Copy? Oh, copy. Wafungo watano tayari wamekufa katika gereza kuu la Bunia Jimboni Ituri katika muda wa miezi mitatu kwa kukosa dawa na chakula, anasema Daktari Jean Robert Watum anayesimamia gereza hilo. Askofu Mkuu wa Kisangani Marcel Utembi Tapa anaomba raia wa Kongo kuchagua vizuri kwa uchaguzi ujao. Askofu huyo ambaye ndio kiongozi wa Sengo alisema hayo jana siku ya nne, wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa mjini Kisangani. Siku ya tano hii tarehe saba Julai ni siku ya lugha ya Kiswahili duniani. Katika jimbo la Maniema, Profesa Expedi Kabunga Magyuka anawaalika jamii nzima pamoja na wanasiasa kuzingatia lugha ya Kiswahili. Mujambo na karibuni kwa wote, na hii ndo habari kamili. Huko Ituri, wafungwa watano katika gereza kuu la Bunia tayari wamekufa katika muda wa miezi mitatu. Magonjwa mbalimbali mbali, zinagunduliwa kwa angalau wengine makumi nne kila siku wakati wa mashauriano katika kituo cha matibabu cha gereza hili, anaeleza daktari anayehusika. Hizi ni pamoja na kwa mfano majeraha ya muda mrefu maambukizi ya njia ya mkojo na magonjwa mengine ya kupumua. Baadhi yao ambao wako katika hali mbaya wanahamishiwa katika hospitali kuu ya Bunya. Daktari anayesimamia gereza hilo, Jean Robert Watum, anasikitishwa na upungufu mkubwa wa akiba ya chakula ambao haurahisishi huduma bora za matibabu kwa wagonjwa. Kama ukumbusho, gereza kuu la Bunia lina wafungwa zaidi ya 2175 kwa uwezo wa kuchukua watu 500. Tukisalia huko Ituri, zaidi ya watu 91400 walioathiriwa na migogoro ya kivita huko Ituri wanaishi katika mazingira magumu katika kambi makumi mbili na mbili ya watu waliokimbia makazi yao katika mtaa wa afya wa Nizi katika tarafa la Jugu. Kulingana na vyanzo vya pahali, wanakosa chakula, dawa na makazi yao. Ya muda na vifaa vya usafi vilivyojengwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita ni chakavu sana. Hii inawaweka wazi kwa magonjwa na hali mbaya ya hewa, anasema daktari mkuu wa mtaa wa afya. Anatoa wito wa uingiliaji kati wa haraka wa misaada ya kibinadamu na serikali. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Hali ya kiutu inabaki kuwa mbovu ndani ya eneo sita za afya katika mtaa wa Nizi, karibuni kilomita makumi tatu na mujibunia, katika tarafa la Jugu ni kwa mfano katika kijiji Lingo ce 39 Iga Mission Lita Lopa na Chala ambako kambi makumi mbili na mbili zimewekwa kwa ajili ya kupokea wakimbizi hawa wanakuwa zaidi ya elfu makumi kenda na moja ambao hawapate misaada ya chakula na dawa, akajulisha msimamizi wa eneo la afya la Nizi. Mamia ya wakimbizi wengine wanakaa ndani ya jamaa za mapokezi ambapo pia wanakosewa na lolote. Nyumba zao, choo na hata vituo vya afya vimezeeka na havijibu tena kwa kanuni za usafi, alivyojulisha daktari Jean Claude Lonzama. Wazee wa kimila wa eneo hilo wanapongeza mipango za serikali ya jimbo zenye kuwa na lengo la kushimika amani jimboni kote kwa ajili ya kusaidia wakaaji hawa waweze kurudi nyumbani kwao. Nikiripoti toka Bunya, Ezekiel Muzali. Huko Uvira katika Kivu Kusini, tume ya kitaifa ya wakimbizi CNR Uvira na tume ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi imewarejesha makwao jana siku ya nne wakimbizi mia tatu makumi saba na tano wa Burundi katika nchi yao ya asili Burundi. Watu hawa wanawakilisha familia mia moja kumi na nane kutoka kambi ya Mulongwe katika tarafa la Fizi na kutoka kituo cha usafirishaji cha Kavimvira na vile vile katika bonde la Ruzizi katika tarafa la Uvira. Mkuu wa CNR tawi la Uvira, Dominique Eleko, anaonyesha kuwa huu ni msafara wa sita wa kuwarejesha makwao kuandaliwa katika mwaka huu. Wakimbizi hawa wa Burundi walikabidhiwa kwa viongozi wa Burundi kwenye mpaka wa Kavimvira. Dominique Eleko yuko kwenye kipaza sauti cha Fiston Ngoma. Wakimbizi uh, mia tatu sabini na tano kutoka Burundi wameeleza nia yao ya kurejea nchini mwao. tuliwakabizi kwa serikali ya Burundi ili wajumuishwe katika nchi yao ya asili. Tunaendelea na usajili wao na kutoa ilani pamoja na fomu ya kuwarejesha nyumbani kwa hiari, ambayo lazima pia watie saini ili kueleza kweli kwamba wako tayari kurejea nchini mwao. kinachowatia moyo wakimbizi kurejea nchini mwao leo ni amani. Pia tulipokea wajumbe kutoka Burundi ambao walienda kambini kufahamisha wananchi wao kurejea nchini mwao, na ndivyo ilivyo. Hiyo ni sehemu ya suluhisho la kudumu pia, hawawezi kubaki wakimbizi milele. Walikuja kwa sababu zilizotokana na mateso, sasa wanapoona hali ni sawa, wanaweza kurudi bila tatizo lolote, na sisi hatuwezi kuwazuia kurudi. Kwa sasa wakimbizi 1037 wa Burundi bado wako kambini, lakini bado tunapokea wanaotafuta hifadhi kutoka Burundi. Kama nilivyotanguliza, raia wa Kongo lazima wafungue macho yao katika uchaguzi utakaofanywa kwa wawakilishi wao wafuatao hii katika ngazi zote za uchaguzi ujao wa mwezi Disemba. Taarifa ya askofu mkuu wa Kisangani na ambaye ndo kiongozi wa Sengo. Ilikuwa jana siku ya nne wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa mjini Kisangani. Kulingana na askofu Marcel Utembi Tapa, uchaguzi huo ni fursa inayotolewa kwa raia kufanya chaguo la busara la viongozi wake. Anasema kwamba raia wa Kongo wanaalikwa kutambua wajibu wao kama watawala wakuu, kwa kusema hapana kwa wafadhili wanaobadilisha upande wao kutafuta faida ya kibinafsi, hapana kwa wale wanaochukua watu wa familia zao na kuwafanya makamu wao Hapana kwa wale wanaogombea kabisa kwa viwango vyote, kwa mara moja, hivyo kupunguza nafasi ya wagombea wengine. Hapana kwa ukabila na upendeleo, na hapana kwa ununuzi wa dhamiri kulimalizika jana siku ya nne kikao cha wadau katika mchakato wa uchaguzi mkuu wa Seni alihakikishia juu ya wasiwasi wasi wote wa washiriki juu ya uaminifu, uwazi na ushirikishwaji wa mchakato. Katika hotuba yake kabla tu ya kufungwa, Denika Dima alihakikishia kwamba uchaguzi hakika utafanyika tarehe makumi mbili Disemba mwaka tunao, na faili ya uchaguzi inayoaminika kwa hiyo anawaalika wadau kuwasilisha orodha zao za wagombea ndani ya muda uliowekwa, kwa kuwa hakuna nyongezo itakayotolewa. Ikiwa washiriki walionekana kuhakikishiwa na maelezo ya Seni, tabia iliyoonekana kutokuwa na demokrasia ya viongozi iliyopo na usimamizi mbovu wa migogoro ya uchaguzi unabaki kuwa wasiwasi wasi mkubwa wa vyama vya siasa vya upinzani. Huko Kivu Kaskazini, siku chache tu baada ya mwisho wa mwaka wa shule, idadi ya watoto imeongezeka katika mitaa ya Beni. Hawa ambao wengi wao ni watoto wa shule wanazunguka kwenye barabara kuu za jiji ili kuuza vitu mbalimbali mbali vidogo. Kusudi ni kupata kitu cha kusaidia wazazi wao. Gilen Kasasia alikutana nao. Hii hapa ripoti yake. Katika bonde itwayo Mabondeni, karibu na soko kuu ya Kilo kwa, tunawakuta na watoto wawili wakaribia miaka kumi, wakibeba vitu vingi mikononi. Bali na hapo, wasichana watatu wanafurahishwa na kazi yao. Mmoja wao akibeba chungu ine kichwani pake, pia vitu vingine mkononi. Mervey Kaindo anatuelezea yafuatayo ya pita, pita, benki. Kwenda pata Mukiria. Kati ya watoto tuliowakutana wamoja, wanaendesha kazi ya kibiashara tangu miezi mingi. Ni kama vile Michelle Paluku wa miaka zaidi ya kumi. Huyu anauza viatu vya wanawake, tunamkuta akiwa na hali ya kuchoka. Mtoto huyu ananena kwamba anaendesha kazi hiyo kwa kumsaidia mamaye, mjane. Napotoka shuleni, ndipo naendesha kazi shiva, hii wakati wa pumziko kama shiva, na hii naanza tangu asubuhi mpaka magharibi. Pesa nitakayopata zitasaidia kwa kunilipia masomo ya kisekondari. Baba mzazi ameshafariki, mama ndiye ananituma, kwani mimi ni mtoto wake wa kwanza. Pesa ninayopata yasaidia sana jamaa kwa mambo mengi, ila wengine watoto wanabaki sokoni na wazazi wao. Beni Gulen Kasasia, Radio Kapi, tukisalia katika Kivu Kaskazini kusimamia vijana waathirika wa dawa za kulevya wanaoishi mitaani ili kupunguza visa vya ukosefu wa usalama katika kata mbili za Goma, Mabanga Sud na Ndosho. Huu ni mkakati uliopitishwa na muungano wa mashirika yenye nia ya kulinda usalama na amani SOSP. Hii ni baada ya kuandika kesi kadhaa za vijana wa Goma waliohusika katika visa vya wizi mchana na usiku. Muungano huu ulianzisha usimamizi wa takriban vijana makumi mbili wa mitani kupitia uzalishaji wa yale tunayoita block sima katika kata Mabanga Sud. Je, mpango huu unaweza kuchangia vipi katika vita dhidi ya ukosefu wa usalama huko Goma? Rosalie Zawadi alitembelea sehemu za kazi za vijana hao. Hii hapa ripoti yake. Ni pale nyuma ya jengo la Snel ngambo ya Temka ndiko shirikisho SOS Amani linakutanisha vijana hawa kwa kazi. Pascal ana umri wa miaka makumi tatu. Kabla ya shughuli hii, alikuwa akiishi barabarani huku akiiba kila mara. Leo ameona matumaini ya kubadilisha maisha yake. Namina furahi sana paske kuona ngizi wanapenda siye tutoke mbalabala i hii maisha haiko ya bien niko mutu mwenye niko na bezo ya maisha yangu, nisihangaike nisilale inje, nibakiebake tuko mesa mutu mwa hivi, mbo itani tumana nibi vitu vya batu na ulikuwa ni vitu vya batu hapa. Mimi nashukuru Mungu tena, ngizi na mimi minapata i kazi, na mimi napenda kazi iendelee, lakini ili kazi hii isisimami inabidi block wanazojenga ziuzwe. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Siku ya tano hii tarehe saba Julai ni siku ya lugha ya Kiswahili duniani. Kwa mujibu wa UNESCO, Kiswahili ndiyo lugha inayozungumzwa zaidi katika sehemu ya kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika ni kati ya lugha kumi zinazozungumzwa zaidi ulimwenguni na wazungumzaji zaidi ya milioni mia mbili. Lugha hii ni mojawapo ya lugha za mawasiliano kati ya jamii za nchi nyingi za mashariki kati na kusini mwa Afrika pamoja na mashariki ya kati. Pia inafundishwa katika vyuo vikuu kote ulimwenguni. Kwa ujumla, katika jimbo la Manyema, Profesa Espedika Bungama Yuka, daktari wa lugha na uandishi, anatoa wito kwa jamii nzima kuzingatia lugha ya Kiswahili na kuwaomba wanasayansi kufanya jitihada za kuratibu lugha ya Kiswahili tunamkaribisha kama mgeni Gilbert Kivawira, naibu mratibu wa mkoa wa shirika lisilo la kiserikali la Afrika Agissant Pour l'Enfant et la Femme Vulnerable, AFV kwa kifupi. Anatueleza kuhusu maadhimisho siku ya tano hii tarehe saba Julai mwaka tunao ya siku ya lugha ya Kiswahili duniani. Je, siku hii ina umuhimu gani na jinsi ya kukuza lugha ya Kiswahili inayoonekana kutoweka katika jamii majibu ya Gilbert Kivawira katika mahojiano haya aliyopewa Bernard Nyangi toka Goma. Bwana Gilbert Kivawira, jambo jambo sana. ni samani gani mnayopatia siku hiyo ya tarehe saba Julai? Tunaitolea samani kubwa kwa sababu Kiswahili ni moja ya lugha nne za nchi yetu, tena imeonekana kwamba eneo nyingi kubwa kubwa za nchi yetu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaongea Kiswahili, lakini tena Kiswahili kimevuka lugha zingine tatu kwa sababu kimevuka mipaka ya nji hadi kukava Afrika nzima kuanzia kanda za maziwa makuu na hiyo tunaona y kwamba, hii lugha ni lugha ya kipekee inaweza ikasaidie kwa kuingia katika biashara na watu wengine, katika mawasiliano na watu wengine, kwa sababu lugha ni moja ya njia ambazo zinarahisisha mambo haya katika nchi yetu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yeah. Lugha ya Kiswahili sio lugha rasmi, ni kusema sio lang official yeah. Na kwa hiyo inakuwa inatishiwa kutoweka katika jamii huko, mm -hmm. Tunaona watoto wetu wanaozalika siku hizi mm -hmm. E, wanakuwa wakisumulia sana lugha ya Kifaransa. kipi napangilia ili kuweza kuokoa lugha ya Kiswahili, tumekuwa chini ya udhamini wa ubalozi wa nji ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika DRC kwa kuwaelezea shida yetu hiyo, kwa sababu tulipoona ya kwamba lazima tukuze Kiswahili pia nchini mwetu pamoja nao, tukawatolea maoni yetu, tukawaonyesha kwamba tunaweza tukashawishi wizara yetu ya elimu ya juu na vyuo vikuu, ili waweze kutolea kipaumbele lugha hii ya Kiswahili, kwa kuitolea thamani sawasawa na Kifaransa na Kiingereza, kwa sababu katika vyuo vikuu unakuta kuna wale ambao wanahitimu kwa kuwa wamesomea Kiingereza tu ama wamesomea Kifaransa tu. Tukaona sasa, kwa nini tukuze lugha za wazungu za wakoloni ingalao tuna lugha zetu ambazo ni zetu kabisa za nyumbani, tena zimekubalika katika nchi yetu kuwa lugha za taifa. Mahali pengine kuna wale ambao wamekuwa na maPhD, wamekuwa maprofesa wa university kwa kuwa wamesomea Kiswahili peke yake. Itawezekanaje tupate waalimu ambao wanaweza wakaje kuwafundisha wale wa waalimu wa hali ya juu ili watakapokuwa wamemaliza nao pia sasa waanze kuangalia namna ya kufundisha Kiswahili katika vyuo vikuu vyetu ambavyo tunaviita ESP, kwa sababu ukipoteza lugha lako unatakuwa amekosea kitu. Ndio maana tunatakiwa kuhimiza watu miongoni mwa lugha ambazo tusizisahau ambazo zinavuka mipaka Kiswahili kiko pale na itawachukua muda gani ili kwamba mweze kufikia kusawanisha lugha ya Kiswahili sababu Kiswahili inayosemeka nchini kwetu DRC mm. inakuwa tofauti na Kiswahili inayosemeka Tanzania, Uganda mm. ama huko Kenya. Kinachohitajika, tutaendelea kwa udhamini wa ubalozi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nchini mwetu, tushawishi wizara yetu ya utamaduni na sanaa kuunda ile ambayo inaitwa Baraza la Kiswahili kama vile kuna wale ambao wanashughulika na Kifaransa, Francofoni. Hiyo baraza, kazi yake itakuwa sasa ni kuangalia, kwa sababu nchini mwetu ukifika Goma, Kiswahili chetu kinapishana na hicho cha Katanga na hicho cha Kindu, Butembo na maeneo yote ile, lakini yote ni Swahili. Sisi hatuji hapa kwa kukuza Kiswahili sanifu hapana, tunakuza Kiswahili chetu ili kijulikane ya kwamba kipo na kinaongelewa katika eneo fulani katika nchi yetu. Bwana Gilbert Kivawira, tunasema shukrani sana asante sana. Ni mimi ndiye nashukuru Radio kapi dosi oswahili. Dunia nzima inaadhimisha siku ya lugha ya Kiswahili duniani tarehe saba Julai kila mwaka. Umoja wa Mataifa umeamua hivyo. Huko Bukavu, Kiswahili kinapoteza nafasi yake taratibu katika shule fulani ambapo watoto wanaozungumza lugha hii wanaadhibiwa sawa na wakosaji. Tabia hizi pia zimeanza kuonekana katika baadhi ya familia ambapo watoto wanalazimika kuzungumza Kifaransa pekee, hasa katika familia ambazo wazazi bado ni vijana. Jean Kasami anatueleza nafasi ambayo imepewa kwa ajili ya Kiswahili katika jiji la Bukavu. Watu wanaongea Kiswahili, lakini ukijaribu kukiongelea ndani ya ofisi wala katika mkutano, wengi wanakushangaa wakihisi wewe si msomi. Shule nyingi zinashurutisha wanafunzi wao kutoongea Kiswahili na kuzungumza Kifaransa pekee. Hali ni sawa ndani ya baadhi ya familia, unapoongea na mtoto katika lugha ya Kiswahili anashita kwanza kabla ya kujibu lakini kwa kifaransa ni mwepesi kabisa mfano wa karibu ni huu. Senone, bonjour. Bonjour. Qu'est-ce que tu fais dans la vie ? Je travaille a l'ecole. Et maintenant a la maison, tu fais quoi ? A la maison, je mange, je dors, et puis je fais mes etudes. Aksan sana jambo. Nafanya na na. Mama huyu anaitwa kwa jina la Nyota, mkaji wa Bukavu, kata Mkukwe. Anafikiri wenye kupendelea Kifaransa badala ya Kiswahili wanasukumwa na sababu hizi anazostaja: kupenda kuwakerire, sivilizasyon etranjere, ni inyoransi tuko nenda, tunatoka mukilitire yetu. Kesho takuta mtoto hata jua shina yake ni nini, anawaza naye tu ni Mfaransa. Mzazi mwengine huyu Mangu Minja, watoto wake wanazungumza Kiswahili sababu ya kushawishika na wajirani, lakini yeye angependelea kifaransa ndicho kizungumuzwe, ndizapenda waseme franse lakini Kiswahili ni lugha inayozungumzwa katika mataifa mengi ya dunia na watu angalau milioni mia mbili. Temi Peter Musilu ni Mutanzania mwenye kutumikia polisi ya Umoja wa Mataifa ndani ya Monisco Bukavu. Kwa kweli, kwa mashariki ya Kongo nimejikuta kustarehe, nimejikuta naelewana tofauti na Kinshasa au mahala pengine ambako unakuta hata uzungumzaji wa Kiswahili ni mgumu, lakini kwa hapa Bukavu, toka nimefika ninapata ushirikiano mkubwa kwamba watu wengi wanaongea Kiswahili Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata, kwa herini.