Oh, kazi za upanuzi na uboreshaji wa uwanja wa ndege wa Kananga zilianzishwa siku ya kwanza hii huko Kasai na waziri wa mambo ya ndani. Zina gharama ya dola zaidi ya milioni makumi tatu na mbili. Wakazi walionusurika wa maporomoko ya ardhi ya mwezi Mei iliyopita huko Kalehe jimboni Kivu Kusini wanaomba uhamisho endelevu, wanasema wanakubali kuhamishwa kwao. Wafanyakazi wanaorekebisha mitihani ya serikali wanaomba walipwe mishahara yao, wanasema wanawapa viongozi wao wa usimamizi siku tatu. Hamjambo na karibuni kwenu wote. Huko Kananga ambako tunaanzia, naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani kwa niaba ya serikali alizindua kazi ya upanuzi na uboreshaji wa uwanja wa ndege. Siku ya kwanza hii watu wengine wengi wakiwemo waziri wa uchukuzi, baadhi ya washauri wa rais wa jamhuri na mkurugenzi mkuu wa RVA walihudhuria shughuli hii. Gharama ya kazi hizi zinazofanywa na kampuni ya Modern Construct ni zaidi ya dola za Marekani milioni makumi tatu na mbili. Kwa kifupi mjue kwamba liwali wa Kinshasa Jandini Ngobila alitembelea maeneo mbalimbali ya ujenzi yanayofadhiliwa na jiji hilo hii Jumapili. Lengo ni kujionea kwa macho maendeleo ya kazi. Alianza ziara yake kwenye Avnik Kikwit katika manispa Makala kwenye daraja la mto Kalamu. Katika jimbo la Chopo, mji wa Kisangani, sasa umekuwa na vifaa vyenye uwezo wa kuzima moto. Hakika mkuu wa mkoa alikabidhi magari mawili ya kuzima moto kwa viongozi wa jiji siku ya sita iliyopita. Kutokana na kukosekana kwa vifaa hivyo, raia walitazama kwa unyonge, huku matukio mbalimbali ya moto yakijitokeza katikati mwa jiji la Kisangani. Maelezo na Jacques Mukongole. Magari hizo za kuzima moto zinaongojelewa tangu zamani sababu zilikosekana mji Kisangani moja ilikuweko iliteketezwa na waandamanaji karibu sasa miaka kumi ingine iliyonunuliwa baadaye na liwali la jimbo wa zamani haikutumika kufuatana na ukosefu wa vyombo moja moja akinunua gari hizo mbili kwa faida ya raia Bibi Madeleine Nikomba liwali la jimbo la Chopo ananena kwamba ametimiza mapashwa zake kuani shida ya raia imetatuliwa kufuatana na mpango wake wa kazi. Miaka iliyopita raia iliteseka na uchumi jimboni ilirudi nyuma kufuatana na msiba wa moto. Upande wake meya ya mji Kisangani, Delili Kunde, anafurahishwa na kitendo hicho cha liwali la jimbo. Kwake yeye, hii inaonyesha usiliano kati ya liwali la jimbo na mji wa Kisangani. Upande wengine, kiongozi wa Protection Civil mwenye kuwa na uwezo wa ukingo wa raia anafurahishwa pia na magari hizo, kwani zilikosekana kabisa kabisa mji Kisangani na wote wanaomba na raia waweze kuzikinga mji Kisangani. Jake Mkonkole, Radio Okapi. Kizuizi kilichowekwa kinyume cha sheria na huduma fulani za serikali kuelekea misheni ya matongo kilomita 15 kutoka kijiji cha Baselele katika sekta ya Beia kimeondolewa na kiongozi wa sekta ya Beia jimboni Manyema kizuizi hiki ambacho kilionekana kuwa chanzo cha unyanyasaji kilipingwa na watu kadhaa, shirika la raia na wanaharakati wa haki za binadamu. Wikendi hii mkuu wa sekta ya Beia alienda kibinafsi mahali hapo. Baada ya kujionea kwa macho, Gilles Swedi Mindo, anayejulikana kwa jina maarufu la Anastahili, aliamuru kuondolewa kwa kizuizi hiki, kitendo kilichopongezwa na shirika la raia la pahali. Tunamsikiliza Gaston Kinengwa, mkuu wa asasi ya kiraia ya Beia kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Maoni yetu ni ya furaha sana shi shirika la raia. Kwa jina la shirika la raia la Pangi, tunamshukuru sana Bwana Chef de Secteur Swedi Mindo kwa kurepondre malalamiko ya raia yake. Ya. Sababu tulimlalamikia ya kama tulimwambia kama ile bariere na trakase bana mke, kutosha bana mke manguo, kufikia mpaka kutosha mwanamke nguo kutafuta oro. Na leo Chef de Secteur anasikia malalamiko ya population, tunamshukuru sana. Na tunaambia population kusema kama bale batu bakarudia tena pale. Mudenonse tu. Tunashukuru sana sababu tuliambia bakuwa mimi na bakuwa kitu, lakini leo Sedi Mindo ana supprimer les barrières. Basi population mujisikie huru kuvake libre mak activité yenu. Ma service mingi likuwa pale pale, kulikuwa TD, kulikuwa DSF, kulikuwa SNP pale, kulikuwa Transcom na ingine ma service yenye na ma DGM. Bye bye tu bekwenda pale parfois bekwako sata ma ordre de mission c'est que c'est main arrangement kwenda kuiba watu makuta kutrakase population bure. Katika tarafa la Kalehe jimboni Kivu Kusini, wakazi walionusurika wa maporomoko ya ardhi ya mwezi Mei iliyopita wanaomba uhamisho endelevu, wakifahamu hatari ya kuendelea kuishi katika vijiji vyao vilivyokumbwa na maafa wanasema wanakubali kuhamishwa kwao. Hata hivyo, uhamishaji huo, kwa mujibu wao, uzingatie ukweli kwamba ni lazima waendelee kufanya kazi katika mashamba yao yaliyo kando kando ya, kando kando ya vijiji vyao vya zamani vya Bushushu na Nyamukubi. Walimwambia Rosalie Zawadi ambaye alikutana nao huko Kalehe wakati wa ziara ya mratibu wa maswala ya kibinadamu nchini DRC katika eneo hilo. Hii hapa ripoti yake. Maeneo bila hatari tena zenye kuwa karibu na mashamba zao ndiyo ombi ya wakaaji waliopona janga la kale. Wote wameona hatari ya kuishi katika vijiji vyao, ila wangependelea kuhamia eneo ambako waweza kujitegemea kupitia kazi zao za shamba. Baba Leon Bahati Karubamba ni mkaaji wa Bushushu. Yeye anasema kama kuhamia eneo la Lwako kulikochaguliwa na viongozi itakuwa kugumu kwani eneo hili linapatikana kwa umbali wa kilometa makumi mbili na tano hivi kutoka kule asubuhi, ili kuja kulima na kurudi tena itakuwa kugumu, kwani hakuna anayeweza mwendo wa kilometa makumi tano kwa siku. Wakaaji wa Bushushu walitaja maeneo za karibu na kuomba serikali ihojiane na wenyeji ili wakaaji wahamishwe pale tena wangependelea kuona serikali inapata suluhisho wakati huu wakipwa, kwani mvua ikianza mwezi wa kenda na suluhisho bado kupatikana, itakuwa hatari sana. Goma, Rosali Zawadi, Redio Okapi. Huko Kivu Kusini, watu wawili wamekufa na wawili kujeruhiwa haya ni matokeo ya shambulizi la kuvizia lililofanyika hii Jumapili usiku na watu wenye silaha dhidi ya raia wa Bijombo. Shambulio hilo lilitokea katika tabaka Kijaga, karibu na kijiji cha Kirungu, katikati ya mabonde ya usultani wa Bavira katika tarafa la Uvira. Kulingana na kiongozi wa tabaka Bijombo, Amisi Tete, waathiriwa ni vijana ambao ni watu wa jamii ya eneo hilo walikuwa wakirudi kijijini kwao Bijombo wakitokea mji wa Uvira walipovamiwa si mbali na kambi ya FARDC. Fiston Ngoma kwa maelezo. Ilikuwa saa kumi jioni wakati milio ya risasi lisikika Jumapili kwenye kilima cha Mundi kilicho kwenye njia inayoelekea Kirungu. Duru za ndani zinadai kuwa watu wenye kumiliki silaha walitoka msituni, waliwafyatulia risasi abiria hao kwa kasi kabla kukimbia. Wawili kati wa wasafiri hao walifariki papo hapo, huku vijana wengine wawili wakijeruhiwa. Kiongozi wa Bijombo Amisi Tete anasikitishwa na tukio hili lililowalenga raia wa eneo lake Bijombo. Sekirite Bijombo, aferi ya maongezi ya makominote tulifanya kule, kulikuwa amani vrema, na mpaka leo tunaendelea kulia kama hiyo amani endelee, na tunaendelea kuambia hapo venye banaendelea kufanya hiyo mabaya, vrema baache, se tujuru ile makonfli itaweza rusha tena vingine maprobleme. Ndio maana tunalomba vrema lete ingeingilia ndani kuangalia gisi ya kusekirize hiyo njia na populasio nayo wafanye maongezi porke Hali kuwa mzuri. Daktari anayefanya kazi katika eneo la afya la Kirungu aliuawa Desemba mwaka jana kwenye sehemu hiyo hiyo inayoelekea nyanza za juu ya Bijombo, raia wengine wawili walipata msiba huo. Presidenti wa vijana wa shirika la Shikama Koneza Matthieu anawashutumu wapiganaji wa, wa majimaji kuwa ndio chanzo cha ukosefu huu wa usalama katika eneo hilo ambaye analenga zaidi watu wa kabila moja. Kwa upande mwingine, inaripotiwa kwamba wanajeshi wa FRDC c sokola ya pili kusini hapa Uvira Walishauriana Jumatatu kuhusu swala hili la usalama Jimboni Ituri ambako tunaelekea. Wanamgambo watano wa Maimai wakiwa na silaha zao aina ya AK47 walikamatwa siku ya Jumapili na jeshi katika kijiji cha Big Bolo, tarafa la Mambasa kusini magharibi mwa Bunia. Ilikuwa wakati wa operesheni za kijeshi dhidi ya kundi hili lenye silaha ambalo linaeneza hofu katika eneo hilo, Kulingana na msemaji wa jeshi huko Ituri, miongoni mwa majambazi hao ni kiongozi wa wanamgambo hao anayejulikana kwa jina la Katere Jean-Marie Patrick, anayedaiwa kuwa mhusika wa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Luteni Jules Ngongo anabainisha kuwa wanamgambo hawa walikamatwa kwa msaada wa ushirikiano wa wakazi wa eneo hilo. Kama nilivyotanguliza watoa wa huduma za mitihani ya serikali toleo la mwaka jana wanaendelea kudai malipo yao. Ni wafanyakazi wanaohusika na marekebisho, wanasema wanawapa viongozi wao wa usimamizi masaa makumi saba na mbili kutafuta suluhu. Wanahofia kuwa kucheleweshwa kuwalipa kutaathiri kutangazwa kwa matokeo ya mtihani wa serikali wa mwaka tunao Oswayi. Kama mgeni tunampokea Rigen Bangae, kiongozi wa bunge la watoto katika mkoa wa Butembo Lubero, huko Kivu Kaskazini, anazungumzia mtazamo ambao watoto wanapaswa kuwa nao katika kipindi hiki cha likizo pamoja na maadili ya kuepuka ili kuhakikisha ulinzi wao. Rigen Bangaye yuko kwenye mahojiano haya na Grevis Salumu. Rigen Bangae, jambo jambo sana. wewe ni mwongozi wa bunge la watoto mkoani Butembo Lubero, mumeandika kibarua kwa siku hii ya pumziko ambayo watoto wanaanza. Kibarua hiki kinasema nini? kwetu kama bunge la watoto tumeonyesha vitu fulani fulani ambavyo viliendeka na ambavyo havikuendeka ndani ya mwaka wa masomo, ambamo kuna siku ambazo watoto walipoteza waende shuleni kufuatana na magreve ambazo walimu wa walikuwa wanafanya, na ingine ilikuwa ile masekurite ambazo ziliacha watoto hawasome kwa siku zinazofaa ndani ya mashule zao. Tumeweza kuita wakuu viongozi kwa ngazi zote, wajikaze sana, ili wakati wa masomo kuwe usalama. Na ndani ya hiki barua tumeweza kuongelea namna gani wazazi wanapaswa walinda watoto wao, ili hawa watoto waziweze kuwa watu wa kugaragara, wasiweze kufanya kazi ambazo zisizostahili miaka yao nguvu zao. Tumewaita wazazi waone namna gani kabisa watawalinda watoto na watawaoriente ili waweze kuchungiwa vizuri, na tumewaankuraje wazazi wenye wiko na ile mamwye ma kuwapeleka watoto kwenye e, vituo vya kujifunza kazi fulani fulani za mikono ama za kujifunza lugha fulani fulani ambazo zinapaswa saidia watoto ili itapashwa saidia. Pia munatoa wito kwa wanasiasa wasiweze kutumikisha watoto kwenye makazi zao, ndio wanasiasa sasa tumekuta kama wakati wanaona watoto ni watu hawarefleshiri sana, zaidi wanawatumikisha watoto kuwa na wingi wa watu, kitu ambacho kinasababisha watoto kuenda huku na huku, wanakuwa expose, hawana ufahamu watoto hawa, wanakosa ufahamu wakati wanatumikishwa ndani ya vitu vya wanasiasa. Na tumeuita watoto kwanza, wao waweze kujikaza, wasiitike kutumikishwa ndani ya vitu kama na hivi. Kwa wakubwa, wazazi wajikaze kwao pia, waweze kuwachunga watoto wao Mtoto mmoja asiwende ndani ya vitu kama na hivi. Kwa wanasiasa, tumewaita wajikaze, wasipime hata kuwatumikisha watoto ndani ya kazi zao, ile inapashwa kwa tia ndani ya hali isiyo nzuri sana, wao kama wanasiasa kabisa. Tunakazia hiyo, watu wote waweze kujikaza, iwe wakuu viongozi, iwe watoto, iwe wazazi, watu wote waweze kujikaza ili watoto wasitumikishwe ndani ya kazi za kisiasa, ndani ya makampanyi na vingine vyote sisi kama bunge la watoto tunaandaa kwanza kuyapiganisha utumizi wa watoto ndani ya, ya kazi za kisiasa. Kama hatufanyi kitu fulani, watoto wataweza kupotea, watoto wataweza kuenda ndani ya njia zisizo za kawaida sana. Na nyingine, tunaendelea kuwaita pia watoto waweze kujikaza, wasikue watu wa kulogota vitu fulani fulani vichuma ama vingine vitu, kwani kuna mabomu ambazo wanapaswa ogota. Wakati wa pumziko ni wakati ambao toto wanaweza kusaidia wazazi wao. Ndio wakati wa pumziko, ni mapumziko kwanza kwa watoto, lakini ndani ya wakati hii watoto wana ile mapashwa ya kusaidia wazazi wao kwa kazi fulani fulani, na wazazi wanapaswa jua ya kama ni kazi ambazo haziwavunjivunji watoto, isiwe kazi za usiku, isiwe kazi ambazo zitaacha mtoto harudi shuleni mwaka ujao. Na watoto kabisa tunawaita wawe makini, wawe watiifu ndani ya familia zao, wawasaidii wazazi wao ili mwaka ujao waweze kurudi shuleni na hali nzuri sana kabisa. Na wengine watoto wasiweze kurafikiana na watu wasiojua, watu wa kuvuta mapombe za kulevya, kwani kuna makidnapping ambazo zimeanza kuonekana tena ndani ya mji wetu wa Tembo. Watoto wawe makini sana kuongea, wasiwe watu wa kuongea na watu wasivyojua, wasiwende fasi mahali wasipojua, ile itawachunga kabisa. Hakuna kazi fulani fulani ambazo bunge la watoto linaandaa wakati wa pumziko. Sisi kama bunge la watoto hatuna kweli kazi ambazo tunaandaa kwa watoto kufatana na ukosefu wa pesa, lakini tulikuwa tukipendelea kuwafundisha watoto ambao wanakuwa diskrimine ndani ya societe kufatana na misemeo yabo, yani watoto wakufa kigugumizi. Tulikuwa tunapenda kabisa tuwasaidie ili magonjwa iishe waweze kuwa aleze ndani ya societe, na ni hapo ndipo tuko naendelea kutafutisha mamaaye fulani fulani ili kazi hii wanawake ambao wana malengo ya kisiasa chini ya ufundishaji wa kituo cha Olame wananufaika kutokana na usaidizi wa kiufundi na wa vifaa wa sehemu ya jinsia ya Monusco kupitia vipindi vya uboreshaji wao. Wagombea hawa watarajiwa wanawake walipewa mafunzo kuhusu mtazamo wa kuchukua ili kukabiliana na wapinzani wao wanaume katika uwanja wa kampeni ijayo ya uchaguzi. Jean Kasami alikutana nao katikati ya kikao katika kituo cha Olame huko Karale katika manispa Kadutu huko Bukavu. Wengi wa wanawake hao ni wazoefu katika mchakato wa uchaguzi, sababu wamekwisha gombea lakini wakashindwa wengine ni wapya kabisa katika ulimwengu wa siasa, bali nao wanataka wajaribu uwezo wao kisiasa. Na Bintu Marigoreti: kama vile mama ndani mwangu ninabeba vidonde vya wenzetu wa mama, wote wa mama, maisha yao ni maisha ya tabu. Mama njo bunga, mama njo mboga, mama njo masomo, mama njo mwenye anabeba jamaa yote. Kama vile mama, ninabeba magumu ya vijana wetu wanasoma, kisha madiplome malisanse zinabakia kubikonda, walisansie wenye wako wa motari. Claudine Mwamulegwa angali katika mashito, sababu anaendelea kujiswali, mambo yatakuwaje wakati atapambana kwenye uwanja wa kampeni na wanaume ambao wamekwisha jilimbikizia mali ya kutosha wengi wao wakiwa wamenyonya katika sanduku la hazina la serikali kama sijaamua sababu si ya fixe parti politique, enyedaingia ndani si ya fanya promotio ya leadership yangu, kunivo ya ofisi yangu ni hiyo, kingani nafanya na kupata ujuzi sana, siakuwa na ujuzi sana mumau ya kisiasa, lakini tuko tunda tunafunzwa. Sawa kikao tuko hamo leo, wametufunza mambo mbalimbali mbali ambao inaweza katume Kesho wala kesho, tuna inspire kwa iyo ma, maisha kisiasa. Abel Ange Ntwali wa Olame anahimiza wanawake wote kusonga mbele sababu anaamini wanaweza faulu mahali wanaume walishindwa. Shirika Centre Olame inatumika kwa kupandisha mwanamke kwa ngazi zote ama kumpromouvoir na kumpromouvoir mwanamke inalomba pia mwanamke nayo hakuwe ile nafasi ambayo kunakamatika ma decision kabambi. Tulikusanya wamama ambao wamoja wanataka kukuwa wakandidata kwa processus elektoral etuko ndani, wengine ni viongozi wa mavikundi mbalimbali wa shirika la société civile, pia kuna wakuu viongozi, kati yao wasimamizi wa division ya genre, zaidi kuwasensibilize juu ya konsiense yetu ambayo haipashe kuwa ya kuuza. Bukavu, Jean Kasami, radio kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata kwa ereni.