Radio Okapi. Kesi ya watuhumiwa watekaji nyara mjini Kinshasa inaendelea kusikilizwa kunako mahakama ya Gombe. Ofisi ya Seni huko Ituri ilizindua hii siku ya tatu kampeni kubwa ya kuhamasisha raia kuhusu mchakato wa uchaguzi nchini DRC inasaidiwa na sehemu ya maswala ya kisiasa ya Monusco. Bei ya bidhaa vya kimsingi imepanda katika tarafa la Kwamut huko Maindombe kwa sababu ya ukosefu wa usalama. ha mjambo wasikilizaji wapenzi, habari kamili. Watuhumiwa wa utekaji nyara pa Kinshasa wanasikilizwa mbele ya mahakama kuu ya Kinshasa Gombe tangu siku ya pili, tarehe 4 Julai, katika uwanja wa wizara ya mambo ya ndani Mahakama iliendelea hii siku ya tatu tarehe tano Julai kwa kuwatambua washtakiwa ambao hawakutambuliwa katika kesi ya siku ya pili. Makosa manne yanaletwa dhidi ya hawa wanaodhaniwa kuwa wahalifu: chama cha uhalifu, utekaji nyara, mauaji na wizi wa kutumia nguvu. Waziri wa mambo ya ndani Peter Kazadi anahudhuria kesi hiyo washukiwa makumi mbili na saba wa uhalifu wakiwemo askari polisi wa nne na wasichana sita waliwasilishwa siku ya kwanza tarehe tatu Julai na polisi Wahalifu hawa wanaodhaniwa kuwa ni wahalifu wanaoundwa na vikundi kadhaa, wanashutumiwa miongoni mwa mambo mengine, kuwa waanzilishi wa tukio la utekaji nyara ambalo linazidi kushika kasi siku hizi katika mji mkuu. Kulingana na polisi, watu hawa wanaiba, wanabaka, wanaua na kupora mali ya waathiriwa wao. Bidhaa kadhaa zilizoibiwa pamoja na vyombo vya shughuli zao ziliwasilishwa Mashirika yasiyo ya kiserikali ya haki za binadamu na mfumo wa mashauriano wa shirika la raia la jimbo la Lualaba yanashutumu na kulaani kifo cha raia wa Uchina na mkewe wakati wa uvamizi wa wizi uliotokea tarehe makumi mbili na tisa Juni huko Kakanda. Kulingana na miundo hii, kitendo hiki ni cha pili kurekodiwa katika jimbo hili katika muda wa miezi sita. Unyama huu huenda ukakatisha tamaa wawekezaji watarajiwa wanaochangia maendeleo ya jimbo hilo. Tunamsikiliza Shadrak Mukad kutoka kwa mfumo wa mashauriano wa shirika la raia la Lualaba, ambaye anatoa kifupi cha taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa hii siku ya tatu. Yupo kwenye kipaza sauti cha Jean Gandu na anatafsiriwa na mwandishi wetu wa Beni, Antre Kitenge. Tunajua umuhimu wa awa wageni wanaokuja nchini kwetu, wanasaidia sana maendeleo, wanaboresha uchumi wa jimbo letu. Lakini tunaporekodi kesi za uhalifu waziwazi namna hii itawakatisha tamaa. Hata waliopo hapa wataona hawako na usalama, na waliokusudia kuja kuwekeza nchini hawatakuwa na ujasiri wa kuja. Ndiyo maana tunasema ni lazima kwa waongozi ku na namna gani tunaweza kuwalinda washiriki wetu wanaokuja kusaidia uchumi wa nchi na maendeleo yetu. Pia tumeitaka mahakama kufanya uchunguzi uhuru ili kuwaadhibu vikali kwa haki wahalifu wote wataopatikana katika mauaji haya. Pia tuliwaomba wananchi kuwalinda washirika wanakaokuja kutusaidia ili uchumi udumishwe. Tunatamani sana sote tuweze, kwa jinsi tunavyowalinda Wakongomani, lazima pia tuwalinde wawekezaji au wageni wa wanaotoka katika utaifa wowote. Katika Kivu Kaskazini, hali ya usalama na kibinadamu inazidi kuzorota katika tarafa la Masisi. Hii ni kufuatana na mapigano kati ya makundi ya wenyeji silaha na waasi wa M23 ambayo yamekuwa yakijirudia katika eneo hilo, kulingana na vyanzo kadhaa vya pahali kwa siku nne mfululizo sasa, mapigano makali yameripotiwa katika vijiji vingi vya usultani wa Bashali, tarafa la Masisi, na sehemu ya ile ya Bwito katika tarafa jirani la Ruchuru. Kama nilivyotanguliza, huko Ituri ofisi ya mkoa ya Tume Huru ya Uchaguzi kwa msaada wa sehemu ya maswala ya kisiasa ya MONUSCO ilizindua hii siku ya tatu kampeni kubwa ya kuongeza ufahamu wa umma kuhusu mchakato wa uchaguzi nchini DRC. Zaidi ya wanafunzi mia tatu kutoka chuo kikuu cha Shalom huko Bunia walishiriki katika siku hii ya kwanza ya habari na majadiliano. Kwa mujibu wa uongozi wa Senii, lengo ni kuhusisha sehemu zote za wananchi katika kila hatua ya mchakato wa uchaguzi na kuzuia vurugu zinazoweza kutokea kwa kupigana dhidi ya taarifa potofu na utumizi kiujanja ujanja kutoka kwa wanasiasa. Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Izaki Remo toka Bunia. Maswali mbalimbali yanayohusiana na maandalizi ya uchaguzi kama vile matatizo ya amana, viwango vya juu vya uchaguzi, mabadiliko katika sheria ya uchaguzi kuhusu mambo ya kijinsia, kwa mfano, yalitatuliwa katika kikao hicho. Kisha hapo kulikuwa maswali mbalimbali na majibu kwa ajili ya kuwaelimisha waudhuriaji kuhusu mchakato huo. Wanachuo hawa wanaridhika na mpango huo ambao, kulingana nao, utawasaidia kuondoa na kupambana na ujinga ili kufanya mpango uchaguzi upitike katika hali ya usalama. Hawa wanasema ya kwamba habari hizo zitasaidia vijana kutokukubali vishawishi vya wanasiasa ambao wanasukuma vijana wengi kufanya vurugu wakati wa uchaguzi. Kwa mjibu wake, Seni uimezaji huu unakuwa na lengo ya kushirikisha wanachuo na vijana wote kuhusu mchakato huo wa uchaguzi. Miongoni mwa watu wanaohusika na kampeni hiyo pia kuna madereva wa teksi ambao mara nyingi wanaohusika katika vitendo vya vurugu wakati tukisalia jimboni Ituri, hakuna kundi lolote la kisiasa ambalo limewasilisha orodha ya wagombeaji wake wa ubunge wa kitaifa katika ofisi ya mapokezi ya Seni. Haya yalitangazwa hii siku ya tatu na mshauri wa mkuu wa kitaifa wa Seni anayehusika na uhamasishaji na elimu ya uraia ambaye yuko kwenye misheni rasmi huko Bunia siku kumi kabla ya kumalizika kwa operesheni hii, anavyomba vyama vya siasa kuharakisha kuwaruhusu kuhalalisha faili zao na kurekebisha makosa yoyote kwa wakati ili kuzuia orodha yao kukataliwa. Maisha imekuwa na gharama kubwa katika tarafa la Kwamut huko Maindombe, lililoathiriwa na ukosefu wa usalama wa kufuatana na mzozo wa jamii kati ya Teke na Yaka tangu Juni mwaka jana. Ni mfano wa mji wa Kwamut, mji mkuu wa tarafa hili, kulingana na asasi za kiraia za eneo hilo. Hii ni kwa sababu ya upungufu na kupanda kwa bei ya mahitaji ya kimsingi ambayo inafanya maisha ya raia kutotekelezeka. Chanzo hiki kinahalalisha hali hii kwa uzalishaji mdogo kwa upande mmoja, na kwa upande mwingine na wingi wa watu unaosababishwa na kuwepo kwa maelfu ya watu waliokimbia makazi yao kutoka vijiji jirani wakikimbia ukatili wa washambuliaji tangu mwaka jana. Vyanzo hivyo hivyo vinaomba viongozi kurejesha usalama katika sehemu zote za eneo hilo ili wakimbizi warudi katika vijiji vyao katika jimbo la Kivu Kusini kupendekeza mapendekezo ya kulisha wanyama inayofuata ya mchakato wa Nairobi ili kuchangia katika kupunguza mizozo inayohusiana na wanyama wa ng'ombe huko Kivu Kusini. Hili ndilo lengo la kikao cha siku mbili kilichofunguliwa hii siku ya tatu tarehe tano Julai katika hoteli ya Elizabeth huko Bukavu. Shughuli ya CPC se, kituo cha amani cha Kongo kilichoandaliwa kwa usaidizi wa MONUSCO Bukavu kupitia sehemu yake ya maswala ya kisiasa. Mkutano huu unatoa mfumo wa kubadilishana uzoefu juu ya mipango ya washikadau mbalimbali katika uzuiaji na udhibiti usio wa ukatili wa migogoro inayohusiana na malisho ya wanyama huko Kivu Kusini Evariste Mufaume msimamizi mkuu wa uandishi wa kiufundi wa mchakato wa Nairobi huko Kivu Kusini anatueleza zaidi kwenye maikrofoni ya Rachel Kesembangu. Lengo ya mkutano ni kusema, huyu mkutano unaangalia vitu ya transhumance na imeonekana katika mijadala mbalimbali mbali na ripoti za waexpert mbalimbali kwamba shida nyingi zenye zinatia watu wanazozana zinahusu resource naturelle na transhumance. Ni mojawapo wa resource nationale, ndio maana watu wamekuja katika hii kikao, ili waanalize wachunguze kwa ndani hii mizozo inatokana na nini na namna gani ya kuitatua. Tungekuwa hatuamini kama kuna suluhisho itatoka, hatungekuja hapa. Tuko hapa juu tunaamini suluhisho itatoka. Kwa nini? Sababu kwanza tuko na wakuu viongozi wenye wanasapoti hii process kwa kutoka materitware na hapa kwa jimbo la Sud Kivu. Cha pili kuna watu wengi wametoka ngambo na ngambo ni wadau wa expert na wanatumika katika hii tatizo kwa muda wa kutosha. Wataangalia kwa kina sababu gani hii shida ya transimance inaendelea. Mkuu wa ofisi ndogo ya mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa katika jimbo la Kivu Kusini ndiye mgeni wetu wa siku, Pierre Gusira anawaalika washikadau katika programu ya maendeleo ya tarafa 114 na 5 katika tarafa la Walungu kuvuka tofauti zao ili kunufaisha wakaazi kutokana na ujenzi wa majengo ya utawala katika eneo lao kama vile katika maeneo mengine nchini DRC. Tusikilize Pierre Gusira katika mahojiano na Jean Kasami, kiongozi jimboni Kivu ya Kusini WANUD. Uh, jambo jambo sana miradi ya kuendelesha mitaa mia moja makumi nne na tano ambayo iliitishwa na rais wa nchi hapa jimboni Kivu ya Kusini, miradi hii inaendelea vipi? Uh, kwa jumla miradi inaendelea vizuri sana, inaweza kusema vizuri sana kufuatana na namna kazi inasonga mbele kwa wale waliopewa mamlaka ya kujenga miradi yenyewe. Kazi za ujenzi zinafikia hatua gani? fasi zimoja zimoja hata nyingi wameanza kuweka hata manjanja na kumalizisha kazi za ndani, na fasi zingine wanafanya sharpant. Ni kusema kwetu sisi tunaona kazi inaendelea vizuri, na mwezi kwa mwezi tunaonana na liwali wa jimbo na tunampa ripoti. Kufuatana na jinsi kazi inaendelea, tunasikia itilafu bado ingaliko huko sehemu za Walungu. Shirika la raia, viongozi wa mahali hawapatane kuhusu nafasi wanapashwa kujengea. Sasa itakuwa nini kwa eneo hilo? Sisi kama vile tumepewa kazi ya kujenga, tunapashwa kujenga mahali pana usalama na masikilizano na mapatano. Alafu tukiona fasi kama Walungu kwenye hawapatane, sisi tunangojea yule aliyetupatia kazi ndiye serikali ya Kinshasa, atupe oda kusema kama yote ni sambamba alafu tuanze kazi. Alafu ikionekana maelewano inakawia mwisho itakuwa nini? Kama vile unajua mwenyewe, sisi hatuwezi kuweka kazi mahali tunaona ya kwamba haitaendeka. Sisi tunangojea tu wakati watakuwa wamepatana, na wakati wale waliotupatia kazi ndiyo government ya Kinshasa itatupatia order, inasema, haya, mnaweza kuanza kazi, tutaambia prestataire wetu aanze kazi kufuatana na vile vitu vitaendelea. Kwa hatuwezi kusukuma na hatuwezi kukamata position fulani par rapport ya huyu ama huyu huyu, ana, ana sheria huyu hana sheria, ile si kazi yetu sisi, tumepewa kazi ya kujenga tunaingia kwenye nafasi ya kujenga. Tukikuta ni amani, tunaanza kazi. Tukikuta sio amani, hatutaanza kazi mpaka wakati tunaona inafaa, tunaweza kujenga. Sasa sisi tutangojea tu. Kwa nini PNIDE inashita kwenda kuanzisha kazi ya majengo ya ofisi za mtaa wa Walungu, mahali ambako mwami ameonyesha huko Mbone? Ni kusema wakati Kinshasa ilikamata mradi ilihakikisha nafasi kwenye ile miradi itajengewa walituma watu kuterrain, wakafanya maankete, wakapana madone, na zile madone ziko ndani ya base de donne yao Kinshasa. Alafu ndio wakati tulisine kontra, walituambia hii nyumba mtaijenga fasi fulani, hii nyumba mtaijenga fasi fulani, hii nyumba mtaijenga fasi fulani. Ndiyo mwendo tunafuata sisi. Alafu ingine ya kubadilisha, kama ni kubadilisha, ni kusema wanapaswa kufuata mwendo fulani, kuongea na liwali wa jimbo na kupandisha mpaka juu mpaka Kinshasa ministeri ya interieur ilitupatia oda ya kwamba kubadilisha nafasi ya kujenga sio mu mamlaka yetu, ni wao wanapaswa kutwambia hii nyumba amutaijenga hapa, mtaijenga fasi fulani. Ni kusema sisi tunangojea tu, kama watapatana au kama watapata ruhusa kunivo ya Kinshasa ya kubadilisha, watatuambia na sisi tutakuja kufanya kazi. Hatuwezi kuingia ndani ya ya ile itilafu unasema kwa sababu sio haiko ndani ya kontra yetu. Pierre Gusira, kiongozi wa PNUD Kivu ya Kusini, tunasema aksanti kwako. Aksanti kwako pia. Katika Kivu Kaskazini, angalau kambi nne za wakimbizi wa vita hazina maji tangu angalau mwezi mmoja sasa. Iko katika maeneo ya afya ya Munigi na Kanyaruchinya katika mtaa wa afya wa Nyiragongo. Hali hiyo inashutumiwa na wakimbizi na shirika moja la pahali linalofanya kazi katika kambi hizo. Kwa mujibu wa vyanzo vyetu vya habari, hali hii tayari ina madhara makubwa kiafya na kiusalama. Suluhu ni nini? Ripoti ya Bernard Nyanki inahusu kambi za Kayembe Basanji, Kongo Kiero, Katoliki na Tana Buhombo munamo eneo hizo mbili za afya mtaringira gongo kwa mujibu wa kordonato wa shirika akadepa zaburi 133 hali iyo imedumu karibuni mwezi mzima sasa ikiwatatiza familia zaidi ya elfu ine mia tano ya waami etenne muzungu imekuwa sasa zaidi ya mwezi mmoja kempi hizi ambazo za kuwa na zaidi ya jamaa elfu ine mia tano zimekwisha kukatiwa maji na vinyume ni kwamba walio wengi wa wakimbizi wajielekeza kwenye kempi ya Bushagara ambako wapiga mguu zaidi ya kilomita tatu kwenda kutafuta maji, na wahanga ni wanawake na wabinti pia watoto. Kwa wamama wa wakimbizi, hali hiyo inakuwa shida ya afya ya umma. Mmoja wao ushuhudia hapa site Kihelu Katorike, wakati ya kusema, mtu ajitawaza anakosa afanye nini, savo inakosa mai ya kukolopa, mawese inakosa, kama mtoto anaenda mupo, naenda mwanga muwese, mai ya kupitisha mwele po inakosa, kitu chengine cha kusema watusaidie. Eva ne bajanda kutusadia kabisa, tuko navuka balabala, batoto ba mama jua ya mai, bana bagonga na bako naenda shota bushagala. Etienne Muzungu coordonata wa shirika Akadepa wongeza kwamba shida hiyo inakuwa chanzo ya malazi mbalimbali mbali, na mandazi tayandi ya shishikara amagan ya kuwa kiwakumba zaidi wakimbizi kwa ujumla na kwa upekee wale watoto wakuwa wahanga wa hiyo. Ndiyo maana tunahofia kwamba hali ya malazi yaweza kujitokeza kwa saa za hapa karibuni kama serikali ama wafazidi wake hawatekeleza lolote. wamama waami waisi kwamba Ripoti kuhusu swala lile. Bwana Joel Ndagana husisitiza kwamba kamati ya jimboni la uongozi wa huduma za kiutu umetumika tayari kuhusu suluhisho la haraka kwa shida hiyo ya ukosefu wa maji safi makambini Goma. Bernarde Nyangi, Radio Kanai. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.