Radio Okapi. Kulifunguliwa siku ya pili hii mjini Kinshasa mkutano wa kutathmini shughuli za mwaka wa shule ulioisha wa elimu ya msingi, sekondari na ufundi EPST. Mkutano wa tathmini ya uongozi wa kijeshi jimboni Kivu Kaskazini na Ituri unaendelea mjini Kinshasa. Siku ya pili hii, washiriki waligawanywa ili kufanya kazi kali katika atume tatu. Huko Kivu Kaskazini, shirika la raia la Kamandi Lake linaomba wale waliokamatwa na walinzi wa mbuga la wanyama la Virunga siku ya tano iliyopita waachiliwe. Hamjambo na karibuni kwa wote. Na hii ndio habari kamili. Kulifunguliwa siku ya pili hii mjini Kinshasa mkutano wa kutathmini shughuli za ukaguzi wa mwaka wa shule ulioisha na mkaguzi mkuu wa elimu ya msingi, sekondari na ufundi EPST. Mada ya kikao hiki ni mchango wa ukaguzi katika utawala bora na uwajibikaji katika kuboresha elimu shughuli hii kuu inayowaleta pamoja wakaguzi wakuu wote wa mkoa na wakaguzi wakuu wasaidizi itafanyika kwa siku nne kuanzia tarehe kumi na tano hadi siku ya tano kumi na nane Agosti. Tunasikiliza maelezo ya Odia Musungai, espekta mkuu wa EPST kwenye kipaza sauti cha Cris Bandundu. Kapalai, tunakuya hapa Kinkole kukutana sisi wote si, wa inspekter ya ya RDC na inspecteur provincial iko hapa Kinshasa tunakaa kuangalia namna gani tulitembea mwaka inapita 2023 tuangalie nini litembea vizuri nini haikutembea mzuri ili litembea tufanye nguvu yende mbele tutengeneze yende mbele ile haikutembea mzuri inaomba tuache tukalipie benyea bakutembea mzuri fazi yenye aikutengenea inaomba tutengeneze leo ndio kazi twakakufanya wanaita kwa Kifaransa evaluation. Tuangalie sie benyewe namuna gani tulitembea, tulitembea vizuri eske bazazi banafunzi bakubwa ya nchi banafurahi na kazi tulifanya kama bakufurahi, sababu tuko na marapo. Mimi kwa niveau yangu en tant que inspecteur general niko na marapo yote enye litembea mzuri na enye kutembea aibapatia, tunaangalia namna ya kutembeza kusudi mwaka utakuya ikuwe mzuri kupita hii. Na huko Kongo ya Kati kulizinduliwa hii siku ya kwanza mtihani wa kitaifa wa kumaliza masomo ya kitaaluma wanafunzi mia tatu kumi na tisa kutoka vituo mbalimbali mbali vya mafunzo ya ufundi vya Kongo ya Kati wanashiriki katika majaribio haya katika vituo sita vilivyoandaliwa katika mikoa yote tatu ya elimu. Mkurugenzi wa ofisi ya waziri wa elimu wa mkoa ndiye aliyezindua mtihani huu mbele ya viongozi wa wizara ya mafunzo ya ufundi pamoja na baadhi ya watendaji wa mfumo wa elimu wa jimbo hili. Katika hotuba yake Christophe Mapaka alibainisha kuwa diploma itakayotolewa mwishoni mwa mtihani huu itawawezesha wanafunzi kujipambanua ili kushiriki katika miradi mikubwa ya maendeleo ya jimbo hilo. Siku ya pili ya mkutano juu ya tathmini ya uongozi wa kijeshi ilitolewa siku ya pili hii kwa kazi kali, kwa kuzingatia urekebishaji wa hali za washiriki fulani ambao walifika siku ya kwanza. Kwa mazungumzo mbalimbali, washiriki wamegawanywa katika tume tatu kulingana na ikiwa kila mmoja anaunga mkono moja ya nafasi tatu zilizofunuliwa wakati wa kazi ya maandalizi ya kikao hiki. Ni hasa upande unaotaka kuondolewa kwa uongozi wa kijeshi ambayo inaonekana kama inaungwa mkono na nusu wengi, upande wa kuomba uongozi wa kijeshi upewe jina lingine, na hatimaye ule wa kusema uongozi wa kijeshi uendelee. Kumbuka kwamba washiriki wanatoka katika mabaraza na serikali mbili za majimbo, wajumbe kutoka shirika la raia, bunge, mahakama, wataalam na baadhi ya mawaziri wa kitaifa. Huko Kivu Kaskazini, trafiki inazidi kuwa ngumu kwenye muhimili wa barabara ya Kichanga katika tarafa la Masisi. Barabara hii kwa sasa inaunganisha Goma hadi Kanyabayonga na sehemu ya kaskazini ya jimbo hilo kwa vyakula na mabadilishano mbalimbali mbali. Magari mengi ya mizigo na magari ya abiria ilizuiliwa na waasi wa M23 siku ya Jumapili na siku ya kwanza huko Nyakabingu kilomita sita kutoka Kichanga lakini pia Tebero kilomita kumi na sita. Ni mtandao wa utetezi na ulinzi RPP unaoleta pamoja mashirika kadhaa ya tarafa la Masisi ambayo yalitoa angalizo hili katika ripoti yake ya tarehe 14 Agosti mwaka tunao. Hali inatia wasiwasi, raia ni wasiriwa wa unyanyasaji na ukatili wa vikundi kadhaa vyenye silaha katika eneo hilo, inakashifu ripoti hii. Maelezo zaidi na wewe Sifa Maguru. Waasi wa M23 wanasimika vizuizi barabarani kwa kulipisha pesa kiwango cha dola mia saba kwa kila gari lenye kubeba mizigo pale Nyakabingu na Tebero. Vizuizi vingine mbili vinapatikana pale Kizimba, kilometa sita, na Kichanga, na ambako wanalipisha dola ya pata mia ine kwa kila gari kuelekea Nyamitaba ambako wanalipisha dola mia tatu. Vizuizi hivi vyote vinapatikana kwenye barabara nambari ya nne. Madereva wamoja walifaulu kulipa pesa hiyo na kuendelea mjini Goma, ingine magari karibu makumi mawili ambayo haikupata uwezo wa kulipa yalibaki hapo njiani. Gari hizo ziliachiliwa kupita jioni siku ya kwanza kwa msaada wa askari wa EAC na seirgel waliofika hapo. Tukumbushe kama barabara hiyo ya Kichanga ndiyo inabaki njia moja kwa kuleta chakula kutoka Kanyabayonga hadi mji wa Goma kisha kufungwa kwa barabara nambari ya pili ya kutoka Goma Ruchuru Goma. Sifa Maguru, Radio Kapi. Huko kwangu takriban washambuliaji kumi na wawili kutoka kwa wanamgambo wa Mobondo wameuawa na jeshi katika tarafa la Popokaba. Hawa ni wale waliovamia kijiji cha Ipongi na kuua karibu raia kumi kwa bunduki na mapanga, kulingana na msemaji wa eneo la kumi na moja la jeshi, ngome ya Kikwit ambaye anatoa habari. Wanamgambo hawa walitikiswa na jeshi ambalo pia lilipata angalau silaha kumi na mbili kutoka kwa wanamgambo hawa. Maelezo na Irene Mboma katika usomi wa Florence Kizalunga. Kulingana na msemaji wa operesheni za kijeshi katika jimbo la Kwango, ilikuwa katika ngazi ya miji inayoitwa Bisobe baada ya Ipongi na Makimbi katika eneo la Popoka Baka, ambapo kulikuwa na mapigano kati ya mashiriki wa FARDC wa mkoa wa kumi na moja wa kijeshi washambuliaji wa wanamgambo wa Mobondo waliofurishwa. Luteni Jacques Kienge anaripoti washambuliaji kumi na mbili waliouawa na jeshi. Kwa sasa utulivu umerejea katika sehemu hii ya jimbo la Kwango kinayoonyesha chanzo hicho hicho na kuongeza kuwa hata hivyo vijiji kadhaa vimebaki bila watu vikiwemo Ipongi, Banana, Zikalamba, Kafulu, Makimbi na vingine kwa sababu idadi ya watu inasonga mbele. Katika Kasai Mashariki mtu mmoja amekufa na karibu nyumba makumi mbili zilichomwa moto katika mtaa wa Ndomba katika tabaka Bakwanjiba sekta ya Chitolu katika tarafa la Katanda. Hii ni tathmini ya mapigano yaliyotokea Jumapili iliyopita kati ya wakazi wa tabaka Mvunai katika tarafa la Kabinda na wale wa kijiji cha Ndomba katika sekta ya Chitolu ni katika tarafa la Katanda. Msimamizi wa tarafa la Katanda anaonyesha kwamba wenyeji wa maeneo haya mawili ya mpakani wanapigania uchimbaji wa madini wa almasi wa Benakalombu uliogunduliwa hivi karibuni na ambao una mawe ya thamani. Arombu Ibukasa, msimamizi wa tarafa la Katanda, anaomba kuhusika kwa viongozi wa majimbo ya Lomami na Kasai Mashariki ili kumaliza mzozo huu wa ardhi. Alizungumza kwa njia ya simu na Esther Dalafina. Iyumine de jama Bena Kalombo alor, kuna patikana mgodi wa madini ya alimasi pale Bena Kalombo na huo mgodi umekuwa shina ya ugomvi. Wakaaji wa Mvunai na wale wabakwa Njiba pandomba wanashirikiana kuchimba madini pamoja, lakini wakaaji wa Mvunai wanapinga wakisema huo ni mugodi unaopatikana ndani ya eneo lao. Bila kuvumiliana, wakaaji wa pande zote mbili hizo walianza gombana. Wakaaji wa mvunai walichoma misonge ya pata makumi mbili walipiga vikali ya akinamama mmoja na kisha wakamupeleka ndani ya nyumba ya msonge na kuichoma, tabia ambayo ni ya kuhuzunisha wakaaji wa ba Kwanjiba walitaka enda lipisha kisasi, lakini mimi kama kiongozi wa mtaa wa Katanda nikawazuia, kwa kuwa ni ugomvi wa mpaka wa shamba kati ya majimbo mawili Lomami na Kasai Mashariki. Ninaomba viongozi wakae pamoja na kuzungumza. Sisi hatuna hayo madaraka, lakini ninaomba wakaaji wa eneo langu wabaki watulivu. Katika Kivu Kaskazini ambako tunarudi, shirika la raia la kamandi lak linaomba wale waliokamatwa na walinzi wa mbuga la wanyama la Virunga siku ya tano iliyopita waachiliwe. Muundo huu wa kiraia unasihi kwa wakati mmoja kwa uwekaji mipaka ya mbuga hilo hii, ili kuruhusu wakazi wa eneo hilo kutovuka tena mipaka kama sehemu ya shughuli zao za mashambani, jambo ambalo linatumiwa mara kwa mara na SSN, taasisi ya Kongo ya uhifadhi wa mazingira kuhalalisha kukamatwa huku mara kwa mara huko Kasai ya kati familia nyingi hazina makao tangu wikendi katika tarafa tatu kutokana na moto wa msituni. Zaidi ya nyumba mia tatu ziliteketea zikiwemo mia mbili makumi tano huko Dibaya. Akiwa ametahadharishwa na hali hii, liwali wa mkoa alikutana hii siku ya kwanza Pakananga na wahudumu wa kibinadamu kutathmini hali hiyo. John Kabeya anasema kwamba suluhu la dharura litapatikana kwa familia zilizoathirika. Mashirika mbalimbali mbali ya kibinadamu yanayofanya kazi jimboni Kasai ya kati yamejitolea na kuahidi kuchukua hatua haraka kwa ajili ya watu hawa wasio na makazi. Radio Kapi, invité en swahili Mgeni wetu ni Jean Paul Kapitula, mratibu wa ulinzi wa raia katika jiji la Beni huko Kivu Kaskazini. Anazungumza juu ya lengo ya udhibiti wa kufuata wa vifaa vya kuzima moto uliofanywa hivi karibuni katika kampuni, mashirika na huduma za umma na za kibinafsi za mahali hapo. Kulingana na yeye, walichokiona ni kichungu wengi wa makambuni haya hadi sasa bado hawana vifaa vya kuzima moto. Jean-Paul Kapitula anazungumza na Andre Kitenge. Jean-Paul Kapitula, amjambo. Jambo. kuna miezi mitatu ama mulikuwa na ziara ya kazi katika mashirika mbalimbali mbali ya muji wa Beni kwa kuchunguza kabisa kabisa ile vifaa vitwayo vya kuzima moto. Sasa tunataka kujua kabisa matukio ilikuwa nini? Tutasema kwamba kadiri hamsini viwanda juu ya mia moja hawakuheshimu kanuni hii. Tuliona kabisa kwamba ni huzuni kwa sababu watu wengi hawakutikimiza sheria hii na hawakujua umuhimu wa kuwa na vifaa vya kupiganisha moto. Sasa mumetamani kabisa kabisa kupunguza hile misiba mbalimbali mbali ya kuwaka moto mji wa Beni. Sasa muna vifaa gani? Na gisi tunajua kama mji wa Beni imekosa hata gari ya kuzima moto. Kwanza vifaa ambavyo tunaweza kujivunia ni akili. Tuna watu ambao wamefunzwa namna ya kuzima moto, hiyo ni kifaa cha kwanza. Na kifaa cha pili ni sheria yenyewe, kwa sababu sheria inakinga, na sheria ikikinga, watu wakijua sheria inasema nini. Katika sheria ambayo tunaenda kufundisha watu inasema kila mtu ambaye anakuwa na kazi ama kiwanda ambacho anaweza kutumia umeme, ni sherti aweke vifaa mbalimbali vya kumsaidia kupiganisha moto, kama extinguisher ama changa ama maji ambayo inaweza kukimbilia, kulingana pia na aina ya vitu ambavyo vinaweza kutoa moto katika kiwanda chake. Na kile ambacho tunaweza kusema kia mwisho ni kwamba, pia tunakusudia kwamba wafanyabiashara wanaweza pia kuonyesha moyo mwe mwema kama vile wale. Wa Bunia na Goma walijitoa na kuweka michango yao na kuiletea serikali ya Bunia, na pale Goma wakatoa gari ya kuzima moto kusudi iweze kusaidia wakati wanapata magumu ya moto. Kwa hiyo ni vitu ambavyo tunaweza kusema kwa kweli ni tunaweza kuvishirikisha kusudi tuweze kufikia siku moja kuwa na gari la kuzima moto. Swali ya mwisho sasa, niye ni kiwanda cha serikali, namna gani mume pasho kuwasiliana kabisa na MONUSCO kwa kwa kuweza kupiganisha ile jambo ya kuweza kuzima moto katika mji wa Beni, kwa kweli ndugu zetu wa afar civil tunawasiliana nao kila mara kunapokuwa shida la moto, na pendekezo ni kwamba kadiri tulivyofanya assessment pamoja na wandugu zetu wa afar civil, tukiwaonyesha eh, magumu gani inaikumba kazi yetu, tunafikiri kwamba katika pendekezo tulizowapa, tulikusudia kusema wanaweza kutusaidia na vifaa kama gari na vyombo vingine vya kuzima moto, kusudi viwe karibu yetu, na kwa hiyo watu wakiita, tunaweza kuenda pale kwa haraka. Na unajua kama moto umelipuka, inafaa kuwa na vifaa kama gari kwa kuweza kuenda kwa haraka. Kwa hiyo ni mwito wetu kusema kama wakiwa wamepata hata gari ya kubebea maji, waongozi wanaweza kuweka juu yake motopop na inasaidia kwanza, kwa haraka kabla tuweze kuwasilisha watu wote, kwa sababu katika kitabu cha mipangilio cha mji wa Beni ambacho tuliita plan local development, waongozi wameweza kuweka ndani namna gani, e, mji wa Beni unataka upate, e, gari la kuzima moto na vifaa vya kawaida pia, katika hiyo mapendekezo tuliandikia MONUSCO, tulisema kwamba hata watu wanaweza kuwa na elimu na wamefunzwa kuzima moto, lakini marudilio ya mafundisho ni kitu kya muhimu, kwa sababu inaweka watu kuwa tayari kila mara na hawawezi kusahau nini wanaweza kufanya kwa kupiganisha. Jean Paul Kapitula, asante. Mimi minashukuru Radio Kapi. Radio Kapi, dosie en Swahili. Tangu wiki chache zilizopita, ONAPAK, ofisi ya mazao ya kilimo nchini huko Kivu Kusini, imeandaa shughuli za uhamasishaji wa watu wengi katika jiji la Bukavu. Lengo ni kuhimiza unywaji wa kahawa ya kienyeji. Kwa nini kupanga shughuli hii? Vipi kuhusu uzalishaji wa kahawa katika Kivu Kusini? Nini kifanyike ili kuwainua wajasiriamali wachanga katika sekta hii? Ripoti ya Cynthia Bashizi na Bizana na Jean-Baptiste Ntonga. Kila mwaka Kivu ya kusini yatoa tani elfu kumi za kahawa, ila mazao hayo yapelekwa ugenini kwa uchuruzi. Mtumishi huyu wa onapake aeleza hapa: tuko tuna fanya, tuko tunafanya upapanuzi wa kawa, tuko tunafundisha batu maana ya kawa. Kawa yetu ya hapa, tunalima hapa kwetu mchini Bukavu, au hata tuseme mwa RDC nchi yetu ya Kongo tuna Mahali hapa Francois Cambale, kiongozi wa Onapak jimboni, anatoa wito kwa kubadili fikra kuhusu jambo hili. Export ya kafe inaleta pesa mumugini, mehailete mingi sana. tungelikuwa tuku na kunya hiyo kahawa tungelikuwa na pana kahawa yetu kubei nzuri zaidi, mina pana mara mingi, mfano ya Ethiopia. Ethiopia ayo njo inatoa kawa mingi muafrika mu mzima mu, na hiyo kawa yenye inalima banapatia watu wa nje tu porcentage makumi nne me porcentage makumi sita inabakia mumugine, watu wanakunya kawa yabo, na ile inafanya ke mkulima anakuwa na valeur ju mkulima anajua ke nikitoa hivi kama mie peke sikunya hata wazee yangu atakua kunya. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.