Oh, watu kumi na wawili wamefariki katika mporomoko wa jengo la shule katika Manispa Bagira mjini Bukavu hii siku ya nne wakati moto uliteketeza nyumba katika maeneo kadhaa huko huko Bukavu. Wafanyabiashara walienda kukaa mbele ya ofisi ya Liwali wa Jimbo la Kivu Kaskazini hii siku ya nne wakilaumu ugumu wa hali ya biashara kutokana na ukosefu wa usalama wa kudumu jimboni. Zaidi ya vijana elfu moja waliandamana hii siku ya nne pa Iga Bariere huko Ituri wakiomba mkuu wa Jesenge aachiliwe. Baadhi ya waandamanaji walikuwa na silaha. Karibuni kwa wote na hii ndo habari kamili. Hali ya kusikitisha katika Kivu Kusini, mji wa Bukavu, jengo la shule ya kibinafsi liliporomoka na kuua watu kumi na wawili, kulingana na mashahidi. Mkasa huo ulitokea siku ya nne hii tarehe kumi Agosti mwaka tunao, saa za mchana katika manispa Bagira. Walioshuhudia wanasema kuwa viongozi wa shule waliokuwa kwenye mkutano walishangazwa na kuporomoka kwa jengo la gorofa walimokuwemo. Kiongozi wa manispa Bagira, Patience Bengehia wa Ngwabo, anaomba msaada. Hali nyingine ya kusikitisha katika Kivu Kusini, visa vitatu vipya vya moto wa nyumba vimerekodiwa katika jiji la Bukavu katika muda wa saa chache. Mali kadhaa ziliteketea na nyumba zingine ziliharibiwa katika jaribio la kuzuia kuenea kwa moto huo. Katika hali nyingi asili ya moto bado haijulikani, ingawa manispa zote tatu za mji wa Bukavu kila moja ilikuwa imepokea gari la kuzima moto. Mashine hizi bado hazifanyi kazi. Jiji la Bukavu ni mwathirika wa ukuaji duni wa miji kama matokeo, kwa sababu ya nyumba za makazi kusongamana. Jimboni Kwilu kulizinduliwa hii siku ya tatu, tarehe t Agosti mwaka tunao huko Bandundu na makamu waliwali wa Kwilu Felicien Kiwai. Kazi za ukarabati wa barabara ya kitaifa namba 17 na namba tisa inayotoka jijini Bandundu hadi mji mkuu wa tarafa la Bagata ilikuwa katika uwanja wa shule ya msingi Masonga. Kazi hii ni sehemu ya mpango wa maendeleo wa tarafa mia moja, makumi nne na tano uliozinduliwa na serikali kuu kwa ufadhili wa hazina ya umma. Kazi hiyo itafanywa ndani ya miezi kumi na kampuni ya Congo Adi Construction chini ya usimamizi wa kiufundi wa ofisi ya barabara. Huko Goma hali ya biashara imezidi kuwa ngumu kutokana na ukosefu wa usalama wa kudumu huko Kivu Kaskazini. Hili ndilo swali lililoulizwa siku ya nne hii na wafanyabiashara memba wa shirikisho la FENAPEC na wale wa makambuni ndogondogo PME mbele ya kiongozi wa mkoa. Waendeshaji hawa wa uchumi walikwenda kuelezea ugumu wao wa kufanya kazi kutokana na mazingira ya sasa ya kijamii na kiuchumi katika jimbo. Kama waagizaji na sekta nyingine za uchumi, wale wa makampuni ndogondogo PME pia wanalalamika juu ya malipo ya ziada na mahitaji ya kiutawala, huku shughuli za kiuchumi zikipungua kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Sifa Maguru ameripoti Rosali Zawadi kwa usomi. Wakati wa maandamano yao mbele ya ofisi ya liwali wa jimbo siku ya ine asubuhi, wafanyabiashara hawa walipokelewa na kiongozi wa ofisi ya liwali. Katika kibarua chao wanalaumu hali ya kuwa wanalazimishwa kulipa benki wakati wanapofika kulipa ushuru wa serikali. Zaidi ya hiyo, kuna ofisi nyingi zenye kuhusika na kulipisha ushuru. Clarisse Mutulwa ni kiongozi jimboni wa shirikisho la wafanyabiashara FENAPEC. Hapa atoa pendekezo zao. Tunaomba benki ziondoe malipo wakati wa kulipa ushuru, na serikali ituruhusu kulipa ushuru kwenye benki ya taifa. Tunapenda pia uchunguzi ufanyike katika mashirika zetu, na siyo kwa kutushtaki tena. Ofisi za Sokoda, FPC na culture ar zipatani na kwa ngambo ya sheria. Hatupendi parke ijihusishe na kulipisha ushuru tena. Wakati wa kupeleka ripoti zetu kwenye divisheni ya fedha tunalipishwa. Kiongozi wa ofisi ya Liwali aliyewapokea wafanyabiashara hawa ameahidi kufikisha malalamiko yao kwa Liwali wa Jimbo ili suluhisho ya kudumu ipatikane. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Jimboni Kivu Kusini ambako tunarudi, mgogoro unaendelea katika taasisi ya kitaifa ya mafunzo ya kilimo na utafiti Inera Mulungu. Wafanyakazi na watendaji wa taasisi hii ya utafiti hawafanyi tena kazi tangu siku chache sasa. Wanaishutumu serikali ya mkoa kwa kupora karibu hekta kumi katika tarafa la Kabare. Serikali ya mkoa inakanusha kuhusika na swala hili na kuahidi kutoa mwanga kamili. Maelezo na Jean Baptiste Ndonga katika ripoti ya Emmanuel Elamezi wa Kabedi. Hali ya upokonyi wa eneo ya Inera Mulungu ni ya tangu miaka kadhaa watumishi hapo waeleza kwamba waliona watu binafsi kuanza kujenga nafasi hiyo kunakoendeshewa shughuli za utafiti wa mlimo, wakisema wana vikaratasi vinavyoruhusu kutoka serikali ya jimbo. Flavien Mushengezi, mwakilishi wa sindiketi, alisema kwamba raia walikuja na hasira na kubomoa majengo yote hapo, ndivyo hawatumike hadi sasa. Kulingana na hali hiyo inayowahuzunisha watumishi wa Inera Mulungu, serikali ya jimbo imekanusha kuhusishwa katika jambo hilo la uporaji wa eneo ya Inera Mulungu. Waziri wa mambo ya udongo jimboni Jeremi Basimane alisema kwamba walipewa habari ya maandamano ya watumishi hao wa Inera ambao waliziba barabara, anajianda kwa kuhojiana nao ajili ya kupata suluhisho. Tueleze kwamba Inera Mulungu ni muhanga wa uporaji mara nyingi ni kama hektari makumi kenda hapo Nyamunyunyi, hektari makumi tano huko Mwenga na hektari mia moja makumi sita huko Bunyakiri ambazo ziliporwa Bukavu. Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Kama nilivyotanguliza huko Ituri, zaidi ya vijana elfu moja baadhi yao wakiwa na silaha waliandamana siku ya nne hii katika kituo cha ununuzi cha Iga Barriere yapata kilomita makumi mbili kaskazini mwa Bunya katika tarafa la Jugu kulingana na vyanzo vya pahali, waandamanaji hawa walitaka kuandamana hadi Bunya ili kupata kuachiliwa kwa mkuu wa Jeseng muundo ambao unaleta pamoja jamii zilizoathiriwa na ukatili wa vikundi vyenye silaha. Habari hii ilileta woga siku ya nne hii katika jiji la Bunya ambapo baadhi ya wafanyabiashara wamesitisha shughuli zao. Kulingana na duru za usalama za mahali vijana hawa wazaniwa waasi wa Zair walikuja kutokea kwenye vijiji Mbijo, Ngazba, Kanisonga, Mundo, Dhengo, Akwe, Dala, jina Lopa na hata Katoto. Walifunga sehemu mbalimbali za barabara kwenye senta ya uchuruzi ya Iga Barier, duka, soko, viwanda vya kuhuzishia mafuta ya gari na hata vituo vya kiserikali havikufungua milango zao. Uchukuzi wa pamoja pia ulikwamishwa kwenye barabara namba makumi mbili na saba watu hawa wenye kushika silaha walijikusanya kupanga kuja mjini Bunia kuomba aachiliwe huru kiongozi wa je sanke Christian Uteki aliyefungwa siku ya tatu na sheria ya kiaskari kwa kuhudhuria kwenye kundi za wanamugambo. Kuweko kwa watu hawa wenye kushika silaha unaleta hofu kwa wakaaji wa mahali ambao wanaomba serikali kujihusisha ili kuepuka maafa mengi. Hoga unaonekana pia mjini Bunia ambako wachuruzi wa moja walifunga hii siku ya nne asubuhi vyumba vyao vya biashara. Wakuu wa kimila walizuia maandamano hiyo mjini Bunia. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Wafungwa makumi nane na saba wa gereza kuu la Butembo kutoka tarafa la Ruchuru waliachiliwa hii siku ya tatu na ujumbe kutoka mahakama ya rufaa ya Kivu Kaskazini ambao wako ziarani katika wilaya ya Beni Butembo, jambo ambalo linaridhisha shirika la mtandao wa haki za kibinadamu redo ambalo lilitetea kuachiliwa hiyo hata hivyo REDO inaomba serikali ya mkoa kufanya kila linalowezekana kusaidia kurejea kwa wafungwa hawa wa zamani kwa familia zao huko Goma, mahali wanakotoka, lakini ambayo bado inakaliwa na waasi wa M23. Mwanasheria Mwindo wa Sivinywa, mratibu wa, wa REDO, alisema kwa simu ya Sadiki Abubakar. Wafungwa makumi nne na mnane wamefunguliwa na wamerudi vijijini mwao. Kunakuwa wafungwa makumi tatu na tisa ambao wanabaki huko, nao pia wamefunguliwa, lakini mahali ambapo walitoka kunakuwa esekirite, ni eneo ambayo inachungwa, imethibitiwa na wa rebel wa, wa M23 hivi wakubwa wameamua uliyekuwarudisha mumanafasi ambayo kunakuwa esekirite na wafungwa. Vilevile walipendekeza wapelekwe mgini Goma, kwani wote wanakuwa na wamambre de famille kwenye vile ya Goma, na wakati amani itarejea kwao ni mgini Goma watatoka kila mtu akirudi kwake. Hivi tulipendekeza gouvernement provincial, hata watu wa mwe njema ambao wanaweza wakasaidia sudi hao watu wapeleke Goma kwa haraka, kwani kwenye jela wanateseka sana na tunashukuru watu wote ambao walijitahidi kusudi hao watu waweze wakafunguliwa, plus particulierement premier president wa cour d'appel ya Nord Kivu na procureur general kwa kazi nzuri ambao wamewatendea, kwani ni wao waliamua hao watu waweze wakafunguliwa. Radio Okapi invite en Swahili. Huko Kalemi jimboni Tanganyika, kipindupindu hakipungui kwa nguvu. Kesi za kila siku zinarekodiwa. Mgeni wetu daktari mkuu wa mtaa wa afya wa Nyemba anatueleza kuhusu hilo. Daktari Nadej Ramazani anazungumza na Pole Munanga. Daktari Nadej Ramazani, amjambo. Amjambo, utueleze hali ya kipindupindu iko namna gani wakati huyu katika mji ya Kalemi? Kwetu hapa Kalemi tuko na shida nguvu sana, kolera siku hizi inazidi sana ikumukwendela kupanda Wakati huyu muzode sante yetu tulifika ku nona ya Nyemba. Tunafika ku Nonantska na décès Moya ijuma iyopita. Zone de santé à Kalemi. Zone de santé à Kalemi balikuwa ku 95 ka na 0 décès. Ko hii juma iyo ilipita. Sasa utambie, daktari ugonjwa huu wa kipindupindu unasababishwa na nini? Ugonjwa wa kipindupindu inasababishwa na buchafu. Inaonekana tu kuna kunwa maji enyewe haiko maji safi, na hii laki yetu masiku tunaona Regideso etusukumie maji kama kawaida, na batu bekonza kuteka mai kwa mitoni So, ile tunakunwaka mbele ya wakati avant afikie ku ile plan ce yetu na njoka mana tunaona ile mavifa yetu kuna malizika mbio. Mesali gani unaweza kuonyesha wakaji wa Kalemie ili waepuke magonjwa ya kipindupindu? message yangu yenye ninawaambia wakaji wote wa hapa Kalemie, wa hapa zone de sante yetu ya Nyemba, muweze kukunwa maji safi, vile nilitokea kusema Huko Bunya wafanyabiashara wanawake wanaouza bidhaa zao kando ya barabara kuu ya jiji hili wana wasiwasi kuhusu kushuka kwa thamani ya franga za Kongo dhidi ya dola ya Marekani. Hii inaathiri sana shughuli zao. Baadhi yao wanasema wamepoteza kiasi chao cha fedha za biashara zao kwa sababu ya kushuka kwa kiwango cha ubadilishaji. Hii inahatarisha, kulingana na wao, maandalizi ya kuanza kwa mwaka wa shule kwa watoto wao. Wanawake hao wanaiomba serikali kutatua tatizo hilo ambalo lina madhara katika maisha ya kila siku ya watu wengi wanaojihudumia kwa shida. Hii ni ripoti ya Jean-Claude Lokidile. Gisel Tonache, akiwa mzazi, amekuwa akiuza matunda kwa miaka kadhaa karibu na makao makuu ya Monusco hapa mji Bunya, anasikitishwa na kushuka kwa thamani za franga za Kongo iliyozingatiwa mjijini Bunya tangu wiki iliyopita. Amesema ni kugumu kufanya kazi katika hali si hizi. 2500 na 2700 hasa 2800 za franga za Kongo kwa dola moja. Joseph Kakale muuza matunda mwingine katika jiji Bunya anasema hali hii inawaathiri zaidi watu wa kipato ndogo ambao ni vigumu kuendesha vema biashara yao. Maana dolari basi njala tawasi ona gizi meza iko vide. Batoto sabi kwa lala njala turesa kosa marshani tunakosa katufai nini? Sasa kwa mwisho letana wazia si nini? Presida lekwanya nawaza kwanini gizi tukateseka hivi? Abatakia afungula masomo na kule hali hatozasomesa batoto. Sasa shote hiko kwake jusi, e, tusaishiwa. Ni hali hiyo hiyo tu pia inatazamiwa kwenye watengenezaji pikipiki, wanaendesha kazi ufike hata kuba 20000 francs chopa tutaweza kutisikite na nani na clear tunawa kwenye tutaishia. Upendeleo wa fedha za kigeni kuliko fedha za nyumbani ni mmojawapo wa kushuka kwa thamani za franga za Kongo, wanaoamini wachambuzi kadhaa wa kiuchumi wanaomba serikali kama nchi zingine jirani kudzibiti mzunguko wa fedha za kigeni zinazokuwa katika eneo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ili kukomesha kuongezeka kwa namna ya kiolela kwa bei za bidhaa na huduma unaoharifiwa sokoni. tobun naitJean-Claude Kapi. kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Takriban vijana makumi mbili wa wavuguvugu la Lucha waliandamana hii siku ya nne pa Mambasa kati huko Ituri. Katika barua yao ya malalamiko waliyoandikia waziri wa ulinzi iliyowasilishwa kwa msimamizi wa tarafa la Mambasa, walisisitiza ombi lao la kutaka kubadilishwa kwa askari wa kikosi cha makumi tatu na moja lakini pia kurejeshwa kwa usalama katika kukabiliana na mashambulizi mengi ya ADF ambayo yalisababisha vifo kadhaa na kuchomwa moto kwa magari na nyumba. Waandamanaji wanaipa serikali muda wa mwezi mmoja kwa suluhu la kudumu. Liwali wa Kivu Kaskazini aliwasili hii siku ya nne mjini Beni. Jenerali Constant Ndima anasema yuko wilayani humo kwa ajili ya ukaguzi wa wanajeshi lakini pia kujionea kwa macho hali ya usalama katika tarafa la Beni, hasa katika bonde la Mwalika ambako kikosi cha pamoja cha FARDC UPDF kinaendelea dhidi ya ADF. Pia ana mpango wa kusafiri hadi tarafa la Lubero kwa lengo sawa lakini kabla ya kwenda huko Liwali Kosta Ndima atashiriki katika hafla ya miaka makumi mbili na tano ya uaskofu wa Askofu Siku Lipaluku Melkisedeki. Mwisho wa habari. Aksande kwa kutufuata.