Oh, okay. Mazungumzo ya maliwali wa majimbo tano ya mashariki mwa DRC kuhusu usalama na maendeleo ya majimbo yao yanamalizika leo hii huko Goma jimboni Kivu Kaskazini, ni baada ya siku tatu za kazi. Waziri wa Madini amenyang'anya kibali cha kusafisha dhahabu kilichopewa kwa Congo Gold Refinery. Kampuni hiyo ingezindua shughuli zake za kiwanda leo siku ya tatu. Zaidi ya faili mia mbili za wagombea wa ubunge wa taifa ziliwasilishwa kunako ofisi ya Seni Kisangani. Hamujambo na karibuni kwa wote. Huko Kivu Kaskazini, kuimarishwa kwa polisi wa eneo na utendakazi mzuri wa PDDRCS ni miongoni mwa mapendekezo mengine yaliyotolewa na wataalam kutoka majimbo tano ya mashariki. Hii ni ajili ya kupunguza ukatili unaoathiri maendeleo katika eneo hilo. Baada ya siku tatu za kazi, mazungumzo haya ya kwanza ya kikanda ya magavana na serikali za mitaa za majimbo tano yaliyoandaliwa na shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa PNUD na MONUSCO yanamalizika siku ya tatu hii jioni. Bernard Nyangi. Ni ili kujibu kwa changamoto za kiusalama, harakati za makundi za wapiganaji na kutawanyika kwa silaha za kivita maeneo haya ndiyo wataalamu wa kundi moja toka majimbo haya walidokeza pendekezo hizo. Bwana Aziz mshauri kwenye wizara ya mpango jimoni Kivu Kaskazini ni mripoti wao kuhusu pendekezo, tulifikiria imarishwe vyanzo vya usalama ni kama polisi ya karibu, kamati za mali za polisi majimboni, kuundwe mfumo wa usalama majimboni, kuendelezwe miradi maalumu za kuwapa ajira vijana toka makundi za wapiganaji, kuundwe masenta na mashule za kuwafunza vijana maeneo za maendeleo na kadhalika, yaanzishwe kwa kweli mpango wa pokonyaji silaha wa PDEDRSS. Kisha sherehe za kumalizia kwa mkutano ule jioni siku ya tatu, kunapangiliwa mkutano wa upekee wa magavana toka majimbo haya ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Maniema, Ituri na Tanganyika. Ni ili wapate pendekezo la pamoja kuhusu mahusiano kati ya majimbo haya tano katika sekta ya maendeleo, kingo zidi ya usalama mdogo na jibu za kutanguliza mabadiliko ya hewa na janga za kimazingira zinazohasiri eneo hili la nchi. Goma. Katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia, shughuli za kijamii na kiuchumi zilisimamishwa siku ya tatu hii huko Butembo. Hii ni kufuatana na mwito wa jiji bila kazi uliotolewa na uratibu wa shirika la raia la pahali kwa ushirikiano na kile kinachoitwa vikundi vya shinikizo na harakati za raia. Waliomba raia kutofanya kazi siku hiyo ili kutafakari njia wanayosema kuadhimisha mwaka mmoja wa maandamano dhidi ya MONUSCO mwaka jana ambayo yalisababisha vifo. Kiongozi wa jiji anaita raia kutulia. Huko Kasai Mashariki, visa vingi vya ukosefu wa usalama vimesababishwa katika siku za hivi karibuni na vikundi vya vijana ambao wamekuwa wakipigana siku nzima kwa visu Mambo haya yanatokea katika baadhi ya wilaya za jiji la Mbujimai na kuleta hofu kwa wakazi. Majira ya jioni, vijana hawa wananyang'anya mabegi kwa wanawake na vitu vya thamani kwa wapita njia. Meya wa Mbujimai Jean Marie Lutumba anawaomba wananchi kukemea watu wanaowatilia shaka walio katika vitongoji vyao. Alipopigiwa simu na mwandishi wetu wa Mbujimai Ester Ndalafina, Jean Marie Lutumba alisema kwamba hajalala na anajulishwa hali nzima inayoendelea hivi sasa, pamoja na matukio ya zabalo bana kunda bana mashipisha, wanaokosesha raia wa usalama. Kikao cha mahakama katika jela ya kijeshi ya Angenga kimesimamishwa karibu wiki mbili zilizopita. Sababu ni kutolipa malipo ya wanasheria wa utetezi ambao wanawasaidia washtakiwa mia moja makumi tisa na sita wa FDLR ambao walikamatwa jimboni Kivu Kaskazini na Kusini na kuhamishwa kwa ajili ya kushiriki katika harakati za uasi na ugaidi. Kesi hii inafadhiliwa na ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa tangu kuanza kusikilizwa kwa kesi hiyo tarehe makumi mbili na tisa Mei washtakiwa hawa wa FDLR wamesaidiwa na kundi la wanasheria kumi waliteuliwa na ofisi ya wanasheria ya Mongala kupitia ofisi yake ya mashauriano bila malipo. Hapo awali walipaswa kufaidika na malipo kwa siku kumi. Hata hivyo, vikao viliendelea. Hii ni kwa sababu ya uchunguzi wa kimatibabu ili kuthibitisha umri wa wanaodaiwa kuwa watoto makumi tatu na nne kati ya washtakiwa hawa Jimboni Kivu Kusini, uzinduzi wa kiwanda cha kwanza kabisa cha kusafisha dhahabu ambao unapaswa kufanyika siku ya tatu hii huko Bukavu umerudishwa nyuma. Sababu ni kwamba Congo Gold Rafineri, mmiliki wa kiwanda hiki, alinyanganywa kibali chake kama kitengo cha kufanya shughuli hiyo, uamuzi ambao upo katika agizo la waziri wa madini ambalo kopi yake ilifikia Redio Kapi siku ya tatu hii. Maelezo na Jean Baptiste Ndonga katika ripoti hii ya Sintia Bashizi na Bizana. Sababu ni kwamba Congo Gold Rafinery mwenyeji wa kiwanda hicho. Azimio hilo lapatikana katika barua ya waziri wa madini nchini. Waziri wa madini nchini anaonya kwamba Congo Gold Rafinery haikuheshimu mapashwa ya kijamii, tukitaja buku la mahitaji ya waakilishi wa raia katika barua ya waziri ni mwe, miezi sita ndiyo ilipewa kwa kiwanda hicho kwa kujiweka tayari. Kwa ukumbusho, kiwanda hicho chapatikana sio mbali na Feruge, ngambo ya hotel Residence, na ina uwezo wa kusafisha kilograma mia mbili za dhahabu kwa siku na tani mbili kwa mwezi. Tarehe makumi mbili na tisa Julai ya kila mwaka ni maalum kwa ajili ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya mikoko ambayo ni mimea maalum ya baharini ili kukuza uelewa wa umuhimu wa mifumo ikolojia ya mimea hiyo kama ikolojia ya kipekee maalum na hatarishi. Eneo hili lililohifadhiwa lililoundwa na serikali ya DRC mwaka elfu moja mia tisa makumi tisa na mbili linakabiliwa na mahitaji makubwa ya mkaa na kuni. Jamii za wenyeji pia zinafanya pia uvuvi mbaya katika mazalia ya eneo hili lililohifadhiwa, anaongeza Arthur Kalonji, meneja wa eneo la hifadhi ya bahari ya mangrove, anaeleza kwenye kipaza sauti cha Tatimapuku. Na, na misitu yote ambayo iko karibu na Mwanda inatumiwa kuhusiana na shughuli za makaa kaboni, na misitu inaondoka na lazima tufikirie juu ya matokeo. Hivyo basi inaendelezwa miradi ya upandaji miti ili kuzuia idadi ya watu kuwa na uwezo wa kupaka mafuta katika mikoko, wakati miji inakuwa, pia kuna tatizo la rasilimali. Hivi sasa kuna mazoezi mabaya ya uvi ivu katika mikoko, kwa sababu kati ya majukumu muhimu zaidi ya mikoko ni ile ya mahali ya kuota ya aina kadhaa za samaki. Kwa hiyo haya ni maeneo ya hofu kwa ajili ya kuzaliana kwa samaki na rafula kwa mfumo wa uvuvi kama wao ni mazoezi sasa. Ni kweli uharibifu wa maeneo haya ya ofu huko Ituri, jiji la Bunia lina gari lake la kwanza la kuzima moto. Ununuzi huo ulifadhiliwa na wafanyabiashara wanaoleta petroli kutoka nje ya nchi. Gari hili lenye ujazo wa lita elfu kumi na tano lilikabidhiwa rasmi kwa liwali wa mkoa siku ya pili, mbele ya baadhi ya wajumbe wa kamati ya usalama ya mkoa na baadhi ya wakazi. Kulingana na shirika la wafanyabiashara fek, lengo ni kulinda maisha ya binadamu na mali katika tukio la moto. Uratibu wa shirika la raia la Ituri unahitaji usimamizi mzuri wa gari hili la kuzima moto, huduma ambayo kulingana na muundo huu wa raia lazima iwe huru. Tangu mwanzo wa mwaka, angalau kesi kumi za moto zimerekodiwa katika eneo hilo. Katika jimbo la Chopo, idadi ya wagombeaji wa manaibu wa kitaifa wa wilaya ya uchaguzi ya jiji la Kisangani sasa inajulikana ni zaidi ya mia mbili. Hii wakisubiri uamzi wa mahakama ya rufaa ya Kisangani, mahakama hiyo iliyopewa mamlaka ya kutoa wamzi kuhusu uhalali wao, kwa mujibu wa mabango yaliyoonyeshwa kwenye ofisi ya Seni Chopo, faili mia mbili makumi nane na moja za wagombea ziliwasilishwa kwenye ofisi ya Seni pa Kisangani. Seni Kisangani inasema kuwa faili hizi zinatoka kwa vyama na vikundi makumi sita vya siasa. Hakika mji wa Kisangani una kwa bunge lijalo viti sita ambavyo vitalazimika kujazwa na viongozi waliochaguliwa siku za usoni. Huko Mongala kuna kujiuzulu kwa msururu hivi karibuni, wiki mbili sasa kwa wanamemba wa uongozi wa jimbo na mabaraza ya kisiasa miongoni mwa waliojiuzulu wapo mawaziri watatu wa jimbo akiwemo wa mambo ya ndani na usalama, kwa sababu kutolingana baada ya kuteuliwa kuwa jaji kwa amri ya rais. Wenzake wawili kutoka itepr na kilimo wamejiuzulu rasmi kwa sababu za manufaa binafsi. Pamoja nao washauri kumi na wafanyakazi katika makambuni mbalimbali mbali. Wote hao wako karibu na kiongozi wa kisiasa ambaye hakubaliani na gavana Cesar Limbaya na anayedaiwa kuwataka wafuasi wake wajiuzulu ili kudhoofisha kiongozi wa mkoa. Vijana wa Kivu Kaskazini wametakiwa kufanya kazi pamoja ili kujenga kesho yenye amani, undugu, umoja na usalama. Wito huu unatoka kwa askofu wa jimbo la Goma, uliotolewa wakati wa kongamano la kumi na tatu la vijana la kanda kuhusu amani lililofanyika tarehe kumi na tatu hadi kumi na sita Julai katika parokia ya Mlima Karmeli. Askofu Wili Ngumbi anaelezea lengo ya kongamano hili la vijana katika mahojiano haya na Rosali Zawadi. Askofu Wili Ngumbi, jambo jambo sana mama mpashaji wa habari. Diosezi ya Goma imemaliza kikao uh, cha vijana uh, juma iliyopita. Utuambie, kikao hiki kilikuwa na lengo gani na kimekuwa na matokeo ha gani tangu muna kiandaa kila mwaka? Vijana wa siku ya leo wanazunguka kichwa, hawajui wafuate njia gani Je, gani ni nzuri zaidi? Kwani wanapata mafundisho mengi. Unajua siku hizi mazehebu inakuwa nyingi. Unajua pia siku hizi kuna hiyo mafundisho ya wataalamu wa siku za leo, hewa ya ya leo inakuja na mafundisho mengi yenye kuvuruga kichwa cha watu, na yote wanapenda kuwapatia vijana ndipo tunapenda sana katika eklesia kusaidia vijana awezi kujua kuchagua, kwani maisha ya eklesia ya kesho, maisha ya nchi ya kesho ni katika mikono yao. Wanapaswa kujua kuchagua nini ni ya lazima, nini ni mzuri kwa ajili ya kuweza kuwa na maisha bora, maisha ya heri, maisha ya amani na hasa maisha ya ujamii ya pamoja, kwa kuweza pamoja kujenga nchi, kutumikia nchi, kujitolea kwa ajili ya nchi yao. Ni ujumbe gani muhimu ulipatia vijana kuhusu kuishi pamoja jimboni? tumeongozwa na maandiko matakatifu hasa hadisi ya kijana e, Yosefu mwana wa Yakobo, na wenzake ndugu zake wa damu, watoto wa baba mmoja, walimuuzisha, ndio tukasema inafaa vijana wasikie vizuri hiyo hadisi, namna gani Yusufu alisamehe ndugu zake, hakuchunga ajilipishe, kisasi kuchunga fitina, chuki ndani ya roho yake juu wanzake walimuzishaka. Asanisha kwanza maisha mapya, hiyo mambo ya zamani mi naisahau, tunaiacha na tunaangalia sasa mbele katika maisha mbele. Na ndi vile tunaambia vijana, tunajua kama ndani ya, ya jimbo letu katika majamaa vijiji vyetu hadisi iko ya uchungu, kulikuwa vita, kulikuwa ujeuri, mambo ya ubakaji kuluguziana manyumba na ile yote inaacha vidonda katika maisha yetu. Yote ni magumu ndani ya hadisi yetu, ila tujue kama leo Mungu anatuomba tuweze ku pitisha ule ukarasa na tuanze ukarasa mpya, tuangalie mbele, tunaenda wapi? Kongo inaenda wapi? eklezi inaenda wapi? namna gani tujenge pamoja, vijana, maisha yetu ya ya kesho, kwani ndi pale tutaweza kujua kujenga vema nchi yetu na kujenga kumtumikia Mungu. Na zaidi ya yale, Baba Skofu, ulizungumzia na vijana pia mambo ya uchaguzi na vijana walikuuliza, unawashauria nini, wagombee pia viti vya ubunge ama waingie ndani ya jeshi? Nini jibu lako? Ndio vijana waliuliza hiyo wataambia baskofu, mwaka huu ni mwaka wa uchaguzi. Kijana anaweza kuingia katika mambo ya, ya siasa kuwa kandidati wa uchag, uchaguzi. Mi naambia kama vile papa wa Roma anazoea kujibu anaambia tuna lazima siku za leo wafanya siasa wawe wakristu Wakristu waingia katika siasa na hali ya kikristo, waingia katika siasa kama ni mwamini wa azuru dini gani na imani yake, na afanye siasa akifuata mafundisho ya imani yake. Juu kweli tuwezi kuwa na wafanya siasa na nchi yetu wenye kushughulika na nchi kushughulika na mafaya wote, kuliko kama vinasema kuangalia faida yao wenyewe, na wenye kweli kutumikia raia. Ndio maana tunapenda kuambia vijana Munaweza kuingia, munapasha hata kuingia katika siasa, ila mwingie mkiheshimia imani yenu, fadhila za Kikristu, fadhila za Injili ni ya lazima sana. Na ni vile vile naambia juu ya ya jeshi. Eske tunaweza kuingia katika mambo ya ya jeshi? Naambia ndio, mnapasha kuingia katika jeshi. O, tuna lazima tuona waskari, wapolisi wenye kuwa wanatumika na imani yao, wanamwogopa Mungu, wanapenda kutumikia Mungu, kutumikia ndugu zao, kujitolea wakifuata kweli kazi inaokuwa kazi yao ya kulinda nchi, kulinda raia na mali yao, kulinda mipaka ya nchi hii yote ni kazi ya, ya askari na, na polisi kuleta usalama, kulinda amani ndani ya nchi, kuliko tunazoea kuona mm. mara nyingi watu ni waaskari, lakini unaona kama kweli wanatumikia labda mambo ya ukabila. Ndio tulipenda kuambia vijana wetu, ni lazima na mnapasha kuingia katika jeshi katika siasa, ilo mwingie ndani, kama vile vijana waamini, vijana wa Kristu na roho ya, ya, ya, Wakristu na imani yene ya Kristu, unaweza kutumikia nao raia na vile mnamtumikia Mungu. Monsignor, Uilingumbi, na nakumbusha kwamba kwa askofu wa diosesi ya Goma, tunakushukuru mradi wa uchaguzi wa kusaidia wagombea wanawake na hasa wanawake walio katika mazingira magumu katika maeneo ya vijijini lakini pia wale wa mjini ambao bado hawajafahamika kisiasa na umma kwa ujumla. Ulizinduliwa huko Bukavu, inafanywa katika majimbo sita ya DRC na inafadhiliwa na serikali ya Ubelgiji kwa kiasi cha yuro milioni moja elfu mia mbili kupitia shirika lisilo la kiserikali la ONZ, ONZ, ONZ. Maelezo zaidi katika ripoti yetu ya siku iliyoandaliwa na Jean Kasami. Mradi huo unalenga kusindikiza kwa uchache wanawake 118 chini ya usaidizi wa wajuzi. Mratibu wa ofisi ya shirika la kimataifa lenye asili ya Ubelegiji, Adolfe Baduda, ndiye muhifazi. Nimetumika kwenye ONG Belge 1111. Nimekuwa mkubwa wa hiyo organizasion kwenye nchi la maziwa makuu ni proje yenye inahusu sana wanamuke kuwasindikiza, waende nao kupostule, tuone kama kesho kesho yake kwenye parlema zetu tutakuwa na wanamke wengi wenyewe watatetea wenzake na watatetea wengine wanaume. Tuliona kama kusikle elektro zinye zilipita, wanamke wakuwa wengi tunajua kapasita ya wanamuke wanakuwa nayo, na tumewaza kama wanamke wakiingia pembeni na wanaume pote pamoja, wanaweza kufanya kazi yenye kuonekana juu ya maendeleo ya nchi yetu. Radio Maendeleo ni moja kati ya waliobuni muradi huo pamoja na Sedeko, Centre d'Appui a l'Education et au developpement Communautaire. Jean Pierre Buledi anafafanua shabaha ya mradi. Sisi tunapiganisha kwa kukusanisha wanamke wenye wanataka kuwa wa depute ama wa bourgmestre ama wakuu viongozi hapa katika vote itakuwa hapa kwa siku zijazo katika ile uchaguzi. Tungipenda tukusanye wanamuke zaidi ya mia na makumi munane tuwafunze na tumaoneshe namna gani wanaweza kujitayarisha kusudi nao wakuwe competitive sawa vile wanaume kwa uchaguzi uu. Katibu jimboni wa kamisheni huru ya uchaguzi Seniki ya kusini Kaudense Maeshe anasifia ujio wa mradi Mu maneno yote yenye tunatia mbele juu ya kuongoza nchi, sisi wa komision elekitorali tunaonyesha kama mwanamuke naye iko nafasi ya kujitia sawa kandideti na kuongoza nchi, iko nafasi vilevile vile ya kutumika ndani ya masturiktura politike, ndani ya ma organizasyon de leta, ili ainuwe inchi kushinda mwanaume ansisanseke Mama anaongoza na moyo yake na maarifa yote, ni kwa ndani ya kichwa yake kusema, sitaiba juu niko na huruma ya watu. Mama mwenye anaingia hata tafuta kutengeneza bubitu bwenye habuna maana, lakini atayenda kwa kusema ainue bienetre ya watu kufwatana na budget ya leta na intervention ya leta lenjo development durable, mradi utadumu mwaka mmoja na miezi ine. Bukavu Jean Kasami Radio Okapi. Ni mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.