Copy? Oh, copy. Mkutano juu ya tathmini ya uongozi wa kijeshi jimboni Kivu Kaskazini na Ituri ulifunguliwa siku ya kwanza hii mjini Kinshasa na Rais wa Jamhuri. Mitaa ya afya saba inakumbwa na kesi za kipindupindu zikiwemo vifo viwili jimboni Kasai Mashariki. Jimboni Chopo wanafunzi wa vyuo vikuu walihamasishwa juu ya unyanyasaji wa kijinsia. Kulingana na shirika la Kradef, waathiriwa wengi wanakataa kushutumu wakihofia kulipizwa kisasi. Hamjambo na karibuni kwa wote, habari kamili. Mkutano juu ya uongozi wa wa kijeshi utaruhusu mwelekeo wa pamoja kwa nia ya kusuluhisha kwa uhakika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini. Haya ni maneno ya rais wa jamhuri siku ya kwanza hii mjini Kinshasa, wakati wa uzinduzi wa kazi halisi ya kikao kuhusu uongozi wa kijeshi unaotekelezwa katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini, katika ikulu ya watu. Magavana wa serikali wakiwa likizo, idadi ndogo ya wanabunge wa mkoa na kitaifa, viongozi wa mabunge ya majimbo Wajumbe wa serikali wanashiriki katika mikutano hii. Watatafakari kwa muda wa siku tatu juu ya nguvu, udhaifu na mikondo mingine ya uongozi wa kijeshi, kwa nia ya kufafanua na kuongoza uamuzi wa rais wa jamhuri juu ya matengenezo yake, uhalali wake, au uondoaji wake safi na kamili. Mkuu wa nchi pia alitoa wito kwa makundi yenye silaha kuweka chini silaha zao na kujiunga na mpango wa PDDRCS na mkutano unaofanyika Kinshasa unafaa kupelekea kuondolewa kwa uongozi wa kijeshi katika jimbo la Ituri. Hili ndilo pendekezo lililotolewa na watendaji wengi wa kisiasa kutoka upande wa utawala na upinzani. Walakini, kwa wengine, hatua za msaada zinahitajika, haswa uimarishaji wa idadi ya askari ili kuhakikisha usalama wa raia. Kwa wengine, mbinu ya rais wa jamhuri kuitisha mkutano inakiuka katiba inayotambua haki hii ya kuondoa uongozi wa kijeshi kwa wanabunge. Mari Magira anatusomea ripoti hii ya Isak Remo. Kwa mjibu ya wanasiasa wengi, gavmenti chini ya etat de siege haikujibu kwa mangojeo ya wakaaji ili ya kukamilisha usalama jimboni Ituri. Kwa hiyo hatua hii lazima iondolewe mwishoni mwa majadiliano haya, lakini ni muhimu kuimarisha uwepo wa FRDC jimboni Ituri kwa ajili ya kupambana na vikundi vya silaha pia na kukazisha mpango wa kuwacha silaha kwa wanamgambo, mpango pelederse, kukomesha jeuri ya vikundi vya silaha. Ni maoni ya Moise Legere, mmoja wa vyama vya siasa MLC. Kwa upande wake, Luc Malembe, msemaji wa chama cha upinzani cha ACD, alieleza kwamba majadiliano hii inakuwa ni kinyume cha sheria, ni namna ya kupora azina ya umma. Anaongeza kwamba katiba inaeleza kuondolewa kwa etat de siege ni wajibu wa bunge. Fahamu kwamba amani imeshuhudiwa katika miezi ya hivi karibuni jimboni Ituri baada ya kutiwa saini kwa makubaliano ya amani kati ya makundi yenye silaha mwezi wa June huko Aru. Nikiripoti toka Bunia, Mari Neema Magira kwa niaba ya Redio Okapi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema ameona kwamba kuzorota kwa hali ya usalama na kibinadamu, lakini pia hali ya wasiwasi ya hali ya kisiasa hivi karibuni nchini DRC. Katika ripoti ya tarehe mbili 2 Agosti mwaka tunao iliyowasilishwa wikendi hii kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na ambayo ilionekana kwenye vyombo vya habari Antonio Guterres anasema kuwa huko Ituri, makundi yenye silaha ya kitaifa na nje ya nchi na wanamgambo wanadhibiti zaidi ya asilimia makumi saba ya tarafa za Irumu na Jugu, asilimia kumi ya Mahagi na asilimia tano ya Mambasa. Wanamgambo wa CODECO, Zair, FPIK, FRPI na ADF wanaendelea kushambulia raia katika Kivu Kaskazini. Ripoti hii inaonyesha kwamba M23 imechukua maeneo makubwa ya tarafa za Ruchuru, Masisi na Nyiragongo. Waasi hawa walianzisha tawala sambamba, kutoza ushuru na ushuru wa forodha na kufunga watu kiholela na kuchukua maamuzi bila ya mahakama. Huko Kasai Mashariki, kesi makumi tatu na nne za kipindupindu vikiwemo vifo viwili zimearifiwa tangu mwanzo wa mwaka hadi sasa. Mtaa wa afya wa Muya pekee ulirekodi kesi saba zikiwemo vifo viwili. Ugonjwa huu unaathiri mitaa ya afya saba ikiwemo mitaa ya Muya, Diulu, Dibindi iliyo katika jiji la Mbujimai. Mitaa ya afya ya Lukelenge Chilenge na Mukumbi iko nje kidogo ya jiji. Miongoni mwa sababu za ugonjwa huu, daktari mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa anasema kwamba ni ukosefu wa maji wakati wa kiangazi, kutoheshimu kanuni za usafi, ukosefu wa vyoo na kujisaidia wazi nje. Daktari Bonheur Chiteku anatoa wito kwa raia kuheshimu kanuni za usafi kwa sababu kitengo cha tiba ya ugonjwa huu hakina vifaa vya matibabu. Huko Kivu Kusini, chama cha wanafunzi wa Kamerun huko Bukavu, ASB kwa kifupi, kinapanga mfululizo wa shughuli za kusherekea miaka kumi ya kuwepo kwa chama hiki. Chama hiki kiliandaa shughuli ya kutoa msaada siku ya sita iliyopita katika gereza kuu la Bukavu. Siku ya kwanza hii chama hicho kilifanya kampeni ya uchangiaji damu katika hospitali kuu ya mkoa ya Bukavu, na siku ya tatu ijayo kutakuwa mkutano juu ya faida za vitamini D na kalsiamu. Kwa lengo gani? Rachel Kesembangu ameripoti. Jean Kasami, kwa usomi, lengo lao ni kuvumisha uhusiano mwema na wakaji kati ya nchi ya kigeni iliyowapokea wanataka kupitia sherehe hizo za miaka kumi tangu wanakaa Kongo waonyeshe wazi kuwa wanajisikia huru under zile foka. Mmoja wa wanafunzi toka Kameruni, kuja kujasomea Bukavu hapa eleza yishi pamoja na bakongole na ba Bukavu, bageni bana pashwa ingia ngia mu sosiete ya Bukavu, donc tunajiintegre ku Bukavu jomana tunaorganize zile ma yaaktiviti. Sherehe hizo zitagubikwa na burudani za kuchangamusha. siku ya tano, tarehe 18 Agosti, Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Katika mkoa wa Chopo kesi tatu za kukashifu zilirekodiwa na zaidi ya wanafunzi mia mbili makumi tano walihamasishwa juu ya unyanyasaji wa kijinsia katika maeneo ya vyuo vikuu. Haya ndiyo yanaibuka kutokana na ripoti ya mradi huu siku ya sita iliyopita, miezi sita baada ya kutekelezwa kwake, kulingana na mratibu wa kikundi cha tafakari na kitendo cha ulinzi wa haki za wanawake na wasichana Crapdef. Kwa kifupi, waathiriwa wengi wanakataa kushutumu kwa kuhofia kulipizwa kisasi. Wakati wakisubiri mwendelezo wa mradi, mratibu wa, wa Grabdef anaomba ushirikishwaji wa jamii, hususan viongozi wa vyuo vikuu, wazazi, pamoja na wanafunzi kwa ajili ya kuendeleza mapambano haya. Huko Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini, ukosefu wa mazao ya chakula cha kilimo kutoka tarafa za Ruchuru, Masisi, Nyiragongo zinazokumbwa na vita vya M23 na upande wa kaskazini wa jimbo unazidi kuonekana katika jiji hilo. Ukosefu huu wa bidhaa za vyakula vya pahali unasababisha kupanda kwa kasi kwa bei sokoni, na hii licha ya kushuka kidogo kwa kiwango cha dola ya Marekani dhidi ya franga za Kongo katika siku za hivi karibuni. Matokeo ni kwamba familia nyingi zimekosa vyakula, huku Goma ikizingatiwa kuwa gala la chakula nchini DRC. Ni nini kinahalalisha ukosefu huu wa chakula huko Goma? Tunazungumza juu ya swala hili na Sifa Maguru katika ripoti hii ya Bernardin Jambu. Mji wa Goma haupati tena chakula ya mlimo kutoka matarafa ya Ruchuru, Nyiragongo, Masisi na Walikale, hata Butembo, Beni. Ni kwa sababu ya vita vya M23 Barabara ya Goma Butembo inayoleta chakula kutoka sehemu za kaskazini imefungwa tangu mwaka mmoja na zaidi. Pale Ruchuru, wafanyabiashara wadogo wanatumia pikipiki kwa kuleta biashara hadi Goma na kupita katika njia za mbali upande wa Kanyabayonga, anaeleza Etienne Kambale, mwanamemba wa shirika la raia. Kuna chakula ambayo ingelipashwa toka Lubero, Beni ili ikuye hapa Goma, barabara inakuwa mbovu. Nchi jirani ambayo zimesaidia Rwanda kutu letea vita zinakuja kuujisha chakula yao hapa Goma. Chakula inatoka Uganda, chakula inatoka Tanzania, chakula ya mbaya ambayo hatuzoei. Jueni kama mimea mbalimbali mbali, kama vile mboga mboga, maharagi, viazi vya kizungu, ndizi na bila kusahau mihogo, ndivyo vinapanda bei sokoni. Inabidi kutengeneza haraka njia hiyo ya Kanyabayonga, alivyosema mwanamemba huyu. Goma, Sifa Magoro, Radio Kapi. Radio Okapi, invité en Swahili. Mgeni wetu ni Jean-Paul Kapitula, mratibu wa ulinzi wa raia katika jiji la Beni huko Kivu Kaskazini. Anazungumza juu ya lengo ya udhibiti wa kufuata wa vifaa vya kuzima moto uliofanywa hivi karibuni katika kampuni, mashirika na huduma za umma na za kibinafsi za mahali hapo. Kulingana na yeye, walichokiona ni kichungu. Wengi wa makampuni haya hadi sasa bado hawana vifaa vya kuzima moto. Jean Paul Kapitula anazungumza na Andre Kitenge. Jean Paul Kapitula, amjambo. Jambo. Kuna miezi mitatu ama mulikuwa na ziara ya kazi katika mashirika mbalimbali mbali ya muji wa Beni kwa kuchunguza kabisa kabisa ile vifaa vitwayo vya kuzima moto. Sasa tunataka kujua kabisa matukio ilikuwa nini? Tutasema kwamba kadiri hamsini viwanda juu ya mia moja hawakuheshimu kanuni hii. Tuliona kabisa kwamba ni huzuni kwa sababu watu wengi hawakutikimiza sheria hii na hawakujua umuhimu wa kuwa na vifaa vya kupiganisha moto. Sasa mumetamani kabisa kabisa kupunguza hile misiba mbalimbali mbali ya kuwaka moto mji wa Beni. Sasa muna vifaa gani na gisi, tunajua kama mji wa Beni imekosa hata gari ya kuzima moto? Kwanza vifaa ambavyo tunaweza kujivunia ni akili. Tuna watu ambao wamefunzwa namna ya kuzima moto, hiyo ni kifaa cha kwanza. Na kifaa cha pili ni sheria yenyewe, kwa sababu sheria inakinga. Na sheria ikikinga, watu wakijua sheria inasema nini, katika sheria ambayo tunaenda kufundisha watu inasema kila mtu ambaye anakuwa na kazi ama kiwanda ambacho anaweza kutumia umeme ni sherti aweke vifaa mbalimbali vya kumsaidia kupiganisha moto, kama extinguisher ama changa ama maji ambayo inaweza kukimbilia, kulingana pia na aina ya vitu ambavyo vinaweza kutoa moto katika kiwanda chake. Na kile ambacho tunaweza kusema kia mwisho ni kwamba pia tunakusudia kwamba wafanyabiashara wanaweza pia kuonyesha moyo mwe mwema kama vile wale. Wa Bunia na Goma walijitoa na kuweka michango yao na kuiletea serikali ya Bunia na pale Goma wakatoa gari ya kuzima moto kusudi iweze kusaidia wakati wanapata magumu ya moto. Kwa hiyo ni vitu ambavyo tunaweza kusema kwa kweli ni tunaweza kuvishirikisha kusudi tuweze kufikia siku moja kuwa na gari la kuzima moto. Swali ya mwisho sasa, niye ni kiwanda cha serikali, namna gani mumepashwa kuwasiliana kabisa na Monusco kwa kwa kuweza kupiganisha ile jambo ya kuweza kuzima moto katika mji wa Beni. Kwa kweli ndugu zetu wa afar civile tunawasiliana nao kila mara kunapokuwa shida la moto, na pendekezo ni kwamba kadiri tulivyofanya assessment pamoja na wandugu zetu wa afar civile, tukiwaonyesha eh, magumu gani inaikumba kazi yetu, tunafikiri kwamba katika pendekezo tulizowapa tulikusudia kusema wanaweza kutusaidia na vifaa kama gari na vyombo vingine vya kuzima moto, kusudi viwe karibu yetu, na kwa hiyo watu wakiita tunaweza kuenda pale kwa haraka. Na unajua kama moto umeripuka, inafaa kuwa na vifaa kama gari kwa kuweza kuenda kwa haraka kwa hiyo ni mwito wetu kusema kama wakiwa wamepata hata gari ya kubebea maji, waongozi wanaweza kuweka juu yake motopop na inasaidia kwanza kwa haraka, kabla tuweze kuwasilisha watu wote, kwa sababu katika kitabu cha mipangilio cha mji wa Beni ambacho tuliita plan local developpement, waongozi wameweza kuweka ndani namna gani e, mji wa Beni unataka upate e, gari la kuzima moto na vifaa vya kawaida pia, katika hiyo mapendekezo tuliandikia Monusco, tulisema kwamba hata watu wanaweza kuwa na elimu na wamefunzwa kuzima moto, lakini marudilio ya mafundisho ni kitu cha muhimu, kwa sababu inaweka watu kuwa tayari kila mara na hawawezi kusahau nini wanaweza kufanya kwa kupiganisha. Jean Paul Kapitula, asante. Mimi nashukuru Radio Okapi. Radio Okapi, Dosie en Swahili. Wiki chache zilizopita Onapark, ofisi ya mazao ya kilimo nchini, huko Kivu Kusini, imeandaa shughuli za uhamasishaji wa watu wengi katika jiji la Bukavu. Lengo ni kuhimiza unywaji wa kahawa ya kienyeji. Kwa nini kupanga shughuli hii? Vipi kuhusu uzalishaji wa kahawa katika Kivu Kusini? Nini kifanyike ili kuwainua wajasiriamali wachanga katika sekta hii? ripoti ya Cynthia Bashizi na Bizana na Jean-Baptiste Ntonga . Kila mwaka Kivu ya kusini yatoa tani elfu kumi za kahawa, ila mazao hayo yapelekwa ugenini kwa uchuruzi. Mtumishi huyu wa ona pake aeleza hapa: tuko tunafanya tuko tunafanya tuna upapanuzi wa kawa, tuko tunafundisha batu maana ya kawa. Kawa yetu ya hapa tunalima hapa kwetu mchini Bukavu, au hapa tuseme nchi yetu ya Kongo tuna Mahali hapa Francois Kambale kiongozi wa Onapak jimboni anatoa wito kwa kubadili fikra kuhusu jambo hili. Export ya kafe inaleta pesa mumugini, mehailete mingi sana. Tungelikuwa tuku na kunya hiyo kahawa tungelikuwa na pana kahawa yetu kubei nzuri zaidi mina pana mara mingi, mfano ya Ethiopia. Ethiopia ayo njo inatoa kawa mingi muafrika mu mumzima na hiyo kawa yenye inalima banapatia watu wa nje tu pourcentage makumi nne me pourcentage makumi sita inabakia mumugine watu wanakunya kawa yabo na ile inafanya ke mkulima anakuwa na valeur ju mkulima anajua ke nikitoa hivi kama mie peke sikunya hata vwaze yangu atakua kunya Bukavu Jean-Baptiste Ntonga Radio Kapi kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi katika Kivu Kusini, tiketi za bure kwa wasikilizaji makumi tano wa kwanza kuwasiliana nasi. Redio Kapi inasambaza tiketi bila malipo ili kushiriki katika tamasha la ucheshi la Zero Polemik litakalofanyika kuanzia tarehe makumi mbili na tano hadi makumi mbili na saba Agosti huko Bukavu, pamoja na wageni wacheshi Gou Clementine, Herman Amisi na wengine wengi. Ili kufanya hivyo, wasiliana nasi kwa sifuri tisa saba tano saba tatu nane moja sita tatu na rejea sifuri tisa saba tano saba tatu nane moja sita tatu na uchukue tiketi yako kunako munusko Bukavu huko Muhumba kati ya saa tisa mchana na saa kumi na moja jioni, isipokuwa wikendi. Kwa mtu anayejitokeza tutatoa tiketi mbili huko Kivu Kaskazini, mtu mmoja amefariki dunia na wengine makumi mbili kujeruhiwa katika ajali ya barabarani iliyotokea Jumapili mchana karibu na kisa la Kilupa ni takriban kilomita kumi na mbili kutoka Butembo kwenye barabara ya kuelekea Beni. Duru za pahali zinaripoti kuwa gari lililokuwa limepakia bidhaa na abiria juu yake lilipinduka kufuatana na hitilafu ya mfumo wa breki. Majeruhi hao walikimbizwa katika hospitali za Maboya na Kalunguta kwa matibabu, vyanzo hivyo hivyo vinaeleza. Ikumbukwe kuwa gari hilo liliondoka Butembo kuelekea kantin katika tarafa la Beni. Tunafika mwisho wa habari. Kwaherini.