Oh, gari la tangi lililokuwa limebeba mafuta ya gari lililipuka siku ya pili hii asubuhi kuingilia kata Rigini mjini Kinshasa. Gari hili liligonga nguzo ya nyaya za umeme likitoka Jimboni Kongo Central. Jimboni Ituri walinda amani wa Monusco walizuia hii siku ya kwanza shambulio la wanamgambo wa Kodeko dhidi ya hospitali na kambi ya wakimbizi Padrodro katika tarafa la Chugu. Kamanda mpya wa polisi wa jimbo la Kwilu, Angelia Bonga, alifanya gwarida yake ya kwanza hii siku ya kwanza mjini Bandundu na kuomba polisi itekeleze kazi yake ya kulinda raia na mali yake vizuri. Ham jambo na karibuni kwa wote Kabla yeyote mujue kwamba matokeo ya mtihani wa serikali wa mwaka tunao itatangazwa kuanzia tarehe 18 Agosti ijayo. Ni waziri wa elimu ya msingi na sekondari ambaye anatangaza siku ya pili hii. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, Profesa Toni Mwaba anasema kuwa kutangaza hiyo kutafanyika baada ya kikao cha mashauriano kilichopangwa siku ya tatu tarehe kumi na sita Agosti. Inaeleweka alisema kwamba matatizo ya kiufundi na kifedha ambayo yamesababisha shughuli mbalimbali za matukio yatakuwa yameondolewa. Mjini Kinshasa, gari la tangi lililokuwa limebeba mafuta ya gari ililipuka siku ya pili hii asubuhi majira ya saa tisa asubuhi katika lango la kuingilia katari gini katika manispa lemba kwenye njia ya bypass Gari hili lililotoka kongo central liligonga nguzo ya nyaya za umeme jambo ambalo ndo chanzo cha moto huu ambao ulienea hata kwenye nyumba za biashara na baadhi ya makazi ya jirani. Matokeo ya waliopoteza maisha bado haijatangazwa na viongozi ingawa baadhi ya duru zinasema kwamba kuna vifo viwili hadi vitatu. Tusikilize ushuhuda wa bwana mmoja aliyejionea kwa macho kunako eneo la tukio. Anatafsiriwa na Merveille Asani. Nilikutana gari hiyo kubwa ambayo ilikuwa ikibeba mafuta. Kulingana na wakaaji wa eneo hilo, ilikuwa saa kumi za asubuhi ndiyo gari hiyo iligonga kamba za umeme apo rigini kwenye kitongoji Parke Virunga barabani baipasi. Moto huo ulijisambaza na kuunguza maduka zote ya barabani huo. Matokeo ni mali kadhaa kuungua, lakini kuhusu vifo vya watu siwezi kuwato matokeo kwa sababu sijui kabisa. Kuna watu walikuwa wakilala katika maduka hizo, na hatujui kama walilungula wala hapana. Wakaaji walijitahidi kuzima moto hiyo, lakini ilikuwa ngumu. Jimboni Kivu Kusini, tarafani Kalehe ambako tunaelekea, shirika la raia la eneo hilo linaongeza utetezi wake wa ukarabati wa barabara ya taifa namba mbili ya Bukavu Goma. Hii katika sehemu yake kati ya Nyamukubi na Minova, hali ambayo inazidisha hali ya hatari ambayo watu tayari wanaishi baada ya mafuriko mabaya ya mwezi Mei iliyopita huko Kalehe. Kwa kuongezea, watendaji wa shirika la raia kwa hivyo wanaomba viongozi husika kuharakisha mchakato wa kuchagua mashirika ya ukarabati ili kuruhusu kuanza kwa kazi ya lami kwenye barabara ya kitaifa namba mbili na namba tatu ya Bukavu Kisangani. Huko Ituri, walinda amani wa MONUSCO walizuia hii siku ya kwanza shambulio la wanamgambo wa CODECO dhidi ya hospitali na kambi ya wakimbizi huko Drodro, katika tarafa la Jugu. Wanamgambo hawa walisonga mbele kuelekea kwenye hospitali hiyo ambapo wagonjwa wengi waliwekwa ndani, baada ya shambulio lililosababisha kifo cha raia wa nne katika kituo jirani cha biashara cha Largu, kwa mujibu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa. Zaidi ya wa wakimbizi elfu moja wa kambi ya Drodro na baadhi ya wafanyakazi wa, wa kibinadamu walipata kimbilio katika makao ya MONUSCO kutokana na tishio la kundi hili lenye silaha. Kwa sasa utulivu umerejea katika eneo hili, lakini mvutano bado uko juu kwa sababu ya uwepo wa wanamgambo hawa wa CODECO. Tukisalia huko Ituri, watu watatu walikufa na wengine kujeruhiwa vibaya, wakati wa uvamizi wa wanamgambo wa Kodeko siku ya kwanza katika vijiji vya Drati na Nyali katika kituo cha biashara cha Largu katika tarafa la Jugu. Baadhi ya vyanzo vya pahali vinaeleza kwamba wanamgambo wa Kodeko walilipiza kisasi baada ya kushambuliwa kwa kambi yao na kundi la wanamgambo wa Zair katika kijiji cha Misu katika sekta ya Walendu Jati. Kuingilia kati kwa FARDC na askari wa MONUSCO kulifanya iwezekane kuwafukuza washambuliaji. Mari Magira katika ripoti ya Marcel Kizabia Mungu. Kutokana na habari toka shirika la raia, ni kikundi ya wanamgambo wa Kodeko ndio walijingiza katika maeneo za Drati na Nyali magharibi ya hii Jumatatu, wakifyatura masasi pande zote. Wakaaji wa moja ambao walikuwa katika soko walishtuka na mlio wa masasi toka waasi hawa toka waasi hawa. Karite Banza ambaye ni kiongozi wa shirika la raia la Bahema Nord anasema kwamba ni katika mlipuko wa masasi hii iliyopigwa kiolela, ndiyo watu hawa walifariki. Kwa mjibu wa afisa wa Codeco, wanaume wake walijibu mashambulizi ya hivi karibuni ya wanamgambo wa Zair katika nafasi yao, eneo la Misu. Msimamizi wa eneo la Jugu anabainisha kuwa jeshi na vikosi vya Monisco vilipelekwa hapo hapo na kufanikiwa kuwafukuza wanamgambo ambao walitaka kusonga mbele kuelekea katika eneo ya Largu. Siku ya pili ya bui familia ambazo zilikimbia shambulio hili hadi katika kituo cha FRDC zilirejea katika kituo cha Largo. Ripoti toka Bunia, marinema magira, Radio Okapi na karibu visa makumi tatu vya unyanyasaji wa kijinsia na mashambulizi mengine makubwa dhidi ya utu wa wanawake vinarekodiwa karibu kila mwezi katika maeneo kadhaa ya uchimbaji madini katika tarafa la jugu jimboni Ituri. Takwimu hizi zilitangazwa hii siku ya kwanza na ushirika wa wanawake wachimba dhahabu kwa maendeleo ya Kongo wakati wa taarifa kwa vyombo vya habari huko Bunia. Kulingana na shirika hili, zaidi ya wanawake elfu moja mia mbili mara kwa mara wanafanya kazi kwenye maeneo ya uchimbaji madini yanayokaliwa na makundi yenye silaha katika eneo hili. Hii inawaweka wazi kwa vurugu kutoka kwa makundi hayo, lakini pia kutoka kwa watu wengine wenye silaha. Jimboni Kivu Kaskazini, ambako tunaelekea, hali ya usalama imezorota tangu wiki mbili sasa. Katika sekta ya Katoi tabaka Nyamaboko ya Pili, katika tarafa la Masisi, makundi mawili ya wenyeji yenye silaha, hususan APSLS ya Janvier Kalahiri na PARECO FAP ya Sendugu Mseveni, yanapigana mara kwa mara na kusababisha madhara makubwa ndani ya raia kwa kupoteza maisha ya binadamu na kufuatiwa na uporaji na kuhama mara kwa mara kwa raia. Shirika la raia linamwomba liwali kupeleka kwa haraka vitengo vya fardese katika sehemu hii ili kurejesha amani. Sifa Maguru, shirika la raia linalojulisha hali hiyo kwa viongozi lasema kama ukosefu wa askari jeshi siku mingi katika eneo hilo inakuwa tatizo kubwa. Zaidi ya hiyo kunaonekana tena swali za kiuchumi na za ukabila ambazo zinachochea mizozo kati ya makundi hiyo yenye silaha. Telesfor Mitondeke, presidenti wa shirika la raia ya Masisi, anasema kuogopa kwamba hali hiyo ya ukabila isiweze kuhatarisha masikilizano kati ya wakaaji ndani ya eneo hilo. Mapambano yaliweza kuonekana ndani ya vijiji Kikoma, Bulinda, Buiti na hiyo yote ni tangu mwisho wa juma uliopita mpaka hapo jana Dimash. Na kuna pia hiyo situation ya ma message mbalimbali mbovu za kuweza kuweka makabila kati ya kutokuelewana, ambazo zinakuwa tujuru zikiendelea kutapanywa na watu wania mbaya ndani ya mitandao ya kijamii. Ndio kwa maana sisi tunasititiza na tunakuwa tukiita wakuu viongozi wachukue mipango ambayo itaweza kusaidia raia. Tukumbushe kama watu tatu kati yao mwanamke mmoja waliuliwa vikali siku ya Mungu ile pita katika mapambano kati ya makundi yale, hata nyumba zilunguzwa pale Bueti na Bulinda, inahakikisha shirika la raia Goma. Sifa Maguru, Radio Okapi. Jimboni Tanganyika, hali ya usalama imetulia katika tarafa la Kalemi mwanzoni mwa wiki hii. Wikendi iliyopita wanamgambo wa Twa walivamia tabaka za Bondo, Fatuma na Mugonda katika tarafa la Kalemi. Msimamizi wa eneo hilo anachukia kesi za ubakaji wa wanawake, kuchoma moto na uporaji wa mali ya raia John Mutombo anaiomba serikali ya mkoa kuongeza idadi ya polisi na FRDC katika eneo hilo ili kuwalinda watu hao. Maelezo na Pole Munanga. Kufuatana na mashuhuda moja, usiku wa Agosti tarehe 4 hadi 5, wanamgambo wa Twa walivamia kijiji cha Kikonde katika eneo la Bondo. Mashuhuda hiyo hiyo inaripoti kwamba kijiji cha Fatuma ku kilometa mia kutoka Kalemi kwenye barabara ya Lubumbashi pia kilivamiwa na wanamgambo watua. Vyanzo vya habari vinaripoti vifo vya watu wachache na majeuri kutokana na mashambulizi haya. Msimamizi wa eneo la Kalemie anaripoti kuwa usiku wa Agosti tarehe tano hadi sita wanamgambo watua walivamia eneo la madini katika kijiji cha sango mutosha kwenye eneo la mugonda. Bwana John Mutombo usema kama FARDC iliwaondoa washambuliaji na wanamgambo kadhaa walikamatwa na sila zilinyanganywa na FRDC. Msimamizi wa eneo la Kalemie, John Mutombo, anasisitiza juu ya kuimarisha hesabu ya wanajeshi na polisi katika makundi mbalimbali mbali ya eneo lake ili kuandaa usalama wa wakaaji na mali zao. toka Kalemie, pole Munanga, Radio Kapi. Kama nilivyotanguliza Polisi wa kitaifa wa Kongo si wa kisiasa na nidhamu lazima itekelezwe kikamilifu ndani ya huduma hii ya usalama ili kutimiza vyema kazi yake ambayo ni ulinzi wa raia na mali zao. Maneno haya yanatoka kwa kamishna mpya wa polisi wa jimbo la Kwilu, Angele ya Bonga. Alisema hivyo wakati wa gwarida lake la kwanza lililoandaliwa hii siku ya kwanza mjini Bandundu, mbele ya askari polisi na wafanyakazi wa polisi, baada ya kuingia ofisini kwa ajili ya kuendelea na utumishi kwa taifa huko Kwilu. Radio Kapi, invité en soi. Joseph Kazibaziba ni mgeni wetu. Yeye ni mkurugenzi wa Primera Mining Group nchini DRC. Anazungumzia ushirikiano ulioanzishwa wiki iliyopita kati ya kampuni ya Primera Mining Group na Sakima ambayo inafanya hati miliki za madini kupatikana, uwekezaji wa dola bilioni moja milioni mia tisa za Marekani kwa ajili ya majimbo ya Kivu Kusini na Manyema, ambayo yatanufaika na viwanda vitano vya madini pamoja na kinu cha kuyeyusha madini. Joseph Kazibaziba anahojiwa na Cynthia Bashizi na Bizana. Joseph, uh, Kazibaziba, mjambo. Jambo sana, madam Cynthia. Unaweza tuambia hii société compagnie ya Mupia ni nini exactement? Uh, hii posho imepita, kulikuwa uh, sinyatiri ya ingine société ya Mupia entre RDC na Primera Metals kampani ya Les Emirats Arabes Unis yenye ina metre en place société wanaita Treaty Mining uh, Corporation yenye iko na objectif ya ku mettre en place mamine industriel na insiste ku mine industriel, kusudi kusikuwe iliyo malentendu ya kuwazia kama treaty mining inakuya kunyang'anya wa kaaji kazi yao ya madini ya wale wanaitwa wachuruzi wa madini madogo treaty mining. Ayo itakuwa konsentre mo industriel, itametre itame en place ma mine industriel yenye haina iko umbali na ma zone d'exploitation artisanale kama vile itakuwa mamine ndio skills itakuwa hiyo mamine itakuwa mu territoire ya Shabunda na Mumaniema, ni mine tano. Unajua hiyo Shabunda ni nawaza kunaweza kuwa plus de 50 gari hayafika Shabunda, hiyo ndio defi ya kwanza accessibility, na kama vile wakaji wa Sikivu banaweza usiyo wanaweza espere kupata makazi kule, ah uh, avec uh, Primera metals na hiyo treat Ikuwe mabanki ikuwe wa transporter ikuwe wa churuza, kutakuwa hiyo sous-traitance, itakuwa beaucoup plus important kwa kaji wote wa nchi. C'est vrai. Sasa bile biote ni vitu vizuri sana, vitanza siku gani? Uh, Madame Cynthia avec experience ya Primera Gold, na waza unaweza elewa vitanza siku gani Primera Metals ilikuwa isha tayarishiwa Amani, utatuzi wa migogoro na mshikamano wa kijamii na usaidizi wa upatanishi wa amani na uthabiti huko Ituri na sehemu ya kaskazini ya Jimboni Kivu Kaskazini. Mada hii ilikuwa katikati ya mazungumzo ya jamii siku ya sita huko Beni. Mazungumzo yaliyoanzishwa na mpango wa kupokonya silaha na uondoaji wa PDDRCS kwa ushirikiano wa shirika la Pole Institute. Lengo ni kuhamasisha jamii na vikundi vilivyojihami silaha kwa shughuli za kupokonya silaha na uondoaji katika eneo hilo kwa lengo la kufaulu kwa PDDRCS. Ripoti ya Mark Marofimbo ndio faili yetu ya siku. Walioshiriki kwa kikao hiki ya majadiliano kwa ajili ya amani, ikiwa ni wasimamizi wa jamii, viongozi wa vikundi vishikao silaha pande wa magharibi mwa mtaa wa Beni na viongozi wa tume la usalimisho kisha mazungumuzo na uchunguzi ya kilindini ya sababu ya ukosefu ya usalama mtaani, wote waliamua kuchangia mchakato ya kutafuta usalama, hasa na wale viongozi wa vikundi vya shikao silaha, hususan wa mai mai B. Martin Kasuki, mwanamemba wa kongamano la mashirika wa wamama tarafani Mangina, aliwapongeza wenziwe akisema, hii programu tutaiunga mkono na tutaendelea kutasibilize komunote yote na wote wenye viko kupori ili amani irudie kwetu na tunaomba vile wenye viko wa responsable mu programme waweze ku prendre compte hii yote yenye tumeongea, tumengea ma piste de solution, ma recommandation, waweze kutembelea kwanza, purke amani irudie kwetu kweli kuna bado mashaka kwa kufikia, ila inawezekana. Hii ni matumaini yake msimamizi wa tume la uhamasishaji PDSS kwa maeneo ya Beni Omar, Kavota awapongeza wote kuifikia, ingalao magumu kadhaa yapo. Inaomba si wenyewe tukubali kama ni obligation yetu na ni devoir yetu tulete amani na muteritwari yetu wale ambao wangali wana wasiwasi waweze wasi kukuwa kovengi kama program imesha kuwa reellement lance, na iko pale juu ya kuwapokea ili tufikie objectif ya chef de l'etat, ambaye anapenda amani salama vikuwe na vifanyike kwake msimamizi makamu wa mutawa Beni, muda umetimu ili kila mtu achangie kwa ajili ya usalama mtaani. Kanali Marcel Kalonjikisha Lunga huko lider unayo asema, na mini kuna lazima ya salama ingie juu ya bazazi yangu, baanze kuingia kushamba librema, bandugu yangu baanzi kuingia kushamba librema na developema irudie mugini. Tuko leo na lazima ya kila moja ajuu asema tufike kuile lengo ya usalama Aina mzuri tusikie. Oh, kule banawa batu kule banafanya bariere, kule banafanya hivi ivi, sheboti tunapasha <muchan> kukonkuriri leo. Ule anasema a, -a miye juu ya <muchan> usalama irudie <muchan> mu territoire, mi napenda tufanye hivi mais c'est l'administrateur. Miye niko tayari kwa leo na grupe yangu, kama tutatoka, mutugarantire sheboti. Hapa tuku bakongole, tunatafuta kongo yetu ikale na usalama, tuku na bezoin mu kongo tu tudevelope fasi yetu ifahamike kwamba kikao kama na hiki kitaandaliwa hivi punde kunako utawala wa Rwenzori pia kwa usultani wa Bashu na hasa katika utawala wa Beni mbao maeneo ambapo usalama mdogo ukiangali kuvuma bado Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi. Na huo ndo mwisho wa habari, asante kwa kutufata.