya sherehe iliandaliwa katika barabara kuu. Katika jimbo la Kwilu karibu wanafunzi 130 wa shule ya sekondari waliacha masomo yao wakati wa mwaka wa shule tunao mjini Bandundu, jimbo la kielimu la Kwilu ya kwanza. Kulingana na mkaguzi mkuu wa mkoa wa kitengo hiki cha mkoa wa EPST, kati ya jumla ya wanafunzi zaidi ya 4040 waliosajiliwa, wanafunzi 3911 wakiwemo wavulana 1929 na wasichana 1982 walishiriki katika kikao cha kawaida cha mtihani wa serikali wa mwaka huu, yaani kiwango cha ushiriki cha asilimia 85.7 kwa jiji. Sababu za kuacha shule huku ni nyingi, zikiwemo zile za hali ya kifedha <muchos> Mjini Kinshasa, zaidi ya wanafunzi elfu moja waliomaliza shule wa vipindi kumi na mbili kutoka shule ya kitaifa ya fedha ENAF kutoka majimbo yote ya DRC wanasema wametekelezwa na serikali ya Congo. Wanafunzi hawa tangu enzi za waziri mkuu wa zamani Auguste Matata Ponyo walikuwa wamekuja Kinshasa kupata mafunzo ya wafanyakazi wa serikali ili kutumwa kikazi katika makambuni mbalimbali mbali ya umma katika taarifa kwa Radio Kapi weekend hii wanadai kuwa hali yao bado haijathibitiwa licha ya vikao kadhaa kupangwa mbele ya ofisi ya waziri wa fedha Nicolas Kazadi. ku commission ya ministere ya finance na bana tulaka sema ba te tupatia ensasama ma affectation zetu meti mpaka leo akuna kitu. Tunakuwa tukuna kufa njuu benye bakatokake kuma province provense bakakoyake hivi njuu ya kupita tuko recensema abana abanafashi ya kukula abana fashi ya kulala banazolala munjia kuma eklize, mateso inapita inapita, bingine banazo kufa. En vyama vya wamiliki wa meli na wavuvi katika ziwa Kivu vimejitolea kuongeza ufahamu kwa wanachama wao wa kufuata kwa uangalifu uvaaji wa jaketi za kuokoa maisha wakati meli ikisafiri ili kuokoa maisha ya watu endapo meli ikianguka maelewano haya yalichukuliwa mwishoni mwa mkutano uliofanyika bukavu jimboni kivu kusini na waziri wa uchukuzi wa mkoa kwa tahadhari ya waendeshaji wa ziwa kivu na huduma za usaidizi za serikali mkutano huo hadi makamanda wa jeshi la wanamaji na polisi wa ziwa waliushiriki mgeni wetu ni mkuu wa chama cha waendeshaji wa ziwa Kivu, Leonard Malekera, katika mahojano na Jean Kasami. Jambo bwana. Jambo journaliste. Mulikuwa katika kikao na waziri wa uchukuzi jimboni, pamoja na komanda wa naval na hata polisi yenye kuhusika na usalama majini, nini mulizungumuzia? Tulizungumuzia vitu mingi sana, entre autre namuna batu yetu ba armater na njoo vile sasa ministri aliona ya muhimu ni kukuya kufanya reunion apaforse navale pour que tuongee pamoja na ba autorite komanda base na bati yake tuangalie comment tunaweza kupata solution kwa ile problemu kweli tunatosha solution mzuri kidogo apa kwenye tunatoka mu reunion mambo gani ilikuwe na wakera zaidi na ambayo leo munahisi kwamba mmejifunua wazi Ilikuwa i mambo sana sana ya kufunga wavuvi wetu donc wa armateur wa peshere kumai. Ilikuwa ni kufungiwa kila siku, force navale natuma basoda kumai, polisi lakistri like inatuma bapolisie kumai, unakuta baforce navale banafunga, bapolisye banafunga. Alors ilikuwa trakaseri mwaka bambi sana ku niveau ya lake Kivu na kunivoya barumatere yetu na bapeshere yetu kunafikiri kupitia mazungumuzo munamaliza kufanya izo matrakasiri zitaisha. Nazani kufwatana na byenyi tunazungumuza na komanda bazi, anaprometre kama atafanya yake yote, bale basoda yake benyi baku banafanya trakasiri, kutukana batu kumai funga watu kubaelekezia bunduki. Anatupromettre kama atapima kubabadilisha, atie wengine, wengine kwa msa, tuone kama changement. Kuu ubaya ulikuwa upande wa waasikari ndiyo. Nanyie mulikuwa na ubaya gani ambao mumeona kumbe ilikuwa makosa na mutarekebisha? C'est vrai ngambo zote mbili kulikuwa ubaya. Sisi walikuwa wanatukondane ke hatueneze kuvaa magilet de sauvetage parce que gilet de sauvetage inasaidia watu wakati ya ajali fulani fulani wa maji. Wavuvi wetu wengi hawakuwa wanaeneza ile ma gilet de sauvetage, na wengi utakuta wako nazo mezenyi zilisha zeeka zaidi. Alors tulipata compromis kama tutasensibiliser wale wa wapeshere wetu na armateur kusudi ile ma gilet de sauvetage zikuwe au moins kama mukila mutumbu muko nefiske 30 personnes u 50 personnes, kukikuwa ata 5 personnes yenye nakosa, wale wa wa mare wenye kuwa kumaji wapime kucomprendre na ile na waza. Ilipita vizuri. sababu gani leo watu wengi wa vijiji vya kando kando ya ziwa wanaonekana kukimbilia kazi ya uvuvi? Hakuna kazi nyingine zinaendeka huko vijijini kwetu, ni kwe? ju, c'est vrai, hakuna makazi zingine ziziko kule Mashamba zenye walikuwa, walikuwa wanalima zile mashamba hazitoe tena kitu. Migomba yenye ilikuwa inasaidia watu wakamula pombe, wanasomesha mao watoto, migomba nayo ilishaka kufa juu ya ugonjwa kama mozaike kama vitu ya lor bote, wanakosa makazi ilishakuwa sasa. Wakati mtu anaoesha fio wake akipata valeri ile ngombe moja, anakimbilia kufanya ile kazi ya uvuvu wakati mutu anauzisha ana kashamba kake kadogo anapata lufranga kidogo, anakimbia kuuza kafile, anagatia mumai alor, akuna makazi zingine zenyi ziko kule kwetu kuma interier. Nakushukuru sana Radio Kapi, Dosie En Swahili. Huko Kivu Kaskazini, kambi ya matibabu ya usemi imefunguliwa tangu siku ya sita tarehe makumi mbili na nne Juni huko Goma, kwa wagonjwa waliopasuliwa hivi majuzi kwa midomo. Mpango huu unatoka kwa kituo cha hospitali ya Betisaida kwa ushirikiano na shirika la kikristo la Smile Train. Kambeni hiyo itakayodumu kwa karibu siku kumi itawahudumia watoto na watu wazima watakaonufaika bila malipo. Je, ni matokeo gani ambayo tayari yamepatikana? Ripoti ya siku iliyoandaliwa na Bernard Nyangi. Kampeni hiyo ya yalenga kuwapa watoto na watu wazima wanao ugumwa kusema tiba za kuwasaidia. Tiba hizo zatolewa na waganga wataalamu wa utuba, Zawadi Mugaru mama ya mtoto mmoja mfaidika utoa hapa ushuhuda wake. wakati ni mzalaka, watu wakanichekelea sana, wakajiuliza kama mtoto gani nimezala. Lakini kwa leo nashukuru Mungu na Ismaili kwa kazi ambayo amekutenda juu ya mtoto wangu, mtoto akokuwa na juu hata sema lakini kwa leo Smile inatuma najua seme, ulikuwa unamwambia seme, baba anasema, mama mamake vinakuwa na mshini, lakini kwa leo kwa hii masomo luanja amemfundisha nami, nashukuru Smile kwa kazi ambayo imefanya jua o mtoto kabisa, imemshughulikia sana kwake. Mganga mtaalamu wa utuba toka shirika la Smile Train nchini Cameroun ni watoto wala watu wazima waliofaidika na upasuaji wa malazi ya fant palatine ama bec de lièvre ndiyo watafaidika. Herman Ngungu Shinda: ni watoto wala watu wazima waliopasuliwa malazi za mdomo kupasuka na wanao ugumu wa kusema. Tumeweka mchakato wa mazoezi na unahusisha wazazi, ili kiisha tiba hizi waendeleshe mazoezi yale nyumbani hadi uponaji uwe kukamilika. Muganga Louange Luseko ortopédiste kwenye hospital ya beteste seps ya ndosho, kwamba matunzo yale yatolewa kwa bure. Ndio tunawaambia wote wakuye, matunzo yote ni kwa bure, kuanzia kusherurgiama operation. Wanawatunza kwa bure, wanawapatia matunzo ya nutrition, ama ya kuwasaidia sante yao kwete na mzuri, nao ni kwa bure. Na kwa sasa wameongeza ingine ya kuwafundisha sasa kusema mzuri kwa sababu wale ambao wamezaliwa na ile shida ya fant wanakuwa na ugumu kwa kuongea maneno zimoja zimoja. Kwao kusema papa inakuwa, mama inakuwa kugumu kwao, na kusema bebe inashanje, inageuka bebe huyo, waongeza kuridhishwa na matokeo iliyofikiwa hadi sasa, kwa sababu watoto ambao tulianza nao kwa sasa naona wamoja wamoja kabisa wamekazana. Sie tunasema imepitika vizuri, kwa sababu leo ni siku ya mwisho na tunaona mabadiliko kwa watoto ambao tulianza nao, hawawezi sema maneno zimoja zimoja lakini leo unakutana mtoto anasoma vizuri na anaeleweka na watu ambao iko pembeni yake. Ikumbuka kwamba tokea miaka kadhaa sasa hospitali sepse ya Betesta mjini Goma ya andaa kampeni za upasuaji kwa bure wa watoto waliozaliwa na mdomo kupasuka kupitia msaada wa shirika la Kikristus Smile Train. Goma, Bernarde Nyangi, Radio Okapi. Na huo ndo mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata, kwaherini.