Muktasari wa habari za hii leo asubuhi kwenye redio Ukapi. Kutoka Kinshasa, rais wa jamhuri Felix Chisekedi Chilombo pamoja na mwenziwe wa Afrika ya Kati Archange Toidera wameshiriki jana siku ya nne hapa mjini Kinshasa sherehe ya kupana vyeti vya mwisho wa majifunzo kwenye chuo kikuu cha ulinzi kwa kifupi CHESDE. Ugonjwa mkali wa monkeypox na ule wa surua zimejitokeza siku hizi katika mtaa wa Bolomba jimboni Equateur. Watu wenye kupungua 2500 wameguswa na magonjwa hayo. Jimboni Tanganyika kunafurulizwa siku za leo kampeni ya kuandikisha watoto wachanga kwenye vyumba vya kazi za serikali mtaani Moba. Kampeni hiyo inahudumiwa siku kwa siku na muungano wa Umoja wa Mataifa wenye kuhusika na watoto UNICEF. Wapendwa wasikilizaji, popote mlipo, hamjambo na hizi ndizo habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Antoine Chisekedi Chilombo pamoja na mwenziwe wa Afrika ya Kati Archange Toidera wameshiriki jana siku ya nne wakati wa saa za mchana hapa mjini Kinshasa sherehe ya kupana vyeti vya mwisho wa majifunzo kwenye chuo kikuu cha ulinzi kwa kifupi CHESDE. Kulikuweko pia wakuu viongozi wa serikali na wale wa kijeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia akiwa ziarani mjini Kinshasa, naibu wa katibu mkuu wa Marekani ahusikaye na mambo ya kisiasa b Victoria Nuland alipokelewa jana asubuhi na rais wa jamhuri Felix Chisekedi Chilombo kwenye ofisi yake ya kazi muda wa saa moja. Wakuu viongozi hao wawili walizungumza kuhusu matayarisho ya uchaguzi humu nchini eh, mnamo mwezi wa kumi na mbili ujao, hali ya usalama mdogo katika eneo la mashariki mwa Kongo, na hali ya kiutu b Victoria Nuland alipendekeza kuendeshwe gisi ilivyo uchaguzi bora bila mvutano. Mgeni huyu atapokelewa pia na viongozi wa seni Upande mwingine jueni kwamba mwenyekiti wa baraza la waumini wa katoliki nchini Kongo, Karl Cese, anasikitishwa sana siku za leo na machafuko yaliyozuka kabla kuanzishwa uchaguzi mwezi wa 12 ujao nchini Kongo. Katika lengo la kukomesha njama hizo, Jean Bosco Lalo anaomba viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wajihusishe kuleta amani, sheria kwa wote, ukweli na amani yenye kudumu nchini. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Upande mwingine, jueni kwamba mwenyekiti wa seni jimboni Kwilu anaomba viongozi wa vyama vya kisiasa waharikisha kuleta vitambulisho vya wanamemba wao watakaochaguliwa, sawa vile wanabunge jimboni au washauri wa mitaa. Robert Muyense alitoa mwito huo alipozungumza hapo juzi na viongozi wa bunge jimboni ilikuwa mjini Bandundu. Habari ingine ni kwamba ugonjwa mkali wa monkeypox na ule wa surua zimejitokeza siku hizi katika mtaa wa Bolomba jimboni Equateur. Ndivyo amepiga yowe Nesti Bonina, ambaye ni mmoja kati ya wakaaji wa eneo hilo. Anaongeza eti mpaka sasa watu wenye kupungua elfu mbili na mia tano wameshambuliwa na magonjwa hayo makali. Upande mwingine, mganga mkuu wa hospitali ya Bolomba anaomba viongozi wa serikali wajihusishe kuleta madawa. Tumsikilize akihojiwa na Alain Rungi Mushinshi. Tunathibitisha kwamba katika eneo letu la Bolomba, jimbo la Equateur, hali ya kurudi kwa ugonjwa wa monkeypox na surua imerudi tena. Na janga hiyo iko naleta uharibifu katika eneo letu, ndiyo maana tunapitia kwenye kituo chenu kutoa habari kwa wakubwa wa viongozi wa kitaifa na wa kimataifa wachukue uamzi kwa ajili ya kusaidia idadi ya watu wa Bolomba wa Nao pitia hali hii. Kwa dakika hii tunawaongelesha. Tuliongea na daktari mkuu wa kituo cha afya cha Bolomba Centre, alitutaarifu ya kwamba karibu ya elfu mbili ya watu imeshaambukizwa. Na kwa ukosefu wa vyombo vya kazi, waganga nao wamepatikana kwa hii magonjwa. Kwa kuepuka uambukizaji, tunaomba kwa mutaalamu wa mambo hii akamate hatua kwa haraka kwa ajili ya kuleta sululisho na Jimboni Kivu ya Kaskazini, mwenyekiti wa shirika la raia anapendekeza serikali itekeleze jinsi ilivyo kwa haraka sheria ya kuingiza jeshini wapiganaji wa kikundi cha Wazalendo ambao wanasumbua wakaaji wa eneo hilo. John Banyene alipeleka masilahi hayo katika kibarua alichompelekea liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, Constant Dima. Alihojiwa na Bernard Nyangi. Tuko tunaomba viongozi waweze kufanya yote iwezekanavyo ili kuweka hadharani sheria hiyo ambayo inasema juu ya reserve de la defense. Hiyo sheria ikiweka wazi, itaweza kutusaidia kujua namna gani government itaweza kuhudumia hawa wandugu wazalendu. Wazalendu ni siku zote kazi wanafanya ni kazi ambayo sisi kama vile raia tunashukuru, lakini jinsi hakuna mwenye kuwahudumia wanaanza kuomba ha, vitu mbalimbali mbali, mbali kwa raia tu. Wengine wanapita hata kwenye manyumba wakiomba kila nyumba ilipe hivi. Wengine wanatia mabarier kwenye mabarabara wakilipisha pesa na kuna kuwa hata mabandia wengine, wenye nao eh, wanajipitisha tu kusema ati nao ni wazalendo. Ndio maana tuko tunaomba government iweke kwanza hadharani sheria hiyo, iweze kuidentifye, wajue ni wangapi, kama watafanya mafunzo wapi, namna gani na, na waweze kuhudumiwa. Vizuri vizuri, kama wamekuwa wa reservisti. Tuende sasa katika jimbo la Tanganyika ambako kunafurulizwa kampeni ya kuandikisha watoto wachanga kwenye vyumba vya serikali katika mtaa wa Moba. Kampeni hiyo inahudumiwa na muungano wa Umoja wa Mataifa wenye kuhusika na watoto UNICEF. Mwaendelea kuzifuata habari za Kiswahili kwenye Redio Kapi kutoka Kinshasa. Michezo mbalimbali yaendelea hapa mjini Kinshasa, kwenye kikao cha kongamano la nchi zenye kuzungumza lugha la Kifaransa, michezo ambayo yafuatwa kwa makini na vijana, mabinti na wanaume. Wakati huo, miungano mbalimbali zinawafunza watoto ginsi ya kujikinga wasije wakaambukizwe na magonjwa mbalimbali, sawa vile ya Ukimwi. Maelezo nawe Fistongo Mama ya Bala. Kundi la wasichana na wavulana wadogo walifuata kwa makini maelezo kuhusu ujinsia unaowajibika. Hivi ndivyo kisa cha kijana Koko Kolongo, karibu miaka ishirini, alizungumuza juu ya kile alichohifadhi. Mashirika yasiyo ya kiserikali hutumia fursa inayotolewa na michezo ya tisa ya Frankofoni kuzungumuza na vijana. Maria Mazea ni msambazaji wa kijamii katika kituo cha Kulibalisidik huko Unikin, chuo kikuu cha Kinshasa. Alisema na mnukuu, tunawaelimisha vijana kuwaongoza katika ujinsia wa kuwajibika, ili waepuke magonjwa ya zina, mimba zisizotarajiwa na ugonjwa wa UKIMWI, mwisho wa kumnukuu. Maria Mazea anaeleza kuwa mashirika yasiyo ya kiserikali pia zinasambaza vifaa, ikiwa ni pamoja na dawa za kupanga uzazi, shanga za kiuno na kondomu za kiume. Kulingana na Shirika la Afya Ulimwenguni, vijana wanaofanya ngono wako katika hatari ya kuambukizwa magonjwa ya zina. Taksanti. Fiston Nguma Mayabala kutoka Uvira. Kunajengwa siku hizi makao za waafiriwa wa Bushushu na Nyamukubi katika mtaa wa Kalehe. Makao hayo yanajengwa kwa msaada wa Bi Denise Nyakeru ambaye ni mke wa Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi Chilombo. Maelezo mengine na mwalikwa wetu Richard Magaju ambaye ni mmoja kati ya wakaaji wa Kalehe. Ameujiwa na Jean Kasami. Chambo, katika hizi kazi za majengo ya makao ya kupokea wahanga wa Nyamukubi na Bushushu, nyinyi wazaliwa wapa, munakuwa na jicho la kutazama nini inaendeka. Ndio tunasema tunakuwa na jicho sababu i makazi ambayo inatendeka ndani ya mtaa wetu, na kama vile wakazi wapa na walider communautaire tuna kuna jicho sababu hatuziona rugaruga au fuozikiamuka hapa mafasi ambao wanapitia hii majengo ya wahanga wa mporomoko pa Bushushu. Tangu hii kazi ya majengo ilianza, inapitika sambamba ama kuna matatizo fulani? kaziyamajengo tangu hii kazi ya majengo imeanza kabisa, imepitika sambamba, ila kuna mahitilafu kidogo kidogo ya vijana wakazi wa mwingini na watu ambao wanatumika hiyo kazi hapa nini kasababisha hiyo itilafu? Ni sababu hawa wandugu ambao wamekuwa kujenga wametokea mahali fulani fulani, wakikuja na maekipi zao kujenga, na hawa vijana kwetu walizanya kwamba hawakuwashirikisha kabisa, wakushirikisha ndani ya kujenga, sababu nao haona kazi na wakahitaji kutumika. Sasa walikutana kama hawako ndani na ile mbali mbali, kazi kazaleta mahitilafu mbalimbali, ilisababisha kazi isimame muda fulani. Kazi ya kusimama kabisa iliendelea, ila ili tafuta endelea kwa shida, sababu hawa vijana nao walisema, nasi mtupatie kazi tumike, sababu haiko vizuri kama mkwetu tuna wageni watumike, nasi tuko hapa tunakusa kazi. Hata kazi ya kidogo tuko tayari kutumika, tunatafuta kwa usalama mdogo. Nini kaleta suluhisho ipatikane? Ilibidi wakuu viongozi wakuje ya ile suluhisho ipatikane. Na imefanyika hilo kabisa sababu shirika la raia wa a wa ambao nao wana shirikisha kabisa kazi ya ujenzi ni vijana kabisa, ambao wana nguvu vijana ambao wana ujuzi fulani fulani kwa makazi ambayo zinafanyikana hapa, makazi ya kupiga mbao, makazi ya kutia manjanja, makazi ya kuchimba mashimu, makazi ya kufyeka. Na hawa vijana wa hapa kwetu wanakuwa na ile ujuzi, wanaweza fikia kuma sentaine de jeune na unafikiri hilo ni suluhisho la kudumu? Ni suluhisho ambalo alidumu, sababu inafuatana na wakati ambao ye makazi itaendelea kutumika hapa, lakini suhe ikuwa ya kutafuta komba serikali na kuu viongozi, kila mutu amoe mwema kuangalia kisi ya kutafuta hata kazi zozote kwa vijana. Tunasikia kama kazi mingi zitafanyika mahali hapa, lakini tunaomba basi kila mtu ambaye anakuja kufanya kazi hapa akumbue kutafuta hata kijana moja moja, tuone kama tutapunguza ile shomaji, sababu ile shomaji inaleta ile maproblema ma vile yote wa vijana. Wakati wanakosa kazi wanaingia ndani ya mapombe makali makali na inakuwa obje ya usalama mdogo kwenye raia mwingine. Unafikiri hizi nyumba zinajengwa zitafaa kwa wale wahanga? Hapana kabisa, sababu unaona kama idadi ya manyumba ambayo zitajengewa pa ni mia mbili ndio itajengewa pa hivi na fondation ama shirika, Mama Denise Nyakeru, mke wa rais wetu Tshisekedi, haitoshele kabisa sababu, wahanga wahanga ni wengi sana ambao walipoteza vitu. Wahanga wa miporomoko ya bushushu ya mkubi ni wengi wanafika mamia za maelfu, donc tunaomba serikali, tunaomba hao mashirika fulani fulani kila mtu ambaye anakuwa na uwezo akuje alete yake msaada hapa ya manyumba, sababu ni nesesite kabambi sana. Mwana sheria Magajo, tunakushukuru, nashukuru sana Mware. Tarehe mbili mwezi wa mnane itasherehekewa siku kuu ya mauaji ya alhaiki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa ajili ya hiyo, majuzi siku ya tatu mjini Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, vijana wengi walipiga yowe kuomba kurejeshwa amani na kuwapiza watu wote walioendesha mauaji ya alhaiki nchini Kongo. Maelezo nawe Mark Marofimbo. Wakivaa mavazi mweusi na mishumaza kwa kishwa mikononi, vijana hawa walivamia mkusanyiko mkuu wa Nyamwisi ili kuwakumbuka wahanga wa mauaji inayoendeshwa na wahini wa ADF kwa maeneo ya Beni. Francois Muhongia ambaye alimuona mamaye kuwawa na wahuni wa ADF alisema wayatima wanakuwa mingi sana. Saa mie peke hapa mina kufisha mama mzazi juu ya ile masakre. Alors, batu viko na teseka sana bana vyole, bana muke banaua babibia mimba Tunaomba bakubwa mugini batusaidie kurudisha amani kumugini, amani irudie, tunateseka sana Beni. Adui anayetunyanyasa si nguvu kutushindia ila utashi wa kufikia malengo ya amani yakosekana kwa viongozi wetu. Ni matamshi yake Clovis Mutuva. Kijana wa Beni anaezani kwamba serikali na umoja wa kimataifa wachukue majukumu zao mikononi. Clovis Muchuva. Kitu ambacho hakijawahi kufanyika ni wale waongozi kuonesha roho ya kumaliza vitu. Adui ambaye anaua watu ndani ya pori hana mamlaka kushinda government yetu, hana mamlaka kushinda, eh, muungano wa Mataifa, lakini hawajapenda kumaliza hii vita. Wakipenda kumaliza vita itaisha hata leo, kama sisi Beni tuna hamu ya amani. Na ndio maana tunawaambia tunataka amani, hatuwalombe kitu kengine, tunawalomba amani ili wale watu ambao walifariki kwanza wajikaze wajui, wanani waliwaua, na kwa nini waliwaua, yani justice iweze kukuwa randi juu yao. Wasanii nao waguswa na ukosefu wa usalama, ikiwa wamekuwa pia wahanga wa ukiukaji haki za binadamu kwa kufungiwa kinyume na sheria. Anderson Mukwe ni mmoja ya wasanii hawa. Unajua, kitu ambacho kinagusa wengine kinatugusa na sisi, problemu ambayo inagusa wengine inatufikia Alafu wakati wale watu wanapotea, na sisi tunasema sisi wasanii, na wakati tunasema inatugusa, kwa sababu bapolitisien yetu banatumenase, banatuatake, banatuima iyo uh, uhuru wa kusema ukweli, kwa sababu sisi tunapiganisha iyo mauaji alafu wakati tunaisema kwa sauti kubwa, alafu waongozi ni wao ambao wanatupiganisha, wanatuweka kwenye jela na kutufanya ovyo ovyo. Ndiyo maana sisi kujiproduire inakuwa ngufu, inakuwa vigumu sana. Ifahamike kwamba siku hii ya kuwakumbuka wahanga wa mauaji yalisherekewa katika miji nyingi upande wa mashariki mwa nchi hususan Pagoma, Beni na Kisangani. Benny, Mark Magofimbo, Radio Kapi. Habari ingine kwa kifupi: jimboni Kivu ya Kusini, watu saba wametekwa majuzi, siku ya tatu, wakati wa saa za jioni katika mtaa wa Walungu na wapiganaji wa kikundi cha Shaluguzi. Muungano wenye kugombea haki za binadamu mjini Nzibira umehisi kwamba watu hao wametendewa utesi. Silaha tano za vita na vyombo vingine vya kijeshi vimechukuliwa wakati huo Kumetangazwa mapambano makali kwenye eneo la Kishadu Chulwe Lubimbe Maimingi na Nyombe. Upande mwingine, jueni kwamba viongozi wa shirika la raia katika eneo la Ruenzori, jimbo la Kivya Kaskazini, wanafahamisha kuwa tangu siku nne imam wa msikiti wa Halungupa amepotea tangu siku ya Mungu iliyopita alipokuwa njiani kwenda shambani na huo ndio mwisho wa kipindi hiki cha habari za Kiswahili kwenye redio Kapi kutoka Kinshasa. Aksanti kwa kusikiliza, hebu tukutane wakati mwingine.