Oh, Michezo ya tisa ya nchi zinazozungumza Kifaransa imemalizika na matokeo mazuri. Zeina Mina, mkurugenzi wa kamati ya kimataifa ya michezo hiyo, alisema hivyo jana Jumapili mjini Kinshasa. Shirika la raia la tarafa la Luozi huko Kongo ya kati linaomba usimamizi wa kivuko cha gari cha Luozi ukabidhiwe kwa mkoa huo. Kivuko hicho kimefungwa tangu tarehe makumi mbili na tatu Julai iliyopita. Huko Kivu Kusini, chama cha karibu Jeunesse Nouvelle kinaomba vyama vya siasa kuorodhesha vijana katika chaguzi za majimbo na mitaa. Hamjambo, um, na karibuni kwa wote. Bi Zeina Mina mkurugenzi wa kamati ya kimataifa ya michezo ya nchi zinazozungumza Kifaransa anatoa tathmini nzuri yenye rekodi za michezo ya tisa. Alitoa tathmini hiyo wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika hii Jumapili tarehe 6 Agosti mwaka tunao katika kituo cha habari cha kimataifa kilicho ndani ya uwanja wa jumba la watu. Tusikilize Bi Zeina Mina kwenye kipaza sauti cha Vanessa Kongolo. Anatafsiriwa na Merveille Assani. Toleo et hili lilikutanisha nchi makumi matatu na saba na pia serikali zilizowakilisha na wajumbe wa elimu mbalimbali za ulimwengu, kuliko weka wajumbe zaidi za elfu tatu wakiwemo wachezaji zaidi ya elfu moja wote hao wameendesha mchezo mbalimbali katika lengo la kuimarisha umoja ushiriano katika michezo, imeonekana kwamba wachezaji wote walikuwa na juhudi pamoja na uzuizi mwingi. Kwa mfano Eseme Emmanuel ambaye ni mzaliwa wa Cameroon pamoja na Novak Alexandre akiwa mzaliwa wa Rumania, hao wawili walikuwa ni wabinti 84. Kama mnavyojua mchezo wa tisa wa nchi zinazozungumza kifarasa ulifungwa rasmi hii Jumapili mjini Kinshasa. Wakazi wa Kinshasa kwa sehemu kubwa wanasifu na kupongeza tukio hili kubwa la kimichezo na kitamaduni lililoandaliwa katika mji mkuu kwao. Michezo hii imekuwa na mafanikio makubwa na wanatamani isiwe hiyo pekee. Wengine pia walipendekeza kuwa serikali iweze kufuatilia miundombinu ambayo imekarabatiwa. Kama nilivyotanguliza katika jimbo la Kongo ya Kati, usimamizi wa kivuko cha gari cha Luozi lazima ukabidhiwe kwa mkoa wa Kongo ya Kati kwa ufuatiliaji wa kudumu. Hili ni mojawapo ya mapendekezo ya shirika la raia la tarafa la Luozi yaliyoelekezwa kwa viongozi mbalimbali mbali na miundo wakiwemo mkuu wa mkoa. Muundo huu wa raia uliwasilisha ombi hili mwishoni mwa juma kwa msimamizi wa tarafa la Luozi. Kwa mujibu wa mkuu wa muundo huu barua hiyo ya malalamiko imeandikwa kama sehemu ya kutafuta suluhu za kudumu dhidi ya kuharibika mara kwa mara kwa kivuko cha injini ya Luozi ambacho kimefungwa tangu tarehe makumi mbili na tatu Julai iliyopita. Wakati huo huo, kuvuka kunahakikishwa na kivuko kidogo chenye uwezo wa toni kumi na tano ambacho hakiwezi kuchukua gari kubwa lililobeba bidhaa mji wa Mbujimai huko Kasai Mashariki unabadilisha sura yake kwa ujenzi na uwekaji lami wa barabara za upili. Njia ya nne kuu za upili katika manispa Kanshi na Diulu ziliwekwa lami wiki iliyopita na kampuni Safri ya Safrimex kama sehemu ya mradi wa ukarabati na wa kisasa wa kilomita makumi tatu na tano za barabara za mjini. Hii ni mara ya kwanza tangu kuwepo kwa barabara hizi kuwekwa lami jambo ambalo ni sababu ya kuridhika kwa wakazi wa Mbuji-Mayi. Maelezo na Esther Ndalafina katika usomi wa Ezekiel Muzalia. Muji wa, wa Mbuji Mai ambao unakuwa siku hizi tovuti ya kazi, unakarabatiwa siku baada ya siku kupitia usaidizi wa ujenzi wa mabarabara kuu za muji. Kazi zilianzishwa kwa mwendo wa kasi, kama vile anakamilisha Tresor Kashala, msimamizi jimboni wa ofisi ya barabara na mifereji OVD. Huyo anasema ya kwamba barabara ya baraza ya bunge jimboni kwenda kwenye uwanja wa michezo Kashala Bonzola imekarabatiwa kazi hizo hizo zinaendelea pia huko Chipia kwenda kwenye mtaa wa Kasavubu. Wakaaji wengi wa mji wanapitisha saa nyingi wakitazama maendeleo ya kazi. Gelor Mwanza, ambaye ni mmoja wao, husema ya kwamba yeye tangu azaliwe hajawahi kuona kabulimbo kwenye barabara. Jean Pierre Kalala anapendelea kazi hizo ziendelee hata kisha utawala wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa sasa, akiwa na furaha ya kuona mtaa wake unakuwa nzuri B Elizet Masengu alionyesha furaha yake akisema ya kwamba kazi hizo zimefanywa vizuri na kwa sasa wanatembea na furaha yote kwenye barabara nzuri. Ujenzi wa mabarabara unatokeza vumbi nyingi unaoleta mafua kwa wakaaji, shirika OVD unatoa pole kwao. Katika jimbo la Maniema, mratibu wa ofisi ya wakaguzi wa haki za binadamu anaomba kuhusika kwa mkuu wa nchi kwa swala la kupanga bei ya tiketi za ndege. Crispin Muyololo Ndariloko amefahamisha kuwa bei hizo za juu haziko kwa uwezo wa Wakongo na zinachangia kwa taabu ya wananchi ambao wanashindwa kusafiri kutoka mkoa mmoja hadi mwingine nchini. Anaeleza kwamba walipochunguza tiketi kadhaa za kampuni za kusafiri Kisangani, Kinshasa, Kindu, Goma, Goma, Kindu, Kindu, Kinshasa, wanatambua kwamba raia wameteseka. Huko Kivu Kusini, chama cha karibu Jeunesse Nouvelle kinatoa wito kwa vyama vya kisiasa kuorodhesha vijana wenye malengo makubwa katika chaguzi za majimbo na mitaa. Muundo huu unawahimiza wasichana na wavulana kupendezwa na kuingia kwenye siasa kuanzia chini. Karibu Jeunesse Nouvelle inazungumza hivyo wakati wa kuwasilisha majina ya wagombea wa sasa wa uchaguzi wa majimbo na manispa. Jimboni Kivu Kaskazini, utulivu mdogo unatawala siku ya kwanza hii tarehe 7 Agosti katika vijiji vya Marangara na Runzenze katika tabaka Tongo, usultani wa Bwito, siku moja baada ya shambulio la waasi wa M23 siku ya Jumapili dhidi ya kambi za makundi ya wenyeji yenye silaha hasa Nyatura Sense. Kijiji cha Marangara kiko kati ya kambi mbili za M23, hasa ile ya Mulimbi na Bwiza. Wakati makundi ya wenyeji Nyatura SMC na NDC Renove walikuwa na udhibiti wa Marangara ambapo walikuwa wanavamia M23. Sifa maguru kwa maelezo. Habari kutoka huko za julisha kama wahanga wale kumi na moja waliouliwa katika shambulio walizikwa hapo jana jioni na waliojeruhiwa wanaendelea kupata matunzo kwenye hospitali ya Ruchuru na wengine walipelekwa kwenye hospitali ya Bambu. Duru zetu za julisha kama kwa leo hakuna wapiganaji wowote wenye kupatikana pale Marangara, japo mgini huu unapatikana katikati ya pozisheni mbili za waasi wa M23, moja ikiwa pale Mulimbi na ingine pale Bwiza. Ni katika kijiji hiyo ya Marangara ndipo wa M23 wanapitia kwa kujielekeza Bunagana na hata kujielekeza Pabwiza. Viongozi wengine wa msingi katika eneo wanahakikisha kama waasi wa M23 walishambulia kijiji hiyo kwa kuwakimbiza wapiganaji wa Nyatura na NDC Renove, kwa sababu hawa wanawashambulia na kuwateka mateka ya kila mara pale Marangara. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Jimboni Ituri, maandamano ya hasira ya vijana dhidi ya unyanyasaji wa waasi wa ADF yalizuiwa siku ya kwanza hii katika kituo cha Mambasa takriban kilomita mia moja, makumi sita na tano kusini magharibi mwa Bunia. Waandamanaji wanashutumu uzembe kulingana na wao wa jeshi la FARDC mbele ya mashambulio mengi ya kikundi hiki chenye silaha. Wanadai kuondolewa kwa brigedi ya makumi tatu na moja ya jeshi Kikosi chenye nguvu cha kijeshi na polisi kilitumwa papo hapo kuwadhibiti waandamanaji. Shughuli zilisimamishwa. Salumu katika ripoti ya Nema Magira. Mashambulizi adef ya ADF yameongezeka tangu mwezi uliopita wilayani Mambasa, na kundi hili linakaribia kufikia kwenye mji mkuu wa eneo hili. Mashambulizi zengine zilijitokeza wiki iliyopita, magari mane yalichomwa kwenye kijiji cha Lumalisa karibu na kambi ya FRDC inayopatikana kwenye kilomita zaidi makumi tatu na Mambasa, hali ambayo ilikasirikisha vijana wanaoshutumu FRDC kuhusika kwa mambo ya unyanyasaji wa ADF. Jumatatu hii vijana wengi, ambamo kati yao mlikuwa wana memba wa chama cha Lucha, walijaribu kuandamana huko Mambasa, wakiomba askari hawa ambao wamefanya zaidi ya miaka munane wakifanya kazi kwenye eneo hilo ili wabadilishwe. Maandamano haya yalizuiwa na vikosi vya usalama vilivyowekwa kwenye maeneo kadhaa ya huko Mambasa. Maduka, soko, huduma za umma na sekta binafsi zilifungwa. Msimamizi wa eneo hilo hakufurahishwa na go huwa vijana ambao kulingana naye, vijana hao wanafahamu juhudi za jeshi la kulinda wakazi na mali yao. Hata hivyo, anaahidi kutoa malalamiko yao kwa wakuu wake. Radio Okapi taasisi ya juu ya biashara ya Bukavu IC Bukavu inahitaji majengo yake yenyewe kuungaa katika kilele cha taasisi nyingine za umma nchini DRC. Haya ni angalau maoni ya Profesa Kamala Kahoma alipoingia madarakani kama mkuu wa IES Bukavu tarehe makumi mbili na nne Julai mwakati nao Mkurugenzi mpya huyo pia anarejea juu ya mchango wa bidhaa za taasisi yake katika mazingira ya biashara jimboni Kivu Kusini. Profesa Kamala Kahoma anazungumza na Jean Kasami. Mwalimu Kamala, jambo jambo, unapewa madaraka ya kuongoza ISA, Institut Superieur de Commerce hapa Bukavu. Hisia zako za kwanza, unajisikiaje? Bon, kujisikia ni, ni, ku, ni kumpigia hongera kwanza mkubwa wetu wa kazi eh, waziri wa Enseignement Superieur kwani alichagula watu ni wengi wenye angechagua, lakini alisema mi njo mwenye ni kuye nifanye hii kazi ya kuendelesha hii masomo. Ile ni kumpigia kwanza aksenti na kupigia watu wengine aksenti wote ambao walikuwa deja wanatusaidia kutumika, kwani mbele ya kupita chef d'etablissement, nilikuwa secretaire general academique na tulikuwa natumika na watu wengi ambao walikuwa wanatusaidia kuendelesha kazi kuwapigia accenti kwani ni ile kazi tulifanya nao, minawaza njo ilifurahisha mkubwa, na kusema tunaweza kupandisha unarizi nini kutoka mwenzako aliyetangulia ku kuidadi ya wanafunzi leo ni 1804 etudiants njo tuko nabo. Ile mi naisema ju nilikuwa ku secteur academique. Sasa kwa kitu ambayo tunarizi ni d'abord watu wafanya kazi, tunawafanya kazi na tuna vifaa ya kufanya kazi, lakini kifaa kikuu sana mwa ile vifaa njoo kenye hatuna ni eneo ya kutumikia ndani. Hatuna eneo yenye tunatumikia ndani, na njoo maana kwa kupata fasi ya mahali ya kutumikia tuko oblige ku, kupanga tunalipa loyer tunapanga mafasi ya mingi, na ile njoo inaacha masomo haiko yote musitu moya. Lakini siku tutapata namna ya kuweza kujenga, kwani tuna kipande ya udongo huko Karale. Tukapata namna ya kuweza kuijenga itakuwa vizuri, kwani tutaweza kuinstalle institution fasi moja. kwa nguvu zenu wenyewe mutaweza ama munatarajia kitu kutoka serikali ku? eh, kwa nguvu zetu hatuwezi, tunaweza just kufanya kidogo, kwani mukila payment ya wanafunzi kuna kaportion kenye kanaendaka kuconstruction, mais hakawezi kutupermettre tujenge kitu ya kubwa sana kulimoya na ndio maana kusudi tuweze reellement kuweza kujenga, inaomba tupate msaada kidogo ya msaada kubwa ya kutokea kwa wakuu juu s ni chuo ambacho kinafunza wanafunzi ambao wanaelimishwa katika mambo ya kufanya biashara, uchumi na vinginevyo, katika mazingira sawa ya Bukavu ambako biashara inasonga mbele. Wale wasiokuwa na elimu wanaendelea katika biashara. Unafikiri mchango wa s ni wa kuonekana? Ndio, mchango wa s ni wa kuonekana, kwani watu wengi mwale wafanya biashara, watu wengi muwale ambao wanafanya uchumi wanakuja kutafuta watu ambao tumewafunza hapa penye hii ESE kusudi wawasaidie kufanya kazi yao. Sasa na shabaha yetu ni kusema tuendeleshe tena kuongeza kalite ya ile enseignement tunawapatia, ili wakuwe wanapata kazi tena zaidi kupita mbele. Ina maana ni wachache wanakosa kazi kati ya wale, wanamaliza kwenye ESA. Ndiyo, ESA ina forme ba professionnel, ni batu wenye inafaa wanaenda rapidement, wanatumika. Hawana besoin ya kusema wafundishe tena zaidi parce que hatujifokalize ku enseignement yetu mu theorie sana, ni kuwafundisha kazi. Sasa na ile idee yetu ni kusema tuendelee kuameliorer ile kuwafundisha kazi. Na tuko na bahati gisi tunaisha anza systeme ya licence, master, doctorat LMD ambayo inakazia wana sana ile kujifunza kazi na ile ndio yenyewe tutaendelesha ndani. Profesa, ninakushukuru na kutakia kazi njema, asante. Radio Okapi, dossier en Swahili. Ukahaba umeanzishwa kama kazi na wanawake wengi katika miji kadhaa nchini DRC. Huko Beni katika Kivu Kaskazini, wafanyabiashara hawa wangono wanasema wanakabiliwa na matatizo makubwa katika kutekeleza shughuli yao. Miongoni mwa mambo mengine, hali ya usalama na hali ya kiuchumi katika eneo hilo. Wengine hata wanapanga kubadilisha kazi, lakini wote wanaomba msaada kutoka kwa viongozi. Hii ni ripoti ya Mark Marufimbo. Wanawake hawa waonekana kwa nyakati za usiku pembezoni mwa mkusanyiko ya barabara Nyamwisi na katika manyumba za kujifurahisha hapa mjini Beni. Hawa wasema kuwa barabarani kwa ajili ya maisha magumu inayotokana na usalama mdogo kwa maeneo kama ashuhudia hapa. Mmoja wao kaza, usiku tunaokyaka hapa ja ukoseleo wengine tuko va mbali kufika huku tunaka tafuta makuta usiku tunaogopaga me ni kushikaza ile ndio kazi ya kutumika, ukapata bwana unaenda naye, napatia frank, na yeye kunisaidia, na pena nipo na kazi mena pasha toka barabara mbalimbali na ukosefu afya yao pia yawekwa katika shida kali, ikiwa wagongana na shida ya kujipatia mpira wala kondomu. Mwengine ashuhudia kazi ya msiku haiko kazi ya normali, kuko mwenyana kuiya vuwerewere, kuko mwenyana kuiya kutafuta, kuko mwenyana kuiya kukosa kujichunga. Hapa iko pridanse sana, make usifake rere kutoka bwana na bwana bila pridanse kuipata ukaenda kwa ku hoteli bana, kupatia kaya. Kama wewe peke unapenda uchunge maisha yako, utaichunga. Kama upendi kuichunga, wewe peke utazarudisha maisha yako. Wewe peke, kuwa prida na maisha yako, na unakuwa wa mupya, na no uko na ile boka se e e na bwana bila prida. Chunga maisha yako wewe peke, kila mtu kichwa yake njoo akili yake itakuchungia maisha ausikaye na masuala ya jinsia kunako baraza za la vijana mjini Beni kwa upande wake asema kwamba ombi la wanawake hawa ya kuwafunza kazi ya mikono ni ya thamani kubwa. Serikali amealikwa kujikabidhi nalo ili kuwaondoa katika kazi hii ya hatari kubwa. Charlene Masika wakine. Kwa mawazo yangu, ombi yao ni ya msimamo kabisa, kwa sababu wengi wao wako pale kwa sababu wanakosa encadrement, yani kufatana na hali ambayo tunaishi Beni ilishatutia ndani ya hali ya magumu sana, na wengi wanawaza kujitia ndani ya ile maisha ya ru iteza kuwasaidia kuweza kupata pesa kidogo, japokuwa ni njia mbaya. Alafu government yetu ikiweza kuangalia sana na ku ona namna gani inaweza kutia programu moya ya kompanyma ya wale wasichana inaweza kuwasaidia. Kwa mfano, mmoya wao akasema mimi mnapenda kuchagua uh, masomo ya kutengeneza vitu ama ya kushona nguo. Wakati yenyewe anaweza kumaliza hiyo mafunzo yake, ile pesa ambayo atakuwa anapata itaweza kumsaidia kwa kusivenir na mabeze zake, na itaacha anatoka kabisa ndani ya ile akili ya kuweza kufanya maisha yao, na anaendelea na maisha yake, na pengine, anaweza pia kusaidia wengine mjini Beni. Kuna mashirika wanaoendelea kuwahamasisha wanawake hawa kupendelea kazi za mikono na za uchumi, hususan JPCP. Kuna pia wengine wanaoendelea kuwahamasisha kwa matumizi bora ya mpira ili kujikinga na magonjwa ya ngono na pia ujauzito usiotarajiwa. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutofuata.