Radio Capi. Swala la wafungwa kutoka makundi mbalimbali yenye mbali silaha linafikiriwa katika mkutano siku ya tatu hii mjini Kinshasa kwa lengo la kuunda tume ya wataalamu wa maswala ya mahakama. Kampeni ya chanjo dhidi ya polio ilizinduliwa siku ya tatu hii mjini Mbujimai jimboni Kasai Mashariki. Zaidi ya watoto milioni moja wanatarajiwa kwa shughuli hii. Tarehe 9 Agosti, hii ni siku ya kimataifa ya watu wa kiasili. Huko Kabare katika Kivu Kusini, vijana watwa wanafikiria namna ya kujitegemea kupitia ardhi. Hamjambo ha, sikizaji wapenzi, habari kamili Kuunda tume ya wataalam kuchunguza kesi kwa kesi suala la wafungwa kutoka makundi mbalimbali yenye silaha ni lengo la mkutano wa wataalam wa maswala ya mahakama unaoongozwa siku ya tatu hii tarehe tisa Agosti hapa Kinshasa, na mwakilishi mkuu wa rais wa jamhuri Felix Antoine Tshisekedi. Kulingana na Serge Chibangu inahusu zaidi watu wanaofungwa jela kinyume cha sheria au kwa sababu ya maumbile yao. Anasema kwamba hawajidai kuwa wanaamua wamwachie nani au wamuweke nani kizuizini. Ndiyo maana walitaka mkutano huu ufanyike baina yao na hasa pamoja na wataalam, ndo maana ya kuunda tume itakayosimamia kesi hizo zote. Huko Butembo, jimboni Kivu Kaskazini, maiti ya kijana mwenye umri wa miaka makumi mbili iligunduliwa hii siku ya pili, ikiwa imefungwa kwenye chumba cha rafiki yake katika kata Kyala katika manispa Bulengera. Hii ilisababisha kupigwa kwa mtuhumiwa wa mauaji haya na raia kwa hasira. Shirika la raia katika manispa hii linapinga mauaji haya mawili. Tukisalia jimboni humo katika tarafa la Lubero, shirika la raia la sekta ya Bapere linalaani mzunguko huru wa wanamgambo katika vijiji vya eneo hilo. Kesi ya hivi punde ilianza hii siku ya pili, tarehe 8 Agosti, wakati wanamgambo Maimai wengi waliokuwa na silaha za kutosha kutoka kundi la FPPAP la Kabido walivuka katikati mwa Mangurejipa, mji mkuu wa sekta ya Bapere, bila kuwa na wasiwasi. Samuel Kakuli kaeni Anadai kuwa hali hii ndiyo chanzo cha hofu katika eneo hilo. Msimamizi wa tarafa la Lubero, kanali Aleki Wewa, anasema anafahamu harakati hizi. Anaongeza kuwa maimai mai hawa wanahamia jimbo la Chopo na wanapendelea mchakato wa amani ndani ya mfumo wa PDDRCS. Hata hivyo, kiongozi huyo anasema wako chini ya uangalizi wa karibu katika mienendo yao. Anaomba raia wasiwe na hofu. Huko Ituri, kiongozi wa kundi ya J, ambayo ni muundo unaoleta pamoja jamii zinazodai kuwa waasiriwa wa mauaji ya vikundi vilivyojihami silaha, alikamatwa hii siku ya pili kunako mahakama ya kijeshi ya jimbo hili. Kulingana na mwanasheria mkuu wa jeshi ni katika utekelezaji wa hati ya kukamatwa dhidi yake katika uchunguzi wa kushiriki katika harakati za uasi. Kwa kujibu, Jeseng inasema kwamba kukamatwa huku ni kiholela na inadai kuachiliwa mara moja kwa kiongozi wao. Marie Magira, katika ripoti ya Martial Kizabiamungu. Kwa mjibu wa kamati kuu ya J5, Christian Uteki, katika kazi yake ya uteteaji, alifikishwa Jumanne katika ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu kwenye mahakama ya kijeshi ya Ituri. Alikuwa akifuatilia kesi moja ya wateja wake hapo, hapo alikamatwa na hakimu ambaye alimkamata kwa kutekeleza uamzi wa mamlaka yake. Kiongozi makamu wa J5 mjimboni Ituri analaani swali hii ambayo anaeleza kuwa ilisilo kuwa na nguvu yoyote. Anataka aachiliwe huru. Mteteaji mkuu wa kiaskari anaeleza kwamba Christian Uteki anafatiliwa kwa ajili ya kuzuria kwenye vikundi vya wanamgambo Zaire ambao wanafanya vitendo vya uasi maeneo ya alu. Juganda mtaani Maagi alikuwa mmoja ya wale 25 ambao waliofuatiliwa na sheria tangu mwezi wa sita mwaka huu. Nikiripoti toka Bunia, Marie Magira, Radio Okapi. Huko Kasai Mashariki kulizinduliwa hii siku ya tatu mjini Mbuji Mai kampeni ya chanjo dhidi ya polio. Sherehe hizo ziliongozwa na waziri wa afya wa mkoa operesheni hii inahusu mitaa ya afya kumi na tisa katika jimbo hilo. Kulingana na mganga mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa, karibu watoto milioni moja elfu mia moja wenye umri wa miezi sifuri hadi makumi tano na tisa wanatarajiwa kwa shughuli hii. Wakati huu mkakati uliopitishwa wa kampeni hii ni wa nyumba kwa nyumba, lakini pia kitengo hicho kimeweka njia zingine za kuwafikia watoto wote ambao hawakuchanjwa kulingana na kalenda au wale ambao hawajawahi kuchanjwa. Kwa maana hii, mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa anaomba wazazi wote kuwaweka watoto nyumbani. Mganga mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa Daktari Bonheur Chiteku anazungumza kwenye kipaza sauti cha Ester Nda Lafina, anatafsiriwa na Merveille Asani kampeni iko na pitikana mumitaa kumi na tisa. Mukila mtaa wa afya ndogo, inabidi tukue na timu kubwa. Timu ya chanjo itapita mbele ya kila nyumba, kila mulango juu ya kuchanja watoto karibu. Na hiyo kutakuwa timu ya chanjo ambayo itawekwa katika ngazi ya kituo cha afya, wakati huu ni kuwachanja watoto ambao hawakuchanjwa kufatana na kalendari ya machanjo. Kwa sababu timu ya machanjo itapita mlango kwa mlango, juu ya kuchanja watoto ambao wanaruhusiwa na ile chanjo, na wazazi ambao watoto walipokea lazima dozi moja au mbili za chanjo. Jimboni Kivu Kusini upatikanaji wa ardhi kwa ajili ya kujitegemea kwa vijana wa Twa. Hii ndo mada iliyochaguliwa kwa ajili ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya watu wa kiasili. Shughuli hizo zinafanyika siku ya tatu hii tarehe 9 Agosti huko Kavumu katika tarafa la Kabare. Katika Kivu Kaskazini ambako tunarudi, vita dhidi ya habari za uongo katika tarafa za Beni na Lubero. Ni wajibu gani kwa waandishi wa habari katika kipindi hiki cha mpito cha MONUSCO? Swali hili lilitokea hii siku ya pili tarehe 8 Agosti huko Beni, miongoni mwa hoja zilizojadiliwa wakati wa mazungumzo kati ya MONUSCO na waandishi wa habari wa pahali. Majadiliano ya moja kwa moja yenye matunda na yenye manufaa kulingana na washiriki, kutokana na jukumu wanalopaswa kutekeleza katika jamii na katika jimbo la Manyema, hii habari njema kwa wakazi wa Kindu. Serikali ya mkoa inatoa vifaa kwa OVD, ofisi ya barabara na mifereji ya maji, kwa ajili ya kufungua upya baadhi ya wilaya kwenye bahasha, jumla ya dola elfu makumi sita. Gavana wa muda Afani Idrisa Mangala anatoa bahasha ya dola elfu makumi nne kwa awamu ya kwanza ya kazi. Tunamsikiliza mkurugenzi wa mkoa wa OVD Jisle Mugalu kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Ni kazi itafanya juste kujenga babilalo molimo bakartie ya vile ya Kindu juste porqe ukonaona batu mingi biko bloke a baonegisi ya moto kuingia mutukari kuingia, sababu kuna kosa tulu kunakosa tulu tubabilalo njomana guverner alitochaile franka ajuu tubayengee mpe tubabilalo tule bien sur que effectivement tutajenga kwanza dans un premier temps trois bilalo na muda ita Alikuwa mmoja wa wajumbe wa shirika la raia na kamati ya FEC ya Beni Lubero katika jimbo la Kivu Kaskazini, ambayo ilizungumza wiki iliyopita na gavana wa Ituri huko Bunia juu ya kuendelea kwa ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC na uharibifu wa hali ya juu sana wa barabara za kitaifa na barabara za huduma za kilimo ambazo zinaathiri shughuli zao. Pilipili Modest anajibu maswali ya Isak Remo. Président, mko hapa katika mji wa Bunia, mmekuwa gunja watu wengi, unaweza tuambia lengo ya ziara ino ni nini? kwa delegation ya 5 composantes donc entre autres feke Butembo, Lubero, feke Beni, aseko Butembo, e, société civile na mimi mwenyewe. Ziara yetu ilikuwa na concerne sana ile préoccupation tulipelekea gouverneur de province ya Ituri, na tulianza kwa gouverneur de province ya Nord Kivu kusudi baone namna gani wanaweza kutusaidia ndani ya n trakasiri ndani ya domeni ya, tra, ya transport insekurite ndani ya domeni yetu ya transport kulunguza magari ndani ya manjia zetu kwenye tunapita na barabara yenyewe kuharibika inaleta shida sana kwa operateur de transport. Wanaweza tuambia gari ngapi imeunguzwa na mnalipa pesa ngapi njiani na inakuwa na matokeo gani kwa ajili ya wanyinyi kama wafanyabiashara? parce que tunahesabu karibu plus de 100 vehicules eni Kasindi na troso ya luna Komanda, Mambasa, Bunia antuka plus de cent vehicule encore mavehicule enye iko ya, ya grande valeur matrose na ma marshandise enyeko ndani na ba chauffeur kuwawa na ba chauffeur wengine kukuwa porte disparu. Alor iko mazara mingi sana enye tunesha konaitre mu sekteur ya transport mu kadre ya baoperateur ekonomi. Na mnyanyasi mnalipa karibu pesa ngapi njiani? Pesa hizo nzo atuezi hata kueleza kutoka Butembo kuenda fika Kisangani p de 1800 dollars nye un opérateur anaweza kupoteza, nye iko soit na ba e kuba barrière eh, iko so legal na ingine kuba barrière non tarifaire nye unalipa pesa hakuna pièce justificatif nye utapata. Na umesema pia hali ya barabara unafikiria, uh, kwamba ni hali ya barabara inasababisha kwamba gari weze na kushambuliwa? No, no na, na wasi ndio sababu hali ya barabara kama iko mbaya, comme la fois passé pour les les simples exemples, gari wakati lianguka, magari zingi bila kuetre atake na bale babaswadi ba, ba, za defu kwa ile matroso ile viongozi wamesema nini? sa waliwali wa wali, jimbo la Ituri sababu mnahitaji sana watengeneze barabara na kukomesa unyanyashi. Viongozi wanatuprometre wanasema, sababu tuliindekse ma services zenye zinakuwa kwa ile, kwa ile, kwa ile tracasserie zenye zina jiajute kwa ile defo ya barabara motaman service ya ANR PCR ile ndo siseme kwanza parceke shaque arefur bara onashwazi ena attributaire kie eh, mwenye ka na manje ya kuweza kufanya ile kazi paske haiombe kutafuta attributaire mwenye anatudanganya wakati ya kupira ya riba, kisha kesho anasese na maaktivite wakati nyewe kazi na mshinda loro onashwazi ena attributaire de notre choix mwenye anaweza anza loro kuungambo ya Nord Kivu, mlionana pia na liwali wa jimbo ya Nord Kivu, eh, kulikuwa shida gani na ametoa jibu gani? Liwali ya jimbo ya Nord Kivu, tulionana naye muda karibu ya saa mbili eh, sababu tulimpatia ile pendekezo atupatie njia namna na Kasindi anapima kwanza kumetrize eh, sekurite atupatie njia ya kuenda mpaka Goma. Anasema ataijifunza na, na CRG inafungiwa ina ina juu ya, ya, ya M23, lakini alisema ataongea na batu wa CRG muda hapa karibuni bataanza kantonma ya ba, ya ba militaire hivi batajifunza namna gani wanaweza kutupatia njia, ya iko promesse peke yake. Tuna ngoya tu, kama tukupata jibu ndani ya 15 jours inye nafika, je pense tutakwa oblige kufanya ku grève, inye naeza kudire même 3 ou 6 mois kama solution haikuonekana, na ile iko bien recommandé ndani ya ya, ya memorandum yetu. Tunashukuru, asante sana bwana journaliste Radio Okapi. Ulimwengu unaadhimisha kuanzia tarehe moja hadi saba Agosti kama wiki ya kunyonyesha duniani. Katika jiji la Beni, wataalamu wa afya wamefurahishwa na mwamko wa wanawake kuheshimu muda wa kunyonyesha. Hata hivyo, wanalalamikia ukweli kwamba hali ya kijamii na kiuchumi ambayo baadhi ya familia zinapitia haiwaruhusu kina mama kuheshimu ipasavyo tarehe ya mwisho ya kunyonyesha na kwa wengine kuripotiwa kwamba wanatumia dawa za kulevya na vileo vikali, jambo ambalo ni hatari kwa afya ya wanawake na watoto wanaonyonyesha. Hii ndo ripoti yetu ya siku, imeandaliwa na Marc Marofimbo. Juma huu wa kunyonyesha watoto ni mojawapo ya wa mipangilio ya shirika la UNICEF pia shirika ulimwenguni ya afya, ya kuwahamasisha wazazi kwa jumla na wanawake kwa upekee kuhusu umuhimu ya kuheshimu muda wa kunyonyesha watoto ili wakomae na afya tele. B Dorcas Mulonderwa ashuhudia: tunanyonyesha watoto kwa kuwapa akili, kwa kuwapa nguvu, na mtoto agui mbio mbio, mtoto ananyonya kwa miaka miwili Kukata kwa kunyonyesha mtoto mbio haiko mzuri kwa sababu mtoto hawezi kuwa na ile nguvu swate. Mtoto anaweza gonjwa haya, kwa kukula ugali utamfanya namna gani? Ndio unaomba kumpatia maziba kawaida. Mtoto naomba anafanya miaka mbili inakuwa na nanyonya mwaka moya ya repo, kisha ingine ya miaka tatu anaanza masomo ila kumnyonyesha mtoto kwa muda unaofaa ina mafaa gani? Kwa kweli, Rosette Kusabe, mama mlezi, alisema kunyonyesha mtoto kwa muda inayostahili, kwanza ni ya mafaa, inapatia mtoto akili, hata pungukiwa na akili juu maziwa yetu ko ya maana kushinda ile maziwa tunauzaka kumaduka, na ingine ina espasie nesanse juu wakati ungali na uko nanyonyesha kama kawaida hawezi weza kufatisha mtoto na angali mdogo sana vile, na tusaidia kukua na kofyanse na batoto etu, inaturaproshe na mtoto, mtoto anakuzoea anakupenda, ile yenye unamzoea kumunyonyesha saa yote saa yote. Unaona ni furaha kunyonyesha mtoto wako. Kutukuheshimu muda wa kumunyonyesha mtoto una madhara kwa mtoto pia mamaye, kama atuelezea hapa Dr Gisel Kilomba Zeka, msimamizi wa kituo cha afya mafamia hapa mjini Beni. Matokeo iko ngambo mbili, ngambo ya mama na ngambo ya mtoto. Mtoto kwanza hata komala bien ju mtoto ala mbebaka ku kilo. Kama mtoto hanyonyi hata pandisha kilo, na kama hapandishe kilo atagonjwa na kila magonjwa itakuwa hatari kwake. Tuko naona ba mama biko na zaa habanyonyeshe batoto, damu ya batoto iko na kauka. Ukipita kwenye mavituo vya afya hii masiku tuko naongezea batoto njo damu sana ju ba mama habanyonyeshi. Donc mtoto atakuwa na magonjwa na kigonjwa atakuwa muhatari, inalomba tena matibabu ya sana Ngambo ya mama, ujue hivi, kama haunyonyeshe huko unajitayarishia hatari ya magonjwa ya maziba. Maziba ya bamama inagonjwaka na kama haitunziwe nageuka ka kanser, ingine naletaka bivimba. Donc kama huko na maziwa, nyonyesha juu, kama haunyonyeshe unajihatarisha binafsi binafsifahamike kwamba juma huu wa kunyonyesha watoto ilisherekewa mwaka huu chini ya mada kuu kumnyonyesha mtoto na kutumika. Pia yawezekana hii ni njia moja ya kuwapa wanawake wanaotumika changamoto ya kukifikia ingalao wakiwa katika likizo ya uzazi, na hasa watakaporudi kazini kisha miezi sita ya kuwanyonyesha watoto nyumbani. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asanti kwa kutufuata.