Oh, aliyekuwa waziri wa uchukuzi Sheribao Okende alipatikana amefariki asubuhi ya hii siku ya nne kwenye gari lake hapa Kinshasa. Rais wa Jamhuri anaomba haki iangazie kesi hii ili kuwaadhibu wahusika wa kitendo hiki. Watu watatu waliofunguliwa mashtaka ya utekaji nyara wa watoto wamefikishwa mahakamani huko Kikwit, katika jimbo la Kwilu. Ni majina matatu tu kati ya wagombea kwa ubunge wa kitaifa ndo wamewasilisha kunako ofisi ya Seneti jimboni Maniema. Wagombeaji hao waliopeleka majina yao wanasema wamekumbwa na matatizo ili kufikia hatua hiyo. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza, Cherubin Okende msemaji wa Ensemble pour la Republique ya Moise Katumbi amefariki. Mwili wake ulipatikana asubuhi ya siku ya nne hii ukiwa umepigwa na risasi ndani ya gari lake mbele ya eneo la kutengeneza magari kunako Avenue Poids Lourds mjini Kinshasa, kwa mujibu wa habari za kwanza zinazohusiana na mazingira ya kifo chake mlinzi wake aliyenukuliwa na ndugu wa marehemu na baadhi ya vyombo vya habari anathibitisha kuwa Sheriba Okende alitekwa nyara hii siku ya tatu mbele ya mahakama ya katiba ambapo alikwenda kuomba kurudishwa nyuma kwa kusikilizwa kwake kuhusiana na kesi ya kutangaza mali zake kama waziri wa zamani. Mwili wake huko katika chumba cha kuhifadhia maiti cha Saint Canteneur mjini Kinshasa, ambako wenzake wa upinzani wote wakiwa wamevalia nguo nyeusi walikutana papo hapo kukashifu kile ambacho wengine wamekiita mauaji ya kutisha maoni kufuatana na kifo hiki cha kutisha yanatoka kila mahali. Ni kama Rais Felix Tshisekedi, ambaye alisema amepata habari kwa masikitiko kuhusu kifo cha Cherubin Okende, waziri wa zamani wa uchukuzi na njia za mawasiliano. Mkuu wa nchi anaomba haki iangazie kesi hii ili kuwaadhibu wahusika wa kitendo hiki. Kwa Jean Marc Chatenye, balozi wa Umoja wa Ulaya, kutafuta na kuwafikisha mahakamani wahusika wa uhalifu huo ni jambo la kipaumbele kabisa. Akijibu kwa uchungu kunako mikrofoni ya wenzetu wa RFI kutoka Abijan, Mwezi Katumbi anaelezea uchungu wake kufuatana na kifo cha mwenza wake. Walichokifanya sheruba hakitakosa kuadhibiwa, alisema liwali huyo wa zamani wa Katanga. Anatangaza kuwa uchunguzi huru utafanywa kugundua ukweli. Akizungumzia marehemu Moizi Katumbi, anatangaza na mnukuu, sheruba alikuwa kaka, mtu mwaminifu, mtu wa amani na baba wa familia, mwisho wa kunukuu. Katika tarafa la Uvira jimboni Kivu Kusini, hali ya wasiwasi ipo tangu hii siku ya tatu huko Bwegera, katika usultani wa bonde la Ruzizi baada ya mapigano yaliyosababisha vifo vya watu watatu na wengine wengi kujeruhiwa, wakiwemo raia na askari jeshi mmoja wa FARDC. Mkuu wa usultani wa bonde la Ruzizi Richard Ndabagoyi ni Jimbere anasikitishwa na jaribio la kupora mamlaka ya kimila ambalo ndo chanzo cha matukio haya ya Bwegera, ambapo polisi na vikosi vya ulinzi vinajaribu kurejesha utulivu. Huko Kikwit katika jimbo la Kwilu, watu watatu waliofunguliwa mashtaka ya utekaji nyara wa watoto wamefikishwa mahakamani. Walikuwa wameiba mnamo mwaka juzi mvulana wa miaka kumi ambaye walimfundisha kufanya wizi mjini Kinshasa, kwa mujibu wa vyanzo vya habari kutoka kwa shirika lisilo la kiserikali la Lizadel linalotetea haki za mtoto na mwanafunzi na linalotetea haki ya mtoto huyo. Wahalifu hao walikamatwa mjini Kinshasa na kuhamishiwa Kikwit ili kujibu kwa vitendo vyao. Mwanasheria James Ilunga, mkuu wa Lizadel, anaonyesha kuwa kwa sasa kesi iko chini ya upelelezi wa mahakama katika ngazi ya mahakama kuu ya jiji hili. Katika Kivu Kaskazini, idadi ya mayatima inaongezeka tu katika kituo cha watoto yatima cha Tukinge Yatima kwenye kituo cha mpaka cha Kasindi Lubiriha katika tarafa la Beni. Kulingana na Desange Maliro, mkuu wa kituo hiki cha watoto yatima, kituo chake kwa sasa kina zaidi ya yatima mia tano ambao wazazi wao waliuawa katika mashambulizi mbalimbali mbali ya silaha kundi la hivi punde la karibu watoto makumi tatu lilifika hii siku ya tatu, alisema. Anasema amezidiwa na wingi huu, na anaiomba serikali na watu wenye mapenzi mema kuleta msaada. Desanges Maliro alizungumza kwa njia ya simu na Andre Kitenge. Makanu vo venye vanakajiandikisha kwanza venye wametokea mwi masakre yapa ya jana, enye lipita mukongo wa sika, enye valichinja watu make uruma sana. Imasakre yote imekuwa hapa muisale hapa munji ya karuruma lo wamekuwa 34 venye minaandikisha, oro vote valikuwa 476. Sasa ile 76 kunaongezeka tena 34, ndio inakuwa basi. Mie malalamiko yangu kwa governor, ninalomba kwanza amani, juu ni mtoto ndio mwenye anateseka tokea mauaji ya njia, mtoto ndio mwenye anateseka inakuwa kabisa mzigo sana ku kituo kwa watoto mayatima, orphelinat king mayatima. Mie kabisa nalalamikia watu wa moyo mwema wanaonisikia. Mwenye kona nguo anaituma, mwenye kona paracetamol anatuma. Yoyote inaweza patikana, wakumbuke kabisa kusaidia watoto mayatima. Usimwange chakula na wa watoto wiko hapa watoto wenyewe wazazi wao wanakufa muvita, na wanaacha watoto mayatima kisha hapa, ukituokya watoto mayatima muzigo inakuwa vuzito na karibuni masomo inaenda ingia, itaomba wapate mabuku wapate vitu vya shule vya masomo. Siku mbili kabla ya kumalizika kwa operesheni ya kutuma majina ya wagombea kwa ubunge wa kitaifa huko Maniema ni majina matatu tu kati ya fomu makumi tatu zilizotolewa ambazo zimewasilishwa kunako ofisi ya Seni inayopokea makandideti hao katika jimbo hili lote. Taarifa iliyotolewa siku ya nne hii tarehe kumi na tatu Julai na katibu mtendaji wa Seni Maniema Emil Dimoke Tambwe. Kwa upande mwingine wagombeaji kwa ubunge wa kitaifa ambao tayari wamewasilisha faili zao za kugombea wanasema wamekumbwa na matatizo ambayo hayajafanya kazi yao kuwa rahisi. Ni mfano wa Edimo Kesumaili, naibu mgombeaji wa kitaifa wa wilaya ya uchaguzi ya Kailo wa chama cha siasa cha Courant de Democrate Renovateur. Tunamsikiliza kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Enda kudepose kandidature tuliona vitu ya mzuri sana yenye wakubwa kubwa wa sini wanafanya mais sofke kuko quelque problème. Probleme ya kwanza banatwambia ya kama batu ya degérade abiko pembeni puisque piske il faut kuverser caution ile caution taverse ayo ku bank or kailo hakuna bank c'est le même cas aussi ku ingine ba BTC hakuna ba bank et batu ya degérade olie bakwe present habakuwa candidat kandidako oblige encore kurudia kindu pia kubeba note de perception kulipa na arudie tena ile bavaevie inaletea wa kandida msharabaka mingi. Ya pili kuko problème proble duplicata ya carte d'électeur onajwaka bakarte d'électeur ya mingi sana baekri yake na manizika. Alors candidat iko na difficulté ya kupata duplicata banasema, tanto il faut Kinshasa, tanto kindu. E inaleta misharabaka sana ya tatu. Iko problème ya interprétation, ya disposition yenyewe inalomba aseke candidat wote a apresente mise en disponibilité. tunaomba bakubwa ya seni ba essayer un peu ku expliquer na bale kupreshe ba baposte ya ba babertc bakuwe averti piske mn Hakuna no kambuni na huduma zingine za serikali zinadaiwa na Regi de Zou Kalemi zaidi ya franga milioni mia tatu makumi nane za Kongo. Taarifa hii ilitolewa hii siku ya tatu huko Kalemi na mkurugenzi wa mkoa wa Regie de Zou katika Katanga kubwa. Inyas Kabulo anaeleza kuwa hizi ni bili za matumizi ya maji ambazo hazijalipwa tangu miaka mingi na makampuni haya ya serikali. Anasisitiza kuwa hali hii inaleta ulemavu katika utendaji kazi wa Regideso pakalemi. Inyas Kabulo mkurugenzi wa mkoa wa regi de zo katika Katanga kubwa akiwa kwenye kibaza sauti cha Pole Munanga, wa kwanza ni SNCC kumujulisha kama leo inakuwa 360 million de francs Congolais ya ndeni ile SNCC nayo vis-avis ya regi de zo apa Kalemi me ile 360 milion ni feza mingi kama naleta tu hata mainstalation yote ya Kalemi tutaitengeneza inakuwa mupya e, tunalanse meme kri kwa meri asema abatuari inakuwa na 13 million de francs Congolais ili napasha kulipa kuregi de zo ndeni ya teritwire andeor ya ile ya batwire koko te na 1 milio 652 ili na pashe ya koripa ministère ya plan inakuwa na, na ndeni ya 3 mil600 ni mafeza mingi kama tunachanga ile mafeza yote. Yoti tunkona fika ya 380 mili Mais mai tutatumika namu naghani na tuta pati ya bapopulation maji name na ghani kama tuna mina na faidza mi na lancer le cri d'alarme alarme ile institution yoti nakwa bapopulation ote kofaamu kama regi du zou ni entreprise yabo na iko natumika mpoka na feza yabo kama fedha ikuwe na si tutakuwa nguvu ya kutumika. Uongozi wa taasisi ya ufundi ya Gombe, ITI Gombe kwa kifupi, unaomba viongozi wa nchi wahamishe moja kwa moja taasisi ya juu ya ualimu na ufundi ya Kinshasa SPT yes, kutoka jengo lake. Mkuu wa shule hii Jerome Kalambu Luboya akiongozana na wajumbe wa kamati yake aliyefahamisha siku ya nne hii tarehe kumi na tatu Julai wakati wa mkutano mkali na waandishi wa habari mbele ya mkurugenzi wa jimbo la elimu la Kinshasa Lukunga Jean-Pierre Yoy Bokete. Hii ni kujaribu kumaliza hali ya mzozo ambayo imetawala kati ya shule hizo mbili tangu miaka kadhaa sasa, na ambayo tayari imesababisha kifo na majeraha makubwa. Juhudi zetu zote za kupata maoni ya mkurugenzi mkuu wa ISP Kinshasa hazikufaulu. Kama mgeni tunampokea Prosper Hamuli Birali, ni msaidizi kiufundi ndani ya shirika la Dynamic Independent Resilience. Shirika hilo lilifanya kongamano la Kalehe pa Bukavu mnamo tarehe 4 Julai. Shirika la Dynamic Independent Resilience linasema kuwa linashangazwa kuona kwamba viongozi hawaonekani kujifunza kutokana na msururu wa majanga yanayotokea katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini. Prosper Hamuli Birali anasema kwamba kwa mwisho wa maafa lazima tujue jinsi ya kuzuia ya maafa yanayofuata. Alijibu maswali ya Jean Kasami. Bwana Prosper Hamulibirali, jambo jambo sana mnapatikana hapa na wataalamu wa kila namna. Kuhusu swali la ajali iliyotokea Kalehe, nini inawasukuma leo miezi miwili kisha hiyo ajali kutokea mkusanyike na kufikiri juu ya hiyo janga ya maji imefika huko Kalehe? lakini inatukumbusha kama si mara ya kwanza, na imefanyika Bushushu, imefanyika e, Nyamukubi, lakini Uvira ilifanyika mbele ya pale na mbele ya Uvira kulikuwa hata tukiangalia Ituri pembeni ya ziwa Albert, ile ilifanyika katika mji wanaita Tara. Hii yenyewe imefanyika Bushushu, ilifanyika kule. Sasa, wakati tunapata janga kama hilo siku ingine kama inafika, ni kufanya namna gani na wakati tuliteseka na janga kama hilo tulisema, sasa, kusudi isiturudilie tuanze kufanya nini? Tulijiweka pamoja sisi kama raia na wengine kama viongozi, kila wamoja wafanye ile inawahusu, kusudi tusiweze tena kuona janga za kama vile. Ina maana vita yenu ya leo ni kufanya kwa jinsi ajali sawa hizo zisitokee tena, ama mtafanya nini? ajali hatuwezi kuzizuia, haiwezekani kabisa ne. Ile yenyewe inaweza kufanyika tuifanye kusudi tupunguze, yenyewe inaweza kutufikia sisi wenyewe. Kuna vitu tunafanya yenye vinatuharibishia. Nimesikia kama wafugaji wanachimba katika ile nafasi yao ya kufuga, wanachimba mifereji mirefu ne. Ile mifereji sasa inakamata maji, inaishusha na ile maji inakwenda kuharibu mazingira. Na sisi wenye miti tunakata kwa kufanya makala kwa kufanya mbao, na hatupandi miti ingine wenye kuchimba madini wanachimba kila fasi, wanachimba kiholela na wanakamata mitoni, wanaitosha katika njia yake ya kawaida wa, wanafungula njia zingine me ile yote tuko tunaharibu. Na wakati janga inatufikia tutawaza kama labuda ni Mungu ametupatia azabu japo haiko vile. Sasa hii mbio mko ndani, matokeo yake yataonekana wazi. Wakati gani hapo ushushu nyamkubi yenye itaonekana wazi leo ni kichwani. Mwalimu ametwambia mujue kama mkichwa njo mwenye muko problemu ya nguvu, kumbe ina, inafaa kutumika kwanza mkichwa, mtu ajisikie kama ana ile nguvu kusudi aweze kuanza kupiganisha. Bwana Prospere Hamuli Birali, ninakushukuru, nakushukuru. husimamia vijana waathirika wa dawa za kulevya wanaoishi mitaani ili kupunguza visa vya ukosefu wa usalama katika wilaya mbili za Goma Mabanga Sud na Ndosho, jimboni Kivu Kaskazini. Huu ni mkakati uliopitishwa na muungano wa mashirika yenye nia ya kulinda usalama na amani, SOSP. Hii baada ya kurekodi kesi nyingi za vijana wa Goma waliohusika katika visa vya wizi mchana na usiku. Je, mpango huu unaweza kuchangia vipi katika vita dhidi ya ukosefu wa usalama huko Goma? Rosali Zawadi alitembelea sehemu za kazi za vijana hao. Hii hapa ripoti yake. Ni pale nyuma ya jengo la SNEL, ngambo ya TMK, ndiko shirikisho SOS Amani linakutanisha vijana hawa kwa kazi. Pascal ana umri wa miaka makumi tatu. Kabla ya shughuli hii, alikuwa akiishi barabarani huku akiiba kila mara. Leo anaona matumaini ya kubadilisha maisha yake. Na mimi nafurahi sana Paske, kuona ngizi wanapenda siye, tutoke mbalabala, hii maisha iko ya bien. Niko mtu mwenye niko na bezo ya maisha yangu, nisiangaike, nisilale nje, nibake bake tuko mesa mtu mwa hivi mbo itanitumane ni vitu vya watu na ulikuwa ni vitu vya watu Wii, jusa mwanaweza kupiga tana kache mimi nakukula na telefone, mimi nazingia na mnyumba, mimi nakubeba na vyote. Hapa mimi nashukuru Mungu tena ndizi na mimi, mimi napata hii kazi. Na mimi napenda kazi iendelee. Kijana mwingine huyu wa miaka makumi mbili na ine anatokea katika kata la Ndosho Nafurai kwanza kutufundisha kazi. Tulikuwa tuko na zunguruka zunguruka mubarabara kutafuta miali kubatu babatu me isi kuzote zetuko na shinda huko chini, hatuna miali na watu. Tunafurai kwanza na hii kazi, tunafurai tupate babose bako na kuya tuzezi mabloke ju tuendelee zio na beba ya watu juste na kazi, hii kazi ngizi nimeipata pale hakuna tena miali kubatu babatu katika kazi hii. Kuna mabinti wa sita mmoja wao tuliyehojiana naye tayari amezaa naye, pia alikuwa akiishi mitaani. Anasema kama ametulizwa na kupata kazi hii. Premierement, niko mzazi, minapenda maisha yangu ikui, maisha ya kushitegemea iikazi nanisaidia kwanza, premier kwa moi kutoshinda mubarabara vrema, mi nanisaidia sana, nami nasua nikasua wala wakauza mabloke yetu sievote vetuka hapa, tutafure tutakuwa habina, tutakuwa na ile roho ya kuiba vya batu wala kugusa vya batu. Naweulikuwa nagusa vya batu, ndiyo nikishakosa mi naiva wapi. Mobarabara. Vijana wote hawa wanahitaji kuona block zao zinauzwa ili wapate faida ya kazi yao na waendelee kununua vifaa vingine vya kazi. Ndio maana Julien Koko Malira mmoja wa wanamemba wa SOS Amani alitoa wito huu, populasion yetu ya Goma tunawaita karibu sana, tuko hapa nyuma ya Snell ku biro ya kartier Mabanga Sud, tuko tayari tunawahitaji sababu ukikuya kutuuzia hiyo block utakuwa umecontribute usiku security ya community ya Karisimbi na mji wetu wa Goma. Tukumbushe kwamba kazi hii iliwezekana kutokana na msaada wa shirika Cordaid ambalo lilifadhili mafunzo ya vijana hawa na kuwapatia vifaa vya kwanza vya kazi. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksandi kwenu wote mliotufata.