Oh, kulifunguliwa jana siku ya nne huko Bukavu kongamano la kimataifa kuhusu haki, maridhiano na amani katika eneo la Maziwa Makuu. Mratibu mkuu wa kitengo cha msaada wa udhibiti wa MONUSCO alitembelea jana siku ya nne Kambi ya mpito ya wanamgambo maimai waliokwenda kujiunga na mpango wa PDDRCS ili kujionea namna wanavyohudumiwa. Huko Manyema vijiji vya Kamba na Ikolo katika usultani wa Bangengele havina maji ya kunywa, hospitali wala shule. Viongozi wa pahali wanaomba msaada kuhusu swala hilo. Karibuni kwa wote na hii ndo habari kamili. Katika Kivu Kusini kulifunguliwa hii siku ya nne tarehe makumi tatu na moja Agosti huko Bukavu kongamano la kimataifa kuhusu haki, maridhiano na amani katika eneo la maziwa makuu. Kazi zilizoandaliwa chini ya msukumano wa dhamira ya kijamii na kisiasa ya Monseigneur Christophe Munzihirwa Mwenengabo kama ishara ya upatanisho. Kwa siku nne, majadiliano na tafakari zitahusu migogoro ya silaha katika eneo la maziwa makuu. Wazungumzaji wakuu katika kongamano hili la kimataifa ni maaskofu, maprofesa wa vyuo vikuu, mapadhri, wanaume na wanawake wa kidini, walei waliojitolea na wanachama wa jumuiya za kiraia pamoja na watendaji wa kijamii na kisiasa. Katika Kivu Kaskazini, siku moja baada ya maandamano ya wakazi wanaojiita Wazalendo waliosimamisha sekta zote za shughuli jijini, shughuli zote za kijamii na kiuchumi na kiutawala zilianza tena vizuri siku ya nne hii asubuhi huko Goma. Maduka, soko, benki na vituo vya mafuta ya gari vilifunguliwa na vinafanya kazi kama kawaida hadi mwisho wa asubuhi tathmini ya muda ya maandamano yaliyotolewa hii siku ya tatu na msemaji wa liwali bado ina utata, kwa sababu watendaji wengi wa shirika la raia wanataka uchunguzi wa kina ili kubaini majukumu ya pande zote. Maelezo zaidi kuhusu hali hiyo na Gabriel Wamenya. Leo siku ya ine, ndani ya mji wa Goma, shughuli zote zimerudi sawa vile kawaida: usafirishaji wa pamoja, soko, benki, duka ndogo na kubwa zote zimefungua na kutumika. Ila tishio lililokumba wakaaji wa mji wa goma jana laendelea kuonekana zaidi. Wakaaji walioguswa na vitendo hivyo wa kusini ya mji wa Goma vile Ndosho, Keshero na nane ya seta ya Nyabushongo, huko wazalendo na vyanzo vya usalama walipambana ana kwa ana. Sehemu ya kaskazini ya mji wa Goma haikuguswa na maafa yoyote, ila wafanyabiashara tuliowaona walihuzunika sababu ya kupoteza faida zao za kila siku. Kwa upande mwingine, hesabu ya watu saba waliouawa ambaye kati yao polisi moja, iliyotolewa na msemaji wa waliwali Luteni Kanali Ngiome Njike Kaiko yaendelea kuzusha ubishi kati ya viongozi wa shirika la raia. Kufatana na uharibifu ulioonekana jana, hatua zote za usalama zilizotekelezwa na viongozi ndani ya mji wa Goma zaendelea kuonekana nafasi nyingi, hata kando kando ya vituo vya Umoja wa Mataifa. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Mratibu mkuu wa kitengo cha msaada wa udhibiti wa MONUSCO na mwakilishi wa mfumo wa Umoja wa Mataifa kwa PDDRCS alitembelea hii siku ya nne kambi ya mpito ya wanamgambo maimai waliokwenda kujiunga na mpango wa kupokonya silaha uondoaji uokoaji jamii na uimarishaji PDDRCS. Eneo hili liko ndani ya kambi ya kijeshi ya Generali Chiko Chitambwe huko Mambangu. Ilikuwa ni kwa ajili ya kuenda kujionea kwa macho namna gani wagombea hawa kwa mchakato wa amani wanahudumiwa ili kuhamasisha washirika kwa ajili ya ufadhili wa mchakato huo akiwaahidi kuboreshwa kwa hali zao za malezi. Mkuu wa PDDRS Beni Omar Kavota alisema anafuraha kuona kwamba licha ya hali ngumu hawalengi kurejea msituni. Huko Ituri sehemu ya maswala ya kisiasa ya Monusco ilileta pamoja vijana wa mielekeo yote hii siku ya tatu ili kujadili uchaguzi ujao. Ilikuwa kwa ajili ya kukusanya matarajio na mapendekezo yao kuhusu mchakato huu ambao mara nyingi unakuwa na ujeuri wakati wa kabla au baada ya uchaguzi. Baraza la vijana la mkoa linakaribisha mbinu hii ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa lakini linaomba vijana ambao wana malengo ya kisiasa waungwe mkono. Marie, Nema, Magira, anatusomea ripoti hii ya Ezekiel Muzalia. Mambo matatu yalikuwa katikati ya mabadilishano kati ya vijana na wakuu wa kitengo cha masuala ya kisiasa cha Monisco ikiwa ni pamoja na matarajio ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini DRC kuhusu tabia ya vijana kwa ajili ya kuendesha uchaguzi kwa amani. Kiongozi wa Baraza la Vijana wa Jimbo la Ituri alisema kuwa pia kuna mazungumzo ya kuweka utaratibu wa kupambana na udanganyifu wa vijana wakati wa kampeni au wakati wa uchaguzi wenyewe Disemba ijayo. Baadhi ya vijana hawa ambao wamewasilisha tayari makandideti zao wanalaani kile wanachokielezea kama kampeni ya mapema iliyoanzishwa na vyama vya kisiasa vya makundi ya walio wengi, hali ambayo wanaamini inahatarisha kuvuruga mwenendo wa kawaida wa mchakato wa uchaguzi. Monisco inasema inafuatilia madai haya, lakini inatoa wito kwa vijana hawa kuwa na Gira, Radio Okapi. Huko Maniema wakazi wa vijiji vya Kamba na Ikolo katika usultani wa Bangengele katika tarafa la Kailo wanakosa chemchemu za maji ya kunywa, hospitali na shule kwa ajili ya elimu ya watoto wao. Taarifa hii iliwasilishwa kwa redio Kapi na kiongozi wa kijiji cha Kamba wakati wa ziara ya ufuatiliaji wa ukarabati wa barabara ya huduma ya kilimo katika kitongoji cha Bangengele na sekta ya Balanga na shirika la Ujerumani AAA Agro Action Allemand siku ya kwanza iliyopita. Kiongozi huyo anaomba uingiliaji kati wa haraka wa viongozi wa mkoa na kitaifa ili kusaidia watu hawa. Mtaa wa Kamba wenye vijiji vyake viwili vya Kamba na Ikolo upo kilomita kumi na mbili kutoka Lukando na kilomita makumi sita na moja kutoka Kindu. Zaidi ya kaya mia mbili hazina maji ya kunywa. Baadhi ya watoto kutoka vijiji hivi husafiri mahali nyingi kufika shuleni. Katika vijiji hivi hakuna soko wala hospitali, kwa hiyo kilio hiki kutoka kwa sultani wa mtaa Lubanga Kafuta Ngongo: tunakunywa maji ya mchafu hayo na yanaleta magonjwa sana watu wana wagonjwa sayo na wakati wote hata watu wakubwa wana wagonjwa juu, hakuna maji ya mchafu, hatuna soko, tuko na distansi ya 11 km na soko mpaka Lokando njo soko iko na njoo, tunaomba kwa wakuu viongozi watusaidie, tuna wasihi, tunawalilia sana. Tuko tunalima mazao iko inapatikana me fasi ya kwenda kuzusha mazao hakuna na njoo tunateseka sana. Mbali na matatizo yaliyotajwa hapo juu, idadi hii ya watu inakabiliana na matatizo ya mawasiliano. Anteni mbili za simu zilizowekwa Lokando hazifuniki pembe baadhi ya wakazi wakati nyingine husafiri zaidi ya kilometa kumi na mbili kutafuta mtandao. Nimeripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Okapi. Jimboni Kivu Kusini, wanawake wa shirika la raia la Kivu Kusini wanalaani jaribio la kuharibu eneo la kumbukumbu ya wanawake iliyopewa wakati wa maandamano ya dunia ya wanawake katika mwaka wa elfu mbili na kumi. Ishara hii ya kukumbukwa kwa waasiriwa wa vita inasemekana kwamba huenda inakaliwa na watu binafsi. Kwa hivyo, wanawake wa shirika la raia katika Kivu Kusini wanaomba mfumo wa haki wa Kongo kufungua uchunguzi na kuwaadhibu wale wote wanaohusika katika faili hii ya uharibifu. Ripoti ya Emmanuel Elameji wa Kabedi inasomwa na Jean Baptiste Ntonga. Wanawake wa shirika la raia kivya kusini wajieleza kupitia tangazo lao mizangarde, wanasema kwamba kituo kilicho usoni mwa soko ya nguba mtaani Ibanda ni alama ya kumbukumbu ya mwanamke duniani. Hapo ndiko maandamano ya wanawake ulimwenguni ilikusanya wanawake mwaka elfu mbili na kumi. Ni alama ya umoja wa wanawake wa kivya kusini, wahanga wa vita, miongoni mwao kuna waliozikwa wazima. Bi Angelique Kasi Kalulu, mumoja wa shirika la raia ameeleza kwamba ikiwa walipewa nafasi hiyo ni lazima kuizingatia, kwani kwao ni maisha yao na kulipandwa mti wa alama ya maisha ya mwanamke. Ndivyo wanawake wa Kivu ya Kusini wanaomba kwa serikali ya jimbo ishughulike na swali hilo, na kutahadhari idara za mambo ya udongo zisimamishe kutoa kartasi za umiliki wa udongo kuhusu nafasi hiyo, kwa sheria ifungue upelelezi na kuadhibu wote wanaoshiriki katika uporaji huo. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Okapi. Kutoka kwa maneno hadi vitendo, huko Kasindi, mji wa mpakani ulio kwa umbali ya pata kilomita makumi tano kutoka mji wa Beni katika Kivu Kaskazini, polisi walianzisha hii siku ya tatu operesheni ya kuwasaka wamiliki wa vileo vikali vilivyoagizwa kutoka nchi jirani ya Uganda. Operesheni hii inalenga kukomesha unywaji wa kinywaji hiki kinachouzwa nchini Kongo pekee na sio katika nchi inayozalisha Uganda. Inakuja baada ya wiki tatu za mfululizo wa uhamasishaji. Katika kipindi hiki, mizigo yote iliyokamatwa itachomwa hadharani na wamiliki kulipizwa faini. Haya yameelezwa na Kanali Celestin Lembigeli, kamanda wa polisi huko Kasindi. Mkuu wa Chuo Kikuu cha Lubumbashi anawahimiza wanafunzi wanaomaliza masomo yao ya kitaaluma pia kuanza ujasiriamali kwa sababu ya hali mbaya ya soko la kazi. Ilikuwa siku ya tatu wakati wa uzinduzi wa operesheni ya usajili katika Chuo Kikuu cha Lubumbashi kwa mwaka huu wa masomo unaoanza. Kwa mkuu kiongozi wa chuo hicho Gilbert Kishiba wanafunzi hawapaswi tu kuwa watafuta kazi, lakini zaidi ya yote waundaji kazi, ili kupigana dhidi ya ukosefu wa ajira. Katika Kivu Kaskazini, hali ya kibinadamu katika kambi nyingi za wakimbizi katika tarafa la Masisi inasalia kuwa ya kutisha. Karibu watu mia moja, miongoni mwao wakiwa watoto, wamekufa katika muda wa miezi sita kutokana na magonjwa mbalimbali na malisho mabaya. Ili kulizungumzia, tunampokea kama mgeni katibu mwandishi wa uratibu wa shirika la raia katika tarafa la Masisi. Katika mahojiano ya simu na Gabriel Amenya, Telesfor Mitondeke anaeleza hali ilivyo. Bwana Telesfore Mitondeke, jambo. Jambo. Unaweza kutueleza ni hali gani ya kiutu ambayo inadumu ndani ya mtaa wa Masisi kwa jumla? Hmm. Hali ya kiutu ndani ya mtaa wa Masisi inaendelea kuwa mbovu sana, na hiyo yote ni kupitia usalama mdogo ambao unaendelea kuonekana maeneoni mbalimbali mtaani mbali. Masisi kuna raia wengi populasion kubwa ambayo inabaki kati ya ukimbizi, inakuwa miaka nyingi wala miezi mingi wanakuwa ndani ya ukimbizi, na hiyo hali inaweka kabisa raia iwe wakimbizi iwe hata raia wale ambao waliweza kupokea wakimbizi kuishi kati katika hali ya kiutu ambazo zinakuwa mbovu sana kabisa mtani. Ndio sasa unasema kuna kuwa wakimbizi wengi. Wakimbizi hao wanagawanyika ndani ya kambi ngapi? Ndani ya mtaa wa Masisi kunakuwa kategori mbalimbali mbali za wakimbizi. Kuna wamoja ambao wanakuwa ndani ya kambi, na hatuwezi tukakose kidogo, inaweza tunaweza tukaseme haiko hai chini ya kambi kumi ambazo zinaweza kuonekana Masisi. Hizo ni kambi, ni minimum a ya ya, ya ya kambi ya wakimbizi wakimbizi ambazo tunaweza kuangalia, lakini kambi ziko nyingi mtaani. Masisi kunakuwa wahani wa wengine wa vita wengi ambao wanakuwa ndani ya jamaa ambao ziliweza kuwapokea, wala familia K, okay? na kuna hasa wakimbizi wengine wa mtaa wa Masisi, wakaaji wa mtaa wa Masisi ambao waliweza kukimbia na kwenda kuelekea maeneoni zingine, na hiyo yote inasababisha kabisa hali ya kiutu kuwa mbovu mpaka leo. Sasa unazungumzia hali mbaya, ni nini ambao kabisa ni alama gani? ambazo zinatishia maisha ya wakimbizi ndani ya kambi hizo najua alama zinakuwa nyingi wakati watu wanakuwa katika ukimbizi wa miaka na miaka, wala wa muda mrefu, ni kusema wanapoteza, ni wakimbizi ambao waliweza kupoteza mali yao kadiri ya wote. Unajua uh, populasi ya masisi ni populasi ambayo inakuwa, uh, grand party, inaishi uh, katika mambo ya wakulima na wengine mafugo. Na kwa sasa, wakati watu waliweza kukimbia, ni kusema waliacha mashamba zao, wengine walipoteza mafugo yao na kwa sasa waliweza kukimbia wakiwa mikono mitupu. Ni kusema mali yao yote waliweza ku, nyingine yaliweza kuporwa, na hasa wengine waliweza kuabandone pia eh, sekta zao za maisha. Na hiyo yote inapelekea sasa jamaa zisiweze tena kushurulikia watoto ni sawa chakula. Kuna watu ambao wanakuwa wakifariki, watoto hata wa, watu wakubwa wanafariki kwa kukosa chakula. Uh, wengine wanafariki kwa kukosa matibabu, kwani wale ambao waliweza kukimbilia porini ndani ya mbalimbali mtaani Masisi ni sawa, ndani ya sekteri ya Katoi, na hasa wengine ndani ya shifria ya Bashali ambao waliweza pia kukimbilia porini. Bwana Mitondeke, tu nafata tu, e, tunakuwa tuki tukizungumza, unaweza kutupatia idadi ya watu ambao wamekwisha fariki tangu eh, hali hiyo ya kiutu kuwa ngumu ionekane ndani ya mtaa Masisi? Tuna idadi karibuni ya watu kuvuka mia moja ambao walikwisha kufariki, mkiwemo watoto na wakubwa ambao wana wanafariki tayari kupitia hiyo hali mbovu ya kiutu. Wale maadui ambao waliweza kutu ambao wanatuandalia usalama mdogo, kila leo wanakuwa na nia ya kuwamaliza Wakongomani. Mwana Telestor Mitondeke, tunakushukuru sana asante. Radio Kapi. Dossier en Swahili. Mashirika ya kibinadamu ya wanawake yanayofanya kazi katika Kivu Kusini yaliadhimisha siku ya kibinadamu duniani mnamo tarehe kumi na tisa Agosti kwa vikao vya uhamasishaji juu ya msaada wa kibinadamu waliowaalika raia kutoishi kwa ugomvi na jumuiya ya kibinadamu. Ripoti ya Jean Kasami kwa ushirikiano wa Rachel Kesembangu. Kikao cha meza ya duara kiliendeshwa siku hiyo Bukavu, ndani ya jengo la mpango wa chakula duniani PAM. Sherehe zingine mbalimbali kama vile maandamano zilifanyika pia. Mireye Mbuyi, mwakilishi wa mashirika ya wanawake wa huduma za kibinadamu: nilitaka tu niprofite kwa hii wakati kuambia populasion, sisi tuko pale haiko kwa kupigana ama kwa kuzozana, tuko pale kuleta misaada ili tulete amani ndugu kwa ndugu, na haiko mzuri wakati ambapo saa zingine msaada fulani inaonekana, tunasikia watu ambaye walipelekewa msaada wanaikataa ama wanauzika. Sisi ni wa Afrika na kwetu tunajua kuongea. Kama kuna kitu ambaye hakiendeki kuliko kasirike, ni mzuri ukaribie mtu ambaye anakia kukusaidia, na namwambia alafu, kwa hiki sikuelewi, kuliko mfukuze na kumkataa. Na ingine nilitafuta kusema kwa wakuu wa jimbo hizi siku watu ambayo wanaleta misaada, biko kidnape batusaidie huduma gani kamili? Miungano hiyo ya wanawake inapatia wananchi Solange Mer, mratibu wa shirika la mjini hapa Bukavu apeo kukwa imanitere, ni kututolea juu ya wale wenyewe wanasauliwa, wale wenyewe iko mushida ya nguvu. Ele msaada tunawezaipana kama hatuna kitu ya kuwapatia, tunaweza tunawezaipana kwa shauri, kakoda tu kuwatembelea kwa kuwatetea, njo kazi ya hapo kwanza, ya kwanza ile kutetea wale wenyewe wanasauliwa. Sikukuu hiyo ilikuwa fursa ya kuweka hadharani huduma za kibinadamu. Desire Mirindi kavu. ni mtumishi wa OCHA Bukavu, nimesema kama shurti za huduma kwa watu ziko ine. Shurti ya kwanza ni kuheshimisha maisha ya watu na kujua kama watu wana haki ya maisha, ile ndiyo tunasema humanite kimutu ya pili ni impartialite ni kusema kama msaada yenye wahumanitari wanapokeza kwa watu inafaa isiku ya kikabila, ya kidini au ya kipolitics. Inafanyika kufuatana na mahitaji na magumu watu wanao na kufuatana na gisi uwezo iko ya wahumanitari. Kama hawana kitu hawezi anza kugaulia watu wote, wanafanya priorisation, wanawapatia wengi kuwa magumu ya zaidi sana kushinda wengine wote. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, katika tarafa la Shabunda huko Kivu Kusini, janga la kipindupindu limesababisha waathiriwa wengi katika mtaa wa afya wa Shabunda katika siku za hivi karibuni. Vyanzo vya matibabu vya pahali vina ripoti zaidi ya kesi mia mbili zilizorekodiwa na karibu vifo makumi mbili. Viongozi wa afya wanasema wamesambaza timu za uingiliaji kati huko Shabunda na idadi ya dawa na vifaa vingine. Huko Kivu Kaskazini, mlinzi wa mbuga la wanyama aliuawa na tembo siku ya pili katika mbuga la wanyama la Virunga. Celeste Mahangaiko alikuwa akifanya doria na timu yake wakati tukio hili lilipotokea, inaeleza tangazo rasmi ya uongozi wa SSN Kivu Kaskazini iliyotangazwa siku ya tatu. Marehemu alihudumu kama mlinzi wa mazingira katika hifadhi ya kitaifa ya Virunga tangu mwaka elfu mbili Kumi na nne. Basi tunafika mwisho wa habari. Asanti kwa kutufuata.