Oh, Muungano wa madaktari wa Kongo Sinamed ulikutana siku ya pili hii kuhusu hali ya madaktari katika sekta ya umma, unasubiri serikali itekeleze ahadi zake. Mpango wa uondoaji na upokonyaji silaha unakabiliwa na matatizo mengi ya kiwemo ya kifedha katika utekelezaji wake huko Ituri. Michezo ya toleo la tisa ya Kifaransa itaanza siku ya tano. Kwa burudani ya pembeni, Nzango ilichaguliwa ili kuburudisha umma. Karibuni kwa wote na hii ndio habari kamili. Muungano wa kitaifa wa madaktari wa Congo, SINAMED, ulikutana siku ya pili hii tarehe makumi mbili na tano Julai ili kuzungumzia hali ya madaktari katika sekta ya umma. Kutokana na kuahirishwa kwa serikali utekelezaji wa ahadi zilizotolewa, vyama vinne vya madaktari vimechukua azimio la kuihamasisha serikali kutekeleza ahadi zake na kuweka madaktari hao wa sekta ya umma ya serikali katika mazingira mazuri ya kikazi. Fuata Daktari John Senga, katibu mkuu wa SINAMED, kwenye kipaza sauti cha Jemi Mambu Yulu, anatafsiriwa na Merveille Asani. Kufatana na hali mbaya ya maisha ya wa waganga, gisi munajua wadoktari wa kongomani wanapoteza nusu ya uwezo wao wa wa kifedha na pia kuangalia kushindwa kwa serikali kuheshimu ahadi zake wakati ya mazungumzo ya pili ya sindika ya waganga ilikusanya leo kwa kuangalia hali yao ya sasa. Kwa mwisho, tulikuta uwezo wa kununua wa daktari Kongomani imepunguka sana. Ya pili, serikali haiheshimu ahadi zake iliwekwa katika masikilizano, na ndiyo kwa maana leo tumefanya tangazo hii ili kukumbusha serikali kujibu haraka kwa ahadi zake kwa kusaidia wa daktari Kongomani kupandisha uwezo wake wa kipesa. Huko Ituri mpango wa uondoaji na upokonyaji silaha unakabiliwa na matatizo mengi katika utekelezaji wake. Mundo huu unataja hasa kutothibitishwa kwa mpango ukazi wa mkoa wa Ituri na kamati ya kitaifa ya mpango huu, lakini pia ukosefu wa njia za kifedha kwa ajili ya huduma ya walioweka silaha zao chini katika eneo la Diango ambako wanakaa na wanamgambo wengine ambao wako tayari kuweka silaha zao chini. Uratibu wa mkoa wa programu hii ulisema hivyo hii siku ya kwanza huko Bunia wakati wa mkutano siku ya kwanza hiyo hiyo na mkuu wa MONUSCO na washirika wengine. Katika Kivu Kaskazini, mzozo unaopelekea umwagaji damu katika tabaka Munigi tarafani Nyiragongo unaendelea karibu siku tano baada ya kusimikwa kwa bwana Amani Kifende kuwa mkuu wa eneo hilo tarehe makumi mbili Julai. Mhusika mkuu Olivier Kakoti anapinga sherehe hiyo. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, mwanasheria wake alizungumzia ukiukaji wa sheria katika kesi hii anasema kuwa mzozo bado uko mahakamani. Maelezo na Bernard Nyengi. Kisha kufeli kwa mpango wa kwanza mwezi Januari mwaka huu, bwana mtumishi amin kifende alitawazwa hatimaye ati maye Alamisi 20 Julai kama kiongozi mpya wa kongamano la Munigi kwa ombi la waziri wa mambo ya ndani pamoja na liwali kijeshi wa jimbo, ila kupitia mwakili wake mwanabunge olivieka kuti ulaumu sherehe iyo inayokeuka haki mwakili yani ke Ramazani, waziri mwenyewe alisimamisha hatua iyo apo awali, la kwa mshangao, bila kusubiri mtizamo wa ombi la uchunguzi uliotolewa na jamaa la Kakoti, waziri aliruhusu mara tena kushimikwa kwa Bwana Kifende. Hayo yakeuka haki ya walioomba mtizamo mpya wa sheria. Tunaomba viongozi kufuatilia swala lile huko, tukiwaalika jamaa la Kakoti kubaki tulivu. Ikumbuke kwamba mzozo hiyo kati ya familia za Kakoti na Kifende kwenye ekulu ya sultani mdogo wa Munigi imekwisha sababisha hata vifo mwanamo, tarehe 21 na 22 Oktoba 2021, watu wawili wa familia ya Kifende waliuliwa wakiwemo Sikitu Mudei aliyejitaja mwenyewe kuwa sultani, wakati kesi hicho kinaendelea mahakamani. Miili za waasiriwa hawa wawili huenda bado ya ngali kwenye chumba cha wafu Goma. Bernardin ya Radio Okapi. Kanuni za utaratibu na mwongozo wa taratibu wa tume ya ukweli, haki na maridhiano ya mkoa CPVJR ya Kasai ya kati zilikubaliana hii siku ya kwanza huko Kananga. Uzinduzi rasmi wa shughuli za tume hii na waziri wa kitaifa wa haki za binadamu unafanyika siku ya pili hii tume hii iliundwa kwa msingi wa amri kufuatana na ukatili wa Kamunasapu ambao ulisababisha mgogoro wa kibinadamu na ukiukwaji mwingi wa haki za binadamu huko Kasai. Francois Kadima ameripoti, Jean Baptiste Ndonga kwa usomi. Wakiwa katika kikao wawakilishi wa ofisi ya liwali wa jimbo mawaziri wa sheria na haki za binadamu idhara za serikali waungaji mkono BCNUDH na trial pamoja na makamisa kumi na wawili wote waliweka maanani yanayohusu uhuru wa kamisheni hiyo. Ilikuwa fursa kwa mwakilishi wa wataalamu wa Umoja wa Mataifa nchini Congo Keita kwa kushukuru kuona mambo ya sheria yaboreshwa nchini kupitia kamisheni jimboni ya amani, sheria na upatanisho, na hiyo itaruhusu kuleta suluhisho kwa mizozo ya kivita. Na upande wake, waziri wa haki za binadamu Albert Fabrice Puela karudilia maelezo kuhusu udhulumu kulingana na mzozo Kamwina Nsapu hapo Kasai na kuhakikisha kwamba CPVGR yatumika ajili ya kutafuta kujua ukweli kuhusu mzozo. Mzozo huo wa mwaka kati ya elfu mbili kumi na sita na elfu mbili kumi na saba huko Kasai Mashariki liwali wa jimbo hilo Patrick Mathias Kabeya Machi Abidi ameshtakiwa na manaibu wa mkoa hii ni baada ya uchunguzi wa kupitishwa hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na nne Julai wa ripoti ya tume za bunge za uchunguzi zilizofanywa mwezi Juni iliyopita na serikali ya mkoa na huduma za umma za mitaa Patrick Matias Kabea kwa hivyo ana masaa makumi mbili na nne kuwasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa mkuu wa nchi. Mengi zaidi yanatarajiwa katika saa zinazofuata, anasema gavana wa mkoa. Maelezo na Esther Ndalafina katika usomi wa Florence Kizalunga. Ripoti ya uchunguzi wa bunge iliambatana na mapendekezo machache ikiwa ni pamoja na hasa kufunguliwa mashtaka kwa mkuu wa mkoa kwa kutojibu kwa siku makumi tatu kwa mwaliko wa tume ya uchunguzi. Tabia hii ilionekana kuwa tusi kwa taasisi ya kwanza ya mkoa. Pendekezo lingine ni hoja ya kutokuwa na imani na mkuu wa mkoa kwa ubadilifu wa fedha za umma na magari yaliyokusudiwa na mkoa huo kutotekelezwa kwa bajeti na uwekaji ankara kupitia kiasi ya fedha zilizokusudiwa kwa ajili ya mradi wa akiba ya kimkakati, kwa kutaja machache. Kifungo hiki cha kuondolewa madarakani kinahusu pia mawaziri wa fedha na kilimo wa mikoa kwa kuhusika na ubadilifu huo. Mshauri anayesimamia fedha anawekwa kwenye utumiaji wa haki katika manaibu kumi na tisa wa majimbo waliohudhuria kikao hiki Kumina saba walipiga kura kumstaki gavana huyo. Akiulizwa, Patrick Matias Kabia anaahidi kutoa mafasirio katika saa zijazo. Ikumbukwe kwamba ugunduzi wa Juni uliopita na IGF wa makonti mbili ambazo hazijatangazwa na mkuu wa mkoa ulivutia hisia za mashirika kadhaa ya kisiasa na yasiyo ya, ya kiserikali kwa usimamizi wa jimbo hilo katika Kivu Kusini, epuka kupanga miji bila shughuli, jambo lisilofaa na ambalo linawaadhibu raia maskini wa eneo hilo. Wito huu unatoka kwa mea wa Uvira, Kiza Muwato, kufuatana na wito wa jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo ya Uvira kwa ajili ya kuadhimisha siku ya mji bila shughuli, siku ya pili hii katika mji na tarafa la Uvira, ili kupinga kuwasili kwa waziri wa kitaifa wa miundombinu Alexi Gisaro huko Uvira. Michezo ya toleo la tisa ya Kifaransa, kwa burudani ya pembeni, Nzango ilichaguliwa ili kuburudisha umma. Wanawake wengi wanafanya mazoezi yao katika uwanja wa de Martir. Ni kwa mara ya kwanza ambapo nzango itachezwa kwenye michezo ya Francofoni, jambo ambalo linafurahisha kina Katembo, mkurugenzi wa taifa wa shirikisho la Kongo la nzango. Katika mchezo wa nzango unapaswa kupiga mikono yako na kucheza kwa wakati mmoja. Mnamo mwaka 2015, nzango tayari ilifanyika kwenye michezo ya Afrika huko Brazzaville. Kulikuwa na kukaa mbele ya ubalozi wa Ufaransa huko Gombe, siku ya pili hii tarehe 25 Julai iliyoandaliwa na kundi la Réseau des Citoyens pour un avenir pour tous, RCA kwa kifupi, ni chama cha shirika la raia ambacho kina laani kuingiliwa kwa Ufaransa kufuatana na uchokozi wa Rwanda na kudai vikwazo vya moja kwa moja dhidi ya Paul Kagame na washirika wake katika swala hili. Mratibu wa RCA Marcelin Basilembe Mutanyongwa anasema hapana kwa uandaaji wa michezo ya Francofoni nchini DRC na Louis Mushikiwabo, katibu mkuu wa kituo cha OIF cha utawala ulio madarakani nchini Rwanda mchokozi wa nchi ya DRC. Tunampokea Bibi Kangela Ngumbi Julien, mama wa nyumbani, aliyepatiwa mafunzo na kituo cha akina mama jinsi ya kutengeneza majiko bora na majiko ya gesi katika eneo kama jimbo la Manyema. Anazungumza na Florence Kizalunga. Mama Kangela Ngumbi Juliane, Jambo. Jambo, mama journaliste dada Florence. Mama tumekuona hapa ku maison de la fame ukitengeneza mafaye ameliorie na marecho a gazi. Tuambie ilianza namna gani juu ukie kujifunza hiyo kapunga sifa yao na wenginevyo wale anaotumika nao ndani ya koordination yake, ndio waliturekrite kusema kwa mama, tusingelikala tuba ukunjaka mikono tukuye huku bae batufunze namna ya kuanza kujibeba kimaisha. Ndio wakatuleta hapa, tukakia kufika tukaanza fata formasio ya kutengeneza bembeleza mafika boga, ama tunaita mlugha ya kimombo foye ameliore na resho a gaz. na kisha hiyo mafunzo unatoka na nini? Asante sana, ninashukuru zaidi kisha mafunzo haya kwanza, mafunzo hii inanisaidia zaidi. Ninarudia hapa, nimekwisha kujua deja kujitengenezea mi mwenyewe fuaya ameliore, ni kwa mziro ya kuweza kutafuta bulongo yangu, na mi natafuta vifaa ile nye walitufunza nayo, na nianze kutengeneza bora, nifanye vante mara moya purke nisaidie namna ya kuishi na watoto na wajuguu. Yaani hiyo uh, mafunzo umepata hapa gisu umeanza kutengeneza fuaya ameliore wepeke ni namna yako ya kujibeba kimaisha, ndiyo dada Florence? Ni namna ya kujibeba kimaisha, sababu sitakuwa tena kaombaomba wala sitakuwa tena mzigo kwa mwingine, au kufamii ama kwa watoto. Nakuwa deja na jua nakosa 5000 fr nakosa 10000 fr wakati ninapotengeneza foyer yangu ikaonea this napeleka napeleka kuvant, na mara moja mimi napata kitu niko nayo bezwe. Mama Jilieni, una watoto wangapi? mimi ni mama ya wa watoto tatu wa garson na wajuguu sita. Wale wajuguu wote unawachunga nyumbani mwako? Ndio, wote ninao pamoja na wako na somo sasa, Mama Gilian, tumeona kwa kutengeneza foyer ameliore imeomba vifaa mingi na inaomba kazi mingi utafanya je? Asante, dada Florence, kwa kutengeneza foyer ameliore nitakuwa natumika hivyo. Wakati ninapopata pesa naenda kununua udongo wangu, sababu kuko ba vitu mingi mingi gisi ya si kuanza kutumika naye. Ninapoleta udongo ile na kuanza kutumika na watoto wangu watanisaidia kutwanga, wananitengenezea bakarkas na mara mweme nitafikia kufanya montage. Juko, kwa kutengeneza, walitufundisha kuko etape tatu, kuko tuna tengeneza mbele bol hii tunaita ceramic, tunafanya karkase bana, tukunjia ile ba manjanja na pamwisho tunafanya montaje. Sasa mama Jiliene, hiyo mafika bora inakuwa naomba pesa kwa kutumikisha nyinyi, kisha hiyo mafunzo waliwapatia fedha ama mtenda kutumika kuanza namna gani kazi pana? Dada Florence, hatukupata fedha sababu kwa sisi kutengeneza hiyo bembeleza mafika bora inaomba kukua na pesa puruke uanze kuuza vifaa ya kazi udongo ule inaomba tuuze karakase ile kwa kutengeneza naomba tupate ba manjanja ya beige 28 kuko batole kuko ancle ba kuko mabitu mbali mbali tuko na materma za kwetu zinyebalikuwa na tufunza na kwa kupata ile sina fesa hivi ninaomba kwa watu wenye kuwa na dhamiri safi ama tunaita bonne volonte wangetuunga mkono puruke tuanze kujua kujibeba wakati mtoto anasimama na anatembea hautamwacha ikali sitakuwa si lazima mkokote pa mkono na yeye hajua kuj Tembelea ni kusema balisha tufunza na ni ya lazima watupatie msaada ya sisi kujiuzia vifaa kila mtu anajekipe, kwa nyumba yake. Yaani leo wakikupatia tufeza, unaweza kufungula hata atelie yako mwenyewe. Ndiyo dada, niko tayari, wakaponi pa feza niko tayari kufungula yangu atelie mwenyewe. Utatumika pamoja na watoto wako na wajukuu. Ndio nitatumika pamoja na watoto wangu na wajukuu wangu. Sasa hapa kwetu tunaona watu wengi wanakuwa wakizarau kazi ya kidogo kidogo hivi. Utaambia nini wenzako wanawake? Hivi dada Florence nitashauri wamama na wanawake wenzangu kusema, wasingilingia tu kwa mambo ya distraction. Hii ya kwendaka na lomba lomba, ah twende huku, nini ministre fulani atakuya, depute fulani atakuya batatukavula tukavula 2000 francs. Kuna mara wengine bako naenda mtu anarudia mebredi hana lolote. Mekama mi me niko yangu na ile fasi yangu ya kutumika deja nakuwa kwa najua, kujibeba, sitahangaika tena kwenda parsipe ala kwenda nazomelewa. Vile ninawasisimua kusema, wamama waache kazi ya kulombalomba, inabidi tujibebe kimaisha. Ii kazi ya kusemaka nitaenda kwa député fulani banakupatia 1000 francs, parfois banakupa 2000, kuna mara unaikosa, haiko mzuri kabisa. Bora ukuwe na activite yako ya resource ya resete nyitakusaidia wanje kuijire mwenyewe ishiokuwa na mtu mwengine kuangalia wale kusumbukia. Mama Kangela Ngumbi. Na mimi nasema asante dada Florence. Radio Kapi. Katika Kivu Kaskazini angalau watoto 500 wa shule waliohamishwa wanahudhuria masomo ya maandalizi katika kambi ya wakimbizi ya Kayembe. Kambi hiyo iko karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma katika Usultani wa Munigi katika tarafa la Nyiragongo. Mradi huu wa dharura wa elimu ya watoto waliohamishwa ni sehemu ya mradi wa elimu wa USAID na mpango huu wa serikali unatekelezwa na shirika lisilo la kiserikali la Ana Mikeli kwa mafunzo ya miezi miwili. Bernardin Diambu aliandaa hiyo kama ripoti yetu ya siku. Hapa tuna tunapatikana ndani ya darasa moja ya shule Epe Kaembe, watoto hawa wahami wafulana kama vile wasichana wanazifunja Kifaransa, kusoma, kuandika na hesabu. Emendole Moja wa shirika Anamikeli anafasilia lengo la mradi huu. Tuliweza pamoja na EPST kutia mpango wa elimu ya haraka kwa ajili ya watoto wakimbizi wanao umri ya shule. Lengo ya mpango huo ndani ya kambi ya wakimbizi ni kutayarisha watoto wakimbizi ambao wamepoteza mwaka mzima wa shule, ili watayarishwe vizuri kuanza mwaka wa masomo ujao pamoja na wengine watoto. Matayarisho hayo yanafanyika kupitia mpango wa recuperation ambao tena tunaita tutora itakayokamilishwa na ile ambayo tunaita test de niveau ili warudi shuleni, kila mtoto akijua darasa lake. Watoto hawa toka vijiji mbali mbalimbali kwenye mtaani Ruchuru na Niragongo wakikimbia vita huko, ndani ya kembi ya wakimbizi Kaembe wanapambana na shida nyingi kama vile kukosa mavazi, chakula, hata vifaa nyingi vya shule, kama anavyoeleza mwalimu Jean Dedie Chiza: matatizo yenyi tuko nayo batoto havana mauniforme, batoto habapati chakula tunge omba omwe bakuba na barete ataba mabiswi ube kitu kidogo cha kubafurahisha kusema wasikate tama guverinema yetu nawe venir en aide kusaidia aba watoto. Ata hivyo, wazazi wa watoto wa wakimbizi wanashukuru na kufurahia sana hii muradi sikilizeni, hii muradi tunayishukuru sana ju avadu kimbi watoto masomo umasomo balikuwatema habakumbuke, njo yu muradi ikasema aba watoto omwe navakumbusha umo mwezi akenda kufungura masomo wakuwe na wanajua ili ukumbusha niiko ndani icho yao mradi ya mzuri, na ifurahi kuona vanavakumbusha vyenye vamekwisha sahau. Ni mzuri tuwafahamisha kwamba wazazi wa watoto hawa wahami wanaomba kuboreshwa kwa usalama ndani ya vijiji vyao kusudi watoto wao ambayo wakupata bahati ya kusoma mwaka uliopita wasome mwaka huu. Goma, Bernardin Diambu, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.