Jamhuri oh, ya Kidemokrasia ya Kongo imepata medali yake ya kwanza ya dhahabu jana Jumapili kupitia Andi Mukendi katika pambano huru kitengo cha wanaume katika michezo ya tisa ya Kifaransa. Wanasheria wanaosimamia utetezi wa mlinzi na dereva wa marehemu Sheribeo Kende wanalaumu kutoruhusiwa kuwaona wateja wao, jambo ambalo wanasema ni ukiukwaji wa haki ya utetezi. Zaidi ya watoto 1500 wamenyimwa shule tangu shambulio la mwezi Juni mwaka jana kwenye kambi ya wakimbizi ya Lala katika tarafa la Jugu huko Ituri. Hamjambo na karibuni kwa wote, habari kamili Mchezaji wa Kongo Andy Mukendi alitoa hii Jumapili tarehe 13 Julai kwa DRC medali yake ya kwanza ya dhahabu. Alishinda katika pambano huru katika kitengo cha kilo makumi saba na tisa kwa wanaume dhidi ya Mwarmenia Simonyan Razmik. Vanessa Kongolo alikuwepo. Hii hapa ripoti yake inasomwa na Jean Baptiste Ndonga. Katika eneo la mchezo gymnase iliyokuwa ikijaa watu hapo Stade Tata Rafael, Andi muke ndikabea alimshinda mu Armenia Simonian Razmik kwa ujuzi mkubwa pointi saba kwa bila. Ilikuwa furaha tele kwa koch wa Leopard lute Bwana Sikatenda. Andi Mukendi alikuwa pia mwenye furaha tele. Hiyo ndiyo medaille dor ya kwanza ya nchi Kongo ya Kidemokrasi katika mchezo huo. Tutaelewa kwamba Andi Mukendi ndiye mukongomani wa tatu kwa kupata medaille dor kwenye michezo Jeu de la Francophonie. Wa kwanza alikuwaka Fiston Mwanza katika literature na texte yake la Nuit a Beirut au Liban mwaka elfu mbili na kenda wa pili ndiye mpiga mbio maratonien Makorobondo Salukombo mwaka 2017 huko Abidjan, Cote Divoire. Mashindano kisani ya kisanii na kitamaduni yaliyopangwa ndani ya mfumo wa michezo ya tisa ya Francofoni yanaendelea katika nafasi nyingi na eneo za kitamaduni katika kituo cha Waloni ya Brussels mjini Kinshasa. Wasimulizi wa hadithi kutoka nchi nyingi wanawasilisha maonyesho yao tangu siku ya sita tarehe makumi mbili na tisa Julai mwaka tunao. Hii jumapili nchi nyingine nne zikiwemo DRC, Cote d'Ivoire, Martinique na Gabon zilishindana kupitia wasanii wao. Fahamu kuwa nchi sita kutoka kundi C zinachuana leo jioni kuanzia saa kumi nusu fainali fainali na sherehe za medali zitafanyika siku ya pili hii tarehe moja Agosti mwaka tunao bado, katika kituo cha Walonia Brussels mjini Kinshasa. Baraza la majaji la kimataifa linaloundwa na wajumbe watano wa asili mbalimbali litaamua kwa vigezo kadhaa, ikiwemo ubora wa onyesho, mavazi, maandishi, uigizaji, ushirikiano na umma na mengine mengi. Na mkurugenzi wa klabu ya UNESCO cheko jimboni Tanganyika anatoa wito kwa viongozi wa Kalemie kuwasha skrini kubwa ya televisheni iliyo katika uwanja wa kisebwe hii ili kuruhusu raia kufuata michezo ya Francofoni inayofanyika Kinshasa. Anaeleza kuwa michezo hii pia ina tabia ya kitamaduni. Francois Xavier Mibe alisema hayo siku ya kwanza hii kwenye Redio Kapi. Alipoulizwa kuhusu swala hili, Meya wa Kalemia naahidi kuwasha leo skrini kubwa hiyo ya televisheni huko kwenye uwanja wa Kisebwe. Kama nilivyotanguliza, kesi ya Sherubeo Kende, wanasheria wanaosimamia utetezi wa Kamishna Nico Kabunda Tambi na Papi Ngaka ambao ni mlinzi na dereva wa marehemu naibu wa kitaifa Sheribe Okende wanaendelea kusikitikia ukiukaji wa haki za utetezi wa wateja wao. Wanasheria Jules Bongombe, Bertin Tumba na Timothe Mkenk wanadai kuwa hawajapata fursa ya kuwaona wateja wao hadi leo. Walisema hivyo katika barua nyingine iliyotumwa kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika Mahakama ya Hakimu Mkuu siku ya tano iliyopita. Aidha, familia na wanasheria watetezi wa marehemu naibu wa kitaifa Sheribeo Kende walialikwa kwenye kikao cha kazi siku ya kwanza hii na mwendesha mashtaka kuhusu sharti lao la kutekeleza uchunguzi wa maiti. Mbunge wa kitaifa na aliyetangazwa kuwa mgombea wa uraisi wa mwaka tunao Delise Sanga anasikitishwa na visa vya vurugu vilivyotatiza kuwasili kwake siku ya sita huko Kananga na kutatiza mkutano wake. Alisema hayo katika mawasiliano aliyofanya hii Jumapili mjini humo, akishutumu wafuasi wa uongozi wa sasa kuwa wahusika. Msafara wake ulivurugwa wakati wa safari yake kutoka uwanja wa ndege hadi katikati mwa mji. Mpinzani Sesanga, ambaye hata alipigwa kichwani na jiwe lililorushwa kwake, alionyesha kuwa hilo halitasimamisha vita vyake vya kuijenga upya jimbo hilo. Msikilize Delise Sanga anatafsiriwa na Jacke Mukongole. watu hawa sasa wanataka kuona mbou, kama majimbo mengine si yote ya et Kongo mambo si yakibadirika, na ndiyo maana kwa mtazamo wa mabadiliko haya umependekeza mupango mupya unayoitwa refondation ya Congo ambao mimi ni mgombea kiti cha raisi katika uchaguzi ujayo pa mwezi wa Desemba. Napenda kuwakumbusha kuwa kufanyikwa kwa uchaguzi mara kwa mara ni sehemu ya mila za kawaida za demokrasia na kwamba uhuru wa kila mutu unahitajika. Nimechaguliwa kutoka mji huu wa Kananga kama mteude wa mkoa, nimechaguliwa kutoka eneo la Luiza kama naibu wa kitaifa. Kwa hivyo nina dhamira ya kikristo ya kutetea maenteree ya watu wangu, wapiga kura wangu, idadi nzima ya watu wa Kongo na wale wa majimbo yaliyonichagua. Elu. Huko Ituri zaidi ya watoto 1500 wa umri wa kwenda shule wamenyimwa shule tangu shambulio la mwezi Juni mwaka jana kwenye kambi ya wakimbizi ya Lala katika tarafa la Jugu. Baadhi wanauawa katika kambi yao, wengine ambao wamehamishwa wamepoteza vifaa vyao vya shule. Bado wengine wameacha masomo yao na kufanya shughuli za mashambani zinazolipwa ili kusaidia wazazi wao ambao hawana tena mapato ya kutunza mahitaji yao. Wazazi wao wanalilia viongozi husika kuwasaidia ili kuokoa kesho ya wanafunzi hao. Maelezo na Mari Magera katika ripoti hii ya Ezekiel Muzalia ambaye anarudi kutoka eneo hilo. Kwa ujumla, ni shule sita ambazo zinafanya kazi katika eneo la Lala, kilomita mia moja kaskazini mwa Bunia, ni katika mtaa wa Jugu. Hizi ni pamoja na shule za msingi za Wadri Deja Tsa na Goi wanakaribisha watoto wengine pia wakimbizi kutoka maeneo ya Savo. Wachache ambao walikuwa wanaendelesha shule waliacha, na kwa sasa wanajihusisha na za mlimo katika shamba za watu kwa ajili ya kusaidia familia zao. Kiongozi wa wakimbizi Palala, anaomba kwa serikali ya mtaa pia wafanyakazi wa shirika za kiutu kuona namna gani ya kuokoa maisha ya baadaye ya watoto hawa mwanzoni wa mwaka ujao wa shule. Wakimbizi hawa wanaita serikali na washirika wake kuhakikisha usalama wao, lakini pia kuwatafuta wahusika wa mashambulizi ya Juni iliyopita na kuwafungulia mashtaka. Ripoti toka Bunia, Magira, Radio Kapi. Katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini, familia nyingi za wakimbizi ambao walikuwa wamekimbia mashambulizi ya waasi wa ADF tangu zaidi ya mwaka mmoja sasa, kijiji cha Biakato na kandokando wanaanza kurejea katika maeneo yao ya asili. Biakato iko kwa umbali wa kilomita makumi tisa magharibi mwa Beni. Watu hawa waliokimbia makazi yao wanaokadiriwa kuwa familia mia sita makumi tano waliwekwa katika kambi ya Kamuchanga katika manispa Mangina. Kulingana na msimamizi wa kambi hiyo, ni familia makumi sita na moja pekee ambazo bado zimehifadhiwa hapo. Anaomba msaada kwa ajili ya wakimbizi hao. Mbusa Maliatiru yuko kwenye mikrofoni ya Marke Marofimbo. Hali ya hewa kwa sasa, wakimbizi wanapima kuishi salama kidogo Na kututetea vile amani. Kwa kifupi, mjue kwamba askofu msaidizi wa jimbo kuu la Kisangani, amewasili siku ya kwanza hii katika jiji hilo. Aliposhuka kwenye ndege, askofu Leonard njadi njate alikaribishwa na padri Maximilien Lobanga, kiongozi wa kanisa kuu la mama yetu wa Rosari Takatifu na mkuu wa kamati ya maandalizi. Wakatoliki kadhaa waaminifu kutoka parokia na mashirika mbalimbali mbali jijini walisafiri hadi uwanja wa ndege kumkaribisha katika jimbo la Maniema. Ili kutatua kero ya ukosefu wa maji ya kunywa katika jiji la Kindu, seneta Ugista Matata Ponyo alizindua wikendi hii kazi za uchimbaji wa maji ya kunywa katika jiji hili. Operesheni hii ilianzia kwenye blok ya Brazza Neema, ambapo mashine za kitengo cha uchimbaji zimewekwa kwa ajili hiyo jambo ambalo linatuliza raia ambao wanatoa kila mara sauti za kilio wakiomba msaada wa viongozi na watu wenye mapenzi mema. Mgeni wetu ni Bi Atosha Mulalo Feza. Yeye ni kiongozi wa kijiji cha Kepala ambacho kinapatikana angalau kilomita kumi na tano kutoka Kindu na chanzo cha Mto Kongo. Katika mahojiano yake na Florence Kizalunga baada ya hafla ya kukabidhi mitumbwi kwa wakazi wa Kepala na shirika lisilo la kiserikali la Solidarite Feminine, Bi Atosha Mulalo Feza anazungumza kuhusu mitindo ya maisha ya wakazi wa Kepala na ugumu wao. Mama Atosha Mulalo Feza, jambo. Jambo mama. Wewe ni kiongozi wa mji Kepala. Unaweza kutuambia namna gani munaishi huko Kepala? Kepala tunaishi kumagumu sana. Kazi yetu ni kulima mashamba, kisha kulima ile mashamba, au na makuta unaluwe 50000 kwa kulue shamba moya, unakatisha miti senkante mile, unakangulisha senkante mile, unapandisha senkante mile, kupadidia ba bamama tunakutana kigundi tunapalilia mashamba yetu na kuvuna tunavunishana na hiyo mashamba yenu eti kwa kupata mimea mnapata kama onje ya kuwaletea ama, mimea, ama mnaingia katika shamba ya mwingine, mnatosha na kwa mwingine. Atupatake hata onje de moya enye kutusaidia na mimea ni sie wenyewe tunabeba kwa ushamba ya umama njo tunakia kupanda kwingine shamba. Na senye munabeba vile munalipaka ama inakuwaka tu unabeba kwa bure ama unainunua? Anakuuzisha kitunga moya na trua mili fraya miti ya mihogo ndio naenda kupanda. Unakopa bomba ya mupunga unadipa bomba mbili kumavuno mavuno. Kama haukupate nakuletea tu magumu. Na senye munapata sasa hiyo mazao ya shamba yenu kwa kuuzisha munafanyaka namna gani? Kwa kuuzisha ni magumu sana. Hatuna transport, hatukuwa na transport. Tulikuwa tunauzisha kule kule, banaenda kuuza bei ni bei banakuya nayo yanayo. Ukasema nitie kumutumbu utakia kuzisha, faida hakuna, na mali napotea, na unabakia hivi hivi, utakosa hata chumvi na sabuni ya kwenda nayo, wala kikwembe, hautapata kepala. Kindu tunalipa na 10,000 franc, utalipa tu na na na... Uta taksi yote iko na kuchunga pale kukivuko, unaidipa iko pale, ba mvironema ba, ba, banani mataksi yote mishi iwe bile biote majina mama patu unanilomba minalipatu mgisi tumeona leo onje moja ya Solidarite Feminine imetoka kuwapatia mtumbu. Iyo mtumbu eti itawasaidia kweli? Oh, mama, tunashukuru tena tunafurahika na zaidi sababu tangu tunaishi kule tuko tunaishi kumagumu, hatuone nani wakutusaidia. Leo tunakua kushukuru, Solidarite Feminine inakuya kuya kutubeba sie, tuko bee kufurahika sana na ile mitumbu yetu. Tunaona kama tutakuwa tunabeba miziko yetu kwa bure, tunakuya kuuzisha balitupa na makafi Tunabashukuru sana, si tunaona kama umaskini kwetu unatupunguka kwa ajili ya transport hiyo. Iyo tu mitumbu nyo wamebapatia imetoshelea, ama munakuwa na lazima tena na hitaji ya kukuwa na ingine? Tuko na hitaji mama, sababu kule bitu biko binatoka sana kule, njo kutumbu ya, ya manyema hapa, kama mendako ile siku ya tano siku ya pidi siku ya tatu, transport tu ya chakula njeko natoka kule kwetu, tuko benyeku tunapenda batuongeze ingine zaidi ya ile. Na viongozi, ombi gani unao kwa wakuu viongozi? Ombi gani unao kwao? Naomba kuwaku viongozi batusaidie, batubebe sababu, kepala njekonafurunire chakula sana, batubebe kimaisha na kitu getu. Nalomba kuviongozi nikusema batusaidie juu ya mataksi shi, tuko ni balimai tu, hatuna mapori, tuko tunaluwe mashamba. Batusaidie na maneno ya mataksi, kwa ule mwana analeta chakula yakula batusaidie, takse inapita kubahari, tunateseka sana, tuko tunarudia, hatuna chumvi wala sabuni, sakani utafika kuuza kikwembe baada ya hiyo kazi ya kulima. Wakaaji, wakaji wa Kipala wanafanya ngine kazi gani? wanaloba mama, kuloba makila ndoani, banatumika ile kazi yote. Na hiyo yote mnaifanya kuhari hiyo ya zamani ? Hapana ya, ya kisasa, kuhari tu ya zamani ya magumu magumu. Wakati mko nakuya hiyo kunjia ya mai, eti inawafikiaka masiku moja, watu kuanguka na kumwangika, ndio kama zarua iko inafikia umwangike. Saa zingine utabeba kamutumbu kaloko kwa mutu na luwe, unakuya nako unafika unakia kumwangika me hapa. Sasa shi tunashukuru kusolidarite feminine inatusaidia na mitumbu ya kuonekana ya shi kupakiza vitu vyetu, na tunaona kama magumu haitakuwa tena. Wewe kama vile kiongozi wa mji kepala, unashauri gani kwa wakaaji wako wote? Mashauri ninao kwa wakaaji wangu wote ni tufanye kazi yetu kwa muhimu, tuendeleshe na tujuikane na shi, sababu leo tunatoka kuzambi ya Misri, leo bana tuokoa, tunafurahika sana. Mama atosha mulalo ofeza, nakupigia ksanti. Na mimi nashukuru mama kuruhusu wafanyabiashara wa sekta binafsi wadogo na wakubwa kuuza bidhaa zao kwenye soko la bara la Afrika ZLECAf, ambayo ina maana ya eneo huru la biashara la bara la Afrika. Hili ndilo lengo lililofuatiliwa na GIZ ambayo ilitoa mafunzo ya siku tatu huko Bukavu kwa watendaji wa sekta binafsi kutoka FEK na Kopemeko kuanzia tarehe makumi mbili hadi makumi mbili na mbili Julai mwaka tunao Ripoti ya Jean Kasami. Wale wanaoshirikishwa katika hicho kikao ni wachuuzi wadogo wadogo wa mpakani, wana memba wa FEC, Kopemeko na muungano wa mashirika yenye kuzalisha kahawa na kakao katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ombeni Mulume Jerve ni mwenyekiti wa muungano wa wafanyabiashara wa mpakani, anaona wazo la GIZ ni la maana sana kwao. Kwetu kabisa, ili ni jambo nzuri. Inchi yetu kwa ushirikiano na JZ iliona kwamba ni lazima ianzie kujulisha wakaaji komuniti yetu ya Kongo, maana ya kuingia ndani ya Zilikaf na faida gani tutapata kwa kuingia ndani. Nikusema inchi iliona ya kwamba pamoja na JZ iweze kwanza kufundisha watu umuhimu ya nchi yetu kuingia ndani ya iyo zile kaf, na hapo ndipo tutaweza kufanya na sisi mapendekezo ambazo serikali inaweza kukamata ili kwamba iyo avantage iko ndani ya zile kaf komunote ya Kongo iweze kuifaidika kutumika na wengine katika soko la pamoja la Waafrika. Kunamupa matumaini ya kuendelesha biashara yake mchuuzi huyu mdogo, Beatrice Chishibanji. Si tutaungana pamoja, itanifaidisha kujua kutumika, kuchuruza na kufaidika na kujiwekee. Vitu gani mutabadilishana nao? Maragi, samaki, sambaza, tomate na legime na mafuri. Matilde Mambo, msimamizi wa kikundi cha maendeleo ya wachuzi wadogo mpakani, anahofu kwamba wasigeuzwe soko la wengine, sababu Kongo haitimize masharti. Niko naoga tukiingia mwa hali tuko nayo, sababu hapa Mkongo hatuna production yoyote yenye tunaweza kubeba na shee nje kwenda kuuzisha mainchi zingine. Yenye mimi naweza omba kwa ku viongozi production yetu iko mali, tukue na shina vitu tunaweza peleka kule. Tukiingia mwa ile muungano ya Zelkav na tuna kitu ya kubeba kule, tutakuwa tunapoteza juu hapa kwetu tabakia tu ni soko ya kuuzishia mainchi zingine mekwetu shia kuna kitu tutabeba. Msimamizi wa mradi wa zile kafe kunako JZ Papi Mukeba anasema matumaini yako wachuuzi wa kongomani nao wana biashara ya kwenda kuuzisha ndani ya soko hilo kubwa la bara la Afrika na kwamba wanakile wanaweza jivunia biashara biko, lakini ilomba watumike sana zaidi biashara yao kisi wanaweza wakapeleka vile vitu kwa nchi zingine. Naomba wapange biashara yao mzuri juu biashara yao itikio kwa ile nchi. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na jioni njema kwenu. Kwa herini.