Copy? Oh, copy. Vyama na vikundi vya kisiasa jimboni Turi vinakaribisha kuongezwa kwa muda wa kuwasilisha faili za wagombea kunako ofisi ya seni huko Maniema. Seni, naomba wagombea wasisubiri dakika ya mwisho ndipo wawasilishe mafaili yao ya kugombea. Umeanzishwa siku ya kwanza hii kongamano la kimataifa kuhusu tiba ya uchunguzi mjini Kinshasa kwa lengo la kusaidia mahakama kwa uchunguzi nchini DRC. Shughuli hii imeandaliwa na OMS pamoja na UNFPA. Katika jimbo la Chopo, wafanyakazi wa dinakope tawi la Opyenge wanalaani kucheleweshwa kwa malipo yao ya kila mwezi, na karitasi wa mba hali hii na athari mbaya katika uendeshaji wa huduma zao wanasema. Mjambo, na karibuni kwa wote jimboni Turi. Siku moja baada ya kuongezwa kwa siku saba kwa muda wa kuwasilisha majina ya wagombeaji kwa ubunge wa kitaifa, maoni yanaongezeka. Vyama na vikundi vya kisiasa vya upande wa utawala vinakaribisha uamuzi huu, ambao kulingana na wao utawaruhusu kukamilisha faili za wagombea wao baada ya matatizo ya kiufundi waliokuwa wakikabiliana nayo. Jukwaa la Lamuka kwa upande mwingine linadhani kuwa seni lazima ichukue fursa ya kipindi hiki kukagua daftari la uchaguzi kwa ushirikishwaji wa mchakato wa uchaguzi katika jimbo la Maniema. Katibu mtendaji wa seni Maniema anawaomba wawakilishi wa makundi na vyama vya siasa kutosubiri hadi saa za mwisho ndipo wawasilishe mafaili yao ya kugombea. Emil Dimoketambwe anawaomba kuchukua fursa ya siku hizi zilizoongezwa kuwasilisha faili zao. Anasema hayo kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. zinaendesha mzuri kidogo, unajua kama kuile siku za mwisho yenyewe ilikuwa za mwisho, watu walikuwa wengi wengi wengi na madosie de kandidature ile siku, walisikia tu kama wanaongeza siku saba tena, wote wakasamba. Na leo unafika hapa, nakuta biro iko wazi, wafanya kazi huko me wakuya kuleta madosie de kandidature yavo hawaonekani pale. Wanachunga tena siku za mwisho njo waonekane wakuje, mingi tena puke bakie kutafuta namna ya kudepose madosier de kandidature yavo Sio mzuri paske ile siku ya, ya mwisho walikuwa na madosier de kandidature yabo kumikono, na kufatana na viongozi wetu walisema wanaongeza siku saba wakarudia, mpaka hivi hatuone watu wengine kuja kuletele madosier de kandidature yabo kwa siku ya leo. Tukifanya hesabu iko idadi ya zaidi ya madosier makumi munane na dosier de candidature yenyewe wanaleta yenyewe, hatu yasema kama inakubaliwa wala inakataliwa, wanaleta inaingia ndani ya bureau ya reception. Sasa kazi inafanyika mule ndani ya bureau de reception wanaanza kuchungua Karatasi kwa karatasi. Na mbunge wa kitaifa Tumba Chabola Bindu anakaribisha kuongezwa kwa wiki moja na senii kwa muda wa kuwasilisha majina ya wagombeaji kwa uchaguzi wa manaibu wa kitaifa. Mchaguliwa huyo wa Katanda huko Kasai Mashariki alisema haya siku ya kwanza hii kwa Radio Kapi. Pia anapongeza makundi mbalimbali mbali ya kisiasa kwa kuonyesha hali kubwa ya msisimuko wa kuwasilisha wagombea anaamini kuwa hali hii inaimarisha demokrasia nchini DRC. Aidha, anatoa wito kwa jamii za tarafa la Katanda kuishi kwa amani ili uchaguzi ujao ufanyike katika hali ya amani. Kumeanzishwa kongamano la kimataifa kuanzia tarehe kumi na saba hadi kumi na tisa Julai mjini Kinshasa kuhusu tiba ya kusaidia katika swala la uchunguzi imeandaliwa kwa pamoja na mashirika ya Umoja wa Mataifa ikijumuisha ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OMS na mfuko wa Umoja wa Mataifa wa raia UNFPA. Lengo ni kuweka mkakati wa kitaifa wa maendeleo na uimarishaji wa uwezo wa kitaifa katika matibabu ya kusaidia mahakama kwa uchunguzi ambayo itachangia katika mapambano dhidi ya kutoadhibiwa nchini DRC. Wafanyakazi wa Dinakope, ambayo ni huduma ya malipo ya waalimu, tawi la Opyenge katika tarafa la Bafwasende, wanalaani kucheleweshwa kwa malipo yao ya kila mwezi na Karitas Wamba. Shirika hili la kutoa msaada lina makao makuu yake katika dayosisi ya Wamba katika jimbo la Hotwele. Kulingana na mwakilishi wao, bahasha yao ya mishahara lazima igawiwe mkoa wa elimu wa Chopo taasisi yao ya kiutawala, kwa sababu kulingana na wao hali hii ina athari mbaya katika uendeshaji wa huduma zao. Huko kasai mashariki, tumepata habari hivi karibuni, kuna mvutano mkali tangu siku ya nne iliyopita huko Chilenge hadi siku ya kwanza hii, kufuatana na uharibifu mbaya wa jengo la utawala linalojengwa kama sehemu ya programu ya maendeleo ya tarafa mia moja makumi nne na tano. Raia waliandamana dhidi ya utumiaji wa matofali yaliyochomwa ambayo yanaonekana kuwa hayastahili kwa ujenzi wa miundombinu hii ya umma liwali wa mkoa anasubiriwa siku ya kwanza hii huko Chilenge kwa mkutano wa usalama. Maelezo na Esther Ndalafina katika usomi wa Jean-Baptiste Ndonga. Uharibifu huo ulifanyika kisha maandamano yaliyoandaliwa na miungano ya shirika la raia pa Shilenge na ambayo imefikia kwa kubomoa jengo la serikali hapo linalokuwa likijengwa na kiwanda Trabajec, kiwanda kisichokuwa hapo Kasai Occidental. Miungano ya shirika la raia hapo yapinga kutumikisha vifaa yani, matofali zisizo nzuri kwa eka jengo hilo mbele ya kubomoa. Waakilishi wa miungano ya kiraia waliomba kwa wainjinia waonyeshe buko la mahitaji ya ujenzi huo, walikuja kutana na barua ya uongozi wa Beseco ya tarehe mnane Mai, barua inayoruhusu Trabajek ijenge na matofali yale, ikiwa bei ya gunia ya saruji imepanda bei hiyo ikisha sasa kupunguka. Raia wanawaza kwamba kazi hizo zingepashwa kufanya na vifaa vya kukaza. Kiongozi wa tarafa ya Chilenge na kiongozi wa antene ya Beseko hapo hawakunena lolote. Wawakilishi wa Trabajek hawakupatikana kwa mawasiliano. Liwali wa jimbo alikuwa akingojewa hapo Shilenge hii siku ya kwanza ajili ya kujionea hali hiyo binafsi. Uzinduzi rasmi wa kazi za ukarabati wa kisasa wa barabara ya kitaifa nambari kumi na mbili, mhimili wa Manterne Chela Singini katika mkoa wa Kongo ya Kati ulifanyika mwishoni mwa wiki iliyopita. Hazijumuishi tu lami ya kilomita 118 za barabara kuanzia mji wa Manterne hadi kijiji cha Singini kupita katika tarafa la Chela, lakini pia kwa ujenzi na ukarabati wa madaraja mengi Uboreshaji wa sehemu hii inayoharibika na iliyotelekezwa tangu miaka mingi unakuja kuwapa nafuu wafanyabiashara na watumiaji wengine wa mhimili huu ambao hadi sasa wanapata matatizo makubwa ya kuhamisha bidhaa za kilimo na kuzipeleka kwenye vituo vya matumizi, alisema liwali wa Kongo ya Kati Gibandu, katika hotuba yake wakati wa hafla ya kuzindua kazi hii. Kwa kifupi, Inspekta Jenerali wa jeshi la FARDC Generali Amisi Kumba Gabriel aliyefahamika kwa jina la Tango Fort amemaliza kazi yake ya kuchunguza idadi ya askari jeshi hii Jumapili pa Bukavu jimboni Kivu Kusini. Kwa mujibu wa msemaji wake, uchunguzi huu ambao unafanywa katika maeneo yote ya ulinzi ni kwa lengo la kujua idadi halisi ya wanajeshi wanaounda jeshi la taifa. Meja Jeri Gwelo Pasonga anaeleza kuwa hii ni misheni ya kwanza ya aina hiyo tangu karibu miaka makumi mbili na sita ajuukaw mgeni wetu anatoka Kivu Kusini, ni mkuu wa kitengo cha jinsia, familia na mtoto mkoani humo, Jakelini Ngengele anaalika wanawake kuwapigia kura wanawake wengine katika nafasi tofauti za kufanya maamuzi. Jacqueline Ngengele anasema amehakikishiwa kuwa wanawake wanaweza kufanikiwa pale ambapo wanaume wameshindwa katika maswala ya utawala bora nchini DRC. Tunamsikiliza kwenye mikrofoni ya Jean Kasami. Bibi Jacqueline Ngengele, jambo jambo sana baba. Wewe ni mmoja kati ya mashujaa wanaoendelea kupigania haki ya mwanamke Leo unapatikana katika kikao hiki ambacho kinafanyika kwenye santrolame. Kuna jambo gani tena? Tuko hapa na wamama na wababa wa moja moja, mukadre ya kuhimiza wamama na watu wengine. Tuko pamoja na mwariri wetu Monisko ambaye tunatumika hapa na kupitia santrolame tuko tunawafunza wafunza wamama mwiyo kadri ya kutayarisha uchaguzi. Ndio tunajikaza kufundisha, tunajikaza kuimiza, lakini tunaona kama mambo haiendeki kabisa. Na ndio maana tunawai mbele ya wakati hivyo, wamama wawadepose makandidature. Hivyo bado wote wawadepose. Tuko tunawaimiza kwanza wamama benye biko na ile uba bajue kama nao biko kapable na biko na ile droit ya kudepose kwanza makandidature. Na wakati watadepose makandidature tuko determine kuwasindikiza, sababu mama naye anapasha kupita na leo tunasimamia kuile kuonyesha wabama kama wakatali ili mambo ya kuuzwa zamiri zao, sababu kwa leo franka pesa yote tunaweza sema iko kwa mikono ya wababa. Baba watafika na pesa zao tuliwachagula 2018 walitukimbia wakaenda, miaka tano inapita leo wanaanza kurudia na tunajua kama wapo tayari kutafuta kuuza zamiri ya wa wamama wamama wakatae kuuzwa na wababa wenye pesa wamama wafanye basi nini wakati wanaonekana wao hawana pesa za kutosha kusudi wagombee sawa sawa na wanaume tunajua kama maparti politiki mingi itawa, itawapanga wamama kwa mkandidati na ndio maana tuko naambia wamama wajikaze wale wamama venye watapata ile ushujaa ya kupostile wapate bahati ya kupita wamama wachague wenzao wamama na tuta Wende wa baba pia sababu haiko mama tunaweza mchagua mwanamke de la meme maniere que mwanamke anamchagua mwanaume, tunaomba wababa nao wasaidie wanamke wawachague sababu kuna wanawake wengi ambao wapo na akili na ambao wanaweza kujenga inchi, namna vile vile wanaume wanajenga inchi. Lakini mila yetu ingali inatusumbua, mila ya kuonesha kama mambo ya politiki ni mambo ya wanaume. Hapana, mambo ya politiki ni mambo ya watu wote. Kwanza mimi sisi tunatuko tunaona kama tungechagua waka wanawake wengi kuwatia mpolitiki kuwatia kule kwa asamblee nationale, kuwatia kwa asamblee provinciale, tunawaza kama labda mambo yangekuwa mazuri kushinda gisi iko leo. Sasa bibi Jacqueline Ngingele, unaona mwanamke wa jimbo la Kivu ya kusini iko anasonga mbele kuvunja vile vikwazo vilikuwa vinamzuia asiwe mgombea nawe na, na bahati ya kuchaguliwa. Bon, sio kwepesi kwa leo sababu wengi hawayasikia, wengi hawayasikia, wengi wanawaza kama mambo hiyo ni ombe wa wanaume kufuatana na mila na ndio maana tunajikaza kuwahimiza. Tunaanza leo sababu makandidatura ya kwa deposer, na tutaendelea kuwasindikiza wamama wa comprendre kama inafaa wanasutenir wenzao wa mama, na mama mwenye asutenir mwanjake mwanamke anaweza kuya kuinfluence hata mume wake na watoto wake, sudi wanawake nao wapate kujiritrouve mwa instance ya decision. Unaona wanawake ambao wanajitokeza kugombea uchaguzi mwaka huu ni wengi kuliko miaka iliyopita kwa sasa tuyajua sababu wa deposer, lakini tuko tunasikia kama wengi wamekisha kamata ile decision ya kudeposer, na ndio maana tuko tunawahimiza kuwapatia ile ile nguvu ile courage, kuwaambia waende waende, tutawasindikiza, wasiogope kitu sababu dunia inasonga mbele, mama hapashi kubakia nyuma. Uchaguzi umekwisha fanyika mara tatu, wengi wanawake wanasema wanachagua wanaume. Wewe wakati wa chaguzi zilipita, umekwisha chagua mwanamke mara ngapi, Mama Jacqueline? Nayua kama kuko wanawake wengi ambao tumewachagua hapa lakini hawakupata bahati ya kupita hata pima, mara moja, mara pili. Na Mungu atakusaidia, unaendelee tu, tutagombea tena? Hapana, mimi sitagombea, lakini niko decide kuwasindikiza wa mama mpaka mwisho, kuwasindikiza wa mama, kuwahimiza wa baba, kuwahimiza wakaaji wa wachague wanawake. Bibi Jacqueline Ngengele, tunasema asante kwako, asante sana. Radio Okapi, Dossier en Swahili. Huko Kivu Kusini, zaidi ya familia makumi tano za Kalehe zilipokea watoto katika mazingira magumu siku moja baada ya maafa yaliyokumba vijiji viwili katika eneo hili Bushushu na Nyamukubi, mshikamano ambao umewawezesha watoto hawa kupata mahali pa kuishi na zaidi ya yote usalama wa familia baada ya kuteseka. Mshikamano huu uliandaliwa vipi na hali ya watoto wa vijiji hivi ikoje? Rozali Zawadi anatueleza kuhusu hilo katika ripoti hii. Mama Odette Makungu ni mkaaji wa kijiji cha Bushushu. Baada ya janga lililotokea katika kijiji chao, alikubali kupokea nyumbani kwake watoto waliokuwa wakizagaa peke yao kijijini bila wazazi. Watoto hawa walikuwa wakiripotiwa na shirika la mahali. Akad, nilikuwa niko kunyumba ile katastrofe, Mungu akatusaidia shii, tukalopoka na wakati watoto walipoteana na wazazi yao, chukua wazazi vameya valikufa, wengine walipotea kwanza na vatoto. Shie tukaona tukamate vale vatu shinjo, mungu amesaidia amelopola mwa ile katastrofe, nanjo hivi tunaishi na vatoto na mie nilipataka vatoto sita Ba, ba kupotea na wazazi yavo. Polisi vangu sita wakakuwa duzi. Kwa leo batatu walishapata wazazi yavo, mina bakiana tena batatu, wengi hawayapata wazazi yao mm. Na tunaishi nabo ko nyumba, lakini tunaishi difisilema sababu hakuna chakula <laughs> kuna chakula, kuna mavazi walikuwa wanawalogota munjia hile himavazi walikuwa wanafanya njo ile hilehile. Salimaki Mungu anatusaidia, tunakuwa tunabaongezea kidogo kidogo, zile wenzao walikuwa wangali nazo tunabagabulia tena, inasaidia jamaa zilizowapokea watoto zinajitahidi kuwalea vema, ila sikwepesi kama anavyofasiria hapa Mama Zawadi Samvura aliyepia pokea watoto kwake niko na batoto yangu ine na vale vatatu venililokotaka njo vatoto saba niko navo kwa leo metunaishi tu ni kwa neema ya Mungu. Tulikuwa nalia umwe na nyie, mutusaidie basi juu hatuwezi weza shipeke. Basi mtusaidie tu, mutuonele huruma juu hatuwezi vaweza shipeke, juu vatoto havana vitu masomo. Nataka karibia mwaimwezi yakendee nakuya tutafanya tutafanyae eh, juu ya kuvachunga wala tu waweke waingie kwa masomo. na wenye unachunga yuko na miaka ngapi? wale watatu mmoja, yuko na duza, mwingine yuko na miaka ngapi neva, mwingine yuko na siza. Katika vijiji vya Bushushu na Nyamukubi, jamii nyingi ziliwapokea watoto. Shirika Akad linatafutisha polepole jamaa za watoto wale, wandugu wa karibu hata wa mbali, ndivyo anavyofasiria Fiston Shukuru Maeshi wa shirika hili, jukuko kunakutaniwa watoto wenye walikufisha bazazi bote Bienvenue Tabinge, mmoja wa viongozi wa shirika Akad ajulisha kwamba jamii za vijiji hivi ziliwapokea watoto mia tatu na tano. Kati yao karibu mia mbili tayari wamepata wandugu wao. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Capi. Mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.