Copy? Oh, copy. Kazi za mfumo wa mchakato wa Nairobi zimefunguliwa leo usiku ya tatu pagoma Goma katika Kivu Kaskazini. Liwali wa jimbo anasema kwamba jimbo hilo linatarajia mengi kutoka kwa mkutano huu wa pili. Mjini Lubumbashi vyama vya siasa na makundi pamoja na watu huru hawajafika kunako ofisi ya seni ili kupeleka majina ya wagombea wao siku chache kabla ya kufungwa kwa shughuli hii. Huko Kasai Mashariki kampuni ya madini ya Miba sasa ina timu mpya ya usimamizi lakini changamoto ni nyingi zinazokabili timu hii mpya. Karibuni kwa wote na hii ndo habari kamili. Kama nimetanguliza hapo awali, huko Goma, mwezeshaji Uhuru Kenyatta anatoa wito kwa makundi yote yenye silaha yakiwemo M23 kusitisha vita na kuweka silaha chini kabla ya mazungumzo yoyote, hii ili kuruhusu ndugu na dada zetu kuishi kwa amani katika nchi hii iliyojaa uwezo. Alisema rais huyo wa zamani wa Kenya alisema hayo siku ya tatu hii katika ufunguzi wa kazi ya mfumo wa mchakato wa Nairobi. Hata hivyo, liwali wa Kivu Kaskazini alisisitiza kuwa hali ya usalama na kibinadamu bado ni tata na inatia wasiwasi wasi. Kulingana naye, mkoa unatarajia mengi kutoka kwa mkutano huu wa pili ili kukomesha vita hivi visivyo na maana, wakati fardese ikiendelea kuheshimu amri ya kusimamisha mapigano, waasi wa M23 wanaendelea kushambulia, kuua na kupora mali za wakaazi. Ukosefu wa usalama unaendelea katika tarafa la Kwamut. Takriban madereva kumi na tatu wa pikipiki walichukuliwa mateka hii siku ya pili jioni na wanamgambo wa Mobondo kwenye mhimili wa Kwamut. kumi kati yao waliachiliwa, kuhusu hao wengine watatu wamekosekana. Mkuu wa shirika la raia la eneo hilo ambaye anatoa habari hii anaripoti kwamba wanamgambo hawa bado wanamiliki vijiji vingi katika sehemu hii ya mkoa wa Maindombe. Siku ya tatu hii, wakazi wa Kwamut walishuka barabarani kukashifu kuendelea kwa ukosefu wa usalama na kuomba amani irejeshwe katika eneo hili. Huko Ituri, watu 1156 zaidi wameathiriwa na ukatili wa kutumia silaha tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika tarafa la Jugu. Takwimu hizi zilitangazwa siku ya pili na shirika la Medecins Sans Frontieres ambalo linasaidia vituo vingi vya afya katika eneo hili. Kulingana na mkuu wa ujumbe wa shirika hili la kimataifa watu wengi hawana huduma bora katika hali hii ya ukosefu wa usalama ambao unazuia misaada za kibinadamu katika mawasiliano kwa vyombo vya habari mjini Bunia, Medecins Sans Frontieres inaeleza wasiwasi wasi wake mkubwa kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama katika tarafa la Jugu tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Hii ni kutokana na mashambulizi mabaya ya makundi yenye silaha na kusababisha vifo na watu kuyahama makazi yao na zaidi ya raia mia moja wameuawa katika mashambulizi mbalimbali yanayohusishwa na waasi wa ADF katika tarafa la Beni jimboni Kivu Kaskazini tangu mwanzoni mwa mwaka huu, hasa katika vijiji vya Tabaka Batangi, Mbau na Bambuba Kisiki. Ni shirika la raia la Eringeti ambalo linatoa tathmini hii siku ya tatu hii hii ni kufuatana na kuendelea kwa ukatili dhidi ya raia katika eneo hili. Miongoni mwa miji iliyoathirika zaidi ni Kingwe Kanana na Kikungu. Shirika la raia la Eringeti linaomba operesheni kubwa za kijeshi dhidi ya waasi wa ADF. Muundo huu wa kiraia pia unapendekeza kuimarisha kambi za FARDC ili kuwalinda wakulima ambao mara nyingi ndio walengwa wa waasi hawa katika mashamba yao. Bravo Muindo Vukulu, memba wa shirika la raia la Eringeti, Alisema kwenye simu ya Gilen Kasasia. Tangu zamani ndipo tumekuwa tukiomba kufanyika operesheni ya pamoja kati ya jeshi la Kongo na la Uganda katika maeneo yale, ili kuona namna gani kumaliza mauaji ambayo ADF inaendesha dhidi ya wakaaji hapa. Sasa tunasemea zaidi kuhusu upande wa juu wa Eringeti, ambapo tangu mwanzo wa mwaka huu ni wakaaji zaidi ya 100 ambao wameuawa na ADF, na ni tangu zamani ndipo tumeomba. Kempi huko, kwa kempi ya askari huko, kwani haiwezekani kuona wakaaji kuwa wakatika maeneo mulimo mashamba, kwa sababu wakaaji wenye mashamba huko ndio wale waliokimbia vita mashariki ngambo ya makimbi chuchubo pia makoyoba leo wameenda tafuta mashamba mashariki mwa Eringeti, na sasa adui amewafuatilia hata ngambo ya maimoya samboko chani, chani ni huko ambapo adefu inaingilia kwa upesi hasa mulubiaba obaka poka. Tunaomba kamanda wa operesheni katika upande wa juu aone namna ya kuzidisha kembi za askari katika maeneo yale. Shirika la kituo cha kimataifa cha ukuzaji wa maendeleo ya haki za kibinadamu SEIPEDO kinasikitishwa na kifo cha watu wawili kilichotokea siku ya nne iliyopita huko Kilobelobe katika manispa Anex huko Lubumbashi. Ilikuwa wakati wa ugomvi kati ya vijana wa UDPS na wale wa UNAFEC. Kwa shirika hili lisilo la kiserikali la haki za binadamu, si mara ya kwanza vijana hawa kufanya uhalifu, na matatizo wanayosababisha yanaweza kuvunja mshikamano wa kijamii katika kipindi hiki cha uchaguzi. Kwa polisi, vijana hawa walitaka kupeperusha bendera za vyama vyao vya siasa katika maeneo kunako parking za madereva wa taksi, ili kupata haki ya kukusanya ushuru kinyume cha sheria. Mapokezi na usindikizaji wa majina ya wagombea kwa ubunge wa kitaifa itafungwa siku ya sita tarehe kumi na tano Julai ijayo mjini Lubumbashi. Vyama vya siasa na makundi pamoja na watu huru hawajafika na kuwalazimu wafanyakazi wa seni kukaa bila kuwa na chochote cha kufanya. Wanapoulizwa, vyama fulani vya kisiasa vinasema kwamba sababu ni ukosefu wa pesa na ugumu wa kukamilisha idadi inayohitajika na seni. Jean Gandu ameripoti, mwandishi wetu wa Kisangani. Jacke Mkongole kwa usomi kuhusu ukosefu wa wakandideti kunako berte ce, maelezo kadhaa zimetolewa kwa chama cha kisiasa kinachoitwa Republican Coalition for Democracy and Federalism. Ilikuwa muhimu kupatanisha orodha ili kila mtu aweze kukutana tena, na hivyo kuepuka kuchanganyikiwa. Kwa kuongezea, kikundi kinapashwa kufikia vizingiti vya uwakilishi na ukubalifu, kazi ambayo siyo rahisi. Hata hivyo, ameahidi kuwa orodha hizo zitawasilishwa kabla ya mwisho ya operation hiyo. Maelezo haya pia yanashirikiwa na vyama vingine vya kisiasa kufuatia muungano wa kitaifa wa shirikisho la cyungiste anafek. Katibu mkuu wake anaonyesha kuwa kila kitu kiko tayari, oroja zitawasilishwa siku hii ya nne. Wengine wanahakikishia kuwa watafanya kila kitu kuwasilisha orodha hiyo kabla ya siku ya mwisho ya operation, wakikabiliwa na ukosefu wa njia za kuwaunganisha wagombea kulingana na kizingiti kinachoita jike na seni baadi kujiondoa na kusema wanajiandaa kwa ajili ya utetezi wa majimbo. Na katika Kivu Kaskazini bado hakuna faili ya kandideti ambayo imewasilishwa kwa ofisi za mapokezi ya majina ya makandideti kunako seni huko Goma na Nyiragongo, siku chache tu kabla ya tarehe ya mwisho ya uwasilishaji wa faili hizo. Wakuu wa ofisi hizi mbili walitoa taarifa hiyo hii siku ya pili kwa waandishi wa habari. Kwa mujibu wao, jumla ya vyama na makundi makumi nne na tisa ya siasa pamoja na wagombea binafsi walichukua tu fomu bila kuwasilisha orodha ya wagombea wao, na bado zimesalia siku tatu pekee kukamilisha shughuli hii. Bernardin Jambu alitembelea ofisi hizi, anaeleza hali katika ripoti hii ambayo Rosali Zawadi anatusomea. Ilikuwa saa tano za mchana siku ya pili tulipofika kwenye ofisi ya Seni Kivu Kaskazini. Mbele ya ofisi hakukuwa watu. Humu ndani tuliwakuta maprezidenti wawili wa, wa ofisi za kupokea makandideti mmoja ni wa mji wa Goma na mwingine ni wa mtaa wa Nyiragongo, kila mmoja akiwa na wasaidizi wake. Prezidenti wa ofisi ya kupokea makandideti kwa mji wa Goma Bwana Matio Ruchuguza alisema kwamba tayari alivipokea vyama kumi vya siasa miungano kumi na tatu ya vyama vya kisiasa na makandideti wa upekee sita waliopita kuchukua vibarua vya makandideti, ila hakuna aliyerudi kuleta kibarua alichokijaza kama kandideti kwa ubunge wa taifa. Hali ni hiyo hiyo katika ofisi ya mtaa wa Nyahagongo, huku presidenti anasema kama amepana vibarua kwa vyama vya kisiasa, pia miungano ya vyama vya kisiasa kumi na nne, wakati ambapo kuna baki siku ine tu mbele muda wa kupokea makandideti uishe, hakuna hata kandideti umoja aliyeingiza vibarua vyake. Viongozi hawa wanaalika makandideti kuharakisha mbele muda ufike mwisho. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Huko Kasai Mashariki, kampuni ya Societe Miniere de Bakwanga, Miba kwa kifupi, sasa ina timu mpya ya usimamizi. Timu hii inaundwa na watu watatu. Hawa ni Jean-Charles Okoto kiongozi wa kamati ya utawala wake, mkurugenzi mkuu ni Andre Kabanda na makamu wake ni Kazadi Mabika. Agizo la kuteua wafanyakazi wapya wa makampuni ya umma ilitangazwa wikendi iliyopita. Je, ni changamoto zipi zinazokabili timu mpya ya usimamizi ya Societe Minière de Bakwanga Miba? Maelezo ya Ester Ndalafina inasomwa na Jean Kasami. Habari kutoka vyanzo vya huku na kule husema matatizo ni mengi tena mazito, kufuatana na kiwango cha umaskini. Kiwanda cha madini cha Bakwanga kinapitia tatizo kubwa, ni ununuzi wa vyombo vya kazi na kutengenezwa kwa ubwawa wa umeme wa Chala, ambao unaipa Miba megawate mbili na nusu Miba inazalisha kara milioni sita kwa mwaka tangu kuundwa kwake mwaka wa elfu moja tisamia sitini na moja, hadi mwaka wa elfu mbili tume ya mupya ina wajibu wa kulipa watumishi kila mwezi bila kusahau kwamba hawalipwi tangu miezi mia moja. Tume nyipya inawajibika pia kukinga eneo zima la miba ambalo watu binafsi wameanza livahamia. Watumishi wengine wanahitaji matunzo na usafirishaji navyo. Kiongozi wa tabaka Aldegond na Munene ndiye mgeni wetu wa siku. Aliwakaribisha wajumbe wa kamati ya uongozi ya jumuiya ya wananchi wa Nduba iliyojumuishwa ndani ya Kadendu. Wametafuta mbinu ya kupambana na njaa ambayo imepamba moto katika maeneo ya vijijini na hasa katika tarafa la Walungu, jimboni Kivu Kusini. Tumsikilize hapa. Kiongozi wa tabaka Aldegonde na Munene alitoa mahojiano na Jean Kasami baada ya kupokea wageni wake. Mama chef de groupement, mama, Wanduva, jambo, jambo baba maendeleo. Katika eneo lako mama iko namna gani siku hizi? vatu vanajikaza kidogo kidogo, kujitupa me kuko vitu viko vinashindikana. Sawa, hapa kwenge tunasimama saa hii hapa tuko na hii nyumba unaiona, ni nyumba ilijengwa na Efash. Tuko na mamule zile za kusaga mihogo ya kutoka mshamba me vrema walimaliza kutupatia nyumba na mashine, me mafre ya demaraja haiku me tuko tunapenda kuvalorize terenye na bakia tunalima me tuko tunaona ile wakati iko inapita, kungekuwa namna tutie nyumba tuipatie vale labda batu wanaweza kupata mwaye kidogo yenye unaweza kusaidia kwa kuweza kulima hii mashamba yote kwa kuweza petetre kupata elevage yenye tatusaidia kwa gisi tukuwe tunapata mboleo ili tuweze kuendelesha kupata marecolte yenye naweza tupatia stoke ya ya maproduction yenye tunaweza kutia katika nyumba hii mm. Ashali jenga hii nyumba katika shabaha gani? Efasi alikuwa natuambia kama tutakuwa tunatia stokaje ya maproduction mule na vile tuko nazile mamoleza kusaga mihogo yenyewe, natoka directement mshamba, donc mkini farine de kalite mais namuna ya kudemare ilishinda, labuda komite, ndio niko naona nyumba kubakia hivi haiko mzuri tungependa kaa tungepata namna ya uh, kumsaada kidogo tutie mashamba tutie na nyumba nayo wa valer nini, njo konkretema. Unafikiri ingelifaa mkwe nayo kusudi mutie hii nyumba valer na hii mashamba mbao? Hii nyumba kwanza, mule muko sale kavambi moya na ile sale, kama tungekuwa hata na mabiti kidogo, kama tungekuwa tunaitia kwanza, tunafanyizia mkafete kama renio na ile kidogo, tutakuwa tunapata inatusaidia kwa kuendelesha milimo, inatusaidia petetre kwa kupata maproduction na apre recolte tunastoke mule, na labda tutezeendelesha kazi ya shabaa ya ile nyumba, tukupataka mafrede de maraje. Tunasikia hmm, kuna kikundi cha wazaliwa wa huku nduba wanajumuika katika kikundi kinaitwa Kadendu. Mnawategemea nini kusudi maendeleo ya hapa kugrupemen nduba isonge mbele? Unasema mzuri sana. Leo tulikutanana na batu ya Kadendu, tulipasha waonyesha parce que biko mkadri ya kudevelope milie kwetu. Tunasema deja hapa tunaweza kuwa na paa, kama tukiangalia ao sawa wateknicien, tukiwaonyesha ile madesiderata zetu Petetre wanaweza tusaidia kwa kutia ile nyumba valer kwa kuangalia gisi tutatia na hii mashamba yote, gisi production itapita kwa gisi tukefikiria, kwa ile lengo ya kupata stokaji ya maproduction kutia katika nyumba hii na udongo. Unasemewa hautoe tena mazao, unawaza udongo ndio unazofika, ama wakaji ndio wanakuwa wadhaifu? Uh, udongo ndio inaweza zeeka me, lakini kama watu wanajitia pamoja na kufuata mafundisho zenye tulishapata tukiweza kutafuta ile vaje kidogo. Udongo naye inaweza tumika dende ya sungura na iko tu mwogo ndio inaweza tumika ufugo huku kwetu, hii ufugo kidogo kidogo labda mbuzi, dende, sungura me, ngombe ndio zinapunguka. Ile ndio inaweza tusaidia, ukiangalia labda juu hauone tu fasi yote me. Kama unaangalia fasi yenye tuko nayo ndio ile ufugo kidogo inaweza tusaidia. m sademand ditam juu ili haita produire mbio mbio, ninaendelea tukulia, naendelea tu kuplede, kama ko mwenya naweza tusaidia kwa gisi hii fasi tuitengeneze, kwa gisi nyumba nayo ikue ekipe, kwa gisi ifikie kulengo yenyewe ilikosa banaijenga. Ile njo shamba yangu na ili itasaidia petetre kominote kwa kuwa ravitailler, itasaidia bengine kuona gisi banalima au gisi tunapata mboleo na wazi itakuwa msaada kwa watu wengi haiko? Na haiwezi kuwa nduba tu, sutu kitia stoke mwenye nyumba. Ba mingi wanaweza kuja ravitailler, amu inaweza kuwa sawa kasoko yetu kadogo. Chef de groupement wa nduba na munene, na sema kisanti na wakisanti baba. Radio Okapi. Licha ya kutengwa kwake kupata mtandao wa internet, kuna uwezekana katika tarafa la Walikale na muunganisho wa wifi jimboni Kivu Kaskazini. Hii ni kutokana na mgahawa wa mtandao uitwao Walikale to World, ambao unawapa wakazi wa Walikale fursa ya kupata mtandao, shughuli ya ujasiriamali ya vijana wawili wa eneo hilo iliyokaribishwa na wakazi wa pahali. Denis Lukeso anatueleza kuhusu hilo katika ripoti yetu hii ya siku ambayo inasomwa na Bernard Nyang'i. Bienvenue Amadi Sabiti mwenye umri wa miaka 20 graduate katika sayansi ya kompyuta hufasiria hapa kilichomvutia kuanzisha mradi hiyo. Kila kitu kinayofanyika hapa kwetu ni fursa kukichukua kwa muhimu. <lip> mashirika ya maendeleo zimekuja hapa kwetu, zinakutana zaidi na shida ya kujiunga kwa mtandao wa internet. Juu ya kukosa mtandao ya ukamilika, ni fursa kwetu ya kukipokea juu ya kuruhusu watu kujiunga kwa mtandao tena kuchumba ya internet ama cyber cafe tunayo. Pia haja ya kituo ya mafunzo katika sayansi ya kompyuta kwa vijana wetu ili wajue pia chombo ya kompyuta. Kweli ni vizuri kuwapa watu uwezo ya kupata mtandao katika kampuni hiyo. Walimu ndio wanakuwa wateja. maoni hawa ni hipi? Hapa ndio tunaona kuko koneksio imezo. Wifi inatusaidia kuingia kwenye mutandao, naweza ongea na wengine kwenye nchi zingine za kigeni. Inatusaidia kwa ile hapa muji yetu ya Walikale. Koneksio kwa hapa hayatusumbua sana kabisa, wakati tungali hapa, koneksio tuko nayo, ila tunahitaji sasa igauliwe ndani ya muji ya Walikale, ikuwe kila fasi. Tunahitaji antene ya koneksio ya wifi, ndio tuko nao Sherika Walikale toword ilianzishwa tokea mwaka wa 22 kijana mwanzilishi hushihudia kwamba kupitia hayo ameunda kazi na kuwapa ajira vijana wengine, ila anakuwa akikumbwa na shida ya kukosewa umeme na vifaa vya kazibernardad tunafika mwisho wa habari aksantikwakutufwata