Radio Kapi. Askofu oh, wa dayosisi ya Butembo Beni anaomba kila mtu kutafuta amani bila kuchoka. Alisema siku ya tano hii huko Butembo wakati wa misa ya miaka 25 ya uaskofu wake. Watu wanne wamefariki na mmoja kujeruhiwa katika mporomoko wa jengo la shule huko Bukavu jana, siku ya nne. Kiongozi wa manispa Bagira anayetoa takwimu hii anasema waliozaniwa kuwa wamepotea wamepatikana wakiwa hai. Vugu vugu la kiraia na vikundi vya shinikizo vya Kivu Kaskazini vinashutumu kukamatwa kwa mmoja wa wanachama wao na huduma za Dejem jana, siku ya nne huko Goma, vinaomba achiliwe kwa haraka. Hamujambo na karibuni kwa wote. Ndoto ya amani ya kudumu mashariki mwa nchi itatimia hata kama itachukua muda gani. Huu ni ujumbe wa askofu wa dayosisi ya Butembo Beni siku ya tano. Hii mjini Butembo ilikuwa wakati wa kuadhimisha misa ya miaka yake makumi mbili na tano ya uaskofu mbele ya maelfu ya waumini na watu binafsi kutoka nchini na nje ya nchi. Askofu Siku Lipaluku Melkisedeki anahimiza kila mtu kufanya kazi bila kuchoka kutafuta amani. Huko Ituri, mamia ya vijana waliotambuliwa kuwa wanamgambo wa Zair wamemiliki kituo cha biashara cha Iga Barrier tangu siku mbili sasa, kwa umbali wa kilomita makumi mbili na tano kaskazini mwa Bunia, katika tarafa la Jugu. Duru za pahali zinasema kwamba watu hao wenye silaha walifyatua risasi kadhaa jana usiku na kuvamia ofisi ya polisi ya eneo hilo. Huduma zote za serikali na nyumba za biashara zimefungwa na trafiki imesimamishwa kwa siku tatu kwenye sehemu ya Buni Mahagi. Sauti zinapazwa kuomba jeshi kuingilia kati ili kurejesha mamlaka ya serikali katika eneo hilo. Waandamanaji hawa wanapinga kukamatwa na jaji wa kijeshi kwa mkuu wa Jeseng muundo unaoleta pamoja jamii zinazodai kuwa waathiriwa wa ukatili huko Ituri. Msemaji wa jeshi huko Ituri anaahidi kuzungumza juu ya mada hii baadaye. Huko Kwilu mji wa Bandundu hauko chini ya tishio kutoka kwa wanamgambo wa Mobondo. Hili ndilo jambo lililotolewa na polisi wa kitaifa wa Kongo katika jimbo hili. Hii ni kinyume na taarifa inayosambazwa hasa kupitia mitandao ya kijamii, kulingana na ambayo wanamgambo wa Mobondo walishambulia mtumbwi mmoja kwenye makutano ya mito ya Kwilu Kwango na Kasai. Polisi, badala yake, wanasema kwamba ni vijana wahalifu wanaotafutwa na idara za usalama ambao walifanya kitendo hiki siku ya tatu iliyopita na kusababisha jeraha kubwa la risasi kwa mtu mmoja. Polisi ya Kwilu ikitoa wito kwa wakazi wa mji wa Bandundu wenye hofu kutulia, inaonyesha kuwa operesheni inaendelea kuwakamata watu hao wasio wakiungwana. Kanali Kami Atungale ni msemaji wa polisi, anaeleza kwenye kipaza sauti cha Iren Mboma maneno yake yanatafsiriwa na Bernarde Nyangi. Mnajua, wakati wa kipwa kuna mlima wa mchanga wanaombika hapo. Wakati mashua ilikuwa ikikaribia, walisingizia kuongoza viongozi ili wasigonge mlima hiyo ya mchanga, ila wakati mashua ilielekea huko, wakatokea ili kuyashambulia yote ninayoweza weza kusema ni kwamba bwana yule hujulikana vizuri. Tunajua kwamba wakati mmoja huyo hutumia silaha ya kinyeji itwayo kalibre 12 na ayuko mwenyewe, kuna wanaomsindikiza huko. Hakuna tishio la wa mabondo. Ni wale wajambazi na wezi wanaojulikana vema katika mji wa Bandundu na wanaosakwa hata na polisi na jeshi. Ni kusema mwisho tu tutawashika, sababu wanajulikana, ni bwana yule atakayetaja wengine ninaoweza omba kwa haya ni kubaki tulivu na kushirikiana na vyombo vya usalama na ujasusi, polisi yafuatilia pamoja na jeshi la taifa. Tunaendelea kutumika kuhusu hayo. Huko Kivu Kusini, jengo la shule ya kisekondari ya La Merveille Omega ambalo liliporomoka asubuhi ya hii siku ya 4 tarehe 10 Agosti katika manispa Bagira ilisababisha vifo vya watu wanne na mmoja kujeruhiwa vibaya. Hiyo ndo ripoti ya mwisho iliyotangazwa siku ya tano hii na kiongozi wa manispa hii bwana Patience Bengeya wa Ngwabo. Anatoa hakikisho kuwa watu wengine wote waliodaiwa kuwa wamefariki au wamepotea wametokea tena na wako hai. Ameungana kwa njia ya simu na Emmanuel Elamejiwa Kabedi, utafsiri wa Bernard Nyangi. Hali bado haijabadilika, maafa ni yale yale, hakuna waasiriwa wengine. Tumegundua kwamba hakuna watu wengine katika mabomoko. Tuliwazia kuna kuwepo wafundi, ila amna. Waliozaniwa kukosekana wamepatikana hatimaye. Hawa waliokuwa wakichimba choo humo ndani walikimbia wakati walisikia jengo ikiporomoka, hivi walizaniwa kufunikwa na vibambazi, ila wale wako hai ni kusema matokeo ni yale yale, watu ine kuliwa na mmoja kujeruhiwa, huyo yuko hospitalini. Miongoni mwa waliofariki kuna kiongozi mmoja wa shule la sekondari na mwingine wa shule la msingi, mshauri wa elimu na kandideti aliyekuwa akiujiwa kabla asajiliwe kwa mwalimu. Chanzo ni ubovu wa ujenzi uliotokana na kuichimba shimo la choo ndani ya jengo. Wasimamizi wa shule wa kitengo cha elimu cha mkoa wa Kivu Kusini ya kwanza walienda eneo la mkasa siku ya tano hii asubuhi ili kujionea kwa macho. Katika Kivu Kusini ambako tunasalia, mipangilio ya maandalizi ya kuanza kwa mwaka wa shule wa elfu mbili makumi mbili na tatu, elfu mbili makumi mbili na nne lazima yatumike kikamilifu katika jimbo lote la elimu la Kivu Kusini ya kwanza. Hii ni hasa uendelevu wa elimu ya msingi bila malipo na usajili kwa mwaka ujao wa shule. Hatua hizi zote zilikumbushwa kwa watendaji wa elimu wa Kivu Kusini wakati wa kufunga huko Bukavu kazi ya ukaguzi wa utendaji wa kila mwaka. Emmanuel Elamezi wa Kabedi ameripoti. Sadiki Abubakar kwa usomi Kiongozi wa jimbo la kielimu Sud Kivu 1 amekazia na kusema ya kwamba kutokuheshimu kanuni za serikali imemsababisha mtu kufuatiliwa kisheria. Moja ya kanuni hizo ni kwamba imekatazwa kwa viongozi wa masomo ya kiprimari za serikali kuomba wazazi pesa la aina yoyote, na hiyo ni kwa ajili ya kukamilisha gratuité ama ubure wa masomo ya kiprimari kwenye mashule za serikali. Simon Zono Ingalea amenenea kama kuna malipo ndogondogo ambayo zinaruhusiwa na hao viongozi wote wa masomo wameyajua mbalimbali na hayo. Yule kiongozi wa masomo ya kiprimari shule za serikali ambaye atakayeomba malipo kwa wazazi atafuatiliwa kisheria. Kwa ngambo mwingine, Simozono amedai ya kuwa wazazi wiko huru kwa kununua vazi ama uniformu za watoto mafaa za masomo pahali ambapo wanapopenda kufuatana na amri yake Tony Mwaba, waziri wa masomo nchini. Kuandikisha watoto kwenye masomo ni bure na hakuna mtihani lolote itakaolazimishwa kwa watoto wanaoanja masomo jueni, ya kuwa kazi hiyo imefanyika kwa malengo ya kuboresha hali ya maadibisho kupitia uongozi mwema, kama nilivyotanguliza huko Goma. Vuguvugu vugu la kiraia na vikundi vya shinikizo vya Kivu Kaskazini vinashutumu kukamatwa kwa mmoja wa wanachama wao na huduma za Dejem. Jacques Sinzahera alikamatwa hii siku ya nne tarehe kumi Agosti kwenye bandari ya umma ya Goma alipokuwa akirejea kutoka safarini, wenzake walisema. Harakati za raia zinasema kuwa hii ni kukamatwa kiholela kwa mwanaharakati wa haki za binadamu kwa sababu ya kazi yake. Wanaomba achiliwe kwa haraka na wanaahidi hatua za shinikizo, katika tangazo iliyotangazwa siku ya tano hii iliyotiwa saini na mashirika nane ya haki za binadamu na vuguvugu vugu la raia wanalaani kwamba mwanaharakati huyo amenyimwa hadi sasa kutembelewa na wanasheria wake tangu kukamatwa kwake, lakini pia hawajui mahali anapofungwa huko Ituri. Shirika lisilo la kiserikali la Justice Plus linalaani kitendo cha kukamatwa kwa baadhi ya watendaji wa kisiasa na mahakama ya kijeshi kinyume na utaratibu unaohitajika lakini pia utekelezwaji wa mamlaka hii na siasa ni katika tangazo iliyotangazwa siku ya tano hii huko Bunia. Shirika hili la haki za binadamu linatoa wito kwa mahakimu wa kijeshi kufanya kazi kwa uhuru kwa ajili ya usimamizi sahihi wa haki katika jimbo hili. Wahusika wawili wa kisiasa walikamatwa wiki hii na mahakama ya kijeshi katika mazingira yaliyokataliwa na maoni ya umma , linasema shirika la Justice Plus. Miongoni mwao kuna Luke Malembe, msemaji wa chama cha siasa cha SID, ambaye alienda kumtembelea mfungwa katika seli ya mkaguzi siku ya tatu. Aliwekwa kizuizini kwa saa tatu kabla ya kuachiliwa. Alishitakiwa kwa kutukana viongozi wa utawala na kisiasa. Mwanasiasa mwingine ambaye pia ni mwanasheria huko Ituri alikamatwa siku ya pili wakati wa kutembelea mmoja wa wateja wake ambaye bado yuko katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi. Wiki iliyopita mratibu wa mkoa wa PDDRCS huko Ituri pia alikamatwa na mamlaka hiyo hiyo. Imefanyika tangu jana siku ya nne katika hoteli Rotana hapa Kinshasa, jukwaa la Expo, RCA webs Mikutano hii ya makampuni makubwa yaliyoanzishwa nchini DRC inazungumza juu ya uwajibikaji wa kijamii wa shirika na kanuni za uwezeshaji wa wanawake WEPs, kwa kifupi. Wanawake wachache washindi wa shindano la mpango wa biashara wakopa ambao wamepitia mafunzo kuhusu swala hilo watapata hati miliki wakati wa kufunga siku ya tano hii, na kampuni kubwa ambazo tayari zinatumia kanuni hizi zitapewa zawadi Kapi. Huko Kalemie jimboni Tanganyika, kipindupindu hakipungui kwa nguvu. Kesi za kila siku zinarekodiwa Mgeni wetu daktari mkuu wa mtaa wa afya wa Nyemba anatueleza kuhusu hilo. Daktari Nadeji Ramazani anazungumza na Pole Munanga. Daktari Nadej Ramazani, amjambo. Amjambo, utueleze hali ya kipindupindu iko namna gani wakati huyu katika mji ya Kalemi? kwetu hapa Kalemi tukuna shida nguvu sana, kolera siku hizi inazidi sana ikumukwendelea kupanda hii juma hiyo ilipita. Sasa utwambie daktari, ugonjwa huu wa kipindupindu unasababishwa na nini? Ugonjwa wa kipindupindu inasababishwa na buchafu. Inaonekana tukunakunwa maji enyewe haiko opotable haiko maji safi. Na hii laki yetu i masiku tunaona reji dezo etusukumie maji kama kawaida, na batu bekonaza kuteka mai kuma mitoni mbalimbali mbali, lakini abatilie moclore wala batokoshe. Watu wanakunywa maji ya lak Tanganika, ndiyo batu beko nabeba maji ya lake beko nabeba maji ya riviere Lukuga, bengine beko nachota mai mu mashimo mapwi, lakini tusha kutia ma masiti yetu ya cloration ni kusema kiteka mai ali huku ku centre huko tunakonstate bagonjwa beko natufikia nyuma, beko nafika mu plan zaidi, ni plan c alorke, baned... plan c ni kusema namna gani? Plan c ni kusema mugonjwa anavuisha mai mingi mwili yake anaregea, banatuletea mgonjwa asha kuregea sana, njo tunajirendre komte tuku na recevoir, batu na bengine beko natuletea, anafika tuna anakufa. Alorske tunaweza kuyepuka mbele, wakati sa mtu anaanza kuharisha, banamupeleka ku kituo cha afya kya karibu, banaendelea deja kumpatia madawa ya kunwa ama... Esro ile tunakunwaka mbele ya wakati avant afikie ku ile plans yetu na njoka mana tunaona ile mavifa yetu kuna malizika mbio. mesali gani unaweza kuonyesha wakaaji wa Kalemie, wa, yangu, wa, wa Kalemie ili waepuke magonjwa ya kipindupindu? Message yangu yenyewe ninawaambia wakaaji wote wa hapa Kalemie, wa hapa zone de sante yetu ya Nyemba, muweze kukunwa maji safi, vile nilitokea kusema Radio Okapi, dossier en Swahili. Huko Bunya, wafanyabiashara wanawake wanaouza bidhaa zao kando ya barabara kuu ya jiji hili wana wasiwasi kuhusu kushuka kwa thamani ya franga za Kongo dhidi ya dola ya Marekani. Hii inaathiri sana shughuli zao. Baadhi yao wanasema wamepoteza kiasi chao cha fedha za biashara zao kwa sababu ya kushuka kwa kiwango cha ubadilishaji. Hii inahatarisha, kulingana na wao, maandalizi ya kuanza kwa mwaka wa shule kwa watoto wao. Wanawake hao wanaiomba serikali kutatua tatizo hilo ambalo lina madhara katika maisha ya kila siku ya watu wengi wanaojihudumia kwa shida. Hii ni ripoti ya Jean-Claude Lokidile. Giselle Tonash akiwa mzazi amekuwa akiuza matunda kwa miaka kadhaa, karibu na makao makuu ya Monusco hapa muji Bunya, anasikitishwa na kushukua kwa thamani za franga za Kongo iliyozingatiwa mjini Bunya tangu wiki iliyopita. Amesema ni kugumu kufanya kazi katika hali hizi 2500 na 2700 hasa 2800 za faranga za Kongo kwa dola moja. Jose Kakale, muuza matunda mwingine katika jiji Bunya, anasema hali hii inawaathiri zaidi watu wa kipato ndogo ambao ni vigumu kuendesha vema biashara yao. Manana dolari basi njala tawasie ona gizi meza iko vide. Batoto sabi kwa lala njala turesa kosa marshani tunakosa katufa nini? Sasa kwa mwisho letana wazia si nini? Presida lekwanya nawaza kwa nini gizi tukateseka hivi, abatakia afungula masomo na kule hali hatuzasomesa batoto. Sasa shote hiko kwake, jusie tusaishiwa. Ni hali hiyo hiyo tu. Pia inatazamiwa kwenye watengenezaji pikipiki wanaendesha kazi nao pia walazimika pia kuongeza bei yao ya kazi ili kukabiliana na kupanda kwa bei ya vifaa za kazi. Tumsikiliza mmoja wao ambaye hakutamani kujitambulisha. Piese tuko nauza na to ya inyeko na sirkilegu mwingine. Sasa nani eske ni nani? We mnapandisha bei? Tunapandisha hata bagia standard kwenye tuliwalipisha 5 dolare, 5 dolare leo 13500. Uh, tunapasha panda kidogo ifike hata kuba 20000 francs chupa tutaweza kutiskite na nani na clear tunaa kwenye tutaishia. Upendeleo wa fedha za kigeni kuliko fedha za nyumbani ni mmojawapo wa kushuka kwa thamani za franga za Kongo, wanaoamini wachambuzi kadhaa wa kiuchumi. Wanaomba serikali kama nchi zingine jirani kudhibiti mzunguko wa fedha za kigeni zinazokuwa katika eneo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kukomesha kuongezeka kwa namna ya kiolela kwa bei za bidhaa na huduma unaoharifiwa sokoni. Toka Bunya naitwa Jean-Claude Luky Dile, Radio Capi. Mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.